Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum wapenzi msikilizaji popote pale ulipo hivi sasa, ni saa 11, saa za Afrika kati, saa 12, saa za Afrika Mashariki, saa tano usiku Washington DC. Mimi hapa ni Abdushakur Abdu, na mimi jina langu ni Harrison Kamau, tukaribisha katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika hivi leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe ni 25 Oktoba mwaka wa 2018. Karibuni katika kumekucha Afrika asubuhi ya leo tunaripoti juu ya maoni ya wakazi wa mashariki mwa Kongo kuhusu taasisi ya maendeleo ya kijamii iliyozinduliwa na Rais Joseph Kabila tunajiuliza ni kwa nini muda wa miaka kumi na miwili ya mihula miwili na zaidi ya Rais Kabila hawakuweza kutia jitihada kama hizo, ili waweze kupatanisha wakaaji na makomuniti, lakini eh, wanafikiria tu kwa leo, ijapokuwa kuna baki tu siku chache, miezi miwili karibuni, ili uchaguzi upate kufanyika. Na kuna mshangao mkubwa hapa Marekani kutokana na kugunduliwa kwa mabomu ya kienyeji katika nyumba za maafisa wa zamani wa serikali, ikiwemo nyumba ya rais wa zamani Barack Obama. Na wabunge wa Bunge la Umoja wa Afrika wanasema wanahitaji kupewa mamlaka zaidi ya utawala ili kuweza kuimarisha taasisi hiyo, lakini njia nyingine ambayo itafanya bunge hili lifahamike na lifanye kazi vizuri ni pale litakapopata mamlaka ya kutunga sheria ambazo zitakuwa ni sheria zinazokubalika katika nchi zote za Afrika, likishafikia hapo naamini litakuwa limeleta nafasi kubwa ya kutekeleza wajibu wake. Hizo basi ni baadhi ya ripoti kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matumaini yetu utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya nusu saa na yanasikika katika tovuti www voa swahili.com. Lakini kwanza hapa nampisha Harrison atusomee taarifa habari Gazeti la The Washington Post limesema Jumatano kuwa mkuu wa idara ya ujasusi ya Marekani, CIA Bi Gina Haspel, akiwa Uturuki ambako anachunguza kifo cha mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashoji, anaripotiwa amesikiliza kanda ya sauti iliyorekodiwa wakati wa kuteswa na hatimaye kuuawa kwa mwanaandishi huyo. Gazeti hilo limetaja mtu anayefahamu kanda hiyo ya sauti hiyo vyema anayedai ana ushahidi wa kuaminika na huenda akashinikiza Marekani kuwajibisha Saudi Arabia kutokana na kifo cha Khashoji, ambaye alikuwa mwandishi aliyechangia gazeti hilo. Rais Donald Trump, ambaye mara nyingi amerudia kuwa anachukulia Saudi Arabia kama mshirika wa karibu na mnunuzi mkubwa wa vifaru, mabomu na ndege za kivita kutoka Marekani, anaonekana anaanza kuwa na mashaka na mwanamfalme Mohammed Bin Salman kutokana na kifo cha mwanahabari huyo. Jumatano, mwanamfalme huyo alitaja mauaji hayo kuwa ni ukatili mbaya usiokubalika. Wakati huo huo, Uingereza imefuata nyayo za Marekani na kuzifutilia mbali, kufutilia mbali vibali vya kuingia nchini humo kwa wale wote wanaoshukiwa kuhusika kwenye mauaji hayo. Rais wa Russia Vladimir Putin ameonya juu ya kuanza mashindano mapya ya silaha iwapo rais wa Marekani Donald Trump ataendelea kutekeleza kitisho chake cha kuiondoa Marekani kwenye mkataba muhimu wa udhibiti wa silaha za nyuklia na taifa lake. Baada ya kufanya mazungumzo mjini Moscow na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte hapo jana, Putin alisema kuwa Rusia itajibu kwa vitendo iwapo Marekani itapeleka makombora ya masafa ya wastani barani Ulaya. Putin pia ameonya mataifa ya Ulaya yanayokubali kupokea silaha hizo kutoka Marekani kwamba yapo kwenye hatari ya kushambuliwa na Rusia hata hivyo, wameongeza kuwa watajadiliana kuhusu swala hilo na Rais Trump mjini Paris mwezi ujao, wakati wa maadhimisho ya miaka mia moja tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Katibu mkuu wa muungano wa NATO Generali Jens Stoltenberg Jumatano amesema amelaumu Rasia kwa kukiuka mkataba huo, lakini akaongeza kuwa haoni ongezeko la silaha za nyuklia barani Ulaya. Na waziri wa fedha wa Afrika Kusini ameapa hapo jana kwamba watakabiliana na deni la taifa na kukarabati taasisi za serikali baada ya kipindi cha msukosuko chini ya rais aliyoondoka Jacob Zuma, wakati chama tawala cha ANC kikijitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwaka ujao. Abdishakur Abud ana ripoti kamili. Waziri wa fedha Tito Mboweni alitoa taarifa yake ya bajeti ya katikati ya muhula mbele ya bunge jana, akisema Afrika Kusini iko katika njia panda, ikikabiliwa na kuongezeka kwa deni la umma, kupunguka kwa ukuaji wa uchumi, na kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira. Alisema hawawezi kuendelea kuchukua mikopo hivi, ni lazima waamue namna ya kupunguza urari katika bajeti. Mboweni alitetea serikali ya rais Cyril Ramaphosa iliyochukua madaraka baada ya Jacob Zuma kuondolewa kutokana na kashfa za rushwa, akisema kumekuwepo na changamoto chungu nzima katika taasisi muhimu za taifa na kuna tatizo kubwa la usimamizi wa taasisi hizo. Mbweni ni waziri wa fedha wa tano wa Afrika Kusini katika kipindi cha miaka mitatu baada ya aliyemtangulia na halahala hala nene kujiuzulu. Wiki mbili zilizopita, waziri huyo alipunguza matarajio ya ukuaji kutoka asilimia moja nukta tano hadi asilimia sufuri nukta saba. Taifa hilo lilioendelea zaidi kiviwanda barani Afrika lina kumbwa na uchumi unaodorora huku wapiga kura wakikabiliwa na ukweli wa mambo wa kupanda kwa bei ya mafuta na sarafu inayopoteza nguvu zake. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mapigano makali kati ya jeshi la Cameroon na waasi yameua takriban raia kumi kulingana na ripoti za vyombo vya habari jana Jumatano kutoka kwa makundi yote mawili, ikiwa tukio baya zaidi kutokea tangu rais Paul Biya kushinda tena urais wake kwenye awamu ya saba mapema wiki hii. Msemaji wa serikali Issa Shiroma Bakari ameambia shirika la habari la Reuters kuwa jeshi liliuwa takriban wapiganaji 30 kwenye mapigano ya Jumanne karibu na mji wa Nduu ulioko kaskazini magharibi mwa Cameroon. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mapigano hayo kati ya waasi kutoka jimbo linalotumia lugha ya Kiingereza na serikali yameua mamia ya watu mwaka uliopita na kuwa changamoto kubwa zaidi kwenye utawala wa Bia wa karibu miongo minne. Waasi hao wanaitisha kujitangazia uhuru wao kwa taifa wanaloliita Ambazonia. Vitisho kutoka kwa wanamgambo vilitatiza shughuli za uchaguzi wa Oktoba saba kwenye maeneo mawili yanayotumia lugha ya Kiingereza nchini humo na kusababisha kujitokeza kwa idadi ndogo ya asilimia tano pekee ya wapiga kura kaskazini magharibi na asilimia kumi na sita kwenye eneo la kusini magharibi mwa taifa hilo. Na mkuu wa tume ya uchaguzi ya Umoja wa Mataifa huko Myanma jana Jumatano ameonya kuwa ukatili uliofanyiwa Waislamu wa Rohingya walio wachache nchini humo, kama hautaadhibiwa, huenda ukajirudia kwenye mataifa mengine dhidi ya watu wengine. Marzuki Darusman ameambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa jeshi la Myanmar linalojulikana pia kama Tatmadon ni lazima liajibishwe linapojaribu kuhamasisha umuhimu wa dini ya Kibudha kuliko nyingine zote nchini humo. Darusman amesema hilo litakuwa funzo kwa wengine wenye nia ya kufanya uhalifu dhidi ya binadamu au mauaji ya jinai. Tume ya uchunguzi iliyotoa ripoti yenye kurasa 444 mwezi Agasti baada ya kufanya mahojiano na manusura na walioshuhudia ukatili uliotendwa na jeshi la Myanmar kufuatia shambulizi la Agosti mwaka wa 2017 kutoka kwa wapiganaji wa Rohingya lililoua darzeni ya maafisa wa polisi. Kuanzia hapo zaidi ya Warohingya elfu mia saba walitorokea Bangladesh ambako wamekuwa wakieleza mateso waliopitia ikiwa ni pamoja na ubakaji, mauaji na kuchomewa nyumba zao. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc mpendwa msikilizaji usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni leo hii saa moja na nusu tukikuletea matukio afrika na matangazo ya televisheni duniani leo tukiwa na habari motomoto moto za dunia katika pembe zote za dunia lakini hapa kamao naona kuna habari muhimu ya alfajiri ya leo Kweli kabisa, kama unavyosema Shakuru, habari ambayo imeendelea kutanda zaidi kwenye vyombo vya habari hasa hapa Marekani ni kwamba idara ya usalama wa viongozi wa Marekani inaeleza kwamba imekamata vifurushi vilivyokuwa na vilipuzi katika nyumba za baadhi ya viongozi wa zamani na jengo la Time Warner mjini New York hapo jana. Idara hiyo inaeleza kwamba uguzi ungali unaendelea kuweza kufahamu malengo ya mabomu hayo na ni nani anayehusika kupeleka kwa watu hao sasa Abdu Shakuru, hii ni hali isiyo ya kawaida, kwani wote wanaolengwa ni wanachama wa Democratic. Nini zaidi kinachofahamika juu ya matukio hayo? Kamao, hadi hivi sasa, maafisa wa usalama hawajaeleza chochote kuhusu mabomu hayo ya kienyeji yaliyopelekwa nyumbani kwa rais wa zamani Barack Obama, waziri wa zamani wa sheria Eric Holder na waziri wa zamani wa mambo ya nchi za nje Hillary Clinton, aliyeshindwa katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2016 na rais Donald Trump. Mashambulio hayo yote yamezusha hali ya mshangao kote nchini na jana vilevile vile asubuhi kulipelekwa kilipuzi kingine katika jengo la Time Warner, ambako kituo cha televisheni cha CNN kina studio zake. Watu wote walilazimika kuondolewa mara moja kutoka jengo hilo baada ya bahasha yenye bomu hiyo kugunduliwa imefika katika chumba cha barua, ikiambatana na bahasha nyingine iliyokuwa na unga mweupe. Akizungumza katika hafla ya kisiasa huko Florida, B Clinton alipongeza idara ya usalama wa viongozi kugundua chombo hicho. Many of you and After me and my family, anasema na mnukuu, wengi wenu hapa na wengine kote nchini wameniuliza juu ya hali yangu na familia yangu. Mimi ninatoa shukrani kwa hilo, sote tuko salama na tunawashukuru wanaume na wanawake wa idara ya usalama wa viongozi waliogundua bahasha hiyo kabla ya kufika nyumbani kwetu. Clinton alizungumzia pia mgawanyiko mkubwa uliopo hapa nchini hivi sasa na kutoa wito kwa raia kufanya kila wezalo kuunganisha pamoja taifa lao. Katika mkutano na waandishi wa habari maafisa wa idara ya polisi ya New York wanasema chombo kilichopelekwa katika ofisi ya CNN inaonekana pia ni kipulizi kilichokuwa tayari kulipuka. Gavana wa New York Andrew Cuomo alisema kwenye mkutano wa waandishi wa habari kwamba yeye pia alilengwa. Tumearifiwa hivi punde kwamba kilipuzi kimepelekwa ofisini mwangu huko Manhattan, na kwamba maafisa wa usalama wanashughulikia jambo hilo. Kwa hivyo hii ni hali ambayo maafisa wa usalama wanakabiliana nayo ya vilipuzi vilivyopelekwa mahala mbalimbali mbali, na uchunguzi unaendelea hivi sasa. Matukio haya yote yalianza siku ya Jumatatu pale kipulizi kiligunduliwa ndani ya sanduku la barua nyumbani kwa tajiri mhisani mashuhuri George Shoro, anayetoa sana msaada kwa wagombea viti wa chama cha Democratic. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders alitoa mara moja taarifa kulaani majaribio ya mashambulizi hayo, akieleza ni ya kuchukiza na kutendwa na waoga. Wabunge wa chama cha Republican walitoa taarifa ya kulaani vitendo hivyo mara tu baada ya kutolewa taarifa na Ikulu. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Wapenzi wasikilizaji, msikose kusikiliza maswali na majibu wikendi hii, siku ya Jumamosi, nitapoporomosha maswali majibu yenu kutokana na maswali mazuri zuri. Lakini sasa, Harrison, tuendelee na habari zaidi za dunia. Wanunuzi wa kimataifa wa mafuta ghafi wameendelea kuunga mkono ushirika wa muongo mmoja na kampuni ya kitaifa ya mafuta NOC mjini Tripoli nchini Libya, lakini kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wito wa kujitawala kwa eneo la mashariki mwa taifa hilo linalojulikana kama Sirenaika au bakra umeendelea ambapo mafuta mengi ya Libya yanapatikana na ambalo lilitengwa wakati wa utawala wa Gaddafi kutokana na kuwa lilikuwa kwenye upinzani. Serikali ya Libya mwaka wa 2013 ilisema kuwa ilikuwa inapanga kupeleka makao makuu ya nok mjini Bengazi ili kubadili uamuzi wa wa Ghadafi wa kupeleka makao hayo mjini Tripoli kutoka kwa mji huo wa mashariki, lakini hilo halikuwezekana kutokana na makundi hasimu yaliyojitokeza mwaka wa 2014 na mapigano yakaanza huko Bengazi eneo hilo lina benki yake kuu isiyotambuliwa na jamii ya kimataifa. Bunge la Ulaya limepiga kura kwa wingi hapo jana Jumatano inayopiga marufuku utumizi wa bidhaa za plastiki zinazotumika mara moja na kisha kutupwa, mfano sahani, vijiti vya kukoroga kahawa na mirija ya kunywea soda, kote kwenye Umoja wa Ulaya. Kura hiyo ilipita kwa wingi wa 571 dhidi ya 53, huku wabunge 34 wakiwa hawakuwepo. Iwapo pendekezo hilo litaidhinishwa na tume ya umoja huo ambayo inaongoza EU pamoja na mataifa wanachama, marufuku hiyo itakuwa sheria kufikia mwaka wa 2021. Wanaunga mkono sheria hiyo wanasema kuwa bidhaa za plastiki zinaharibu mazingira, kuchafua bahari na miji, na kwamba pia zinachukua miongo kadhaa kuoza. Baadhi ya miji ya Marekani tayari imepiga marufuku utumizi wa mirija ya kunywea soda hasa baada ya video fupi kutolewa na mwanaharakati wa wanyama pori akitoa mrija huo kwenye pua la tato. Mswada huo wa EU pia umetoa muda wa kuendelea kutumika au kupunguzwa kwa bidhaa za plastiki kama vile chupa, nyavu za uvuvi, makaratasi ya kufungia bidhaa pamoja na sigara. na mwanahabari wa kujitegemea kutoka Japan anaelekea nyumbani baada ya kuzuiliwa nchini Siria kwa zaidi ya miaka mitatu. Maafisa wa Japan wamethibitisha kuwa mwanaume alionekana akiingia kwenye ofisi za uhamiaji kwenye mji wa Antakia, Uturuki, Jumanne. Ni Jumpei Yasuda mwenye umri wa miaka arobaini na nne. Wakati akichukua ndege kuelekea Japan, Yasuda aliambia wanahabari wa Reuters kuwa amefurahi kurudi Japan, lakini hana uhakika wa mambo yaliyo mbele wala pa kuanzia. Amesema kuwa kwa miaka mitatu sasa hajazungumza lugha ya Kijapani na kwamba anatatizika kupata maneno yanayofaa. Haijulikani Yasuda aliachiliwa kwa mazingira yapi, lakini msemaji wa ngazi ya juu wa serikali ya Japan amesema kuwa Qatar na Uturuki walihusika kwenye mazungumzo ya kuachiliwa kwake, akikanusha kuwa hakuna fedha taslim zilizotolewa. Wanamgambo wanaoshukiwa kuwa wa Al Qaida nchini Siria wanashukiwa kumteka nyara mara alipoingia mwaka wa elfu mbili kumi na tano kufuatilia habari za mapigano yaliyokuwa yakiendelea. Mwaka wa elfu mbili na nne Yasuda alikuwa amezuiliwa mjini Bagdad, Iraq, kwa muda Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kigali ambapo wabunge wa bunge la Afrika lenye makao yake huko Afrika Kusini wanakutana kwa kikao cha wiki mbili kujadili baadhi ya kazi wanaofanya na utendaji kazi. Lakini wabunge wengi, baadhi yao, wanalalamika kwamba serikali za Afrika zime shindwa kuwapa uwezo wa kutunga sheria na hivyo bunge hilo halifahamiki sana. Ni kauli hilo lilitotolewa katika mkutano unaohudhuriwa na wabunge 275 wa bunge hilo la Afrika. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Mijadara inayoendelea kwenye vikao vya wabunge hawa ambao wamejiweka kwenye makundi mbalimbali inahusu utendaji kazi wao na jinsi wanavyoweza kuwa na nafasi ya wazi katika kutatua baadhi ya changamoto kwenye nchi za Kiafrika. Hata hivyo, mijadala na maswali yamekuwa kuhusu ikiwa bunge hili lina ubavu wa kuweza kuyatoa matatizo hayo, hasa kutokana na kwamba moja ya mazungumzo yao hapa ni kuhusu jinsi ya kupambana na uraji rushwa, changamoto za demokrasia, na hata baadhi ya hitilafu katika mifumo ya uongozi ya mataifa ya Afrika. Baadhi ya maspika wanakiri kuwa kushindwa kujulikana kwa bunge hili kumepelekea kuwepo kwa baadhi ya changamoto. Huyu ni spika wa bunge la Tanzania, Mheshimiwa Job Ndugai. Ni, ni kweli bado halijulikani ni bunge alijaanza miaka mingi, e, lakini sasa utaratibu ambao wameanza kuwa wanakutana katika nchi mbalimbali. Lakini njia nyingine ambayo itafanya bunge hili lifahamike na lifanye kazi vizuri ni pale litakapopata mamlaka ya kutunga sheria e, ambazo zitakuwa ni sheria zinazokubalika katika nchi zote za Afrika. Likishafikia hapo, naamini litakuwa lime lina nafasi kubwa ya kutekeleza wajibu wake sambamba na baadhi wa bunge wenzie. Spika wa bunge la Tanzania amesema kukosekana kwa chombo chenye uwezo na sauti kuweza kuzisukuma serikali za mataifa ya Afrika kurahisisha mikataba ambayo inakuwa imesainiwa kwa ajili ya kuwasaidia wananchi, basi huenda ikawa vigumu kupiga hatua zaidi kwa bunge hili. Yako mambo ambayo yanahusu sisi wa Afrika wote ambayo bila kuwa na chombo kama bunge la Afrika itakuwa vigumu kuweza kufikia malengo yetu. Kwa mfano mambo ya kuweza kuwasaidia Waafrika kuweza kusafiri kwa urahisi kutoka nchi moja ya Afrika kwenda nchi nyingine ya Afrika bila kuhitaji mambo ya visa na kadhalika na mambo mengine mengi. Moja ya mikataba hiyo ni pamoja na ule wa kuanzisha soko huria la bara la Afrika ambalo mpaka sasa ni nchi chache tu zimesharidhia kuwepo kwake, kutokana na sababu kwamba kulipitisha hufanywa na mabunge ya mataifa hayo. Spika wa bunge la seneti ya Rwanda, mheshimiwa Bernard Makuza, anasema kutana kwa bunge hao Rwanda ni fursa kwao kuharakisha mchakato huo. Kuna huu mkataba wa soko huria la Afrika, kimsingi mataifa yote yanapaswa kutia saini mkataba huu, na mkataba huu ili utiwa saini ni lazima upitishwe na mabunge ya mataifa hayo. Baadhi ndiyo yameshafanya hivyo na mengine bado, lakini hata hawo ambao bado kupitisha watafanya hivyo, ni kitu kizuri. Ni vikao vinavyoendelea kwa muda wa wiki mbili, ikiwa ni mara ya pili kwa bunge hilo kuendeshea vikao vyake nje ya makao yake makuu yaliyoko Midland jijini Johannesburg, nchini Afrika Kusini. Silvanos Kremera, Sauti ya Amerika, Kigali. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, rais Joseph Kabila jana alianzisha taasisi ambayo imetajwa kama ya kuimarisha maendeleo ya kijamii kupitia vyama tawala vya FCC mjini Bukavu. Muungano huo wa vyama unaeleza kuwa taasisi hiyo itakuwa ikikabiliana na masuala ya ukosefu wa salama, miundombinu na amani, kati ya mambo mengine. Hata hivyo, upinzani pamoja na baadhi ya wakazi wana maoni tofauti kuhusu taasisi hii. Mitima De La Chance anaripoti kutoka Bukavu. Baadhi ya viongozi wa makundi ya kijamii wamekutana mjini Bukavu hii Jumatano kwenye hoteli Elila ajili ya kutangaza rasmi taasisi hii. Louis Munga ni mmoja kati ya wajumbe toka mjini Kinshasa, anaeleza: tulikuja kujulisha watu platform ya Communaute de Base, ndio kusema ya watu juu ya kuleta usalama, kimya, ujenzi vilevile vile, maendeleo ya province. Hakuna maendeleo itafanyika kama yanzii ndani ya vijiji Iko platforme yenye naunganisha watu wote bila kufata alama yako ya politiki. Licha ya kuwa taasisi hii itajumuisha pande zote, upinzani hapa Kivu Kusini haujasita kukashifu hatua hii na kuhisi kwamba ni alama ya kujaribu kitu fulani kilichowahi kushindwa hapo mbeleni. Omer Bulakali ni mwanamemba wa chama cha upinzani UNC. Tunajiuliza ni kwa nini muda wa miaka kumi na miwili ya mihula miwili na zaidi ya rais Kabila hawakuweza kutia jitihada kama hizo ili waweze kupatanisha wakaji na makomunate, lakini eh, wanafikiria tu kwa leo, ijapokuwa kuna baki tu siku chache, miezi miwili karibuni, ili uchaguzi upate kufanyika. Tunawaomba waweze kuchunga uchaguzi upite, ambaye atakuwa amekuwa rais ataongoza hiyo mambo, na kutakuwa eh, amani mjini Bukavu maoni pia yanazidi kutofautiana kulingana na jinsi kila mkaaji anaelewa mradi huu au la. Mwanamemba huyu wa chama tawala cha PPRD Alain Mujinji na wenzake wa shirika la kiraia wana maoni tofauti. tuko mu jimbo yenye inatoka Muvita, sasa hii platforme wanaiunda kwa ajili ya kutia wakaaji wote pamoya, komunote zetu ziishi kwa umoja. mimi ni Jean-Claude Senegali Niliona kama kikao kya leo hakitasaidia kitu, kukiote kile juu kiangalia mzuri. Presidenti Kabila iko kukiti tangu 2001 mpaka hivi nakuwa ni miaka kumi na hakufanya kitu. Kwa hiyo sijui kama leo njo kwenye njala, sekurite, masomo itaanza kulipiwa. Najiuliza wao wataintervenira je muamani usalama na maendeleo, wakati tunajua kama hiyo ndio kazi ya serikali. Wakati wale watu wanakuja kuintervenir serikali yao itafanya nini? hivi karibuni za uongozi wa taasisi hii zitaundwa ndani ya vijiji na mitaa kadhaa ya jimbo la Kivu Kusini ili kusaidia kutekeleza ono hili la Rais Joseph Kabila. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. nam na katika mpaka wa kusini wa Mexico kwa siku kumi na mbili, karibu watu elfu saba kutoka Honduras walikuwa wakitembea hadi kufika hapo, wakijaribu kuelekea Marekani, lakini wengi wamerudi. Inasemekana karibu elfu mbili wamesharudi na wengine wamevuka mpaka huo na wanaelekea Marekani. Hali hiyo imezusha maswala chungu nzima. BMJ Murithi anatusomea taarifa zaidi. Wiki iliyopita msafara wa wahamiaji kutoka Amerika ya kati uliendelea kusafiri kuelekea kaskazini mwa nchi hiyo kupitia kusini mwa Mexico, licha ya kuwa Mexico na Marekani walikuwa wakijiandaa kuzuia Rais wa Marekani Donald Trump mwanzoni mwa wiki aliahidi kwamba ataanza kupunguza misaada kwa mataifa matatu ya Amerika ya Kati na kusema msafara unaoelekea Marekani kuwa ni janga la taifa. Msafara huo unaokadiriwa kuwa na watu wapatao elfu saba hadi elfu kumi watu wanaokimbia ghasia na umaskini kwenye nchi zao, yamkini bado uko mbali na mpaka wa Marekani. Mexico inatarajiwa kutawanya msafara huo kabla ya kufika mpakani, wakitumia njia za urasimu na kuwataka wahamiaji hao kujiandikisha kwa maafisa ndio waweze kuwasilisha maombi yao ya hifadhi huko Mexico. Rais Donald Trump alikiri Jumanne, kwamba licha ya kusema kwamba kuna watu wa Mashariki ya Kati kwenye msafara huo hana ushahidi. Madai hayo ya rais na wanaharakati wengine mjini Washington hayajathibitishwa, afisa wa kupambana na ugaidi aliambia Reuters siku ya Jumanne. Afisa ambaye hakutaka kutajwa jina lake alisema maafisa wa Marekani walikuwa wakichunguza ishara zozote kama kuna wanamgambo waliojiingiza katika makundi hayo lakini hawajagundua chochote mpaka sasa. Mhamiaji kutoka mji wa San Pedro Sula huko Honduras, Jose Luis Gonzales alijibu kwa kusema, nataka kumwambia Rais Trump, hapa kuna watu wazuri tu na wanyenyekevu na wanaofanya kazi kwa bidii, watu wanaoweza kusaidia nchi. Wanatubagua kwa sababu ya umaskini, lakini sisi ni watu tunaotaka kufanya kazi. Anawezaji kuwaambia mtoto au mama kuwa yeye ni gaidi? Sisi ni watu wanyenyekevu wa tunaofanya kazi kwa bidii, sio wezi wala wenye magenge. Sisi ni watu wanyenyekevu wa tunaotaka kufanya kazi kusaidia familia zetu, sio magaidi kamwe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisisitiza msimamo mkali wa Rais Trump na kuwaambia wahamiaji kwamba kamwe hawataingia Marekani. Msafara huo ukiwa na wahamiaji zaidi kutoka Honduras wanaokimbia hasia na umaskini nyumbani kwao, kwa sasa huko katika jimbo la Chiapas kiasi cha kilomita 50 kaskazini mwa mpaka wa Guatemala. Meksiko ambayo imekataa mapendekezo ya Rais Trump ya kugharamia ujenzi wa ukuta kati yake na Marekani inajaribu kujiweka katikati baina ya kuonyesha kwamba inawaunga mkono wahamiaji wa Amerika ya Kati na wakati huo huo kuonyesha sera thabiti za kusimamia uhamiaji nchini humo. Mwisho wa ripoti ya BMG. Asante sana. Naona tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha kwa hii leo, lakini hatuwezi kuondoka hapa kabla ya Harrison kutusomea muktasar wa habari. Gazeti la The Washington Post limesema hapo jana kuwa mkuu wa idara ya ujasusi ya Marekani, CIA, B. Gina Haspel akiwa Uturuki ambako anachunguza kifo cha mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashoji anaripotiwa amesikiliza kanda yenye sauti inayoelezea mambo yalivyotokea. Rais wa Rusia Vladimir Putin ameonya juu ya kuanza mashindano mapya ya silaha iwapo rais wa Marekani Donald Trump ataendelea kutekeleza tishio lake la kuiondoa Marekani kwenye mkataba muhimu wa udhibiti wa silaha za nyuklia na taifa lake mapigano makali kati ya jeshi la Kamerun na waasi yameua takriban raia ya kumi, kulingana na ripoti ya vyombo vya habari hapo jana, kutokana kwa makundi yote mawili, likiwa tukio baya zaidi kutokea tangu rais Paul Biya kushinda tena urais kwenye awamu ya saba mapema wiki hii. Mkuu wa tume ya uchunguzi wa Umoja wa Mataifa huko Myanma jana ameonya kuwa ukatili uliofanyiwa Waislamu wa Rohingya walio wachache nchini humo, kama hautaadhibiwa basi huenda ukajirudia kwenye mataifa mengine dhidi ya watu wengine. Asante sana Harrison kwa muktasari wa habari. Ndo tunakamilisha matangazo yetu kwa hii leo. Asante kwa pamoja nasi, usikose kwa nasi hapo saa kumi nusu tunapokuletea VOA Express. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya upande wa pili wa mtambo wetu, Deodene Chibahiro, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema.