Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19 na 22 na 31, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 937 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salam na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mshukiwa katika tukio la ufiatuaji risasi ndani ya hekalu la Wayahudi, Tree of Life Synagogue, huko Pittsburgh hapa Marekani, aliyesababisha vifo vya watu kumi na mmoja na kuwajeruhi sita wengine, wakiwemo maafisa polisi wanne, yupo kizuizini. Mshukiwa Robert Bowers mwenye umri wa miaka 46 inaelezwa kuwa alipiga kelele kwa kutamka maneno yaliyosikika Wayahudi wote lazima wafe, huku akifyatua risasi. The Anti Defamation League ilielezea ghasia hii kama shambulizi baya sana lililosababisha vifo kwenye jamii ya Wayahudi katika historia ya Marekani. Mkurugenzi wa usalama wa umma mjini Pittsburgh, Wendell Hisrich, anasema na hapa ni kimnukuu: hali ndani ya hekalu la Wayahudi ilikuwa ya kutisha mojawapo ya shambulizi baya niliyowahi kuyaona. Idara upelelezi ya upelelezi wa makosa ya jinai FBI inafanya uchunguzi wa tukio hili kama uhalifu wa chuki. Bowers amefunguliwa mashtaka kumi na mmoja na mauaji ya jinai, makosa sita ya shambulizi lenyewe na kumi na tatu ya vitisho vya ubaguzi. Vituo vya kukusanya damu huko Pittsburgh viliongeza muda wake wa kufanya kazi kwa watu ambao wanataka kuchangia damu. Miji ya New York na Los Angeles hapa Marekani imeongeza tahadhari ya usalama kuzunguka nyumba za ibada. Wakati habari hizi zilipothibitishwa kutokea, waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis anasema amekutana Jumamosi na waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia Adel Al Jubeir kwenye mkutano wa usalama wa Manama dialogue huko Bahrain, mahala ambapo waziri Mattis alielezea umuhimu wa kufanyia uchunguzi huru, kufuatia mauaji ya mwandishi wa habari wa Saudi Arabia, Jamal Kashogi, yaliyotokea mwanzoni mwa mwezi huu kwenye ubalozi mdogo wa Riyadh mjini Istanbul, Uturuki. Mattis aliwaambia mkutano huo wa usalama kwamba mauaji ya Jamal Kashogi katika jengo la kidiplomasia lazima yatupe wasiwasi sisi sote. Kushindwa kwa taifa lolote kuambatana na kanuni za kimataifa na utawala wa sheria unadumaza uthabiti wa kieneo wakati ambao unahitajika zaidi, waziri Mattis alisema. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo tayari amesitisha baadhi ya viza za raia wa Saudi Arabia na atachukua hatua zaidi dhidi ya watu waliohusika. Wakati wa huo, mwanasheria mkuu wa Saudi Arabia Saud Al Mojeb anatarajiwa kuwasili Uturuki leo Jumapili, kulingana na ripoti ya shirika la habari la Associated Press. Saud Al Mojeb anatarajiwa kukutana na wachunguzi wa Uturuki ambao wanachunguza mauaji ya Kashoggi. Walinda amani wawili wa Umoja wa Mataifa waliuawa na wengine kadhaa walijeruhiwa katika matukio mawili tofauti huko Mali siku ya Jumamosi. Ofisi ya kulinda amani MINUSMA ilisema katika taarifa kwamba kituo chake cha blue helmets in bell katika wilaya ya Timbuktu kilipambana na shambulizi kubwa kwenye eneo kutoka kwenye malori kadhaa yaliyokuwa na silaha pamoja na milipuko mingine. Walinda amani wawili kutoka Burkina Faso waliuawa katika tukio hilo na wengine wengi walijeruhiwa. Katika tukio tofauti, walinda amani kutoka Togo walijeruhiwa wakati gari lao lilipokanyaga kifaa cha mlipuko huko Kona, katika eneo la katikati ya Mopti nchini Mali. Hakuna kundi lolote lililodai kuwajibika kwa mashambulizi haya, lakini ni mashambulizi yanayofanana ambayo hufanywa na makundi yenye uhusiano na Alqaida. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililaani matukio hayo katika matamshi makali na lilionya kwamba mashambulizi yanayowalenga ya walinda amani huenda yakaanzisha uhalifu wa vita chini ya sheria ya kimataifa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Matatizo ya kikatiba Sri Lanka yanaendelea. Spika wa bunge Karu Jayasuria alisema katika barua iliyomfikia rais leo Jumapili kwamba anaendelea kumtambua waziri mkuu aliyeondolewa madarakani Ranil Wikremesinge kama waziri mkuu halali. Spika alisema Ranil bado ana uungwaji mkono mkubwa bungeni. Ijumaa rais wa Sri Lanka Maithripala Sirisena alimwondoa madarakani Ranil na nafasi yake ilizibwa na rais wa zamani mwenye ushawishi mkubwa Mahinda ya Rajapaksa. Rais pia alivunja baraza la mawaziri na kuakhirisha kikao cha bunge la nchi hiyo hadi Novemba 16. Wafuasi wa Ranil serkalini walisema Ijumaa kwamba hatua hiyo itachochea mapinduzi. Wapiga kura huko Brazil wamepiga kura leo Jumaapili kumchagua rais mpya. Waangalizi wanasema nchi huenda imepanga kumchagua mgombea wa mrengo wa kulia. Wapinzani wake wanasema ushindi wake utatishia moja ya demokrasia kubwa sana duniani. Mbunge Jair Bolsonaro wa Brazil, mgombea anayeongoza kwenye kinyang'anyiro cha urais, amekuwa akiitwa jina la utani Tropical Trump kwa mwenendo wake wa kimasilahi na mitazamo ya mgawanyiko. Bolsonaro kapteni wa zamani wa jeshi pia amekuwa akikosolewa kwa kusifia kwake udiktekta wa jeshi la Brazil mwaka 1964 hadi mwaka 1985 na kwa matamshi yake ya kukera kuhusu mashoga watu weusi pamoja na wanawake kura za maoni hivi karibuni zinaonyesha Bolsonaro na chama chake kidogo cha Social Liberal Party kina uungaji mkono wa asilimia 57 na Fernando Haddad, kiongozi wa chama cha mrengo wa kushoto cha Workers Party PT, ambacho kiliongoza Brazil kutoka mwaka 2003 hadi mwanzoni mwa mwaka 2016 kina uungwaji mkono wa asilimia 43. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, namkaribisha Sande Shomari katika kipindi cha salamu na muziki. bara kabisa msikilizaji, ikiwa ni Jumapili turwa Jumapili murwa Jumapili tulivu kabisa ndani ya nyumba hapa, msikilizaji nakuletea vitu moto moto Nairobi, Geita, Mwanza na maeneo mengine Kampala. Namna gani pa? Natumaini wote hamjambo kabisa. Mimi nimekwisha jaa tele ndani ya nyumba hii studio nambari 12, kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari, natumaini hamjambo, na mimi niko tayari kabisa stand by kuwaletea salamu na muziki kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Asante sana. Basi mwenye bahati kabisa na mwa kwanza kutufungulia kipindi chetu cha salamu na muziki, si mwingine, kwa njia ya barua pepe, ni wewe Juma Id Issa Juma. Unapenda salamu zako ziende kwa wafuatao, nasema kwanza ni watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote nakuambia asante sana. Pili memkumbuka Mama Hashim Juma na familia wakiwa Babati, Tanzania. Mzee Idi Isa Kimolo al maarufu kama Mzee Mkenya akiwa Masawi, Kondoa, huku msahau Ali Mbisha na Rashidi Kilaza wakiwa Kondoa Masawi. Yahya Muhamed Shebe wa mtawa Gilgilani, Mombasa Kenya. Rukia Muhamed wa Riyadh Saudi Arabia. Mubarak Msabaha Alghasani wakiwa Mashariki ya Kati, huku msahau anasema kaka yako Omar Magua, mkulima maarufu huyo vitunguu, akiwa mnenia, Mnenia Kondoa iy wamekumbuka nko wako Muhamed Saidi Khatibu na familia yake wakiwa Masawi Kondoa, na Muhamed Hussein Mafita almaarufu tol wa, Mlo, wa Mongolo kule Kondoa. Basi moja kwa moja kutoka kwako wewe Juma Idi Isa, naelekea moja kwa moja kwake Nyanda Pastori. Nyanda Pastori, ukiwa wapi? Ilula Majengo Mago kule Mwanza, Tanzania. Salamu zako na valizi wendee Stehen Bonifas au Baba Sera. Pia Sayenda Mabule Magesha Lawena Nsonda Sonda huku msahau fikiri Dario Gakala Gorigote Magabe Mkono Sayenda Mabule Magesha Sombi Mtemi Mbaga Karimu, pia hukumsahau, nasema Monika Bura na mke wako mpenzi Elizabeth Daniel akiwa Iliula Majengo Magu huko huko Mwanza. Pia umemkumbuka Baraka Mganga, unasema mwana michezo. Vilevile umemkumbuka King Junior au Zenobi pia ukumsahau kumsahau, nasema kaka Pastori Mayala akiwa ihimili Magu Mwanza na mtangazaji wa salamu zangu. Bila shaka, mimi kwa niaba ya wenzangu nasema asante sana kwa salamu zako. Basi salamu haziendi vivi, au salamu wa msikilizaji haziendi kavukavu kavu. Tunasema salamu zinakwenda na muziki moja kwa moja, basi kwenye ngoma ya muziki au kwenye mavitus Naangalia ngoma gani hapa inakwenda, naona kuna ngoma moja moto kwelikweli hapa ya kusindikiza mziki huu. Ngoma hii msikilizaji, tunakwenda nayo mpaka kule nchini Kenya. E, tunakutana na mwanamuziki Jagwa Jagwa ambaye hivi sasa pia ni mbunge kule nchini Kenya. Anakuja na ngoma yake hiyo, anakwambia kioo. Sikiliza vitu one, two. eh, maisha ni kama safari, ni safari. Zama yangu ya kuzaliwa ni shaijua bado ya kuzama toka duniani. Wanaongea sana na hawajui kule nimetoka, wakisema na didimia ona bado na bebea wakiniombea Hey, wengine hawalali wakitaka kushindana nami, hawajui ku Sana mwanamuziki wa Kenya huyo Jagwa Kanyi ambaye hivi sasa ni mbunge akitoweka kitu chake hicho main switch sade sana basi moja kwa moja msikilizaji, kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Naendelea salamu za barua pepe, zambuni yake Gerald Felsiani Felician Gerald anapenda salamu zake, yeye amemkumbuka mtu mmoja tu, salamu ziende kwa Inosenzia Gabriel hay, yeye amemkumbuka Inosenzia Gabriel Teofil Mchalo na mwanaye mpenzi, anasema ya Rwechi Gerald hakusema wako wapi. Moja kwa moja basi ni kamate kadi ya nani. Huyu huyu ni mwingine zamuni yake Juma Michael mwanaharakati mwanaharakati, unapenda salamu zako za sa Jumapili. Unasema habari Juma za Jumapili, mtangazaji wa zamu, nakwambia ziko safi kabisa serekta. Haya Juma Michael mwanaharakati, ukiwa kule mzawa Nzega, unasema salamu zako za leo, unapenda zani kwake Antoni Mazengo huku msahau Jafari Kopo Joshua Turuka Edward Kabamba Magembise Fikiri Dario Gakala amemkumbuka vilevile, eh, Suraina Shani huku msaa, unasema Neema Kimario James tano Gorigote Magabe Solomon Njiku pia amekumbuka uchumi Filbert King Majuto, unasema ujamsahau. vile vilevile Mwalimu Kennedy Mpemba na Sombi Mtemi, basi unapea salamu zako una, una, na nazisikia na ujumbe unasema hasira ni adhabu anayojipa mtu kwa kosa la mtu mwingine kazi kweli kweli, asante sana basi, moja kwa moja msikilizaji kutoka huko nakamata kadi yake, huyu si mwingine ni Emma Shirima. Emma Shirima, unapenda salamu zako zikiwa, First Lady of power family group, unasema ziende kwake Mrs Eric Mzee Uh, wa pesa madafu, pia kumkumbuka, unasema Eric Masawe mamkumbuka pia, Amina Mlacha, Judith Spara Malisa, anacreti feruza bila kumsahau pia na kreti Ferdinand Filibert Jonathan, Jnathan Kienshambi, Dorika Tadeo na Fikiri Dario Gakalo. Salamu zako nawambia, unawatakia wote Jumapili yenye utulivu na baraka tele. Sante sana. Salamu zake huyu si mwingine ni Mazengo, Mazengo Ndahani. Salamu zako za Jumapili unasema hii leo unapenda zaendi kwako kwa rafiki zako Francisca Msafiri, huku msao msao msao msahau, unasema Malcolm Mtengule, Mary Msafiri pia memkumbuka Cecilia akiwa Dar es Salaam, unasema ujamsahau vilevile Meirose Manjinge pia amemkumbuka David Musa akiwa Dar es Salaam, huku msahau unasema John, Kibit, John Kirunge akiwa kule nchini Kenya. Hali kadhalika salamu zako mependezei kwake kwake Loti Cheyo akiwa Dar es Salaam, pia amemkumbuka huyu sister Lulu Mariat akiwa Dar es Salaam, unasema pia ujamsahau msahau nikasefundi Rahim Kipingu wamkumbuka hali kadhalika mama mona na binti, Lund, binti lundo akiwa Dar es Salaam. Hali kadhalika salamu zako wanasemamiza wa kwake Andrew Marama bila kumsahau Asinati Andrew na Samuel Saguti, wote hawa wakiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kutoka huko basi, inaelekea wapi? Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwake Ngulumira Nzilamba. Napenda salamu zako za jumapili ya leo, e, ziende kwake Modestini Mukashimana pia hukumsahau, unasema akiwa kule Burundi. Pia amemkumbuka Kwizera Asha, hukupenda kumsahau profesa mwalimu wako Profesa Jean Paul, pia uja msahau Omar Kavota akiwa huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Pia wamemkumbuka Mamona Wamona akiwa mashariki mwa Kongo huku msahau Crocotieri Vahuere akiwa uh, huko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ujumbe unasema tuepuke na kujikinga na ugonjwa wa Ebola. Ama kwa hakika ni jambo la msingi sana uh, kwa wenzetu kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo moja kwa moja. Basi salamu hizi zinasindikizwa na kitu cha zamani, old is gold. Msikilizaji, turudi nyuma basi, moja kwa moja, miaka ya nyuma kwake, mwanamuziki machachare kabisa wa Afrika Bernie Mac akija kitu chake ichotamba kweli kweli, aliyetokea my sweet my sugar <laughs>fanya vitu hivi kule, mwanamuziki alitamba huyu eh, kutoka Sierra Leone. Msikilizaji, eh, kitu chake itamba sana miaka hiyo, eh, wale vijana wa zamani watakuwa wanakumbuka hizi ngoma pata vitu kama vile bmj muridhi anakumbuka sana mambo kama haya. <laughs> Msikilizaji, ni kitu hicho maridhawa kabisa kule wake mwanamuziki aliyetamba sana wa Afrika kutoka kule Sierra Leone Bunny Mack. Msikilizaji, katika miaka 81 m wataalamu wa muziki wanakumbuka ngoma hii ilivyotamba katika miondoko ya disco let me love you, na wakati huo huo Bunny Mack alichaguliwa kuwa mwanamuziki wa mwaka. Basi ni kuachia hayo kwa wakati mwingine, lakini hivi sasa pata salamu na muziki maridhawa kabisa kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA jijini Marekani, Washington DC. Tunasonga mbele na salamu na muziki na hivi sasa basi, zamu ni ya nani? Zamu ni yakwe Baraka m Yahya, salamu zako anasema ataka ziende kwa bibi yako mpenzi Mei Mungilo akiwa Dar es Salaam, huja msahau dada yako anti yako mpenzi, unasema pi huyo, pia namkumbuka nko wako Sheiza au Shebeiza aka captain huko msahau pia Francis Francismakwa, unamwita captain vilevile, umemkumbuka vile John Kazimoto akiwa Dar es Salaam huja msahau. Unasema vilevile baba vile, yako mpenzi Viluvilu akiwa Dar es Salaam unasema pia huja msahau bi yako mpenzi Onike akiwa milima ya Uswis, unasema Uswisi Usambara. Eh, <laughs> kazi kwili kwili. Ujawasahau pia wanasema ndugu zako, pita msemo Pretty Fina, Johni Ayubu au Afande aka Afande, Kiva Mhando huyu umemkumbuka. Pia wanasema uja msahau anko wako huyu Michael Msekela akiwa Dar es Salaam, pia umemkumbuka Richard akiwa kule Atlanta, Georgia na vile vile unasema mwisho salamu zako na pendizi kwake Kimati Dina akiwa kule mitaa ya Shigetini, kule kwenye milima ya Upare, Tanzania. Watu hao unasema unawatakia Jumapili njema iliyotulivu maridhawa kabisa. Asante sana, salamu zako wewe Ben Musisi, unapenda salamu zako zielekee kule kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwake Jean Paul Kasereka, unasema hujamsahau vilevile Kahambu Mwenge na hali kadhalika unamkumbuka Aline Sifa, pia hujapenda kumsahau Milando Erasme akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hali kadhalika umemkumbuka mama Dokas Musare na mama Musare Mugomberwa a akiwa kule Uvira, pia wakiwa kule mita ya Uvira umewakumbuka Eliza Minembwe, na bila kumsahau unasema mama Polin akiwa hali kadhalika kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zamuni yako John Munene, John Munene salamu zako za jumapili ya leo, ukiwa kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unapi wake ziende kwake John Kabwe huku msahau uh, jaslin Muchenje pia wamemkumbuka Jemain Hassan, hali kadhalika Delio Kimbulungu na bila kumsahau Esekia Muhaya. Hali kadhalika wanamkumbuka Christian Ebados wakiwa huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kwacha na kijamaa cha chari kabisa kutoka nchini Tanzania. Huyu si mwingine msikilizaji, ni Mbosso na kitu chake, hodari kweli mahodari wewe ni hodari jamba, na wee ni hodari msikilizaji. Msikilizi mboso akikamilisha salamu na muziki kutoka hapa VOA. Kwa herini kwa sasa, tukutane wakati mwingine. Asante sana, la, la, la. Asante sana Sande Shomari na kipindi cha salamu na muziki. Msikilizaji hivi sasa, na kukaribisha kusikiliza muktasar wa habari. Mshukiwa katika tukio la ufiatuaji risasi ndani ya hekalu la Wayahudi huko Pittsburgh hapa Marekani, aliyesababisha vifo vya watu kumi na mmoja na kuwajeruhi sita wengine wakiwemo maafisa polisi wanne, yupo kizuizini. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka sauti Amerika. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.