karibu mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza kutoka washington dc jina langu ni patrick nduimana na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ni oktoba 29 mwaka huu wa 2018 tunasikika kupitia mtandao wetu wa voa swahili.com vilevile kwenye 107.5 voa fm nairobi kenya na katika eneo zima la maziwa makuu. Pia tunasikika kupitia masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni baadhi ya habari tulizokuandalia. Mazungumzo ya kusaka amani ya Burundi yamalizika mjini Arusha bila kuwepo wawakilishi wa serikali ya Burundi, lakini wapinzani Watu wa mapendekezo ya kumaliza mgogoro ni vipengele nyeti, kama vile kumaliza mizozo ya kisiasa, kuwakubali wanasiasa wote walioko nje kurudi nchini, alafu wahakikishiwe ulinzi wao na usalama. Na katika habari nyingine, watu sita wameuawa katika mji wa Beni mashariki ya DRC na waasi wanaoshukiwa wa ADF, huku raia wanailaumu serikali ya nchi hiyo kutolinda usalama wao. Haiko adui ndo atakuwa anakuja kukutafuta raia? Hapana. Na wao wanajua adui iko hapa porini, kwa nini hawaende mtafuta? Kuna nini kati ya jeshi na huyo adui ambao wanakataa enda tafuta? Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza Mkamiti Kibayasi anakusomea habari za dunia. Wafanyakazi wa uokozi wanaendelea na utafutaji baharini karibu na mji wa Jakarta baada ya ndege iliyokuwa na abiria 189 kuanguka baharini muda mfupi baada ya kuruka kutoka uwanja wa Jakarta kuelekea mji wa Pangkal Pinang nchini Indonesia. Msemaji wa shirika hilo Sutopo Puro amewaambia waandishi wa habari kuwa kati ya waliokuwa kwenye ndege hiyo aina ya Boeing 737 Max JT 610 ni watoto watatu na wafanyakazi wa ndege saba. Ajali hiyo ni ya kwanza kuhusisha ndege ya Boeing 737 Max ambayo imeuzwa sana kote duniani kutokana na injini yake kutumia kiwango kidogo cha mafuta. Waziri wa fedha wa Indonesia amesema kulingana na maafisa ishirini wa wizara hiyo ndani ya ndege waliokuwa wakirudi kazini Pankag Pinang baada ya kutembelea familia zao mjini Jakarta. Cesar Seyak, mtu ambaye anashutumiwa kwamba alituma vifurushi visivyopungua kumi na tatu vilivyokuwa na mabomu kwa wakosoaji wa rais Donald Trump amefikishwa mahakamani leo Jumatatu. Mshukiwa huyo mwenye umri wa miaka hamsini na sita amefikishwa mbele ya jaji wa mahakama ya serikali kuu mjini Miami, jimbo la Florida, karibu na eneo ambapo alitiwa mbaroni na maafisa wa usalama siku ya Ijumaa. Baada ya Sayoc kufika mbele ya jaji hii leo, kesi yake itahamishwa hadi kwa mahakama ya serikali kuu mjini New York. Mshukiwa huyo anakabiliwa na mashtaka matano yanayohusiana na sakata ya wiki nzima ya kutuma mabomu kwa njia ya posta. Mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions amesema kuwa mtu huyo huenda akakabiliwa na kifungo cha hadi miaka 48 jela iwapo atapatikana na hatia kwa makosa yote. Rais wa Marekani Donald Trump anadai kwamba kuna watu wabaya sana na wanachama wa makundi ya magenge waliopo katika msafara wa wahamiaji wanaokwenda taratibu kupita mpaka wa Mexico wakielekea Marekani, akiita ni uvamizi katika nchi yetu, na jeshi la Marekani linawangoja. Tafadhali rudini, hamtaruhusiwa kuingia Marekani mpaka mpitie hatua zinazofuata sheria, Trump aliandika katika ukurasa wake wa Twitter. Leo Jumatatu, msafara wa wahamiaji kutoka Honduras na Guatemala kuelekea kaskazini kwa miguu bado uko mamia ya kilomita kufikia mpaka wa karibu na Marekani. Pentagon imepitisha maombi ya wizara ya usalama wa ndani ya Marekani kupelekea mamia ya vikosi vya Marekani kwenye mpaka wake na Mexico kwa kile kilichojulikana kama nafasi ya kusaidia Taarifa ilieleza wafanyakazi hao watasaidia walinzi wa mpakani na shughuli za mipango, timu za watabibu, pamoja na ujenzi wa nyumba za muda na shughuli nyingine. Taarifa za vyombo vya habari leo Jumatatu zilisema kuwa upelekaji wa vikosi unaweza kufikia maelfu. Na watu sita wameuawa katika mji wa Beni uliopo mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, na wapiganaji wanaoshukiwa wa kundi la ADF mwandishi wetu Austeri Malivika ana ripoti kamili. Hao ni wananchi katika kijiji cha Mukoko Mbao wilayani Beni hapa Kivu Kaskazini, ni karibu na muji wa Beni ambako watu sita wameuliwa na wengine wawili kujirihiwa, vilevile wengine kubebwa mahali pasipojulikana, usiku wa leo wakati wa mashambulizi ya watu wanaodhaniwa kuwa ni waasi wa ADF. We kama bale ba adefi, we kama bashenda wapi? Omar Kasalia kiongozi wa mashirika ya kiraia wa sekta ya mbao asema kwamba hawaelewe ni kitu gani kinachoendelea kati ya jeshi la serikali pamoja na waasi wa ADF kwa sababu waliarifiwa kwamba waasi hao wapo karibu na muji. Haiko adui ndo atakuwa anakuja kututafuta raia hapana, na wao wanajua adui iko hapa porini. Kwa nini hawaende mtafuta? Kuna nini kati ya jeshi na huyo adui ambao wanakataa enda tafuta? Hoser malivika Saudi Amerika, Goma. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika mjini Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amevilaumu vyombo vya habari Marekani kwa kuchochea hasira inayopelekea mauaji ya umma kwenye sinagogi na shutuma za barua zenye milipuko zilizotumwa kwa wakosoaji wa kisiasa wa rais. Wapinzani wa kisiasa wa Trump wanamlaumu Trump kwa kuleta mgawanyiko mkubwa katika jamii ya Marekani, matokeo ya mara kwa mara ya mashambulizi makali yaliyolenga upinzani wa Demokrat, wahamiaji haramu na wengine wanaopinga sera zake. Lakini Rais Trump aliandika kwenye Twitter kwamba kuna hasira kubwa katika taifa letu lililosababishwa kwa sehemu fulani ya kuripotiwa habari za uongo. Ujumbe wake ulikuja saa kadhaa baada ya kusema jana jioni kwamba habari za uongo hazifanyi lolote katika nguvu zao kuwalaumwa wa Republican wa conservative na yeye kwa mgawanyiko wa chuki ambazo zimekuwepo kwa muda mrefu katika nchi yetu. Mjumbe maalum wa Marekani kuhusu amani kwenye peninsula ya Korea ameelezea imani yake kwamba Korea Kaskazini itasitisha mpango wake wa uzalishaji wa zana za nyuklia. Stephen Bigun amekutana hii leo na waziri wa mambo ya nje wa Korea Kusini, Kang Kyung-wa mjini Seul na kujadili mikakati iliyowekwa kufikia sasa kuhusu mazungumzo kati ya Pyongyang na Washington. Mapema leo mjumbe huyo alikutana na mwenzake wa Korea Kusini, Lee Donhun. Tangu mkutano kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un nchini Singapore mwezi Juni, Korea Kaskazini imechukua baadhi ya hatua ikiwemo kusitisha majaribio ya makombora yake na kuharibu baadhi ya vituo vya majaribio ya nyuklia. Matangazo ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na sasa tuelekee kwenye habari husio: mazungumzo ya kusaka amani nchini Burundi. Kikao cha tano cha mazungumzo ya kumaliza mgogoro wa Burundi kimemalizika leo mjini Arusha, huku wawakilishi wa vyama vya upinzani wakimkabidhi msuluhishi mapendekezo ambayo wanafikiri yatachangia kuleta amani ya kudumu nchini Burundi. Wakati huo huo, wapinzani wameomba mchakato wa kusuluhisha mzozo wa Burundi ukabidhiwe Umoja wa Afrika baada ya msuluhishi Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa kufahamisha kwamba amekamilisha kazi ya usuluhishi aliyopewa na viongozi wa Afrika Mashariki. Taarifa kamili inasomwa na Sandei Shomari. Mazungumzo hayo ya awamu ya tano yalianza Alhamisi wiki iliyopita, yamemalizika bila kuwepo wawakilishi wa serikali ambao walieleza kwamba hawawezi kushiriki kikao hicho kwa sababu ya kuadhimisha mwezi wa mashujaa wa uhuru na demokrasia nchini Burundi, pia wakitoa sharti la kupewa orodha ya wapinzani walioalikwa kwenye kao kabla ya wao kushiriki. Baada ya wapinzani wa ndani na nje ya Burundi kukusanya katika taarifa ya pamoja mapendekezo yao ya kutatua mzozo wa Burundi, hii leo wamekabidhi msuluhishi mapendekezo hayo. Msuluhishi Rais wa zamani wa Tanzania Benjamin William Mkapa amesema ataweka pamoja mapendekezo ya upinzani na yale yaliyotumwa na serikali na hivyo awasilishe katika kwa mpatanishi mkuu, ambaye ni rais wa Uganda Yoweri Museveni ili aamue iwapo kutakuwa na awamu nyingine mazungumzo au la. Lakini msuluhishi Mkapa tayari amekamilisha kazi yake kama anavyoeleza mshauri wake balozi David Kapya. Uh, wakuu wataamua wakishapokea mapendekezo yote, ndo wataamua dialog imeishia hapo au itakuwa namna gani. Lakini kwa Mheshimiwa Rais Mstaafu Mkapa, yeye anasema ndo amefika hapo, maake alipewa kazi kufanya, ameifanya. Sasa anapeleka hiyo taarifa mbele ya wakuu waliomtuma kazi. Upande wa upinzani wanadai kuwa mapendekezo yaliyotoa yatachangia kutatua mzozo wa Burundi iwapo yatazingatiwa. Joseph Karumba ni kiongozi wa chama cha Frolina. Ni vipengele nyeti kama vile kumaliza mizozo ya kisiasa, kuwakubali wanasiasa wote walioko nje kurudi nchini, alafu wahakikishiwe ulinzi wao na usalama, watu waishi kwa amani, waunde muungano, ili hatimaye tuweze kujenga serikali ambayo ni ya wananchi ambayo wameridhika nayo. Na pamoja na hayo, wafungwa kuna swala la wafungwa, wafungwa wote wa kisiasa inalazimika waachiwe wawe huru. Wapinzani wanasema tamko la msuluhishi Mkapa ni ishara kuwa jumuiya ya Afrika ya Mashariki imeshindwa kusuluhisha mzozo wa Burundi. Chavinyo Mbwengezo, kutoka chama cha UPD, anasema wapinzani wa ndani na nje ya Burundi wameomba mchakato wa kusuluhisha mgogoro wa Burundi uondolewe mikononi mwa viongozi wa kanda ya Afrika ya Mashariki na ukabidhiwe umoja wa Afrika. Kulingana na kutokupata sapoti, mweshimiwa Mkapa hakuweza kufikia kwa yale malengo. Kwa hiyo imedhirika kwamba nchi za kanda hii East Africa Community haikuweza kuwajibika vilivyo ili kuweza kuingia kati katika mzozo huu. Kwa hiyo ndo tumesema kwamba umoja wa Afrika tumechukulia kwa hilo kwa kumbukumbu kwamba umoja wa Afrika uliweza kuwa na kujihusisha kwa karibu kuhusu mzozo wa Burundi, na in, unaweza pia kwamba leo kulingana na kususia kwa uh, utawala wa Burundi katika mazungumzo wao sasa, umoja ndio uchukue mambo katika mikono yake ili kuweza kuendeleza eh, shughuli. Mzozo wa burundi ulilipuka mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano baada ya rais Pierre Nkurunziza, ambaye anayeongoza Burundi tangu mwaka elfu mbili na tano kuchukua hatua ya kuwania muhula watatu, hatua iliotajwa na wapinzani wake kwamba inakiuka katiba ya nchi. Lakini wafuasi wa Pierre Nkurunziza wanasema mahakama ya katiba iliamuru kwamba rais anaruhusiwa kuwania muhula mwingine. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mtu aliyefanya shambulizi lililoua waumini kumi na mmoja katika sinagogi ya kiyahudi mjini Pittsburgh, Pennsylvania, hapa Marekani anafikishwa mahakamani leo akikabiliwa na mashtaka 29 ikiwa ni pamoja na uhalifu wa chuki. Robert Bowers anakabiliwa na adhabu ya kifo endapo atakutwa na hatia. Wamarekani wanaendelea kutoa rambirambi rambi zao kwa jamii ya Wayahudi baada ya shambulizi hilo la mwishoni mwa wiki. Mamia walijumuika Jumapili wakiwa na ujumbe mmoja wa mshikamano na kuvumiliana kufuatia shambulizi hilo. Kundi linalofuatilia chuki na ghasia dhidi ya Wayahudi tangu miaka 1970, the Anti-Defamation League linasema shambulizi la Jumamosi kwenye sinagogi ya Kiyahudi lilikuwa shambulizi baya kabisa dhidi ya jamii ya Wayahudi katika historia ya Marekani. Rais wa Sri Lanka Maithripala Sirisena anasema alimfuta kazi waziri mkuu kwa sababu kulikuwa na mpango wa kutaka kumuua rais. Rais huyo alihutubia taifa Jumapili usiku akitetea uamuzi wa wake wa kumfukuza kazi waziri mkuu Ranil Wickremesinghe, kuvunja baraza la mawaziri na kuakhirisha kikao cha bunge. Alisema polisi walipewa dondoo kwamba waziri mmoja katika baraza la mawaziri alikuwa sehemu ya mpango wa kutaka kumuua rais Sirisena. Hakutaja jina la waziri huyo, lakini alisema hakuwa na la kufanya isipokuwa ni kumfuta kazi Waziri mkuu huyo wa zamani, rais huyo alimteua rais wa zamani mwenye ushawishi mkubwa, Mahinda Rajapakse, kama waziri mkuu mpya na alimpatia jukumu la kuunda serikali mpya. Rajapakse alimaliza miongo mingi ya kundi la Tamil Tiger huko Sri Lanka bak wakati alipokuwa madarakani lakini alikataa kukiri unyanyasaji uliofanywa wakati wa umwagaji damu wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Baada ya kuzifuata habari za dunia na Mkamiti Kibayasi, tuendelee na habari kutoka eneo la afrika Mashariki. Baada ya mchakato uliochukua takriban miaka sita tangu shirika la ndege la Kenya Airways kuwasilisha maombi ya kutaka kufanya safari za moja kwa moja kutoka Nairobi hadi New York hapa Marekani, hatimaye safari ya kwanza imefanyika hii leo. Ndege aina ya Boeing 787 ilitua kwenye uwanja wa ndege wa John F Kennedy mwendo wa asubuhi. Kufuatia hayo muda mfupi uliopita mwenzetu BMJ Mridhi amezungumza na mchambuzi wa maswala ya uchumi Crispus Yankim akiwa mjini Nairobi, na kwanza akamuuliza sasa ni nini kitarajiwe kufuatia uzinduzi rasmi wa safari hizo. Nafikiri kwa shirika la Kenya, jambo la kwanza ni kuimarisha uh, mawasiliano na pia kuimarisha matangazo yake ya kibiashara ili kuweza kuwavutia wateja zaidi, maanake unakumbuka kwamba shirika hili limekuwa likikumbwa na msukosuko wa uongozi na vilevile masuala kadha wa kadha ambayo yamechangia kudorora kwa viwango uh, vya usafiri na vilevile viwango vya uchumi kwa shirika hii la Kenya El. Nafikiri hatua hizo zitachangia uh, pakubwa uh, ikiwa shirika hili litaweza kuimarika kibiashara. Naam, baada ya uzinduzi huu, bila shaka matumaini ya shirika kama hili, kama mashirika mengine yoyote au kama biashara nyingine yoyote, ni kwamba itapata abiria wa kujaza ndege yake kila siku, ikifanya safari hizi moja kwa moja na kila siku. Je, unadhani kwamba hilo litawezekana? Wajua, wenye kulumba wanasema kwamba uh, safari ya mbali huanza na hatua moja, na hii ni hatua tu ya kwanza ambayo uh, shirika la Kenya Airways na taifa la Kenya kwa ujumla limeweza uh, kuchukua ili kuweza kuafikia malengo fulani. Kwa hivyo uh, mwanzo mwanzo nadhani kama ilivyoada kutakuwa na changamoto, lakini ndipo awali nilivyoweza kusema kwamba itabidi kwamba uh, safari hii ya kwanza na vilevile juma la kwanza ama mwezi mmoja uh, ujao kuweze kuketi chini kama Wakenya ili kuweza kuangazia pakubwa, na serikali ya Kenya nafikiri ita, itachangia pakubwa ili kuweza kufaulisha safari uh, hizi ambazo zinaanza na kuweza kuhakikisha kwamba shirika la Kenya Airways linaweza uh, kuboreka na vilevile kukua na pengine kupata faida kama tunavyoweza kulenga eh, katika siku za usoni. Na kuna faida zingine ambazo zimetajwa ikiwa ni pamoja na wale wafanyabiashara wale wanaoleta maua hapa Marekani kwa mfano, au wale wanaleta mboga mboga hapa Marekani eh, lakini sasa haieleweki kabisa eh. Kuna wasikilizaji wengi wamekuwa wakiuliza je, ndege hii pia itakuwa inabeba mizigo ile eh, wanaita kago kwa Kiingereza kuna biashara nyingi ambayo uh, shirika hili litaweza kuchangia pakubwa ili kuweza kukuza kwa mfano swala la maua kama unavyoweza uh, uh, kuzungumzia katika swali lako jambo la pili nafikiri ukiangalia ni bidhaa kama vile chai na vilevile kuna bidhaa ambazo zinasafirishwa kutoka hapa nchini uh, hadi Marekani kwa upande wa kiuchumi nafikiri itaweza kuchangia na vilevile kwa upande wa utamaduni kati ya mataifa haya mawili nafikiri itaweza kuimarisha pakubwa Uh, utamaduni na kuweza kukuza uhusiano kati ya Kenya na Marekani. Ni Crispus Yankim, mchambuzi wa ya masuala ya uchumi, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Tukitoka huko Kenya sasa, tuelekee Tanzania ambapo wakulima wa korosho wamegoma kuuza zao lao hilo la korosho, wakidai bei ya shilingi 2700 kwa kilo kwa msimu huu, kutoka 3600 ya msimu uliopita ni ndogo ikilinganishwa na gharama za uzalishaji. Hali hiyo imepelekea serikali ya Tanzania kuingilia kati na kutangaza bei mpya ya shilingi elfu tatu kwa kilo. Taarifa kamili na mwandishi wa VOA jijini Dar es Salaam, Dina Chahali. Baada ya wa wakulima wa korosho nchini Tanzania kugoma kuuza zao hilo wakidai bei ya shilingi elfu mbili mia saba kumi na saba kwa kilo kwa msimu huu kutoka elfu tatu mia sita ya msimu uliopita ni ndogo ikilinganishwa na gharama za uzalishaji. Serikali imeingilia kati na kutangaza bei mpya ya shilingi elfu tatu kwa kilo. Kwa muda sasa, kumekuwepo na mvutano baina ya wa wakulima na bodi ya korosho kuhusu bei elekezi ya zao hilo, hatua iliyotishia mustakabali wa biashara ya korosho, zao ambalo ni miongoni mwa linaloingizia kiasi kikubwa cha fedha za kigeni nchi, wanunuzi wakubwa wa korosho za Tanzania wakiwa ni pamoja na China, Vietnam na India. VOA ilizungumza na baadhi ya wa wakulima wa korosho kutoka mikoa inayolima zao hilo kwa wingi ya Mtwara na Lindi, na ambao wamekataa bei hii ya korosho ya shilingi elfu mbili mia saba kumi na saba kwa kilo badala ya zaidi ya shilingi elfu tatu kwa kilo kwa msimu uliopita. Alafu pia korosho mwaka huu ni ziko chache sana ukilinganisha na mahitaji ya wa, wafadhili jinsi walivyohitaji korosho. Nitarajia kwamba leo bei inaweza kuwa kubwa kulingana na hali ya mwaka jana kwa sababu uchumi wa nchi unategemea na korosho. Lakini hali imekuwa duni sana za uzalishaji na bei yenyewe ya korosho jinsi ilivyo chini zaidi. Niona korosho ndio daraja yetu kwa sababu mbaazi tumeambiwa tusiuze tule wenyewe mboga, njugu, mboga. Yaani mazao yote ambayo ilikuwa yanatusaidia mboga, sasa naye kwenye korosho huku, naye tufanye tu korosho. Inaonekana imeshuka thamani wakati wahitaji yapo juu zaidi kuliko korosho iliyopo kwenye magara. Kutokana na hali hiyo, serikali imeamua kuingilia kati swala hili ambapo Rais John Magufuli amekutana na wanunuzi wa korosho jijini Dar es Salaam na kutangaza bei ya shilingi elfu tatu kwa kilo, na endapo wafanyabiashara hao watakataa bei hiyo, serikali itanunua yenyewe. Hatutaki wakulima wakorosho wapunjwe, na ndiyo maana nilikuwa nimesema kama mmeshindwa na kama lengo lenu ni kuwapunja wakulima, nitanunua, serikali itanunua na hela tunazo, tena tutanunua hata kwa siku mbili. Kama tunajenga reli, tunajenga stiglas goji, tunanunua ndege, tutashindwa kununua korosho za wakulima wa Mtwara na lini? Warudi kwenye bei waliokuwa wanatoza mwaka jana, ambao ni shilingi kumi. Si ndio tumeshasema sisi, tozo za ovyoovyo ovyo kwa wakulima wafugaji na wavuvi, hapana mwaka 2017 Tanzania ilipata fedha kiasi cha dola za kimarekani milioni 340.9 baada ya kuuza korosho tani laki tatu na elfu thelathini na moja, kiasi ambacho ni ongezeko la asilimia 96 ikilinganishwa na uzalishaji wa mwaka 2016. Hata hivyo, kutokana na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji mavuno kwa mwaka huu yameelezwa kushuka. Wakizungumza katika mkutano huo na rais, wanunuzi wa korosho wamekubali kununua korosho kwa bei isiyopungua shilingi 3 kwa kilo kama ilivyoelekezwa na serikali, lakini wameomba baadhi ya tozo zinazosababisha kupungua kwa bei ya zao hilo kwa mkulima ziondolewe pamoja na kuruhusiwa kusafirisha korosho kupitia bandari ya Dar es Salaam ambapo kilo moja inasafirishwa kwa shilingi 47 kwa kutumia meli ambazo zimeleta mizigo mingine ikilinganishwa na bandari ya Mtwara ambako kilo moja inasafirishwa kwa shilingi 203 kwa kutumia meli zinazokodiwa kwa ajili ya kubeba korosho peke yake. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Michezoni, Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo wachezaji wa timu ya Leicester City kikosi cha kwanza pamoja na timu ya vijana walitoa heshima zao katika uwanja wa King Power kufuatia kifo cha mmiliki wa timu hiyo Vichai, Sriva, Dana Praba aliyefariki katika ajali ya helikopta Jumamosi. Mwanawe wa kiume Aiwat Sriva Dana Praba aliongoza kundi la watu wapatao 30 kuweka mashada ya maua huku mashabiki wa timu hiyo nao wakiendelea kuweka maua na, na ameshumaa kumkumbuka tajiri huyo mwenye asili ya Thailand. Tajiri huyo anafahamika kwa jinsi alivyoibadilisha timu hiyo ambayo aliinunua mwaka elfu mbili na kumi na kuiongoza hadi kupata ubingwa wa Premier League mwaka 2016. Na kutoka kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, leo tunaanza na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambako Vita Club ya DRC imefanikiwa kutinga fainali za kombe la shirikisho barani Afrika. Hii ni mara ya pili mfululizo kwa timu za DRC kuingia fainali ya kombe hilo. Mwaka jana ukumbuke, ilikuwa TP Mazembe. Kwa maelezo zaidi, huyu hapa Kahozi Kosha na ripoti kamili. Na mtuanzi na kombe ya shirikisho la bara la Afrika timu ya Vita Club ya Kinshasa ilifaulu kuingia katika fainali ya kinyang'anyiro hicho kisha ushindi wake wishi uliopika dhidi ya timu ya Misri kuichapa goli nne kwa sifuri. Kwenye fainali timu ya Vita Club ya DRC itamenyana na timu ya Raja Casablanca ya Moroko. Ikiwa timu ya Vita Club itafaulu kunyanyua kikombe hicho, itakuwa ni mara ya kwanza ya kihistoria matimu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kunyanyua kwa mara ya pili mfululizo, Tipi Mazembe alinyanyua msimu uliopita kinyanganyiro hicho cha kombe la shirikisho la bara la Afrika. Kuhusu mchuano wa ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jana ilikuwa ni vuta ni kuvuti baina ya Tipi Mazembe na watani wao wa Sentral Lupopo. Mazembe aliifyega timu ya Lupopo kuitandika goli mbili kwa moja. Ni mara ya sita mfululizo timu ya mauizi katumbi chapwe kupata ushindi kwenye ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni watani wao wa sento wa lwa Lupopo ambao msimu huu walikuwa wanakuwa wa kwanza kingiza nyavu ya TP Mazembe. Moja kwa moja kutoka Lubumbashi ni kiripoti kwa niaba ya Sauti Amerika michezo, jina langu Kaozi Kosha. Asante sana mzee wa Kamalonda pale Lubumbashi. Twende basi Dar es Salaam ambako George Njogopa anaripoti kuhusu matumaini ya timu ya Simba Sports Club katika ligi ya klabu bingwa msimu huu, baada ya kufanya vizuri sana mwishoni mwa wiki. Klabu ya Simba imeidhirisha namna inavyotaka kuuteka ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania bara kutoka na kasi yake ya ajabu ya kupachika mabao, hali ambayo imezua gumzo kubwa mitaani. Baada ya hapo jana kuondoka na ushindi wa mabao matano kwa sifuri dhidi ya Ruvu Shooting Stars, Simba sasa imeanza kuinyemelea nafasi ya kwanza baada ya kujikusanyia jumla ya pointi ishirini na tatu katika michezo kumi iliyoshuka dimbani. Azam ndiyo inaongoza ligi hiyo ikiwa imefikisha jumla ya pointi 27, lakini wana michezo mingi wakiwa wameshuka dimbani mara 11, wakati Yanga yanapumua kwenye nafasi ya tatu baada ya kujikusanyia pointi 22, wakiwa na michezo pungufu, yaani wameshuka dimbani mara nane. Na katika masumbwi bondia Hasani Mwakinyo ameendelea kuonyesha kwamba yeye ni moto wa kuotea mbali, baada ya mwishoni mwa wiki kumgaragaza mpinzani wake Joseph Sinkala kwa KO kwa kumshushia makonde mazito mazito aliyomfanya apoteza mwelekeo katika raundi ya mwanzo mwanzo kabisa. Bondia Sinkala alianza kupoteza mwelekeo dakika ya pili ya raundi ya kwanza, akizidiwa na makonde mazito ya bondia huyo wa Tanga ambaye hivi karibuni aliushitushwa ulimwengu kutokana na kuwika katika pambano lake muhimu lilofanyika huko Uingereza kwa kumgaragaza mwenyeji wake. Kutokana na ushindi huo, bondia Mwakinyo sasa amejinyakulia mataji mawili, lile la WBO pamoja na UBA. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika na nchini Kenya nako, Dennis Wanyonyi anaripoti kuhusu kocha mpya wa timu ya AFC Leopards. Je, atabadilisha mambo? Kuteuliwa kwa Nikola Kavazaki, mwenye umri wa miaka 43, raia wa Serbia kuchukua nafasi ya kufunza katika klabu ya AFC Leopard baada ya kuondoka kwa Radalfo Zabata kumekashifiwa sana mashabiki wa klabu hiyo yenye idadi kubwa ya mashabiki nchini Kenya. Kulingana nao kuwepo kila mara kwa wakufunzi wa kigeni kwenye klabu hiyo kumesababisha kushuka kwa kiwango kikubwa cha mchezo wa chui kama anavyofahamika kwa makali yake tangu jadi. Tony Mackenzie, shabiki wa chui tangu totoni, sasa anapendekeza kuteuliwa kwa wakufunzi wa humu nchini ambapo kulingana naye wanatambua wa talanta za wachezaji nyumbani tumepata kwamba tumekuwa tukiamini sana makocha wa nje na sioni kama wametusaidia sana. Hii sizon imepita, tumemaliza namba saba na tumesumbukana sana tukileta makocha wa nje, lakini hata huyo Zapata hakuna vile alitusaidia sana, tumeangaika sana kama FC, lakini tunaomba management ya FC iangalie maneno ya, ya ya coach na tuko na coaches wengi sana upa, wawa local coaches wenye wanaweza fanya kazi mzuri hata kupita hiyo. Kuhusu mzozo uongozi wa klabu hiyo unaozidi kutokota kati ya kundi la pora na uongozi wa sasa chini ya Dan Mole Makenzi alikuwa na haya ya kusema. Sasa hiyo ni hiyo mzozo unaona inatusumbua sana, na hata kama ni eh, ofisi idisolviwe, tufikirie mambo ya kufanya mambo ya elekshon ingine, ndio tumalizane na hii mambo kabisa once and for all. Itakumbuka kuwa msimu jana Leopard ukipenda Ingwe kwa jina la kupanga ilimaliza ligi kuu nchini KPL katika nafasi ya saba, huku mahasimu wao wa tangu jadi klabu ya Gormaya ukipenda Serikali ikitoa ligi kuu kwa mara ya kumi na saba kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Nairobi nchini Kenya, jina langu naitwa Denis Wenyonyi. Na mwisho, huku timu yake ya zamani ikipata kipigo cha mbwa koko katika el clasico, Cristiano Ronaldo amefichua sababu zilizomwondoa Real Madrid, akisema aligundua kuwa rais wa timu hiyo Florentino Perez alikuwa hamthamini tena kama ilivyokuwa hapo awali. Ronaldo ambaye alihamia Juventus msimu huu alisema katika mahojiano kuwa alivyothaminiwa katika miaka minne mitano ya kwanza haikuwa sawa na msimu uliopita. Anasema alianza kuona dalili baada ya kocha Zinedine Zidane kuondoka kama kocha wa klabu hiyo. Basi ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. Taarifa hiyo ya michezo ndiyo inakamilisha matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Mery Mgawe, waelekezi wetu Saida Hamdun na Fiona Wamai kutoka Washington DC, mimi ni Patrick Nduimana nikiwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, tuna wageni kuwatakia usiku wa amani na utulivu.