Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nikikukaribisha katika matangazo ya jioni hii. Leo ni Oktoba 25 mwaka huu wa 2018. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com, hali kadhalika kupitia redio 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, na katika eneo zima la maziwa makuu. Vilevile tunapatikana kupitia masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni. <tune> Katika yale tuliyokuandalia: mazungumzo ya kusaka amani ya Burundi yazinduliwa mjini Arusha bila kuwepo wawakilishi wa serikali wa ya Burundi. Wapinzani wanasema nini? Msuluhishi kweli ana mtu wa kumusaidia? Wale maraisi wa, wa nchi za Easi hawamsaidie vya kutosha, wakiacha kumsaidia nafikiria hawezi naye kuendelea na katika habari nyingine huko nchini Tanzania, kituo cha kutetea haki za binadamu nchini humo kimekemea tabia ya kuwadhalilisha wanawake. Baadhi ya jamii zetu, utakuta mama ndo anayedhalilika. Kwa mfano, hata kwenye michezo utasikia timu zinacheza, Simba na Yanga, nani mama? Basi nakusihi hujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari muhimu za dunia, bunge la Ethiopia leo Alhamis limemchagua mwanadiplomasia wa muda mrefu Sahle Wok Zeude kuwa rais wa kwanza mwanamke katika nchi hiyo. Sahle Wok mwenye umri wa miaka sitini na tisa, amechaguliwa baada ya kujiuzulu ghafla kwa kiongozi aliyekuwepo Mulatu Teshome ambaye amehudumu kwa miaka minne. Rais huyo mpya amekuwa akifanya kazi kama naibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Afrika. Atakuwa rais wa nne wa Ethiopia tangu muungano wa vyama vya kisiasa wa EPRDF kuchukua madaraka nchini humo. Rais huyo mpya amekuwa mwanadiplomasia mwenye uzoefu ambaye sasa atakuwa mmoja wa viongozi wa kipekee mwanamke barani Afrika. Kuchaguliwa kwake katika wadhifa huo kunajiri wiki moja baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kuliteua baraza la mawaziri, ambapo nusu ya nyadhifa katika baraza hilo zimepewa wanawake. Katika hotuba yake ya kukubali wadhifa huo, rais huyo amesisitiza umuhimu wa kushikamana na kudumisha amani katika taifa hilo. Rais wa Ethiopia hana mamlaka ya utendaji, lakini huchukuliwa kama muunganishi wa kitaifa. Maafisa wa Marekani wamegundua mabomu zaidi yaliyotumwa kwa viongozi wa juu wa Demokrat, huku rais wa Marekani Donald Trump akilaumu sana vyombo vya habari hapa Marekani. hasira kubwa tunaye yoiona hii leo katika jamii yetu inasababishwa na uongo na ripoti zisizo za sahihi za vyombo vya habari ambazo ninaziita ni habari za uongo, rais Trump aliandika kwenye Twitter leo asubuhi. Imefikia mahali pabaya, na vyombo vya habari lazima visafishe vitendo vyake haraka. Ujumbe wa Trump umekuja wakati vifaa vinavyoshukiwa vya mlipuko vilivyotumwa kwa mwigizaji filamu Robert De Niro na makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden vilipogunduliwa Alhamis asubuhi na kujumuisha idadi ya angalau mifuko kumi ya milipuko ambayo imegunduliwa kwenye maeneo tofauti kote Marekani tangu Jumatatu. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasema nchi yake itabuni silaha isiyofanana mahala popote duniani. Alizungumza kufuatia uamuzi wa Marekani kujitoa kwenye mkataba wa miongo kadhaa wa silaha za nyuklia. Putin aliwaambia mkutano wa maafisa wa juu wa jeshi la polisi na maafisa wa polisi leo Alhamis kwamba Rusia haimtishii mtu yeyote na inafuata matakwa yake katika eneo la usalama wa kimataifa na udhibiti wa silaha. Alisema silaha za hivi sasa za Rusia zitatengenezwa kulinda dhidi ya kitisho chochote. Putin alizungumza siku hiyo hiyo ambayo wanajeshi elfu hamsini na tano wa NATO huko Norway walianza mbinu za mazoezi makubwa ya kijeshi tangu vita baridi na rais wa Rusia Vladimir Putin anaonya kuhusu utengenezaji mpya wa silaha, ikiwa rais wa Marekani Donald Trump ataamua kutimiza ahadi yake ya kutishia kujitoa katika mkataba kudhibiti silaha. Sandey Shomari anaisoma taarifa Michael Bomer. Kufuatia ya mazungumzo yake na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte, Putin amesema Rusia itakuwa na jibu kwa Marekani kwa kupeleka makombora ya masafa ya kati Ulaya Mashariki. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg aliwalaumu Rusia jana Jumatano kwa kukiuka mkataba huo wa kudhibiti silaha ambao Trump anataka kuachana nao. Stoltenberg pia amesema haoni kama kutakuwa na ongezeko la silaha za nyuklia huko barani Ulaya. Mkataba wa INF uliosainiwa na kiongozi wa zamani wa Sovieti Mikhail Gorbachev na rais wa zamani wa Marekani Ronald Reagan unazuia nchi zote mbili kutengeneza, kufanya majaribio au kuhifadhi makombora ya nyuklia yenye uwezo wa kufika hadi kiasi cha kilomita elfu tano. Trump amewashutumu Rusia kwa kukiuka mkataba huo kwa kurusha makombora yanayopelekea hatari kwa NATO. Hmm. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC. Waziri mkuu wa Japani Shinzo Abe anazuru Beijing, China katika ziara inayolenga kuimarisha uhusiano kati ya Japan na China. Ziara ya Abe nchini China inakuja baada ya miaka saba, huku China na Japan zikilenga kuboresha uhusiano wao, wakati China ipo katika mgogoro wa kibiashara na Marekani. Mkutano wa Abe na rais wa China Xi Jinping ndio wa kiwango cha juu zaidi kati ya China na Japan tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mwana wa ufalme wa Saudi Arabia mwenye mamlaka makubwa amekanusha habari za ufalme kuhusika katika mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogi na kuapa kuhakikisha kwamba haki inapatikana katika hotuba yake ya kwanza kuhusu mauaji ya Kashogi, bila kuzungumzia shutuma za Marekani kwamba Saudi Arabia inajaribu kufunika ukweli kuhusiana na mauaji hayo. Muhamed Bin Salman ameahidi kwamba uhusiano mzuri utaendelea kuwepo kati ya Saudi Arabia na Ankara baada ya mauaji ya Kashogi kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Mauaji ya Kashogi yamezua msukosuko wa kidiplomasia, Marekani ambaye ni mshirika wa muda mrefu wa Riyadh ikichukua hatua za kufutilia mbali visa za raia wengi wa Saudi Arabia. Uingereza nayo imefutilia mbali visa huku Ufaransa ikisema kwamba ipo tayari kuunga vikwazo vitakavyochukuliwa dhidi ya wahusika. Korea Kaskazini na Korea Kusini zimekubaliana kuondoa silaha na walinzi katika kijiji cha Panmunjom ambacho vita baridi baina ya nchi hizo mbili vilimalizika. Kijiji cha Panmunjom kilikuwa kikitumika kama sehemu ya mikutano ya kidiplomasia kati ya Korea Kaskazini na Korea Kusini tangu kugawanyika kwa rasi ya Korea mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na tatu. Wanajeshi kutoka nchi zote mbili wamekuwa wakishika doria katika kijiji hicho kwa miongo kadhaa, kwa kuangaliana na kufuatilia anachofanya mwenzake bila kuchokozana wala kutekeleza mashambulizi yoyote. Wanajeshi wataanza kuondoka Panmunjom kesho, siku ya Ijumaa. Wakati huo Korea Kusini imefukua mabaki ya wanajeshi wawili katika sehemu isiyokuwa na shughuli za kijeshi wakati wa operesheni ya kuondoa mabaki ya silaha zilizotumika wakati wa vita. Mabaki hayo yatafanyiwa vipimo vya vinasaba. Maafisa wanasema kwamba wanakadiria kwamba zaidi ya mabaki ya wanajeshi elfu kumi wakiwemo wa Korea Kusini na wa Umoja wa Mataifa wanaaminika kuwa sehemu hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu katika matangazo yetu hii leo ni mazungumzo ya amani ya Burundi, ambapo msuluhishi wa mgogoro wa kisiasa wa Burundi, rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa, leo ameanzisha kikao cha mazungumzo ya kusuluhisha mgogoro wa Burundi yanayofanyika Arusha, Tanzania, bila kuwepo wawakilishi wa serikali ya Burundi wapinzani wanahisi kwamba marais wa ukanda wa Afrika Mashariki hawawajibiki ipasavyo kumsaidia msuluhishi kuishinikiza serikali kushiriki mazungumzo ya kusaka amani nchini Burundi. Mwenzangu Patrick Nduwimana anasoma ripoti kamili. Akizungumza wakati akifungua mazungumzo hayo, rais mstaafu Benjamin Mkapa amesema hadi sasa jitihada zake za kuwashawishi serikali ya Burundi kuhudhuria kikao hicho hazijafanikiwa hata hivyo amesema kwamba mjadala huo utaendelea na ataendelea kutimiza jukumu walilopewa na wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Aidha, Mkapa amewataka washiriki wa mazungumzo hayo kuwa huru kujadili na kutoa mapendekezo yao wanayoamini kuwa yataweza kuleta amani ya kudumu katika taifa la Burundi na kuhakikisha kuwa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwaka 2020 unakuwa huru na wa haki. I want to nataka nisisitize kwamba nimetumia the... mbinu zote kuitaka serikali kushiriki kikao hiki, lakini juhudi zangu zimekwama. Lakini kushiriki kwenu kwenye mazungumzo haya kunaleta matumaini kwamba tutapata mwafaka kuhusu maandalizi ya uchaguzi ujao wa mwaka wa 2020 uchaguzi ambao utakuwa huru wa haki na wenye ukweli kwa manufaa ya wananchi wa Burundi na jumuiya ya Afrika Mashariki. Mara baada ya kufungua kikao hicho, msuluhishi huyo amesema anatarajia kukutana tena na washiriki hao baada ya siku mbili ili kupokea mapendekezo na maoni yao ambayo atayaweka katika ripoti atakayoiwasilisha kwa wakuu wa nchi za jumuiya ya ukanda wa Afrika Mashariki. Kwa upande wao, baadhi ya viongozi wa vyama vya upinzani akiwemo mwenyekiti wa chama cha CNDD Leonard Nyangoma amesema hatua hiyo inawakatisha tamaa ya kupatikana kwa kile walichotarajia. Nyangoma na wasiwasi kwamba mchakato wa kusaka amani ya Burundi unaweza kukwama kwa sababu viongozi wa Afrika Mashariki hawawajibiki pasavyo kwa kumsaidia mpatanishi katika juhudi zake. Msuluhishi kweli hana kwa upande wake, hana mtu wa kumsaidia wale marais wa, wa nchi za easi hawamsaidie vya kutosha. Wakiacha kumsaidia, nafikiri hawezi naye kuendelea. Nafikiri tuko ku njia ya kukama, naona ya, ya, ya kukwama kweli, tuko tunakwama. Mgogoro wa kisiasa katika nchi ya Burundi ulianza Aprili 2015 kufuatia hatua ya rais Pierre Nkurunziza kuwania muhula watatu, jambo lililopingwa na wapinzani wake wakidai ni kinyume na katiba ya nchi na hivyo kuitisha maandamano makubwa yaliyozimwa kimabavu na vikosi vya kulinda usalama. Mzozo huo ulisababisha vifo vya mamia ya watu na wengine zaidi ya laki nne kukimbilia katika nchi jirani, wengi wao wakiwa Tanzania. Baada ya maelekezo hayo, umoja wa Afrika ulimteua rais Yoweri Kaguta Museveni kuwa msuluhishi mkuu wa mgogoro huo, akisaidiwa na rais mstaafu wa awamu ya tatu wa Tanzania Benjamin Mkapa. Kwa mujibu wa rais mstaafu Mkapa, kikao kinachoendelea ni cha mwisho, walakini kutokana na mapendekezo yaliyotolewa na wadau katika mazungumzo ya awamu ya nne yaliyofanyika mwezi Februari nchini Uganda. Jumuiya ya Afrika Mashariki itaendelea kusimamia maridhiano hayo na kuhakikisha kuwa uchaguzi wa mwaka 2020 unafanyika kwa uhuru, haki na amani. Na sasa namkaribisha tena Mkamiti Kibayasi aendelee kuwaletea habari za dunia. Video iliyotolewa na jeshi la Israel inaonyesha wanajeshi hao wakitekeleza mashambulizi ya kutoka angani kwenye ukanda wa Gaza baada ya shambulizi la roketi ndani ya Israel kutoka Palestina. Ndege za vita za Israel zimewalenga wapiganaji wa Hamas kwenye ukanda wa Gaza katika mashambulizi ya leo alhamis. Taarifa ya jeshi la Israel inasema kwamba ndege za vita za Israel zimelenga makao ya kijeshi kaskazini mwa Gaza na kambi ya mafunzo pamoja na sehemu kunakoweka silaha katika eneo la milimani kusini mwa Gaza. Viongozi wa Kiislamu wa Gaza wamesema kwamba hakuna aliyeuawa katika mashambulizi hayo na vikosi vya kimataifa vinavyoongozwa na Marekani huko Afghanistan vimepunguza kwa muda kazi za mawasiliano ya uso kwa uso na marafiki katika eneo baada ya mashambulizi mawili ya ndani wiki iliyopita ambayo yalimuua kiongozi wa juu mwenye ushawishi mkuu wa polisi wa Afghanistan na mwanachama mmoja wa wizara ya mambo ya nje nchini humo. Msemaji wa NATO alithibitisha leo Alhamis wakati akizungumza na sauti ya Amerika VOA kwamba hali iliyopo hivi sasa imechochea ofisi hizo kuelezea hatua zaidi ili kuhakikisha usalama wa Marekani na vikosi vingine vya kigeni. Matangazo ya jioni yanaendelea kufikia kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na sasa tuelekee huko Tanzania, ambapo kumekuwa na ongezeko la matumizi ya lugha ya kibaguzi au udhalilishaji kwa wanawake ambao wanabezwa na kudhihakiwa. Kushamiri kwa vitendo hivyo kumewashtua watetezi wa haki za binadamu, ambao wanasema kuwa vitendo vya namna hiyo sio tu vinamkwaza mwanamke, bali pia vinamfanya aonekane ni mtu wa daraja la chini. Kutoka Dar es Salaam, George Njokopa anaarifu zaidi. Kumekuwa na ongezeko la maneno yanayodhalilisha wanawake na ongezeko hilo linachagizwa chagizo zaidi na huru uhuru unaopatikana katika mitandao ya kijamii ambako wanawake hudhia, ikiwa sio jambo la kushangaza tena katika mitandao hiyo na hata katika maeneo ambako watu wanapiga soga kusikia mtu akifananisha jambo lolote la kukatisha tamaa na mwanamke. Mathalani, inapotokea mtu kashindwa kufanya jambo lolote, basi neno analofananishwa nalo ni lile linaloshusha utu wa mwanamke. Mfano, utasikia kushindwa kutembea haraka ni umama au mwanaume kuwa na uoga ni tabia ya umama na maneno mengine yanayofanana na hali kama hiyo. Kutokana kuendelea kukua kwa mwenendo huo, baadhi ya watetezi wa haki za binadamu wamejitokeza na kulani kasumba hiyo huku Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kikikemea vikali. Akizungumza na idhaa hii mkurugenzi mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Ana Henga alionyesha kusikitishwa na mwenendo huo aliosema unamfanya mwanamke aonekane sio kitu mbele ya jamii. Tunajua mama ni mtu ambaye ni mzazi, ni mlezi, ni mtu ambaye kwa kweli jamii nzima kila mtu amepita kwenye mikono ya mama, hata kama sio mama mzazi, kama hata kama mamake alifariki akiwa mdogo, lakini amepita kwenye mama mlezi, amepita kwenye kwa shangazi ambaye ni ni mama. Kwa hiyo ni kitu ambacho kilitakiwa kiheshimiwe sana, lakini ukiangalia kwenye baadhi ya ya jamii zetu utakuta mama ndio anayedhalilika. Kwa mfano, hata kwenye michezo utasikia timu zinacheza mbili, Simba na Yanga, nani mama? Yani yule atakayekosa ndio mama yule atakayepata sijui ndiyo baba i sijaelewa. Kwenye vyombo vya usafiri e, utas, mtu, mtu akimkanyaga aki, mwezi wake we usimkanyage, we mama nini, maneno ya namna hiyo yanatajwa, kwenda kinyume na mikataba ya kimataifa ambayo inahimiza usawa mbele ya jamii. Mmoja ya mkataba huo ni tamko la kimataifa la haki za binadamu, lililoridhiwa na mataifa yote ulimwenguni, tamko ambalo linakemea vitendo vyote vya kibaguzi Kuna mkataba kwa mfano, mkataba wa kupinga ukatili dhidi ya wanawake mwaka sabini na tisa Tasida. Kuna mkataba wa Afrika, yani huyo ni kwa ajili ya sisi wa Afrika tu, mkataba unaitwa Maputo Protokol wa haki za wanawake, ulisainiwa kule Maputo mjini Msumbiji. Kwa hiyo ni mikataba iko mingi, na yote inaelezea kwamba kusiwe na ubaguzi wa kijinsia na udhalilishaji wa kisaikolojia na wa maneno Yanasema kabisa kwamba kusiwepo na huo ubaguzi, kwa sababu ukimbagua mtu hata kama hujamfanyia ile ya kimwili, kwamba umempiga, lakini kama umembagua kisaikolojia, inauma muda mrefu zaidi kuliko hata ungemuumiza unge, unge, unge labda. Yapo, yapo vyote tunavipinga sisi kama watu wa haki za binadamu. Ama pia kumezuka kasumba nyingine inayochukua mwelekeo wa kudhalilisha wanaume wa Dar es Salaam wanaofananisha kwamba ni watu dhaifu, tena wasiojaribu kuthubutu katika mambo magumu. Mmoja msemo wanaotumika kuwakejeli wanaume hao ni ule wanaosema kwamba wanaume wada, kwa wa da hawafui dafu kwa wamikoani. ninayewaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njokopa. Baada ya kuifuata ripoti hiyo ya George Njokopa, sasa turudi hapa studio tukiwaletea habari kuhusu kesi ya Wakenya wawili waliohukumiwa na mahakama moja hapa Marekani. Mahakama ya mjini New York inatarajiwa kutoa tarehe ambapo itatoa kifungo kwa raia wawili wa Kenya waliokiri kuhusika kwa ulanguzi wa dawa za kulevya katika kesi iliyohusu Kenya na Marekani. Ibrahimu Akasha na Baktash Akasha walikiri mbele ya jaji wa mahakama hiyo kwamba wanahatia ya makosa sita baada ya kuhamishiwa Marekani kutoka Kenya katika kesi ambayo iliibua utata. Kufuatia hayo mwenzetu BMJ Mridhi amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Libeti ya Adede, na akaanza kwa kumuuliza hatua hiyo ya kukubali mashtaka imepokelewaje na familia ya ndugu hao Akasha. Na, ni jambo ambalo limewashtua wa wengi, na wengine wakawa wanaliona tu ni, ni kama imedhibitisha yale ambayo yamekuwa yakisemwa kwa muda mrefu sana. Kumekuwa na madai yanayolenga familia hiyo kwamba wanahusika biashara uh, hii ukiilia maanani, kifo cha baba yao pale nyuma na visa vya utumizi wa dawa za kulevya ambavyo ni vingi sana katika ukanda wa pwani. ya Kenya ni miongoni mwa maeneo ambayo yanatumia sana, eh, madawa ya kulevya. Na tukio hili, ingawa familia haijazungumzia mpaka sasa, eh, ni jambo ambalo kuna watu wanasema walikuwa wanatarajia hilo na imethibitisha kile wamekuwa wakisema, wengine waki wakiwa na mshtuko, na pia inaenda kinyume na kile kilichokuwa kinasemwa, mama mzazi alikuwa anawatetea akisema kwamba hawana hatia. Sasa hii inabadilisha sura ya ni nini ambacho sasa wanaeleza kwamba wanatarajia baada ya hawa eh, kuko, kukubali kwamba walihusika katika uh, ulanguzi wa dawa za kulevya, ni jambo ambalo bado linazungumziwa kwa sauti za chini. Hakuna mtu amekuja kulizungumzia kiwazi ama kimasomaso, lakini sasa, uh, uh, natumai labda familia itapanga ita, ita, ita mkutano na wanahabari labda kuelezea upande wao wa ma, ma, maoni yao ama maelezo yao kuhusiana na hii kwa sababu, sasa baada ya kesi hiyo kuihamisha kuipeleka Marekani, kukawa ni kwamba kulingana na sheria za Kenya yalikuwa ni machache yangeweza kufanywa. Kumbuka uh, bwana BMJ, sheria za Kenya pia ama katiba ya Kenya inatambua hiyo mikataba, kwamba kuna sheria ambazo ni za kimataifa basi Kenya itaziheshimu kama sheria hapa nchini wakati zitataka kutekelezwa, na nafikiria hilo ndio lilikuwa msukumo kabisa uliosababisha wao kutolewa Kenya na kwenda kushtakiwa Marekani, na ikitiliwa maanani kwamba dawa za kulevya ambazo kilo tisini zili, zili, zili, zili, na nane za dawa zilikuwa zinapelekwa Marekani, na pia hapa nchini Kenya ni jambo ambalo liko linafanywa japo ushahidi haujawahi patikana kuthibitisha hilo. Sasa kama ushahidi umepatikana na umekuwa ni wa Marekani, basi inaweza kuwa ni kusuluhisha tatizo hili ambalo linatatiza dunia nam. Na kesi hii pia imehusisha nchi zingine, kwa sababu katika yale ambayo aliwasilishwa mahakamani ni kana kwamba ni sakata ambayo ilihusisha Afghanistan na miji mingine e, kule Ulaya a, pamoja pia na Marekani. Na hapo Kenya je, e, kuna watu hapo nchini Kenya ambao labda bado wanashukiwa kwamba walihusika kwa pamoja katika e, sakata hii? Nam, ku, kuna baadhi kando na wale vijana au ndu kaka wa kutoka kwa familia ya Kasha, kuna jamaa ambao mmoja wanasemekana ni raia wa India ambao pia wameshtakiwa na wao, hata kando na kwamba vijana hao wameshtakiwa huko Marekani suala so, la ulanguzi ama utumizi wa dawa za kulevya bado linaendelea kufanyika katika pwani ya Kenya. Katika matukio ya Afrika Leo, tunazungumzia kuhusu visa vya watu kutekwa nyara ambavyo vinaripotiwa sana siku za hivi karibuni katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Wanaotekwa nyara wengi wao wanapatikana wameuawa na anavyoripoti Kennes Bwire anasema kwamba uh, kwamba wataalamu wa usalama wanasema kwamba uhalifu wa kuwateka watu nyara ni mtindo ambao maafisa wa usalama hawana ujuzi wa kukabiliana nao. Ripoti za watu kutekwa nyara zimeongezeka katika jumuiya ya Afrika Mashariki katika siku za hivi karibuni. Nchini Kenya, utekaji nyara umehusisha watu maarufu kama vile gavana wa Migori Okoth Obado, ambaye mpenzi wake aliyekuwa mjamzito Sharon Otieno aliyetekwa nyara na kuuawa na watu wanaoaminika kuwa karibu na gavana Ubado. Nchini Burundi, idadi ya watu waliotekwa nyara katika mazingira tatanishi wakiwemo waandishi wa habari inaendelea kuongezeka, sawa na Uganda ambapo maafisa wa usalama hasa wa polisi wanahusishwa na uhalifu huo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, utekaji nyara hauchagui rika, na hata watoto wachanga wenye umri wa miaka miwili wanachukuliwa. Kulikuwa hata mtoto mmoja wa miaka mbili tu ambaye walimteka nyara e, takriban siku makumi makumi mnane na tano wakimnyanyasa. Alikuwa hakukula hakukuwa hakunawishwa, alikuwa hakuvalishwa. Ni kusema kwamba aliteseka sana, huyo mtoto wa miaka mbili. Jina lake ni Genovich Bauma. Nchini Tanzania, kutekwa nyara kwa tajiri mwenye umri mdogo zaidi barani Afrika, Mohamed Deuji, ni tukio lililoacha wengi na maswali mengi. Kando na kwamba Deuji ni mtu maarufu sana, sio tu ndani ya Tanzania bali kote duniani. Tanzania kujulikana kama mfalume wa amani, utulivu na ustaarabu, si Deuji pekee. Waziri wa usalama wa ndani wa Tanzania alitoa orodha ya watu 75 ambao wametekwa nyara katika siku za hivi karibuni. Wahusika katika matukio ya utekaji nyara, kulingana na maafisa wa usalama na raia, ni watu wasiojulikana lakini wataalamu wa usalama nchini Kenya wanasema kwamba wahusika ni watu wanaowatumia vijana kufanya uhalifu, taarifa ambazo zinathibitishwa na shirika la utafiti kuhusu usalama nchini Kenya. Simiu Werunga ni mtaalam wa usalama Kenya. Mwanzo ilikuwa na vijana udadisi ambao wamefanywa haswa hapa Kenya, ilikuwa ni makundi ya vijana, lakini ikafika mahali kwamba wale maharamia ambao wamekomaa katika ulimwengu wa crime wakaanza sasa kutumia hawa vijana na kutumia pesa zao. Ikawa kwamba sasa vijana ni watu wa kutumwa, lakini wanaopanga na kuhakikisha kwamba jambo limefanyika ni wale criminals ambao wamekokomaa wame wana, wana, wana mipango zao wana hela zao wana ile underground network. Waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania, Kangi Lugola, naye ana mtazamo kwamba wanaowateka nyara watu ni wale wenye uhusiano wa karibu nao na wanaofahamiana nao. Eh, ni makundi mbalimbali mbali, eh, makundi ya, ya kisiasa yanasababisha na, ya matukio haya kujitokeza, eh, masuala ya kiuchumi, eh, masuala ya ya chuki binafsi, ku, kulipiza visasi eh, wanayahusisha wengine mpaka hata masuala ya, ya mapenzi. Haya nafikia hatua wanachukua uamuzi kama huu, wanafanya Wana, wanafanya uhalifu. Mtaalamu wa usalama, hata hivyo, anasema kwamba kulingana na utafiti, baadhi ya maafisa wa usalama wanahusika katika utekaji nyara. Maafisa wenyewe tunaambiwa kwamba ni wanapanga hizo njama, wanatumia watu ambao hawako katika hizo vyombo vya usalama, na mtu akishikwa wa wakati ransom anaanza kuhitishwa, maafisa wa polisi wanaanza kuhusika. Simio Werunga ana mtazamo kwamba maafisa wa usalama katika nchi za Afrika Mashariki hawana mafunzo na uwezo wa kutosha kukabiliana na utekaji nyara, na hivyo huenda uhalifu huu ukaongezeka kwa kiwango kikubwa. Ina sehemu ambayo tunaita ambayo maafisa wa polisi lazima wafunze na wajue vinevipi wanaweza kuitumia wakati wanapambana na hali ya watekaji nyara. Waziri Kangi Lugola wa Tanzania, hata hivyo, anasema polisi wake wana uwezo wa kukabiliana na uhalifu wa aina yoyote ile, licha ya visa vya utekaji nyara kuongezeka na polisi kukosa kuwakamata wahalifu. Jeshi letu la polisi ni ni jeshi kubwa ni, ni jeshi la miaka mingi la tangu mkoloni tumekuwa nalo, ni jeshi ambalo limefanyiwa mabadiliko makubwa ya kiutendaji, ya mafunzo, ya vitendea ya kazi. hatujafika mahala ambapo tunaona kwamba tumeshindwa. Kituo cha Utafiti nchini Kenya NCRC, katika ripoti yake ya hivi karibuni kinasema kwamba kukabiliana na utekaji nyara limekuwa swala gumu, wanaohusika wakiwa ni watu wa familia au watu walio serikalini. Wanaolengwa zaidi ni watoto wenye umri chini ya miaka kumi na nane, watu wa jinsia ya kike watu kutoka familia tajiri, wafanyabiashara, maafisa wa serikali na watalii. Kauli mbiu za maafisa wa serikali katika nchi za Afrika Mashariki ni kwamba usalama unaanza na raia. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Na zifuatazo sasa ni muktasari wa habari. Bunge la Ethiopia leo limemchagua mwanadiplomasia wa muda mrefu Sahle Work Zaude kuwa rais wa kwanza mwanamke katika nchi hiyo. Maafisa wa Marekani wamegundua mabomu zaidi yaliyotumwa kwa viongozi wa juu wa Demokrat, huku rais wa Marekani Donald Trump akilaumu sana vyombo vya habari hapa Marekani. Rais wa Russia, Vladimir Putin anasema nchi yake itabuni silaha isiyofanana mahala popote duniani. Na huu ndio mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo Mery Mgawe, mwelekezi wetu Aida Isa kutoka Washington DC, mimi ni Patrick Ndwimana nami naitwa Mkamiti Kibayasi, kwa pamoja tuna wagendi kuwatakia usiku mwema.