Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Express hewani leo Jumatatu tarehe 22 Oktoba mwaka 2018. Jina langu ni Patrick Nduimana. Mpenzi msikilizaji, unapotusikiliza ukiwa Afrika Mashariki na Maziwa Makuu tunaokaribisha, lakini hapa studio niko naye pia mwenzangu Kennes Bwile la kwangu. Hapa Marekani wanahesabu siku tu ili wafanye uchaguzi wa katikati ya muhula, zikiwa takriban dakika 29 itimie saa 11 saa za Afrika Mashariki. mm -hmm. Saa kumi saa za Afrika ya Kati, hapa Washington itimie saa 4 asubuhi. Karibu kwenye Express. <laughs> Ni mtaalamu wa masaa hapana? nimeangalia tu. Mwalimu wangu wa darasa la kwanza la pili alinipiga viboko sana kuhesabu saa. Bwire, tunayo mengi tu mm -hmm. Uh, huko DRC kuna bomoa bomoa ya majumba mjini Goma, na vilio tu au malalamiko kutokea. Tusikilize. tunasha kwenye tunaenda bila kuteseka, tulishatesekea hapa Goma kila siku, turunga mabomole hapa mabomole chitrandi mabomole haya Kwingineko kuna kero kero. Nazungumzia nini, Patrick? kero ni mambo ya uhalifu wa mitandaoni na hasa wale wanaolengwa, mfano wale wenye umaarufu. Tumsikilize, huyu ni mrembo mmoja kutoka huko Kenya anavyozungumza jinsi na, anakerwa na uhalifu huo wa mitandaoni. Nimekuwa nikisikia kuhusu cyberbullying lakini haijawahi nifanyikia. Sasa mpaka juzi tulipoenda kwa mashindano na vikanifanyikia ilo jambo lanikera sana ni kati ya yale mengi ambayo utasikiliza msikilizaji, katika kipindi cha VOA Express. VOA Swahili.com ni kwenye mtandao na vilevile vile kwenye Facebook unaandika VOA Swahili na kwenye redio popote pale unapo tusikiliza. Karibu naam. Moja kwa moja, kama nilivyodokeza, ni kwamba katika mji wa Goma kumetokea bomoa bomoa. Manyumba kadhaa yamebomolewa leo asubuhi, na wakazi wa eneo hilo au wa waliobomolewa majumba wakabiliana na polisi. Ilikuwaje? Mungu atusikilie Malevika, mbona kilio? Ah, kwa kweli Kenneth Bia, ni kwamba hiyo kilio ni ya watu ambao nyumba zao zimebomolewa na wamefukuzwa katika makazi yao kutokana na amri ya mahakama moja hapa katika mji wa Goma ambayo imesema kwamba watu hawa walinunua nyumba ama viwanja kwa watu wasiokuwa na halali na sasa ni amri ya mahakama, mbona tena wafanye maandamano na mahakama imetoa amri yake? Ha, ndio wanasema kwamba uh, walinunua viwanja kwa watu, viongozi wa kiasili na vile kwa viongozi wa muji. Kwa hiyo viongozi wa muji wenyewe walisaini na kwa wapa makaratasi, na hawaleo kwa nini mahakama leo inatoa uamuzi mwingine, japokuwa mahakama ni ya serikali na, na, na, na ni wafanyakazi wa serikali waliouza hivyo viwanja kwao. Kwa hiyo wanasema kwamba hawa leo inaonekana kwamba ni, ni, ni uonevu ambao unafanyiwa kwao. Sasa nani mmiliki halisi wa hiki kiwanja? nani amewafurusha? Uh, yule ambaye amewafurusha ni polisi, wakati ambapo tunazungumza hata gari yao ya polisi inachomwa sasa hivi na watu ambao wana hasira ambao wame, wanakimbizana na polisi ambao inakuja kufukuza watu katika nyumba na kuweka vifuri na hata kubomoa nyumba nyingine. Alafu polisi kwa upande wake inasema kwamba inakuja kutekeleza amri ya serikali, inasema mahakama iko juu ya sheria. Kwa hiyo wao wanakuja kutekeleza yale waliotumwa na serikali kwamba wafukuze hizo familia. Na Bwire ni kwamba hizo familia sasa hivi ni zaidi ya mia moja ambazo nyumba zao zimebomolewa na tukiongoza uh, wengine ambao wiki iliyopita walibomolewa nyumba zao katika kata ya Turunga, japokuwa leo wako katika kata ya Vuhene, alafu wote itashika kwamba ni makazi karibu mia tano ambao watu wote wamewekwa nje na wengi miongoni mwao ni watu ambao wanakimbia beni kwenye vita kuja kununua viwanja Goma na wengine walikimbia Ruchuru kutokana na ukosefu wa usalama. Kwa hiyo anasema kwamba maisha imekuwa vigumu kwao kwa sababu wamepoteza kila kitu. Na huyu mama nimemkuta pembeni ya nyumba yake akisema kwamba hataondoka, na akasema tunasha kwenye, tunaenda bila kuteseka, tulishatesekea hapa Goma kila siku Turunga, baba mole hapa, baba mole Mungu. Nani hasa anadai kumiliki sehemu hii, wanaofukuzwa watu? Ni serikali ama ni mtu binafsi? Mahakama inasema ni mtu, lakini mwenyewe hajionyeshe, kwa sababu wakati ambapo tunazungumza, Kennes Bwire, hata wakati ambapo tuko kwenye simu, uh, risasi nalia. Kuna watu watatu ambao wamepigwa risasi, mmoja kwanza amefariki na wapili, mmoja aliyefariki, polisi nasema kwamba ametaka kuwanyang'anya silaha, mwingine amefariki wakiandamana Alafu watu wamekuwa na hasira ambayo iko juu. Hata mimi mwenyewe nimejaribu kuingia ile eneo, wakiona nikivaa press, wananchi wamekataza kwamba hata waandishi wa habari wasi. Kwa hiyo huyu mtu hajulikane, ni polisi tu, ni serikali ndio inakuja inasema ina makaratasi ambayo inasema kwamba lazima hawa watu wote wafurushwe, wa, wa, wa na wakati ambapo tunazungumza, kama vile nimetoa kuzungumzia, ni kwamba hata raia wenyewe walifukuza polisi mpaka ikakimbia ndani ya mji. Alafu wakati tunazungumza tena polisi inarudi hapo na gari ya polisi, wakati huu tunazungumza inawaka moto, wamechoma. Asante sana Malivika, asante sana Kenneth. Hatari yes. sana kuna shida uh, mtu ambaye anasema anadai kwamba watu wamejenga sehemu yake lakini hajulikani. mm -hmm na, na, na limekuwa jambo limekuwa ni kama mzunguko wa maswala haya Goma. Nafkiri si mara kwanza kutokea. mm -hmm. Bomoabomoa Nairobi ni hivyo hivyo, bomoabomoa pia wiki jana imekuwa Uganda, pia mtu amejitokeza amefurusha kijiji kizima, watu wamebaki hawana makao. Hata huko Burundi iliwahi kutokea, maana yake karibu, uh, nyumba ambazo zilijengwa na watu walikuwa na vibali halali, uh, ni karibu na sehemu ambapo itajengwa ikulu ya rais na hawakupewa fidia hawa, watu wamejikuta wame, hawana makazi tena. Lakini Patrick wewe, mtu mmoja unaenda kufurusha maelfu ya watu mahala ulipo, wala ambapo hawana mahali pa kulala usiku, ule katika kibaridi, umejifunika blanket unafikiria. Lakini la muhimu ni kujua kwamba ana haki wala hana haki ya kuomba hivo. So, saa moja kwa moja tuelekee mjini Kigali ambapo tunaungana naye, uh, Silvanus Karemera. Silvanus Karemera, Kigali kuna mkutano wa wabunge wa bunge la Afrika, Pan African Parliament. Kipi ki, ki, kinachoendelea? Naam, asante Patrick, asante Bwile, na asante msikilizaji. Ni kwamba ni kikao cha wabunge 275 kutoka nchi 55 za kiafrika na hapa kila nchi inawakilishwa na wabunge watano na kinachozungumziwa hapa ni masuala kadha wa kadha, na kongamano hili litaendelea mpaka tarehe mbili hivi mwezi ujao wa Novemba, ambapo wabunge watakuwa wanazungumza eh, katika vikao mbalimbali mbali, wamejigawanya katika makundi mbalimbali mbali kuweza kuzungumza, na niseme tu kwamba mapema leo asubuhi, yani mishale ya saa tano tano hivi saa sita Eh, kikao chenyewe kilifunguliwa na Rais wa Rwanda Paul Kagame ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika, na kimsingi alichokizungumzia, amezungumzia mambo kadhaa, lakini kubwa zaidi akawaomba wabunge kwamba wasaidie kuweza kuharakisha huu mchakato wa Umoja wa, wa Afrika ambao wanataka kuanzisha soko huria ama soko la pamoja ambapo vile vizingiti vya kutoka nchi moja kwenda nyingine uwekezaji uh, wa Afrika, wa Afrika wenyewe kwa wenyewe, angalau nchi zote ziweze kufanya ile ratification ama kuweza kusaini mkataba wenyewe. Kwa hivyo ni masuala ambayo yamezungumzia mambo kadha wa kadha, lakini zaidi tena watazungumzia kuhusu mambo ya usalama. Uh, mambo ya uongozi bora, ma good governance, mambo ya demokrasia katika bara ya Afrika, mambo mengi kwa kweli, na wanahisi kwamba baada ya wiki, wiki hizo mbili, basi watakuwa wamefikia mwafaka fulani ambao mpaka sasa hivi akijajua eh, mwisho wake. Pengine uh, Rais Kagame uh, nasemekana katika hotuba yake alitoa kama vile ushauri kwa wabunge hao ili waweze kuwajibika zaidi. unaweza kutufahamisha zaidi? naam alichokizungumza uh, kim kimsingi alichokuwa akizungumzia hata baadhi ya wabunge nimezungumza nao wa binafsi na nikawa nauliza kwa sababu hili bunge ni kama hili ni bunge la tano kwa kweli na mbalo wa, uh, ni bunge ambalo limeanzishwa uh, takriban miaka kumi na minne iliyopita kutokana na mkataba uliosainiwa kule Abuja mwaka elfu moja mia tisa na tisini na moja lakini mpaka tunavyozungumza sasa hivi miaka kumi na minane mwaka elfu mbili na kumi na nane, nane ni kama ni bunge ambalo halijulikani kwa kweli Waafrika hawalijui na baadhi ya wabunge mpaka rais mwenyewe akawaambia kwamba lazima waonyeshe wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa nafasi yao yaani waonyeshe kuwepo kwao kwa katika mas masuala ya nchi za Kiafrika, na akasema kwamba serikali zinafanya kila jitihada kuweza kuhakikisha kwamba mambo yanatengemaa, lakini wao wako wapi kama wabunge, kama wawakilishi wa raia? Na katibu, nakumbuka uh, spika wa bunge la nchi za Afrika Mashariki Martin Ngoga akasema kwamba sasa hivi Afrika inaelekea katika mchakato ambao haujawahi kutokea, kwamba serikali zimeonyesha utashi wa kuweza kujiunga pamoja, lakini wao kama wabunge wako wapi? Mbona sauti yao haisikiki? Kwa hivyo kimsingi, amewaasa kwa kweli na kuambia kwamba wakati umefika waonyeshe kuwepo kwao na waweze kuingilia kati maslahi ya Waafrika wenyewe kupitia katika bunge hili ambalo kimsingi kwa kweli ukiangalia Patrick ili kwamba wananchi ni kama vile hawalijui kwa kweli. Shukrani sana Silvanus Karemera. Asante. Haya, moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Saudi Arabia inasema kuwa mwanamfalme wa nchi hiyo Mohamed bin Salman amezungumza leo kwa njia ya simu na mtoto wa mwandishi aliyeuawa Jamal Khashoggi na kutoa pole kwa msiba huo. Khashoggi alifariki dunia Oktoba 2 baada ya kuingia katika ubalozi wa Saudi Arabia huko Istanbul, nchini Uturuki. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema atatoa taarifa za kina Jumanne atakapohutubia bunge la nchi yake. Erdogan alizungumza na rais wa Marekani Donald Trump kwa njia ya simu siku ya Jumapili, na kwa mujibu wa shirika la habari la serikali la Uturuki limeeleza viongozi wote wawili wamekubaliana kwamba swala la Kashogi inabidi liwekwe wazi katika kila upande. Mamlaka ya masoko ya hisa nchini Kenya yanaonya wananchi kuhusu biashara ya kubadilisha fedha za kigeni kwenye mitandao kupitia taasisi zisizo na vibali, wakisema wanajiweka hatarini kupoteza fedha zao. Paul Mudhaura, mkuu wa mamlaka ya masoko ya hisa amesema ameona watu kadhaa na taasisi wakifanya biashara hiyo au wakiwa na nia ya kufanya bila ya kuwa na vibali husika kutoka mamlaka hiyo. Hata hivyo, Mudhaura ameeleza kwamba mamlaka hiyo imetoa leseni moja tu kwa kampuni ya EGM Securities Limited, iliyokuwa ikijulikana zamani kama Execution Point Limited, kama taasisi ya kwenye mtandao kufanya biashara hiyo ya kubadilisha fedha. Kremlin imeonyesha wasiwasi wake leo kuhusu ahadi ya rais wa Marekani Donald Trump kujiondoa katika mkataba muhimu wa silaha uliowekwa wakati wa vita baridi na Russia wakisema hatua hiyo itapelekea dunia kuwa sehemu hatari zaidi. Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov aliwaambia waandishi wa habari kwamba Russia haijakiuka mkataba huo na kama Marekani ikiendelea na kutengeneza makombora mapya Russia italazimika kujibu kwa namna hiyo. Na rais wa Afghanistani Ashraf Ghani amewashukuru wapiga kura kwa kujitokeza kushiriki katika uchaguzi wa Bunge. Akizungumza kwa njia ya televisheni, alisema kwamba raia wa Afghanistan si tu kwamba wameonyesha adui zao kwamba hawatasalimu amri kwa vitisho vyovyote au maonyo, lakini pia wanania na uwezo kuwashinda maadui. Afghanistan wameonyesha dunia wanakubali tu demokrasia kwamba nchi yao kwa sababu demokrasia hiyo haikutolewa kama zawadi kwao na mtu yeyote. Amesema uchaguzi, hata hivyo, uligubikwa na gasia. Na kundi la wapiganaji la Taliban lilitoa vitisho mara kadhaa kwamba litashambulia vituo vya kupigia kura na shughuli zote zinazohusiana na uchaguzi. Unasikiliza VOA Express, msikilizaji kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Dakika 17 hivi hitimie saa 11 saa za Afrika Mashariki hapa, sihitimie saa 4 asubuhi. Patrick, saa 4 za asubuhi Marekani. Lakini Bwire, baridi imeanza hmm kuingia kwelikweli, naona umevaa magwanda ya baridi. Imeanza kuingia kweli kweli, hakuna mchezo <laughs> na siku zijazo itakuwa ni zaidi <laughs> haya, Tuingie katika maswala ya ushauri, ambapo mwezi wa hamasa ya saratani ya matiti ukiendelea. Ester Karanja ni manusura wa saratani ya matiti kwa miaka minane sasa, japo alikatwa titi moja baada ya kutambuliwa akiwa na saratani ya matiti. Anaamini angetambua hilo mapema, angepitia anayopitia, kwani amekuwa akiuguzwa kutoka saratani ya matiti hadi ya mifupa, na sasa iko kwa shingo, na anashauri wanawake na wanaume kufika mapema hospitali kufanya uchunguzi zaidi. Amina Chombo ameongea naye. na, ninaomba sana kama watu washughulie hizi hamasa kwa uzitu na waende waka wakaangaliwe. Bila shaka ukijulikana mapema, usaidizi wako unakuwa unakuja mapema, na hata wewe mwenyewe safari yako inakuwa ya rahisi. Kwa hivyo na mimi nita, nita, nitaungana na wenye wanahamasisha watu kusema e, jitokezeni kwa wingi. Ukisikia kuna mahali watu wanaskriniwa, nenda pale uangaliwe, ujulikane na mapema na utajisaidia. Na bila shaka wenye watajitokeza na wakuje na mapema, wajue kwamba hii ndio hali yangu. Bila shaka maisha ya watu wengi itaokolewa na sababu pale ingejulikana na mapema, labda singepitia yale yote nime nimepitia mpaka saa hizi. Lakini nashukuru tu, bado niko hai na naendelea, na naweza kuambia mtu mwingine sasa, usingoje mpaka uumwe ama upate kuna kitu fulani, nenda uangaliwe na mapema. Pia kusoma zaidi, kuna information nyingi sana siku hizi especially kwa mitandao, ukigugu utasoma mambo mengi sana, na pia kuongea na nutritionist wenyewe wanaweza kuku, kukusaidia zaidi kujua ni nini inaku, inakufana ni nini haikufai, so ukizingatia yale, bila shaka maisha yako, na pia kuna mambo na kufanya mazoezi sababu mpaka uhakikishe mwili wako kuna good supply of oxygen, so swimming, walking, all those things, yenye zinasaidia wewe kuishi kukaa fit. Haya. Ushauri Nenda mapema kufanya uchunguzi, sio tu kuhusu masuala ya saratani, kuhusu kila maradhi ambayo yote yanaweza kumwathiri mwanadamu. Na hii si desturi kwa Waafrika kwenda kufanya uchunguzi au kufanya ile wanasema check up. mm -hmm. eh. Haya, tukiachana maneno ya cheka pia, kuna kufanya mazoezi na sehemu ya kufanya mazoezi ni kufanya tizi. Unakuwa DRC inajiandaa kwa uchaguzi na vilevile, zile mashini zenye utata naambiwa zimeanza kuingia, lakini wanakuja tena, wasikilize twende <tuhi> <tuhi> <tuhi> badatutengenezekwanakuya ni wapole sana sababu wana lazima yetu eh. Wakishapita wana tusahau, na kusema kwamba ni pesa zao ndio ziliwapitisha. Kazi yao ni kuikala na kutafuta pesa, wakiulizwa maswali kisopuru kisokontra, zao zinamwangika, lakini aliyewachagua anateseka yoyoyo yoyo. Wamejifanya wenye akili, wamejifanya werevu sana, lakini ituru Mkongomani, we makini, utamchagua nani? Mkongomani, we makini, Mkongomani we Ujue ile ni akale ona mbali jua utamtakuwa nani anaefana naestahili e. Kumbuka watu ngapi walikufa Masisi, julichaguaka kavitenge. Kumbuka watu ngapi walikufa Beni, julichaguwaka makayabo. Hawa wa... <laughs> alichagua tuvitenge na makayabu. Ni chakula ya samaki mtamu sana samaki Anakaje. wa kukauka ukimla kwa sombe kasava liv sombe, ndio, sima. Oh, mm-hmm, karo. Ujala sombe? Ah, basi kwa makayabu inakuwa ni eh, ni danger kama unasema ukipiga kura sababu umeletewa makayabu natuvitenge na tumaharagwe, basi matatizo yakikujia baadaye usipige nduru. <laughs> Ni mziki kutoka DRC wanapojiandaa kwenda kwenda uchaguzi. <laughs> Wajue matatizo wanayopitia, aliletwa kivipi na je, nani anaweza katatua yale matatizo? uh -huh. Umuhimu wa mziki sio kukufanya upige densi tu, ila pia ujifunze ujumbe kutoka ndani kwenye mziki ujumbe kabisa. Kero langu, kero lako, wewe, kero langu. Ama, nini, nini. Ni uhalifu wa mitandaoni haswa ukiwalenga watu wenye umaarufu katika kero langu hivi leo Liberty Adede anazungumza na malkia malkia wa urembo jimbo la Kilifi kuhusu kero hili tusikilize kwa majina naitwa Christine Majeni na miaka 23 na mi ndio Miss Tourism Kilifi County 2018 mimi kwanza mambo ya teknolojia yametuletea mambo mazuri lakini pia kuna ubaya wake uliokuja nao. Sasa mimi nimekuwa nikisikia kuhusu cyber bullying, lakini haijawahi nifanyikia. Sasa mpaka juzi tulipoenda kwa mashindano na vikanifanyikia ilo jambo lanikera sana. Watu kukuongea, mm -hmm, watu wasiokujua, watu wasio ambao hawajawahi kukutana nao maishani mwao, lakini ukienda ile chuki wanaoeneza maneno wanaongea kuhusu ilo jambo lanikera sana Ah, tulienda mashindano, tulipotoka huko, sasa picha zetu zikaanza kuwekwa kwa mtandao. Sasa watu wakaanza ile kulinganisha mabinti kutoka kwa kila kaunti, na jambo la kushangaza ni kuwa wale waliokupiga vita waliokuwa wananipiga vita ni hao hao watu wa kaunti badala wao wa kusupport kama mtu wao kama mmoja wao, lakini wao ndo wa kwanza walianza kunipiga mawe kwa ningefanya hivi ningefanya hivi. Lakini ukiangalia sote tulienda mashindani, walikuwa sawia, yalikuwa usawa kabisa na aliyepatikana ni mimi, ambapo wale wale watu walionichagua na sababu zao, kwa nini walinieka mimi? Lakini jambo lenye najua nilienda nikawakilisha kaunti yangu jinsi nilivyoweza na watu bado wataongea, na hilo ni kitu yenye tunafaa kulikemea kabisa. Matusi kila aina, matusi kila aina, matusi. Nilisikia vibaya, nilisikia vibaya kwa sababu wakati hata sikuwa najua, marafiki zangu ndio wananiambia, Au, umeona vyenye watu wanakusema, umeona sasa kwenda sasa ndo kupatana na kila kitu, kila mtu alisema yale aliyokuwa anataka, na watu hata hujui, sisi sisiwajui, mimi mwenyewe, lakini waliongea vibaya, matusi, mambo yote hayo sana ya, nakera na nawajua, ni kwa sababu inategemea na jinsi ulivyo, um, ulivyo yani na, na, na nguvu wewe kama mtu, lakini kuna wengine, kuna wengine wamejua kwa sababu ya mambo ya cyberbullying, lakini sasa ile nguvu yenye inatoka kwa, kwa moyo hiyo ndo ina, ina inaweza kufanya sasa venye utareact kwa hiyo cyber bully labda, hmm. inaweza kuwa ni mbaya sana kwa wanawake ama? Si hata kwa wanawake peke yake hmm. ni kwa kila mtu hmm. Watu ukishaanza kusema vibaya na ni watu wasiokujua wanakuongea mambo mengi, hapo ndio kila aina story inatokea kwa kila mtu, si hata kwa wanawake peke yake. Ni venye tuseme venye wanawake venye wao watu wanasema wanawake ni, ni viumbe dhaifu inawakera sana lakini We, ni, ni, saw, ni sawia kwa kila mwanadamu na singetaka mtu yeyote apitie cyber bullying. Collins Liberty Dedee, VOA, Mombasa. Mbona watu huwa wanakerwa sana mtu akizungumza kumhusu ama akisikia fulana amezungumza kumhusu, mbona mm -hmm. ukerwe sana mbona, mm -hmm. mm -hmm. ukerwe? Mti wenye matunda ndio hupigwa mawe. Kwa nini muulize muulize mtu maswali uh, kwenye mtandao na, na, na, na, na, sio rafiki yako sio nini na, na hata kwanza kumuuliza maswali ya ajabu ajabu na kwenye mtandao umeenda kutafuta nini, sindio? Hao ambao umeenda kukutana nayo kubali, mtu wenye matunda ndiye hupigwa mawe. Haya, unajua uh -huh. Jama wako waliteseka sana, wanaitwa Manchester United. Usinipige uh, leo Arsenali uh, nao pia wanateseka, lakini kwenye <laughs> <laughs> Acha tuende kwenye swali. hayo maswala ya, ya, ya Arsenal na Manchester United achana naye kwanza. swali lenyewe ilikuwa ni Tanzania, Uganda na Kenya zitafuzu AFCON? Bakari Omar anasema Uganda ishinde next game na Cape Verde na watakuwa wamefuzu, nasi Tanzania tupate hata sare tukicheza na Lesotho mechi ya mwisho. Uganda waje na Mseveni tuzindue bomba la mafuta kwanza, kisha tunawapiga kimoja, tunafuzu wote. Naye Ryan Swale kutoka Kenya anasema Kenya imefuzu tayari. Uganda imeta, tayari Uganda ni kama imeshafuzu. Tanzania ndio haijulikani, sababu ingaliki ni ha? Bado kuna mashaka, bado kina yumba. Lenard Karera anasema zitaenda zote tatu, ila Burundi na Wanyarwanda hazitaenda, sababu nchi hizo hazipo East Africa. Vipi anaziondoa kwenye East Africa? <laughs> na wakati ni wanachama wa East Africa. Haya, Renatus Misigaro anasema Kenya na Uganda zina nafasi kubwa sana kufuzu, ni kama zimeshafuzu. Ila Tanzania, mbona nasema Tanzania? Tanzania bado bado, kuna kazi pale. Niliangalia yeah. jedwali kuna kazi yeah. Hasan bin Isa anasema Uganda ikishinda dhidi ya Cape Verde na Tanzania ikishinda mm, mechi yao dhidi ya Lesoto, Tanzania na Uganda zitakuwa zishafuzwa AFCON. Bye, nimewapiga kwa heri, ameweka kimoja pale. Hayo ni baadhi tu ya majibu kuhusu swala hilo la Tanzania, Uganda na Kenya, ni mataifa ambayo yanawatafuta tikiti ya kuingia kwenye mashindano ya kombe la Afrika hapo mwakani huko Cameroon. Tumkaribishe mzee wa kazi mwenyewe BMJ Mridhi, uwanja uwanjani wako, ana vitu vizito vizito bila shaka. Bila shaka, asante sana wenzangu hapa studio Uh, Patrick Ndwimana na Kenneth Bwire, niko na vitu vizito vizito kweli kweli kama kutoka mitandao. kutoka <laughs> kwenye mitandao, unajua Patrick, kuna mambo ambayo ukatalia kama ni vile ulivyokuwa unasikia zile uh, billboards za muziki mm. Unaona muziki umekatalia pale juu, wiki baada ya wiki baada ya wiki. Kuna habari ambazo waziko vile mm. Yani zinatanda zinatanda, wiki nakwisha na bado ziko top, zinazungumziwa sana swala so, hili bado kuna maswali kadhaa ambayo mpaka sasa hayajapata majibu kuhusu kutekwa, kushikiliwa na kuachiliwa huru kwa bilionea wa Tanzania Mo Deuji kwa siku tisa. Mm -hmm. Na ni habari ambazo hazikuishia tu Tanzania, lakini karibu mashirika yote makubwa ya habari ulimwenguni yalikuwa yali nazo, ikiwa ni pamoja na idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti Amerika na vilevile vile wenzetu katika shirika hili la VOA sasa swali kuu ambalo linaendelea kuulizwa ni akina nani waliomvamia bilionea huyo tarehe kumi na moja mwezi Oktoba. Swali hilo limekuwa likiulizwa, linaendelea kuulizwa mm, lakini sasa, ingawa mkuu wa jeshi la polisi huko Tanzania Inspector Generali Simon Siro ameapa kuwatia nguvuni wale ambao walihusika, iwa anawataka wawe wamefariki ama wawe hai, leo ni siku Uh, nyingine ni kama siku nne sasa tangu tujue kwamba bwana huyu alipatikana na sasa wengi wanazungumzia eh, suala hili Musa Kaka anasema kumbe Tanzania si tulivu kama tulivyofikiria <laughs> nafikiri, nafikiri huyu ni mtu ambaye labda si Mtanzania ana, <laughs> alif, alif, alifikiria kwamba huwezi kupata visa e. kama hivi katika kutekwa nyara sambli e, e. e. hiyo mm na kuna maswali kadhaa. Kamila Kasesi anauliza, je, familia ilitoa pesa ambazo ziliahidiwa kwa yeyote ambaye alikuwa na habari kumhusu Mo. Nakumbuka zile bilioni e, shilingi bilioni ina, bilioni moja na inasemekana bilioni hiyo imekosa imekosa mtu wa kuzichukua hizo pesa. o, o, ndivyo anaeleza yeah, yeah. Nimeona umeandika kwenye nani, kwenye gazeti la Mwananchi pale John Kamau, naye anasema ilikuwaje kwamba watekaji wakampeleka eneo lililo karibu na Ikulu ambalo lina ulinzi mkubwa sasa. Mm. Hawa ni watu wanauliza maswali na uwezi ku, eh, kuwakataza kuuliza maswali. Lazima waulize krabi. Naye Wariaman anasema, je, kwa nini Mo hakupelekwa hospitalini baada ya kuachiliwa? hilofanyiwe uchunguzi bado kuna eh, eh. <laughs> <He, he. laughs> ni maswali ni mengi sana he, he. E, wanauliza na je, waliachaje silaha kwenye gari? Sasa wanataka maelezo zaidi, walikimbia wali, ilikuwa kuaje, na vilevile nilisoma mahali kwamba mkuu wa polisi hataki hizi habari zizungumziwe, hataki zizungumziwe kwenye mitandao, na akasema kwamba wale wanazungumzia ni maadui wa maendeleo ya Tanzania, na wewe vilevile pia kwenye mtandao wa Facebook a <laughs> Swahili. Sasa sijui kama mimi nafanya makosa lakini lakini mimi ni mwanahabari naeleza tu jinsi ambavyo watu wanavyojiuliza maswali. <laughs> Sababu bado watu wanasubiri, wanajua, wanataka kujua kilichotokea. Kwa hivyo mimi sijamkosea IGP C, mimi nasema yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Na a, labda haraka haraka, naona muda ndio huo a, sijui kama umesikia kwamba Raila Odinga huyu kiongozi wa upinzani Kenya, hmm. wanaosema ni kwamba hatimaye baba amepata kazi jo, ajambo <laughs> na wa mwisho hapa haraka haraka, Kararu je, anasema baba sasa achane na siasa za nyumbani aanze mambo ya shukrani sana BMJ Murebe, namshukuru namshukuru Malivika Karemera, Amina Libati, BMJ Murebe, wote walioshiriki wali kufanikisha matangazo haya. Mhm, tuna wageni tukiwatakia la siri njema au jioni njema tu. Naitwa Kenes Buye na mimi ni Patrick Ndwimana.