Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu msikilizaji, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti eh, Amerika e, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, ikiwa ni siku ya Alhamisi, Alhamisi kama tunavyokuambia ni mambo ya TBT, tunakumbuka yale yaliyotamba katika siku za nyuma kwenye muziki e, eh, jina langu nikiwa nimekusha jaa kwenye studio hii kama pishi la mchele, naitwa Sunday Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire, siku ambayo nchini Tanzania kuna kongamano kubwa ambalo linahusiana na masuala ya uchumi na masuala ya siasa. Mambo mawili unajua, huwezi ukayaondoa uka yanakwendana moja kwa moja, japo wengine wanasema siasa hazistahili kuingia katika uchumi, lakini siasa ndiyo zinajenga ama kubomoa uchumi. Je, wanaoshiriki kongamano hilo wanalipi wanalosema? Vyombo vinavyohusika na utawala wa sheria bado vina changamoto kadhaa. Kwa mfano, mwelekeo wa polisi kiutawala haujabadilika sana. Hii ni kwa sababu baadhi ya vipengele vya sheria ya polisi, Police Ordinance, havijabadilika Vilevile vile katika mapishi mapishi, hii leo tutaangalia mambo ya kula yanakuwaje, mambo ya matamtamu, mambo ya jikoni, yanaweza kuwa mazuri kwa mwili wako au yakaharibu, lakini lishe bora inaweza kuwa dawa vile vile. Hebu sikiliza, utakuta vitu kama spinach iko na iron, vitu kama broccoli ziko na protein zake, na hizi ndizo vyakula ambazo zinatakikana binadamu wa tumia, nadio, utakuta tunatumia hapa kwa wingi. Yani, Sanda, umeniamulia asubuhi hapa bwana ha? Najua wengine tujapata kiamsha kinywa kwa sababu za kikazi, lakini umeanza kugongagonga sana na vikombe mm. taleta taabu tau sana na utapata taabu sana Bwire kama ujara mpaka saizi mambo ya hayo kula, kula, msikilizaji hapa Bwire apate motomoto. Lakini vilevile kule nchini tanzaniabw mm. kiongozi wa chama cha upinzani Zito Kabwe ambaye alikamatwa na kushikiliwa na polisi tangu leo polisi wamekwenda nyumbani kwake Masaki jini Dar es Salaam kufanya upekuzi. Halafu amerudishwa kwenye kituo cha polisi cha Oyster Bay, na wakili wake Jebra Kambole amenukuliwa akisema kwamba bado wanashughulikia dhamana yake. Hmm. Yani, kakamatwa kwa sababu za awali, walitoa kweli ilitolewa kuhusu maelezo yake ya kukamatwa na kuuawa kwa watu katika eneo la Kigoma. Yeye ni mbunge wa Kigoma Mjini mm. Alizungumzia kuhusu mauaji kule Kigoma na kutaja idadi ya watu kama mia moja. Na polisi walitaka maelezo zaidi. Asemekana kwamba amekaa kwa, kwa masaa matatu kuelezea na kuojiwa kuhusiana na swala hilo na mengineyo, lakini mengineyo, polisi tukiwapata watatueleza zaidi. Hatujawapata bado. Mara nyingi huko kwetu wakimkamata mtu atasema anatusaidia kufanya uchunguzi utakapomaliza watatuambia, unavyosema, labda bila shaka. Lakini twende nchini DRC, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Yupo Salehe mpole sana jamaa mngwana, mwana Milongo, karibu kwenye Express kaka. Hujambo? Mi mzima bire, na wewe habari yako? Nipo mzima. Hata sande hapa anasema amejaajaa, sijui mapishi ya wapi <laughs> amevaa nguo nyekundu hivi, anapendeza kweli. Sasa Salehe, Ah, tunafahamu mnajitayarisha kupiga kura, mnajitayarisha kufanya historia. Anaondoka kabila zinakuja sura ngeni, sura mpya. Hebu tufahamishe maandalizi ya kwenu ya kuelekea kupiga kura yako vipi? Ha, kwa kweli maandalizi yamekwenda vizuri, kwa upande mmoja ni Inaonekana kana... simu yake imekatika hapa. Mawasiliano kule DRC siku zote anakuwa na balaa, anakuwa na taabu, yani mawasiliano yanakuwa na changamoto kweli kweli, na ukizingatia Bwire Saleh leo mwana milongo amesema maeneo ameelekea eneo moja huko linaitwa Kindu, maeneo ya hmm, Manyema huko Kongo. hmm, kule ndio yuko eneo hilo akijaribu kufuatilia jinsi watu watakavyoweza kupiga kura. Kuna changamoto zilizopo kule. Wakati, wakati mwelekezi wetu bado anamtafuta Salehe kwa mara nyingine tukijua, no, kwamba atampata bila shaka nam, uh, Saleh tunaarifiwa umerejea kwenye line ya simu. Awali mawasiliano yalikuwa yamekatika, lakini tumeyazoea huko Kongo. Hebu tuambie sasa, tupo sawa, maandalizi ya uchaguzi yako vipi? Upande mmoja umesema yana dosari, upande mwingine upo vizuri tu, tuarifu kwa kweli changamoto kubwa ni tume huru ya uchaguzi ambayo kulikuwa na wasiwasi kwamba vifaa vya uchaguzi kama vile eh, mashine hizo ama voting machine ambazo zilitakiwa kuagizwa kutoka Korea ya Kusini li, zilichelewa kuwasili. Mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi amesema uh, asilimia hamsini za mashine hizo zimewasili na zingine zitawasili kabla ya uh, tarehe kumi uh, Novemba. Kwa hiyo amesema hakuna wasiwasi wa kuogopa kuahirishwa kwa uchaguzi. Changamoto tunazoziona zingine ni kama vile mahala hapa niliko mjini Kindu, katikati ya nchi, jimboni Manyema, ambako wagombea wamekuwa kwenye heka heka sasa za kuandaa kampeni ya uchaguzi, zikisalia uh, wiki tatu tu. Kwa hiyo uh, wengi vifaa hawana, ni lazima kusafiri kwenda Kinshasa, Uganda, Kampala ama China kwenda kutafuta vifaa hivyo na hmm, hiyo inagharimu pesa nyingi. Wahusika wanasemaje? Uh, kwa kweli wahusika wengi ni raia ambao wamekuwa wakiwa na wasiwasi na kuelezea kwamba huenda Uh, wengi hawana shauku ya kwenda kupiga kura wakielezea kwamba wabungi ambao waliwachagua miaka iliyopita hawajafanya chochote na hali yao ya maisha bado haijabadilika, kama huyu uh, mkazi wa Kindo ambaye nilikutana naye leo asubuhi. Kwetu kabisa, kama tunapenda kuenda kwenye uchaguzi ni kwa ajili ya kuweza kuwabadilisha, sababu wale wanabungi waliochagulia miaka iliyopita kazi waliofanya haikufaidia kabisa raia hapa kwetu Kumanyema, na ndio maana tunasema kama ni sheti twende uchaguzi kwa ajili ya kuweza kubadilisha kabisa wanabunge wale ambao tuliwachagua mbele. Hawakuweza kufanya kazi kwa ajili ya raia, walifanya kazi kwa ajili ya faida yao wenyewe, hawakufanya kwa faida ya raia sale. Tunaleta karatasi za kupigia kura, mashine za kupigia kura. Je, inafahamika ni nani tutakawapigia kura? Kwa sababu kuna wale wa upinzani ambao bado wapo kwenye mchakato wa kutafuta nani watamuunga mkono. Sauti zao zinasikika Aa, kwa kweli hadi kufikia sasa ni kwamba tume huru ya uchaguzi imekuwa ni kiziwi, haijawasikia wapinzani, ijapokuwa maandamano, ijapokuwa kupinga na nini. Tume huru ya uchaguzi imesema aa, bila shaka mashine hizo zitatumiwa kwa kwenda kupiga kura na haijulikani nini kitakachotokea, lakini upinzani umesema utaendelea na mchakato wake wa kupinga mashine hizo na vilevile vile wanaanza mchakato wiki ijayo kwa kumpata mgombea umoja. Haijulikani itakuwaje. Mwisho kabisa, Kanisa Katoliki limefanya mabadiliko, na tunafahamu Kanisa Katoliki limekuwa mstari wa mbele katika siasa za DRC. Mabadiliko haya ya Papa Mtakatifu yanahusiana kwa njia yoyote ile na mazingira ya kisiasa sasa? Bila shaka kwa sababu uh, huyu askofu mpya anahitajwa leo uh, Fridole ya Mbongo kuongoza kanisa hilo mjini Kinshasa na kustaafishwa kwa huyo Kardinali Laurent Mosengo, kwa kweli kutakuwa na sura mpya kwenye siasa, kwa sababu Mosengo anastaafishwa sio kisiasa, lakini kutokana na Uh, umri wake ambayo umepindukia kulingana na sheria ya, ya, ya, ya Roman Katoliki, lakini huyu ambongo ni mpinzani mkali zaidi wa Rais Kabila kumshinda hata huyo Mosengo, na pia uh, ni mtu ambaye ameaminika kwamba uh, ni mjomba wa Jean Pierre Bemba ambaye ni kiongozi wa upinzani pia, kwa hiyo Hayo yote amechangia katika kile ambacho watu wamesema kwamba ni oga, kwamba Kabila atakuwa na mpinzani mkubwa kabisa mnamo siku za usoni. Maandalizi mema, kazi njema, nakushukuru sana kaka Saleh Mwana Milongo, huwa anamuita jamaa mpole, jamaa ambayo hayaendi maneno haraka haraka kama Bwire na Sanda. Huyo ni mzee wa kazi, nakushukuru sana Mbele. basi moja kwa moja tuelekee Dar es Salaam, Tanzania, kwake George Njogopa. George, karibu Vee Express, tueleze kwangama wala uchumi na siasa limemalizika muda si mrefu, chuo kikuu cha Dar es Salaam Tanzania wadau wa uchumi walikuwepo, wataalam walikuwepo, nini kinazungumzwa? Yapi yamesemwa? Naam, asante na, na kushukuru kama wanavyofahamu, wiki ijayo tarehe tatu Rais Magufuli atakuwa anatimiza miaka mitatu tangu aingia madarakani, na kumefanyika kongamano ambalo limeakisi li utawala wa Rais Magufuli. Wataalamu wa masuala ya siasa na uchumi wamekutana chuo kikuu cha Dar es Salaam wakijadilia hali ya uchumi na mwenendo hali ya siasa kwa kiasi kikubwa wazungumzaji wamepongeza namna ambavyo Rais Magufuli kwa kipindi hiki cha miaka mitatu alivyoshughulikia masuala mbalimbali: masuala ya rushwa, kuleta uwajibikaji serikalini na kuionyesha taifa ambalo linataka kujitegemea. Na miongoni mwa waliozungumza ni Profesa uh, rekaza mukandara ambaye eh, pamoja na alipewa nafaa kubwa kuuchambua utawala wa Magufuli, like, akisema amefanya mengi Mwisho huyo akihitimishwa kusema kwamba bado kuna changamoto za hapa na pale, kama vile vitendo vya rushwa na uwajibikaji katika mifumo ya kutoa haki. Rais Magufuli ameweza kujijengea mtaji wa kisiasa, yani political capital, na kiongozi mwenye mtaji mkubwa wa kisiasa hujiongezea uwezo wa kuongoza na kufanikiwa katika mambo yake. Hata hivyo, vyombo vinavyohusika na utawala wa sheria bado vina changamoto kadhaa. Kwa mfano mwelekeo wa polisi kiutawala haujabadilika sana. Hii ni kwa sababu baadhi ya vipengele vya sheria ya polisi, police ordinance, havijabadilika jiogopa. Naam. Naam. Haya, tueleze pengine, pamoja na, na, na changamoto za kisiasa zilizoonekana hizo kwa upande huo na changamoto za, za kiuchumi zipi zimezungumzwa? wazungumzaji wanajaribu kutaja kwamba licha kwamba uchumi wa taifa unakuwa kwa kiwango cha kuridhisha kutoka asilimia sita mpaka saba, lakini wanadadisi wanasema kwamba bado hajatoa mwelekeo halisi kugusa maisha ya kawaida ya mwananchi. Hali ya maisha ya wananchi bado yako pangu pakavu, bado wanahisi machungu katika hali ya kiuchumi. Lakini pia sande, ukumbuke kwamba wakati huu serikali ya awamu hii ya tano imekuwa kihubiri daima kupanua uwigo wa viwanda, inajitanabisha kama serikali ya kutaka kupanua viwanda zaidi. Lakini wakati akizungumza mwanazuoni wa siku nyingi Profesa Isa Shivji alionya kwamba hivyo viwanda lazima vya ndani na uhalisia wa mambo sio kutaja viwanda tu ambavyo vimejengwa pasipo kufata misingi halisi kama alivyobainisha, kwa sababu suala la viwanda sio idadi ya viwanda. Kila mkoa sasa inaona fahari kusema mimi na viwanda mia moja. Hapana, swala la kujenga viwanda ni swala ambalo lazima liendane na kujenga uchumi wa kitaifa ambalo litakuwa linajitegemea. Sekta mbalimbali zitakuwa zinategemeana. Jambo la mwisho, kosa la mwisho, Mwalimu akuzungumza sana lakini mimi ningependa kuongeza kwamba hatukuwa na mipango kamili ya kuwashirikisha wafanyakazi kwenye sekta ya viwanda katika kupanga mipango katika kupanga mikakati, ili wafanyakazi wawe na motisha ya kuongeza ufanisi katika viwanda. Nakushukuru sana Pap. George Njogopa. Muda wetu ndio huo, unakimbia basi, tutaongea wakati mwingine. Asante sana, tuende katika habari za ka dunia. Bunge la Ethiopia limemwapisha mwanamke wa kwanza kuongoza mahakama ya juu katika historia ya nchi hiyo. Uteuzi wa bi Meaza Ashenafi kwenye mahakama ya juu ya Ethiopia unafuatia uteuzi uliofanywa na waziri mkuu Abiy Ahmed wiki mbili zilizopita, ambapo aliteua mawaziri wanawake kumi katika baraza la mawaziri 19 na hivyo kuifanya Ethiopia kwa nchi ya tatu inayoongoza duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya wanawake kwenye taasisi za uongozi baada ya Rwanda na shirishiri shiri. Wiki jana Ethiopia ilipata rais wa kwanza mwanamke Bisale Wokzeude katika historia ya taifa hilo la pembe ya Afrika. Mtu aliyeua watu 11 katika sinagogi ya Pittsburgh, jimbo la Pennsylvania, anatarajiwa kufikishwa mahakamani leo ili asomewe mashtaka 44 yanayomkabili, ikiwemo mashtaka ya mauaji ya chuki. Jopo la wachunguzi limesema Robert Bowers mwenye umri wa miaka 46 anastahili kujibu mashtaka kuhusiana na shambulizi alilofanywa Oktoba 27 kwenye sinagogi ya Pittsburgh. Rais wa Sri Lanka Maithripala Sirisena ameitisha ameita kikao cha bunge wiki ijayo ili kutanzua mzozo kisiasa, njihio, wa kisiasa unaohisibu nchi hiyo tangu amfute kazi waziri wake mkuu. Waziri mkuu mpya Mahinda Rajapakse hii leo amefahamisha kwamba Rais Sirisena atawaitisha wabunge kurejea kazini Jumatatu ya Novemba 5. Rais Sirisena alimfuta kazi waziri mkuu Ranil Wikremesinge na baraza lake la mawaziri Ijumaa iliyopita na kulisimamisha bunge siku ya Jumamosi. Na shirika la kimataifa linalotetea haki za kibinadamu Human Rights Watch limetoa ripoti inayosema kwamba unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake umekithiri Korea Kaskazini. Ripoti hiyo ya Human Rights Watch inafuatia ripoti iliyochapishwa mwezi Julai mwaka huu na taasisi moja ya Korea ambayo ilieleza kuwa wanawake wa Korea Kaskazini wanatendewa unyanyasaji katika majumba yao na katika jamii na kwamba hakuna linalofanyika kukomesha vitendo hivyo. Katika ripoti yake Human Rights Watch linasema serikali ya Korea Kaskazini imeshindwa kufanya uchunguzi kuhusu vitendo hivyo na kuwafungulia mashtaka wahusika au kuwalinda waathiriwa. Unasikiliza VOA Express robo saa itumie saa kumi na moja robo saa itumie saa kumi hivi, saa za Afrika ya Kati saa kumi na moja ni Afrika Mashariki. Hapa Washington tutakuwa tunaingia muda wa saa nne asubuhi. Kennes Bwire la kwangu, nashirikiana na jamaa wa kujajaa kama mapishi hapa. Sande Shomari ndio mimi, namwingiza kwenye mapishi mapishi hayo. Sawa kabisa, ni chapati ama nini mapishi? No, ni unaonipeleka leo ni mapishi aina tofauti. Utasikiliza vitu, sikiliza hii vitu, hi vitu. <laughs> Salma Mohamed ametembelea mgahawa unaitwa Real Health Juice Parlor, yeah. Yani hapa kuna juice ya ukweli, Real Health ile yenyewe hasa, mm. uko huko Mombasa. Anasema wateja wengi wanapendelea kwa sababu hawa watu wanavyopika vyakula vyao, wanavyotayarisha vinywaji. Vinywaji hivi si vinywaji tu bwiri, ni vinywaji virutubishi. Na mwenye mgahawa anasema wateja wengi wanatembelea wengi, kwa sababu moja au nyingine, wanajaribu kula vyakula ambavyo vitasaidia miili kupambana na magonjwa. Hebu basi tusikilize ripoti hii ya Salma. Hapa ni katikati mwa jiji la Mombasa na ni katika mkahawa wa Real Health Juice Parlor. Katika mkahawa huu utapata vyakula vya virutubishi vinavyotokana na mboga asilia na matunda. Uh, chenye kilinielekea ili nianze kuanza biashara ya aina hii ni baada ya kuona watu vile wanateseka na magonjwa ambayo yanaweza zuilika tukitumia lishe bora. Shirika la afya duniani la WHO linapendekeza mwanadamu kutumia virutubishi vinavyotokana na matunda na mboga asili. Inatakikana binadamu awe anatumia mboga na matunda zenye virutubishi, na ndiyo maana hapa kwetu huwa tunatumia mboga na matunda ambazo zimekuzwa bila kunyunyizia madawa, bila chemical fertilizers Sababu tuko na shamba letu ambalo tunajikuzia hizi vitu. Utakuta vitu kama spinach iko na iron, vitu kama broccoli ziko na protein zake, na hizi ndizo vyakula ambazo zinatakikana binadamu wa na ndio utakuta tunatumia hapa kwa wingi. Miongoni mwa vinywaji ambavyo vinapendwa sana hapa ni kinywaji cha Rainbow, ambacho mteja hapa anatumia kwa hivi sasa natunataka kuja kwa nini wanapenda. Mnamo wa mwaka wa 2016 shir nilipatikana na ugonjwa wa diabeti. Sasa daktari yangu akanielezea kwamba zakana, hasa nibadilishe yangu nibadilishe vyakula niwe nikifanya chakula cha akila mafuta kama ni vegetable yao ipeke yake, unaona juice yao ni natural, haina maji, haina nini. Kwa hivyo ni chakula kizuri, kila kama hii nimekula hapa peke yake, unapata by the end of the day Umekula something healthy. Shirika la afya duniani WHO lina ripoti kila mwaka vifo zaidi ya milioni tano nukta mbili kote duniani kutokana na ukosefu wa ulaji matunda na mboga asilia. Hii inasababisha magonjwa yasiyoambukizana kama vile saratani, magonjwa ya kisukari, magonjwa ya unene kupita kiasi. Walio wajanja wanaenda kufanya mazoezi wengine wanakula tembe na wengine wanakula vyakula vyenye virutubishi kama mboga na matunda. Salma Mohamed VOA Mombasa. Eh, akitaja huko Mombasa nakumbuka ukwaju, maembe na, nakumbuka, nakumbuka vitu vingi sana <laughs> ah, Mombasa raha, wanakuambia bana mabuyu, mm, mkula raha nyingi Mombasa. Basi katika za Mombasa. Wewe, <laughs> Ay, raha hizo unajua kusema raha nyingi ni kitu katika raha zako za Mombasa express nakwambia bia raha ya muziki express haiendi tulete La... raha ya muziki mm -hmm. Ndani hasa leo ikiwa ni Alhamisi ndipo sasa mambo ya ndipo, TBT. Eh? Ndipo. Throwback Thursday hiyo. Na, na hapa mama, vile unayapenda sana wewe. Na hapa yani, yeah ni mziki mdogo, lakini vitu vya zamani vingi unavipenda sana. Ni, ni mziki ambao una nasaha, ni mziki ambao una mawaidha mkwepo, mkwepo. Ni mziki ambao umejaa mawaidha ambao ni ya kizazi. Kwa mfano huu ni John Ngereza, na mimi huwa namlinganisha sana na Simaro Lutumba wa sasa nge John Ngereza nakwambia. uh -huh. Kaza moyo ewe kiumbe, siku yako itafika. hmm. Leo kwako, kesho kwangu, Mungu hana ubaguzi. Rekodi inakwenda kwa jina maisha ni mapambano. Msikilizaji, nasaha zangu natoa kwani mwangu jamaa, maisha ni mapambano yasiyokuwa na mwisho. mwisho hazikifaranya babae mamae, kwani Mungu hana choyo wako e, wala hana ubabuzi Mungu e. Ni makosa kupoteza imani kwa kudhani kwamba shida ndio mwisho wa maisha e. Oya e Sasa munatoa kwalimwengu, jamae, maisha ni mapambano yasiyokuwa na mwisho. Unabudi kujitoa muhanga, yeye kwa ajili ya maisha yakoeee. Fanya kazi kwa bidii na maarifa, yeye kumba Mungu utapata baraka barakaee. Ndugu yangu anakwambia, hizi ndizo nyimbo zilizovuma na zinaendelea kuvuma haduwa leo, yani miaka themanini na tisini. Hizi ndio zilikuwa rekodi, kila mtu na kumbukumbu kumbu. unajua zile redio ambazo walikuwa wanaita redio za mbao, namu waliokuwa wakicheza rekodi hizi, yani suruali zao zinakuwa ndefu, halafu hapa juu zimebana chini zime chini wanasema bwagia, alafu hiyo suruali <laughs> si hivo tu juu <laughs> huku e, imebanwa lakini, kuna zile suspenda imeshika vizuri. Hii rekodi inakwambia maisha ni mapambano, najoni na Ingereza. Mimi nimekwambia, namlinganisha na Simaro Lutumba una bu ng'ang'ana lakini jua hiyo uh, nyumba ndio yeah, inakuwa mtego wa chakula kabisa. Anapambana, lakini baadaye akilala kwenye nyumba yake, chakula yenyewe kinakuja tu, kinajinasa na anakula. Maisha mjanja. Na hivyo basi ndio mzee wa misemo <laughs> kama anavyokuita <laughs> Kenneth Bwire, mzee wa misemo anatuambia mambo hayo vizuri kabisa. Basi Kenneth, hebu tuangalie kwenye barazani. Leo barazani tunaangalia wale ambao walikuwa wakitumia mihadarati na sasa wameacha. Wanaelezea habari njema, maisha yao hey, yalikuwa. Mm. Nilianza uraibu kwa nilikuwa napenda sana movies ambazo mwa, mwanamke anavuta sigara, yaani mwanamke ambaye ana uhuni wa kiaina fulani, lakini nimezaliwa katika maadili ya Kikristo ambao sikuwa na kupata hiyo nafasi ya ku, kuwa vile. Nilivyokuwa napenda movies zangu napenda kuwatch lakini nilianza kujifundisha kuvuta sigara na nikapata marafiki ambao pia walikuwa wanapenda sul. Tunaingia form, tukawa tuna marafiki ambao tu wanavuta bangi wao, mi navuta sigara, na to make wasa, I'm, I'm a wasamati, lakini sikuwa naona kama ni jambo. Wakaniambia ukivuta bangi hiyo pumu itaisha kabisa, saa nikaanza kujizoesha bangi Nikiwa form 1 nasoma shida shida, but my parents they didn't understand nini mbaya na mimi. Walikuwa naona tu napenda vita. Ni mpole sana, lakini nina ule utundu wa ndani ndani. Ukiniangalia kwa sura, mambo yangu niko na umakini, lakini nina utundu fulani ambao mamangu peke yake ndo alikuwa anautambua. Nikiwa form 3 hivi nikawacha shule so I had to move out from our house nikaanza maisha tu ya nje nika na marafiki ambao sasa ndio wako na adiction katika heroin. Nikaanza tu polepole, pafu moja, pafu mbili, natapika na wamgonjwa, naambiwa ukitaka upone niuvute tena. Ingilia miadarati kupitia kwa mtalaka wangu, maanake ye alikuwakua natumia na wakati huo mi nilikuwa sijui kitu kama hicho ni kitu gani tukikutana mimi nilikuwa ni mraibu wa miraa peke yake. Pindi inapomaliza ile miraa, huwa tatizo ni usingizi. Na mwenzangu namwona iwasinzia sana, sasa likuwa iwanitatiza sana. Mara nyingi likuwa nikimuuliza anaingia, yuko sawa, lakini baada ya muda kidogo, namwona mwenzangu iwasinzia kwa sana. Siku moja, nikaambia si unipe na mimi kidogo, nami niweze kulala. Aa, kanambia sawa nitakupatia. Kanambia lete mkono, kumbe alikuwa ashatengeza tayari yake, alijidunga akanitisha mkono. Nikaona hii mambo ya kudungwa shindano tena, hapana. Basi likaa siku tatu atuzungumzi na mimi, nampenda nilikuwa, ndo tumeingia kwenye ndoa kama mwezi hivi, nilikubali nikampa mkono sababu nilikuwa nampenda, akanidunga. Alivomaliza kunidunga sikuweza kuhisi chochote maanake nilikuwa sijui. Siku ya pili tena asubuhi akaenda shughuli zake, akarudi kama saa nne mchana, akaniita chumbani, akafunga mlango, akanifunga tena aitwaje, raba bendi, akanidunga tena hivyo. Uh, okay. Ah, mambo nilivyoweza kuingilia, inasikitisha kweli kweli, mazito sana, jinsi mtu anavyoweza kujiingiza na kujikuta katika maswala haya magumu. Alafu kutoka inakuwa kazi ni pale Mwembe Tayari pale Mombasa, nilimwona jamaa amesimama lakini analala, ukashangaa, huyu jamaa ni nini, imemkumba nini mbaya? Kumbe kurudi Yalati. kwa Riek Machar Juba ni ishara nzuri ya amani hiyo ndio swali letu la jana, sio? Kurudi kwa Riek Machar Juba ni ishara ya amani tapekuwa tu mawili mmoja, Nicolas Damas Lusana anasema tamaa yao ya madaraka ndio inawapa tabu sana wananchi. Sidhani kama kuna jipya, kwani mara ngapi wamefanya mazungumzo ya amani, lakini kuna bado hakuna mafanikio. Grazia Dimaria anasema haoni, anaona hakuna uaminifu kati ya Kiri na Machare, kila mmoja ana mashaka na mwenzake, ndio maana mikataba ya amani haidumu, inavunjika baada ya muda mfupi. Nampisha Shomari na yanayovuma na kutamba kwenye mitandao moja kwa moja basi. Kennes Bwiri, nafikiri nafkiri tulisikiliza kuhusu lili kongamano la ripoti eh, George jogopa kutoka Tanzania, ambapo rais wa nchi hiyo John Magufuli alisema kwamba alifunga ndoa bila kuvaa koti la suti na hmm, mkewe Janet Magufuli hakuvaa gauni la bibi harusi na nasema ndoa hiyo ilifungwa pale kwenye chuo kikuu cha Dar es Salaam. Alisema hayo wakati akituhutubia kwenye hilo kongamano la uchumi. Sasa wengi wamejikuta wanafuatilia habari hii kwamba eh, kumbe ndivyo ndio ndoa yake na kuwafunza na, na ya na, na, uchumi na anasema e, uchumi. E, na si, e, na na si hivyo tu, hata watoto wake baadhi hmm, wamefunga ndoa akiwa rais wa nchi, lakini hakuna mtu amejua, hawakusikia anafanya sherehe wala mapati makubwa wala nini. Basi ilo kauli kila mmoja hapo limemgonga kwa namna yake. Jingine napende ni huko nam, mshambuliaji wa Paris Saint Germain, wewe unapenda mpira, timu ya taifa ya Uruguay vilevile, anaitwa Edison Cavani, unamjua huyu? Ameshinda tuzo ya Golden Foot Award mm, ya mwaka elfu mbili na kumi na nane kule Monaco. Watu wanashtuka, imekuwaje? Mm, mbona akupa, mbona mm, Ronaldo na Messi hawajapata? Lakini ndo hivyo Cavani, wakati ni wake ameshinda. Basi msikilizaji, Muda ndio huvyo unakimbia, Bwire. Hatuna mengine ya kusema, mengi yanaendelea, lakini muda hauturuhusu kutoka hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari, nikiwatakia alasiri njema na Kenesi Bwire. Maisha ni mapambano, tupambane. Kwaherini.