Aanali mchana katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni me Patrick Ndwimana. Maafisa wa upelelezi wa serikali ya Marekani, FBI, wamemkamata mtu mmoja anayeshukiwa kuhusika katika tukio la kutuma vifurushi, vifurushi kumi na mbili vilivyo na vifaa vyenye uwezo wa kulipuka, huku vifurushi vingine viwili vilivyokuwa vimetumiwa seneta wa chama cha Democrats Cory Booker na aliyekuwa mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya kitaifa James Clapper vilikamatwa. Mshukiwa ametambulika kwa jina la Sisa Sayok. Maafisa wa FBI wanasema kwamba vifurushi hivyo vinavyofanana na mabomu yaliyotumiwa maafisa wengine wa ngazi ya juu nchini Marekani vilikamatwa katika jimbo la Florida kabla ya kuwafikia walengwa. Wengine waliolengwa katika visa vya kutumiwa mabomu ni aliyekuwa rais wa Marekani Barack Obama, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Hillary Clinton, maafisa wengine wa chama cha Democrats, wakosoaji wa rais Donald Trump na shirika la habari la CNN. Maafisa wamefanikiwa kukamata mabomu hayo kabla, wa, kabla ya kuwafikia walengwa. Rais Donald Trump amelaumu vyombo vya habari kwa kuongezeka kwa hali ya chuki za kisiasa nchini Marekani, ambayo wachambuzi wanasema imeleta uhasama na majaribio ya kuua viongozi wa upinzani saba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametangaza kwamba watamteua na kumtangaza mmoja wao Novemba 14 kugombea urais katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu. Kulingana na taarifa iliyotumwa kwa vyombo vya habari, vigogo wa upinzani wa DRC wamekubaliana kushiriki uchaguzi wa Disemba 23 licha ya tetesi za kukosekana mazingira mema ya kufanya kampeni pamoja na kukosa imani katika mfumo wa kupigia kura wa elektroniki wanaoamini utatumika kufanya udanganyifu katika hesabu ya kura kwa manufaa ya chama kinachotawala. Tangazo lao linajiri baada ya mkutano wa siku mbili uliowashirikisha vigogo saba wa siasa za upinzani za DRC mjini Johannesburg, Afrika Kusini. Mchambuzi wa siasa za DRC Stephanie Walters anasema kwamba upinzani una nafasi nzuri kufanya uteuzi kati ya Vital Kamerhe na Felix Tshisekedi. Atakayeteuliwa atakutana na Emmanuel Ramazani Shadari wa chama tawala. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mkuu wa idara ya kutetea haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet anataka serikali ya Angola kusitisha shughuli ya kuwafurusha wahamiaji kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bachelet ameonya kwamba ufurushaji unaweza kuchochea vurugu za kikabila katika mkoa wa Kasai nchini Kongo. Serikali ya Angola imekuwa ikiwafurusha raia wa Kongo kutoka nchini mwake Tangu mwanzoni mwa mwezi Oktoba, wahamiaji laki tatu na elfu thelathini waliokuwa wakifanya kazi katika machimbo ya alimasi wamevuka mpaka na kuingia katika mikoa ya Kasai na Kwango nchini DRC. Umoja wa Mataifa unasema kwamba shughuli ya kuwafurusha imekuwa ya, ya kutumia nguvu kupitia kiasi na imevunja haki za kibinadamu. Watu sita wamekufa na wengine mia moja kujeruhiwa Wakati wa shughuli hiyo, serikali ya Angola inasema kwamba inalinda rasilimali zake kwa manufaa ya nchi. Wafanyabiashara nchini Zimbabwe wanataka malipo kufanyika kwa kutumia dola ya Marekani kutokana na mdororo mkubwa wa uchumi nchini humo. Serikali ya Zimbabwe imechapisha noti zake za thamani ya juu ambazo zimekuwa zikitumika kwa muda wa miaka miwili sasa, lakini zinaendelea kupoteza imani ya raia. Zimbabwe ilisitisha matumizi ya sarafu yake mnamo mwaka 2009 baada ya miaka ya mdororo mkubwa wa uchumi. Huu ndio mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mtaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi kwa undani. Patrick Ndwimana mliokuwa naye na wageni, nikiwatakia kuanza vizuri weekend. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni wasaa mwingine tena ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi, ambapo leo tutaangalia tuzo ambazo zimetolewa nchini Rwanda kwa wale ambao walifanikisha kuokoa maisha ya watu wakati wa mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 na katika sehemu ya pili hii leo tutazungumzia michezo, hasa tukiangalia mchezo baina ya timu ya Barcelona na Real Madrid maarufu kabisa kwa jina la El Clasico. Lakini kubwa tukiangalia, je, msisimko msi wa mchezo huu upo au umetoweka? Hasa ikizingatia kwamba kwa mara ya kwanza kabisa baada ya miaka zaidi ya kumi mchezaji Cristiano Ronaldo na Lionel Messi, wachezaji hawa wa dunia mara tano hawatakuwepo. Mimi ni Idi Ligongo Namkaribu katika kwa undani hii leo ambapo hii leo zimetolewa tuzo kwa wale ambao walifanikisha kuokoa maisha ya watu nchini Rwanda wakati wa mauaji ya 1994. Kumekuwa na utaratibu wa kutolewa tuzo kwa wale ambao wanaonekana walishiriki kwa namna moja ama nyingine e, kuweka hali ya utulivu na kuokoa maisha ya watu nchini Rwanda. Hapa leo ninaye mwenzangu Patrick Ndwimana. Hali kadhalika tunaendelea kumtafuta mwanahabari wetu wa Kigali nchini Rwanda eh, Silvanus Karimera ili kutufahamisha kwa kina kile ambacho kimejitokeza moja kwa moja. Tukianza na kwako Patrick Ndwimana, ah, ah, ah, ah, hizi tuzo watu wengi watakuwa wanajiuliza, tuzo kwa nini kipindi hiki? Kwa nini, kwa nini zisitolewe? Maanake ni muda sasa umepita toka mauaji haya yametokea. Utaratibu huu huwa hu, hupo na, na, na kwa nini pengine inaonekana kipindi hiki Uh, idi utaratibu ulianzishwa umepita kama miaka kadhaa, uh, sababu hafla hii au sherehe za kutoa tuzo hili ni kama ni mara ya kumi na moja sasa, na hasa Rwanda imefanya hivi katika hali ya kudumisha umoja na maridhiano kati ya wenye Rwanda baada ya mauaji halaiki ambayo yasababisha uh, vifo vya takriban watu milioni moja, wengi wao wakiwa ni kutoka kabila la Watusi. Kwa hiyo uh, ni kama uh, harakati ambazo fanywa na serikali ya Rwanda kufanya kama vile utafiti wanakwenda katika vijiji katika mikoa kujua ni watu gani ambao waliweza kujitolea kama vile wahanga kuweza kuokoa maisha ya watu e, na ndio maana sasa, kwa hiyo wale ambao bado wako hai, hata wale ambao waliuawa wakati wa mauaji, sababu kuna wenye waliuawa wakiwaficha watu e, sababu mauaji haya ilikuwa ni mauaji ya kikabila na wengi waliofichwa uh, ilikuwa ni kutoka kabila la Watusi. Sasa nakuta wale au familia ambazo zimejitahidi kuwaficha wale Watusi baadaye wanauawa eh, lakini kutokana na kazi nzuri hiyo ambao waliifanya ni, nakuwa ni wakati muda mwafaka kuwakumbuka na kuwatolea tuzo hata kwamba wanakuwa hawako, lakini vilevile nikufahamisha kwamba tuzo hizi haziwaelekei tu raia wa Rwanda au wale ambao na uraia wa Rwanda, vilevile vile, hata raia wa kigeni ambao wakati huo mauaji halaiki walichangia kuokoa maisha ya watu na wao pia wanapewa tuzo. Sasa kwa tuzo hizi toka zimeanza kutoka, umezungumza kwamba takriba ni takriban miaka kumi na moja na, hivi sasa mm -hmm. kwa kipindi hiki ni kina nani hasa ambao wamejitokeza? Kuna majina yametangazwa hapa, mfano kuna uh, askofu mmoja anaitwa uh, Celestin Hakizimana Uh, huyu aliokoa wa maisha ya watu elfu mbili ambao walikimbilia kwenye kanisa liitwalo uh, uh, kanisa liitwalo Saint Paul katika mji wa Kigali. Nikukumbusha kwamba uh, kanisa Katoliki nchini Rwanda mapadri na maaskofu kutoka kabila la Wahutu walichangia wali katika mauaji halaiki. Kuna watu waliokimbilia kwenye makanisa lakini wakauawa na wakafunguliwa milango. Mfano, kuna Watutsi karibu elfu mbili walikuwa wamekimbilia kwenye kanisa moja linaitwa Saint Famille mjini Kigali. Hawa walimaliziwa maisha na padri ambaye inasemekana e, alifungulia milango wale ambao ni wauaji kuwasaka watu kuwaua. E, huyu padri sasa e, anafatiliwa e, na mahakama za kimataifa eh, sababu alikimbilia Ufaransa eh, hadi sasa bado yuko eh, mbele ya vyombo vya uh, uh, sheria. Sio tu huyu askofu ambaye amepewa eh, tuzo uh, lakini vilevile vile kuna uh, mwalimu mmoja au mkurugenzi wa shule moja la uh, uh, uguzi uh, anaitwa Dorote Mukandanga huyu alikuwa ni mkurugenzi wa shule la uuguzi katika eneo linaitwa Kabgai. Huyu aliokoa maisha ya wanafunzi hamsini, lakini kama nilivyosema, uh, huyu Dorote <laughs> kufanya kitendo hichi ilipelekea naye akabaliziwa maisha, lakini wanamkumbuka, wanakumbukwa. Pia kuna mwimbaji maarufu alikuwa na umaarufu huko Rwanda, anaitwa Rugamba na mkewe Dafroza Mukansanga, na hawa vilevile vile. Sasa hawa walichangia katika kufundisha umoja, katika kufundisha maridhiano kati ya Wanyarwanda na wakaunda kituo maalum cha kuweza kufunza watu kuishi kwa pamoja kiusalama. Na hawa vilevile waliuawa kwa kuweza kufanya kazi hii nzuri, waliuawa wakiwa na wanao sita. Unasikia, ni jambo la kusikitisha sana. Sasa kwa uh, hali jinsi ilivyo, tuzo hizi Uh, nchini Rwanda zina uzito gani? Ni kitu ambacho taifa zima kweli linasimama kusubiri kwamba, uh, kipindi hiki zinatolewa tuzo, kutaka kufahamu nani amepewa uh, hizi tuzo, ama ni kitu ambacho serikali kwa namna na, na, na moja ama nyingine imekuwa ikitoa tu. Ni hafla kubwa sana mfano kama uh, hafla hii huwa eh, inawakutanisha wale viongozi wa zamani, wale waliokuwa mawaziri wakuu uh, waliokuwa maraisi wanakutana pale. Pia kuna uh, ofisa tofauti kama mfano, hafla ya mwaka huu uh, imesimamiwa na mkewe rais mwenyewe Janet Kagame. Yani inakuwa ni kama vile sherehe za kitaifa, ili hawa watu kazi yao nzuri walioifanya watambulike na wengine waendelee kuiga mfano, sababu uh, idi, japokuwa Rwanda inaendelea kujijenga kuji, kuji, kuji uh, baada ya mauaji halaiki bado kuna zile uh, hisia bado kuna zile fikra za chuki za ubaguzi. Yani kama vile ni kazi ambayo inaendelea kila siku kuweza kuwambia watu jameni, uh, yaliyotokea ni kweli, ni mambo mabaya. Kuna wale ambao waliweza kuomba msamaha wakapewa msamaha. Sasa kwa hiyo uh, serikali inachokifanya ni na kuwafutia watu waishi pamoja, waweze kuridhiana, sio kwamba wanasahau yaliyotokea, lakini wanasema haya yasitokee yasitokei, okay. Tena ndio maana watu kama hao ambao walifanya kazi nzuri, inakuwa ni mfano mzuri kwa wangine wananchi wa Rwanda. Na uh, tukiangalia kwa mfano uh, tuzo kama hizi Uh, kuna ukosolewaji wowote ambao pengine kwa namna moja ama nyingine, kutoka ndani au nje ya Rwanda, kwamba inaweza ikawa ni njia moja, japokuwa ni njia nzuri sana ya kuwapa watu tuzo, kuonyesha kwa kwamba jamani, sisi ni wamoja, lazima kuwa kuna maridhiano. Kama kuna mtu hajasahau haya mambo, ni bora akasahau, na tusonge mbele tukiwa kama taifa moja ambalo limeungana. Kuna watu wowote ambao pengine wana mashaka kwa namna yoyote na hizi tuzo? Uh, sijapata ripoti kwamba kuna watu wanapinga jambo hili e, na kawa, kabla ya hawa kutangazwa rasmi na kusema ni akina fulani ambao wamepewa tuzo, huwa wanaingia kabisa, wanafanya wanawauliza watu, huyu mtu mnamjua vipi? E, kweli alichangia e, alifanya hii kazi ya kuokoa maanake, na wanapata ushahidi ushahidi ambao nifika kabla ya kuweza kutangaza majina ya watu na kuwapa tuzo. Uh, sijapata ripoti kwamba kuna watu wanakemea uh, shughuli hii. Sasa tukija kuangalia kwa mfano, uh, kwa miaka ya nyuma ambayo imepita, uh, uh, tuzo hizi zilikuwa zikienda hasa kwa wakina wa nani. Kuna viongozi walishapewa tuzo hili, uh, viongozi ambao walikuwa wanaongoza uh, Rwanda uh, nafikiri miaka miwili iliyopita kuna mtu aliyekuwa kwenye serikali, sikumbuki jina lake vizuri, lakini alipewa tuzo. Na wananchi wa, wa kawaida tu, wananchi ambao walikuwa wanaishi na ndugu zao vijijini ambao walipewa tuzo. Huyu askofu, unaona una, una, una, kwamba kitu ambacho kilikuwa kinafahamika Rwanda ni kwamba kanisa Katoliki, maaskofu, mapadri walishiriki, walichangia kuweza ku, uh, kuchochea uhasama na hasa kuruhusu watu kuwaua wengine. Sasa unaona kama vile ni mfano mzuri eh, angalau imeonekana kwamba kuna askofu mmoja, wakati huo alikuwa padri, ameweza kuokoa maisha ya watu elfu mbili wakati kuna wangine, maanake ni katika hali kama nilivyosema kuweza kusema jameni, hata kwamba kuna watu walihusika katika mauaji ya halaiki, lakini kuna wangine ambao walifanya jambo nzuri kwa hiyo Rwanda iendelee kujijenga watu waendelee kuridhiana. Sasa uh, Patrick Ndowimana, kingine ambacho unaweza kugusia juu ya hizi tuzo uh, kwa mwaka ujao ni, ni kipi hasa ambacho uh, pengine kimekuwa kikizungumzwa kinaweza kujitokeza? uh, nikukumbushe kwamba mfano uh, wakati wa kutoa uh, tuzo hizi au tuzo hii kunakuwa na hicho kikao ambacho kinawa na nini inakuwa ni mambo yanahusu taifa eh, hususan. Lakini wakiweka umuhimu kuhusu mambo ya maridhiano, huwa wanaweka maendeleo, wanazungumzia vipi Rwanda itaweza kuendelea. Eh, na mambo mengine ya kusema kusema, kuna, kuna fasi tunaona kuna mambo ambayo haendi vizuri inakuwa ni fursa ya kuzungumzia mambo kiuwazi eh? Ndio ka, kawaida desturi ya, ya, ya hafla kama hii uh, Patrick Nduma, na shukran sana kwa uh, kuwa nasi na kuzungumzia tuzo hizo uh, za uh, ambazo zimetolewa nchini Rwanda. Na msikilizaji, basi kufika hapa ndio tunakamilisha uh, sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo hii leo tutazungumzia suala la michezo. Nam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii leo tunazungumzia michezo. Leo tunazungumzia mchezo ambao takriban mashabiki milioni mia tano eh, ulimwenguni kote wanatarajia eh, kutazama mchezo ambao ni maarufu kuliko michezo yote inayokutanisha vilabu viwili. Katika kila nchi kunakuwa na timu ambazo ni mahasimu, ambapo mara nyingi zinapokutana basi e, unakuwa ni msisimko mkubwa kwa timu hizo mbalimbali. Lakini uhasama uliopo ama uhasimu uliopo baina ya vilabu vya Barcelona na Real Madrid kwa nchini Uhispania ni mkubwa kuliko uhasimu wa vilabu vyovyote ule duniani, ambapo mechi inapopigwa e, baina ya timu hizo mbili maarufu inayojulikana kama El Clasico, msisimko unakuwa mkubwa zaidi. Lakini katika kipindi cha miaka takriban zaidi ya kumi mchezo huo umekuwa na msisimko wa uh, kiwango kikubwa, si tu kwa kukutanisha timu hizo mbili, bali ni kwa kukutana mahasimu ambao eh, kwa kweli takribani zaidi ya miaka kumi wamekuwa wakitawala eh, katika ulimwengu wa soka na kuonekana ndio wachezaji bora zaidi. Namzungumzia Cristiano Ronaldo ambaye ni mshindi mara tano wa ile tuzo ya mchezaji bora wa dunia. Halikadhalika, Lionel Messi ambaye vilevile vile ni mshindi mara tano wa tuzo ya dunia. Lakini kwa kipindi hiki, kwa mara ya kwanza kabisa, wachezaji hao wawili hawatokuwepo katika mchezo wa Jumapili, mchezo ambao walio wengi watu wanataka kuona, je, utakuwa na chachu kama ilivyo kawaida. Cristiano Ronaldo amesha hamia timu ya Juventus ya Italia, wakati Lionel Messi bado yupo Barcelona licha ya kwamba hatocheza mchezo huo kutokana na kuumia. Kuzungumza hili kwa kina kabisa e, kwenye laini ya simu tunaye e, Walter e, ambaye na, tutazungumza naye moja kwa moja kutoka a, jijini Dar es Salaam. Walter Tosha Meza, karibu sana na tuambie, el clasico ya Jumapili ni el clasico ambayo imezoeleka, ama hii itakuwa tofauti? Na kama tofauti, manake? Kuna wachambuzi wengi tu wanasema kwa historia ya Barcelona na Real Madrid, el clasico ni el clasico, haijalishi ni mchezaji gani anakipiga katika siku hiyo. Ndugu e, yangu Ligongo, yani el clasico kusema kweli, tangu Ta kabla ya hata Cristiano Ronaldo na hata kabla ya Messi kuzaliwa ilikuwa ni pambano kubwa sana, sio tu nchini Spain, lakini pia hata dunia kiujumla. Lakini katika mwongo mmoja, katika miaka kumi iliyopita hii, kusema ukweli, El Clasico imekuwa ikiongezewa tatu na kufunikwa na awachaji wawili ambao kama hapo awali kusema kwamba kwa kuwa mchezaji bora wa dunia Cristiano Ronaldo amechukua mara tano na Messi amechukua mara tano. Na hawa watu wawili hawa ni timu, ni wachezaji, ni wawili kwa timu mbili mahasimu, yaani Cristiano Ronaldo akitokea Real Madrid na Messi atokea Barcelona. Sasa kwa nini tu ina itatachu hii kitu kutembelea mbali, kila mtu kuchukua mchezaji bora wa dunia mara tano, lakini ikumbuke kuwa katika historia ya El Clasico Messi ndio amekuwa akiongoza kwa maana ya magoli mengi katika mechi la ka akina magoli 26 na sita, wakati akifuatia yeye pamoja akifungana na zake wa zamani wa Real Madrid stehano hapo wote akia magoli kumi na nane, lakini pia sio hilo tu, ikumbuke kwamba mara ya mwisho iyo katika katika kati kipindikaa miaka kumi hapa katriban miaka kumi kumi, kumi na moja kushuhudia klasiko bila kumwona uwanjani Kristiano Ronaldo kwa upande wa Madridi au kutoka kumwona Messi kwa upande wa Barcelona. Ni mara ya mwisho kutokea hivi, ilikuwa mwaka elfu mbili na saba, Desemba ishirini na tatu. Kwa hiyo unaweza kuona kama ni zaidi ni miaka ni kumi bila hao wawili kuwepo, na kumbukumbu yangu ninaambia nina mara ya mwisho ilitakiwa kufanyika bila hao wawili mchezaji pekee ambaye amebaki katika timu ni ni ni, ni Sergio Ramos peke yake. Natarajia kwa sababu Sergio Ramos ana kwa fullback namba 2 wala sita sita forward kama kama anacheza uh, sasa hivi. Kwa hiyo out of wachezaji ishirini na mbili ambao wataingia jimbani tarehe uh, 28 Jumapili kishokutwa, ni kwamba mchezaji pekee ambaye atakuwa ameshiriki mechi ya kishokutwa pengine kama atapangwa Sergio Ramos, ni mchezaji pekee ambaye alicheza miaka kumi na moja iliyopita. Kwa hiyo unaweza ukaona hiyo pekee tu tuo mawezo machache kwamba inafanya jinsi gani pambano hili inakuwa, watu wanakuwa na, na mashaka na mtazamo tofauti kutokana na kukosekana tu wawili. Sasa Cristiano yeye ametoka Madrid, ameuzwa kwenda kwa Juventus. Kwa kesi ya uh, Messi tofauti kidogo, sababu ameumia juzi katika mechi ambayo alishinda goli nne kwa mbili na Sevilla. Sasa hii pekee inaeleza nini? mara ya mwisho pambano ukifanyika bila wawili, alifungwa nani? Barcelona alifungwa nyumbani, goli ambayo alifunga Julio Baptista, kumkumbuka striker kutoka Brazili yule, naam no. Sasa uh, tazamia nini katika pambano lijalo? Kwanza no, watu wengi wanazungumzia kutakuwa na hamasa itafungua, lakini kusema ukweli, pambano hili sidhani kwamba una hamasa, kwa sababu ni pambano mkubwa, uumbi wake ni zaidi wa Cristiano ni zaidi ya Messi, lakini vile kutokana na historia kwamba for the past 10 years hawa wawili ndio wamekuwa wakikamata headlines, ndio wanasema wa, wa, wa, wa. Na sasa Walter, pia uh, ndio wanaongoza kufunga mabao mengi katika classico kwamba Messi ishirini na sita adamika kumi na nane miongoni mwa wapenzi wa soka Walter, kama ulivyogusia kwamba El Clasico ni El Clasico, licha ya kwamba hakuna Messi wala Ronaldo. Na vile vile tujikumbushe tu kwamba unajua, kwa, mat, kwa taifa la Uhispania uh, uh, uh, uh, hivi sasa kuna masuala ya kisiasa ambapo uh, serikali, makao yake makuu ambao ni Madrid hali kadhalika lile jimbo la Catalunya, eneo ambalo linataka kujitenga, e, wenyewe mji wao ni Barcelona. Kwa maana hiyo pale inakuwa ni zinacheza kama vile e, zile pande zinazohasimiana hata hata za kisiasa nchini humo, lakini kwa kiwango ambacho kipo ama kwa vikosi ambavyo vipo hivi sasa vya timu za real Madrid na Barcelona, kwa mchezo wa Jumapili unauonaje? Utakuwaje, nani ana uwezo kwamba akaondoka anacheka? Manake mpaka dakika hii, uh, Barcelona bado ina rekodi nzuri kidogo ukilinganisha na Real Madrid, ambayo imekuwa ikisuasua, licha ya kwamba wanasema kwamba e, hata iwe vipi, Madrid inapokuja mchezo wa El Clasico inakuwa tofauti kabisa, ndugu yangu Ligongo, lakini husema kweli kwa fomu ambayo hivi karibuni wamekuwa amekuwa nayo ma, ma, ni Madrid inaleta mashaka kwa sababu in, in, in, in, unajua, unazungumzia Madridi bila Cristiano Ronaldo. Cristiano Ronaldo ni mchezaji ambaye unasema alikuwa mchezaji ambaye alikuwa na kugaranti, anakuhakikishia magoli sitini na arobaini kwa msimu katika tangu ameingia ameingia Real Madrid aku yaani, kiwastani amekuwa na na, na, na magoli 40 plus kila season. Sasa unapo mchezaji kama huyu, anapoondoka kwenye timu, pengo lake ni rahisi sana na kuliona na kusema kweli, kwa ni pengo wazi. Sasa Madrid ana mechi ya 4 hajashinda ukiondoa ya juzi, ambayo alikuwa kwenye Champions League, ambapo katika kama nao ameshinda goli mbili moja, kwa utesa sana sasa mazingira yote haya inasikia kwamba Madrid Madridi baada ya kumuuza Cristiano Ronaldo hawakuweza kuziba pengo, wameshindwa ku-replace zile 40 plus goals ambazo zilikuwa wakizipata katika misimu karibu ya tisa iliyopita. Sasa kesi hii hapa ina tofauti kidogo na, na, Barcelona. Barcelona anaongoza ligi na kama Jumapili Barcelona akishinda ni wazi kwamba tofauti kati ya Barcelona na Real Madridi kipointi na mapointi saba na hii inamfanya kwamba Julen Lopetegui kocha huyu wa, wa, wa, wa, Real Madrid amekuwa sasa hivi anasema kwamba kama amekalia kutikazwa mpaka sasa hivi. Wamezungumzia hali ya Madrid kiushindani wao tangu ligi ianze, imekuwa hali si nzuri sasa. Uh, na hiyo ana jinsi gani kwamba katika mag, katika mechi mbili zilizopita, uh, magoli matatu ambao Madrid wamefunga, mawili amefunga uh, fudeki Marcelo na mmoja kafunga uh, Benzema Tofauti hii inaonyesha Madrid wapo kwenye crisis. Kuna kuna hali ambayo sio, lakini uasimu niuasimu. Kumbuka kwamba kama tulizungumzia mwanzo pale awali kwamba hapa unazungumzia uasimu ule wa Catalonia wa, wa, wa, na Real Madrid wote wamekuwa wakitaka kujitenga. Sasa hawa Madrid kuna kachuki fulani, ukiondoa element ya kwenye mchezo kwa maana ya football, lakini uadui wa hizo pande mbili ulikuwa ni mkubwa, kwa hiyo Madridi ambayo pengine itacheza ilivyocheza juzi na, na, na Levante pengine sio Madridi ambayo ilicheza kesho kutwa na Barcelona kwa sababu ya uhasimu na, na, na, na, na ile ule uhasimu wao ule. Kwa hiyo ni, ni, ni mchezo wa soka, lolote linaweza kutokea, lakini kidaftari, kusema ukweli, na mi nawapa shilingi yangu nawagea ya Barcelona kutokana na fomu ambayo wanayo na na kwamba pengo la la Messi, kwamba angalau el, a kuliko kwa upande wa Madridi upande wa Madrid pengo la Ronaldo limekaa ni kubwa sana. Ukiangia mechi hiyo mechi iliopita juzi pale kwamba bila basa bila mesh bado ani Barcelona waliweza kutashinda goli wa nne kwa mbili dhidi ya Sevila. Sevila kwa sasa nazungumzia ni timu ambayo mojawapo inafanya vizuri katika liga la liga. Na tukimalizia kwa hali ya msisimko wa kidunia, unaonaje? Msisimko bado uko pale pale, kwa sababu yaani ukizungumzia el clasico duniani Sioni uh, pambano lingine ambalo kwa, kwa, kwa at club level katika levo ya klabu ambao lina nguvu kubwa duniani kwa sasa kama mechi hizi mbili koo msimko ada kopepala ijapokuwa, debate imekuwa kubwa na na, hasa ni kwa sababu kutokana na kukosekana na hawa manguli na wawili katika soka, na ni watu ambao wamedominati mpira uh, kwa maana ya, ya, ya kuchukua ballon d'or, ndio na mchezaji bora wa dunia wawili katika miaka kumi iliyopita Luka Modric. Asante sana bwana, uh, uh, yeah, uh, uh, Walter kwa kuwa nasi na kuzungumzia huu mtanange wa Jumapili eh. Tusubiri kuona nini ambacho kitatokea na kuona kwamba eh, basi El Clasico itakuwa El Clasico bila ya kuwepo kwa Lionel Messi na hali kadhalika bila ya kuwepo kwa Cristiano Ronaldo. shukrani za dhati zikufikia kwako wewe msikilizaji, kwa kuwa msikiliza nami toka Jumatatu mpaka leo hii Ijumaa, tunapokamilisha matangazo haya ya kwa undani. Tuungane nasi eh, basi siku ya Jumatatu kwa sehemu nyingine ya kwa undani.