Moja kwa moja kutoka Washington, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, kwa habari za dunia. Jina langu ni BMJ Muridhi. Marekani imetuma wanajeshi elfu tano mia mbili kwenye mpaka wake na Mexico kusaidia maafisa wa mpakani kuwazuia wahamiaji walio kwenye msafara wakitaka kuingia hapa Marekani. Mkuu wa usalama kaskazini mwa Marekani, Jenerali Terence o'shal nesi amesema kwamba usalama wa mpakani ni usalama wa taifa. Wanajeshi hao elfu tano mia mbili wanaotumwa mpakani watasaidia maafisa wa usalama wa mpakani elfu tatu na mia tano ambao tayari wanashika doria kuwazuia wahamiaji kuingia Marekani. Kamishina wa mpakani Kevin McAlen amesema kwamba wahamiaji elfu tatu mia tano wanakaribia kufika mpaka wa Marekani na Mexico. Msafara wa pili wa wahamiaji elfu tatu umefika kwenye mpaka wa Guatemala na Mexico ukiwa na juhudi za kukutana na msafara mkubwa. Baadhi ya wahamiaji walivuka mto na kuingia Mexico licha ya juhudi za polisi kuwazuia kuingia nchini humo. Kama kundi moja. Kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini Riek Machar anatarajiwa kurejea Juba kesho Jumatano kwa sherehe kufuatia mkataba wa amani miaka miwili baada ya kutoroka nchi hiyo kufuatia kuvunjika kwa mkataba wa amani wa awali. Ofisi ya Machar imesema kwamba Kiongozi huyo wa zamani hatashiriki sherehe pamoja na mpinzani wake wa siku nyingi Rais Salva Salva Kiir, japo hakuna taarifa imetolewa na serikali. Sudani Kusini, nchi changa zaidi duniani, ilitumbukia katika vita mwaka wa 2013 baada ya wanajeshi wa tiifu kwa makamu wa Rais Machar kutofautiana na wanajeshi wa Salva Kiir mapigano ya kikabila yalienea ya maelfu ya watu kuuawa mamilioni kukimbilia nchi jirani kama wakimbizi na shughuli za kuchimba mafuta kusitishwa. Machar na Kiir wamesaini mkataba mwingine wa amani mwezi Agosti mwaka huu baada ya msukumo wa Umoja wa Mataifa, Marekani na wafadhili kutoka mataifa ya Magharibi, pamoja pia na nchi zilizo jirani wa nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia redio yetu ya 175 FM, Nairobi, Kenya. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amehimiza Saudi Arabia kumtaja aliyetoa amri ya kuwataka au kutaka mwandishi wa habari Jamal Khashoggi auawe katika ubalozi mdogo wa Riyadh mjini Istanbul. Akizungumza na waandishi wa habari katika majengo ya bunge, Erdogan amesema uchunguzi kuhusu mauaji ya Khashoggi unastahili kukamilika haraka iwezekanavyo na kwamba hakuna nafasi ya kutoa vijisababu. Uturuki inataka washukiwa 18 waliozuiliwa Saudi Arabia kupelekwa Uturuki ili kufunguliwa mashtaka ya kuuawa kwa Kashogi tarehe mbili 2 mwezi wa Oktoba. Na rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amesema kwamba serikali yake inafanya kila iwezalo kukabiliana na uhaba wa chakula, mafuta na pesa pamoja pia na bidhaa nyingine madukani pamoja na kupunguza bei ya bidhaa hizo ambayo imepanda kwa kiwango cha juu zaidi katika kipindi cha wiki tatu. Mnangagwa alikuwa akizungumza katika mkutano na viongozi wa wafanyabiashara mjini Harare kujadili na kuimarisha uchumi wa nchi hiyo ambao unayumba. Rais huyo amewaomba wafanyabiashara kutotoa pesa zao kwenye mabenki wala kuzibadilisha na sarafu za nje, akisisitiza kwamba sera ya serikali kuhusu mfumo wa fedha bado haijabadilika. Ni hayo tu kwa sasa kutoka kwangu. Namuona mwenzangu Sandi Shomari tayari kashaingia hapa studio kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Tutaonana baadaye kidogo. Mimi ni BMJ Mridhi, kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Katika kwa undani hii leo tunamulika kuanzia huko barani Afrika, ambapo tunaangalia ujenzi wa reli ya SGR unaoendelea nchini Kenya na, na Uganda, na hasa upande wa Uganda kutangaza kwamba wanasitisha kile walichodai ni matatizo yaliyoko kwa upande wa Kenya. Vilevile, katika sehemu ya pili tutamulika mkutano wa kansila wa Ujerumani Angela Maco ukiwa Ujerumani anapokutana na viongozi kutoka nchi kumi na mbili barani Afrika, na mkutano huo ukiitwa G20, mchakato ulioanza tangu mwaka jana, ili kuinua uwekezaji katika sekta binafsi barani Afrika. Basi kuangalia hayo kwa undani zaidi, naungana na mwenzangu hapa studio, Kennes Bwire. Kennes Bwire, hebu tueleze mekuwa ukifuatilia kwa karibu zaidi kuhusu swala zima la ujenzi wa reli hii ya SGR kuna matatizo ambayo yametangazwa hapo nyuma, lakini sasa tumesikia kuhusu uwekezaji uwekezaji kwa upande wa Kenya e, ambapo hii leo taarifa iliyotujia ni kwamba e, upande wa Uganda wamesema kwamba hawataendelea na ujenzi mpaka Kenya watakapokamilisha sehemu yao itakapofika karibu na mpaka wa Malaba kati ya Kenya na uganda. Hebu tuambie, ulikuwa ukifuatilia habari hii kwa undani zaidi. Ni nini ambacho kinazungumzwa? hali ikoje? yapi ambayo unayafahamu? Ba, kufikia sasa, sante, ukweli ni kwamba mradi mzima wa SGR ama reli ya Marelia sasa ya kiwango cha wastani umekumbwa na utata tangu mwanzoni hadi mahala ulipo. Si Kenya pekee wala Uganda, nchi zote ambazo zinashiriki katika ujenzi huu. Swala kubwa likiwa ni gharama ya ujenzi wake. Kenya imekumbwa na utata. Hadi sasa bado kuna utata kuhusu usimamizi wa awamu ya kwanza ya Mombasa hadi Nairobi. Sasa Uganda inasema kwamba nayo inasubiri mwanzo awamu ya pili ya Kenya na awamu ya tatu, awamu ya pili ikiwa kutoka Naivasha hadi Kisumu, awamu ya tatu kutoka Kisumu hadi Malaba. Uganda inatoa sababu kwamba haiwezi kuanza ujenzi wa reli upande wake kama haijakuwa na uhakika kwamba Kenya itakuwa na nia na ari ya kukamilisha awamu ya pili na awamu ya tatu, wakati Kenya inaripoti kwamba imeanza ujenzi awamu ya pili ambao ni Naivasha hadi Kisumu. Kwa hivyo, Uganda inachosema kwa sasa ni kwamba tumeanza mikakati ya ukarabati wa ile reli ya mkoloni ile ambayo Kenya imeacha. Sasa Uganda imeanza kukarabati ile reli kusema kwamba hatuwezi anza SGR wakati Kenya haijawa tayari ama haijaonyesha nia ama hatuna uhakika kwamba kweli reli hii ya kisasa itafika Malaba, na amenukuliwa waziri wa fedha Matia Kasaija. Lakini kwa upande wa pili, waziri msaidizi wa kazi na uchukuzi, Jenerali Katumba Wamala, anasema kwamba mradi wa SGR wa Uganda bado upo, utaendelea na utaweza kufanikiwa, akinukuu kwamba hata mwezi ujao Novemba watafanya kikao nchini Rwanda kufani, kuhakikisha nayo kwamba watakapofikisha reli hii Kampala, Rwanda itakuwa tayari kuchangia katika ujenzi wake kutoka mpaka wa Katuna mpaka, mpaka wa Uganda kuingia, kuingia Rwanda. nam ndivyo ilivyo sasa kwamba Uganda haina, haina ile imani kwamba Kenya itaweza kufanikisha awamu ya tatu ya ujenzi wa reli hii. Na tunafahamu kwamba e, pamoja na ujenzi huu, kama tunafahamu kwa mujibu wa jarida la Daily Monitor e, nchi za Uganda na Kenya zilikubaliana juu ya ujenzi huu mwaka elfu mbili na nane na kuanza rasmi mwaka elfu mbili na kumi na mbili na kama unavyosema, kwa sasa reli hiyo inajengwa kutoka Naivasha e, hadi kuelekea eneo hilo la Naivasha ambao lina, lina gharama kiasi cha dola bilioni moja nukta saba urefu huu unasemekana wa kilomita mia mbili sitini na sita mpaka kwenye bandari ya Kisumu. Hii ni bandari muhimu e, inatarajiwa kwamba ikiwa na kitu kama hichi kitasaidia kwa kiasi kikubwa e, masuala yote ya ujenzi, lakini pia karama hii e, inafikia dola bilioni tatu nukta sita na urefu wa kilomita hapa ni mia moja na saba ukiunganisha Kisumu e, mpaka huko kama ulivyosema, Bwiri hapo Malaba. Lakini sasa hebu tufahamu, pengine pamoja na haya e, yote ambayo Kenis Bwire umeyazungumza kile ambacho ningependa kufahamu au tuangalie tu kwa undani, pengine swala ambalo limezungumzwa kwa sasa juu ya ujenzi huu pamoja na hizi gharama zote, Kenya na upande wa Uganda, kulikuwa na gharama au fedha ambazo zimetolewa kuhusiana na ujenzi huu, na pengine kumekuwa na mkopo mwingine kutoka China kuhusiana na ujenzi huu. Hayo yako vipi? ukweli ni kwamba Uganda hadi sasa haijaingia mkataba wowote na nchi yoyote katika ujenzi huu, wala haijafanya hesabu. Imefanya hesabu, ndio inajua gharama yake, lakini ilikuwa inatarajia kwamba utawala wa Beijing wa China utaweza kufadhili mradi huu wa reli, lakini hadi sasa China haijaweza kujitoa na kuhakikisha kwamba tutawafadhili, kwa sababu Uganda ilikuwa inatarajia kwamba itakapoanza uchimbaji wa mafuta, basi hapa ndio itaweza kufadhili reli hii. Na yote masuala ya gharama yalianza pale ambapo Rais Mseveni aliweza kumtembelea mwenzake wa Tanzania Magufuli Machi mwaka elfu mbili kumi na saba. Magufuli akamtaarifu kwamba reli ya Dar es Salaam hadi Mwanza yenye urefu wa kilomita elfu moja mia mbili kumi na tisa itaigarimu Tanzania kiasi kidogo cha pesa kulinganisha na kiasi ambacho Uganda ingeweza kutumia. Kwa mfano, Tanzania ingetumia dola milioni moja nukta tano kwa ujenzi wote wa reli hii upan urefu wa kilomita elfu moja mia mbili kumi na tisa na Uganda ingetumia dola milioni saba nukta tatu. Hapa Museveni aliporejea akataka kujua sababu gani reli ya Tanzania yenye urefu ule inakuwa ni gharama ya chini kuliko reli ya Uganda na akasitisha mkataba wote. Ndio mabadiliko yakaanza kuonekana katika usimamizi, hata wengine wakajiuzulu, wengine wakaondolewa. Awamu ya kwanza ya kamati nzima ambayo ilikuwa inasimamia reli ya Uganda ikatimuliwa ofisini, akamtimua waziri msaidizi wa uchukuzi Byandala, akamweka jenerali Katumba Wamala. shughuli ya kuwapa fidia wakazi katika laini ya reli ambayo imepangiwa kutoka Tororo kuja Kampala ikaanza. Watu wakaambiwa waondoke, na baadhi walipokea fidia, wengine hawajapokea, wengine wameenda mahakamani kupinga shughuli ile. Sasa swala la gharama limekuwa swala gumu kwa Uganda. Sasa Uganda imeamua kutumia ile reli ya kitambo baada ya kupata mkopo wa takriban dola milioni ishirini na moja nukta tano kutoka umoja wa Ulaya. Umoja wa ulaya umeingia mkataba na Uganda kwamba pesa hizi zitumike katika kuboresha ile reli ya kitambo ili iweze kuanza kutumika. Sasa Uganda imeona hesabu ya rahisi, tumepata mkopo kuweza kuinua ile reli ya kitambo ikatumike, mbona tuingie tena mkopo mwingine kuweka SGR ambayo Kenya haijafikisha Malaba. Ndiyo hapa ambapo Uganda imeamua sasa ipanue hii reli ya Tororo, Mbale, Kumi, Soroti kuja Kampala, kuja Lira hadi Gulu. Gulu itaunganisha na Sudan kusini. Sasa hapa ndio Rwanda imeachwa nje na kuna maswala mengine ambayo ya ukanda pia. Sasa swala la gharama la kiasi cha dola bilioni kumi na mbili nukta nane kujenga reli ya sasa, wakati unaweza ukatumia milioni dola ishirini na moja nukta tano wakaamua kuendea milioni ishirini na moja badala ya bilioni kumi na mbili. Sasa swala la gharama limekuwa refu zaidi katika usimamizi mzima wa swala ya, wa swala la ujenzi wa reli ya SGR nchini Uganda. Lakini si hilo tu mm-hmm. pia kuna changamoto za ushirikiano wa nchi ambazo zinahusika Uganda. Uganda inabeba mizigo zake kuja Kampala, lakini ndio inufaike zaidi. Mizigo hizi zinastahili kuingia Rwanda, ziingie DRC na ziweze kuingia Sudani Kusini. Sudani Kusini inataka iwo ya kwanza katika kupokea reli hii, wakati Rwanda pia inataka reli hii. Kwa hivyo, Sudani Kusini na matatizo yake kwa sasa ambayo ni ya kisiasa, Rwanda inasema hii ndio nafasi nzuri ya kuweza kupenyeza sasa kwa wale wanaochambua, wanasema hili linaleta changamoto, nani atakayekuja wa kwanza? Sudani Kusini anaweza kuja wa kwanza kufadhili reli hii, wakati ana changamoto zake, machimbo ya mafuta yamefungwa. Je, Rwanda ataweza kuingilia kati? Na hapo ndio unasikia Rwanda tayari imeingia mkataba na Tanzania katika ujenzi wa reli ya kisasa hiyo hiyo kutoka Tanzania kuelekea nchini Rwanda. So kando na Uganda kuona kwamba huenda Kenya isifanikiwe hili, kuna ile hoja ya pili kwamba tutakapofikisha hii reli Kampala. Na nataka ichukua na hilo. Ni swala ambalo pengine tutaendelea kulifuatilia kwa kina zaidi. Inajaribu kutafuta na kuzungumza na wahusika upande wa Kenya, mkurugenzi um, wa SGR upande huo, lakini hakuweza kupatikana kwa njia ya simu eh, kuelezea hali halisi ya upande huo, kwa sababu mengi pia amekuwa akizungumza Bwire kwamba upande wa Kenya haukuwa wazi kabisa kueleza nini ambacho wanajaribia kukifanya au kama kuna changamoto zozote, ni zipi zinazozuia. Kwa mfano, Jenerali Katumba Wamala ameeleza kwamba kuna maswala ambayo Uganda hayawezi kuyaweka wazi katika mkataba SGR na kuna masuala mengine ambayo hata Wakenya wenyewe serikali imekataa kuyaweka wazi. Ndio, katika utangulizi nimekuambia kwamba mradi mzima umekuwa na changamoto zake. Maswala ya kuweka maswala wazi yamekuwa mgumu, hata ufadhili wenyewe, lakini kubwa zaidi, kwa Uganda inaona ni mzigo mkubwa. Kwa mfano kujenga reli kutoka Tororo kwenda Kampala, kuna ardhi yoevu kati ya Tororo na Bugiri. Hii ni ardhi ambayo inataka daraja refu sana kuna daraja eneo linaitwa mpologoma baada ya tororo ilo daraja ni karibu kilomita mbili nukta tisa mto nile unahitaji daraja lenye urefu mkubwa na gharama yake itakuwa takriban shilingi milioni dola milioni themanini na mbili kwa hivyo hii itakuwa ni gharama kubwa kwa uganda kujenga reli nyingine mpya kutoka tororo hadi kampala kwa hivyo inaonelea ni afadhali twende na reli ya zamani, kama Kenya haitakuwa imefikisha ile reli ya kisasa. Na wakifikisha, basi si tutatumia hizi reli za kwetu. Mizigo inapokuliwa, inatolewa kwa ile reli ya kisasa, tunabeba mizigo yetu kufikisha Kampala bila kwenda gharama kubwa. Kwa kweli, sande kujenga gara reli daraja ya kisasa kwenye eneo lenye maji mto ni kama Nile, ni gharama kubwa sana. Hilo ndiyo tatizo kubwa ambalo linaangaliwa. Basi na kushu, ni kushukuru sana Kenneth Bwire kwa kutupa hayo maelezo ya kina kabisa kufuatilia suala hilo la ujenzi wa reli ya SGR. Na sasa basi tunakamilisha hii sehemu ya kwanza ya kwa undani, tujiandae kabisa kwenda kwenye sehemu ya pili ambapo anaungana na, na mwenzangu BMJ Muridhi katika sehemu ya pili. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Msikilizaji, kama unaungana nasi ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na katika sehemu hii ya pili tunamulika mkutano wa kansela wa Ujerumani Angela Merkel na viongozi kumi na mbili kutoka barani Afrika. Mkutano huu ukiitwa G20, mchakato ambao ulianzishwa mwaka jana ili kuinua uwekezaji katika sekta binafsi barani Afrika. Na kwa kuweza kufahamu hili kwa undani zaidi e, nimkaribishe mwenzangu hapa studio BMJ Muridhi, ambaye amefuatilia swala hili kwa kina zaidi, atueleze yale yanayofahamu yanayoendelea juu ya mkutano huu mpaka sasa. BMJ Muridhi, tuambie yale ambayo unayofahamu kuhusiana na mkutano huu. Shukran sana Sandi Shomari. Sasa huyu kansela wa Ujerumani Merkel anakutana viongozi kama ulivyoeleza wa bara la Afrika, na mkutano huu unafanyika kule mjini Berlin katika e, nchi hiyo ya Ujerumani ili kuweka mikakati ya kuimarisha maendeleo barani Afrika ambayo lengo lake ni kukabiliana na wimbi la wahamiaji kutoka Afrika kwenda Ulaya, na pia kuangalia uwekezaji kama ulivyosema hapa. Asante, niseme kwamba unajua uh, no. wimbi la wahamiaji limekuwa likiongezeka kila uchao katika kipindi cha miaka mingi sasa imepita, umekuwa wahamiaji kutoka Afrika wakielekea bara ya uh, Ulaya na mm -hmm. kumekuwa na namna uh, uh, mikakati mbalimbali mbali, mataifa mengi katika uh, bara ya uh, bara Ulaya kutafuta mikakati hiyo ya kuwazuia wale wahamiaji ku, kuvuka na kuingia kule. Naam. Kwa hivyo ni mikakati mingi imefanywa, lakini sasa huu waji uh, ambao unafanywa mkutano wa sasa ambao ulizinduliwa mwaka uh, mwaka uliopita ni mkutano ambao unajiri baada ya kutangazwa kwamba ama huyu mak kutangaza kwamba anastaafu kutoka siasa ifikapo mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja, tangazo ambalo bila shaka, sande we, unajua tumekuwa mm -hmm. tukiripoti hapa tu kwamba limezua msisimko wa kisiasa katika bara Ulaya na vilevile vile, vile, eh, kuanza mikakati eh, ya vilevile vile. Sasa manake anamtafuta eh, mrithi wake, ama uh, uongozi wa chama chake pamoja na vyama ambavyo vinashirikiana eh, katika utawala wa sasa eh, vinaendelea kumtafuta mrithi wake. Na ukumbuke, Sante, kwamba kuhusiana uh, uh, uh, na uhamiaji kuhusiana no. na hawa ambao wanatoka Afrika kuingia bara ya Ulaya, hasa katika nchi ya Ujerumani no. ni kwa sababu hiyo, ambapo uh, Merkel mwenyewe amepoteza uh, nafasi katika uchaguzi katika chama chake sasa mara mbili. Na labda sijui Sande, ungependa kujua nini kingine kuhusiana na, na, um, mkutano huu. E, kwamba, mekwepo, kwamba, na mkutano huu ni kwamba kuna wale ambao wamekwepo, kwamba swala hili limekuwa ikifuatiliwa na mkutano huu umekuwa ukiendelea lakini tu unaweza ukatugusia bmj Muridhi, mm -hmm, nani hasa ambao tunafahamu? E, wapo kwenye huu mkutano ambao ni viongozi kutoka katika bara la Afrika. Sasa mkutano huu wa Berlin unahudhuriwa, kama ulivyoeleza, viongozi ambao tumehesabu mimi na wewe pale, na pia tukiangalia eh, katika ni nani amefika ama nani ajafika, viongozi kumi na wawili kutoka bara la Afrika. Na yupo pale Cyril Ramaphosa, huyu utamkumbuka kwamba ni rais wa Afrika Kusini. Kuna pia kiongozi mpya huyu aliyechaguliwa eh, mwezi Aprili mwaka huu kule Ethiopia. Huyu ni waziri mkuu Ahmed Abiy Ahmed wa Ethiopia. Paul Kagame wa Rwanda pia yupo, na mmoja wa watu ambao wamezungumza wametoa hotuba hivi leo na vilevile vile... Eh, muhimu sana sande, sikiliza, kuna maafisa wa shirika la fedha duniani IMF ambao wamefurika pale, manake haya mambo yanayozungumzwa bila shaka mwisho wake kabisa yatahusu fedha, na ni muhimu sana kwa viongozi hawa au maafisa kutoka IMF na vile, vile benki ya ya dunia, kuwa ya wanafika wanakuwako pale eh, na kuhakikisha kwamba wanasikiliza ni yapi ambayo anasema kutoka pande zote mbili, kwa sababu mwisho kabisa wao ndio wataratibu ni nini ambacho hawa labda watapata katika mikakati ambayo inawekwa katika nchi za Afrika, eh, kujaribu kuzuia wimbi hili ama kulipunguza. Sawa kabisa, lakini umetaja hao viongozi. Nam. pengine Bmj Muridhi, pamoja na kutaja viongozi mm -hmm. kuna baadhi ya nchi kama ulivyosema, ziko, ziko nchi zipatazo kumi na mbili. mm -hmm. labda tu katika viongozi na hizo nchi zingine ambazo unajua ziko hapo, nchi zipi hasa zingine ambazo zinawakilishwa kwenye huu mkutano kutoka bara la afrika na, kuna, pamoja na hizo ambazo nimetaja kama vile ethiopia uh, basi kuna nchi kama benin kuna ivory coast kuna misri uh, ambayo kiongozi wake uh, tayari ashafika pale uh, uh, uh, lcc kuna ghana kuna guine kuna uh, morocco kuna rwanda kama nilivyosema kuna senegal kuna togo tunisia na vilevile vile Eh, kuna nchi zingine na nitaangalia hata zaidi nikueleze, lakini eh, eh, kuna nchi zipatazo ni nyingi kweli kweli, lakini nitapata idadi na nitakueleza hivi punde. Sande Shomari, bila shaka, bila shaka. Na, na pia niongeze labda kwamba mkutano huu Uh, unalenga kufanya bara la Afrika kuwa kivutio kikubwa kwa wawekezaji kutoka Ujerumani na vilevile, vile, hayo sasa ni kulingana na serikali ya mm -hmm. Angela Merkel mm -hmm. Uh, ni kivutio cha, uh, cha, kikubwa cha wawekezaji kutoka Ujerumani kwa matarajio kwamba uh, wataweza katika nchi za Afrika kubuni nafasi za ajira kwa Waafrika na kupunguza kiwango cha umaskini. Na hili unaona, linazunguka na kuleta yale yale tuliyozungumzia hapo mwanzo kwamba ni kujaribu kuzuia. Sasa kama uwekezaji unakuwa ni mzuri katika bara la Afrika, inakuwa kwamba Waafrika hawaoni haja ya ya kutoka kutoka kule kwenda kwe na kutafuta namna na, na, na ingine kutoka, kutoka katika mataifa mengine e, hiyo kwa kweli inaonyesha jambo ambalo e, pengine ni mkakati wa aina tofauti mm -hmm. wa kupambana na wimbi lakini lakini kama wanavyosema kwenye mkutano mkutano huu huu uh, huyu kiongozi Angela Mako Nam. Nam. anasema anasema kwamba wazo kuu hapa katika mkutano huu sio tu tu kuongelea kuongelea juu ya mm-hmm. ingu, kaze, kuongelea juu ya ya Afrika Afrika Afrika Afrika. Unajua wengi wanafahamu nchi za magharibi magharibi zina kazi na na na la hasha, sisi watu wa, wa, wa tukae na nyinyi viongozi tuongee pamoja pamoja, yani, tuzungumze kwa. Ameyazungumza hayo hii leo, si hivyo tu bmj Muridhi e, imezungumza kwamba Angela Mako amesema kwa miaka mingi sana wamekuwa wakishughulika na bara Asia. mm -hmm. Sasa anafikiri katika siku zijazo inabidi wabadilishe mwelekeo na kuliangalia bara la Afrika. Sasa pengine, labda hii, unafikiri BMJ Murithi inaweza kuwa imegusiwa kwa kiasi fulani na nguvu za upande wa China kuingia bara la Afrika? Inawezekana Sunday Shomari, maanake kama tumekuwa tukitangaza ama tukiripoti hapa, hata hujakwisha mwezi au miezi miwili tangu kukutana, kukumbuka, mkutano mkubwa sana uliofanyika uh, kule uh, Beijing uh, baina ya nchi za Afrika. Nchi nyingi kabisa za Afrika zilienda pale mm -hmm. na kuonekana kwamba uh, zinajaribu kuimarisha ushirikiano uh, baina ya nchi hizo na nchi ya China. Kwa hivyo, uh, hii misukumo ambayo unaona Sunday, uh, pamoja pia na nchi kama Marekani kutaka uh, pia kusema kwamba inataka ushirikiano hata zaidi na bara la Afrika, uh, bila shaka hauwezi uh, uh, kuondoa kulingana na you know, wachambuzi ambao mimi uh, tumeweza tumezungumza nao, uwezi kuondoa ile dhana kwamba haya yanafanyika kwa sababu wanajaribu uh, kufanya ni kama kushindana na China, ambayo imeingia kwa kwa kishindo katika no. bara la Afrika uh, kwa hivyo hilo hilo linawezekana, lakini sijui ni kwa kiwango gani mm. uh, kwamba mkutano kama huu unaofanyika leo una wiana una, uh, ama unaushirika kwa moja kwa moja vilevile na, na labda niulize tu hapa kwamba pengine, BMJ, unaona kwamba nchi za Afrika katika swala hili zitafanikiwa vipi, na je, kutakuwa na haya mafanikio kutokana na huu mkutano na hizi juhudi za mpya za Ujerumani? Nini ambacho kinaonekana, tuseme kweli, Sande? Hilo ni swali ambalo hatuwezi kulijibu moja kwa moja kwa sasa, lakini baadhi ya wadau wa biashara na vilevile vile wachambuzi ambao, kama nilivyosema, wamekuwa wakizungumzia swala hili katika bara la Afrika wanasema kwamba italeta uh, faida au mafanikio mafa, mafa, mafa, mafa, A eh, hasa sana katika kuwekeza kwa sababu eh, katika masuala ya teknolojia kwa mfano ni moja ya ni moja ya fani ambazo eh, kwa hakika zime zinafaulu sana katika bara la Afrika. Kwa hivyo uwekezaji hasa kwa teknolojia ni muhimu sana nana uh, ukiangalia hasa kwenye orodha ya mambo ambayo yanazungumziwa mle mm. ni pamoja pia na hiyo hali ya kuwekeza hasa teknolojia na vilevile, utakumbuka Sandy Shomari, si, si kitambo sana sana no. Kule nchini Rwanda tayari wamefungua kiwanda cha magari ambayo yanatoka katika nchi ya Ujerumani. Kwa hivyo utaona uh, kwamba bila bila shaka no. uh, uh, utaona kwamba uh, hii ni mikakati ambayo ilianza kitambo na sio kitu kipya, lakini mm -hmm. Sasa nafikiri ni katika kuimarisha tu na, na, ukumbuke hapo kama tulivyoeleza Sunday uh, amesema Mark kwamba ingawaji anaondoka anataka no. aache ile wanaita legacy sijui unasemaje kwa Kiswahili ni kusema yeah, kwamba kile ni jinsi gani watakavyomkumbuka watakavyomkumbuka watakavyomkumbuka kama... E, watakavyomkumbuka. Anasema kwamba kwa sababu alianza mikakati hii ataki iishe ati kwa sababu yeye anaondoka, na kwa hivyo anajaribu kuimarisha na kuweka kabisa eh, mikakati ambayo itadumu kwa muda mrefu hata baada ya yeye eh, kuondoka uh, ofisini. Na vile vile kama ulivyogusia kuhusu Rwanda, imetangazwa pia kwenye mkutano huu kwamba ile kampuni kubwa sana ya Siemens ya Ujerumani imetangaza, mm -hmm. e, kusaini mkataba na nchi mbili mm -hmm. Nchi mojawapo ni Togo mm -hmm. Na nyingine ni Misri. Hii ni katika kuwasaidia e, kutengeneza mradi. Mradi huu utakuwa ni wa oh, umeme wa gesi. Kwa hiyo unaweza kuona mwagesi. Tayari mkutano huu unaanza kupelekea mafanikio fulani kama ulivyosema kwa upande wa teknolojia. Hata kabla mkutano ujaisha tayari kunaonekana kuna, <laughs> kuna mafanikio makubwa ambayo <laughs> yanaonekana wazi wazi, eh, lakini kusema kweli hii kama sasa mkakati hii ni mikakati ambayo inaongozwa na, na Ujerumani. Kuna nchi zingine katika eneo hilo ambazo pia zinaangalia kwa mbali kuona kama kama watafaulu hapa. Unajua, kama nchi ya Uhispania ni moja ya nchi ambazo zinachukua zina wahamiaji wengi sana kutoka bara la Afrika. Kwa hivyo uh, hatujaona mwisho wa mikutano kama hii, ni kujua tu ni, nam, ni, ni uzito gani ambao mikutano hii itapewa, uh, ndio ita Uh, tutajua kabisa kama italeta mafanikio yoyote ambayo tunaweza kusema kwa hakika yameleta tija. Bila shaka hata huyu mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Siemens, Joe Kaiser aliwaambia washiriki kwenye mkutano huu kwamba wanatarajia kwamba wataweza kupata uwekezaji zaidi na vilevile kuwezesha kazi kuongezeka zaidi katika bara la Afrika. Ni kushukuru sana BMJ Muridhi kwa suala hili ulipoliangalia kwa undani kabisa. Naomba niwashukuru pia wasikilizaji wetu ee. Vilevile katika sehemu ya kwanza Kenneth Bwire mwenzangu aliweza kuzungumza nami kutoka hapa studio. Tunakamilisha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika nikiwatakia usiku mwema. Jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Saida Hamduni msimamizi BMJ Muridhi. Nawaambieni ni wote kwa herini.