Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji katika VOA Express, ikiwa e, na siku nyingine ya juma nne, alasiri msikilizaji E, Oktoba 23, ndani ya studio nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, popote pale ulipo, basi ungana nasi kwa takriban dakika hizi 30, ambapo tuna mengi tuliyokuandalia. Tutakuletea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii hali kadhalika. Leo siku ya Jumanne, tutaangalia masuala ya burudani, tutakuwa na muziki, hali kadhalika habari muhimu za dunia. Utasomewa, tutakuwa na ripoti kutoka kule uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, na vilevile vile kule nchini Tanzania, katika mji wa Arusha. Tunafahamu kwamba madini ya tanzanite yanapatikana, lakini hivi majuzi kati kulikuwa kuna sheria iliyopitishwa ambapo ikaelezwa kwamba ukuta unajengwa, lazima ujengwe ukuta pale na ujengwe ukuta. Kwa hiyo tusikilize wale wachimbaji nao wa madini wanasemaje baada ya huu ukuta kujengwa, mabadiliko ni makubwa. Kwa hiyo niseme kwamba mabadiliko yapo, nasi tunaona ile jambo lizuri kwa ajili kwamba lina manufaa kwetu sisi wafanyabiashara, lakini manufaa kwa taifa, kwa maana ya kwamba serikali sasa itakusanya kodi stahiki. Haya kodi itakusanywa bila matatizo yoyote. Wanakuambia kule wachimbaji wa madini katika mji wa Arusha Tanzania. Sawa kabisa, moja kwa moja. Basi hivi sasa tuende kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kama tunavyofahamu, nchi hiyo mwishoni mwa mwaka huu inatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu, lakini pia kumekuwa kuna mambo mengi ya kisiasa yanayoendelea kuelekea uchaguzi mkuu. Salehe Mwanamilongo yupo tayari kabisa katika laini ya simu. Habari za jioni, Salehe, hapo ulipo. Asante sana, Mkamiti. Um, si jambo Haya basi, tueleze kile ambacho kinafanyika hii leo ama kinachoendelea katika mji wa Kinshasa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ujumla, kuhusiana na maswala haya ya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu. Uh, Salehe Mwanamilongo hasikiki, tafadhali. Line ya Salehe Mwanamilongo imekuwa mbaya hapa, kumradhi msikilizaji. Eh, tutamtafuta tena hapo baadaye Salehe Mwanamilongo. Basi moja kwa moja mkamiti tulekee Tanzania haswa ambapo wachimbaji na wafanyabiashara wa madini ya tanzanite yanayopatikana kaskazini mwa Tanzania wamezungumzia mabadiliko yaliyoanza kujitokeza katika biashara ya madini hayo baada ya serikali ya Tanzania kujenga ukuta wa kuzunguka eneo la machimbo yanakopatikana madini hayo. Taarifa anayo mwandishi wetu Asraji Mvungi kutoka Arusha. Wakizungumza katika kikao chao kilichofanyika Arusha, wadau hao wakiwemo wachimbaji, wauzaji na wanunuzi wa madini hayo wamesema kwa sasa yapo mabadiliko makubwa katika suala zima la uchimbaji na uuzaji wa madini ya tanzanite. Bwana Thomas Mwinisi ambaye ni mfanyabiashara wa madini ya tanzanite amesema miongoni mwa mabadiliko yaliyoanza kuonekana ni pamoja na suala zima la ulipaji wa kodi ya serikali uliotokana na kujengwa kwa ukuta wa kuzunguka eneo hilo. Mabadiliko ni makubwa, kwa hiyo niseme kwamba mabadiliko yapo na sisi tunaona ile jambo lizuri kwa ajili kwamba lina manufaa kwetu sisi wafanyabiashara, lakini manufaa kwa taifa, kwa maana ya kwamba serikali sasa itakusanya kodi stahiki. Kunakuwa hamna tena ule ujanja ujanja, na pia hata kwenye soko la dunia ninafikiri kama tunafanya manunuzi mahali pamoja, tutaenda kwenye ushindani wa haki, kwa sababu ule utoroshaji pia ulikuwa unasababisha hata wale wanaofanya biashara kihalali, ambao hawezi kutorosha madini, wanapoenda kwenye soko la kimataifa wanakwama, kwa sababu wale ambao walikuwa wanatorosha madini kule kwenye soko la kimataifa wanauza bei rahisi, lakini uliopitia taratibu zote za kisheria, ukienda kule unakwama kuuza madini yako. Kwa hiyo madini yalikuwa yanarudishwa huku Tanzania na wafanyabiashara walikuwa wanapata naye bwana Samuel Rugemalila, ambaye ni mwenyekiti wa chama cha wachimbaji wa madini mkoa wa Manyara, amesema kwa sasa asilimia kubwa ya wachimbaji wadogo ambao walikuwa hawalipi kodi wameanza kulipa japo bado wengi wanahitaji elimu zaidi. Kusema kweli, sasa hivi mfumo unaokwenda na ule ukuta umesaidia sana. Kwa mtu mwenye aidia ya kukwepa kulipa kodi, ni vigumu sana, kwa sababu kuruka ule ukuta ukiwa na madini yako yenye thamani, unaweza kukamatwa na madini yako kaishia kutaifishwa. Kwa hiyo watu wengi sana wanalipa kodi. Tunachotaka sisi kama viongozi wapya na kumuunga mkono Mheshimiwa Rais wetu mpendwa, ni kuwafanya wachimbaji wetu waweze kutambua umuhimu wa kulipa kodi kwa hiari, na TRA wenyewe waweze kujua kwamba hawa watu wanatakiwa wapelekwe kwenye staili ambayo hawatajisikia vibaya. Katika hatua nyingine, mwenyekiti wa chama cha wafanyabiashara wa madini nchini Tanzania, bwana Sam Molel amesema wadau hao wa madini wamekubaliana kufanya tamasha maalum la kumwenzi mgunduzi wa madini hayo ya Tanzanite, mzee Jumanne Ngoma, litakalofanyika mwishoni mwa mwaka huu kama hatua ya kutambua mchango wake katika swala zima la biashara ya madini. Nikiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraj Mvungi. Shukrani ah, yes, sana ah, Straji Mvungi. Basi sasa turejee tena kwa mwenzetu Salehe Mwana Milongo. Bila shaka hivi sasa tutampata vizuri katika laini ya simu, atueleze ah, kile kinachoendelea katika mji wa Kinshasa kuhusiana na maswala ya kisiasa. Vyama vya upinzani vinafanya nini huko kuelekea uchaguzi mkuu? Haya Salehe, kazi kwako. Ndio, mkamiti ni kwamba tumesubiri mkutano na waandishi habari ambao utafanyika muda mfupi ujao baina ya vyama vikuu vya upinzani vikiwemo Ansamble ya Moizi Katumbi, vyama vya UNC vya Kamere na vilevile vyama vya vile vile, vya UDPS kwa kuweza kuelezea msimamo wao kutokana na kile kinachoonekana hivi sasa kuwa ni mvutano baina ya wapinzani wenyewe kuhusu uh, mfumo huo wa kupiga kura wa uh, kielektroniki wa lakini, uh, wapinzani pia wamekuwa wakiandaa maandamano makubwa kabisa tarehe ishirini na sita ambayo kwa kweli ikiwa uh, maandamano hayo ya tafaulu, itakuwa ni kama vile changamoto kuhusu madai kwenye, um, malalamishi wanayotoa kuhusu mfumo mzima wa uchaguzi. Na pengine Salimala Milongo, tufahamu tu kuhusu hawa wagombea wa upinzani ambao wanakutana upande wao tunafahamu, wengine wako ndani ya nchi, kwa mfano Moise Katumbi. Nini ambacho kinazungumzwa kuhusu hawa wagombea kuweza kukutana pamoja na kuweza kufanikisha swala so zima la ee, kumtafuta mgombea mmoja, ikiwa ndivyo wanavyokubaliana, au hali iko vipi? Na kuna vyama vyote ambavyo vinakubali au kuna vyama ambavyo vinakataa, au hali iko vipi? Na kwa kweli mchakato umeonekana kuwa mgumu sana. Leo hii imesalia siku sitini kabla ya kwenda kwenye uchaguzi, leo tarehe ishirini na tatu na hapo kesho kuna, uh, kuna pangwa kuitishwa mkutano mkubwa wa viongozi saba ha, ambao wagombea wane na viongozi wengine ambao hawakuweza hivi kuidhinishwa mfano wa Moise Katumbi kama jinsi ulivyomtaja na Jean-Pierre Bemba, lakini duu zinatuambia uh, kwamba uh, Felix Tshisekedi hatohudhuria mkutano huo kwa sababu msimamo wake umekuwa tayari tofauti na wengine ambao wamesema Kabla ya masharti hayajatekelezwa, masharti walioyaweka hawawezi kuenda kwenye uchaguzi huku. Felix Chisekedi akisema masharti ya tekelezo yasipotekelezwa, chama chake kitaelekea kwenye uchaguzi. Kwa hiyo mvutano huo, haijulikani kama mchakato mwenyewe wa kumpata mgombea mmoja wa, wa, kwenye uchaguzi unaweza kukamilika au hapana. Haya, Salema na Milongo, tutaendelea kufuatilia kujua zaidi kuhusu hilo. Pengine hayo yatakayojiri, e, utatueleza hapo yatakapotimia. Tunakushukuru sana kutoka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asante sana, asante. Haya basi, sande. Haya, wakati hayo yakiendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ah, tunaendelea kukupatia mambo mbalimbali ndani mbali, ya VOA Express inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Matangazo yetu, msikilizaji, ya VOA Express yanasikika kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu jioni kule Afrika ya Kati tunakupa habari mbalimbali, tunaangalia maswala ya hoja kwa hoja katika siku za Ijumaa, tunaangalia mambo ya jicho letu, tunagusa mambo mbalimbali mbali ya kijamii yanayoendelea katika eneo ulilopo, au eneo la nchi jirani na hapo ulipo. Basi hakikisha unafuatilia VOA Express kwa makini sana. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa Facebook, halikadhalika www.voaswahili.com. Haya, tuelekee basi kwenye habari za dunia. Iran imesema hii leo imewakamata wanaharakati wa ugaidi waliokuwa wanapanga kuwashambulia Waislamu wa Shia ambao wanafanya ibada ya hija nchini Iraq. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waziri wa Iran anayehusika na upelelezi Mahmud Alavi alinukuliwa televisheni ya taifa akisema amefahamu kwamba kuna makundi matatu ya kigaidi yaliyokuwa yamepanga kuwashambulia na kuwaua mahujaji wa Kishia. Amesema wanaharakati hao 15 walikiri kwamba walikuwa wamepanga kufanya mashambulizi ya kujitoa mhanga. Kila mwaka mamia kwa maelfu ya washia wa Iran huelekea kwenye mji wa Iraq wa Karbala kunapatikana kaburi la Mtume Hussein kufanya ibada yao. Shughuli za ibada hiyo hukamilishwa mwisho wa mwezi wa Oktoba. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo amesema mauaji ya mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashoggi yalikuwa yamepangwa, na hivyo akaomba wahusika wote wakiwemo waliotoa amri ya kuwawa mwanahabari huyo waadhibiwe kwa mujibu wa sheria. Akihutubia bunge la Uturuki, Erdogan ameeleza kwamba tarehe 2 Oktoba timu nyingi za ofisa wa Uturuki zilisafiri kutoka Riyadh kuelekea Istanbul kukutana na Kashogi kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia na kwamba ofisa hao waliondoa chombo cha video ya usalama inayochunguza wanaoingia na kuondoka kwenye ubalozi huo mdogo. Na China imefungua daraja la kwanza la rasmi la urefu linalounganisha China na miji ya Hong Kong na Macau iliyo chini ya mamlaka ya China. Daraja hilo lenye urefu wa kilometa 54 likiwa na barabara ya chini ya maji iligharimu dola bilioni 20. Ujenzi wake ulianza mwaka 2009. Rais wa China Xi Jinping na wakuu wa miji mitatu chini ya utawala wa China walikuwapo wakati wa sherehe za uzinduzi wa daraja hilo. Polisi wa kimataifa wa Interpol leo wamesema wamefaulu kukamata tani mia tano za dawa za bandia zilizokuwa zinauzwa kupitia mitandao katika operesheni za ushirika katika nchi 116. Interpol inasema katika dawa zilizokamatwa na zile ambazo wahusika wanadai zinatibu saratani. Interpol imefahamisha kuwa watu 859 waliojihusisha na, wali na biashara hiyo walikamatwa. Interpol imeongeza kuwa kufuatia operesheni hiyo zaidi ya mitandao elfu tatu na mia sita iliyokuwa inafanya matangazo ya kuuza dawa hizo ilifungwa. Tunaendelea kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, ndani ya studio hapa tayari tunakuletea mambo ambayo yako moto. Kweli kweli kama ulivyosema Mkamiti hapo awali, leo tutaangalia pia masuala ya hoja kwa hoja. Ukiwa unasafiri, basi hebu jaribu kushare na mwenzao kile ambacho unakisikia kizuri kutoka hapa kwenye View Express. E, kinapatikana kwenye Facebook, ukibonyeza pale share na mwenzako ataweza kusikia. Sasa basi Mkamiti, tunaelekea moja kwa moja kwenye swala la hoja kwa hoja, na hoja hizi leo zinaangalia masuala ya uongozi barani Afrika hasa ukiangalia masuala ya vijana kujiingiza kwenye uongozi na kutaka kushirikiana katika bara zima la Afrika, nini ambacho vijana e, wanaangalia na kuzungumza? Basi kiwa kametendelea, taarifa ya hawa vijana wa Kenya wakizungumzia hoja zao. Uongozi wa wazee ndio muhimu, ndio maana ukaona Kenyatta aliongoza mpaka akafa akiwa kwenye kiti wa serikali, lakini kidogo ni katika uongozi wa Kenyatta kulikuwa na mambo ya ukoloni. Sahizi so, tunaenda na wakati vile, wakati unavyoenda vile, vijana pia unataka waongoze nchi. Kwa hivyo tutaenda na mambo ya wazee, tutarudi kule enzi za ukoloni, tutakubaliana ha, na ni sawa, lakini uangalie kwamba wakati huo wakina Moi kulikuwako, hakuna intruders kutoka nje kwamba wanakuja kutupiga na watu kutekwa nyara. Sasa mambo yalikuweko kwa sasa hizi tumpata uongozi wa vijana mengi, tutataka kuyachipua generation mpya vile inavyotokea, ambapo kama vijana tumekuja na hoja mpya tofauti tofauti katika nchi yetu na Afrika nzima, kusudi tukapate kubadilika. Kama Raila mwenyewe angeshika uongozi, unaona hata Amerika huyo umri um, um, um, um, wake ni kama zaidi ya, ya, ya, ya Raila, lakini hapa wanasema wao vijana. Ikiwa rai, Amerika yenyewe inaongozwa na, na, na, na, na wazee nasi, unaona iko shwari. Trump ana miaka mingapi? Hata kijana anaweza kuwa na mawaidha ya kunufaisha nchi fulani, na akaongoza nchi. Vijana wako na wanatetea vijana wenzao, twaomba vijana wazidi kujitokeza, mwamko mpya, tukapate kupata mwelekeo. Maana tumeona huu uongozi wa kizee ni mbali, wanataka kuturegesha mali ambayo tulikuwa kitambo katika ukoloni. Na sahii, tumeamkia, tumechipuka, simwona hali vile imekuwa Uganda tumeshukuru na hatutaki uongozi kama, nataka uongozi wa demokrasia. Lakini huoni, Mseven amekaa hapo kwenye hicho kiti sasa miaka mingapi? ni umekuwa sawa mingapiaaa? ilikuwa na, na wa Moi. Wakati wa Moi huwezi kuzungumza chochote. <laughs> Sahizi tuna uhuru, jambo lote ukiona ni ba unazungumza peupe. Tumepata uhuru wa kuongea, ukiwa na jambo la utasema. Si unaona hata wakati wa Mwai Kibaki Mwaikibaki, si ulikuwa kuna uhuru wa kuongea lakini haukuwa kama huwa. Sasa kumekuja hii mitandao, kuna WhatsApp, kuna Facebook, Instagram, mtu anapost jambo lolote, anaongea na hakuna tu unachukuliwa. Lakini wakati ujaribu tu, vijana ndio watuongoze ni <laughs> <laughs> wazee ndio wanaongoza. Hebu jaribu kuangalia katika nchi nyingi za Afrika, ma president ni vijana ama ni wazee? Wengi ni wazee, wanaongoza kimabavu, hawakubali kutolewa. Angalia kesi ya Mugabe. Nataka tu naongoza demokrasia kwa kiongozi kijana. Sante sana. Basi ni vijana hawa kutoka nchini Kenya e, wakitoa maoni yao, Rosi na Bwire na Martin Mganga wakitoa hoja zao kwenye hoja kwa hoja. Mambo safi kwelikweli kutoka hapa V Express. Msikilizaji, kama unavyokwambia, bila muziki V Express bado haijakwenda. Haya Mkamiti, niambie leo kwenye muziki, muziki mambo ya kuji Haya, tunapata burudani ya muziki na kibao chenyewe. Hii kinaambiwa ni msanii huyu kutoka kule nchini Kenya, sio nam, ni kutoka nchini Kenya, huyu si mwingine ni Calligraph. Aya, Calligraph huyo, jina lake kamili ni Brian Robert Ouko, anakuja na hicho kitu chake. Kibao hicho mikasa sukasa mikasa sukasa, sukasa unaambia ni Kispanish cha atuambia, hebu niambie maana yake nini, anasema <laughs> mimi nitazungumza wapi? <laughs> <laughs> my house house is your house, nyumba yangu nyumba yako, sawa kabisa. Mambo mazito, of Jones, msikilizaji huyo kutoka nchini Kenya, Hai, mambo mazuri unayopata ndani ya VOI Express pekee kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Sadakta. Hakikisha Sadakta. ukosi kutun radio yako ikifika saa 10:30 jioni kule Afrika Mashariki baada ya kutoka kwenye burudani ya muziki, bado tuko katika masuala hayo hayo ya burudani burudani, lakini sasa tunaangalia katika masuala ya ma celebrity uh -huh. hivi navyozungumza ni kwamba uh, Rihana ukipenda mwite Riri uh -huh. hivi sasa binti huyu basi uh, baada ya kumaliza ile New York Fashion Week, sasa yupo kwenye kampeni kali ya kutangaza kitu kinaitwa lingerie, zile ni nguo za usiku za kina dada zinazokwenda mm. kwa Savage na hizo wakati kulala haswa, nguo za, za kwenda kulala za kina dada ambao zinavutia. Sasa ametoka katika kampeni ambayo nguo hizi zipo kwa wanawake wa saizi zote, sande, nazungumzia kwanzia saizi zero mpaka ile saizi ambayo siwezi kuitaja, ni saizi kubwa kabisa. Basi unapata uh, katika hizi lingerie za Rihanna zinazokwenda kwa Savage X Fent, na zimeonekana zinavutia kina dada wengi, na zi, zinaonekana ni kwamba zitaingiza soko kubwa. Unajua Rihanna ameshatoa vipodozi vingine vya lipstick, ameshatoa uh, foundation za uso basi, kina dada wanakuwa wanatumia na wengi wanasifia kwamba vipodozi vyake ni vizuri, na amekuwa akiingiza uh, hela nyingi akiongoza hivi juzi kati katika mauzo ya maswala mm, ya beauty, basi kutoka kwa Rihanna sande. Tunafahamu kwamba huu ni msimu sasa wa kampeni za kisiasa hapa nchini Marekani, lakini kizuri zaidi ni kwamba sasa macelebrity nao pia wamechangamkia katika maswala ya siasa Kanye West baada ya kutoka Afrika Mashariki kule nchini Uganda ametua hapa nchini Marekani na hivi navyozungumza, mwishoni mwa wiki amechangia takriban dola elfu 73 kwa mgombea umea wa Chicago Amara Enia, wakati mea huyo akizindua kampeni zake za kutaka kuania kiti hicho cha umea wa Chicago ambapo pia yupo mgombea um, mwingine Ram Emanuel. Ram Emanuel, kama utakumbuka vyema sande, huyu alikuwa anafanya mm, kazi wa no, Ikulu uh, enzi za utawala wa mm, rais Obama, lakini sasa dawa alilotoa Kanye West linaonekana kuwa kubwa zaidi, kwa sababu huyu uh, Amara uh, siku kadhaa zilizopita alipata uungaji mkono kutoka kwa celebrity mwingine Chance the Rapper ambaye alimsaidia uh, Enyia kuhakikisha kwamba anaingia ana madarakani na anachukua hicho kiti. Na rapa huyo alichangia hela nyingi katika shule za umma kuhakikisha kwamba, uh, wanafunzi hususan wa jamii ya watu weusi wanakwenda mashuleni, wanasoma, na wanafahamu kile ambacho kimewapeleka mashuleni, na wanatakiwa wafanye vizuri. Sio tu kusoma, mm -hmm. unatakiwa pia ufanye vizuri kwa hiyo basi, Kanye West amemzidi dau Chance the Rapper, sio mchezo. Lakini Ayo. ni ni machache tu ambayo unaweza nikawapa wasikilizaji hivi sasa <laughs> ndani ya VOA Express bila shaka, bila Mengi shaka, yamengi zaidi basi tukutane katika zulia jekundu la VOA Swahili ili kuweza kujua ma celebrity wanafanya nini katika anga za muziki na tasnia nyingine ya sanaa narudi kwako sana asante sana, sana mkamiti kibasi basi tutakutana kwenye DJ wenye mambo mazito kwelikweli hayo lakini msikilizaji wa VOA Express vitu ni vingi vinatamba kwelikweli hapa Washington DC kuna zizima na namona BMJ Muridhi amekusha taja tele kama pishi la mchele, anasema ana vitu vya kutuambia kuhusu mambo yanayotokea hapa Washington DC yakizungumzwa kwelikweli. BMJ Muridhi, tuambie. Asante sana, sande Shomari. Sasa bwana, sikiliza, uh, unajua kuna hii lotari ya hapa Marekani na kuna watu labda watauliza kwa nini hii inazungumziwa, imekuwa ikizungumziwa wiki nzima hii. Bahati nasibu no, mchezo huu ambao e, uchezwa hapa marekani e, na ulianza kuchezwa mara ya kwanza a, walifanya jackpot yake mwaka wa elfu mbili na mbili. Sasa huu unachezwa katika majimbo arobaini na mane ikiwa ni pamoja na hapa Washington DC na vilevile vile, e, visiwa vya, a, vya Virgin vya Marekani uh -huh. Sasa hii jackpot ambayo inatarajiwa hivi leo ni ya dola bilioni wanasema itafika sasa bilioni moja nukta sita na wale ambao wanauliza kwa nini tuwazungumzia sana, ni kwa sababu hizi ni pesa nyingi, ni pesa nyingi kiasi kwamba kama kwa mfano, nichuku, nichukue tu Kenya, ukichukua exchange rate ya leo no. hizi ni kama bilioni mia moja na milioni mia sita. Maanake hii naweza kukaramia, yani uchumi wa nchi kadhaa barani Afrika kwa, <laughs> si kwa miaka kadhaa <laughs> <laughs> sasa, iwapo kutakuwa na mshindi, huyu atapata kwa sababu ya kutoa uh, kodi na uh, jinsi ambavyo um, um, malipo hapa na pale utapata takriban dola milioni mia tisa na nne nukta nne. Unafikiria, Sunday, hiyo unaweza kufanya nini nayo? Kwa kweli ni vitu vingi sana, uweza hata kujua <laughs> <laughs> na nisiulize nisiulize, <laughs> Sunday au <laughs> mkamiti. Hebu tumsikie dada huyu ambaye amezungumza muda mfupi umepita na mwenzetu Mary Mgawe eh, huyu ni Mtanzania anaishi hapa Marekani, akieleza jinsi ambavyo eh, lottery hii imevuta sio tu wa Marekani peke yake mm -hmm, lakini wengi wahamiaji kutoka nchi za nje, hawa wakiwa Watanzania wameungana pamoja, eh, kununua hizi tiketi, maanake wanataka zile hela. Na amemuuliza ni eh, nini watu wanasema wale ambao wamenunua. Tumsikie huyu Rebeka Dekeja. Ya, yeah, kila mtu yuko excited ha, sana kwenye group letu. Na haya basi, nasikia tumepata itilafu kidogo ya mitambo, lakini si hoja. E, nieleze tu kwa kifupi kwamba hii ni lottery ambayo E, kiwapo kwa kila mchezaji yani ile uh, ule uwezo wa wewe kushinda hmm. ni milioni mia tatu na mbili nukta tano. Hii ni maanaake eh, kwamba kama hapa Marekani peke yake unajua sande kwamba no. kuna wakazi zaidi ya milioni mia tatu. Sasa inaangaliwa ni watu wangapi wanaweza kuwa wamenunua tiketi hii hmm. kwa hivyo ile chance ile wanaziita odds kwa Kiingereza hmm. ni, ni milioni mia tatu na mbili nukta tano. Kwa hivyo inakuwa ni vigumu sana na kuna swali linaulizwa ni kwa nini uh, lotari hii imefika kiwango ambayo imefika katika historia ya Marekani, bilioni moja nukta sita naam, haijawahi yeah. kufika katika historia ya michezo hii yeah. ni kwamba walibadilisha baadhi ya kanuni za mchezo huu mwaka uliopita mm. ikawa kwamba sasa wanataka wawe kile kitita cha mwisho kabisa kiwe ni vigumu sana kukishinda, uh, kwa sababu sasa wanapata, uh, uh, kuhamasishwa zaidi na vyombo vya habari, hujua, wakitangaza kwa televisheni, wengi kabisa wanakuja kuhi. Nunua zile tikiti lakini, mm. bmj katika kuzungumzia hilo ni kwamba hata vyombo vya habari hapa Marekani vya, mm. kimataifa vyote vinazungumzia hiyo mega millions jackpot, hiyo bahati nasibu ya dola bilioni 1.6 inayotarajiwa kucheza usiku wa leo mkamiti. Um, tusikie sauti yake huyu Rebecca Dekeja kabla hatujaondoka. Yeah, kila mtu yuko excited sana kwenye grupu letu, na kitu kingine ambacho kinafurahisha kila mmoja yani, ana ndoto zake uh -huh. Utasikia kila... kidogo hizo ndoto yeah. Lakini uh, kwa zaidi kila mmoja anazungumzia kwenda kufanya something nyumbani uh -huh. yeah, mwingine anasema ah, mimi naenda kunataka nikajenge shule. Mwingine anasema ah, shamba langu. Mwingine anasema <laughs> nataka nikasaidie watoto nyumbani. Basi limradi kila mmoja ana ndoto nzuri tu kwa kweli, ni kitu ambacho kinafurahisha na, na swali la mwisho kabisa ambalo linaulizwa sana, je, mtu anaweza kucheza asipokuwa hapa Marekani? Ukweli okay. ni kwamba unaweza kucheza, lakini kuna njia uh, ambayo ni mahususi kabisa ambayo unaweza kucheza na ni kupitia online. Kuna mtandao fulani ambao labda nitaeleza wasikilizaji wiki ijayo ndio tuwe na habari kamili, lakini mtandao mmoja tu umeruhusiwa na chama kinachoratibu uh, michezo hii. Kivipi? hapa Marekani unaweza kucheza ukiwa nje, lakini lazima ucheze, lazima zile tiketi zitoke hapa Marekani. mm -hmm. Basi watakuwa wanasubiri sana wachezaji wetu, waambie haraka, maana wanatakacha <laughs> <laughs> kitita cha milioni moja <laughs> nukta <sita. Najua, laughs> <bana, haya. laughs> sana asante sana. Basi moja kwa moja tuangalie lile swali mkamiti lililoulizwa kwenye mtandao hapo jana kwenye mtandao wetu, kwamba je, ni lazima mwanamke kufanya kazi za nyumbani? Watu wametiririka kwelikweli jana. San Carter Jr anasema ni msaidizi tuliopewa na Mungu, na sisi ndio tunaamua msaidizi atusaidie kazi gani. Kama ni domestic chores, basi na iwe hivyo, hakuna kupinga. Haya, Victor Mselabuye wa Geita, Tanzania anasema ndio maana yake mwanamke ni pambo la nyumbani, hivyo lazima ahakikishe pale ndani pia pako safi. David Sechanga anasema toka wagumu tuna dumu Muheza, Tanga, kama mwanamke asipofanya kazi za nyumbani kwake ina maana afanye nani? Au mumewe? Basi haya, tumalizia na David anasema, kama ana kazi nyingine ya kufanya si lazima, ila pindi ulipo nyumbani inabidi ashirikiane na familia. Ni mengi yamezungumzwa, Mkamiti, lakini vile vile kuna yale ambayo yametamba, muda nao unakimbia sana mm -hmm. E, la haraka haraka tu ni la mshambuliaji wa klabu Juventus Cristiano Ronaldo alionekana kwenye mitandao na kwa gumzo baada ya kutinga kwenye mazungumzo ya uandishi wa habari na saa ya hali ya juu ya Jacob and Company Cavier 2 billion Range ambayo ina gharama kubwa ikiwa imejaa madini ya almasi kwenye huo mkutano na waandishi wa habari wanakwambia hii saa Mkamiti, ina gharama kubwa sana kiasi cha ja paundi milioni 1.85 amezuia kwenye mkono wake, sio mchezo. mm -hmm. Uh, hiyo ni gumzo kubwa la Ronaldo wa timu ya Juve, ambayo uh, anacheza na Man United kwenye kombe la Champions League. Basi mambo ndio hayo, Mkamiti amekuwa akizungumzwa na kutamba, lakini muda nao ndo huo nao unatupa mkono. Basi tuwaage wasikilizaji wetu kutoka hapa studio, nikiwa tayari, niko tayari kuondoka, msikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Inaitwa Sunday Shomari, mimi ni mkamiti kibayasi. Alasiri njema, kwa herini.