Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, msikilizaji, ni siku nyingine ya Jumatatu alasiri hapa studio. Ni saa tatu na nusu saa za Washington, saa kumi na nusu kule Afrika ya Mashariki na saa tisa na nusu Afrika ya Kati, ndani ya nyumba nimekusha jaa tele kama vile pishi la mchele. Jina langu ni Sandei Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire. Na ilivyo ada binadamu siku zote hakosi kutenda jambo, na napotenda jambo mengine yanakuwa ni habari, mengine yanabidi tukujuze, tukufahamishe kutoka pembe zote za dunia. Basi hii ni VOA Express, dakika thelathini hivi za kukujuza vitendo vya binadamu ambavyo vimetendeka kwa muda ule ambao huko unafahamu kwenye masafa ya voa kwenye kurambaza www.voaswahili.com masafa ya e, Facebook, kwenye mtandao VOA Swahili, na kwenye redio shirika. Kennes Bwire, karibu. huyu anaitwa Kennes Bwire, moja kwa moja. Kennes Bwire kama alivyosema, mambo ni mengi. Hii leo tutaangalia kule e, nchini Tanzania, maswala ya amani ya Burundi, hali kadhalika swala la ndege ya Kenya Airways, shirika la ndege la Kenya imekushatua katika jiji la New York hii leo, hapa Marekani. Nini ambacho wachambuzi wa uchumi wanasema kuhusu suala hili. Soko limefanuka tayari, soko la kitalii limepanuka, kwa sababu mara nyingi biashara ikiwa inafanya biashara ya kusafirisha watu ama bidhaa, ni kwamba uweze kuwa na uwezo wa kupata uh, bidhaa ile Haya, soko likisha pasuka, manake mchambuzi atatuarifu likipasuka, linapasuka kiwango gani, na je, kupasuka kwake kunaleta afueni yoyote kwa wewe ms, e, msikilizaji ambaye siku yoyote ungekuwa na ndoto ya kupanda ndege kama hujaipanda. Mahala kulipo ushindani, bei hushuka kwingine Kwingine ni kwenye hoja. Kwa hoja, siku hizi matumizi ya simu yamekuwa simu kweli kweli, mpaka watu wengine mm, wanasahau yanayoendelea. Sasa matumizi ya simu haya yanakera baadhi ya watu. Hoja iliyopo inasema nini kuhusu swala zima la simu? Lakini hizi enzi ya siku hizi, unaingia kwa nyumba, salamu pia hakuna, yabidi wasalimie kwanza, mbia hamjambo, hatu jambo, lakini bado katika simu zao <laughs> <laughs> Wire, hata na wewe unaingia, unaingia unaingia na bado una type vya kwako, unapita tu, autaki kushughulika na mtu yoyote, yaani mm, yeah, watu wame Ngia... Chii, take, na wengine simu, wanasema si wengi wanaofata vitu za muhimu kwenye zile simu. Wengine kwa Kiganda wanasema lugambo, lugambo, uvumi. Haya tu. Haya. Shirika la ndege la Kenya Airways eh, msikilizaji, limesha tua katika jiji la New York hapa Marekani likiwa limebeba abiria 234 ikiwa ni safari ya kwanza kabisa kwa ndege ehm, ya KQ Boeing um, ya Dreamliner 7878 ambayo itakuwa ikifanya safari zake na ikiwa ndio safari ya kwanza kutoka Afrika Mashariki kuja Marekani kutoka nchini Kenya. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Samu Ikwaye kutufahamisha, je, shirika hili linapoanza safari zake kuna afueni yoyote, kuna mabadiliko yoyote ambayo yataonekana kwenye safari za anga. La kwanza nimemuuliza kuna ushindani wowote ambao tunaweza kutarajia kuta, wakati E, shirika hili linaanza safari zake za moja kwa moja kutoka Nairobi hadi New York. Soko limefanuka, tayari soko la kitalii limepanuka kwa sababu um, mara nyingi biashara ikiwa inafanya biashara ya kusafirisha watu ama bidhaa, ni kwamba uweze kuwa na uwezo wa kupata uh, bila ile. Kwa hivyo kwamba uh, shirika hili limepata fursa ya kuweza kwenda moja kwa moja Marekani. Uh, nifombe na, nifombe kumbe kumbe maipani, ni kwamba tunatahamia kwamba itachangia pakubwa kuweza kupata ongezeko la wageni sababu, watalii wengi ambao wamekuwa wanakuja Kenya kutoka chini ya Marekani. Nakumbuka kwamba nchi ya Marekani ni baadhi ya nchi muhimu ambazo zinachangia pakubwa katika idadi ya wageni ambao tunapata kama nchi. Wengi wamekuwa wanalazimika kuweza kuunganisha ama kutumia ndege zingine ambazo zinapitia labda katika stop over zingine, na hivyo kunyima fursa ile. Uh, shirika kama ile a kekiako a, kwa sababu sasa kuna safari za moja kwa moja. Uh, ni kwamba watapata faida ile kutokana na biashara ile, lakini wakati huo huo Kenya Airways imekuwa haipati faida kulingana na kutokana na zile safari zake barani Afrika. Je, hii ndio itakuwa mlango wa kupata faida? Hatuwezi kusema kwamba ni njia moja kupata faida. Shirika lenyewe limekuwa na changamoto nyingi katika siku ambazo zimepita. Haikuwa tu kwa sababu ya kukosa wageni, tunatambua kwamba limekuwa na matatizo ya, ya management na mambo yale yameweza kurekebishwa kwa kubwa. Gharama zimekuwa pia ghali, na nafikiri mambo yale mengi yameweza kurekebishwa kwa sababu ubadiliki, mabadiliko alivyofanya katika usimamizi wa shirika lile kutoka kwenye meneja mkuu na hata meneja wengine wasimamizi katika vitengo tofauti, ni kwamba tumeweza kuona siku za karibuni shirika likiweza kuonyesha dalili za kwamba inaweza kufanya vizuri kibiashara na labda kuweza kufikia profitability. Kama hizi changamoto ziko ndani ya shirika hilo kwa sasa, je, uwezo wa kustahimili safari zake za mbali kutoka Nairobi kuja hapa Marekani utaweza kustahimili kwa muda mrefu? Hatuna sababu ya kuwa na shauku wasiwasi wote kwamba itastahimili Eh, tafibabu, kwa sababu tunafurahia sana mabadiliko ambayo yanaweza kufanya katika shirika lile, na kwamba katika siku za hivi karibuni tumeweza kuona lile deni likipungua, na labda tumeweza pia kuona kwamba kumekuwa na mabadiliko makubwa ya utendakazi. Ile migomo ambayo tukashuhudia wakati ule labda pia imeweza kupungua, ni kwamba tuna matumaini yote kwamba shirika lile litafanya vizuri hasa kufuatia ongezeko la barabara hiyo ambayo imeweza kuongezwa ana uh, Marekani ya moja kwa moja, shirika la ndege la Ethiopian Airways, KLM British Airways, Qatar Airways na mengine yote amekuwa akitegemea safari moja hiyo kuweza kufanya biashara zake Yim. Je, KQ inapokuja Yim. ni ushindano wa aina gani tunayaona katika mashirika mengine hasa Ethiopian Airways? Ni ushindano mzuri, sisi sema ufanye biashara, amasema kwamba the more the merrier, wanapokuwa wengi wanaopeana wanapu, huduma hile Eh, ni kwamba wengi, basi mfanyabiashara ama yule ambaye anapata zile huduma anayezitumia, msafiri, anaweza kupata faida. Kwa hivyo sisi tuna furahi ya kwanza, na jambo la pili kwa sababu kumekuwa na ule ushindani tayari, tunatazamia kwamba shirika hili kwa sababu, sababu lina sasa fursa ya kuweza kwenda moja kwa moja, itaipatia fursa nzuri shirika la Kenya Airways, kuangalia ndani na kuweza kuona ni vipi kuweza kuboresha huduma zake ni kwamba kuweza kupingana na competition ambayo imekuwepo na ambayo inatazamia kutokana na mashirika mengine kutoka nchi zingine ambazo imepata. Kuna uwezekano wa msafiri kuhisi kwamba mashirika mengi yamekuja yanafanya safari, na hivyo adha za kusafiri zinakuwa za chini hiyo ni moja ya faida ambazo tunatazamia kuona kunapokuwa na shindani mwingi. Hata ikiwa ada hazitapungua, uh, basi kuna labda zile benefit zingine ambazo zinaweza kuja. Kwa mfano, unapoangalia biashara ya kihoteli, kunapokuwa kwanza kupitisha miko mingi, unapata kwamba kunakuwa na offers nyingi, na ile itakuwa faida kwa msafiri eh, na kwa shirika kwa, kwa ujumla, na wafanyikazi labda pia ataweza kupata na nai kutokana na kupitisha mili. Nasema asante sana Sam Kwae, karibu sana. Haya, sasa moja kwa moja tuelekea hadi Burundi ambapo kikao cha tano cha mazungumzo ya kumaliza mzozo wa nchi hiyo kimemalizika leo mjini Arusha, Tanzania, bila ya kuwepo wawakilishi wa upande wa serikali ya Burundi. Msuluhishi Rais Benjamin, rais wa tanzu, wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa amefahamisha kwamba amekamilisha kazi ya usuluhishi ambao walipewa na sasa atakabidhi mapendekezo yaliyotolewa na serikali ya Burundi na wapinzani wake kwa Rais Yoweri Museveni ambaye ndiye msuluhishi mkuu ili aweze kuamua nini kitakachofuata. Huyu hapa ni balozi David Kapya, msaidizi wa msuluhishi Benjamin Mkapa. Wakuu wataamua wakishapokea mapendekezo yote, ndo wataamua dialog imeishia hapo au itakuwa namna gani. Lakini kwa mheshimiwa rais mstaafu Mkapa, yeye anasema ndo amefika hapo, make alipewa kazi kufanya, ameifanya. Sasa anapeleka hiyo taarifa mbele ya wakuu waliomtuma kazi. Naam, na kwa upande wa upinzani wanaimani kwamba mapendekezo yaliyotoa yataweza kumaliza mzozo wa kisiasa ulioanza tangu mwaka wa 2015 endapo yatatiliwa maanani. Tumsikilize Joseph Karumba. kwa upande huo kwa ujumla, mapendekezo ni mazuri, kwa sababu yamelenga kuirudishia Burundi hadhi yake. Yamelenga pia kumaliza matatizo ya Burundi na hatimaye kuwajumuisha wananchi wote wa Burundi katika hali ya undugu, maisha yaliyoboreka na kumaliza matatizo ya mizozo ya kisiasa ambayo yamedumu miaka mingi. Ni vipengele nyeti kama vile kumaliza mizozo ya kisiasa, kuwakubali wanasiasa wote walioko nje kurudi nchini, alafu wahakikishiwe ulinzi wao na usalama, na mali za watu ziweze kuheshimiwa, watu waishi kwa amani, waunde umuungano, ili hatimaye tuweze kujenga serikali ambayo ni ya wananchi ambayo wameridhika nayo. Na pamoja na hayo, wafungwa kuna swala la wafungwa, wafungwa wote wa kisiasa inalazimika waachiwe wawe huru, na mtu kama ni swala la kutembea, mtu atembee nchini Burundi bila kuwa na wasiwasi, bila kuwa na woga na bila kukutana na vitisho mbalimbali vya watu ambao hutegemei wakoje. Haya, huyo ni Joseph Karumba akizungumza kwa upande wa upinzani. Sasa basi, tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, mtu aliyefanya shambulizi lililoua waumini 11 katika sinagogi la kiyahudi mjini Pittsburgh, Pennsylvania, anatarajiwa kufikishwa mahakamani hii leo akikabiliwa na mashitaka 29 ikiwa ni pamoja na uhalifu wa chuki. Robert Bowers anakabiliwa na adhabu ya kifo endapo atakutwa na hatia. Wamarekani wanaendelea kutoa rambirambi zao kwa jamii wa ya Wayahudi baada ya shambulizi hilo la mwishoni mwa wiki. Mamia walijumuika siku ya Jumapili wakiwa na ujumbe mmoja wa mshikamano na kuvumiliana kufuatia shambulizi hilo. Kundi linalofuatia chuki na ghasia dhidi ya wa Wayahudi tangu miaka ya sabini, The Anti Defamation League linasema shambulizi la Jumamosi kwenye hekalu la Wayahudi la Tree of Life Ilikuwa shambulizi baya kabisa dhidi ya jamii ya wa Wayahudi katika historia ya Marekani. Wafanyakazi wa uokozi wanaendelea na utafutaji katika bahari karibu na mji wa Jakarta baada ya ndege iliyokuwa na abiria 189 kuanguka baharini muda mfupi baada ya kuruka kutoka uwanja wa Jakarta kuelekea mji wa Pankal Pinang nchini Indonesia. Msemaji wa shirika hilo Sutopo Puro amewaambia waandishi wa habari kuwa kati ya waliokuwa kwenye ndege hiyo aina Boeing 737 Max JT 610 ni watoto watatu na wafanyakazi wa ndege saba. Ajali hiyo ni ya kwanza kuhusisha ndege ya Boeing 737 Max ambayo imeuzwa sana kote duniani kutokana na injini yake kutumia kiwango kidogo cha mafuta. Rais wa Sri Lanka Maitri Pala Sirisena anasema alimfuta kazi waziri mkuu kwa sababu kulikuwa na mpango wa kutaka kumuua rais. Rais huyo alihutubia taifa siku ya Jumapili usiku akitetea uamuzi wake wa kumfukuza kazi waziri mkuu Ranil Wickremesinghe na kuvunja baraza la mawaziri na kuahirisha kikao cha Bunge. Alisema polisi walipewa dondoo kwamba waziri mmoja katika baraza la mawaziri alikuwa sehemu ya mpango wa kutaka kumuua rais Sirisena. Hakutaja jina la waziri huyo lakini alisema hakuwa la kufanya isipokuwa kumfuta kazi wekri mesinge. Na mjumbe maalum wa Marekani kuhusu amani kwenye peninsula ya Korea ameelezea imani yake kwamba Korea Kaskazini itasitisha mpango wake wa uzalishaji wa zana za nyuklia. Stephen Begon amekutana hii leo na, na waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini Kang Chungwang mjini Seoul na kujadili mikakati inayowekwa kufikia sasa kuhusu mazungumzo kati ya Pyongyang na Washington. Mapema leo, mjumbe huyo alikutana na mwenzake wa Korea Kusini, Ling Dong Hun. Tangu mkutano kati ya Rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un nchini Singapore mwezi Juni, Korea Kaskazini imechukua baadhi ya hatua ikiwemo kusitisha majaribio ya makombora yake na kuharibu baadhi ya vituo vya majaribio ya nyuklia. Unasikiliza VOA Express. Dakika 16 msikilizaji, itimie saa 11 alasiri, saa za Afrika Mashariki, saa kumi, saa za Afrika ya Kati. Hapa Washington itimie saa 4 kamili, saa za asubuhi. Kennes Bwire nashirikiana na Sandey Shomari. Tuende katika ushauri moja kwa moja. Kwenye ushauri ni kuhusu matumizi ya mihadarati, imekuwa hasa ni janga miongoni mwa vijana nchini Kenya, na wale wanaonuia kuacha wanapata afueni kwa kutumia dawa ya utawa ya methadone ya kuvunja hayo makali. Hata hivyo kumekuwa na uvumi kuhusu methadon kwamba huenda ina sumu. Sasa leo kwenye ushauri, tunaungana naye Cosmas Maina ambaye ni msimamizi na mkurugenzi mkuu wa kituo cha kurekebisha wanaotumia mihadharati cha Tins Watch. Anatoa ushauri kuhusu matumizi ya methadon. Kabla tuanze methadon, sisi tumesafiri nchi mingi za dunia yote. Hii tumeenda Amerika, tumeenda Indonesia, tumeenda Malaysia, tumeenda kuangalia vitu hivi vyote. Tumeenda Tanzania, nchi jirani ambao walianza mbele yetu. Tanzania nafikiri walianza mwaka elfu mbili na saba, kitambo sana, walianza methadon. Methadon kusema kweli, kama utachakachua ama utatumia ulevi utatumia pombe, utatumia madawa yale, ma tablets wanatumia, ni rahisi sana ikakuua, kusema kweli. Lakini uvumi wa kwamba ukinywa methadone tu, ukinywa vizuri, itakuwa si kweli. Hii methadone inaitwa methadone na Mamat kwa sababu inamaanisha ni daktari ambaye anakupangia jinsi ya kunywa dawa, ile imepangwa na daktari. Kwa hivyo wewe ukienda pale, wapeana kadi yako mashini, mtandao wa kompyuta unaangalia kia kipimo chako ambacho unafaa kupewa kulingana na maagizo ya daktari. Kwa hivyo hakuna vile uwezekano wa kwamba unywe methadone hapo hapo ikuangushe kuwe hakuna kitu kama hichi. Methadone itakusaidia kuweza kupigana na makali ya madawa ya kulevya. Kwa hivyo methadone twasema ni njia mwafaka ya kuweza kumaliza mambo ya kutumia mihadarati, lakini twasema methadone peke yake haitoshi. Kwa mpango wetu wa methadone inaotosha sana ni kwamba lazima tisaini s asili, uh, uweze kuja kwenye kituo chetu kuweza kupata, ma, kupata mawaidha kuweza kuzungumziwa na wataalamu wetu uweze kuwa hapa At least 90% ya siku yako yote uweze kuja hapa kwa miezi kama sita, ili tuweze kufahamiana, kuzungumziana, kushauriana na tuweze kumsaidia mtu kunasuka kwenye mtego wa madawa ya kulevya, lakini methadone peke yake haitoweza. Lakini pia methadone ni muhimu sana kwa sababu ni kiungo kati ya harm reduction na programs ambazo tunafanya, yani ni chichembe ama ni chembe kimoja ambacho muhimu sana. Kwa hivyo nafikiri, vijana wetu, wazazi wetu, tutawaambia wajaribu, walete watoto wao waweze kuingia kwa mradi huu wa methadone. Tunahakika kwamba vile tunavyoenda sasa hivi, nafikiri hivi karibuni mambo ya madawa kulevi, especially mambo ya heroin itapungua sana sana sana, itapungua sana kama tutashikana na wazazi, tutashikana na maimams, tutashikana na uh, mapastors ili tuweze kumaliza janga hili. Vijana watatumia methadone kwa miaka yao yote? Hapana, watatumia kwa serikali inasema watatumia miaka miwili. Kuna mmoja ama wawili tayari washawacha kutumia, wame tumia mwaka mmoja, mwaka mmoja na nusu, uh, kutoka Mombasa. Kwa hivyo, hivi karibuni nafikiri kwetu pia tutapata ambao, miaka miwili ikifika, wengi watakuwa washawacha na wakawa watu wako huru. Lakini pia haukatazwi mtu akitaka kuitumia miaka yote atatumia tu, haikatazwi. Lakini tuwaomba kwamba wengi wataiacha mapema ili wafanye shughuli zingine. Sadakta, ushauri maridhawa kabisa huo msikilizaji. Basi moja kwa moja baada ya ushauri huo maridhawa kabisa kutoka kwake Cosmas Maina. Tunaangalia sasa kwamba Bwana Express wanakuambia bila muziki bwile haijaenda bado Express, alafu kuna wengine wanakuambia mlio wa chura haumzui ng'ombe kunywa maji, na chura anapolia tu, we ng'ombe kunywa maji umalize uende za kwako, atagundua kwamba kidimbwi kimeishiwa maji. Ndi anagundua anaruka, kumekauka. Siku hazigandi ameimba Lady JD. mzee wa misemo. Hapana, sikiliza huo wimbo. Haya. <laughs> <laughs> shomarinamnakami ad jd anasema kwamba hakuna aliye msafi na siku hazigandi, ndio siku haziwezi kuganda, siku zinakwenda kila siku. Na kuna msanii, kuna mwingine kutoka Tanzania aliimba kwamba aliyetuweka kwenye foleni ni mmoja anapokuzawadia, na mimi pia anafata <laughs> kwamba <laughs> maana wimbo umesikia kutafiri mashairi yenyewe yes. <laughs> simzi wa misemo hapana, nimemwambia tu Saida hapa kidogo tu, kaniambia, manake nikambia, ukimwona Koba ameinamisha kichwa si kwamba ni sala, ni kawaida yake <laughs> Haya tuangalie, basi kwenye kero kuna nini? Kwenye kero tunakutana naye Liberty Adede kutoka kule Mombasa, amezungumza na kocha wa michezo nchini Kenya Dano Cheng akieleza jinsi kero ya watu walivyotekwa na simu za mikononi majumbani, maofisini, kwenye mikutano na kadhalika. Watu wanasahau kusalimiana uso kwa uso, tusikilize. Mimi ni koch wa michezo katika shule, hasa kero langu mi wasipendi mtu akishika simu yake chatting. Siku hizo teknolojia imebadilika. Unaingia kwa nyumba, unaona baba mama wote kwenye simu, kwa ofisi unashangaa, una hata hakuna mazungumzo Watu wazungumzi kwa familia kitambo, wakati ulipokuwa wadogo, a kwa nyumba, mzee akiingia, unajuliana hali, umeshindaje? Unazungumza mambo, kuna mambo pia unafunishwa na mzee, unauliza maswali, lakini hizi enzi ya siku hizi unaingia kwa nyumba Salamu pia kuna yabidi wasalimie kwanza, ambia hamjambo, hapo jambo, lakini bado katika simu zao, na hii inachangia kwa kubwa. Unapata pia watoto hawajui kuishi, hawajui kunasema social media na wenzao kizungu, kama sense of humor za zamani zetu, ko tukikaa hata maskani. Leo hii napitia mahali watu wamekaa na simu, vijana watano, so washangaa hakuna gumzo. Zamani zetu ko tunapiga gumzo, mnacheka, sense of humor unaweza kuchekesha hapo. Leo hii vijana mdogo unaweza kwenda mahali hata hajui kuzungumza, hajui kushare wati feelings hata pia, kusema kweli, naona the rate of uh, kujinyonga ni kuwa mtu ana shida, lakini asema najua simu ndio itampatia suluhisho ya maisha yake. Mimi husema kwa kuzungumza ndio utasikia vizuri. Kwa hivyo, mimi langu la muhimu sana sipendelei umtu, nikiingia kwa ofisi kwanza pale anavyofanya kazi, wanawake wanayo tabia utapata wote katika meeting, meeting inaendelea, wanasha kuna mmoja pia alikuwa mpaka nikaambia mkubwa, samani mkubwa, naona hapa katika mkutano uko peke yako, watu wako katika simu zao. Yeye kumbe akasema, kweli kila mtu azime simu zake. Kwa hivyo hii yafaa kwa nyumba po tunapoishi, simu tuweke kando, turejelee majira babu, babu zetu wakati u tunakaa chini ya mwembe, tunazungumza jioni, tunajua na hali tunacheka ir you know, lakini sasa unapata ku kuna miscommunication watu awajua, kwa sababu mashida, wengine wanakufa na stress, hawazungumzi hawazungumzi na, sasa ni, yeah, ni ni, teknolojia tutailaumu kwa sababu ya hii ama ni sisi wenyewe tumeanza kupoteza ile hali? Mimi teknolojia ni muhimu, nategemea malezi. Kama wewe ni mzazi, waambia watoto wako kama wakati huu, simu hakuna kushika simu ni kukaa tujuane, hali ulipitia nini, ulishulikushindaje tu. Ni kama vile wakati wetu mzee akiingia alikuwa wanazima TV tukauujane tu. Hali pia zamani watu kuwa wanaomba, mzee anasema tuswali bana, watu waswali. Siku hizi wengine nasema mi ndaswali baadaye baada ya kuchata. Teknolojia ni mzuri, lakini malezi ya mzazi yafaa. Liberty, ya Dede, Sauti ya Amerika, Mombasa. Shukran sana Liberty Adede. Maana hapa Bwire niuwa namwambia, hata Bwire nayo siku hizi umekaa sana, unakaaga sana kwenye simu Bwire. Kuna vitu uwezi pinga. kuna vitu uwezi pigana nazo mabadiliko ya kija bana, kuna kitu uwezi pigana nacho kama mabadiliko mhm ambacho uwezi sasa, si ndio simu imeletwa mabadiliko na utandawazi <laughs> hata hizo sala nazungumzia <laughs> sala zipo kwenye simu. Biblia kwenye simu, Kurahani kwenye simu, nini kwenye simu, jinsi ya kujikinga jili ya kujinyonga kwenye simu, salamu kwenye simu. Sasa vitu vinaishia kwenye simu. Basi watoto kwao ongei, ndugu yangu. Uh, kuna swala linaendelea nchini Tanzania picha ama videovideo, ama so so so video, video ya mtu maarufu sana inasambaa kwenye mitandao kupigana busu na mtu mwingine na imeleta gumzo kubwa, hata wengine wanasema ashtakiwe. Sasa swali hiyo ni moja tu hmm, sio hiyo kuna nyingine pia, mtu akifanya ngono pia imetambaa kwenye mitandao, aliyepiga na ambaye ni mtu maarufu. Sasa hiyo sijui <laughs> lakini nasema tu ambazo zinasamba. <laughs> hiyo sio swali langu. <laughs> Sasa adabu swali <laughs> tunauliza linasemaje, adhabu aliopewa adabu, Wema Sepetu na bodi ya filamu Tanzania, je, inastahili? Kwa sababu Wema Sepetu kapewa hiyo adhabu ya kufungiwa kucheza filamu kwa muda usiojulikana kwa sababu yeye ni msanii na mcheza filamu. Tuambie. Innocent David, hiyo ni adhabu ya bodi ya filamu, tunasubiri ya TCRA ili wafikishwe mahakamani. Hii biashara ya kuposti picha chafu zenye maudhui ya ngono. Wema hakubusu, alafu eti ni utoto hapo kuna, utoto, kuna mtoto ila aliyevunja rekodi ni Ambaruti, maana yeye kaposti video ya ngono kabisa akitiliwa. Eh, ndugu yangu, ah, hiyo sentensi sitamaliza, sawa? Hai, mwingine anasema Wema ni mtoto mzuri mm -hmm. Kama wewe haki tulia, tafadhali badilika, maana wewe ni msichana mzuri, unastahili kila kitu kutoka kwa Mungu ambacho ni kizuri, na unacho fedha, umaarufu, kwa hiyo jitambue kwamba wewe ni mzuri. John Mazinge: hapana, haifai hata kidogo, ilipaswa afungwe miaka 30 jela, alafu akitoka afungwe tena miaka thelathini. Yani story yake iwe ni kutoka jela, alafu anafungwa jela anarudi jela, kutoka jela. Haya, Binti Gula anasema Diamond aliposti akiwa anapiga busu, je, yeye alihukumiwa nini au hizi hukumu zina ubaguzi? Jamani, wote hawa wawili ni vyoo vya jamii, kitu kinakaribiana. Anasema Josef Lusi Nyeri, sinema za CCM. Hiyo video imechezwa maksudi ili tuache kujadili mambo ya maana <laughs> tujadili Haya. Basi moja kwa moja msikilizaji, mambo ni mengi kwenye mitandao yanaandikwa. Endelea kutuma ujumbe wako tutaendelea kusambaza kwenye mitandao yetu ya yashili. Naona BMJ Muridhi wanamuita mzee wa kazi, huyu yuko tayari, amekushajaa tele kama pishi la vitumbua pishavitumbua hata kushusha vitu, mm. vitu vinavyotamba kwenye mitandao. Bila na bila shaka. Naam niko, nimefika ni salama Salmin na kuletea vitu vinatamba katika mitandao, sijui kama Sandy Shomari unajua, yeah. uh, wale wa Kristo kwa uh, kwa katika uh, ya Kikristo kuna hmm. namna ambavyo unaenda kutoa kina kitu kinaitwa fungu la kumi, inaitwa kwa Kiingereza tithi. Sasa kule uh, wapi, Uganda kuna askofu ambaye amezua utata. Huyu ni Cyprian Kizito Lwanga, amesema kwamba angependa serikali ya Rais Museveni itoe ianze kutoza watu sasa kama kodi hiyo, uh, pesa iende moja kwa moja kwa kanisa kwa sababu mm -hmm. lile fungu la kumi wamekataa kutoa hata wakiombewa namna gani? <laughs> wamekataa kutoa na ni sala ambalo kwa hakika limezua uh, kila aina ya hisia, zinaonekana mitandaoni, wengi sana wakihoji ni kwa nini askofu anafikiria kwamba ni vizuri serikali iingilie sasa, uh, kama ilivyoingilia katika kutoza kodi kwa uh, kwa wale wanaozungumza kwa simu, wale wanatumia WhatsApp, WhatsApp na, po, uh, eh, sasa pia watolewe pesa mfukoni ziende moja kwa yaani, zitolewe kwenye mishahara yao ziende kwa kanisa. Yeah. Huyu John Mwasesi anasema tafuteni pesa kwingineko makanisa, jameni, mna tuingilia sana, maanake hali ni ngumu sana sasa. Kanisa pia zinaanza kula kutoka kwa mifuko yetu, na ili hali serikali imetunyanyasa, wanaeleza anaeleza huyu. Ni swala linazungumzwa sana lakini, maanake kwa sababu ya muda, niiguzie swala lingine, kuna mawili. Sandi Shomari, uh, lile shambulizi lilotokea hapa Marekani juzi eh, katika hekalu eh, ya Wayahudi ambapo watu kumi na mmoja kufikia sasa wanasemekana wameuawa. Ni suala ambalo linaendelea kutamba, wengi sana wakielezea hofu yao uh, kuhusu hali ilivyo kisiasa hapa Marekani na vilevile vile kwamba uh, hamasa au uh, mazungumzo yanayotolewa, maneno yanayotolewa na wanasiasa ndio yanachangia uh, hali hii ya uh, visa vya uh, kushambuliwa. Naona muda ndo huo. Uh, Sandi Shomari. Wakati muda ndio hivyo unakimbia tomba, tukushukuru sana BMJ Murithi, kwa kuangusha yale yaliyotamba kwenye mitandao ya kijamii moja kwa moja kutoka hapa studio, nikiwa nakamilisha matangazo ya Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire. Tunatakia ni wote alasiri njema kutoka Washington DC. Kwa herini.