Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpenda msikilizaji, popote pale ulipo. Hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika ya kati, saa 12 saa za afrika mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Harrison Kamau, tukikukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe ni 29 Oktoba mwaka wa 2018. Karibuni katika Kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo tuna ripoti juu ya wito wa kamanda wa kijeshi huko Kongo kuitaka jumuiya ya kimataifa kuangamiza ugaidi unaoendelea nchini humo. Tunaomba sana kwapasodana mkubwa wetu malgre tuko naye hapa kuiwakati bajikonsantre sana kwa kazi jpurke kazi endele mbio tuone mwangaza ya kurudia tena huko kwetu. Familia nyingi zimepoteza ndugu jamaa na marafiki Ma, Wamarekani wakiomboleza shambulio la hekalu ya Kiyahudi wameanza kujiuliza nini kinachosababisha chuki inayoengezeka hapa nchini. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo tunazungumzia juhudi za kupanua biashara ya utalii kuweza kuimarisha uchumi wa Kenya. Baadhi wanasema njia moja wapo ni kuwepo na utalii endelevu, ni ile kila tunapofanya tunafaa kuhakikisha kuwa kama ni utalii wetu na kama ni mambo ya uh, upande wa wanyama upande wa mazingira yetu tuweze kutunza, ndio ile vile vizazi vyetu vijavyo waje bado wapate ule uzuri wenye sisi tumepata. Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Matangazo yanasikika mitambo FM na anwani ya tovuti www.voaswahili.com. Lakini kwanza Harrison anatusomea taarifa habari Kampuni ya Kenya Airways aina ya Dreamliner Boeing 787-8 hatimaye iko njiani kuelekea mjini New York, Marekani, kwa kwe, ikiwa safari yake ya kwanza ya moja kwa moja. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kenya, ndege hiyo iliondoka kutoka uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta saa tano na dakika ishirini za usiku hapo jana kufuatia sherehe iliyoongozwa na rais Uhuru Kenyatta akiandamana na viongozi wengine wakuu serikalini. Akizungumza muda mfupi kabla ya ndege hiyo iliyokuwa na abiria mia mbili thelathini na wanne kuondoka, Kenyatta alisema kuwa hiyo ni hatua kubwa katika kufungua milango ya Kenya kwa ulimwengu. Miongoni mwa viongozi waliosafiri kuja hapa Marekani ni waziri wa mambo ya kigeni Monica Juma, waziri wa uchukuzi James Macharia, mkurugenzi mkuu wa Kenya Airways Sebastian Micos na mwenyekiti wake Michael Joseph ambao wanatarajiwa kuwasili kwenye uwanja wa ndege wa JF Kennedy mjini New York mida ya saa moja asubuhi saa za hapa Marekani. Kenya sasa inajiunga na mataifa manane ya Afrika yenye ndege za moja kwa moja hadi hapa Marekani, yakiwemo Senegal, Ghana, Afrika Kusini, Ethiopia, Misri, Morocco, Nigeria na Cape Verde. Wachezaji na mashabiki wa ligi ya juu ya Uingereza, Premier League, hapo jana walitoa heshima zao kwa waadhiriwa wa ajali ya helikopta baada ya timu ya Leicester City kushinda kuishinda Westham nyumbani siku ya Jumamosi. Mmiliki wa klabu hiyo ya kandanda Vichai Srivadhana Praba, tajiri mkubwa wa Thailand, alikuwa miongoni mwa watu watano waliofariki katika ajali hiyo iliyotokea nje ya uwanja wa mpira. Vichai ni mwanzilishi wa kampuni kubwa ya bidhaa zinazouzwa kwenye viwanja vya ndege vya dunia, King Power International, na anapendwa sana na mashabiki wa klabu yake kwa kuwawezesha kuinyakua ubingwa wa Premier League mwaka wa 2016 baada ya kuinunua klabu mwaka wa 2010. Na, na viongozi wa nchi za Amerika Kusini wamekuwa wakimpongeza mbunge wa zamani mwenye msimamo mkali wa kulia, mwanajeshi wa zamani, Jair Bolsonaro kwa ushindi wake katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais wa Brazil hapo jana. Alimshinda mgombea wa mrengo wa kushoto Fernando Haddad baada ya kampeni kali iliyokuwa na mvutano mkubwa. Abdishakur Abud anaripoti kamili. Matokeo rasmi yanampatia mgombea kiti cha rais mwenye msimamo mkali wa kulia Bolsonaro asilimia 55.18 za kura, ambaye ameapa kuliokoa taifa hilo kuu la kiuchumi Amerika ya Kusini kutoka mzozo wa kiuchumi, akipata uungaji mkono wa kutosha kutoka wapiga kura waliochoshwa na rushwa, uhalifu na hali mbaya ya uchumi. Mpinzani wake Haddad wa chama cha wafanyakazi alipata asilimia 44 na hivyo kufikisha kikomo miaka 15 ya utawala wa mrengo wa kushoto katika taifa hilo lililokumbwa na kudorora kwa uchumi tangu mwaka 2014. Bolsonaro anayetajwa kama Trump wa kanda la joto anajivunia kama ni mtu kutoka nje kama kiongozi huyo wa Marekani, ingawa amekuwa bungeni kwa miaka 27 na amekampen kwa ajili ya kuleta mabadiliko na kueleza kwamba atawapa polisi uhuru zaidi wa kukabiliana na uhalifu uliokithiri nchini humo hata hivyo brazil wengi wana wasiwasi kutokana na kwamba anasema amevutiwa sana na utawala wa kimabavu wa kijeshi wa nchi hiyo mnamo mwaka 1964 hadi 1985 na hivyo huenda serikali yake ikabana uhuru wa kiraia haki za binadamu na uhuru wa kujieleza unaendelea kusikiliza kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Meya wa jiji la New York lenye idadi kubwa zaidi ya Wayahudi nje ya taifa lao la Israel amesema njia pekee ya kukemea uchuki na ubaguzi ni kukabiliana nao moja kwa moja. Meya Bill de Blasio alisema hayo wakati akiwa nje ya hekalu la Emmanuel kwenye kisiwa cha Manhattan akiandamana na viongozi wa kidini kukemea mauaji ya Wayahudi kumi na moja waliopigwa risasi Jumamosi ndani ya hekalu mjini Pittsburgh, Pennsylvania. De Blasio alisema kuwa kukutana kwao kunatoa ujumbe kwamba mji wa New York kamwe hautaangamizwa na chuki na kwamba wakazi wake kamwe hawatakubali kugawanywa. Pia alitoa hakikisho kwa Wayahudi wanaoishi mjini humo kwamba polisi watalinda hekalu zao pamoja na vituo vingine vya Kiyahudi. Miongoni mwa walioandamana na meya huyo ni viongozi wa Kiislamu na Kikristo, akiwemo Kardinali Timothy Dolan aliyesema kuwa Inahuzunisha kuona kwamba walioangamia Jumamosi mjini Pittsburgh walikuwa Wayahudi ambao kwa karne nyingi wameteseka maishani. Mtu aliyekamatwa kwa kushukiwa kutuma vilipuzi takriban kumi na nne kwa wapinzani wa kisiasa wa rais wa Marekani Donald Trump atafikishwa mahakamani hivi leo. Taarifa zilizotolewa na baadhi ya vyombo vya habari vya Marekani zinasema kuwa mshukiwa huyo Cesar Sayoc, mwenye umri wa miaka 56 na anayeishi Aventura huko Florida, anatarajiwa kufikishwa mbele ya jaji mjini Miami, ambapo ni karibu na alipokamatwa Ijumaa na maafisa wa serikali akiwa ndani ya gari lake. Maafisa wamesema kuwa gari lake limejaa picha za matangazo zinazomuunga mkono Trump, huku picha za wapinzani wake zikiwa zimepigwa kalamu. Sayoc ni mtu mwenye historia ya kihalifu na anakabiliwa na mashtaka matano kutokana na kutuma vilipuzi hivyo. Baadhi ya waliotumiwa vilipuzi na vifurushi hivyo kwa njia ya posta ni aliyekuwa rais wa, wa zamani wa Marekani Barack Obama, aliyekuwa makamu wake Joe Biden pamoja na aliyekuwa mpinzani mkuu wa Trump wakati wa uchaguzi Bi Hillary Clinton. Mkuu wa sheria ya Jeff Sessions amesema kuwa Seyok, ambaye aliwahi kufanya kazi tofauti zikiwemo ile ya DJ kwa klabu, iwapo atapatikana na hatia, basi huenda akapewa kifungo cha hadi miaka 48 jela. kumekucha afrika matangazo inyitha, ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc asante harrison kwa habari hizo lakini narudisha kwako kwa wewe tena kutuambia habari yenye uzito alfajiri hii leo inasema nini kweli kabisa wamarekani wanapoendelea kuomboleza vifo vya watu kumi na moja waliouawa ndani ya hekalu mjini pittsburgh huko pennsylvania kama ulivyosikia hapo mwishoni mwa wiki wanatafakari na kujiuliza pia ni nini kinachosababisha hali ya chuki kuongezeka hapa nchini hadi kuwasababisha baadhi kufanya mashambulio ya kikatili. Wakati huo huo viongozi wa dini mbalimbali mbali, wa Marekani wamelaani mashambulizi hayo na kutoa wito wa umoja na kuheshimiana miongoni mwa watu. Sasa Abdishakur, kwa ujumla wa Marekani wanasema nini juu ya hali hiyo yote? Kama unaposoma magazeti na vyombo vya matangazo mwishoni mwa wiki unakuta Wamarekani wengi wanalaumu mazingira ya kisiasa ya hivi sasa kugombania kiti katika uchaguzi wa katikati ya mhula wiki ijayo, ambapo wanasiasa wanashambuliana kwa chuki na bila ya kuheshimiana, na kidole cha lawama kinaelekezwa kwa rais Donald Trump. Rebecca Rovins wa chuo kikuu cha Carnegie Mellon anasema kuna mtindo unaojitokeza hapa, Nazis, antisemites, white supremacists and the like. Wanazi wanaochukia Wayahudi, Wazungu wanaojichukulia bora kuliko watu wengine wote, na watu kama hao wamepata nguvu na kujiamini zaidi kuweza kueleza imani yao ya chuki kutokana na mazingira ya kisiasa. Hawajifichi tena chini ya kanzu nyeupe. Mwisho wa kumnukuu. Mshambulizi wa hekalu ya Mayahudi huko Pittsburgh, Robert Bowers, mwenye umri wa miaka 46, ameandika hivi karibuni kwenye ukurasa maarufu wa wafuasi wenye itikadi kali za mrengo wa kulia kwamba anapinga wakimbizi wanaokuja Marekani, akieleza kuwa ni wavamizi wanaua watu wao. Na siku moja kabla, maafisa wa usalama walimkamata Cesar Sayoc huko Florida wa kuhusika na kupeleka mabomu yaliyotengenezwa kenyeji ndani ya bahasha na vifurushi kwa wanasiasa mashuhuri wa chama cha Democratic akiwemo Rais wa zamani Barak Obama pamoja na kituo cha CNN huko New York. Watu wanaomfahamu Sico wanasema alikuwa na maoni ya ubaguzi na kupinga watu wa jinsia moja wanaopendana. Rais Donald Trump mara moja amelaani vitendo vyote viwili vya wiki iliyopita At its... Hili lilikuwa shambulizi baya kabisa dhidi ya Mayahudi. Hatuwezi kupuuza janga la watu kuwachukia Wayahudi na hatuwezi kukubali hali hiyo. Trump amekataa kabisa kwamba matamshi yake ndiyo yanawasababisha watu kutenda maovu. Bawa aliyesababisha vifo vya watu kumi na moja na sita kujeruhiwa, wakiwemo polisi wanne pamoja naye mwenyewe amefunguliwa mashtaka 29 na atafikishwa mahakamani baadaye hii leo huko Pittsburgh. Saiko mwenye umri wa miaka 56 amefunguliwa mashtaka matano ya uhalifu na anakabiliwa na kifungo cha hadi miaka 48 jela na atafikishwa pia mahakamani huko Miami hapo jana katika ibada ya mchanganyiko wa dini huko Pittsburgh na kuhudhuriwa na karibu watu 2500 kuomboleza waliowawa, viongozi wa dini kuu wa Kristo, Waislamu na Wayahudi walitumia fursa ya kutoa wito kwa umoja na kuwahamasisha watu kuungana na kuhusisha kila mtu bila ya kuwa na ubaguzi. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanawajia kutoka hapa Washington DC. Usisahau kusikiliza makala ya michezo baadaye leo jioni saa moja unusu, lakini hivi sasa tunaendelea na habari za dunia. Rais wa Sri Lanka Maithripala Sirisena amesema kuwa alimfukuza kazi waziri wake mkuu kwa kuwa kulikuwepo na mpango wa kumuua. Rais huyo alihutubia taifa jana usiku na kutoa sababu zake za kumondoa Ranil Wickremesinghe kulivunja baraza la mawasili, mawaziri pamoja na kusitisha kazi za bunge. Sirisena amesema kuwa jasusi mmoja aliambia polisi kuwa waziri mmoja alikuwa kwenye njama ya kumuua. Hata hivyo hakufichua jina la waziri huyo lakini alisema kuwa hakuwa na budi ila kumfukuza kazi Wekre Masinge. Sirisena ametangaza aliyekuwa rais wakati mmoja Mahinda Rajaspake kuwa waziri mkuu mpya na kumpa idhini ya kuunda baraza jipya la mawaziri. Rajaspake wakati mmoja alikuwa rais aliyeangamiza wanamgambo wa muda mrefu wa Tamil Tigers, ingawa amekataa kukubali kuwa ukatili ulitekelezwa na serikali yake wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Spika wa bunge Karu Jayasuria kwenye barua aliyoandikia rais hapo jana, alisema anamtambua waziri mkuu aliyefukuzwa kazi na kwamba bado anaungaji mkono mkubwa kutoka kwa wabunge. Chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change mwishoni mwa wiki kimeteua Nelson Chamisa, ambaye ni wakili mwenye umri wa miaka 40 kuwa rais wa Zimbabwe, miezi miwili baada ya rais Amazon Mnangagwa kutangazwa na mahakama ya kikatiba kuwa rais wa Zimbabwe baada ya uchaguzi wa rais wa Julai. Naibu mkuu mwenyekiti wa MDC Morgan Komichi alitangaza Chamisa kuwa rais wa Zimbabwe mbele ya uwanja wa mchezo wa Harare uliokuwa umejaa wakati chama hicho kikimuidhinisha kikiadhimisha miaka 19 tangu kibuniwe. Hatua hiyo imekosolewa vikali na chama tawala ZANU PF kikisema kuwa ni kitendo cha uhaini na kwamba Mnangagwa ndiye rais aliyechaguliwa kidemokrasia kuongoza Zimbabwe. Majaji tisa wa mahakama ya kikatiba wakiongozwa na jaji mkuu wa Malaba mwezi Agosti waliamua kwa kauli moja kwamba Chamisa alishindwa kutoa ushahidi kwa madai ya wizi wa kura wakati wa uchaguzi wa rais. Hata hivyo, mwenyekiti wa MDC Thabidha Humalo amesema kutawazwa kwa Chamisa kumefanywa na chama chake na kwa hiyo kumfanya rais wa watu. Na Mfalme Mswati wa Eswatini, ambayo ilijulikana awali kama Swaziland, ametangaza aliyekuwa mkurugenzi wa kampuni ya mawasiliano ya simu ya MTN nchini humo kuwa waziri mkuu mpya. Mfalme Mswati mwenye mamlaka kamili ya utawala wa kifalme uliobaki barani Afrika na ambaye ana usemi wa mwisho kuhusu siasa za taifa hilo maskini, ambako vyama vya kisiasa haviruhusiwi amemchagua waziri mkuu na serikali yake. Kulingana na vyombo vya habari nchini humo, gazeti la Times la Swaziland limesema kuwa Mfalme Mswati alifanya tangazo hilo Jumamosi kwenye makao ya kifalme, akisema kuwa Mungu alimwelekeza kuteua Ambrose Dlamini, anayechukua nafasi iliyowachwa wazi kutokana na kifo cha Sibusiso Dlamini mwezi uliopita nam kumekucha afrika matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika sasa tunaelekea hadi huko beni ambapo kamanda wa operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wa adf jenerali mbangu masita ambaye ameomba jumuia ya kimataifa pamoja na umoja wa mataifa kutambua kwamba beni na wilaya zake inakabiliwa na ugaidi na sio uwasi wa kawaida na wanahitaji msaada wa haraka ostel malivika anaripoti kutoka goma Akizungumza na wananchi kupitia mashirika ya kiraia Jenerali Mbangu Masita asema kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, inakabiliana na ugaidi katika maeneo ya Beni pamoja na wilaya yake. Kinachoshangaza ni kuona kwamba Umoja wa Mataifa na jumuiya ya kimataifa haijatambua kwamba Kongo sasa hivi inapigana na ugaidi ambao unahitaji usaidizi wa nguvu za kijeshi. Hakuna kitu kingine ni terorisma. Bado ulimwengu wa baya akubali kutusaidia. Adui anajulikana, jina yake ni ADF, anaanza kujipanga jina ingine ya MTM. Mbangu ameongeza kwamba waasi wa ADF wako katika sehemu nyingi ya Beni. Lazima raia watambwe hiyo ADF Mai Mai bakwe basaidi batasaidi kitu gani? Hii ni kufatia matamshi ya baadhi ya raia kusema kwamba hakuna uwasi katika maeneo ya Beni kwa sababu serikali haiwajibike vilivyo, kwani hata hivyo mtaa mmoja wa Beni unaojulikana kama vile Rwenzori umebaki bila wananchi, wakilazimika kukimbia maeneo hayo na kuja katikati ya, muje, ya muji kutokana na hali ya kiusalama. Kwa upande wao, tunaomba sana kwa basodana mkubwa wetu Malgre tuko naye hapa kui, wakati bajikonsantre sana kwa kazi purke kazi endelee mbio, tuone mwangaza ya kurudia tena huku kwetu. Familia nyingi zimepoteza ndugu, jamaa na marafiki wilaya ya Beni na Beni mjini, na mimi naenda kalala kuvile, lakini atutumie jesi basi ya kutuchunga ut na, na, na nguvu ya, ya kurudia huku kutokana na mauaji ya kinyama kwa mapanga pamoja na visu. Atoto yangu jamaa yangu mwaka hii tu hapa wananchi waomba usalama upatikane, kwani wamechoshwa na mauaji. Tulipenda tujue tuko na hama kule mkomine Renzori, atuambie konkretima kama tufanye nini ili tusihame tena. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo liwashika washukiwa wa ADF kutoka Uganda, Rwanda, Burundi pamoja na Tanzania na mataifa mengine ambao hivi sasa wako mikononi mwa vyombo vya usalama wakikamatwa kwenye misitu wakati wa mapigano. Oser Malvika, Kumekucha Afrika, Goma na ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imefurahia kuanzishwa kwa mahakama maalum ya uhalifu kwa ajili ya Jamhuri ya Afrika ya Kati car ikiita ni hatua kubwa katika mapambano dhidi ya uonevu. Mwandishi wa Sauti America Lisa Schlein ametuandikia ripoti kutoka Geneva na inasomwa hapa na Mkamiti Kibayasi. Zaidi ya miaka sita iliyopita, vita kati ya wa wapinzani wakuu waasi wa Muslim Seleka na Christian Antibalaka vimeua zaidi ya watu na kuwakosesha makazi takriban theluthi moja ya idadi ya watu milioni 4.6 huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, wakiwa ndani ya nchi na kama wakimbizi. Ghasia na ukiukaji mbaya wa haki za binadamu zimeenea kote nchini humo. Ofisi ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa inaona kuanzishwa kwa mahakama maalum ya uhalifu kama hatua kubwa kusonga mbele kumaliza miongo kadhaa ya ghasia za mara kwa mara na unyanyasaji nchini humo. Msemaji wa ofisi za haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa, Ravina Shamdasan, anaiambia Sauti ya Amerika VOA, ni matumaini kwamba mashtaka yatakayosimamiwa na mahakama hiyo yatasaidia kusitisha mzunguko wa uonevu ambao umepelekea nchi hiyo kuingia katika mgogoro mmoja baada ya mwingine. The Its mandate is also to ensure, anasema kuanzishwa kwa mahakama hii ambayo mamlaka yake pia ni kuhakikisha kesi zinaendeshwa kwa uwazi ili kupeleka ujumbe kwa wahusika wa ukiukaji wa haki za binadamu katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kwamba jambo hili halitavumiliwa tena. Katika kuongezea, Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu pia inashirikishwa katika kesi hizi za Jamhuri ya Afrika ya Kati, hivyo basi mahakama zote hizi zitakuwa zinafanya kazi ya kinifu. Mahakama hii inayoitwa mseto inajumuisha majaji kumi na watatu kutoka CAR na majaji kumi na wawili wa kimataifa itachunguza na kuendesha mashtaka ya uhalifu mkubwa, hususan uhalifu wa mauaji ya halaiki, uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa vita uliofanywa katika nchi hiyo tangu Januari mosi mwaka elfu mbili na tatu. Muundo wa utoaji msamaha kupitia historia yake imeruhusu uonevu kushamiri CAR kwa gharama ya utawala wa sheria. Umoja wa Mataifa unasema mahakama ina lengo la kusaidia utaratibu wa maridhiano ya muda mrefu na kuwapa haki wa athirika. Inasema hatua hizi hatimaye huenda zikafanikiwa katika kuleta amani na uthabiti kwenye taifa hilo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Wakati umefika kukuleteni Jamii na Maendeleo leo siku ya Jumatatu, na hapo tunaelekea huko Kenya, ambako uchumi wake hutegemea kwa sehemu kubwa mapato yanayotokana na sekta ya utalii. Sawa na sekta nyingine kama vile kilimo, utalii umekuwa kwa kiwango katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, ambapo matukio yake yanaonekana kupitia biashara zinazo Wakenya wa tabaka mbalimbali. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, anatueleza zaidi juu ya mapato ya sekta ya utalii. Sekta ya utalii inapanda shuka nyingi kila mwaka. Kuna msimu ambapo inakuwa na kazi nyingi na kuna msimu ambapo sekta ya utalii haina kazi, na hivyo ndivyo wanavyohudumu wengi wamezoea kwa wakati huu. Waziri wa utalii nchini Kenya, Najibu Balala, ametangaza mikakati mingi ya kuboresha sekta ya utalii Mikakati hiyo ni pamoja na kuongeza ndege za moja kwa moja kutoka Ulaya na kwingineko na kutua katika mji wa Mombasa, mji ulio kitovu katika utalii wa Kenya. Lakini sasa ya uchumi kupitia utalii hauwezi kuelezewa bila kuzungumza na watu, hata kuanzia tabaka la chini. Harrison Kitala anafanya kazi ya kuchonga sanamu na kuuzia watalii eneo hili la pwani. Tuna duka mbili hapa, zimejaa mali. Wateja wetu ni ii nduka ni ya wasungu watalii ile tahadhari wazungu wasije wasije, ambao Mombasa ni mbaya, wala hii ikawa ile mambo ya terrorism ikaanza kutokea, wazungu nao wakaambiwa wasije. Wizara yetu ya watalii ijaribu vile inaweza kuongea na watalii. Kama hakuna watalii, hakuna kitu. Tunakutana kwa mtalii peke yake. Kama hakuna wazungu, hakuna hii kazi. Kwa hivyo hii kazi imalizaniwi, unaweka we unaenda kuuza mbele. Ukienda sekta hiyo ya utalii ni pana na inahusisha wataalamu wa vitengo mbalimbali waliozungumza na VOA katika makala ya jamii na maendeleo wanasema utalii hauwezi kusimama peke yake. Kwanza, mazingira na utalii vinaendana, viko sawa. Kwa hivyo kile kitu chenye ningependa uh, nchi yetu ifanye, kuna kitu kinaitwa sustainable tourism, na hii sustainable tourism ni ile kila tunavyofanya tunafaa kuhakikisha kuwa kama ni utalii wetu na kama ni mambo ya uh, upande wa wanyama upande wa mazingira yetu, tuweze kutunza, ndio ile vile vizazi vyetu vijavyo waje bado wapate ule uzuri wenye sisi tumepata. Kwa hivyo ningependa sana uh, nchi yetu iendeleze sustainable tourism. Mwezi huu wa Oktoba umeshuhudia Kenya ikiandaa kongamano kubwa zaidi la kiutalii kuwahi kuandaliwa katika bara la Afrika, Afrika Skal Congress, na hilo likanufaisha biashara nyingi dogo kwa kubwa na pia kuna hadi zaidi utalii wa Kenya. Uwepo wa kongamano hili ni kuashiria kwamba uh, nchi ya Kenya uh, hususan kanda ya pwani ya Kenya ni sehemu ambayo kwa sasa iko shwari na kinyume na pengine madai ambayo mara kwa mara yamekuwa yakitupwa katika nchi za nje kwamba Kenya na ukanda wa pwani wa nchi ya Kenya uh, si pahali salama ya kuja kubarizi na kuv, uh, kuvutia utalii. Kwa hivyo kwetu sisi kama eneo la pwani, kwetu sisi kama Wakenya tunasema hongera, manake wale wageni ambao wamekuja hivi leo kuja katika kongamano hili, kwetu sisi tutawachukulia kama mabalozi wetu, ili wakirudi katika nchi zao watazungumza ukweli mtupu ambao wao wenyewe wameona kwa macho Wameona usafi, wameona usalama, wameona watu ambao wana utu na tabasamu. Kwa hivyo, bila shaka mazungumzo yao wakirudi majumbani watavutia zaidi watalii kuja katika uh, Jamhuri ya Kenya na hususan katika ukanda wa Pwani. Tunasema tunashukuru pakubwa. Idadi ya wageni ambao watakuja katika sehemu hii bila shaka itazidi kuongezeka. Si wote wanaosifu utalii wa Kenya Kile serikali inachopigia debe kama hatua kubwa iliyopiga katika sekta ya utalii, huenda kwa wengine bado wanasubiri kuona matunda yake. Nimezungumza na bii Fatuma Ashim anayefanya kazi ofisini kama karani. Ndiyo, watalii wanakuja, ingawa mimi sioni tofauti, kama kwa kweli hali ya uchumi imekuwa ngumu sana. Kila kitu kiko juu, sio nauli, si vyakula. Watalii wakikuja wanaleta maendeleo lakini wanaleta maendeleo kwa wale wanaohusika, sio kwa mwananchi wa kawaida kama mi. Ndio, kuna wengine wanafaidi kwa hakika. Kupata kazi huwe na kwa ngumu, naweza sema inategemea na bahati ya mtu. Still corruption bado iko. Na kwa sasa ni hayo katika jamii na maendeleo. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Nam, huyo alikuwa Josephat Kioko katika makala yetu ya jamii na maendeleo, kumekucha Afrika. Na kabla ya kuondoka hapa, ninampisha tena Harrison Kamao kusomea muktasar wa habari. Ndege ya kampuni ya Kenya Airways aina ya Dreamliner, Boeing 787 hatimaye iko njiani kuelekea mjini New York Marekani, ikiwa safari yake ya kwanza ya moja kwa moja kutoka nchini Kenya. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kenya, ndege hiyo iliondoka kutoka uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta saa tano na dakika ishirini za usiku, kufuatia sherehe iliyoongozwa na Rais Uhuru Kenyatta akiandamana na viongozi wengine wakuu serikalini. Akizungumza muda mfupi kabla ndege hiyo iliyokuwa na abiria mia mbili thelathini na wanne kuondoka, Kenyatta alisema kuwa hiyo ni hatua kubwa katika kufungua milango ya Kenya kwa ulimwengu. Wachezaji na mashabiki wa ligi ya juu ya Uingereza, yani Premier League, hapo jana walitoa heshima zao kwa waathiriwa wa ajali ya helikopta baada ya timu ya Leicester City kuishinda West Ham nyumbani siku ya Jumamosi. Mmiliki wa klabu hiyo ya kandanda Vichai Srivad Hanaprava, tajiri mkubwa wa Thailand, alikuwa miongoni mwa watu watano waliofariki. Naam, asante sana Harrison, kwa muktasar wa habari. Ndo tunafikisha mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha alfajiri ya leo Jumatatu. Asante kuwa pamoja nasi, msikose kuwa nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya hii leo, mimi ni Abdu Shakur Abud nikutakieni wikendi ya kheri, wiki njema.