Maini yangu mheri wa afya, msikilizaji popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni BMJ, jina langu ni Mridhi, jina langu ni Kenneth Bwire, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, tarehe 30 mwezi Oktoba mwaka 2018. Tunasikika kupitia vituo mbalimbali vya redio shirika katika eneo zima la maziwa Makuu na vilevile vile kupitia VOM 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibuni katika e matangazo yetu jioni ya leo. Shirika la kutetea haki za binadamu nchini Kenya, Haki Afrika, lapewa mamlaka ya kuendeleza shughuli zake e katika mataifa mengine barani Afrika. Kulikoni? Kwa hivyo nafasi kama hii ama kuorodheshwa kwa shirika la Haki Afrika ni hatua kubwa sana, na tunaimani kwamba italeta natija na italeta mabadiliko katika shughuli zetu. Katika habari nyingine, utasikia pia kuhusu marais kumi na wawili wanaowakilisha bara la Afrika kwenye mkutano kuhusu uwekezaji nchini Ujerumani chini ya uwenyekiti wa kansela wa taifa hilo anayeondoka Angela Merkel. Ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia jioni ya leo. Usiondoke kando ya redio yako popote unapotusikiliza, na matangazo haya pia yanapatikana kupitia www voa swahilicom. Lakini kabla ya habari kutoka kwa waandishi wetu, tusome habari za dunia hapa studio, zikiletwa kwako na mwenzangu Kenneth Bwire. Kiongozi wa waasi nchini Sudan Kusini, Riek Machar, anatarajiwa kurejea Juba kesho Jumatano kwa sherehe kufuatia mkataba wa amani, miaka miwili baada ya kutoroka nchi hiyo kufuatia kuvunjika kwa mkataba wa amani wa awali. Ofisi ya Machar imesema kwamba Machar atashiriki sherehe pamoja na mpinzani wake wa siku nyingi, rais Alvakir, japo hakuna taarifa imetolewa na serikali Sudani Kusini. Nchi changa zaidi duniani ilitumbukia katika vita vya mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya wanajeshi watiifu kwa makamu wa rais Machar kutofautiana na wanajeshi wa Salva Kir. Mapigano ya kikabila yalienea, maelfu ya watu kuuawa, mamilioni kukimbilia nchi jirani kama wakimbizi na shughuli ya kuchimba mafuta kusitishwa. Machar na Kir wamesaini mkataba mwingine wa amani mwezi Agosti baada ya msukumo wa Umoja wa Mataifa, Marekani na wafadhili kutoka mataifa ya Magharibi. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema kwamba serikali yake inafanya kila iwezalo kukabiliana na uhaba wa chakula, mafuta, pesa na bidhaa nyingine madukani, pamoja na kupunguza bei ya bidhaa hizo, ambayo imepanda kiwango cha juu zaidi katika kipindi cha wiki tatu. Mnangagwa alikuwa akizungumza katika mkutano na viongozi wa wafanyabiashara mjini Harare, kujadili jinsi ya kuimarisha uchumi wa nchi unaoyumba. Mnangagwa amewaomba wafanyabiashara kutotoa pesa zao kwenye benki wala kuzibadilisha na sarafu za nje, akisisitiza kwamba sera ya serikali kuhusu mfumo wa fedha haijabadilika. Zimbabwe inakabiliwa na uhaba mkubwa wa pesa. Raia wa Zimbabwe wamelazimika kutumia sarafu za kigeni kama dola ya Marekani, pauni ya Uingereza na randi ya Afrika Kusini katika shughuli zao za kila siku, lakini sasa hata pesa hizo za kigeni hazipatikani. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel anakutana na viongozi kutoka barani Afrika mjini Berlin, Ujerumani, kuweka mikakati ya kuimarisha maendeleo barani Afrika yenye lengo la kukabiliana na wimbi la wahamiaji kutoka Afrika kwenda Ulaya. Mkutano wake Merkel unajiri siku moja baada ya kutangaza kwamba hatastaafu siasa ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja, tangazo ambalo limezua msisimuko wa kisiasa barani Ulaya na kuanza mikakati ya kumtafuta mrithi wake. Mkutano wa Berlin unahudhuriwa na viongozi kumi na wawili kutoka Afrika akiwemo Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Abiy Ahmed wa Ethiopia, Paul Kagame wa Rwanda na maafisa wa shirika la fedha la kimataifa IMF. Mkutano huo una lengo la kunadi bara la Afrika kama kivutio kikubwa kwa wawekezaji kutoka Ujerumani kwa matarajio ya kubuni nafasi za ajira kwa Waafrika na kupunguza mzigo wa umaskini. Maelfu ya wanajeshi kutoka serikali wataelekea kwenye mpaka wa Mexico kabla ya wahamiaji kuanza hatua ya safari yao kuingia Marekani. Hata hivyo, wizara ya ulinzi Pentagon imekataa kuzungumzia kuhusu mipango ya kupeleka wanajeshi, ikisema kuwa utaratibu bado unafanyika. Mkamiti Kibayasi anasoma taarifa kamili. Jana msafara wa wahamiaji wengi kutoka Amerika ya kati ulionekana bado ukiwa katika safari ya kuingia kusini mwa Mexico katika mji wa Santiago kwenye jimbo la Ohaka, darzeni za wahamiaji walijipanga ili kutumia simu za bure zilizopo katika mji huo, wakati wanawake na watoto pia walifanikiwa kupumzika usiku katika ukumbi mkubwa. Meksiko imekubali kutoa vitambulisho vya muda na ajira kwa wahamiaji waliojiandikisha kuomba hifadhi nchini humo. Wengine wamekubali, na baadhi yao bado wana nia ya kukatisha mpaka kuingia Marekani. Wakati wa urais wa Marekani Donald Trump aliyesikika akikosoa msafara huo kwenye mikutano ya kampeni inayoendelea hivi sasa, amesema wanajeshi watawasubiri wahamiaji katika mpaka. Hivi karibuni maafisa wa Marekani waliliambia shirika la habari la kimataifa Reuters, kwamba jeshi la Marekani halitakuwa na mchango mkubwa isipokuwa kutuma wakandarasi, marubani na msaada mwingine ikiwemo wale walio na utaalamu wa kudhibiti wimbi la watu katika upande wa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari za jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika linaloshughulikia masuala ya watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF linaripoti kwamba zaidi ya watoto 80 ni miongoni mwa raia wa Congo 330 waliofurushwa na serikali ya Angola tangu mwanzoni mwa mwezi Oktoba. Wahamiaji walifurushwa na kurejea mkoa wa Kasai nchini DRC ambako ghasia za kikabila zilisababisha migogoro ya kikatili mwaka 2016. UNICEF linasema kwamba watoto ambao wengi wao wameishi Angola maisha yao yote wanakabiliana na hali mbaya sana ya maisha wakitembea mwendo mrefu katika hali mbaya ya hewa bila chakula, vinywaji na wamo katika hatari ya vita. Msemaji wa UNICEF Christophe Bolerak ameambia Sauti ya Amerika kwamba kuna hofu ya watoto hao kuambukizwa magonjwa na kwamba Umoja wa Mataifa una hofu kuhusu afya ya watoto hao na familia zao. Zaidi ya watu elfu mia tano hamsini wameondoka makwao katika mji wa bandari wa Hodeida na miji jirani nchini Yemen kwa kuhofia usalama wao, mapigano yakiendelea kuongezeka huku watu wanaokosa makazi wakiendelea kutaabika kwa kiasi kikubwa. Muungano wa wanajeshi unaoongoza na Saudi Arabia umetekeleza mashambulizi ya makombora ya kurushwa kutoka angani serikali ya Yemen ikilenga kuwafukuza wapiganaji wa, wa Huthi kutoka sehemu maalum katika mji wa bandari wa Hodeida. Mashambulizi yamewalazimu watu kutoka familia 415 kutorokea miji ya Sanaa na Aden, wakikosa msaada wa kimataifa na hawaruhusiwi kuingia nchi za Saudi Arabia na Oman, ambao ni majirani wa Yemen. Naam, unaendelea kupokea matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko nchini Kenya ambako shirika la kutetea haki za binadamu lenye makao yake makuu katika nchi hiyo, Haki Afrika, limepewa hati rasmi na baraza la haki za binadamu barani Afrika ACHPR ya kupanua huduma zake hadi kwa mataifa mengine katika bara hilo. Taarifa iliyotolewa na Haki Afrika hii leo inaeleza kwamba ACHPR yenye ya makao yake makuu mjini Banjul, Gambia imelitambua shirika hilo rasmi na kwamba sasa linaweza kufanya uangalizi na kuripoti kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu katika mataifa yote wanachama barani humo. Kufuatia hayo mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na mkurugenzi wa haki Africa Hussein Khalid, na kwanza akamuuliza ni nini hasa kimepelekea baraza hilo la haki za binadamu barani Afrika kuchukua hatua hiyo. Hatua hii imekuja kwa sababu tulifanya maombi ya kutaka kupewa nafasi hiyo kwa sababu tuliona kwamba masuala ya haki za kibinadamu katika bara la Afrika kwa njia moja ama nyingine yanaingiliana. Ukiangalia kwa mfano katika Afrika Mashariki, masuala ambayo yanatendeka katika nchi ya Somalia yanaathiri Kenya, yanaathiri Ethiopia, yanaathiri Tanzania, Uganda, Sudan na mengineo. Na ukiangalia kama kule West Africa hivyo hivyo, mambo kama hayo yakifanyika huwa yanaathiri zaidi ya nchi moja. Kwa hivyo kwanza kabisa hatua hii itatuwezesha sisi kuweza kufuatilia masala ya haki za kibinadamu kupitia mipaka ambayo imewekwa ya nchi tofauti. Kwa hivyo hatutakuwa tumezuiliwa na ile mipaka ya nchi, kwa sababu tutaweza kufuatilia hadi nchi zingine ambapo labda masuala kama hayo yatakuwa yamekithiri. Uh, hivyo hivyo sisi kama shirika la Haki Afrika, uh, nafasi hii inatuwezesha sisi kuweza kuleta wale waathiriwa wa haki za kibinadamu ambao labda wamekuwa ni wakimbizi, labda wamekuwa ni watu wame, imewalazimu kuenda nchi nyingine uweza kufuatilia na kujua ni yapi yaliyowaweka wao katika hali hiyo. Kwa hivyo hatua hii ni hatua kubwa, na sisi kama shirika tunataka kutumia nafasi hii kwa kuwahakikishia kwa wananchi uh, wa, wa nchi wa, za, za Kiafrika kwamba tutashirikiana ili tuweze kuangalia vipi tutasimamia haki za kibinadamu. Kumekuwa na lawama kwamba waathirika wa uvunjaji wa au kuvunjiwa haki za binadamu katika nchi nyingi za bara la Afrika hawatendewi haki, sababu uh, hata hii tume ya umoja wa Afrika inayosimamia haki za binadamu kuna wengi hawaijui kazi inayoifanya. Sijui, kutokana na hii hatua, mnafikiri kwamba kutakuwa na maendeleo yoyote kuliko ku, kunako kuwatendea haki waathiriwa au kuziwajibisha serikali kuweza ku, kuheshimisha haki za raia wao? Suala ambalo limekuwa hasa katika umoja wa bara la Afrika ni kwamba serikali nyingi hazijatilia maanani umuhimu wa vitengo kama hivi, na ndio kwa maana mashirika kama Haki Afrika, uh, tumeomba kupata nafasi hii ili tuweze kuhakikisha kwamba yale ambayo yatapitishwa katika tume ile ya haki za binadamu kufanyika, basi tumeweza kufuatilia katika nchi zetu kuhakikisha kwamba wameweza kufuatilia kikamilifu, na yale mabaya yoyote ambayo labda yatakuwa yameweza kunukuliwa katika nchi, basi tutaweza kuyafikisha katika bara la Afrika, ili watu wajue mambo yanayotendeka na, na kupatikane suluhu kwa mambo kama hayo. Kwa hivyo nafasi kama hii ama kuorodheshwa kwa shirika la haki ya Afrika kwamba mojawapo ya wale ambayo wanafaa kusimamia mambo haya ni hatua kubwa sana na tunaimani kwamba italeta natija na italeta mabadiliko katika shughuli zetu. Ni mkurugenzi mkuu wa shirika la haki Africa, Hussein Khalid, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mombasa. Na kusomea habari zaidi za dunia. Marekani inatuma wanajeshi elfu tano mia mbili kwenye mpaka wake na Mexico kuwasaidia maafisa wa mpakani kuwazuia wahamiaji walio kwenye msafara wakitaka kuingia Marekani. Mkuu wa usalama kaskazini mwa Marekani Jenerali Torese Shognesi amesema kwamba usalama wa mpakani ni usalama wa taifa. Wanajeshi elfu tano mia mbili wanaotumwa mpakani watasaidia maafisa wa usalama wa mpakani elfu tatu mia tano ambao tayari wanashika doria ya kuwazuia wahamiaji kuingia Marekani. Kamisa wa mpakani Kevin Mcellen anasema kwamba wahamiaji elfu tatu mia tano wanakaribia kufika mpaka wa Marekani na Mexico. Msafara wa pili wa wahamiaji elfu tatu umefika kwenye mpaka wa Guatemala na Mexico ukiwa na juhudi za kukutana na msafara mkubwa. Baadhi ya wahamiaji walivuka mto na kuingia Mexico licha ya juhudi za polisi kuwazuilia kuingia Mexico kama kundi moja. Myanmar na Bangladesh zimekubaliana kuwarejesha makwao wa wakimbizi wa Rohingya licha ya onyo la Umoja wa Mataifa kwamba mauaji ya halaiki bado yanaendelea dhidi ya watu hao. Waziri wa ustawi wa jamii, misaada na kutoa makao upya wa, wa Myanmar, Win Myat Aye, ameambia Sauti Amerika kwamba shughuli ya kuwarejesha makwao wahamiaji wa Rohingya zaidi ya elfu tano kutoka Bangladesh itaanza Novemba kumi na tano. Zaidi ya Waislamu elfu mia saba ishirini kutoka kabila la Rohingya walio wachache walikimbia jimbo la Rakhine mwezi Agosti mwaka jana waliposhambuliwa na wapiganaji wa Rohingya, kulazimu msako wa jeshi la serikali. Wakimbizi na waandishi wa habari wameripoti mauaji ya kiwango kikubwa, kuna jisiwa na nyumba kuchomwa moto. Na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amehimiza Saudi Arabia kumtaja aliyetoa amri ya kutaka mwandishi wa habari Jamal Kashogi auawe katika ubalozi mdogo wa Riyadh mjini Istanbul. Akizungumza na waandishi wa habari katika majengo ya bunge, Edoan amesema uchunguzi kuhusu mauaji ya Kashogi unastahili kukamilika haraka iwezekanavyo na kwamba hakuna nafasi ya kutoa vijisababu. Uturuki inataka washukiwa kumi na nane wanaozuiliwa Saudi Arabia kupelekwa Uturuki ili kufunguliwa mashtaka ya kuua Kashogi Oktoba mbili. Uturuki pia inataka Saudi Arabia kusaidia kutafuta mwili wa mwandishi huyo ambayo kufikia sasa haujapatikana. Rais wa Marekani Donald Trump amesitisha ukosoaji wake dhidi ya viongozi wa Saudi Arabia kuhusu kifo cha Kashogi, akisisitiza kwamba hataki kuathiri biashara ya silaha za gharama ya dola bilioni mia moja na kumi, akisema kwamba hataunda nafasi itaunda nafasi za kazi elfu tano kwa Wamarekani. naam tuwakaribishe wale wanaojiunga nasi kwa mara ya kwanza na kama bado umekuwa nasi tangu mwanzo unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kama ulivyosikia katika baadhi ya habari zetu ni kwamba shirika la umoja wa mataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema zaidi ya watoto elfu themanini ni miongoni mwa wahamiaji laki tatu na elfu thelathini wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliofurushwa huko Angola tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Oktoba. UNICEF imeelezea wasiwasi wake kuona wahamiaji hao waliofurushwa wamepelekwa katika mkoa wa Kasai ambao unakabiliwa na mzozo wa kikabila tangu mwaka wa 2016. Ripoti ya mwandishi wa VOA Lisa Schlein inasimuliwa moja kwa moja hapa studio na mwenzangu Patrick Nduimana. UNICEF imeripoti kwamba watoto hao wahamiaji ambao wengi wao walikuwa Angola kwa muda mrefu, wanakabiliwa na hali ngumu ya maisha. Shirika hilo linasema maelfu ya watoto hutembea umbali mrefu, kukiwa na hali mbaya ya hewa, wakiwa na uhaba wa chakula na maji ya kunywa, na hali hiyo inawahatarisha kujikuta katika ghasia. Msemaji wa UNICEF Christoph Bolierak ameiambia Sauti ya Amerika kuwa na ongezeko la hofu ya magonjwa, na anasema idara hiyo ina wasiwasi mkubwa kuhusu afya ya watoto na familia zao. There was a very, very Kulikuwa na mzozo mkubwa wa utapia mlo huko Kasai, na watoto waliwasili wakiwa katika hali mbaya ya kutokea Angola. Baadhi walikuwa wadhoofu, na bila shaka kuna ongezeko la utapia mlo, jambo ambalo linafanya watoto kusumbuliwa na kila aina ya maradhi. Bulier anasema kipindupindu, surua na malaria ni sehemu ya wasiwasi huo, na hatua zinachukuliwa kujaribu kuzuia kusambaa kwa magonjwa hayo. Ameongeza kuwa UNICEF inaweka viangalizi muhimu vya kujikinga na maradhi hayo, ikiwemo vituo vya kuoshea mikono na sehemu za dharura za kujisaidia. Msemaji huyo wa UNICEF ameeleza pia kwamba juhudi za kuunganisha watoto hao na familia zao zinaendelea, na wanapewa huduma za ushauri na saha, kutokana na kuathirika na msongo wa mawazo, kufuatia na hali mbaya ya maisha iliyowakabili. Wahamiaji wa DRC waliofurushwa nchini Angola walikuwa wanafanya kazi kinyume cha sheria kwenye migodi ya uchimbaji madini. Watoto walio na umri uliokati ya miaka kumi na tatu na kumi na nne ni miongoni mwa waliofanya kazi hiyo ngumu. I went to parliament. I tabled evidence. I waziri wa kilimo Mwangi Kiunjuri anaendelea kujikuta katika mzozo unaomweka kwenye njia panda. Samahani msikilizaji kwa hitilafu hiyo kidogo, lakini unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Tukitoka kwa ripoti hiyo kuhusu masuala ya DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tunasafiri moja kwa moja mpaka nchini Kenya ambako waziri wa kilimo katika nchi hiyo Mwangi Kiunjuri anaendelea kukabiliwa na shutuma siku kumi tu baada ya kuzomewa na rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kuhusu utata unaozingira ununuzi wa mahindi ya thamani ya shilingi bilioni mbili kwa njia isiyofaa. Kwa mara ya nne, Kiunjuri ameshindwa kufika mbele ya kamati ya bunge kuhojiwa kuhusu sakata hiyo, na sasa wabunge wanasisitiza kwamba wapewe ama wamempa siku au nafasi ya mwisho kabisa kufika mbele yao na kueleza jinsi pesa hizo zilivyofujwa. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa hii ambayo inaelezea utata unaogubika wizara ya kilimo katika taifa hilo la Kenya. I went to parliament, I tabled evidence. Waziri wa kilimo Mwangi Kiunjuri anaendelea kujikuta katika mzozo unaomweka kwenye njia panda kutokana na sakata ya mahindi inayozunguka halmashauri ya kitaifa ya nafaka na mazao NCPB iliyopo katika wizara yake. Halmashauri ya NCPB inadaiwa kufuja rasilimali za serikali kwa kuwalipa wakulima bandia au hewa shilingi bilioni kumi na moja, kiasi kikubwa zaidi kando na shilingi bilioni sita zilizowekwa kwenye bejeti takriban watu mia moja hamsini na wawili wanatarajiwa kuhojiwa kuhusiana na ubadhirifu wa fedha katika wizara hiyo, ukiwa ni mtandao wa walagai waliorubuni wa halmashauri hiyo, huku wakulima halisi wakisubiri kulipwa fedha zao na serikali. Hata hivyo, Bwana Kiunjuri amejitenga na madai ya kuhusika katika ubadhirifu huo na kueleza kuwa asasi za uchunguzi, tume ya kupambana na ufisadi c na idara ya upelelezi wa makosa ya jinai DCI zimejikokota sana kuwakamata na kuwafungulia mashtaka wa Now, I'm being crucified for, since I have not committed. Lakini licha ya hayo Kiunjuri bado anajikuta katika lawama. Bunge limemwagiza kufika mbele yake kueleza yale anayofahamu kufungamana na ubadhirifu huo, mara nne hajafika. Na sasa kamati ya bunge hilo la kitaifa kuhusu kilimo na mifugo imemwagiza tena waziri Kiunjuri kwa mara nyingine ya mwisho kufika mbele yake Jumanne wiki ijayo, jinsi anavyoeleza mbunge Adan Haji, mwenyekiti wa kamati hiyo. Like asubuhi hii tumemsubiri kwa saa moja, hakufika. Inahuzunisha kuwa waziri Kiunjuri na hizi sakata za ufisadi ameamua kuhepa vikao hivi. Tulimtaka aeleze haya yote, hii haikubaliwi. Mkurugenzi mtendaji wa halmashauri hiyo Newton Terer, katibu mkuu wa wizara ya kilimo Richard Lesiampe walikamatwa na kushtakiwa na baada ya Agosti 30 kuachiliwa kwa, kwa dhamana. Kando na wakulima ambao wamezungumzia matukio hayo kwa uchungu mwingi, Rais Uhuru Kenyatta ameonekana mara kwa mara akimwonya Waziri Mwangi Kiunjuri kutozembea kazini. Waziri wa kilimo, Bwana Kiunjuri, tujue ya kwamba sasa mchezo umeisha. Tafuta hawa watu ambao wanakula mali ya wengine, utuletee tufunge ama wewe mwenyewe utakuwa na shida katika hiyo shida. Maafisa wanaolengwa katika sakata hii wanaripotiwa kushirikiana na maafisa wa ngazi ya juu katika wizara ya kilimo kuhujumu mwongozo wa serikali wa ulipaji fedha na kufuja zaidi ya shilingi bilioni mbili za wizara ya kilimo. Mtandao huo wa lagai unadaiwa kukiri kuipokeza halmashauri hiyo magunia milioni mbili, ambayo ni mifuko ya kilo hamsini na kuyauza mahindi hayo kwa NCPB. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika dunia ya wanawake tunamulika jinsi wanawake hivi sasa wameanza kufanya kazi ambazo kwa kawaida hufanywa na wanaume nchini Kenya. Wanawake wameanza kujitosa kwenye ulingo wa kuchomelea vyuma, kazi ambayo huhusishwa na wanaume, kwa kuwa kazi hii inahitaji nguvu na ukakamavu. Mwandishi wetu wa Nairobi Huba Abdi alitangamana na mwanamke mmoja ambaye amekuwa akifanya kazi ya kuchomelea vyuma kwa miaka kumi hivi sasa na kutuandalia makala ifuatayo. Kazi zinazohusiana na stima, vyuma na hata moto kwa muda mrefu amekuwa akihusishwa na wanaume ambao walifanya kwa ustadi lakini Evelyn Adhiambo anayefanya kazi ya kuchomelea vyuma inayofahamika kama welding katika karakana, amedhihirisha kuwa yeye kama mwanamke anaweza kufanya kazi ambazo wengi wanajua ni ya wanaume. Zingine workshop, zingine, unajua kama hujajulikana, unaulizwa, hey, mama umekuja kutafuta ni kazi gani? Hebu tuelezeni kazi gani unataka sasa. Hata ukiwaambia hii yenye mnafanya, mtu anakuangalia, baadaye anashuku, huyu hakuna kitu atanifanyia huenda moja moja, pia atakufanyia testing. Lakini wengi, mama, hapana. Imekuwa vigumu kumtambua Evelyn kama mwanamke anapoungana na, na wafanyikazi wenzake katika kuchomelea vyuma, kwani anavyofanya kazi yake kwa ustadi, ni wazi kuwa na ufahamu kazi hii. Evelyn anasema kazi hii inahitaji ukakamavu, mikono yenye nguvu na lishe bora, ili kuweza kuchomelea vyuma, kukata na hata kuvinyoosha. Siwezi kula mchele na nijifanye nitakuja kukata chuma hiyo naye nitakuwa nimejidanganya. Ugali lazima nikule tu kabisa, ndio nikue kabisa kabisa, niko na nguvu. Inahitaji yenyewe, inahitaji nguvu ka hii kitu, hii kitu na yenye nakata inaitwa zed na ni wani, kitambo ikate ikatike, itakutoa jasho. Hata wanaume wengi wanashindwa kukata mwajiri wake Leonard Agumba anasema Evelyn amefanya kazi katika karakana yake kwa muda wa miaka kumi na ameridhika na kazi anavyofanya, na kumtaja kama mfanyakazi mwenye bidii na ari ya kutaka kujifunza mengi zaidi. Hiyi ndio the best, by the way, kazi ile anafanya iko zaidi ya wanaume. Hapa kazi ni nyingi yenye anafanya wana, hata customer akikuja apate, anafanya kazi wanga. Anafurahia sana akiona mwanamke anafanya kazi jinsi na anatoa kitu mzuri na standard, ile inatakana ya kazi. Japo kazi hii ni tisho kwa afya usalama, matatizo ya macho na kuwa hatari zaidi kutokana na nyaya za stima kuunganishwa kwa pamoja, Evelin anajivunia kazi yake kila anapotizama vyuma alivyochomelea na hatimaye kuwa vyuma vya dirisha au hata mlango. Hmm, najivunia kama mwanamke na ni lazima nikuwe proud kabisa, hata niseme hata watoto wangu huwa. Wako proud kusema mamao ni, ni welda. Hata wakikuja hapa wakuje kunitembelea na rafiki yake, pengine kuna kitu amekuja kuchukua kwangu, enye wenzake wanaenda wakishangaa, he efi hey, hiyo ndo kazi yenye mamako anafanya. Lakini najivunia ya kazi yangu. Na wateja wanapofika ni vigumu kutambua iwapo katika karakana ya Agumba kuna mwanamke na wanaofahamu kuwa wanatoa pongezi kwa wanawake waliojitwika jukumu la kufanya kazi ambazo huonekana kuwa ngumu kwa wanawake. Nimeona hata wasichana kama wanaweza kufanya kazi yote vile wanaume wanafanya, uchumi ya dunia ni ya nchi inaweza kuendelea kwa hivyo. Hata sahizi nimefurahi kwa ile kazi ambayo wanafanya, sababu wateja wengi wanakuja hapa wakiona kama wako wametia bidii na manani kwa kazi yao. Japo kuna ukosefu wa kazi nchini Kenya, wanawake sasa wanahimizwa wasichague kazi. Badala ya kuomba-omba, ni heri wajifunze kazi ambazo wanajua wanaweza kufanya. Mimi ningeomba hata wasichana wengine, badili ya kukaa inje ya nyumba ama kukaa bila kufanya kazi, wajaribu kutembelea kwa mradi kama hizi na wajiumbe gena na kazi kama hii, na uchumi ya inchi iendelee mbele. Wanawake wamekuwa wakichukuliwa kama viumbe dhaifu, wanaopenda kufanya kazi ambayo ni nyepesi, lakini ni wazi kuwa wanawake wanaweza kufanya kazi ambazo zinafanywa na wanaume. Hoba Abdi, Sauti ya Amerika, Nairobi, Kenya. Nam, kabla tujatamatisha matangazo yetu, anakuja Kenneth Bwire kukuletea muktasari wa habari. Kiongozi wa asi nchini Sudani Kusini riek Machara anatarajiwa kurejea Juba kesho Jumatano kwa sherehe kufuatia mkataba wa amani miaka miwili baada ya kutoroka nchi hiyo kufuatia kuvunjika kwa mkataba wa amani wa awali. Rais wa Zimbabwe Emerson Munangagwa amesema kwamba serikali yake inafanya kila iwezalo kukabiliana na uhaba wa chakula, mafuta, pesa na bidhaa nyingine madukani pamoja na kupunguza bei ya bidhaa hizo ambayo imepanda kwa kiwango cha juu katika kipindi cha wiki tatu. Kanzala wa Ujerumani Angela Merkel anakutana na viongozi kutoka barani Afrika mjini Berlin, Ujerumani, kuweka mikakati ya kuimarisha maendeleo barani Afrika yenye lengo la kukabiliana na wimbi la wahamiaji kutoka Afrika kwenda Ulaya. Shirika linaloshughulikia maswala ya watoto katika Umoja wa Mataifa UNICEF linaripoti kwamba zaidi ya watoto 80 ni miongoni mwa raia wa Congo 330 waliofurushwa na serikali ya Angola tangu mwanzoni mwa mwezi Oktoba. Zaidi ya watu elfu mia tano hamsini wameondoka makwao katika mji wa bandari wa Hodeida na mji jirani nchini Yemen kwa kuhofia usalama wao, mapigano yakiendelea wa kuongezeka, huku watu wanaokosa makazi wakiendelea kutaabika kwa kiasi kikubwa. Na, na hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kutazama matangazo yetu kwa njia ya televisheni duniani leo kupitia vituo shirika kote katika maziwa makuu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, ikiwa ni pamoja na msimamizi Mary Mgawe, waelekezi hapa studio Saida Hamdun na vilevile vile Fiona Wamai kutoka Washington, mimi ni BMJ Muridhi na nimeshirikiana na mwenzangu Kennes Bwire. Twawatakia usiku mwema kutoka Washington.