Ni saa nane mchana katika studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Rais Donald Trump amesema Marekani sasa itaanza kupunguza kwa kiasi kikubwa au kuondoa kabisa misaada kwa nchi za Guatemala, Honduras na El Salvador, akisema kwamba wameshindwa kupata kufanya kazi ya kuwazuia wahamiaji kuondoka kwenye nchi zao na kuja Marekani kinyume cha sheria. Maelezo hayo ya Twitter yalikuja Jumatatu baada ya kundi la wahamiaji kadhaa, wengi wao wakitokea Honduras, walikaa usiku wa Jumapili katika mji wa Mexico wa Tapachula, wakati wakiendelea na safari yao kuelekea Marekani na kwa kile walichokiita kukimbia ghasia isiyoziwilika na umaskini nyumbani. Trump alisema inasikitisha kuona polisi wa Mexico na jeshi wanashindwa kuziwia msafara huo wa watu kuelekea hadi kwenye mpaka wa kusini na Marekani. NATO imesema mmoja wa wanajeshi wake aliuliwa na wengine wawili kujeruhiwa katika shambulizi katika jimbo la Herat. Taarifa za awali zilieleza kuwa shambulizi hilo lilifanywa na wanajeshi wa Afghanistan, taarifa ya NATO ilieleza. Wakati huo jeshi la Marekani limethibitisha kwamba brigadia jenerali alikuwa mmoja wa Wamarekani wawili waliojeruhiwa katika shambulizi wiki iliyopita huko Afghanistan ambalo lilipelekea kuumizwa vibaya kwa mkuu wa polisi wa Afghanistan, Brigadia Jenerali Jeffrey, Brigadia Jenerali Jeffrey Smiley wa jeshi la Marekani ambaye anasimamia operesheni ya ushauri wa kijeshi ya NATO huko Afghanistan alipigwa risasi na mtu aliyevalia sare za jeshi la Afghanistan. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili kitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa sasa wa Cameroon, Paul Biya, ameshinda muhula wake wa saba madarakani Jumatatu baada ya baraza la kikatiba alilochagua kukataa pingamizi la sheria kwa matokeo ya uchaguzi. Hata hivyo upande wa upinzani ulidai kupewa vitisho vikubwa kwa wapiga kura na wizi katika uchaguzi wa Oktoba 7 na kukataa matokeo ya kura kabla hayajatangazwa. Wakati wa zoezi hilo, kulisambazwa vikosi vya kijeshi kwa kiasi kikubwa kote nchini na wakati huo wa serikali kupiga marufuku mikutano yote ya upinzani. Bia alipata asilimia 71 ya kura wakati mpinzani wake Maurice Kanto alipata asilimia 14. Kremlin ameonyesha wasiwasi wake leo kuhusu ahadi ya rais wa Marekani Donald Trump kujiondoa katika mkataba muhimu wa silaha uliowekwa wakati wa vita baridi na Rusia, wakisema hatua hiyo itapelekea dunia kuwa sehemu hatari zaidi. Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov aliwaambia waandishi wa habari kwamba Rusia haijakiuka mkataba huo na kama Marekani ikiendelea na kutengeneza makombora mapya, Rusia italazimika kujibu kwa namna hiyo. Peskov amesema maafisa wa Rusia wanataka kupata taarifa zaidi juu ya mipango ya Marekani kuhusu mkataba wa makombora hayo ya nyuklia wa masafa ya kati wakati wa mazungumzo na mshauri wa usalama wa taifa John Bolton. Saudi Arabia anasema kuwa mwanamfalme wa nchi hiyo Mohamed bin Salman amezungumza leo kwa njia ya simu na mtoto wa mwandishi aliyeuawa Jamal Kashogi na kutoa pole kwa msiba huo. Kashogi alifariki dunia Oktoba 2 baada ya kuingia katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia huko Istanbul nchini Uturuki. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema atatoa taarifa za kina Jumanne atakapohutubia bunge la nchi yake. Huu ndio mwisho wa habari za dunia wakati huu, lakini hapa studio mtaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi kwa undani na wageni, nikiwatakia usiku mwema. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika siku ya leo ya Jumatatu, tunapokualika katika kipindi cha Kwa Undani, kipindi ambacho huangalia masuala ama habari zile muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tutaangalia hatua ama uteuzi wa Bwana Raila Odinga, kiongozi wa upinzani nchini Kenya ambaye ameteuliwa na Umoja wa Afrika kuwa mjumbe wa maalum kabisa kusimamia ujezi, ujenzi wa miundo mbinu barani Afrika. Na katika sehemu ya pili eh, tutaangalia wimbi la raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoondolewa nchini Angola inayokaribisha. Mimi ni Idi Ligongo Nam, katika kwa undani hii leo, tunaanzia na uteuzi wa bwana Raila Odinga, ambapo juma iliyopita waziri mkuu wa zamani ambaye kwa sasa ni kiongozi wa chama cha upinzani ama muungano wa vyama vya upinzani NASA nchini Kenya, Raila Odinga ameteuliwa kuwa mjumbe maalum wa Umoja wa Afrika akiwa na jukumu la kusimamia miundombinu barani Afrika, ambapo hali sasa hivi wachambuzi mbalimbali mbali, e, barani Afrika wanaendelea kujadili juu ya uteuzi na nafasi ya Raila Odinga katika siasa za Kenya. Raila Odinga ambaye ni mtaalamu wa masuala ya miundombinu na ujenzi na uhandisi anachukua nafasi hiyo ambapo wengi wanadai kwamba inaweza ikamletea heshima kubwa katika siasa za Afrika. Halikadhalika masusi kabisa katika nchi yake ya Kenya. Katika laini ya simu tunaye mwenzetu uh, wandera k Wandera, moja kwa moja. Kwanza labda tungesikia uh, juu ya swala hili la uteuzi, ni kwamba udinga ni kitu ambacho alikuwa akikitarajia, na je kile ambacho kinaelezwa kuwa kimechochea eh, kufanyika kwa uteuzi huu ni yale maridhiano baina yake na rais Uhuru Kenyatta au ni nini ambacho kimesababisha uteuzi wake kufanywa? Naam, uteuzi wa bwana Odinga katika kioo hiki cha umoja wa, wa, wa, wa Afrika ni jambo ambalo lilitarajiwa sana, maanake baada tu ya kukutana na rais Kenyatta na kuweza k kubaliana kwamba watazungumza kwa sauti moja katika siasa za nchi, palizuuka uh, madai kwamba huenda miongoni mwa makubaliano yao ni kwamba huenda labda akapata nafasi katika uh, uh, umoja w au uh, kamisheni hii ya, ya, ya Afrika. Na hivyo basi ni, ni jambo ambalo huenda wengi hawakulitarajia, lakini baadhi ya Wakenya walitarajia kwamba huenda Odinga akapokea nafasi hiyo. Uh, na iwapo si nafasi hii, basi angecheza uh, nafasi angepata nafasi kubwa sana katika uh, bara la Afrika. Maanake Rais Kenyatta ameonekana kuwa mtu ambaye anawakumbatia wageni, kuwakumbatia uh, wale wanaotoka katika mataifa ya Afrika, na hivyo basi wengi walihisi kwamba mchanga ambao Odinga amekuwa akiutekeleza mfano katika mataifa ya Afrika Afrika kama vile uh, Ivory Coast, ku, ku, kuleta pamoja pande zilizokuwa zinazozaana mwaka elfu mbili na kumi na moja na vilevile kuwepo juhudi zake katika kusuluhisha utata wa kisiasa uliokuwepo kati ya rais wa Sudani Kusini Salvakir Marie Machar, wengi walimuona kwama kiongozi ambaye sasa anaji- anataanua kifua chake au anajiweka wazi kuhakikisha kwamba anachukua wadhifa mkuu huo. Kwa hivyo wengi wengi huenda hawakutarajia, lakini wapo waliotarajia kwamba kwenda obinga akapata nafasi hii na kile ambacho uh, kinaonekana hivi sasa. Sasa makazi yake yatakuwa bado yako Kenya ama atakuwa ni mtu uh, wa Addis Ababa na muda mwingi atakuwa anatumia kufanya kazi hizo. Kwa hivi sasa, nini ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa, Wandera? taarifa tulizo nazo ni kwamba Odinga atakuwa na asisi Addis Ababa na vile vile atakuwa na asisi hiyo hapa Nairobi. Kwa hivyo huenda akawa ni mtu wa kusafiri safiri kutoka taifa moja hadi jingine, maanake unapoangalia nukuu za Mahmat ile mwenyekiti wa kamisheni ya Afrika, anaeleza kwamba Odinga atakuwa anaendeleza juhudi za kupanua miundombinu na kwayo, kwa hiyo tunataraji kwamba Odinga atakuwa na hata kaa tu Kenya pekee, lakini hata akiwa na hivi afisi atakuwa anatoka katika sehemu moja ya Afrika hadi sehemu nyingine ili kuhakikisha kwamba Afrika inaapania au inapata kile ambacho kinatajwa na uh, Mahmad kwamba ni maendeleo endelevu na uchumi unaokuwa. Sasa Wandera, tunafahamu bwana Odinga alikuwa ameanza lile vuguvugu la kutaka mabadiliko ya katiba, jambo ambalo lilitanda kwenye vichwa vingi vya habari uh, takribani wiki mbili tatu zilizopita. Je, watu wanazungumza nini uteuzi wake na matarajio yao kwenye uh, kuendeleza msukumo wa mabadiliko ya katiba? <tosimu> wapo wale ambao wamekuwa wakieleza kwamba sasa kuwekwa Odinga cheo hiki kuna uh, kidogo kunadhoofisha juhudi zake za kuweka mageuzi, lakini wabunge wake wamejitokeza na wakasema kwamba Odinga ataendelea na mikakati ile na nafasi hii inampa tu sauti eh, zaidi kueneza hayo ambayo amekuwa akiharakatia. Kwa hivyo huenda huenda juhudi hizo zikawa zi, zi, zi, zi, zi, zi zikadegezwa kidogo tu, lakini uh, hatutaraji kwamba vitakomeshwa, maanake uh, wa, wandani wake wanaeleza kwamba ataendelea na juhudi hizo, na wanahisi kwamba nafasi hii sasa imempa nafasi ya kuweza ku, uh, kupata msukumo zaidi wa kuweza kukipata kiti kit, uh, kikuu cha urais hapa nchini Kenya. Lakini wapo wawale pia wanaeleza kwamba sasa Odinga anafaa kujiondoa katika maswala ya nchi, maanake haya ni maswala ambayo sasa hayaandamani na upeo wa hadhi yake sasa ya kimataifa na hivyo basi sasa anafaa kuhakikisha kwamba anaendeleza juhudi za kuyaweka ku mataifa ya Afrika pamoja na vilevile maanake amekuwa akiyazungumzia haya katika midahalo tofauti tofauti Ulaya na hata Afrika. Na lakini wapo wale pia wanasisitiza kwamba Odinga ni nguzo muhimu ya kisiasa nchini Kenya, kwa hivyo basi anaendelea anafaa kuendelea kuzungumzia maswala ambayo anaikabili Kenya, lakini ni suala ambalo pia wale wa upande wa serikali wabunge wa upande wa serikali wamezungumziwa wakitaja kwamba hii nafasi nzuri sana kwa Odinga, lakini wakimtaka kwamba asi asiondoke kwenye juhudi za kuwaleta wakenya pamoja kwa katika makubaliano yake na Rais right Kenyatta. Naam, asante sana. Vilevile tumezungumza na uh, uh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa ambapo Uh, tulitaka kufahamu yeye kile ambacho anakiona je swala hili linampa umaarufu zaidi wa kisiasa bwana Raila Odinga au vipi huyu hapa ni Isaac Tongola na ninavyoamini ni kuwa Raila Odinga uh, amepata mfumuko mpya katika siasa za hapa Kenya uh, na mbali na hivyo pia amepata uh, kujikomoa zaidi katika siasa ya Afrika uh, tukizingatia kwamba uh, shirika la umoja wa Afrika AU limeweza kumteua kuwa msimamizi wa miundo mbinu Afrika nzima uh, kwa hivyo ninavyoona ni kuwa Raila atazidi kujiimarisha zaidi kisiasa na umaarufu wake utazidi ku angaziwa kama ule unaoweza kuwa kielelezo uh, kizuri hapa Afrika, haswa tukizingatia kwamba yeye amekuwa na uwiano na Rais Kenyatta hapa nchini Kenya uh, na, na hiyo imesaidia sana kuleta hali ya usalama na kuweza uh, kurahisisha juhudi za Rais Kenyatta kupigana na ufisadi na maovu mengine katika jamii yetu ya Kenya. uh, na pia kuweza kuleta uwekezaji uh, we, uh, zaidi hapa nchini uh, kwa hivyo Raila atendelea, atendelea kwa mtizamu wangu ni kuwa ataendelea kuwa maarufu zaidi na hapa nchini Kenya na pia Afrika nzima kwa jumla. Sasa uh, Bwana Isaac, swala moja ambalo hivi sasa watu wengi wamekuwa wakitafakari eh, juu ya mustakabali wa Bwana Raila Odinga eh, katika siasa zake za hapo Kenya hasa ukichukulia hivi sasa atakuwa akisafiri sehemu mbalimbali mbali za Afrika katika e, kuhudumu kazi yake hiyo ambayo imetuliwa na Umoja wa Afrika katika kushughulikia masuala ya miundombinu na inawezekana akakosa nafasi ya kutosha kufanya yale ambayo wafuasi wake wanatarajia ndani ya Kenya. Sasa, uteuzi huu hauwezi kupunguza nguvu na ushawishi wa bwana Udinga hapo nchini Kenya. Uh, hiyo haitakuwa na athari uh kisiasa hapa Kenya uh, kwa mtizamo kwamba yeye atazidi kupania na kuwania yale ambayo amekuwa akitaka uh, uh, hapa nchini Kenya, na umaarufu wake utakuwa pia nje ya Kenya. Maana yake uh, amekuwa na usha, ushawishi mkubwa uh, uh, kwa sasa, na kwa hivyo inaelekea kwamba uh, Raila atakuwa maarufu zaidi uh, na tukizingatia pia mtizamo wa wananchi wa Kenya uh, haswa kwa mujibu wa uteuzi aliopata Raila uh, ni kuwa kuna mgawanyiko haswa uh, miongoni mwa wanasiasa ambao uh, inaelekea wengine, haswa wale wa mrengo wa Jubilee wanaona kwamba uh, Raila ameweza kupata umaarufu zaidi, na wao kwa upande wao wangependa ajiondoe katika siasa ya humu nchini, ajishughulishe na mambo ya kule eh, Afrika. Na hasua mtizamo ni kuwa akifanya hivyo atakuwa mwachia uh, makamu wa rais uh, William Ruto nafasi Mm-hmm. ya kuweza kujiimarisha zaidi ili kufika hapo mwaka uh, wa elfu mbili mia ishirini na mbili Ruto aweze ku, kupata urais kwa kwa uh, bila upingamizi kubwa uh, hayo ni ni, ni maoni ya wale wapinzani wa Raila lakini kwa upande mwingine wale wanamsifia mu, mu, wangependa Raila awe na maarufu hapa nchini aendelee kujihusisha na siasa, na pia aweze ku, ku, kufanya kazi ambayo amepewa hivi majuzi na uh, shirika la Umoja wa uh, Afrika. Kwa hivyo kuna mitazamo, kuna mirengo miwili, ile inayompigia uh, debe ili aweze kuendelea na siasa zaidi hapa nchini, lakini kuna wale pia ambao wangependa ajiondoe kabisa, uh, ili ampe uh, nafasi uh, Ruto awe uh, rais uh, kwa kwa njia ya haraka. Sasa Wandera, kwa kumalizia uh, je, mpaka hivi sasa bwana Odinga ameshazungumza lolote juu ya hili? Kennedy Wandera naona uh, tumempoteza Kennedy Wandera katika line ya simu sasa uh, Kennedy Wandera kwenye hili maanake naona tumekupata tena kwenye hili bwana udinga anasema ameshazungumza chochote hamna chochote ambacho amekizungumza kwa sasa kando na yale aliyozungumzia jumamosi wakati taifa likiadhimisha siku ya, ya, ya, ya, ya, ya mashujaa kwa hivyo, lakini wandani wake wamekuwa wakizungumzia kuonekana kwamba sasa wanajaribu kulipa msukumo na kuweza kuongeza sauti kwa yale ambayo aliyataja, lakini tunalolifahamu tu ni kwamba tayari ameshakubali wadhifa huo. Naam, asante sana uh, Kennedy Wandera kwa hilo kutufahamisha na kujua kile ambacho kinaendelea. Basi hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tena tutaingia katika sehemu ya pili, na katika sehemu ya pili tutaelekea moja kwa moja mpaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja unaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kuna ripoti za raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walikuwa wakifanya shughuli zao nchini Angola eh, kufukuzwa nchini huko ambapo, eh, wiki iliyopita eh, taasisi ambayo inashughulika na wahamiaji ilisaidia baadhi ya raia wa Kongo ambao walikuwa wakiishi e, katika nchi ya Angola e, mpaka kuvuka katika mji wa, wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wanapakana na nchi ya Angola, mji wa Kamako, ambao walikuwa wanarejea nchini humo, amba, idadi mpaka hivi sasa inaelezwa kufikia takriban laki nne raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameshavuka mpaka kurejea makwao, hali ikiwa ni kufukuzwa na taifa la Angola. Mwana Milongo Salehe, mwanahabari wetu wa Kinshasa, yupo kwenye laini ya simu sasa. Hebu tufahamishe nini hasa ambacho kinaendelea, maanake kwa kipindi kirefu tunafahamu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Angola ni nchi ambazo si kwamba zinakinzana sana kwenye kufanya mambo yake. Ah, kwa kweli ni swala ambalo limezua msangao sana hapa mjini ah, Kinshasa ama tuseme nchini Kongo, kufuatia hatua hiyo ya viongozi wa Angola ya kuwatimua eh, watu ambao inaelezea kuwa wanaishi eh, pasina kinyume cha sheria, lakini eh, hatua hiyo imechukuliwa pasina kuiharifu serikali ya Kongo, na hilo ndilo swali ambalo kwa kweli imeonyesha wasiwasi na hasa zaidi huzuni na ghadhabu kwenye hasa zaidi raia wa kawaida, na vilevile vile upinzani ambao umeelezea kwamba uh, serikali ilitakiwa kusimama ili kupinga kwa kweli kinachoendelea uh, huko kwenye maeneo ya mpakani, lakini hali ambayo inawafanya Angola iwarejeshe ama itake kuwaondoa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nini hasa ambacho wanadai kuwa ni kini ama chanzo? Viongozi wa Angola uh, wanasema kwamba sio tu raia wa Kongo bali ni raia wa nchi zote ambazo wamekuwa wakiishi kinyume cha, cha sheria huko ama wahamiaji uh, wanaoita wenyewe waharamu kutoka Congo, Kongo Brazaville na nchi nyingine Afrika magharibi kama vile Mali, Ghana na nchi nyingine, kwa sababu watu hao walikuwa kwenye maeneo ya madini kama vile Lunda Norte na maeneo mengine ambako kumekuwa na madini ya almasi na walikuwa wakiendesha shughuli huko, lakini shirika la uhamiaji linaelezea kwamba kumekuwa na watu ambao kwa kweli wana vibali, lakini wametimuliwa. Kumekuwa na hata wakimbizi ambao walikimbia machafuko ya huko Kasai mwaka uliopita na kukimbilia nchini Angola. Wao pia wametimuliwa na wako katika hali ngumu kabisa kwenye maeneo ya mpakani kama vile Kamako na vilevile vile kwenye maeneo mengine ambayo ya yamekuwa karibu na mpaka wa Angola. Na kwa upande wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna lolote ambalo uh, serikali imeshalieleza juu ya uh, swala hili? Ndiyo, Rais Kabila mwenyewe aliitisha mkutano wa baraza la mawaziri na baadaye akafuatiwa na mkutano wa dharura wa kiusalama ambao Uh, waliweza kuzungumzia kuhusu masuala hayo. Kwanza ilikuwa ni kulaani kabisa hatua hiyo ya Angola na kusema kwamba uh, serikali ya Kongo itapinga vikali kabisa hatua hiyo kwa njia za kidiplomasia, na siku iliyofuata ni waziri wa mambo ya nje ambaye alimwitisha balozi wa Angola nchini hapa na kumkabidhi barua ya kupinga hatua hiyo ambayo viongozi wa Angola waliofanya katika kuwa watimua watu wa hawa ambao imearifiwa kulikuwa na hata visa vya vya, vya maafa huko, kwa kulingana na vyombo vya habari vya mbubuwa hapa nchini ambavyo vilielezea kwamba zaidi ya watu kumi na wanne waliweza kuuliwa, na kwa kweli kumekuwa na mateso ambayo wamefanyiwa wengine, wameshuhudia kwamba wamekuwa wakifanyiwa eh, eh, eh, ubakaji uh, na vilevile visa vingine vya ukiukaji mkubwa kabisa wa haki za binadamu, kunyang'anywa kila kitu alicho nacho. uh, kwa hiyo serikali ya Kongo ilielezea wazi kwamba itaendelea kupinga na kuweza hata kushikilia uh, ma... taasisi za kimataifa, ili kuonyesha kwamba Angola imekiuka kabisa Ha ha haki zaki, zaki utu, za kimataifa za kiutu na guvuri za uhamiaji salem mpaka hivi sasa kuna idadi kamili ya wale ambao wameondoshwa nchini Angola uh, idadi kwa mujibu wa serikali ni kwamba watu laki moja na themanini elfu ambao walirejeshwa uh, lakini duru zingine zinasema wanafikia laki mbili wengine wanasema laki tatu Yaani, imekuwa ni taarifa zinazotolewa hivyo. Ifahamishwe kwamba kumekuwa na maeneo ambapo watu wamekuwa wamepenyeza, ambayo sio maeneo yanayozoea kupitika zaidi, na hilo ni uh, tatizo kubwa kabisa. Umejua watu wa mipakani wamezungumza lugha moja, wamekuwa na uh, tamaduni moja, yaani watu wa huko uh, Angola na kwenye mipaka upande wa Kongo ni watu wa moja, na wengine wamekuwa wamekaa kwenye familia tu Uh, na zinazowapokea uh, pasina kufahamu kwamba walikuwa wanavuka mpaka ama waliohesabiwa na nini. Kwa hiyo ni vigumu kuwa na, na idadi ambayo ni, ni, ni, ni, ni rasmi, kama jinsi ilivyozungumza na watu wa shirika la wakimbizi ambao walisema kwamba wao wamekuwa na timu uh, na... ndogo sana kwenye maeneo hayo ya mpakani. Kwa hiyo uh, ni vigumu kufahamu uh, ni watu wangapi ambao waliweza kuvuka mpaka na kwa hali jinsi ilivyo, uh, tunafahamu hawa, inaelezwa ni wale ambao wako katika miji ya mpakani hapo na Angola, kwa majiji makubwa, kwa mfano kama vile Luanda. Eh, Angola, kuna taarifa zozote za uh, kurejeshwa watu kutoka uh, nchini humo, labda kwenda ku, DRC? Na kuna ushahidi wowote kwamba zoezi hili la Angola ambalo wanadai kwamba ni kwa ajili ya kuondoa wale wanaoishi nchini humo kinyume cha sheria, wasikuwa na vibali vya ukazi, linaendelea hata kwa watu wa mataifa mengine, ama ni Kongo tu? Umejua, ni, ni, ni, ni, ni miaka nenda miaka rudi, zoezi kama hilo limekuwa limefanyika, na mwaka elfu mbili na kumi na moja kulikuwa na hali kama hiyo ambayo pia watu zaidi ya laki tatu waliweza kurejeshwa -ku kutoka huko. Kwa hiyo uh, viongozi wa Angola wamesema kumekuwa hata na raia wa nchi nyingine ambao kwa urahisi wamepata vibali vya Kongo na kuingia Angola, kwa sababu uh, Kongo na Angola kwa katika usafiri sio vigumu zaidi kuweza kuingia kama jeshi ilivyo kwenye nchi nyingine. Kwa hiyo utakuta watu wa uh, kutoka Afrika magharibi pia wamejipatia vitambulisho kama vile ni raia wa Kongo na wanaingia huko Angola. Kwa hiyo viongozi wa Angola wamesema hiyo ni changamoto kubwa kabisa katika kukagua, uh, kujua uh, uh, uh, uh, huyu ni nani uh, halisi na huyu mwingine ni mkongomani au hapana? Kwa hiyo kumekuwa na hali kama hiyo, lakini kwa ujumla ni kwamba raia wengi wengi wa Kongo wamekuwa wamevuka mpaka kwa kuenda kutafuta maisha huko kwenye migodi ya almasi, kwa sababu uchimbaji wa almasi ni rahisi zaidi kuliko dhahabu na madini mengine. Kwa hiyo uh, wengi wameishi huko zaidi ya miaka kumi miaka kumi na mitano, lakini kwa bahati mbaya, kwa siku moja wametimuliwa na wamerejea, hawana chochote, hawana mahala pa kuishi, wengine hawajua hata familia zao waliko na tukimalizia salamu uh, na milongo kwa hivi sasa, uhusiano wa kidiplomasia baina ya Kongo na Angola uko vipi? Labda unge tueleze tueleza. Ah, kwa mdomo tu wanasema kwamba uhusiano ni mzuri, lakini vitendo vinaonyesha kwamba kwa kweli uh, uhusiano hivi sasa Uh, umekuwa ni ume, wa uh, kushuka sana kutokana na kitendo kama hicho, kwa sababu kwenye mkutano wa Baraza la Mawaziri ambao Rais Kabila mwenyewe alisimamia na kuongoza, serikali uh, ya Kongo imeelezea kwamba wamefanyiwa kitendo hicho pasina kuarifiwa. Inamaanisha kwamba kwa kweli wenyewe, nilizungumza hata na maafisa wa Wizara ya Mambo ya Nje, wamesema kwamba Angole imewadharau ama imedharau kabisa utawala wa Kongo wa, wa, wa, wa kwa kufanya vitendo kama hicho, basi na kuarifu kwamba wanaweza kuwafurusha uh, watu ambao wanaishi kinyume cha sheria uh, Salemu na Milongo, shukran sana kwa kuwa nasi uh, na kutueleza kile ambacho kinaendelea juu uh, ya sakata hili, na tutaendelea kutafuta wale ambao wamerejeshwa kusikia nao upande wao kile wanachokieleza. Kufika hapa tumekamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kabisa kwa kuwa nasi.