kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji, kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Muridhi na milangu ni Harrison Kamau. Tukukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Novemba mosi mwaka Uh, wa elfu mbili kumi na nane. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kwenye tovuti www voa swahili com, pamoja na mitambo ya FM kote Afrika Mashariki. Karibuni Katika Kumekucha Afrika hii leo, baada ya Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir kuachilia huru wafungwa wawili ambao ni washauri wa karibu wa hasimu wake wa kisiasa Riek Machar, je, hatua hiyo italeta tija katika mchakato wa kutafuta amani? Amani ikuwa Sudani Kusini inatakia au watu waenda kwa uchaguzi na ile uchaguzi isimamishwa na wa UN ama international community, kama ile iliendelea Liberia, Afghanistan, tuone uchaguzi ndiyo itakuwa tuseme uamuzi ya mwisho. Na katika habari nyingine, raia wa DRC wanaoishi karibu na mbuga ya wanyama ya Virunga waonywa dhidi ya kukata miti na kuharibu misitu, kulikoni? ukingo wa mbugo la nyama wa Virunga ni jambo ya wakaaji wote ambao wanaishi kando kando lake, na ili tupate kuikinga vema, inabidi tunatatua shida fulani fulani ambao wananchi wanapata, na katika mashida ambao wanazo kuna shida la umeme. Ni baadhi tu ya ripoti ambazo tumekuandalia asubuhi ya leo katika Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu lakini kabla ya kukuletea habari kutoka kwa waandishi wetu hapa studio, mwenzangu Harrison Kamao yuko tayari kabisa kukuletea habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana kuwa hadi wanajeshi elfu kumi na tano Watapelekwa kwenye mpaka wa Mexico ili kusimamisha msafara wa wahamiaji wanaotembea kwa miguu kuja hapa Marekani kutoka mataifa ya Amerika ya kati. Ni kundi la watu hatari, Trump alisema kuwahusu, baada ya awali kuwataja kuwa wahalifu wabaya pamoja na wanachama wa magenge. Hata hivyo, mwanamke mmoja kutoka El Salvador ambaye ni sehemu ya msafara huo mkubwa zaidi amesema angetaka Trump aelewe kuwa sio watu wabaya. Idadi iliyotajwa ya, ya wanajeshi elfu kumi na tano ni kubwa zaidi ikilinganisho na elfu tano mia mbili walioahidiwa kupelekwa na Pentagon pamoja na walinzi elfu mbili mia moja ambao tayari wanashika doria kwenye mpaka huo. Waziri wa ulinzi wa Marekani ameambia VOA kuwa takriban wanajeshi elfu mbili watawekwa tayari kusaidia walioko kwenye mpaka huo. Jumla ya wanajeshi wanaokusudiwa kupelekwa kwenye mpaka huo ni zaidi ya jumla ya wanajeshi wanaokabiliana na magaidi nchini Syria na Iraq. Mwongoza mashtaka mkuu wa mji wa Istanbul, Uturuki, amesema kuwa mwandishi wa habari kutoka Saudi Arabia, Jamal Khashoggi, aliuawa kwa kunyongwa mara tu baada ya kuingia kwenye ubalozi mdogo wa Riyadh mjini Istanbul, kabla ya mwili wake kukatakatwa kwa vipande vidogo. Taarifa hiyo kutoka kwa Ifran Fidan imekuja wakati Uturuki ikiomba Saudi Arabia kuwaleta watu 18 waliozuiliwa kutokana na kifo hicho nchini humo. Fidan amesema pia kuwa mazungumzo yake na kiongozi wa mashtaka wa Saudi hayakuzaa matunda licha ya ahadi kutoka kwake kuwa ukweli ungefichuliwa. Taarifa ya Fidan ndiyo ya kwanza kutolewa hadharani na afisa wa Uturuki kuwa mwanahabari kwa huyo alikatakatwa mara baada ya kuingia kwenye ubalozi huo na kwamba kifo hicho kilikuwa kimepangwa hapo awali. Msemaji kutoka chama tawala cha Uturuki cha AK amesema jana Jumatano kuwa kifo cha Kashoji hakingefanyika bila amri kutoka mojawapo ya viongozi wa ngazi ya juu wa Saudi Arabia na mashirika ya kutoa misaada nchini DRC yanasema kuwa zaidi ya wahamiaji 3 wa Congo waliofukuzwa kutoka Angola wamefurika kwenye maeneo yenye ghasia nchini mwao, ambapo hawana chakula wala usaidizi na kuonya hali hiyo huenda ikazua janga la kibinadamu linalohitaji hatua za dharura. BMJ Muridhi anayo ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Angola mwanzoni mwa mwezi uliopita ilianza kuwafukuza maelfu ya wafanyakazi wahamiaji hadi taifa lao la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wengi wao wamerudi kwenye jimbo la Kasai na hasa kwenye mji wa mpakani wa Kamako wenye wakazi elfu ishirini. Mjini humo wahamiaji hamsini elfu wamekwama bila msaada wala namna ya kuelekea makwao kulingana na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu wafanyakazi wa misaada wanasema kuwa baadhi wanaendelea kutembea kuelekea kaskazini mwa DRC wakibeba vifaa vyao vingi vikifungiliwa kwenye baiskeli. Wimbi hilo limesababisha upungufu wa misaada katika jimbo la Kasai ambako ghasia baina ya wapiganaji mwaka wa 2016 na 2017 zilisababisha watu milioni moja unusu kutoroka makwao, huku taaruki za kikabila zikiendelea tangu wakati huo. Kulingana na Umoja wa Mataifa, kati ya wahamiaji 330,000 na 340,000 wamerudi DRC kutoka Angola tangu Oktoba mosi. Miongoni mwa watu waliorudi, takriban watoto 80,000 wanahitaji misaada. Wengi wao wako kwenye hatari ya ukosefu wa lishe, kutokana na upungufu na kupanda kwa bei ya vyakula. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunaendelea nazo habari za dunia. Watu wengine watatu walizikwa jana mjini Pittsburgh, Pennsylvania, wakati maombolezo ya watu 11 waliouawa na mtu mwenye bunduki ndani ya sinagogi mwishoni mwa wiki yakiendelea. Mamia ya marafiki walikusanyika kumpa heshima za mwisho Melvin Wax mwenye umri wa miaka 88 na, na aliyekuwa kiongozi wa ibada ya Jumamosi wakati shambulizi hilo lilipotokea wengine waliozikwa jana ni mfanyabiashara wa kuuza nyumba Avin Yanga mwenye umri wa miaka 69 pamoja na mtafiti wa chuo kikuu Joyce Fenberg mwenye umri wa miaka 75. Wengine watatu walizikwa Jumanne, huku waliobaki watano wakitarajiwa kuzikwa mwishoni mwa wiki. Mshambuliaji huyo kwa jina Robert Bowers aliingia kwenye sinagogi hiyo ya Tree of Life akisema kwa sauti kuwa Wayahudi wote lazima wafe. Mahakama imemfungulia mashtaka 44 mwanaume huyo mwenye umri wa miaka 46 ambaye alikuwa mwenye mazoea ya kueneza chuki dhidi ya Wayahudi kupitia mitandao ya kijamii. Kwenye hotuba ya heri njema hapo jana mjini Juba, Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir alitangaza kuachiliwa kwa kwa aliyekuwa msemaji wa waasi James Gatdet Dak, akifuatiwa kwa karibu na William John Endley atakayeachiliwa hivi leo. Endley alikuwa mshauri wa karibu wa hasimu wa kisiasa wa rais Kiir Riek Machar. Machar ambaye ni kiongozi wa waasi jana pia aliwasili kwenye mji mkuu wa Juba baada ya miaka miwili na kusema kuwa amefika na ujumbe wa amani. Machar alitoroka nchini humo baada ya wanajeshi watiifu kwa rais Salva Kiir kuanza mapigano na wale watiifu kwake, hatua iliyotumbukiza taifa hilo kwenye ghasia. Machar alialikwa kwenye uwanja wa ndege ju, wa Juba na rais Salvakir, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Machara ambaye chini ya mkataba mpya wa amani atarudishiwa wadhifa wake wa makamu wa rais hajakuwa mjini humo tangu Julai mwaka wa 2016. Mkuu wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini humo UNMIS, Bwana David Shearer amesifu ushirikiano huo huku akiongeza kuwa kujenga imani kati yao ni muhimu zaidi. Wakati huu barabara kabisa, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Iwapo msikilizaji, ndio kwanza unajiunga nasi, basi umesikia ripoti hiyo kutoka huko Sudani Kusini, ambako kufuatia tangazo la rais wa Sudani Kusini kwamba anawaachilia huru ama atawaachilia huru washauri wawili wa simu wake mkuu wa kisiasa Rik Machar, kama mwendelezo wa mchakato wa kutafuta amani ya kudumu katika taifa hilo changa zaidi duniani. Baada ya hapo mwenzangu Idi Ligongwa amezungumza na mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika John Tanza, na kwanza akamuuliza kama hatua hiyo ni ishara kwamba makubaliano ya amani ya hivi karibuni kati ya viongozi hawa wawili yameanza kuleta mafanikio. Hatuwezi sema kwamba hii ni dalili kwamba amani imerudi Sudani Kusini, manake au viongozi wameshakutana mara nyingi, walikutana Khartoum, walikutana Addis Ababa lakini kitu ya, kitu ya maana muhimu ni Machar alirudi Juba leo, lakini akulala huko ni tu ku, ku alikuja kuhudhuria hiyo sherehe alafu akarudi Kartum. Kwa hivyo hatuwezi atu, sema hii ni dalili amani merudi Sudani Kusini taarifa ambazo zipo, kwa nini sasa hakulala uh, Juba? Kitu ambacho uh, jumuiya ya kimataifa iliona kwamba ni ishara njema kabisa kuelekea amani ya Sudan Kusini walitia saini kwenye maktabu ya hiyo uh, peace agreement, na kulingana na hiyo peace agreement inasema kwamba Machara ataenda Juba after eight months, si lazima aende leo, maanake watakuwa na serikali mpya in May, kwa hivyo hiyo ndio wakati Machara atarudi Juba. Wacha tusema hakuna confidence hapa, kila mtu ni, tusema kwa Kiswahili, kila mtu akona kisu yake nameweka nyuma unaona? Kila mtu yuko kwenye mashaka, eh, kila mtu akona kwenye mashaka. Kwa hivyo hakuna uaminivu hapa, unajua, wanasema tunapenda tuna, tuna, tuna amani, tunataka amani irudi Sudani Kusini, lakini wa, au wa viongozi wawili wana uhusiano hapo katikati yao kabla ya Sudani Kusini haijajitenga kuwa nchi huru uh, kutoka Sudani ya Khatumu. Khatumu ilionekana kwamba pengine wanaonyesha kwamba Khatumu imekuwa ikichangia mtafaruku ambao umekuwa ukiendelea katika eneo la kusini. Sasa inakuwaje tena uh, sasa hivi uh, Machara an, an, an, anaelekea tena uh, Khatumu. Unajua wakati Machara walikosana na rais Salva Kiir. Machara alifukuzwa hapo kutoka Juba, akakimbia kwa tusema siku arobaini na saba akatoka huko DRC. Rais Bashir ndio alituma ndege kubeba Machara kutoka DRC, manake Machara alikuwa amegonjeka mguu, ilikuwa mefura na alikuwa karibu kufa. Bashir akampeleka Kartum, akatibwa huko. Wakati alitibwa ndio wakaanza kusema kwamba kupata suluhusi hapa ya Sudani Kusini, lazima hao viongozi wawili wasikizana wakae pamoja, walinda hiyo nchi. Ndio wakatia saini kwa maktabu ile, machara atarudi huko Juba, uh, aendelea na kazi yake kama mwakamu wa rais ya kwanza. Kile ambacho umekiona kwamba ni nini hasa, umekuwa ukiandika habari juu ya yale ambayo yanaendelea katika nchi ya Sudani Kusini, suluhisho la amani ya kudumu kwa wewe, kile ambacho unakiona ukiangalia ma, uh, haya ma, ma, ma, ma, mazungumzo yanavyoendelea hivi sasa, makubaliano ya amani, ni nini kinatakiwa kifanyike ili amani iwepo Sudani kusini? ili amani ikuwa Sudani Kusini inatakiwa au watu waende kwa uchaguzi na ile uchaguzi isimamishwa na wa UN ama International community kama ile iliendelea Liberia, Afghanistan kwamba tuone uchaguzi ndio itakuwa uh, tuseme uamuzi ya mwisho. Maanake saa hii rais, uh, rais Salva Kiir hataki wakuwa wa pamoja na Riek Machar. Riek Machar hataki uh, Salva Kiir akuwa huko kwa, kwa. Kwa hivyo wache, wache watu waende kwa uchaguzi wacho hata raia ya Sudani kusini watoa uamuzi yao kama wanataka nani waongeza hiyo nchi. Lakini kurejea kwa leo kwa Riek Machar, kumeonekana vipi kwa hasa wakazi wananchi wa Sudani Kusini? Al, alikuwa aliambia watu kwamba amerudi uh, amerudi Juba kusherehea hiyo amani na al, aliambia watu kwamba uh, chama yake iko na uamuzi ya kuendesha hiyo nchi mbele na kuleta amani. Hiyo ndio ilikuwa hiyo uh, meseji aliwacha huko, ujumbe aliwachia watu ya sudani kusini wakati alipewa fursa ya kuongea. Ni John Tanza, mwandishi wa habari wa Sauti ya Amerika, akizungumza nasi muda mfupi uliopita hapa studio. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Muda mfupi ujao, mwenzangu Harrison Kamau ataendelea kukuletea habari za dunia. Idara ya mipaka ya Kanada imesema kuwa inapanga kuongeza idadi ya wahamiaji wanaorudishwa makwao kutokana na ukosefu wa vibali hadi elfu kumi kila mwaka. Idadi hiyo inajumuisha waliokosa hifadhi kama wakimbizi au wahamiaji pamoja na wanaodhaniwa kuwa tishio la usalama wa kitaifa. Afisa mmoja kutoka idara hiyo ameambia shirika la habari la kitaifa la Kanada kuwa ingawa Kanada ni taifa lenye kuzingatia ubinadamu na ambalo limekaribisha wahamiaji kwa miaka mingi, wanaoingia nchini wanatarajiwa kuheshimu sheria za nchi kuna takriban wahamiaji 18 wanaongoja kurudishwa makwao kufikia sasa, huku kesi 53, miongoni mwao zikiwa zimesikilizwa na kuamriwa kuwa lazima warudishwe. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau amesema jana Jumatano kuwa wanaendelea kutathmini kufanya marekebisho kwenye mfumo wa uhamiaji na namna wanavyoweza kuchukua hatua za dharura. Wengi wanaomba hifadhi nchini humo ni kutoka mataifa ya Colombia Eritrea, Haiti, Nikaragua na Uturuki. Na Marekani imesihi pande zote zinazozozana nchini Yemen zirudi kwenye meza ya mazungumzo yanayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa kwa matumaini ya kumaliza kabisa ghasia zilizodumu kwa zaidi ya miaka mitatu. Naibu msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani Robert Paladino amesema jana Jumatano kuwa wameangalia kwa kina na kuona kuwa wakati huu unafaa kuchukua hatua hiyo. Paladino ameongeza wa kuwa wahodhi wa Yemen ni lazima wasitishe mashambulizi ya silaha na dron nchini Saudi Arabia na kwenye Umoja wa Falme za Kiarabu, huku Saudi Arabia ikiombwa kusitisha mashambulizi kwenye maeneo yenye watu wengi nchini Yemen. Machi mwaka wa 2015, muungano unaoongozwa na Saudi Arabia ulianza mashambulizi ya anga dhidi ya wahodhi, wanaunga mkono rais wa Yemen Abdi Rabu Mansul Hadi pamoja na kutoa misaada ya kijeshi ikiwemo kupeleka maelfu ya wanajeshi. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Yemen, Martin Griffit, alijaribu kupatanisha pande zote mwezi Septemba mjini Jeneva, lakini ujumbe wa wahudhi au kushiriki kwa madai kwamba hawakuwa wamehakikishiwa usalama wao. nam unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kama uh, ndio umetoka nyumbani kwako ukielekea kazini au bado una uh, kunywa kikombe cha chai au kahawa popote ulipo msikilizaji hiki ndicho kituo cha kusikiliza tukirejea kwa waandishi wetu ni kwamba wakati jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc ikikaribia kuandaa uchaguzi mkuu, wasiwasi umeongezeka kuhusiana na uwezo wa mashini za kielektroniki zilizoundwa na kampuni ya Miriu ya Korea Kusini ambazo zimeanza kuwasili wiki iliyopita katika kile ambacho kinatajwa kuwa juhudi za kufanikisha uchaguzi huo uwe uhuru na wa haki. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Steve Miller ameandaa ripoti ifuatayo inayosomwa hapa na mwenzangu Kenneth Bwire. DRC inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu Desemba 23, ambao umecheleweshwa kwa muda mrefu na ambao pia unafanikisha rais wa sasa Joseph Kabila kuondoka madarakani baada ya kutawala kwa muda wa miaka 17. Maafisa wa uchaguzi wa DRC wanasema kwamba mashine za uchaguzi zilizotengenezwa na kampuni ya Miru Systems ya Korea Kusini ni muhimu katika kufanikisha uchaguzi mkuu. Tume ya uchaguzi inasema kwamba mashine hizo zitawezesha shughuli ya kupiga kura na kuhesabu kufanyika kwa mwendo wa haraka, lakini vyama vya upinzani na maaskofu wa kanisa Katoliki wanataka mashine hizo kukaguliwa kutokana na tetesi kwamba huenda mashine hizo zitatumika kwa wizi wa kura. Kwa sasa hatuogopi kitu chochote, lakini wakati mwingine watu wanaweza kuiba kura kwa kutumia hizi mashine. Kampuni ya Miru Systems yenye makao yake kusini mwa mji wa Siol mjini Panjo imekataa ombi la Sauti Amerika la kufanya mahojiano na maafisa wake, lakini ikajibu shutuma zilizotolewa kwa kutumia vyombo vya habari ndani ya Korea Kusini. Mkurugenzi wake Vung Jimbok amesema kwamba shutuma dhidi ya mashine hizo zinatokana na watu kukosa kuelewa jinsi mashine zinavyofanya kazi. Chung amesema kwamba licha ya kuwepo mashine hizo kwenye vituo vya kupiga kura, karatasi za kupiga kura zitatumika. Ameongezea kwamba mashine hizo zitahakikisha kwamba kuna uaminifu katika shughuli ya kupiga kura kwa kurekodi idadi ya kura mara tatu kwenye mashine, mashine za hifadhi na kwenye karatasi. Hata hivyo, Shongyo Kim, profesa wa usalama wa habari katika chuo kikuu cha Korea, ameambia Sauti ya Amerika kwamba mashine za elektroniki, jinsi ilivyo na mtandao wowote ule wa tarakilishi, zinaweza kudukuliwa. Even if you secure the data, hata ukiweka deta kwenye kioo cha kugusa cha mashine hizo, sava, au kwenye karatasi za kupiga kura, kampuni haiwezi kusimamia jinsi uchaguzi utakavyoandaliwa. Kwa hivyo kampuni haistahili kuwaahidi wapiga kura kwamba uchaguzi utakuwa huru na haki. Maafisa wa uchaguzi wa DRC wanahisi kwamba wako tayari kusimamia uchaguzi wa Desemba ambao wengi wanaochukulia kama hatua muhimu sana katika kumaliza uhasama wa kisiasa unaotatiza uwekezaji katika nchi inayotatizwa na umaskini mgogoro wa uchumi na, na sana, Buire, wa kibinadamu. Asante sana Kenneth Bwire kwa ripoti hiyo. Kwingineko ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump jana alitoa kauli ambayo ni mpya kuhusu idadi ya wanajeshi ambao wanakusudia kutuma kwenye mpaka wa, wa Marekani na Mexico mpaka mwishoni mwa wiki ijayo zaidi ya wanajeshi elfu tano mia mbili watapelekwa katika mpaka huo uh, ulio kusini mwa nchi ya Marekani kufanya uangalizi na kabla katika wa kabla katika uh, kutarajia wimbi kubwa uku, wimbi kubwa likitarajiwa la wahamiaji kutoka Amerika ya Kati. Uwepo wa jeshi umezua maoni kutoka kwa wale wanaoishi na wafanyakazi katika maeneo ya mpakani kwa pande zote mbili za uzio huo. Elizabeth Lee ana ripoti na Idi Ligongo anaisoma ripoti kamili. San Isidro ni eneo lenye shughuli nyingi katika mpaka, katika upande wa magharibi. Watalii wanakuja kutoka Tijuana, watu wanaokuja kufanya kazi Tijuana wenyewe wana makaratasi. Katika eneo linalochukua dakika 15 kufika la mpakani yupo Rossi Lerma ambaye anafanya kazi katika mgahawa wa Mi Ranchito. Yeah, I have family Tijuana. My mom there. Ndiyo, nina familia Tijuana, mama yangu yupo pale namtembelea mara mbili kwa wiki. Ni mgonjwa na ni mzee. Aliposikia habari za wanajeshi elfu tano na mia mbili wanakuja katika mpaka wa kusini magharibi, alisema I don't see the point, sioni sababu ya hili kwa sababu hakuna kinachotokea hapa hatuwaone watu wasiokuwa na vibali vya kuishi na hakuna kibaya kinachotokea. Sababu ya wanajeshi kwenda eneo hilo ni msafara mkubwa wa wahamiaji kutoka Amerika ya kati kuelekea kaskazini. Rais Trump anasema magenge ya uhalifu na watu wengine wabaya wanachanganyika na msafara huo, na anaieleza kama ni uvamizi kwa Marekani. May... kutokana na idadi kubwa ya watu katika msafara utakaowasili mpakani, wizara ya mambo ya ndani imeomba msaada kutoka wizara ya ulinzi. Taasisi zinazosaidia wahamiaji zinajiandaa kwa ajili ya msafara wa wahamiaji utakapofika. Kituo cha Christ United Methodist tayari kinatoa makazi ya muda, nguo na chakula kwa baadhi ya watu ambao wamesimamishwa katika mpaka kuhojiwa na kuachiliwa kwenda Marekani. "They are detainees who are being tracked by ankle bracelets." Wanashikiliwa wakiwa na uangalizi wa kifaa kinachofungwa mguuni. Hawana fedha na wengi wao hawana namna ya kwenda popote. Wanasubiri kupata mawasiliano na familia zao ambazo zinajaribu kuwanunulia tiketi, na hiki ndicho wale wanaojitolea wanasema. Kuhusiana na kuja kwa kikosi cha jeshi, mimi ni mpiga kura, nina nguvu na kura yangu na kila mtu anayo nguvu hiyo Uwepo wa jeshi utaweza tu kusaidia ulinzi wa mpaka, kufanya shughuli kama mipango ya misaada ya dawa na ujenzi wowote wa, wa makazi ya muda. Nam kutoka uh, pande hiyo, tuna kwenda moja kwa moja mpaka huko DRC ambako viongozi wa mbuga la Virunga lililo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanawashinikiza raia wanaoishi kando na msitu huo kuimarisha juhudi zao za kulinda na kuboresha mazingira. Kwa miaka mingi, wakazi wa eneo hilo wamekuwa wakikata miti kwa wingi, hususan kwa nia ya kuchoma mkaa, vitendo ambavyo wanasema vinachangiwa na ukosefu wa umeme. Serikali sasa imesema imeanza mikakati itakayopelekea kupatikana kwa nishati ili kupunguza ukataji miti katika mbuga hiyo, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma, Austel Malivika. Akizungumza na Sauti Amerika katika maeneo ya Turunga Joele, Wangemulai msemaji wa mbuga la wanyamapori la Virunga naye Olivier Mugisha waomba wananchi wote wanaoishi pembezoni mwa mbuga la wanyamapori la Virunga kusaidia ulinzi wa wanyamapori pamoja na kutokata misitu ya mbuga hilo linalopakana upande mwingine na inji ya Uganda na upande mwingine na inji ya Rwanda, vilevile sehemu kubwa ikiwa Kivu Kaskazini na sehemu nyingine ikiwa katika mkoa wa Ituri, lakini kukiwa hata hivyo makundi mengi ya waasi Ukingo wa mbuga la nyama wa Virunga ni jambo ya wakaaji wote ambao wanaishi kandokando lake, na ili tupate kuikinga vema, inabidi tunatatua shida fulani fulani ambao wananchi fulani wanapata, na katika mashida ambao wanazo kuna shida la umeme. Wakiwa na umeme itaruhusu kufanya kuleta kuleta makazi na kuleta malipo bora kwa wananchi kwa kwa wananchi, ndio kusema ukingo la wanyama unapitiwa vile vile kuboresha maisha ya wananchi ambao wanaishi kandokando la mbuga la wanyama. Wanawake kwa upande wao wasema kwamba wako tayari kushirikiana mazingira iwapo kutakuwa na mradi wa umeme pamoja na miradi mingine ya, wa, ya maendeleo ambayo itasaidia wanawake kanyere kisuba ni mkaazi wa nyiragongo pembeni ya mbuga la wanyamapori la virunga hapa karibu na muji wa goma mie kama umeme ukafika na hivi mi niko natumika mnyiragongo itanisaidia kulinda mazingira juu hawatatumia tena kuni mingi. Mbuga la wanyamapori la Virunga hivi sasa limeanza kutafuta wafadhili na kuanzisha miradi ya maendeleo, ikiwemo hasa sana kuleta umeme katika mji wa Goma, pamoja na miji yote inayozunguka mbuga la wanyamapori la Virunga, ili kuhakikisha kwamba miti inalindwa pamoja na wanyamapori. Efreme Balole anakuwa katika mradi wa umeme unaotoka kwenye mbuga la wanyamapori la Virunga. Wananchi watapata umeme, sababu tumepata ruhusa kugawa umeme hapa mwezi ya kenda tu, na tunatarajia kwanza mbio mbio na kugawa umeme komune ya Karisimbi, ni kusema Katoi, majengo na Kasika. Wanawake waunga mkono mradi huo. Siye sawa akinamama, hii mradi itaweza tusaidia sana juu ya makala tutakonga labda kwa maresho. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake inasema kwamba inafahamu kwamba kwa kweli hakuna umeme katika maeneo mengi ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hivi karibuni umeme utapatikana kwa sababu kuna projekt nyingi ambazo serikali ya Kongo inazo. Jile Sibenze ni mshauri wa waziri ahusikane na umeme Kivu Kaskazini. Kivu Kaskazini tayari itapata umeme sababu kuna miradi mbalimbali. Uh, materitwari zingine ni kuhusu vile ya Goma tutakuwa tumepata umeme. Osen Malivika, sauti ya Amerika Goma nam. Na tukitoka huko Goma muda mfupi ujao tutajiunga na mwenzangu Harison Kamau kukuletea muktasari wa habari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana kuwa hadi wanajeshi elfu kumi na tano watapelekwa kwenye mpaka wa Mexico ili kusimamisha msafara wa wahamiaji wanaotembea kwa miguu kuja hapa Marekani kutoka mataifa ya Amerika ya kati. Mwongoza mashtaka mkuu wa mji wa Istanbul, Uturuki, amesema kuwa mwandishi wa habari kutoka Saudi Arabia, Jamal Hashoji, aliuawa kwa kunyongwa mara tu baada ya kuingia kwenye ubalozi mdogo wa Riyadh mjini Istanbul, kabla ya mwili wake kukatakatwa kwa vipande. Watu wengine watatu walizikwa jana mjini Pittsburgh, hapa Pennsylvania, hapa marekani wakati maombolezo ya watu wote 11 waliouawa na mtu mwenye bunduki ndani ya sinagogi mwishoni mwa wiki yakiendelea, mamia ya marafiki walikusanyika kumpa heshima ya mwisho Melvin Wax mwenye umri wa miaka 88, na, na aliyekuwa akiongoza ibada ya Jumamosi wakati shambulizi hilo lilipotokea. Kwenye hotuba ya heri njema hapo jana mjini Juba, rais wa Sudan Kusini Salva Kiir alitangaza kuachiliwa kwa aliyekuwa msemaji wa waasi James Gadet Dak, akifuatiwa na kwa karibu na William John Endley atakayeachiliwa hivi leo. Endley alikuwa mshauri wa karibu wa hasimu wa kisiasa wa Kir, Riek Machar. Shukran sana Harrison Kamau kwa habari hizo kwa ufupi. Na hapa msikilizaji, tunafika mwisho matangazo wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Diodon Chubahiro, jina langu ni BMJ Murithi, nikikutakia siku njema kutoka hapa Washington.