Natumai mzima wa afya popote ulipo msikilizaji, karibu kwa matangazo ya VOA hapa Washington. E, tukisubiri kidogo kupata kipindi cha Kwa Undani na kusomea habari za dunia. Jina langu ni BMJ Muridhi. Naibu waziri wa Marekani wa mambo ya nje anayehusika na masuala ya Afrika Tibor Nage ameeleza matumaini yake kwamba angependa kuona Zimbabwe ikifanikisha mageuzi yake ya kiuchumi. Tangu alipoondoka madarakani rais wa zamani Robert Mugabe, Zimbabwe bado iko chini ya vikwazo vya kiuchumi vya Marekani, lakini mwanadiplomasia huyo ameeleza kuridhishwa kwake na hatua iliyokwisha pigwa katika sekta ya elimu na miundombinu. Kulingana na ripoti ya shirika la habari la AFP, waziri Nagi amejiuzuia kusema lini Marekani itaondoa vikwazo vyake dhidi ya Zimbabwe. Tangu achaguliwe mwezi Julai mwaka huu, Rais Emerson Mnangagwa ameahidi kufanya mageuzi katika sekta ya uchumi ili kufuta au kuvuta wawekezaji wa kimataifa walioondoka nchini Zimbabwe kutokana na uchumi wa nchi hiyo kudorora chini ya utawala wa Rais Mugabe. Maafisa arobaini na wanne watano, kun radhi, maafisa 45 wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi, UNHCR, wamewasili katika jimbo la Tapaculas nchini Mexico ili kukabiliana na wimbi la wahamiaji wanaoelekea hapa Marekani. Zaidi ya wahamiaji 7 wakiwa kwenye msafara waliondoka siku za nyuma katika nchi za Honduras, el Salvador na Guatemala, wakiwa na lengo la kuvuka mpaka na kuingia hapa Marekani e, ili kuomba hifadhi. Msemaji wa UNHCR Adrian Edwards amesema kwamba wanataka kuhakikisha wahamiaji hao wanapata chakula, maji, huduma ya afya na vilevile vile mahitaji mengine. Edwards ameongeza kwamba wahamiaji elfu moja wanaomba hifadhi nchini Mexico, lakini e, bado maelfu wengine wako tayari kuendelea na safari e kuelekea e hapa Marekani e kupata hifadhi. Tayari Rais Donald Trump ametangaza kwamba wahamiaji hao wataruhusiwa kuingia Marekani na akaonya kuzingatia msaada au kuzikatia msaada wa fedha nchi za Honduras, el Salvador na Guatemala iwapo hazitowajibika kuzuia wimbi hilo la wahamiaji unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika watu sita wameuawa na wengine 26 kujeruhiwa katika shambulizi la bomu lililotegwa ndani ya gari ambalo limefanyika hii leo katika soko moja la mji wa iraq wa mosul ambao ni ngome ya zamani ya wa wapiganaji wa islamic state kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, picha zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha soko hilo la mji mdogo wa Kayara likiteketea huku majeruhi wakipelekwa hospitalini. Soko la Kayara lilikuwa chini ya udhibiti wa wapiganaji wa Islamic State mwaka wa 2014 kabla ya kufurushwa mwaka wa 2016. Na Iran imesema kwamba imewakamata wanaharakati waugaidi, walokuwa, kwa wa ugaidi waliokuwa wanapanga kuwashambulia waislamu wa kishia ambao wanafanya ibada ya hija katika nchi ya Iraq. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waziri wa Iran anayehusika na upelelezi Mahmud Alavi alinukuliwa na televisheni ya taifa akifa, akisema kwamba kuna makundi matatu ya kigaidi yaliyokuwa yamepanga ya kuwashambulia na kuwaua mahujaji wa kishia. Hizo ndizo tumekuandalia kwa sasa, msikilizaji. Namwona mwenzangu Idi Ligongo yuko hapa ndani ya studio nambari 15 tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani. Nitajiunga naye baadaye kidogo, lakini kwa sasa naondoka. Jina langu BMJ Mridhi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika kipindi hiki cha kwa undani e, tutaangalia maendeleo ya uchunguzi unaofanywa dhidi ya mauaji ya mwanahabari mwenye asili ya Saudi Arabia, Jamal Kashogi, katika ubalozi wa Saudi Arabia mjini Istanbul nchini Uturuki, ambapo hii leo rais wa Uturuki aliweka bayana kile ambacho Uturuki wanakifahamu kilichotendeka. Na katika sehemu ya pili tutaangalia sakata ambalo limegubika uh, vichwa vya habari kwamba kuna malori ambayo yalikuwa yamezuiliwa kuingia na kutoka nchini Zambia. Undani wake utaufahamu leo. Inayekualika katika kipindi hiki mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii tunaendelea kuliangalia swala ambalo limegubika vichwa mbalimbali vya kimataifa vya habari juu ya mauaji akifo cha mwanahabari Jamali Kashogi ambaye alikuwa akiliandikia gazeti la The Washington Post. Jamali Kashogi ni raia wa Saudi Arabia ambaye alikuwa ni mkazi wa hapa Marekani, lakini hii leo Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametamka bayana mbele ya wabunge wa chama chake tawala kwamba mauaji ya mwanahabari huyu yalipangwa siku nyingi tu kabla ya hiyo Oktoba kumi na mbili, ambayo ndiyo alionekana siku ya mwisho akiingia katika ubalozi wa Saudi Arabia. Mauaji hayo, kwa mujibu wa Rais Tayyip, ni kwamba yalipangwa na Saudi Arabia kufanyika ili kumzima E, mdomo mwanahabari huyo ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa akiandika makala na amekuwa akitoa kauli ambazo zinaashiria kukinzana ama kukosoa, e, mwana mfalme Mohammed bin Salman. Katika kwa undani hii leo, ninaye mwenzangu BMJ Muridhi E, ambapo tutaliangalia suala hili BMJ, tunaona kwamba mpaka hivi sasa uh, Marekani ndiyo inaendelea kutoa mshinikizo, japokuwa baadhi ya wa wachambuzi wanasema kauli ya rais Donald Trump ya mwanzo kueleza kwamba kwamba chochote kile ambacho kimetokea, baada ya Saudi Arabia ni mshirika mkubwa kabisa uh, wa Marekani. Sasa kile ambacho kinaendelea kufuatia kauli ya rais wa Uturuki ambaye aliahidi kuweka wazi kabisa yale matokeo ya uchunguzi wake. Je, nini ambacho kinaelezwa? Naam, ah, asante Idi, kwamba hapa Marekani ni mambo ni mshike mshike, manake kila mtu Uh, inategemea uko upande gani hasa wa kisiasa, kwa sababu swala hili kama ulivyoeleza hapo limechukua pia mwelekeo wa kisiasa, hususan uh, siasa za kimataifa, ambapo uh, udiplomasia kati ya Marekani na nchi kama vile uh, Uturuki na vilevile -vile nchi kama Saudi Arabia uh, zinakuja hapa katika mchakato huu wote, na kwanza kabisa nieleze kwamba uh, Donald Trump mwenyewe anaonekana uh, na baadhi ya watu kama mtu ambaye kidogo amekuwa akisita kutoa kauli ambazo zingeonekana kwamba zinatoa zinamkashifu au zina, zina mdhulumu, a, akundradhi yani zinaingilia jinsi ambavyo a, ufalme wa Saudia unatenda kazi yake kuhusiana na suala hili. Na nimesikia hivi hapo umeanzia kwa kueleza jinsi ambavyo a, Tayib Erdogan huyu a, raisi wa a, Uturuki alivyoeleza hivi leo, lakini nitaka tu nipe muda fupi nieleze kwa kina kaubaga, ni kwa nini ni muhimu yale ambayo ameyaeleza hivi leo. Kwanza kabisa, hii ni kauli ya kwanza kutolewa rasmi na rais Erdogan kuhusiana na suala hili tangu alipouawa. Maanake sasa tumethibitisha kwamba huyu bwana aliuawa tarehe mbili mwezi Oktoba, na ameeleza jinsi yalivyopangwa mauaji haya, na akaeleza moja kwa moja. Hizi ni habari ambazo wamezipata sasa kama serikali na ni jambo la muhimu e, hasa kujua kwamba, uh, kauli hizi sasa zinatolewa na rais mwenyewe kuhusu yale wanayoyajua kuhusu kifo chake. Amesema tarehe ishirini na nane mwezi Septemba saa tano na dakika hamsini ndiye bwana huyu Kashogi aliingia katika ubalozi mdogo katika mji wa Istanbul na nia ya kupata stakabadhi nia kupata makaratasi yanayohitajika ili kujitayarisha kufunga ndoa na mchumba wake. Na amesema ni wakati alipokuwa mle ndani ambapo mikakati ya kumuua ilitimizwa kama ilivyokuwa imepangwa. Ameeleza kwamba wakati huo huo, kwa haraka, wafanyakazi wa ubalozi huo mdogo alirudi mpaka Saudia kwa kile ambacho alikiita sababu za kikazi. Saa kumi na nusu usiku, siku hiyo hiyo, wanaume watatu kutoka Saudia walifika kwenye uwanja wa ndege mjini Istanbul na kabla ya kuelekea hotelini na baadaye kuenda kwenye ubalozi huo. Na siku hiyo hiyo maafisa wa ubalozi huo walionekana wakitembea kwenye msitu ulio karibu na ubalozi huo, saa saba na dakika 45. Idi Ligongo kundi nyingine la watu watatu lilifika kwenye uwanja wa ndege na kwenda kwenye hoteli. Na haya yote si kwamba ni mapya, lakini ni udhibitisho ambao sasa umetolewa na rais, haujapingwa na au, au, udhibitisho huu haujapingwa na ufalme au mfalme wa Saudia wala mwana wa mfalme eh, kama ambavyo umeeleza na nimeona aina eh, haja nieleze kila dakika dakika dakika, lakini mwishoe kabisa saa nane na dakika hamsini usiku huo eh, wa tarehe 2 Oktoba mwezi huu, maafisa wengine saba waliabiri ndege za kibinafsi na kuondoka mjini Istanbul kuelekea Saudia na mmoja wao inasemekana alikuwa amevalia mavazi ambayo yalikuwa ya Kashogi kuonyesha kwamba walijaribu kuficha kwamba uh, uh, Kashogi alikuwa hajauawa na kwamba aliondoka kwenye ubalozi kama mtu tu wa kawaida. Hili. Sasa uh, kuna swala lingine ambalo tungependa kuliweka wazi eh, hii leo, moja kati ya vitu ambavyo uh, vinaendeleza uh, habari hii licha ya kwamba Saudi Arabia kukiri kwamba Kashogi alifariki dunia lakini hakufariki dunia kwa kitu ambacho kilikuwa kimepangwa. Ni baada ya kutokea mtafaruku, na katika mapigano ndipo Kashogi akaaga dunia, licha ya kwamba hapo awali uhum, waliweka bayana kwamba Kashogi alikuwa yupo hai na kukiri huku, bado maswali yanaendelea. Lakini rais uh, Edwan leo amegusia kitu ambacho uh, walio wengi watu wanataka kukifahamu kwamba, je, mwili wa Kashogi uko wapi? Kama Kashogi alipoteza maisha, wapi ambapo alizikwa? Nini ambacho kilifanyika? Maanake habari hizi zinakuja ikiwa tayari zimeshapita takriban kama wiki mbili kama tatu hivi nam na siyo na uh, rais Erdogan peke yake, ambaye uh, pia ana swali hili, linaulizwa kila mahali na watu wengi, na hasa ikikumbukwa kwamba uh, tayari huyu mfalme na mwana wa mfalme wanamjua sana kama MBS eh, Muhamed Bin Salman wamekutana pia na familia ya marehemu Kashogi mjini Riyadh eh, na kutoa rambirambi rambi zao. Na sasa uh, ilaulizwa je, wameeleza mwili huo uko wapi? Manake idi wakati nikija hapa tulikuwa tujapata habari zote kuhusu ni wapi mwili ulipo, na hata rais Edoan mwenyewe anasema hajui ni wapi mwili ulipo. E, mwana wa mfalme mwenyewe anasema hajui mwili huu wapi. E, na kwa sasa kwa kwa sasa hivyo ni uh, ni kizungu mtukuti, ni swali linaloulizwa sana lakini, niongeze hapo kidogo kwamba kwa mujibu wa shirika la habari la serikali ya Saudia mtoto huyo, o, o, o, a, mtoto wa kiume wa Kashogi jina lake Salah Kashogi na vilevile vile nduguye Sahil Kashogi wamekutana na uongozi huu wa kifalme katika e, kasri yao ambapo inaaminika kwamba mfalme Salman na mwana wa mfalme wametoa rambirambi rambi na kueleza kwamba hawajui hasa ni nini kilitokea. Wanajua kwamba eh, aliuawa na watu wao au ah, viongozi kutoka upande wao, ambao wengine wanasemekana ni viongozi katika eh, ngazi za juu kwenye jeshi eh, lakini katu hawajui wako wapi, maanake wale wanasemekana wanaulizwa maswali lakini hawasemi kinaga ubaga ni nini kilitokea katika ufalme katika ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul. bmj Muridhi, vilevile ni vizuri kulizungumzia hili eh, la rais wa Marekani Donald Trump kwamba amesema yeye hafurahishwi ama hajaridhika na maelezo ya Saudi Arabia, licha ya kuweka wazi kwamba bado, uh, Saudi Arabia ni mshirika wa karibu kabisa na Marekani na, mm -hmm. na vilevile amemtuma mkurugenzi wa idara ujasusi ya hapa Marekani jina Haspel uh, kwenda mjini nchini Uturuki kwa ajili ya kuendeleza kufanya ku, uh, uangalizi wa hili uh, swala. Taarifa ambazo zipo watu wanavyozungumza, je, uh, kwamba kuna swala ambalo litajibiwa juu ya mwili wa Kashogi au kile ambacho pale ambapo uh, Kashogi alipelekwa mara baada ya kufariki dunia, maanake inafahamika kwamba alifia ndani ya ubalozi wa Saudi Arabia. Saudi Arabia lazima watakuwa wana majibu ya hili naam. Na kumekuwa na kila aina ya tetesi, wengine wakieleza kwamba alitoka pale akiwa amekatakatwa. Hizi ni habari ambazo hazijathibitishwa, lakini ukweli ni kwamba alikufa na mwili wake haujapatikana. Na nieleze hapo hidi kwamba rais Donald Trump anaonekana kama, kutokana na shinikizo ambazo pia anapata kisiasa, anaonekana kwamba ni kama analipa uzito kiasi e, suala hili. Itakumbukwa kwamba waziri wake wa wa, wa fedha eh, huyu Minuchin alikuwa aende kwenye eh, kwenye warsha au kuhudhuria mkutano wa uwekezaji ambao umesusiwa na viongozi wa kibiashara duniani pamoja na wanasiasa, baada ya mauaji ya huyo Jamal Kashogi, na kwamba hakufika na mwana mfalme Salman ambaye anashukiwa kwamba alihusika kwa mauaji ali hao alifika, lakini eh, kwenye mkutano huo eh, leo jioni saa za kule, na huyu wa Marekani hajafika. Ni kama kuonyesha kwamba bado anasukuma anapeleka msukumo na shinikizo kwamba hawa viongozi wa Saudi Arabia watoe habari walizonazo, eh, kwa sababu inaonekana sio picha nzuri, si taswira nzuri, eh, katika diplomasia ya kimataifa eh, kutotoa habari zile na vilevile vile jinsi lakini, Trump mwenyewe amesema kwamba kuna mambo ambayo hataki kushinikizwa kama kuacha kuuzia Marekani kuuzia silaha nchi ya Saudi Arabia, Arabia kuhusiana na swala hili. Kwa hivyo ni mchakato mrefu hidi ligongo, na naona kwamba itabidi tuendelee kufuatilia kuona ni vipi ama ni yapi atakayotokea kuhusiana nao mpaka mwisho wake. BMG Muridhi, mimi nikushukuru sana kwa kuweza kufika hapa na kuliangalia swala hili na kama unajiunga nasi, unasikiliza kipindi cha Kwa Undani katika sehemu ya kwanza leo hii tul ua tunaendelea kuangalia mwendelezo wa habari zinavyozidi kujitokeza na uchunguzi e, unavyozidi kuendelea kufanyika a, kuhusiana na mauaji ya Jamal Kashogi e, huyo mkazi wa hapa Marekani, mwenye uraia wa Saudi Arabia, ambaye hivi sasa imeshathibitishwa kwamba Oktoba 2 alipoteza maisha yake akiwa ndani ya ubalozi wa Saudi Arabia katika mji mkuu wa Uturuki, Istanbul, ambapo bado maswali yanaendelea eh, kuelekezwa kwa Saudi Arabia kueleza kwa wazi kabisa. Sasa hivi imejulikana ameuawa ama amefariki dunia kama kile ambacho kinaendelea. Je, mwili wake uko wapi? Kuwa nasi muda mfupi ujao, tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii hii leo tunaangazia taarifa ambazo zilizagaa sehemu mbalimbali, kwamba madereva wa malori ambao wanafanya kazi zao kati ya Tanzania e, Zambia kwenda mpaka nchi za kusini mwa Afrika nchi za hasa, za, nchi hasa ya DRC walizuiliwa na mamlaka za Zambia, sababu ikielezwa kuwa ni kutaka kuona kwamba mafuta ambayo yamekuwa yakipitishwa humo e, basi yanakuwa hayaingii ndani ya Zambia, au yale magari ambayo yanapita ndani ya Zambia kufanya manunuzi ndani ya Zambia. Taarifa hizi zimekuja ambapo michanganyiko ilikuwepo juu ya nini hasa ambacho kimetokea, kwa sababu kuna habari ambazo zilizagaa kwamba madereva hawa wa malori wameshindwa kuingia nchini Zambia e, kutoka mpaka wa Tanzania. Hali kadhalika kuna wengine walikuwa wamezuiwa e, kutoka zam, Zambia huku wengine wakiwa wamezuiliwa kuingia Zambia kutokea katika mpaka wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Kutaka kujua undani zaidi wa suala hili, nilimtafuta mwenyekiti wa chama cha wasafirishaji nchini Tanzania, Muhamed Abdullah, ambaye yeye alikuwa ana mengi ya kueleza kinaga ubaga juu ya hali halisi na ukweli, licha ya kuweka wazi kwamba hivi sasa hali ni shwari, japokuwa suala hili linaweza likaendelea kujitokeza kwa sababu ufumbuzi wake si wa mara moja. Huyu hapa ni Muhamed Abdullah. Chakata hili, kuna magari yalizuiliwa yali upande wa mpaka wa Zambia unaopakana na nchi za pande ile kutokea Botswana na kutokea Mozambiki, walizuiliwa kutokana, wamekutukana na wameweka mafuta ya ziada ambayo walishukiwa wanafanya smuggling ya mafuta, ndio tulivyosikia na tulivyosikia hivyo. Kwa hivyo watu wakavumisha ya kuwa hata Tanzania watakuwa wanasumbua. Matokeo yake jana ya kuna magari yalisimamishwa pale Mbala pande wa Zambia, ni baada ya Kunduma kidogo, kuna kijiji kinaitwa Mbala ya kuwa, kwa madai ya kuwa wamezuliwa wasiendelee, lakini tulipofuatia maswala na ZRA wakawa hawana taarifa ya hiyo kitu, kwa hivyo kuonekana kumbe, wache tu, unajua watu hiyo hiyo sio, wamedadaana na wamelikuza, wametishana, lakini hapa, hapa, hapa, hakuzuiwa mtu yoyote na, na leo magari yakaruhusiwa ya yameendelea bila matatizo, isipokuwa tunafahamrange sasa wako katika mkakati wa kudhibiti hali ya mafuta yanavyouzwa kwao, kwa sababu kwao kidogo kwa mafuta kipindi hiki kiko bei juu kuliko baadhi ya nchi za jirani. Kwa hivyo wanachotaka kwa kuelewa ambayo ili kuhakikisha tunaomba clarification ya hiyo uvumi, bado hatujapata clarification ambayo tunategemea ipata kesho, lakini so far kwa uelewa wetu mpaka sasa hivi tunafahamu ya kuwa kama una tenki lako la akiba kwenye gari, basi tenki la akiba hilo liwe limeungana na tenki yako ya diesel. hawatataka tenki kwenye trailer ya kuweka akiba ya diesel. Nadhani wanafanya hivyo ili ondoa ile dhana ya mtu kujifanya anachukua diesel ya akiba kumbe anataka kwenda kuuza kwa watu wengine. Kwa hivyo mpaka sasa tunavyofahamu, hakuna gari linaozuliwa mpaka sasa hivi, magari yote imeruhusiwa leo, na tunafahamu ya kuwa ili kuzuia hali hiyo, wanataka tu connect zile pipe zetu za spare tenke diesel, na tenke magari ambayo inafanyika na mpaka saa hivi tunahisi inaenda sawa zaidi, tunapewa kesho, ijapokuwa sidhani kama kuna magari yaliyozuiliwa. Kingine ambacho tungependa kufahamu kwa utaratibu wa nyinyi wasafirishaji, kwa mujibu wa maelezo yako ni kwamba walikuwa wana matenki ya ziada ambayo wanayafunga, na Zambia wanaona pengine kwa namna moja manyingine, inakuwa ni hila ya kutaka kwenda kufanya biashara hiyo ndani ya Zambia madhumuni ya kuwepo na hili tenki la akiba ni eh, nini hasa? Wakati Zambia unaweza ukapata mafuta hata uko Kongo unakoelekea unaweza ukapata of course mafuta, mafuta yako kote, isipokuwa mara nyingi uko urefu wetu, transport yoyote mpangilio wake yote, um, inaanzia kwenye bei. Transport wa Tanzania atapendelea ajaze mafuta yake ya kwenda na kurudi kutoka Tanzania transporta wa wa wa wa Kongo. Wa sasa sisi matransporta tulio wengi hapa wakwenda Zambia unless mtu ana bei Zambia, mtu Zambia bei Zambia, tunapendelea kujeza mafuta yetu hapa ya kwenda na kurudi. Sasa wasiwasi wao ya kuwa baadhi ya watu wameongeza matenki makubwa, lakini sio kwa Tanzania, kutoka nchi zingine, kwa sababu kipindi hichi kipindi hichi mafuta ya Botswana na mafuta kutoka Namibia yana unafuu zaidi bei kuliko Zambia. Kwa hivyo inasadikiwa au inashukiwa, hatuna uhakika, inasadikiwa, shikiwa, ya kuwa baadhi ya matransport wa pande zile, mfano mtu matumizi yake lita elfu moja mia tano basi ataweka kwenye tenki elfu mbili au elfu mbili mia tano akitegemea a mia tano elfu moja au Zambia, kwa sababu Zambia mafuta ni ghali. Hiyo ni zano ambayo inafanyiwa kazi. Kwa upande wa Tanzania haikutokea hiyo kitu, hakuna kitu kama hicho. Aake tofauti kuni Zambia kidogo bei juu kuliko hapa, lakini hatuku experience tatizo kama hilo, isipokuwa tunadhani ili wao Zambia waondoe wa, wa, wa, wa wasiwasi huo, wakataka basi kama magari Tanzania mnakuja na izali yenu akiba, basi tenki zenu ziwe zinaungana na tenki ya main consumption ya gari kuondoa dhana hiyo, na dhana hiyo kuikataa. Inawezekana ikawa kwa sababu mafuta bei ikiwa kubwa sana, kila mmoja najnia, hatusemi wamiliki wa kule au madereva, hapana, lakini mchezo kama huo inawezekana uko wawepo. Na mpaka hivi sasa hatua ambayo mmeshaifikia, maanake zambia kama chi wanataka hayo matenki ya akiba yaungane na matenki ambayo yanaenda moja kwa moja kwenye gari, hili mmeshalifikiria kulifanya hivi sasa? Maanake magari mengine matenki yake si makubwa ya kuweza kuweka mafuta ya ziada, iwe rahisi kwenu nyinyi wasafirishaji. Magari yote matenki yake makubwa hivyo isipokuwa tunajenga extra tank kwenye gari. Sasa extra tank ile unaweza kuweka sehemu mbili. Kuna gari aina ya semitrailer, utaweka nyuma cabin, utaweka nyuma cabin tenki la ziada linaonekana wazi. Kwa hivyo, tenki lile unaweka mafuta ziada, unaunganisha pipe yampaka ya ya ya una ya kwenye tenki ya matumizi. Kuna tenki ya matumizi ya gari na kuna tenki ya akiba, kwa hivyo unaunganisha pipe kutoka kwenye tenki ya akiba inaenda kwenye tenki ya matumizi ya gari, hiyo hana tatizo, hana tatizo. Na kwenye gari za ambazo wanaita drobar, ambazo trailer zake za, za kuvuta, tenki kama ile inakuaga kwenye trailer, tenki ya kwenye trailer, ili kufaulisha mzigo inabidi utie mafuta ahamishio. Sasa hiyo tunaondoa na tunafanya exersise sasa hivi, tunafanya exr tulivyosikia huu tunajipanga kila mwenye mayata, ya, ya, ya, droba anajipanga kuhakikisha tenki la akiba libakie kwenye kichwa cha gari kinachovuta, ili apate kuunganisha na main consumption tank ya ile gari, kuondoa mchezo huo ao zoezi hilo lipo. Na kwa watu ambayo tunatumia semi trailer au prime movers, baadhi yetu wengi tenki zetu yaliko nyuma tayari ushaunganisha na mapipe ilikuwa ndio mtindo kutoka zamani. Ni swala la zoezi tu kuliweka sawa, na kwa mujibu wa sheria za hapo, kwa mfano Tanzania zinaruhusu haya yote kufanyika. Well, of course, ni, ni, ni katika sheria hakuna kitu nachozuia as long as sheria umeweka tenki la akiba kwa kiwango ukubwa unaotakiwa haijasanuka, ziada iko sawasawa. Changamoto hivi sasa ni nini hasa katika swala zima la usafirishaji? Maanake uh, suala la mafuta limekuwa ni bei, hasa kwenye upande wa bei, imekuwa ikipanda na kushuka na kutofautiana katika baadhi ya mataifa ambayo, uh, mnafanya hizi biashara. Nikupe, nikupe nikupe mfano mmoja. Nikupe mfano, sizungumzie hapa kwetu, nchi fulani jirani kwa upande ule sio Tanzania, kwa upande ule mafuta kwao ni rahisi kuliko Zambia. Kwa hivyo mfano, ana gari mia nadhani ndio, so wao, sijasema nakupa mfano, ana transpota, ana gari mia tenki la akiba, tenki la akiba lile, akiongeza lita laki moja moja tu imekuwa ngapi? Sio lita laki moja lita laki moja eh, ile ikiuzwa kwenye nchi, ina maana tayari mauzo ma, ma, ma ya lita laki moja kwenye nchi itapungua. Hiyo ndio hesabu yao, wao wanavyosema. Kwa hivyo wanavyosema ina athiri ni wao. Sasa nadhani hii wana nia ya kujihami na, na, na, na, na, na kuziba mianya ili watranspota wanao- wanaosafiri wana kutoka mbali wahakiki mafuta yao wanaochukua ni mafuta yao watakaotumia kwa safari yao ni sio ya kutu adaya kufanya biashara na, ili wao wasiwasumbue, basi wanataka uwe katika mfumo, hata wao wakiyakagua yale magari wasipate nafasi ya kuatilia shaka yale magari. Sasa ukiwacha tenki la akiba liko nyuma kwenye trela, ukasema ya akiba, unatoa mwanya ya kusema hana uhakika utatumia kwenye gari au utauza. Lakini ukiweka ile tenki kwenye kichwa chenyewe cha gari, sio kwenye trela, kwenye kichwa cha gari, na umeweka um, okay, pipe na connections inaotoka kwenye tenki ile mpaka kwenye uh, kichwa cha gari na kwa kiwango ambacho inakubalika kwa jinsi ya matumizi ya magari ha hakuna, na hakuna tatizo. Kwa hivyo nadhani hiyo ni precaution wanaofanya ili kuziba mianya. Ni Muhammad Abdullah, mwenyekiti wa chama cha wasafirishaji nchini Tanzania, akifafanua juu ya sakata ambalo lilikuwa limeelezwa kwamba Msururu wa malori mengi tu yalishindwa kuvuka mpaka kuingia Zambia e, kutokea Tanzania, halikadhalika kutokea vilevile nchi ya Congo DRC, na yale ambayo yapo ndani ya Zambia kushindwa kutoka kutokana na Zambia e, kutaka mafuta yake yanunuliwe. Lakini hilo limefahamika kwamba ukweli wa mambo haukuwa hivyo, bali ni Zambia wanahakikisha kwamba yale matenki ya kuweka mafuta ya ziada yanakuwa sehemu ya lori ili kuepusha ulanguzi holela wa mafuta kuingia ndani ya nchi ya Zambia ambayo kwa mujibu wa Muhamed Abdullah hivi sasa bei yake ya mafuta iko juu kulinganisha na sehemu nyingine ama mataifa mengine ya kusini mwa Afrika. Basi ukweli ndio huo na undani wake ndio huo wa swala hili, lakini kama alivyogusia vilevile kwamba, uh, malori hayo sasa hivi yameruhusiwa kuendelea kufanya kazi hii leo, uh, na madereva wa lori bila shaka watakuwa wako njiani hivi sasa kuelekea ama kurejea, e, kutoka nchini Zambia. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi, na nikwambie tu, kesho usikose kujiunga nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani, na shukran kwa kuwa nasi.