Saa nane kamili katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Ndoiman. Mwanaume mmoja anayeshtumiwa kuwa watu 11 katika sinagogi moja huko Petersburg amekana mashtaka dhidi yake hii leo katika mahakama ya serikali, akiwa na makosa 44 ikiwemo mauaji na uhalifu wa chuki. Mwanaume huyo mwenye umri wa miaka 46 alizungumza kidogo wakati alipofikishwa mbele ya mahakama akisema kuwa anaelewa makosa hayo na hakubaliani nayo. Na waziri wa sheria wa Marekani Jeff Sessions amesema kitendo alichofanya mtu huyo ni uovu wa kupindukia unaochafua maadili ya Marekani. Bunge la Ethiopia leo limemwapisha mwanamke wa kwanza kuiongoza mahakama ya juu katika historia ya nchi hiyo. Uteuzi wa Bi Meaza za Shenafi kwenye mahakama ya juu ya Ethiopia unafuatia uteuzi uliofanywa na waziri mkuu Abi Ahmed wiki mbili zilizopita, ambapo aliteua mawaziri wanawake kumi katika baraza la mawaziri kumi na tisa na hivyo kuifanya Ethiopia kuwa nchi ya tatu inayoongoza duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya wanawake kwenye taasisi za uongozi baada ya Rwanda na Shelisheli -sheli. Ashenafi alikuwa mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kabla ya kuteuliwa kama kiongozi wa mahakama ya juu Ethiopia. Alikuwa mshauri wa maswala ya haki za wanawake kwenye halmashauri ya uchumi ya umoja wa Afrika mjini addis Ababa. Wiki jana Ethiopia ilipata pia rais wa kwanza mwanamke Bi Sahle Work Zewde katika historia ya taifa hilo la pembe ya Afrika. Tangu wachukue hatamu za uongozi mwezi Aprili mwaka huu, waziri mkuu Abi Ahmed amekwisha fanya mageuzi kadhaa, ikiwemo kuwasamehe wapinzani na kufufua uhusiano wa kidiplomasia na nchi jirani ya Eritrea. Unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanadiplomasia wa mataifa ya magharibi wanasema wana imani kwamba muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia, pamoja na wanamgambo wa kihuti nchini Yemen, watatii matakwa ya Marekani kuwataka kusitisha umwagaji damu ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka minne ndani ya kipindi cha siku thelathini. Marekani pia inatarajia kwamba pande zote zinazopigana zitakutana kwa mazungumzo ya kutafuta amani ya kudumu nchini Sweden mwezi ujao. Hatua ya Marekani ikishirikiana na Uingereza na Ufaransa ya kuzitaka pande zinazopigana nchini Yemen kusitisha mapigano hayo imeibua matumaini kwamba juhudi za kimataifa za kujaribu kumaliza vita hivyo ambavyo vimesababisha vifo vya zaidi ya watu la, uh, elfu sitini na uharibifu mkubwa wa mali huenda zikafua dafu. Mashirika ya Umoja wa Mataifa na yale ya kutoa misaada ya kibinafsi yanakadiria kwamba wayemeni milioni kumi na nne wako katika hatari ya kufa njaa huku takriban watoto laki moja na elfu thelathini wakipoteza maisha yao kila siku kutokana na utapia mlo. Vikosi vya Uturuki vimeanza kufanya doria ya pamoja katika eneo la Manbij, ambako wapiganaji wa kikurdi wamefanya upinzani mkubwa kulishinda kundi la kigaidi la Islamic State. Wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imesema leo kwamba maafisa wamethibitisha doria hiyo kaskazini mwa Siria. Marekani imesema lengo la kufanya doria ni kuunga mkono harakati za usalama za muda mrefu huko Manjib na kuendeleza nia ya yake ya dhati katika muungano wa NATO nchini Uturuki. Kabla ya leo Alhamisi, vikosi vya Marekani na Uturuki vilifanya kile Pentagon ili kiitakuwa doria za pamoja lakini za kujitegemea katika eneo hilo. Mwisho wa habari za dunia, lakini punde tu mtakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi Kwa Undani, Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi tutaangalia kongamano la uchumi na siasa ambalo limefanyika katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, na katika sehemu ya pili tutaangalia ujenzi na kufunguliwa kwa soko kubwa ambalo linaaminika kuwa ni la pili kwa ukubwa barani Afrika, nchini Kenya. mimi ni Idi Ligongo kwa undani hii leo basi. Kama nilivyokuelekeza e, katika vidokezo vyetu ni kwamba tutaangalia kongamano la uchumi na siasa ambalo limefanyika katika ukumbi wa Nkrumah katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, ambalo liliangalia miaka mitatu ya utawala wa rais wa Tanzania John Pombe Magufuli. Kongamano hilo limehudhuriwa na wanazuoni pamoja na wadau mbalimbali wa siasa na maendeleo nchini Tanzania, ambalo vilevile lilishirikisha wanafunzi kutoka katika shule za sekondari na chuo kikuu cha Dar es Salaam, waliojumuika katika ukumbi wa Nkrumah, ambao walisikiliza mada zilizowasilishwa na maprofesa kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, wakitathmini kile ambacho kinaendelea katika nchi hiyo katika nyanja ya siasa na uchumi. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli alikuwa ni miongoni mwa washiriki wa kongamano hilo, ambalo leo hii yeye hakuwa mgeni rasmi, bali alikuwa ni miongoni mwa wale ambao walihudhuria, licha ya kupewa nafasi ya kujibu yale ambayo aliyasikia kutokana na mada mbalimbali mbali ambazo zilijumuishwa. Kati ya mada ambazo zilizungumziwa katika kongamano hilo la leo ni swala vilevile la matumizi ya lugha ya Kiswahili ambapo moja kati ya maprofesa waliowasilisha mada zao alizungumzia namna Kiswahili kinavyochukuliwa nchini Tanzania na kueleza kwamba lazima iwepo haja ya makhususi kabisa kunusuru eh, lugha ya Kiswahili ambayo eh, kwa mujibu wa ripoti yake ni kwamba wataalam wa lugha hiyo wanazidi kupungua kuliko e, hata ile fani ya uhandisi ambayo kwa miaka mingi tu duniani kote imekuwa ikielezwa kwamba basi hali yake inaendelea kudorora. Lakini katika wale ambao waliwasilisha mada, ambaye ni makamu mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam wa zamani, Profesa Rwekaza Mukandala, alikuwa na haya ya kusema katika wale ambao waliyazungumza miaka minne imepita tangu rasimu ya katiba mpya imependekezwa, na, ki, na kipindi hiki ni muda mrefu katika siasa. Kwa hiyo inawezekana kukawa na haja ya kufanya marekebisho katika rasimu hiyo, hiyo mchakato huo utakaporejewa. Kubambwa na kusiwekwa ndani kiholela, arbitrary arrests, kumeendelea kupungua japo bado yapo. Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Ndani imeendelea kufuatilia kwa karibu utendaji wa vyombo vyote vya usalama hususan polisi, magereza, uhamiaji na kadhalika. Kamisheni ya kupiga vita madawa ya kulevya imefufuliwa na kupewa meno zaidi, na vita dhidi ya majangili na majambazi inaendelea. Hata hivyo, vyombo vinavyohusika na utawala wa sheria bado vina changamoto kadhaa. Kwa mfano, mwelekeo wa polisi kiutawala haujabadilika sana. Hii ni kwa sababu baadhi ya vipengele vya sheria ya polisi, i police ordinance, havijabadilika, na kwa muda sasa kumekuwepo na mgongano mkubwa kati ya sheria hiyo na sheria mbalimbali za nchi kama vile ya vyama vya siasa ya mwaka 1992 na spirit ya katiba tuliyonayo sasa. Pamoja na uwezo mkubwa na juhudi za uongozi wa jeshi la polisi, uwezo wa polisi kiutendaji bado ni mdogo kwa kukosa nyenzo muhimu, hasa nyumba, magari, fedha, vifaa na kadhalika. Na, ni Profesa Rwekaza Mukandala wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ambaye alikuwa ni moja kati ya wale ambao walitoa mada ya katika kongamano hilo la siasa na uchumi ambao limefanyika katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Lakini kile ambacho kimekuwa kikizungumzwa kwa kipindi kirefu, kwa kipindi kirefu, hasa katika serikali ya John Pombe Magufuli ni juu ya kuwa na serikali ama nchi ya viwanda ambapo mmoja kati ya wale ambao walikuwa wakichangia mada uh, Profesa Issa Shivji, yeye aliendelea kusisitiza kwamba kuna haja ya kuunganisha kilimo pamoja na sekta ya viwanda na ku angalia kile ambacho kilishindikana kufanyika katika awamu zilizopita, akitolea mfano kipindi ambacho kilikuwa ni Tanzania ya viwanda, wakati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere alikuwa akiongoza taifa hilo, ambapo kikubwa ambacho kinaonekana ni Tanzania kushindwa kuviendeleza viwanda hivyo na kuifanya Tanzania kuwa ya viwanda na kuachana na utegemezi wa bidhaa nyingi kutoka nje ya nchi. Huyu hapa ni Profesa Isa Shivji. Tumeua viwanda vyetu, vingine vimekufa, vingine vimebinafsishwa, na leo tunakuta kwamba we are industrialized country. Hoja yangu ni kwamba kwa kuwa tumekuwa tume na uzoefu, nafiki jambo muhimu ni kujifunza kutokana na uzoefu huo, hasa wa, wa awamu ya kwanza, tulikosea wapi? Kulikuwa na mapungufu yapi? na katika hili hatuhitaji kwenda mbali sana. Mwalimu mwenyewe katika hotuba yake ya 82 alipoongea na mkutano mkuu wa chama, katika hotuba yake ya 85 alipokuwa nangatuka, katika hotuba yake saba ya 87 kwa mkutano mkuu wa CCM aliainisha na kuorodhesha makosa tuliyofanya katika sekta ya viwanda. Kosa la kwanza alilozungumzia ni kwamba sekta yetu uwanda ilikuwa tegemezi, highly import dependent, kwa maana ya kwamba hata malighafi, mashini, vipuri na hata management tulikuwa tuna import. Naam, ni Profesa Isa Shivji, mmoja ya maprofesa wenye hadhi ya juu kabisa nchini Tanzania ambaye ameandika eh, makala mbalimbali. Leo hii alijitambulisha kuwa ni mwanafunzi anayeendelea kusoma na kuzifahamu kwa undani falsafa za Rais wa awamu ya kwanza na mwasisi wa taifa la Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Rais Magufuli alikaribishwa katika jukwaa kuzungumza mara baada ya kusikiliza eh, mada mbalimbali, halikadhalika wachangia mada ambao walijumuisha kuanzia wanafunzi wa sekondari eh, mpaka maprofesa, vilevile wanasiasa eh, wa vyama vya upinzani, vilevile vile ambao wachache walikuwepo hapo, ambao wao ni wale ambao kwa kipindi kirefu wamekuwa wakionekana kuelemea katika mrengo wa chama tawala cha CCM ndio waliokuwepo katika ukumbi huo. Wanasiasa kutoka vyama vikuu vya upinzani kama vile uh, CUF ama CHADEMA eh, hawakuwepo katika ukumbi huo wa Nkruma jijini Dar es Salaam. Lakini alipopewa nafasi ya kuzungumza, rais John Pombe Magufuli alizungumzia kwamba nchi ya Tanzania hivi sasa ina akiba ya dola bilioni 5.4 ambazo fedha zinaweza kununua bidhaa kwa kipindi cha miezi sita. Lakini vilevile aligusia swala la katiba ambalo hivi sasa limezu, zimezu, limezusha mjadala mkubwa, kwamba ameonyesha kipaumbele kwa yeye katika serikali yake si swala la katiba kwa hivi sasa. Huyu hapa ni Rais John Pombe Magufuli. katika fedha tulizo nazo mpaka sasa hivi tuna dola bilioni hatujawahi kuwa na fedha za namna hiyo tangu tupate uhuru, ambazo tunaweza tukaendesha nchi kwa kununua bidhaa kwa kipindi cha karibu miezi sita. Kwa hiyo saa nyingine tunapozungumza tuna pesa za kufanya hivi, maana yake tunazo. Na ukishakuwa na pesa kidogo unakuwa na jeuri, na jeuri saa nyingine ina waudhi wakubwa. Lakini ni ukweli pia kwamba tumebana ile mianya ambayo ilikuwa inatuleteleza kuruzi fedha nyingi. Makusanyo ya fedha zilikuwa ni kati ya bilioni 8 ambapo sasa hivi ni zaidi ya trilioni 1.2 kwa mwezi. Tulikuwa tuna madeni, lakini kubwa zaidi tulikuwa na madeni mengine ambayo yalikuwa ni hewa amba, ingawaje hili huwa sipendi kulizungumzia sana, kwa sababu wala sikulinadi wakati wa kampeni, lakini nafahamu hamu ya Watanzania ya kuwa na katiba mpya. Sasa tunafanyaje? Tunaendelea na hii rasimu pendekezwa au tunaenda kwenye ground work iliyofanywa na Jaji Warioba. Kwa sababu karibu miaka minne sasa imepita. Sasa badala ya kuanza kuwaju na haya koja, tuchape kazi. Tusitumie hela za kuwapeleka watu bungeni wakalipane posho za kila siku. Tunataka hizo hela tuzitumie kujenga reli, tunataka hizo hela zitumike kujenga Stiegler's Gorge, tunataka hizo hela zikatumike kuimarika kilimo. Nam ni rais wa Tanzania John Pombe Magufuli akichangia mada katika kongamano hilo la siasa na uchumi. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa jijini Dar es Salaam Georgi Njogopa. Georgi Njogopa, joto la suala la katiba ambalo vyama vingi vya upinzani na wanaharakati wengine wa hapo nchini Tanzania wamekuwa wakieleza kwamba ni jambo ambalo linatakikana kufanyika kwa sababu uh, ule mchakato wa katiba mpya ya Tanzania uliishia mara baada ya bunge maalum la katiba kupitisha rasimu ambayo iligomewa na vyama vya upinzani na vikatoka nje ya bunge hilo maalum na kuunda umoja wa katiba ya wananchi, yani Ukawa. Na hivi sasa bado swala hili la katiba limeendelea kuzungumzwa. Leo Rais John Pombe Magufuli ameendelea kupigia msumali msimamo wake kwamba hivi sasa mjadala wa swala wa katiba Uh, ni vitu ambavyo kwa utawala wake haoni kwamba ni swala uh, la kufanyika kwa sasa zaidi ya kufanyika kazi na kujenga miundo mbinu. Watu wamelipokea vipi uh, ama wamepokea vipi kauli hii? Kwanza kama walivyotangulia kwamba ameendelea kugongelea msumari, sababu sio jambo jipya sana kufika katika cenya cha Rais Magufuli kwamba sio kipaumbele chake katika suala katiba, lakini namna ambavyo wamelielezea E, ibua hisia na taharuki, hasa katika wakati ambako vuguvugu la kuelekea mwaka elfu mbili na ishirini, uchaguzi mkuu ukikaribia kumekuwa na na na niseme mihemko, miito ambayo hutolewa kila wakati kutoka kwa vyama uh, vya upinzani na hata pia wanaharakati ambao wamekuwa wakijadili mara kwa waki, mara umuhimu wa kuwa na katiba mpya kabla ya kufanyika uchaguzi elfu mbili na ishirini na wakati fulani walitoa mapendekezo kama swala la katiba litakuwa ngumu, basi hukumuliwa e e mfumo wa uendeshaji uchaguzi, kwa mfano kuwekwa kwa mfumo bora wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, vyombo vya ulinzi na usalama na maeneo mengine ambayo yanagusa moja kwa moja na akiumiza pia, Tume ya Taifa ya Uchaguzi iweze kusambaa kwa njia ya kitaifa mpaka maeneo ya shinani, kwa vile kwa sasa baadhi ya watendaji wa serikali ambao wanateuliwa na rais na rais akidai kwamba ni mwenyekiti wa chama cha CCM ndio wanatumika kuwa wajumbe wa tume ya taifa ya uchaguzi wakati wa uchaguzi. Hao ni wakurugenzi wa halimashauri. Kwa hivyo, kauli ya Rais Magufuli kwa leo kidogo kama vile ametonesha kidonda ambacho wengi walihisi, pengine rais angelegeza msimamo hasa wakati ili kuonyesha kwamba kumekuwa na maridhiano, na kauli pia amewahi kutolewa na ya kutoa masikitiko kutaka tume huru na katiba na kati mpya, hizo karibuni ilitolewa wakati ya kongamano moja iliyofanyika hapo hapo chuo kikuu wakati wa so, kumbukizi ya baba wa taifa Mwalimu Nyerere. Aliyokuwa mgombea wa umoja wa Ukawa Edward Lowassa alidokeza kwamba ni vigumu kwa vyama vya upinzani Tanzania kupenya kwenda Ikulu kwa kuzingatia katiba ya sasa. Kwao kauli hii inavunja moyo wanaharakati na viongozi wa vyama vya upinzani na hata mashabiki wa siasa wanaopenda mrengo wa ushindani, lakini lakini hii kauli kwamba hivi sasa jambo la msingi zaidi ni kuleta maendeleo. Je, watu wanaona kwamba bora maendeleo kuliko katiba kwa sasa ama kuna mawazo yanayokinzana? Kwa hakika, neno maendeleo ni neno pana, kwa sababu katiba pia ni maendeleo, kwa sababu isipokuwa na katiba ambayo inaridhisha pande zote, inaweza katafiriwa pia, sio maendeleo. Kwa hivyo, ingawa rais tangu angia madarakani kipaumbele chake kikubwa ni kuhimiza kile anachopita maendeleo, lakini wengi wanahisi kwamba pasipokuwa na maridhiano ndani ya jamii, ndani ya jumia, hayo maendeleo yanayotajwa yanaweza kuwa ni maendeleo ambayo yanakwaza upande mwingine. Wanasisitiza kwamba unaweza kuleta maendeleo, lakini wakati huo ukawa na maridhiano ya kisiasa na kidemokrasia katika upande mwingine. George Njogopa, shukran sana kutoka hapo jijini Dar es Salaam. Na hapa basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. E, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutazungumzia soko la pili kwa kubwa barani Afrika, huko nchini Kenya. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tutaelekea nchini Kenya e, kuangalia mradi wa soko ambalo linaelezwa kuwa ni kubwa e, kuliko soko lolote lile e, barani Afrika, likishika nafasi ya pili lile kubwa likiwa ni la Kano nchini Nigeria. Sasa kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, tueleze habari za soko hili Namhii, jinsi ulivyoeleza, uh, ni soko ambalo linaitwa Karatina Market Hub na serikali inaeleza kwamba ni soko moja kubwa zaidi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na soko la pili, jinsi ulivyoeleza Afrika, uh, baada ya lile la Kano. Na soko hili ambalo leo limeweza kufunguliwa rasmi na Rais Kenyatta, nieleze kwamba soko hili liliweza kuwekewa msingi wake miaka kumi iliyopita na rais mstaafu Uh, Mwai Kibaki, na sasa serikali imekuwa ikieleza kwamba hili ni soko ambalo linaonyesha kwamba serikali imekuwa ikitia juhudi kuhakikisha kwamba inapanua maeneo ambayo wafanya wa, wa, wa, wale wachuuzi au wafanyabiashara wa biashara ndogo ndogo wanapata nafasi ya kuweza kufanya kazi zao, na nieleze kwamba hili ni soko ambalo limegharimu serikali shilingi milioni mia nne sabini na tano na lina, uh, lina nafasi kwa wachuuzi zaidi ya elfu mbili na sasa kile ambacho uh, ni, ni kama nakshi ni kwamba litafunguliwa saa ishirini na nne kwa hivyo, asubuhi mchana, uh, asubuhi na mchana wote pamoja na usiku, uh, watu au uh, wachuuzi watakuwa wanafika katika soko lile kuweka bidhaa zao. Na sasa rais Kenyatta anaeleza kwamba huu ni mojawapo mradi ambao yeye binafsi amekuwa aki huzungumzia uh, sana maanake una, una Wakenya wa Kenya wengi nafasi ya kuweza kupata kazi na vilevile kuweza kuweka uh, rasilimali zao au bidhaa zao kuuza na kuweza kujikimu maishani. Uh, Wandera, kwa kile ambacho umekigusia kwenye soko hili kwamba litakuwa nina wachuuzi saa ishirini na nne, hebu tueleze ni aina gani ya bidhaa ambazo zitakuwepo, maanake uh, tunajua masoko mengi unakuta yana bidhaa mchanganyiko, ama kuna masoko mengine ni maalum kabisa kwa ajili pengine ya nguo, mengine kwa ajili ya chakula. Hili mfumo wake unaelezwa itakuwaje? Na, uh, kile ambacho tunafahamu ni kwamba, kwanza nieleze kwamba soko hili linapatikana katika jimbo la Nyeri. Jimbo la Nyeri ni kilomita kadhaa kutoka jimbo la Nairobi, lakini kwa mujibu wa Um, kwa mujibu wa taarifa tulizonazo ni kwamba hili soko lita uh, litafungua milango yake kwa aina mbalimbali mbali mbali, mchanganyiko jinsi ulivyoeleza mchanganyiko wa bidhaa vyakula, uh, nguo kutoka maeneo kadha kadha uh, na, na, lengo muhimu ni kuwa kwamba wa watu wenye uraia wa nchi tofauti tofauti zinazopatikana katika ukanda huu wa Afrika Mashariki wataweza kufika katika soko hili. Nieleze kwamba kuna soko linaloitwa Gikomba. Hili ni soko ambalo limekuwa likikumbwa sana na mikosi, majanga ya moto, lakini sasa kufunguliwa kwa soko hili, uh, serikali inaeleza kwamba uh, raia wa Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi wataweza kufika, watafika katika soko hili na kuweza ku onyesha bidhaa zao au kuleta hata kuuza bidhaa zao katika soko hili au hata kununua na kupeleka katika nchi zao. Ni mchanganyiko wa bidhaa vyakula, pamoja na nguo, pamoja misosa na nguo pamoja na vyombo vinavyotumika nyumbani. Baada ya kufunguliwa rasmi, sasa tunasubiri kuona iwapo hili soko litaweza kufika hivyo viwango ambavyo serikali inaeleza kwamba limeafiki na umegusia kwamba uh, soko hili lipo katika jimbo la Nyeri. Na muundo wake uko vipi hasa katika suala zima la wafanyabiashara kupata nafasi ya hapo, na mapato yake inaelezwa kwamba yatakuwa akienda moja kwa moja kwenye serikali kuu ama la serikali ya jimbo ama ya county. Na kwanza wacha nianze na muundo. Muundo wa soko hili ni kwamba Uh, limejengwa li kwa utaratibu na uh, kuna vibanda vya kisasa ambavyo vimefunguliwa, na kuna paa ambayo imejengwa kule juu ambayo inafikiri vibanda hivi ambavyo vimefunguliwa ndani, na vibanda hivi vina vingine, ni vitakavyowekewa uh, kwa um, mfano uh, wale wanaotaka kupata vibanda ambavyo vitawasaidia kutuma pesa na kufungua pesa kwa mfano kama miradi kama Mpesa kwa, kwa hivyo uh, ni, ni soko ambalo wengi wanataraji kwamba watajitumia katika manufaa yao ya kujikimu na kukimu familia zao, lakini mradi huu ni mradi ambao serikali imeeleza kwamba ni mradi ambao unafungua uh, unafungua jimbo la Nyee tunataraji kwamba niitaweza zile rasilimali au fedha zitakazotokana na, na soko hili, basi huenda zikapokezwa usimamizi uh, wa jimbo lenyewe, lakini hatujajua iwapo serikali pia itaweza kupata mgawao kutokana na ufunguzi wa soko hili. Lakini ni, ni, nieleze tu kwa kidogo kwamba kuna ule mradi wa Rais Kenyatta unaoitwa kwamba economic stimulus program ambao aliuanzisha mwaka elfu mbili na tisa akiwa akiwa waziri wa, wa, wazi, wa fedha na sasa anaeleza kwamba mradi huu ni muhimu sana, kwa sababu sasa unaanza kufungua majimbo majimbo kadhaa na akaeleza kwamba huu mradi pekee ambao utakuwa katika jimbo hili. Kuna majimbo mengine ambayo pia anaeleza kwamba yataweza kufungua masoko kama haya na yataweza kuwafaidi wananchi hususan wakati uh, uh, kuna mabadiliko ya hali ya anga, kwa kwa mfano mvua imenyesha sana. Kwa hivyo anaeleza kwamba hili litawapa wakazi wa eneo hili na si Nyeri peke yake kwa sababu jimbo la Nyeri linapakana na jimbo la Kirinyaga. Kwa hivyo uh, Rais Kenyatta anaeleza kwamba majimbo haya Nairobi itanufaika kutokana na soko hilo. Na na uh, soko, utaratibu ambao pengine tungezungumzia uh, Kennedy Wandera, kwa sababu umegusia soko lingine, kwa mfano kama hilo la Gikomba, ambayo limekuwa mara nyingi likipatwa na uh, maswala ya moto na hapa na pale, na kuna wakati wakawa wanadai kwamba baadhi ya wafanyabiashara wamekuwa wakihujumu eh, yale mambo ambayo yanaendelea katika soko hilo katika kuhakikisha kwamba hali hiyo haijitokezi katika hili soko jipya na kuondoa uh, picha mbaya, taswira mbaya uh, kwa kile ambacho kimekuwa kikitokea katika masoko mengine. Je, kuna mkakati wowote ambao ume, ume, umewekwa wazi wa kukabiliana na hili hilo? Hi, hi, ni mojawapo wa maswala ambayo bado ni yanaonekana ya kuwa kizungumkuti mkuti kwa sababu Uh, serikali au serikali ya jimbo bado haijatoa ule mwongozo wa jinsi nafasi na, na jinsi nafasi hizi zitakavyochukuliwa na uwachuzi ni, ni ak, kwa hivyo ni suala ambalo Rais Kenyatta pia ameweza meamelizungumzia akitajia akiipa kama changamoto kwa usimamizi wa jimbo lenyewe na kueleza kwamba sasa anatarajii kwamba patakuwepo na haki ya hawa wachuuzi wa, wa, wa maeneo wa haya ya, ya ya Nyeri, jimbo la Nyeri, watapewa nafasi kwa njia ambayo ni ya haki, wala haitaingizwa kimzaha au haitaingizwa kwa njia ambayo ni fiche. Kwa hivyo ni mojawapo wa suala ambalo limekuwa likionekana liki kuwa ni kubwa zaidi katika soko hili na masoko mengine ya Kenya, maanake wapo wanahisi kwamba baadhi ya masoko haya yanapewa watu ambao wana wana uwezo wana fulani au watu ambao wana u u u u ukari, wana ukaribu mno sana na watu ambao wanasimamia masoko kama haya. Kwa hivyo kwa tunataraji kwamba huenda basi patakuwepo na uainishaji wa mfumo ambao utafuatwa wa haki, jinsi alivyoeleza Rais Kenyatta kwa wale ambao watachuuza bidhaa zao katika soko hilo. Kennedy Wandera, mi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi na kutueleza kile ambacho uh, kimeendelea katika soko hilo E, ambalo limezinduliwa na inaonekana kwamba ni kubwa kabisa e, nchini Kenya na kwa ukubwa wake linza likashika hadhi ya nafasi ya pili e, katika bara la Afrika, soko la Karatina. Kufika hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani za dhati kabisa kwako kwa kuweza kuwa nasi na usikose kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kwa undani hapo kesho.