kutoka studio 15 hii ni voa express voa express hiyo imeingia hewani kutoka studio za sauti ya amerika hapa washington dc karibu mpenzi msikilizaji unaotusikiliza ukiwa huko afrika mashariki katika eneo la maziwa makuu Nakukaribisha kwenye Express. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi kwa pamoja tunakusihi popote pale ulipo uwe nasi mpaka pale tutakapokuaga, ambapo ndani ya VOA Express tumekuandalia mambo kem kem. Kama unavyofahamu, muziki pia utakuwepo ndani ya VOA Express. Vilevile tutakuwa na yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, bila kusahau habari kutoka huko Rwanda na huko Kenya. Rwanda tutakuwa na habari kuhusu maendeleo ya kuendeleza kilimo kutumia mfumo wa teknolojia, na huko Kenya tutapata maswala ya kuweza kujua nini kinaendelea kuhusikana na kuheshimisha haki za binadamu. Lakini tukianzia huko Kenya, Kamiti, ni kwamba shirika liitwalo Haki Afrika limepewa mamlaka ya kuweza kufuatilia maswala ya haki za binadamu barani Afrika. Tusikilize nini shirika hilo itafaidika kuhusikana na hilo. Kwanza kabisa hatua hii itatuwezesha sisi kuweza kufuatilia masuala ya haki za kibinadamu kupitia mipaka ambayo imewekwa ya nchi tofauti na katika kipengele kile cha hoja kwa hoja ambacho huwa kinajumuisha uh, maswala mbalimbali ya kijamii hivi tunavyozungumza, kuna ni celebrity ama mtu maarufu anafahamika sana kutoka hapa Marekani amezuru katika taifa la Kenya, lakini baadhi ya wa wakenya wanazungumziaje kuhusu ujio wa celebrity huyo? Iko na mara mbili kwanza, ni itafanya Kenya ijulikane, upande mwingine tuseme kama kwa youth watachukua his lifestyle eh iko na maadili mbili basi. Hakikisha msikilizaji, haya na mengine unatega sikio mpaka pale tutakapo kuambia. VOA Express ndiyo inafikia tamati kwa siku ya leo, lakini moja kwa moja tunaanzia kule nchini Rwanda ambapo kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu, hmm. aa, ni kuhusiana na zoezi la kupima udongo pamoja na matumizi yake kwa ajili ya kilimo, kwa kutumia ndege isiyokuwa na rubani, yani drones mm -hmm. na ili sasa kuweza kufahamu haya maswala yote kuhusu teknolojia hiyo ya kuendeleza kilimo mm -hmm. tunaye katika laini ya simu Karemera Silvanus kutoka Kigali. Karemera, tueleze kuhusu teknolojia hiyo nam. Asante mkamiti. Asante Patrick na asante msikilizaji wa VOA Express. Ni kwamba teknolojia hii ni teknolojia ambayo ni mwendelezo wa kwa sababu kama unavyokumbuka, kwa faida ya msikilizaji ni kwamba mwezi wa pili mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka uliopita, ni kwamba kwa mara ya kwanza Rwanda ilitangaza mfumo wa kutumia ndege isio na rubani ama drones uh, kuweza kufikisha madawa katika hospitali mbalimbali nchini ambako kulikuwa hakuna uwezekano wa kufikisha hizo dawa harakaharaka haraka. Sasa hii ni hatua ya pili na ambayo kwa kweli ni, ni hatua ambayo watu wanaipongeza kwamba sasa ndege hii isiyo na rubani itakuwa inatumia kuweza kupima ardhi ama niseme udongo kwa ajili ya, ya, ya kilimo kwamba kwa mfano nchi nzima, kwa sababu rutuba inakuwa ni tofauti, sehemu moja inakuwa ni tofauti na sehemu nyingine. Sasa ndege hii itasaidia kuweza kujua kwamba katika sehemu fulani, kwa mfano, ni maarufu kwa kilimo cha mahindi kwa mfano, sehemu ya pili maarufu kwa mfano kwa kilimo cha migomba Uh, sehemu nyingine labda ni maarufu kwa kilimo labda cha maharagwe na kadhalika. Kwa hivyo itategemea, ndege itakuwa ikitumia uwezo huo na kuweza kupima eh, ki, katika njia kisayansi, kutambua, fulani, ya kisayansi kuweza kutambua aina fulani ya rutuba inayopatikana katika udongo huo uh, na kuweza kutoa ta, taarifa kwa, kwa, kwa, kwa mfumo wa kiteknolojia katika Wizara ya Kilimo na Mifugo uh, na kuweza kutambua kwamba eneo hili basi ni maarufu kwa kilimo fulani, kwa sababu uh, hasara ambayo ilikuwa ikitokea Patrick, ni kwamba ilikuwa ikitokea kwa mfano mtu anaendesha kilimo labda tuseme cha mahindi na matokeo yake ysikomai kwa sababu labda eneo hilo sima- si si si rafiki katika, si rafiki katika kilimo hicho, na wakati mwingine labda naweza labda akataka labda kulima tuseme kilimo cha maharagwe, kumbe eneo hilo labda ni kwa ajili labda kilimo cha ulezi kwa mfano. Kwa hivyo so ni sala ambayo kwa kweli watu wanapongeza kwamba ni hatua nyingine ya teknolojia ambayo sasa Rwanda inaingia uh, kuweza kuleta mapinduzi katika sekta nzima ya kilimo. Karemera, zoezi hili linatarajiwa kufanyika kwa muda gani, na je, wakulima watashirikishwa au linafanyika kwa kwa namna gani hasa? Niseme ni, ni, ni mwendelezo kwa kweli, ni mwendelezo ambao ni hatua ambayo imetangazwa na Wizara ya Kilimo na Mifugo hapa kwamba litaendelea mpaka tuseme sijui wakati gani. Yani, yani, yani seme ni, ni hatua nyingine kwa mfano tumezoea kwamba nchi nyingi za Kiafrika watu wanatumia jembe la mkono mkamiti, na sasa hivi ni sawa na, na useme kwamba kuanzia leo unatumia labda kilimo cha trekta ama kilimo cha kusu, cha kuvutwa na gari ama na ng'ombe tuseme. Kwa hivyo ni mapinduzi kwa kweli, kutoka eneo la kutumia jembe la mkono ama labda kutumia majira ya kawaida ya mvua na kadhalika, kwamba sasa tunatumia teknolojia hii kuweza kutambua kinachoendelea kwa hivyo, sema tu nilivyoshuhudia ni, ni, ni, mimi ni kwamba eh, eh, hatua hii eh, imewagawa wakulima katika mara mbili. Moja ni kwamba kuna wakulima ambao kidogo wanaelewa na wanasema kwamba ni hatua nzuri kwa kwa kweli kwa sababu baadhi yao wamekwenda shule na kuweza kutambua faida ya kilimo, lakini kuna wale ambao tunawatambua kwamba ni wale chini kabisa kule kule kwenye kilimo ambao wamezoea kutumia jembe la kawaida, labda mama katika kijisehemu chake fulani anatumia labda jembe la mkono kuweza kulima mahindi, maharagwe, uh, karanga na kadhalika. Hao kidogo ni kweli, kama hawaelewi kwa kweli wanasema kwamba ni kama teknolojia mpya ni kama yani imewapita kwa kweli. Lakini kwa kujuia hilo ni kwamba serikali kupitia wizara yake ya, ya kilimo imesema kwamba kwa kwa, itajaribu kuwasogelea ita, na itakuwa ni mfumo ambao ni mfumo mkakati kwa kweli wa muda mrefu na kwamba itafikia hatua kwa mfano katika sehemu ambako wakulima wanatumia labda mazao ambayo si rafiki na eneo hilo, ama niseme haiendani na eneo hilo, basi waweze ku, ku, ku, ku, ku, ku, kusaidiwa na serikali kwamba labda wapewe labda hadi sehemu nyingine na kuweza kulima kuendesha kilimo ambacho kinaweza katika eneo hilo. Shukran Silvanus Karemera kwa taarifa yako hiyo, tunakushukuru sana. Na tukitoka huko Kigali, Rwanda, Mkamiti, tuelekee huko Kenya. Kasa, ambapo kuna habari ambayo ni muhimu kunako sekta ya haki za binadamu. Kuna shirika linalotetea haki za binadamu huko Kenya lenye mm -hmm. makao makuu huko Mombasa linaitwa Haki Afrika. Basi shirika hili limepewa mamlaka ya kuweza kufuatilia masuala ya kuvunja haki za binadamu mm -hmm. katika nchi zote wanachama Umoja wa Afrika. Lakini umezungumzia limepewa mamlaka, ni watu gani hasa waliolipa mamlaka shirika hili? ni taasisi ya Umoja wa Afrika ambayo inahusika na maswala ya haki za binadamu na haki za raia wa Afrika. mm -hmm. Kwa hiyo kitengo hiki ndicho kimetoa mamlaka kwa shirika hili la haki, la haki Afrika mm -hmm. na muda mfupi tuliopita, nimezungumza na mkurugenzi mkuu wa shirika hili la haki Afrika, anaitwa Halidi Hussen na kumuuliza umuhimu, kujua umuhimu wa hatua hiyo kwa shirika lake na kwa wananchi wa Afrika kwa ujumla. Tumsikilize. Hatua hii imekuja kwa sababu tulifanya maombi ya kutaka kupewa nafasi hiyo, kwa sababu tuliona kwamba masala ya haki za kibinadamu katika bara la Afrika kwa njia moja ama nyingine yanaingiliana ukiangalia kwa mfano katika afrika mashariki masuala ambayo yanatendeka katika nchi ya somalia yanaathiri kenya yanaathiri ethiopia yanaathiri tanzania uganda sudan na mengineo na ukiangalia kama kule west africa hivyo hivyo mambo kama hayo yakifanyika huwa yanaathiri zaidi ya nchi moja kwa hivyo kwanza kabisa, hatua hii itatuwezesha sisi kuweza kufuatilia masuala ya haki za kibinadamu kupitia mipaka ambayo imewekwa ya nchi tofauti. Kwa hivyo hatutakuwa tumezuiliwa na ile mipaka ya nchi, kwa sababu tutaweza kufuatilia hadi nchi zingine ambapo labda masuala kama hayo yamekuwa yamekithiri. Hivyo uh, hivyo sisi kama shirika la Haki Afrika uh, nafasi hii inatuwezesha sisi kuweza kuleta wale waathiriwa wa haki za kibinadamu ambao labda wamekuwa ni wakimbizi, labda wamekuwa ni watu wame, imewalazimu kuenda nchi nyingine kuweza kufuatilia na kujua ni yapi yaliyowaweka wao katika hali hiyo. Kumekuwa na lawama kwamba waathirika wa uvunjaji wa au kuvunjiwa haki za binadamu katika nchi nyingi za bara la Afrika hawatendewi haki, sababu uh, hata hii tume ya umoja wa Afrika inayosimamia haki za binadamu, e, kuna wengi hawaijui kazi inayoifanya. Sijui kutokana na hii hatua mnafikiri kwamba kutakuwa na maendeleo yoyote kunako kuwatendea haki waathiriwa au kuziwajibisha serikali kuweza kuheshimisha haki za raia wao? Ni kweli kabisa. Kwanza, wananchi wengi a, katika nchi zetu za Kiafrika hawajajua kwamba tume hii ipo na kazi yake hasa ni gani, na kuna umuhimu hasa kwa mashirika kuweza kusisitiza kwa serikali zao kufanya elimu ya raia ili kuwajuza wale wananchi kwamba kiko kitengo kama hiki na mtu akiwa ataona ameshindwa kupata haki katika nchi yake basi anaweza kufuatilia juu zaidi katika tume hii ili hizo haki ziweze kupatikana. Swala ambalo limekuwa hasa katika umoja wa bara la Afrika ni kwamba serikali nyingi hazijatilia maanani umuhimu wa vitengo kama hivi, na mara nyingi utapata kuona kwamba wanadharau ama hawafuatilii yale makubaliano ambayo yameafikiwa katika matume kama hii, na ndio kwa maana mashirika kama Haki Afrika, um, tumeomba kupata nafasi hii ili tuweze kuhakikisha kwamba yale ambayo yatapitishwa katika tume ile ya haki za binadamu kufanyika, basi tumeweza kufuatilia katika nchi zetu kuhakikisha kwamba wameweza kufuatilia kikamilifu, na yale mabaya yoyote ambayo labda yatakuwa yameweza kunukuliwa katika nchi, basi tutaweza kuyafikisha katika bara la Afrika, ili watu wajue mambo yanayotendeka na, na kupatikane suluhu kwa mambo kama hayo. Huseni Halidi, mkurugenzi mkuu wa shirika linatetea haki za binadamu huko Kenya, Haki Afrika mkamiti. Bila ukawia muda ujao tu tunaelekea katika habari za dunia. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel anakutana na viongozi kutoka barani Afrika mjini Berlin, Ujerumani, kuweka mikakati ya kuimarisha maendeleo barani Afrika yenye lengo la kuka, la kukabiliana na wimbi la wahamiaji kutoka Afrika kwenda Ulaya. Mkutano wake Merkel unajiri siku moja baada ya kutangaza kwamba atastaafu siasa ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja, tangazo ambalo limezua msisimuko wa kisiasa barani Ulaya na kuanza mikakati ya kumtafuta mrithi wake. Mkutano wa Berlin unahudhuriwa na viongozi 12 kutoka Afrika, akiwemo Siril Ramafoza wa Afrika Kusini, Abi Ahmed wa Ethiopia, Paul Kagame wa Rwanda na maafisa wa shirika la fedha la kimataifa IMF. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema kwamba serikali yake inafanya kile wezalo kukabiliana na no uhaba wa chakula, mafuta fedha na bidhaa nyingine madukani pamoja na kupunguza bei ya bidhaa hizo ambayo imepanda kwa kiwango cha juu zaidi katika kipindi cha wiki tatu. Mnangagwa alikuwa akizungumza katika mkutano na viongozi wa wafanyabiashara mjini Harare kujadili na kuimarisha uchumi wa nchi unayoyumba. Mnangagwa amewaomba wafanyabiashara kutotoa fedha zao kwenye benki wala kuzibadilisha na sarafu ya nje, akisisitiza kwamba sera ya serikali kuhusu mfumo wa fedha haijabadilika. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amehimiza Saudi Arabia kumtaja aliyotoa amri ya kutaka mwandishi wa habari Jamal Khashoji auwawe katika ubalozi mdogo wa Riyadh mjini Isti, katika ubalozi mdogo wa Riyadh mjini Istanbul. Akizungumza na waandishi wa habari katika majengo ya bunge, Erdogan amesema uchunguzi kuhusu mauaji ya Khashoggi unastahili kukamilika haraka iwezekanavyo na kwamba hakuna nafasi ya kutoa viji sababu. Uturuki inataka washukiwa 18 wanaozuiliwa Saudi Arabia kupelekwa Uturuki ili kufunguliwa mashtaka ya kuua Khashoggi Oktoba 2. Kuturuki pia anataka Saudi Arabia kusaidia kutafuta mwili wa mwandishi huyo ambao kufika sasa haujapatikana. Zaidi ya watu mia tano na hamsini elfu wameondoka makwao katika mji wa bandari ya Odheida na miji jirani nchini Yemen kwa kuhofia usalama wao, mapigano yakiendelea kuongezeka, huku watu wanaokosa makazi wakiendelea kutaabika kwa kiasi kikubwa. Muungano wa wanajeshi unaoongozwa na Saudi Arabia umetekeleza mashambulizi ya makombora ya kurushwa kutoka angani, serikali ya Yemen ikilenga kuwafukuza wapiganaji wa Kihouthi kutoka sehemu maalum katika mji wa bandari wa Hodeida. Mashambulizi yamewalazimu watu kutoka familia 415 kutorokea miji ya Sanaa na Aden, wakikosa msaada wa kimataifa na hawaruhusiwi kuingia nchi za Saudi Arabia na Oman ambayo ni majirani na nchi ya Yemen. Hii ni VOA Express inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Matangazo haya yanakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Ni matangazo ya nusu saa hapa mjini Washington DC. Msikilizaji, ni saa tatu na dakika 44 asubuhi, siku ya Jumanne. Tunaendelea ku vuka na kuchanja mbuga na voa express, tunaendelea kusafiri na wasikilizaji wetu, na sasa tuwaletee habari kuhusu biashara. Katika meza ya biashara leo, tunaungana na mkurugenzi wa kampuni ya RNR huko RNR huko Tanzania. Anaitwa Carol Gachara, ni mratibu wa habari za biashara. Amezungumza na mwenzetu Sandey Shomari akieleza kuhusu biashara hiyo ilivyo kwa upande wa nchi za Afrika Mashariki, hasa Tanzania. Tusikilize. Mimi zaidi nimejikita kwenye kuratibu habari za biashara uh, au tunaita PR coordination, na hii ni biashara ambayo sio geni sana Tanzania, lakini haijapokelewa sana na wateja kawaida. Unakuta wateja tulionao ni wale ambao wanatambua umuhimu wa kuwa na kiunganishi au middle person au middle man kwenye mambo au masuala ya media Ikumbukwe tena kwamba media au, ku, au waandishi wa habari au jinsi story inavyoelezwa inaweza ikaharibu au ikatengeneza bidhaa yako kwa kiasi kikubwa sana. Kwa hivyo sisi, mteja akiwa na shughuli yake, pengine ana launch product yoyote au ana kitu chochote, tunachofanya sisi ni kualika waandishi wa habari, kutengeneza press release, kutengeneza zile talking notes na wahusika watakaoongea kama kulikuwa na spich ya pengine mheshimiwa fulani alikuwa anazindua pia tunaziandaa. Na unapozungumzia swala zima la habari za biashara na kukutanisha waandishi wa habari, si biashara ambayo imekuwa ikifanyika sana katika eneo la Afrika Mashariki, hasa Tanzania, lakini pengine huoni kwamba labda wale ambao ni wateja wafanya biashara pengine wanaona kwamba ni bora tu ampate mwandishi wa habari na hana sababu ya kuwa na mtu wa katikati. Pia ni taaluma ambayo sisi tunajua kwamba tunatoaje story. Kwa hivyo wewe, kama kama mteja unaweza kuona kwamba kwa nini simuite tu mwandishi, kaja hapa nikampa press release akaendelea? Lakini sisi tunakupa ushauri. Kwa hivyo tuseme kwamba zaidi sisi ni ushauri, tunakuambia mwandishi huyu tunamfahamu kwa kina na tunamfahamu anaweza kaandika stori ya aina gani. Kwa hivyo kwa, kwa habari za michezo kwa mfano ambazo ziko kwenye upande, of course, wa business au kwenye habari za CSR ambazo tena ni of course, client anataka kujulikana anachokifanya kwa jamii, unakuta tunajua ni nani anajua stori za afya, nani anajua stori za mambo ya shule. Ndio maana sisi tunaona kwamba hii e, e, taaluma au hii e, e, field au hii e, biashara ni very necessary kwa growing market kama East Africa. Soko la Afrika Mashariki linakuwa, uwekezaji unakuwepo wa kila aina na kila siku. Changamoto ambayo mnakutana nayo ni ipi? Changamoto tunazokutana nazo ni kwamba haijakubalika asilimia mia. Tunaona biashara zinakuwa sana, tunaona fursa zipo, lakini sisi kama hii e field imekubalika hiyo ndio changamoto kubwa, kumweleza mtu kwa nini atumie kampuni ya PR au ya kuratibu masuala ya habari kwenye kampuni yake na asiende moja kwa moja. Kwa hivyo tuseme kwamba ni changamoto ni, uku, ni kukubalika ili tuweze kukua na tuweze kufanya hii kazi, kwa sababu hii ni kazi ambayo ni muhimu sana kwa, kwa masuala ya kibiashara, ndizo habari hizo za kuendeleza biashara katika eh... Tanzania na nchi zingine za Afrika Mashariki, aweza kupata maelezo namna hasa ya kuweza kutoa uh, ma mazungumzo au kuelekeza watu kuhusu biashara wanayoifanya. Haswa Patrick, unajua VOI Express bila ya burudani ya muziki mambo yanakuwa hatujafanya lolote, hayajakamilika. uh -huh. Tunakwenda wapi leo? Tunaelekea nchini Tanzania kwa huyu mwanamuziki ambaye alivuma sana, ni binti anaitwa Rehema Chalamila, uh -huh. maarufu kama Raisi. Raisi. Na kibao chake anakwambia na wewe milele Forever. Forever. Kila siku kaka, unanifata unadai uh -huh. ya kuwa unanitaka, unanipenda, unaniwaza, kulali bila mimi kuniona. Pesa unaleta sie kuomba, naishi home kwetu bila shida, naishangaza una uh -huh. mchumba sasa kwangu, ninini unataka? nanavokupenda nimeshasikia, nadhani ukimwacha atadata mpenzi, labda uh -huh. utapata Mambo ya raisi hayo. mm -hmm. wewe na milele na na wewe milele, na wewe milele milele. <laughs> <laughs> Ndio kibao kinachotoweka hivi sasa ndani ya VOA Express. Basi msikilizaji, mambo mazuri haya unayepata kutoka hapa mjini Washington DC, hakikisha unasikiliza kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kuanzia saa 10:30 jioni kule Afrika Mashariki, ambapo kule Afrika ya Kati huwa ni saa 9:30 uh, za alasiri. Haya basi Patrick, baada ya kupata buru ndani ya muziki sasa, tunaelekea wapi? Tunaelekea huko Kenya tena. Unajua mkamiti, kuna mara nyingi watu wanakuwa na hoja mm -hmm. ambazo wanazielezea kuhusikana na kitu fulani yes. Sasa hoja kwa hoja leo ni kuhusu uh, uh, ziara au sijui naweza kusema ziara ni, ni kama ulivyosema, ni mwanahabari maarufu sana ambaye anajulikana Marekani na ulimwenguni kote, anaitwa Richard Quest. Alikuwa huko Kenya na aliweza kutambaza picha zake nyingi sana akiisifu Kenya akisema ni mahali pa kuweza kutembelea katika maswala ya utalii. mm -hmm. Sa kwa hiyo Wakenya wanajiuliza je, hii ita saidia lolote au huyu jamani mambo yake tu ya ya kuweza kujifahamisha zaidi watu wamjue basi ndio tuna, e, tunasikiliza wakenya wanazungumza kuhusu uh, ziara ya huyu richard quest, ambaye nchini ana makala maalum inaitwa business quest kwenye uh, hiki kituo cha habari cha CNN hapa Marekani. Tusikilize basi wakenya wanazungumza nini. Kualikwa kwa, kwa richard quest Kenya si jambo baya kupromoti utalii na kuuza nchi yetu nje pia kuna ubaya wake na uzuri wake, kutokana na hali yake ya kimaisha ambayo anaishi. Amekuja kuuza nchi yetu ya Kenya nje kutokana na na shirika analofanya analolifanyia kazi, ni shirika kubwa na yeye mwenyewe ni jina tajika. Yeye kuwa hapa Kenya, Kenya itakuwa inajulikana mbali. Okay, iko na mara mbili, kwanza ni itafanya Kenya ijulikane, upande mwingine tuseme kama kwa youth watachukua his lifestyle eh? Iko na maadili mbili hali yake ya uh, tuko na maadili fulani ambayo tunafuatilia kama Waafrika. Kama anakubali maisha kwamba yeye ni msenge, si jambo zuri kulingana na maadili ya Kiafrika. Vijana wetu, watoto ambao anakulia, wataona hawana budi kumwiga. Vile alienda mpaka ka, akakuwa invited kwa kanisa hakuzungumzia but no. watu wanakujua, watu wana mtandaoni, watu watakutafuta, watataka kujua mengi kuhusu kumhusu yeye. Kwangu mi naweza sema zile siku amekuwa hapa, amejaribu kuuza nchi yetu kama Waafrika, ameuza chenye tunafanya, innovation zetu, ongelea Mpesa na amezungukia mbuga zetu za wanyama ameziuza. Yeye kwenda kanisani, tasema kwenda pale ni impact kubwa sana kwa hata congregation na wale watu takuwa anafuatilia the impact ambayo iko nayo ni kubwa, si, si ndogo. venye likuwa anafikiria, nkifikiria amefanya kazi nzuri na ni ni, opportunity, naweza sema ni kama uh, God's grace to the country, kwa sababu ni mtu na jina kubwa, na ameleta manufaa mingi kwa Kenya, na Kenya itajulikana, itajulikana of course. Uh, watu wenye wamemwona, watu wenye wamemsearch kwa internet, kwa mtandao, watajua ya kwamba Kenya iko na umaarufu wake. Kando na mabaya, mazuri ndio ndio mengi, na ndio yako na uzito basi, hoja kwa hoja ya Wakenya kuhusu kualikwa kwa Richard Quest eh, mwanahabari huyu wa CNN huko Kenya, kuizuru Kenya na hasa kuweza kuipigia debe, kuipigia debe Kenya kuhusu masuala ya utalii. Haya, ndio mambo yanavyokwenda katika maswala ya hoja kwa hoja. Na unajua, uh, Patrick huwa kila siku tunabandika swali letu kupitia mtandao wetu wa Facebook, mm -hmm. uh, tukiuliza maswali mbalimbali mbali ya kijamii, na katika swali lililoulizwa kwenye Facebook lilikuwa linasema bei ya mazao iamuliwe na soko au serikali? Tukianza naye Kabugo Isaha anasema serikali, jamani, kwa sababu inafanya utafu, utafiti juu ya zao husika katika soko la dunia. Tunatambua mazao mengi tulionayo tunayauza nje, kwa hiyo baada ya utafiti wanakuja na bei elekezi, ili mkulima asiumizwe na mfanyabiashara asiumie. Rahimu Isa yeye anasema soko ndiyo suluhisho ya bei. Kama bidhaa inunuliwe hapo, serikali haiwezi kupanga bei ya bidhaa kama soko halina bei. Naye Flora Kimario anasema na serikali kama nchi zilizoendelea kama wanafuatilia kila kusanyiko la mapato kila kona, kadhalika wafuatilie na bei ya nafaka haraka iwezekanavyo, maana hii nafaka ni kamari, kila mtu hujifanyia takavyo yeye, so kuanzia kwa mvunaji mpaka kwa mfanyabiashara, serikali ndiyo isimamie kwa kufanya utafiti wa bei halisi ya masoko ya dunia ili kuyaongoza masoko ya ndani kwa bei ambayo haina mnyonyaji wa mzalishaji. Masoko mara nyingi yako kwa ajili ya kupanga bei zao za chini ili kupata faida kubwa, sababu wanaenda kuuza kwa bei kubwa, hivyo kuwanyonya wakulima. Ni maneno kutoka kwa Vance Solomon. Ndio ujumbe wake huo, walioandika katika swali ambalo lilikuwa likiuliza bei ya mazao yamuliwe na soko au serikali, na hasa ilikuwa ni kuhusikana na uh, uh, uh, swala la kuuza ninihi uh, korosho huko Tanzania, sababu wakulima walikuwa wanalalamika kwamba uh, wanauza kwa bei iliyo chini, hasa wafanyabiashara au wanunuzi wana ni kama vile wanawa Uh, wanawaibia kuhusu uh, kununua mpaka serikali, rais mwenyewe akasema, sasa serikali nataka ingilia kati katika maswala ya kupanga bei ya korosho Haswa basi, naona muda nao pia unakimbia. Hebu tuangalie yale yanayovuma mitandao, katika mitandao ya kijamii basi, na moja kwa moja katika pekua pekua. Swala linalozungumziwa hivi sasa ni kuhusiana na Jacqueline Maribe ambaye amepewa dhamana na mahakama huko Kenya. Jacqueline Maribe ni mtangazaji wa Citizen TV ambaye anashukiwa kwenye kesi ya mauaji ya Monika Mani. Sasa dada huyu ameachiwa uh, kwa dhamana mm -hmm. na mahakama ya shilingi milioni mbili na vilevile vile amepewa masharti kwamba ya kuto jihusisha na usomaji habari ah, okay. au kufanya mahojiano yanayohusiana na kesi ya kwake inayoendelea hivi. mm -hmm. sasa basi nikiangalia huko, kuna huyu anaitwa Ramason, yeye amesema mimi sioni sababu kwa nini yeye ameachiwa huru na huyo jamaa mwingine ameendelea kuwekwa rumande. Kwani wote wangeachiwa huru au wote wangeendelea kukaa rumande. Kwa upande wake yeye, Gidhori anasema ah, yani anaachiwa huru na bado anapata fursa ya kuweza kuendelea kufanya kazi kweli. Kila mtu na bahati yake, na mengi hapa yamezungumzwa ah, Patrick, lakini naona muda nao unazidi kukimbia, hatuna mengi ya kuzungumza kuhusiana na yale yanayovuma mitandaoni. Bila shaka msikilizaji, umeburudika na yale ambayo tumekuandalia ndani ya takriban dakika thelathini za VOA Express alasiri ya leo. Mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana. Kwa pamoja tunawaageni kuwatakia alasiri njema.