Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ujambo msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Leo ni Jumatano, ikiwa ni mwisho mwezi wa Oktoba, ni Oktoba 31, mwaka huu wa 2018, ikiwa ni saa tatu na nusu hapa mjini Washington DC. Kule maeneo ya Afrika Mashariki ni saa 10:30 alasiri. Naitwa Mkamiti Kibayasi, naitwa Kenneth Bwire. Wakubwa huwa tunawasalimu shikamoni, wadogo wenye umri ambao huu, sawa unasema tu mambo vipi, alafu inakuwa ni sawa. Karibu kwenye shoo ya dakika 30 hivi hivyo Express ikiwa e, ni siku ambazo Kamiti ameanza kuzihesabu amemaliza ya 31, mi na hesabu zinasalia 61, hivi mwaka unakamilika. Kwenye mtandao voa Swahili.com na kwenye Facebook voa Swahili, karibu Mengi tumekuandalia ndani ya dakika hizi 30. Tutaangalia ripoti kutoka kule nchini Rwanda, tutaelekea kule nchini Kenya vilevile vile, kutakuwa kuna maswala ya teknolojia, tutakupatia burudani ya muziki, lakini vilevile vile, kutakuwa kuna swala lile la kero langu. Unajua, katika maisha ya kila siku, kila mmoja anakerwa na jambo fulani katika maisha yake ya kila siku. Kuna huyu mkazi wa huko Kenya, anasema yeye anakerwa na watu ambao wanapenda utafuna ubani au kwa jina jingine naweza nikasema Big G chingam, alafu akisha maliza kuzitafuna na utamu ukaisha, ati wanazihifadhi chini ya kiti au chini ya meza, kama vile peremende za ubani: Big G, Orbit, PK. Halafu unakuta cha kukera zaidi ni ile wakati wametafuna na imeisha utamu, hana dustbin, anachukua ile ubani, anaibamisha kwenye kiti <laughs> Kucheka mkamiti, sasa nifanyaje? mm -mm. <laughs> maisha yenyewe ndio haya haya mafupi. <laughs> Jamaa naye ni, kweli ni kero. Hata kuna wale ambao hata kabla ya kumaliza kutafuna wanatafuna kila mahali, alafu mtindo wenyewe wa kutafuna mm -hmm. hauna ustaarabu mm. Naweza ukatafuna tu nafumbua mdomo wote, ndio hiyo una ustaarabu. Basi, basi tus, tusizungumze sana, lakini hivi kenes bude tunavyozungumza kule nchini Tanzania, kuna yule mbunge maarufu kabisa wa upinzani anatoka chama cha ACT anaitwa Zito Kabwe amekamatwa na jeshi la polisi katika mkoa wa Dar es Salaam hii leo, ambapo uh, kamanda wa polisi mkoa wa kipolisi Kinondoni Jumanne Muliro amethibitisha kukamatwa kwa mbunge huyu Zito Kabwe, akieleza kwamba bado wanaendelea kumfanyia mahojiano. Lakini kulingana na ripoti ambazo zimetoka kwenye uh, magazeti mbalimbali mbali, vyanzo vya kuaminika uh, vinaeleza kwamba Zito Kabwe b liwa na polisi kutokana na ile kauli yake aliyoitoa hivi karibuni bungeni ya taarifa kwamba zaidi ya watu mia moja waliwawa katika tukio la mapigano ya wanyantuzu na polisi wilaya ya uvinza mkoani Kigoma. Lakini katika hiyo habari Kennes Bwire, uh, yule kamanda wa polisi Kigoma amekanusha tukio hilo. Kwa hiyo basi tunazidi kufuatilia kuona kwamba uh, kukamatwa kwake na uchunguzi huu wa polisi utafikia wapi. Tumejaribu kumpigia simu huyu uh, kamanda uh, wa polisi wa Kinondoni, Jumanne Moriro, hatukuweza kumpata. Siku zote unajua, mkamiti, katika nchi za Afrika Mashariki, mtu wa kiwango hicho anapokamatwa, hmm, na baada ya kutoa taarifa utasikia, hatujamkamata, tumemchukua tusaidie katika uchunguzi. Lakini hili nzuri ni kwamba polisi tayari wamethibitisha kweli, wamemkamata wanamshikilia, hatusaidie uchunguzi, mahojiano na hatusaidie uchunguzi, sababu sisi tumeshindwa kuwapata, anaonekana na taarifa tusaidie. <laughs> Haya, twende Kenya, twende kule nchini Kenya ambapo uh, tunachofahamu mpaka hivi sasa kumekuwepo na kitu kama kinaitwa vita ya kibiashara kati ya nchi ya Kenya na China, lakini ili kujua zaidi, ni vita vya aina gani, hivyo vimeanzia wapi, chokochoko ni nini, tunajiunga na mwenzetu Kennedy Wandera kutoka mjini Nairobi ili aweze kutupasha hayo. Kennedy Wandera, tueleze kile ambacho kinaendelea wakati huu katika maswala ya mgongano wa kibiashara kati ya Nairobi na nchi ya China. Nakweli Mkamiti, jinsi ulivyoeleza kuna mzozo ambao unaendelea kufurukuta kati ya Kenya, Nairobi na Beijing. Hili linafungamana na, na ripoti kwamba Kenya imejiingiza katika vita vya kibiashara kati yake na Uchina, na haya yanafuatana na matamshi ambayo yamenukuliwa na gazeti la Daili Nation likimnukuu huyu balozi wa Uchina anaitwa Uh, Li Shuhang ambaye anaeleza kwamba matamshi ya wabunge wa Kenya wakieleza kwamba serikali inafaa, uh, kudhibiti -ku -ku -ku kuingia sana kwa soko lake raia wa Kichina uh, ni hali ambayo serikali inafaa kudhibiti na vile vile pia rais Kenyatta amelizungumzia hili swala akieleza kwamba iwapo basi kuna swala kama hilo, kwamba kwa mfano kuna samaki wanaotoka Uchina wanaingia masoko la Kenya, serikali ina uwezo tu wa kuweza kusitisha, japo hakueleza kwamba amesitisha. Lakini sasa matamshi haya yanaonekana kwamba huenda uh, yalichukuliwa kwa njia ambayo ni tofauti sana na ubalozi wa Uchina hapa Kenya na vilevile gazeti hilo lina mnukuu balozi huyo wa Uchina hapa Kenya akieleza kwamba tayari wamepokea barua kutoka kwa... Inaonekana mawasiliano yetu na Kennedy Wandera kwa njia ya simu yamekuwa sivyo, lakini mkamiti tunavyofahamu ni kwamba hmm, alivyoelezea ni kwamba kulikuwepo matamshi ambayo Uhuru Kenyatta rais wa Kenya aliweza kutoa kwamba kama mnaona bidhaa kutoka nchini Kenya zinawapa ushindani, kuna njia nyingi mnaweza mkatumia kuweza kujikinga na bidhaa hizi. Kwa mfano, mnaweza hmm. mkasema kwamba hazikidhi viwango. Sasa kama ndio hiyo taarifa habari ambayo imezua cheche kutoka Beijing kuja Nairobi, tunataka kufahamu mm -hmm, mbona labda Beijing nayo ina hoja za kwake, kwa sababu tunavyofahamu ni kwamba mtu hawezi kasafirisha samaki kutoka Beijing e, safari hiyo yote ndefu hadi Nairobi mm -hmm, kama hujamruhusu hamjaweka mkataba, mmekubaliana katika mkataba, na mmekubaliana utaleta kiasi gani, tutawapa pesa fulani na mambo mengine kama hayo. Sasa kama umetia mkataba umekubali, usifike mahali unasema hatukutaki, sababu kuna mkataba atakufunga. Basi swala hilo Bwire limetanda katika magazeti makubwa yanayoaminika huko Kenya, kwamba fedha za awamu ya pili katika ile ujenzi wa reli wa standard uh, SGR ile zipo, mm -hmm. hatarini. Basi tutaendelea kufuatilia taarifa hii, msikilizaji unayetusikiliza hivi sasa ah, kupitia hapa VOA Express, kukujuza kile ambacho kitaendelea kitaamuliwa kati ya Nairobi na Beijing, lakini hivi sasa tuelekee kule nchini Rwanda ambapo nchi ya Rwanda imetia saini makubaliano ya kibiashara na kampuni kubwa kabisa iitwayo Alibaba ambayo inatoka huko huko huko nchini China. <laughs> Ni kampuni ambayo inafahamika sana, Bwire. Hii tunaye katika laini ya simu mwenzetu Silvanos Karemera Karemera, basi tueleze basi yale ambayo yanatarajiwa a, kuleta mafanikio katika makubaliano haya ya kibiashara kati ya Rwanda na China. nam mkamiti, asante Bwile, asante na msikilizaji wa VOA Express, asante kutusikiliza. ni kwamba tunavyoendelea, sasa hivi, tunavyozungumza sasa hivi, mimi na nyinyi, ni kwamba Alibaba ama huyu bosi ama niseme kiongozi huyu wa wa, wa, wa, wa wa Alibaba Group, kampuni hii kubwa sana katika ulimwengu, bwana uh, Jack Ma, anaendelea kuzungumza, na katika mazungumzo yake amesema kwamba Uh, Rwanda ni nchi ndogo, lakini ni yenye, yenye, yenye yenye bahati kubwa, kwa sababu ni nchi ambayo inazidi kupiga hatua kimaendeleo. Na makubaliano hayo, niseme, mpaka tunavyozungumza hivi hayajasainiwa, lakini punde tu yatasainiwa, kwa sababu ni makubaliano ambayo yanahudhuriwa na viongozi wote wa Rwanda kuanzia rais mpaka baraza lake la mawaziri na viongozi wengine wa ulimwengu walioko hapa, na Jackie mwenyewe yuko hapa ni makubaliano ambayo yataruhusu Rwanda kuweza kunadi sera zake za kibiashara eh, kama watu baku, kama watu wamefuatilia hivi majuzi kulikuwepo na makubaliano kati ya Rwanda na timu hii ya Arsenal. Ipo katika mfumo huo kwamba n yani, uh, biashara zote za Rwanda, uwekezaji tuseme, utalii na kadhalika na kadhalika, na kampuni hii itajulikana sasa, sio kwa sababu ilikuwa inajulikana kama ni Alibaba Group. Sasa hivi itakuwa ikijulikana kama Alibaba Rwanda kufuatia mkataba huu, na ni mkataba ambao na Rwanda inategemea kupata mabilioni ya fedha, na labda tusema sasa hivi bado sijajua ni kiasi gani kitachumwa kita, kita, kita, kita, lakini bado kwa kweli serikali inahisi kwamba kitapatikana kiasi kikubwa. Na ndinavyozungumza sasa hivi rais Kagame ndiye ameingia stejini kuweza kuzungumza, na bado atajua atazungumza nini, lakini kimsingi ni makubaliano ambayo kwa kweli watu wanahisi kwamba yatakuwa ni makubwa, kwa sababu hii kampuni ya Alibaba, labda kwa faida ya msikilizaji, ni kampuni ambayo inafanya kazi ya kutumia mtandao wa internet, kwamba ukia popote pale katika ulimwengu huu unaweza ukaagiza bidhaa yoyote kutoka katika sehemu nyingine ya dunia na ikakufikia mahali ulipo. Ni kampuni kubwa ya kichina na ni na ni, ni bwana huyu huyu Jack Ma ambaye alianzisha miaka michache iliyopita, na saa hivi imekuwa ime- imejizolea umaarufu mkubwa katika katika uh, uh, ulimwengu wa leo yenye kitita kikubwa sana cha mabilioni ya, ya, ya, ya, ya dola wana, kwa hivyo mba, ni suala ambalo watu wana- wanahisi kwamba litaipeleka nchi hii kutoka hatua iliyopo mpaka hatua nyingine nana na, na kwa kumalizia, labda katika swali lako mkamiti ni kwamba Uh, itasaidia kwa sababu sasa hivi Rwanda Rwanda imekuwa ikitajwa kama nchi ambayo imepiga hatua ya kimaendeleo, na katika orodha ya World Bank report ambayo imetolewa leo, benki le ya dunia imetangaza kwamba nchi kama Pakistan, Kenya pamoja na Rwanda ndizo zimepiga hatua katika World, World Bank Doing Business report. Mbalo, kwa hivyo ni swala ambalo serikali inasema kwamba imekuja kuongeza na, ku, na, ku, na kuimarisha mkakati huo wa kuhakikisha kwamba sasa nchi hii inapiga hatua ya kimaendeleo kuliko ambavyo tunashuhudia leo, uh, leo. Karemera, haraka haraka tu muda nao umekimbia. Uh, kwa kuanza, baada ya makubaliano kutiwa saini, ni biashara za aina gani ambazo zitaanza uh, kufanyika kati ya Rwanda na China? A, doko, wala, wala si China mkamiti peke yake ni ni, ni, ni, ni tuseme kwa, hii kampuni ya, ya Alibaba itatumiwa kama ni, ni chano ama niseme kama ni ni, ni sehemu ambako Rwanda ilipisha bidhaa zake, na bidhaa ya kwanza kabisa ni, ni kahawa, kwa sababu sasa hivi kahawa ya Rwanda imekuwa ni miongoni mwa kahawa za kwanza kabisa zenye zenye ladha nzuri na zenye hatua kubwa katika kutengenezwa. Kwa hivyo hili hi, hi soko la la la, la, la online hili hi, hi soko na nini la mtandao ni kwamba litatumiwa kuweza kunadi hizo, hizo, hizo, hizo, hizo, hizo bidhaa za Rwanda kama vile kahawa bidhaa nyingine ambazo Rwanda imekuwa ikituma katika nchi za nje na kuweza kuagiza vile vile. Kwa hivyo ni swala ambalo watu wanaelewa kwamba italeta labda mapinduzi zaidi. Shukrani sana Karemera kwa taarifa hizo ulizotupatia na pongezi kwa nchi ya Rwanda. Umesikia Bwire, sasa itakuwa inaitwa Ali Baba Rwanda. Msikilizaji, mambo yote mazuri hayo unayapata kupitia hapa VOA Express. Mwasi wa Sudani Kusini Riek Machar amerejea katika mji mkuu wa nchi yake iliyovitani kwa sasa, baada ya kukaa uhamishoni kwa miaka miwili. Machara aliwasili mapema leo asubuhi mjini Juba akitokea Afrika Kusini na kuhudhuria ghafla iliyoandaliwa na mpinzani wake wa kipindi kirefu, rais wa taifa hilo Salva Kiir. Viongozi hao wawili walitia saini makubaliano ya amani yaliyoboreshwa mwezi Septemba akiwa na lengo la kumaliza vita vya Sudani Kusini vilivyochukua takriban miaka mitano. Ikiwa imesalia chini ya wiki moja kabla ya kufanyika uchaguzi muhimu wa katikati wa baraza la wawakilishi wa Marekani, wapo katika hatua za mwisho kufanya maamuzi, baada ya kufanyika mauaji katika sinagogi la wayahudi mjini Pittsburgh kuuawa kwa Wamarekani weusi na kukamatwa kwa mshukiwa aliyetuma mabomu kwa wanasiasa maarufu wa chama cha Demokrat. Wamarekani watachagua wawakilishi wao hapa Novemba, hapo Novemba 6 na matokeo yanaweza kubadilisha siasa za Washington na utawala wa rais Donald Trump ambaye amekemea matendo yote ya wiki iliyopita. Takriban miaka sita ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, jeshi la Jamhuri ya Afrika ya Kati imepata wakati mgumu katika kumaliza vita likipigana na waasi na wanamgambo. Hali hii imesababisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao, huku kukiwa na shutuma za ukiukwaji wa haki za binadamu na ubaguzi wa kikabila ambao umewafanya raia kuwa na hofu. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Marie Koyara anasema anatarajia kuleta mabadiliko. Anaongoza juhudi za kurejesha hadhi ya jeshi pamoja na usalama katika taifa hilo. Kwa lugha ya Kifaransa, waziri Koyara amesema anataka jeshi lenye uweledi ambalo litatoa huduma kwa watu wote. Na India imezindua sanamu kubwa la mmoja waliotetea uhuru wa nchi hiyo. Waziri Mkuu wa India Narendra Modi alikuwa jimboni mwao Gujarat kwa uzinduzi wa sanamu ya umoja likiwa ni la Salda Vilabhai Patel ambalo lina urefu wa mita 182 kwenda juu ikiwa takriban mara mbili ya sanamu maarufu la New York ya Statue of Liberty na kulifanya kuwa sanamu kubwa zaidi duniani. Kuzinduliwa kwa sanamu hilo kuna jumuisha umejumulisha gwaride la ndege za kijeshi kumwaga maua kwenye sanamu na fataki kupigwa. Ai, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Ni matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kutoka hapa studio zetu namba 15 mjini Washington DC. Hivi sasa tunaangalia maswala ya teknolojia ambayo yanaibuka siku hadi siku. Kuna teknolojia mpya, ukianzia mambo ya simu za mkononi, saa, majiko, vifaa vya kielektronik na kadhalika. Namwona mwenzangu Sande Shomari yupo tayari kabisa kutueleza teknolojia katika upande wa iPad. Sante sana basi, sante sana Mkamiti na mwenzangu Kennes Bwire ndani ya nyumba hapa katika teknolojia hii. Leo tunamulika hiyo iPad alivyosema Mkamiti ni baada ya kama mnafahamu, kampuni ya Apple hivi karibuni walitoa zile simu mbili za XS na XS Max. Sasa wameshusha kitu kwenye iPad. IPad hii iko vipi? Basi hii iPad msikilizaji, ni kwamba ina vitu vingi sana vizuri. Mojawapo anasema iPad hii ina uso bapa zaidi kuliko ile ya zamani, na inafanya basi ionekane inafanana zaidi na laptop ya kawaida. iPad hii unaambiwa ni nyembamba mno, ikiwa na milimita tano nukta tisa kiasi kwamba ukishika hata usikii kama ina uzito wowote. Vilevile basi, pamoja na wembamba wake, kama vile livoreli inayobagari kubwa na treni hii inaweza kubeba data nyingi sana inabeba data zipatazo terabyte moja, kwa mujibu wa CNN. iPad hii pia ina uwezo wa kufanya kazi wanakuambia kama kompyuta kamili. Hii ni kwa mujibu wa makamu wa rais wa Adobe, Jamie Myrold, alipokuwa akielezea eh, kuhusu iPad hii. Vilevile vile, inakuja na penseli yake maalum. Penseli hii ukiiangalia ni ya kielektroniki, inaganda pale juu ya iPad papu, alafu unaweza ukaichomua papu halafu, ukaitumia kuchora, ukaitumia kuandika, hasa kwa wale wataalam katika masuala ya kutengeneza matangazo, kwa mfano wachoraji wa katuni vilevile wanaweza kutumia hiyo. Hata unaofanya shughuli zao za shule unaweza kutumia iPad. Kwa hiyo unapochomeka ile penseli inakaa juu ya iPad. mm-hmm. Na wakati huo ina charji, so ili uweze kuitumia wakati mwingine, maanake ni penseli ya kielektroniki vilevile vile, basi imetengenezwa kwa kamera yake, wanasema ina uwezo wa hali ya juu, inatoa picha ambazo ni nzuri sana. Na iPad hii inakuja na waya wake ambao unaweza kuunganisha, kufanya vitu vingine zaidi, kwa mfano unavyotumia kompyuta yako. Kwa wale ma DJ wa muziki, anaweza akaweka muziki kwenye iPad akaunganisha, akapiga muziki. Kwa wale ambao wanafanya kazi za kutengeneza picha mbalimbali, unaweza ukapiga picha zako pale chungu mzima, ukaziamisha kutoka kwenye iPad yako au kwenye kamera ukaingiza kwenye kwenye iPad yako, na ina uwezo wa kubeba vitu vingi kwa wakati mmoja. Si hivyo tu iPad hii vilevile -vile, inatumia password ya aina yake. Unajua nini Bwire, unaweza kutumia macho yako. Unajua ukaa, si ufikirie password, Bwire, weka juu chini, siuko? Uh-uh, macho. Yani ina uwezo wa kukamata yale macho yako pap Ukiitazama tu namna hii, kishaji seti na seti nakamata macho yako yako vipi? Basi, ukiangalia tu inafungua. Uchoyo sio uchoyo li kwamba amna mtu ataweza kukuibia, ili we ukimpa mtu aitumie, namaana we mwenyewe ndo utajua, utaweka macho yako pale, ili aweze kuifungua na kuitumia. Sasa, Sunday, umesha, umesha nunua hii iPad ama una mpango wa kuiagiza bado? Sasa sasa kwani nikwambie bei, sasa ndio ngoma ilipo hapo mm -hmm. Bei yake ni dola zipatazo za Kimarekani ndugu yangu sio za Australia 799, hii <laughs> ya gigabyte 64 na nyingine ya nchi kumi, mm, na moja ambayo ni kubwa kidogo inauzwa mia tisa tisini na tisa. Sasa hebu niambie hapo, ngoma ina basi. Naomba uishi hapo po, manake mwisho wa mwezi huu unaweza ukajikuta umechukua kile chote ulichokipata umeenda kununua. Mambo ya iPad yenyewe ina uchoyo sana yani, ukiweka jicho hivi alafu baadaye uambiwe kitu kimekugonga, jicho limegeuka rangi, unataka usaidiwe na daktari, ukirudi nakataa kufunguka. Haya, basi tupate burudani ya muziki kutoka kwake kijana Omi, anakwambia cheerleader. Haya basi, anaitwa Omi akiondoka na kibao cheerleader, ndani ya VOA Express siku ya leo, siku ya Jumatano, ikiwa ni mwisho wa mwezi huu wa Oktoba 2018. Haya, kuna wale ambao wanakerwa na jinsi watu wanachukua nini zile bolga mama nini, tutazitaja Big G, kwa lugha ambayo ina ina maarufu sana inajulikana ubani, wanaitwa ubani, tunasema chinga. Aha, sasa wale wanaofahamu ni mambo bolga, Big G, tamtamu na nini, mtu anatafuna, anatafuna, anatafuna, anatafuna, akifika mahali kuna meza, ataki kujua meza ya nani na atakaitumia bisho, anatoa anaweka ile, ile kitu mabaki yake pale chini. Hata labda nikiguza hapa labda nitaguza sijui, katika kero langu mimi jina naitwa Tony Dadi. Kitu kinachonikera ni watu kuingia katika nyumba za sala kama vile makanisani na misikitini na vitu wanatafuna kama vile peremende za ubani, big G, Orbit, PK. Halafu unakuta cha kukera zaidi ni ile wakati wametafuna na imeisha utamu, hana dustbin, anachukua ile ubani anaibamisha kwenye kiti mahali pasiri chini hapa. Sasa wakati mnafanya usafi nyinyi wengine, mnakuta ya kwamba mnabambua gamu za watu walizotafuna. Hiyo kitu inanikera sana, na hebu fikiria kanisa zima, kama kuna watu kama mia mbili halafu watu mia wametafuna bani wamezibamisha jumapili hii, yeah, jumapili ijayo mpaka ikifika mwezi <laughs> itakuwa ni soko zima la ubani. Si watoto hasa, kwanza hawa ni umri wa rika uh, ambao ni watu na akili zao, ndio wanaopenda sana kutafuna gamu, kutafuna kutafuna obit, kutafuna big g kwenye mahali hata pa kusali, si heshima. Inanikera sana tena, wana saa ingine ibada ikiendelea, wengine wanajifichaficha tena kwa mbali, unasikia kama anaalisha sasa hata analeta attention nyingine ambayo sio hasa, utamsikia huyu mtu kwa mbali, unasikia kabisa kwenye meno yake, anaifanya vitu ambavyo inaalika, akileta disturbance kwenye kwenye umati ule ambao amekaa nayo. Ni vitu ambavyo vinakera, ni vitu ambavyo kijamii si si kustaarabika, vinakera sana, hata kwenye matatu, gari za abiria Ukiangalia vizuri pale umekaa hapo chini kidogo hapo, hata saa hapo chini hapo utakuta, utakuta kuna mtu alibandika gamu, alibandika orbit, hata saa nyingine mtu anaibwaga tu kwenye sakafu ya gari. Ukienda nyumbani, washangaa kiatu chako hapa chini kilikanyaga, sijui kama utasikiaje wakati unaitoa na imetafunwa na mwingine, ina kera. Hata mimi naamini wewe mwenyewe wewe wewe wajua ulikuwa we, ya kera kwa wengi ambao wanatafuna ubani, hapa ni wengi sana, na wale tu wa kutafuna raha zao ni wengi sana lakini je, baada ya kutafuna waitupa wapi? hapo ndio cha msingi ambapo inakera, kukuta ya kwamba wameziweka mahali ambapo sio pasawa tena, hasa ikiwa ni mahali. Hebu fikiria ni mahali ambapo imetemwa si kitambo. Sasa ukikanyaga mguu, ukitaka kuondoa, yashika ya, ya nata, inakuwa unasikia ni kama hiyo kitu sana. Katika mahali pa kuabudu, kwenye madhehebu, inakera sana, mbaya kukosa adabu utafunaji wa, wa hoa, ubani unatofautiana, una kila mmoja mm. anatafuna vile ambavyo anaona ni sahihi kwa wakati huo kutafuna ubani huo. Astaarau haya! <laughs> ndio mambo yanayokufikia yanayo hivi sasa, msikilizaji, ndani ya ni ruhusu ni mshukuru Kioko kwa hili kero. mm -hmm. nami linanikera sini, vyema niseme tu nami hulinikera hunikera. Oh, natafuna vitu vya kwako, alafu naenda kiti cha mtu nyumbani kwake mkamiti, nimekutembea natoa, naangalia kwanza, uko maksudi, nabandika pale chini kwenye kochi au sehemu nyingine yote, hapo hapo nabandika tu <laughs> chini ya meza, hujaniona. Yaani nafanya kitu ambacho najua kweli hiki si sawa. Kosa adabu. Eh, haya ndio kero basi lililomkera msikilizaji, mm, na mkazi huyu wa kule Mombasa nchini Kenya. Hivi sasa basi tunakusomea swali ambalo huwa tunalibandika kila siku katika ukurasa wetu wa Facebook ambapo tuliuliza, amri za Makonda zinatekelezeka? Hmm. Swali hili limepata majibu kadha wa kadha. Nikianza naye Saulo Sawila anasema kama amri kumi za Mungu watu walishindwa kuzitii, itakuwa za wanadamu? Swali kubwa. Simon Kiwali hazitekelezeki, kwani hazina msingi wa kisheria, nyingi ni za kisiasa tu. Bahati Mali anasema a, wapi drama tu <laughs> Abdulahi Benjamin anasema ya Makonda akafanya vitu vikubwa kuliko umri wake. Kweli mimi naamini ana maono makubwa, tuendelee kumwombea, atatufikisha nchi ya mbali na iwe na ahadi lukuki. Fatma Mbwego anasema haswa, viva Makonda mwanangu, kwanza anakuombea uzidi kuwepo ili uwe msaada kwa wengine. Shabani Kasim anasema tena sana, anapotoa amri huwa amezingatia sheria na kanuni. Shebi Sharo Mnyamwezi anasema amri za Mungu tu watu wengine wanashindwa, na ndiyo Mungu, sembuse binadamu kama sisi, hapo hazitekelezeki. Basi ni baadhi tu ya yale ambayo tumekusomea katika swali ambalo tuliuliza, amri za makonda zinatekelezeka. Basi hivi sasa tunaangalia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tukigusa mitandao yote, Facebook, Twitter, Instagram na kadhalika. Nchini Kenya kuna jaji anaitwa Wakiaga. Wakati alikuwa akimwachilia kwa dhamana mwandishi wa habari wa runinga Citizen ambaye anatuhumiwa na makosa wanachunguzwa kutokana na makosa ya mauaji, alisema kwamba mpenziwe Jaki Maribe hangeweza kumwachilia huru na akatumia neno la Kiingereza, woman eater male version of slay queen with no source of income, yani mtu anaye anayefanya mapenzi na wanawake, aliye na tabia za kike na ambaye hajulikani anaishi wapi wala anapata pato kiasi gani. Na akasema hawezi akamwachilia huru. Sasa matamshi yake jaji yame wanasema kubwaga, yamezagaa, yamegonga vichwa vya habari ni zaidi ya kugonga <laughs> vichwa vya habari na kwingineko. Matamshi yake yameenea sana, watu wanazungumzia mwingine. Mm -hmm. Anasema nimesikiliza na kusoma tena alivyosema Jaji James wa Kiaga, nikatazama vizuri alivyotoa matamshi yake, lakini hapa inaonekana Joe hatapata haki, kwa maana jaji anaposema vile, moja kwa moja, kuna ngoma, na kama kuna ngoma, basi Joe akipata wakili mzuri, ana kesi nyingine ya kufungua. Philip anasema wanaume, hilo halikuwa hali matamshi tu, hiyo imekuwa ishara kwamba fanyeni kazi kwa bidii ili siku moja mkapewe heshima kerima. Eric anasema Mungu nizuie nisifike hapo pa huyo jamaa. mm -hmm. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda amewataka wakazi wa Dar wawe wamefuta picha za ngono kwenye simu zao Jumatatu kabla ya ya TCRA wajaanza kuwafutilia. Makonda ameunda kamati ya watu kumi na saba kuhakikisha kwamba watu wanaofanya biashara chafu za ngono wanachukuliwa hatua za kisheria lakini wa kumjibu nao wapo tayari. Radika anasema yeye ni mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama mkoa wa Dar es Salaam. Hii leo hajui ni kuna uh, taarifa za sahihi za kutoweka kwa Mo na wengine. Je, hili atawezaje? Denya anasema picha za ngono kwenye simu yangu zinamkera na nini? Na Papa Mobimba anasema Makonda anavuka mipaka ise anaanza ahadi kutupi, kutupangia vitu vya kuwa navyo kwenye simu hata za kwetu, jameni. Basi msikilizaji, muda nao pia umefika tamati kutoka studio namba 15 za VOA Express hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo alikuwa ni BMJ Muridhi, mwongozaji ni Aida Isa. Hapa studio nashirikiana na, na mwenzangu nimekuwa Kenneth Bwire. Tunawatakia alasiri tulivu, basi hakikisha wanasikiliza matangazo yetu ya baadaye saa moja na nusu usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki na 12 na nusu kule Afrika ya Kati. Kwa heri kwa sasa.