Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo hivi sasa. ni saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdul Shakur Abud, na mimi jina langu Harrison Kamau, tukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika hivi leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe ni 2, mwezi Novemba mwaka wa 2018. Karibu popote ulipo katika kumekucha Afrika hivi leo, tunaripoti juu ya vijana wa kundi la Lucha mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wakiandamana mjini Beni kutaka Umoja wa Mataifa kuchukua mamlaka ya kupambana na waasi kukomesha mauaji mjini humo. Yenye tunaomba ni population iishi na amani. Wakulima wa mayangosi waende kushamba zao pasipo kuogopa na wasiogope hata kitu moe. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa ametangaza jana kwamba nchi yake imegundua akiba kubwa ya mafuta na gesi, ikiwa nchi nyingine ya Afrika iliyogundua rasilimali hiyo muhimu hivi karibuni. Na katika makala ya VOA Mitaani tunaelekea Kindu huko jimboni Mayema huko Kongo kusikiliza maoni ya wananchi kuhusu utumiaji kompyuta katika uchaguzi mkuu ujao. Hey, tunaomba tuende ku uchaguzi yale wanaita mashine ya vote. Ni kitu kitakuwa pale, kutakuwa wachunguzi, yaani wanaita waobservater, kutakuwa washuhuda watemwe, watakuwa wakiona kabisa yenye itakuwa ikipita. Kwa hali ya mashaka, mimi sione kama kutakuwa mashaka nam hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa ijayo kwa mtandao tunapatikana www voa swahilicom basi kwanza hebu tumsikilize harrison akitupatia habari muhimu za dunia Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana Alhamisi kuwa alizungumza na rais wa China Xi Jinping hasa kuhusu mizozo ya kibiashara kati ya mataifa yote mawili yenye uwezo mkubwa zaidi wa kiuchumi ulimwenguni. Katika miezi ya karibuni, Trump na mwenzake Xi wamekuwa na majibizano ya kibiashara yaliyopelekea kuongezwa kwa ushuru kwenye thamani ya bilioni kwenye bidhaa wanazouziana, swala ambalo limezua taharuki kati ya Washington na Beijing. Trump hakutoa maelezo zaidi kuhusu walichozungumza na iwapo waliguzia swala la kupigwa marufuku kwa makampuni mawili yaliyoko China na Taiwan yanayotuhumiwa kuiba siri kutoka kampuni ya Marekani inayotengeneza vifaa vya kielektroniki ya Micron. Hilo dai ni la nne kutoka Marekani dhidi ya makampuni ya China kuwa yanahujumu uchumi wake tangu mwezi Septemba. Mkuu wa sheria wa Marekani Jeff Sessions ameambia wanahabari kuwa udukuzi kutoka China umeendelea na kwamba serikali itaushughulikia. Afisa mmoja wa Ethiopia amesema kuwa bunge Alhamisi limeteua mwanamke wa kwanza kuwa jaji mkuu wa mahakama kuu ikiwa hatua ya karibuni ya kuweka wanawake kwenye nafasi za juu serikalini. Kuteuliwa kwa Meaza Shenafi kuwa jaji mkuu wa mahakama ya juu nchini humo kunafuatia kuteuliwa kwa mwanamke wa kwanza kuwa rais asiye na mamlaka ya kisheria mwezi uliopita, na waziri mkuu Abi Ahmed. Nusu ya baraza la mawaziri la Ethiopia ni wanawake, ambapo kwa jumla wako watu ishirini, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mkuu wa wafanyakazi kwenye ofisi ya waziri mkuu, Fitsum Arega, kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa hatua ya Ethiopia ya kutambua kila jinsia kwenye nyadhifa za serikali itaendelea bila kupingwa. Meaza Ashenafi ni mmoja wa mawakili mashuhuri nchini humo na pia mtetezi mkubwa wa haki za wanawake. Amewahi kuwa jaji wa mahakama ya juu na pia mmoja wa washauri katika kuandika katiba ya taifa hilo. Yeye pia ni mwanzilishi wa shirika la wanawake mawakili nchini humo yani, EULA na Baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwa sauti kubwa limeidhinisha azimio lake la ishirini na saba la kila mwaka linalotoa wito kukomeshwa vikwazo vya kiuchumi vya Marekani dhidi ya Cuba baada ya serikali kushindwa kubadilisha kifungu cha mswada kuitaka Cuba kuimarisha hali yake ya haki za binadamu kwanza. Azimio limepitishwa wakati rais wa Cuba anawasili Moscow kwa ziara rasmi ya siku tatu. Abdi Shakur Abud anayo ripoti kamili. Akitua huko Moscow, mataifa 189 ya dunia yalikuwa anapiga kura kuunga mkono azimio la vikwazo vya Marekani kuondolewa dhidi ya nchi yake. Marekani kwa miaka 24 imekuwa ikipiga kura kupinga azimio hilo, isipokuwa mwaka 2016 pale utawala wa Barack Obama ulipoamua kutounga mkono upande wowote na kuimarisha uhusiano na ushirikiano na serikali ya Havana. Israel na Marekani kwa mara nyingine ndio nchi pekee zilizopinga azimio hilo, na uhusiano kati ya Washington na Havana umezorota tangu Rais Trump kuingia madarakani miaka miwili iliyopita. Mwaka huu katika Baraza Kuu la Umoja Mataifa Marekani ilipendekeza mabadiliko manane ikiwa ni pamoja na kuitaka Cuba kuwahakikishia raia wake haki zinazotambulika kimataifa za kisiasa, uhuru wa kiuchumi, uhuru wa kiraia, uhuru wote wa kujieleza na kusanyika kwa mkutano kwa njia huru. Mapendekezo yote ya Marekani yalipingwa kwenye azimio hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tukiendelea na Kumekucha Afrika tunapotazama habari muhimu za dunia. Wanajeshi wa Marekani na Uturuki wameanza zoezi la pamoja la kushika doria kwenye maeneo ya Manbij nchini Siria ambako wapiganaji wa Kikurdi wamekuwa wakisaidia sana kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Maafisa wawili wa ulinzi wa, wa Marekani pamoja na wale kutoka Uturuki jana Alhamis wamethibitisha zoezi hilo kaskazini mwa Siria. Maafisa hao wa kijeshi wameambia Sauti ya Amerika kuwa msafara wa kijeshi wa takriban wanajeshi 30 walipiga doria kaskazini magharibi mwa Manbij, mpaka unaoungana ama unaogawa Uturuki na eneo linalodhibitiwa na Baraza la Kijeshi la Manbij linaloungwa mkono na Marekani. Pentagon imesema kuwa madhumuni ya zoezi hilo ni kuimarisha usalama wa kudumu kwenye jimbo hilo pamoja na kulinda ahadi zake kwa NATO za kushirikiana na Uturuki. Tangu mwezi Juni, wanajeshi wa Marekani na Uturuki wamekuwa wakifanya zoezi hilo kwa zaidi ya miaka 60 kwa kile Pentagon imetaja kuwa doria huru yenye mpangilio. Ankara na Washington zinakabiliana kuhusu zoezi hilo la Manbij mapema mwezi huu licha ya ombi kutoka Uturuki la kuondolewa kwa wapiganaji wa Kikurdi waliosaidia kuondoa Islamic State kutoka mji huo mwaka wa 2016. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema jana alhamis kuwa huenda atachukua wiki kadhaa kabla ya Marekani kukusanya ushahidi wa kutosha kuwawekewa vikwazo waliomuua mwandishi wa habari wa Saudi Arabia Jamal Al Kashoji. Kashoji aliuawa mwezi uliopita baada ya kuingia kwenye ubalozi mdogo wa Saudi mjini Istanbul, Uturuki, na kulingana na mwendesha mashtaka wa Uturuki, mwili wake bado hujapatikana. Wakati akizungumza kwenye redio ya MOX, mjini St Louis hapo jana, Pompeo alisema kuwa serikali ya Marekani inatathmini kuwawekea vikwazo watu waliohusika na mauaji hayo. Marekani imeomba Saudi Arabia kutoa mwili wa Kashoji na kupelekea familia yake haraka iwezekanavyo. Jamii na marafiki wa Khashogi wanaomba angalau kipande cha mwili wake ili watimize matakwa yake ya kuzikwa Medina, ambako ni mji mtakatifu wa pili wa Kiislamu. Polisi wa Uturuki wamesema kuwa mwongoza mashtaka wa Saudi Arabia Irfan Fidan alishindwa kutoa maelezo ya mahala ulipo mwili wa Khashogi au waliomuua na waliotekeleza mauaji hayo. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa hiyo ya habari, wapenda wasikilizaji, habari yenye uzito alfajiri alfajiria hii leo inatupeleka huko Uganda ambako Serikali inasema imepoteza mabilioni ya dola katika miaka hivi karibuni kutokana na mtiririko usio halali wa fedha kutoka nchini kuelekea nchi za nje, ikiwa ni pamoja na kukwepa kodi, uhalifu na ufisadi. Mamlaka iliyoundwa ili kukabiliana na uhalifu huu inaeleza haina rasilimali za kutosha kuweza kukabiliana na majukumu yake. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Halima Athmani, ametayarishia ripoti inayosomwa hapa na BMJ Muridhi. Kukwepa kulipa kodi, mzunguko haramu wa fedha pamoja na ufisadi zinaigharimu Uganda mabilioni ya dola za Kimarekani kila mwaka, kulingana na shirika la kimataifa la maadili ya kifedha Global Financial Integrity. Shirika hilo lisilo la faida lenye makao yake makuu hapa Washington lilisema kwenye ripoti yake ya mwezi Septemba mwaka huu kwamba mauzo ya kwenda na kutoka nje pekee yaligharimu Uganda dola bilioni 6.7 kati ya mwaka wa 2006 na 2015. Shirika hilo linaeleza kwamba zaidi ya dola bilioni tatu zimepotea kutokana na makosa ya kiuhasibu katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Aidha linasema kwamba uchumi wa Uganda ulidorora zaidi kutokana na kwamba nchi hiyo imekuwa kitovu cha ubadilishanaji haramu wa fedha kutoka nchi majirani zinazokumbwa na vita kama vile Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Somalia na wakati mmoja Kenya. Ezira Munyambonera ni mtafiti tajika katika kituo cha utafiti cha sera za kiuchumi cha Uganda na alisaidia kuiandika ripoti hiyo na analaumu mfumo wa fedha usiodhibitiwa vilivyo. Na Uganda uwe na pesa kutokana na uuzaji wa binadamu au hata kununua bidhaa na huduma, hiyo ni njia moja. Tulikuwa na vita vya ADF huko DRC, lakini pesa zilitokaje nje? Hali ni hiyo hiyo na Sudani. Watu wa Sudani huja hapa na dola wakiishi maisha ya hali ya juu, na hakuna anayewauliza pesa hizo wamezitoa wapi. Paul Akuma wa kituo cha utafiti wa sera za kiuchumi ambaye pia alichangia katika ripoti hiyo afichi hisia zake, anasema viongozi wa Uganda hawatilii maanane uhalifu huo wa fedha haramu. Viongozi wetu wa kisiasa wana nia ya dhati ya kupambana na uhalifu au ni kufaidika nao? Labda wanajali tu masilahi yao ya kisiasa au muda ambao watasalia mamlakani, kwa hivyo watalipuuza swala hilo. Mamlaka iliyoundwa kushughulikia uhalifu huo wa kifedha ilitwekwa jukumu la kukabiliana na uingizaji wa fedha kwa njia haramu nchini. Mkurugenzi wake Sydney Asubo anasema ukosefu wa ushirikiano baina ya idara za serikali umeathiri juhudi za kukabiliana na hali hiyo. Anasema kwamba rasilimali inayotolewa kwa shirika hilo haitoshi. If we know people evading tax, if it's to do with gold smuggling or cash smuggling. Iwapo tunawajua watu wanaokwepa kodi na wanaofanya ulanguzi wa dhahabu na uingizaji usio halali wa pesa, basi lazima tufahamishe mamlaka husika. Iwapo ni kuhusu ufadhili wa ugaidi tunawaeleza polisi wa kukabiliana na ugaidi. Kwa hivyo si kwamba maafisa hawajui cha kufanya, bali changamoto kubwa ni kukosa ufadhili. Licha ya ushuru wa mabilioni ya dola kupotea, shirika la Global Financial Integrity linasema kwamba Uganda imepiga hatua za kukabiliana na mzunguko haramu wa fedha na kukatisha kwa kiasi ufadhili wa ugaidi. Nchi hiyo ilipitisha sheria ya kupambana na mzunguko haramu wa fedha mwaka wa 2013 ambayo inawahitaji raia raiya wake kuripoti shughuli zozote za pesa kiasi cha dola 2650 na zaidi, lakini mkurugenzi wa mamlaka hiyo ya uangalizi wa shughuli za biashara ya kifedha anasema bado ufisadi na utekelezaji ni changamoto kubwa. Anasema tangu kuanza operesheni zao mnamo mwaka wa elfu mbili na kumi na tano ni kesi mbili tu ambazo zimefikishwa mahakamani. cha Afrika matangazo ya idhaa Kiswahili ya Yes, Sauti Amerika. Wapenda msikilizaji, leo siku ya Ijumaa, basi msikose kusikiliza VOA Express hapo saa kumi na nusu na Livetalk hapo saa moja unusu. Basi hapa tuendelee na taarifa ya habari. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana kwa mara nyingine alizua hali ya wasiwasi kuhusu wahamiaji wasio na vibali na kuahidi kuwa atatoa amri ya kiutendaji wakati fulani wiki ijayo ambayo itazuia waomba hifadhi wanaoendelea kukaribia mpaka wa Marekani na Mexico. Wakati akizungumza kwenye ikulu ya Marekani, Trump hakutoa maelezo zaidi kuhusu pendekezo hilo, lakini alisema kuwa wanaoomba hifadhi lazima watumie njia za kisheria kwenye mipaka. Akitokezea kuongeza muda wa kuzuiliwa kwa waomba hifadhi, Trump ametoa madai, ikiwa imebaki siku tano tu kabla ya uchaguzi wa Marekani wa katikati mwa muhula kufanyika na ambao utaamua ni chama kipi kitakachochukua udhibiti wa bunge la baraza la wawakilishi kote nchini <muchilis> Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Beni ambapo vijana wa Lucha waliandamana hapo jana hadi makao makuu ya MONUSCO, kikosi cha ulinzi wa amani huko mashariki mwa DRC kutaka Umoja wa Mataifa kutumia kifungu cha saba, ambapo inawapa mamlaka ya kupambana na waasi bila kusita na kutumia nguvu inayostahili. Kwa hivyo Oster Malivika ana ripoti kamili <tutu> Vijana hao wa Lucha wakiwa zaidi ya ishirini wameandamana katika muji wa Beni hadi jengo la Umoja wa Mataifa wakiomba MONUSCO inayokuwa na askari wengi eneo hilo la Beni kutumia chapter 7 ambayo inawapa mamlaka ya kutumia nguvu, kwani haiwezekani watu kuendelea kuuliwa Umoja wa Mataifa ukiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zailiko ni mmoja wa vijana wa Lucha. MONUSCO, kama... Organizasheni ya ONU wamepaswa kusaidia raia nyama, na, na wa raia. Wananchi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo washutumu Monusco, yani umoja mataifa, kushindwa kuwalinda hasa kulinda wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuomba ikiw wameshindwa basi warudi na kuondoka, kwa sababu wameshindwa kulinda usalama wa wananchi. Kama alivyosema Wevine Lucho, mkazi na mwanamemba wa Lucha, Beni imeshuhudia mauaji kwa zaidi ya miaka nne hadi sasa, hata shule moja zikishindwa kuendesha shughuli zake katika muji wa Beni, mtaa wa Rwenzori. Kambale Claude ni mwanamemba wa Lucha ishi na amani, wakulima wa Mayangose waende kushamba zao pasipo kuogopa, na wasiogope hata kitu. moe naye soro karna, kiongozi wa moniscopa Beni, asema kwamba amefanya kazi katika mataifa mengi walipata suluhu, lakini haelewi kwa nini swala la beni limeshindikana. On doit tous s'entendre sur ou se trouve notre probleme, ni lazima kufahamu sote shida iko wapi. Ama mkileta ubishi twende msituni ni hapa mayangose, de mayangose. Yeah. Tout suite. On va, on va pana kujidanganya twende pamoja ili wenyewe tutazame. Kujidanganya, nina miaka arobaini na tano nimetumika katika maeneo ya Colombia, Afghanistan na sehemu nyingine, sijui kwa nini tumeshindwa kutafuta shida hapa kwetu, purqua nu no problema naripale fixi alerezud. Baadhi ya wananchi wasema kwamba MONUSCO na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshindwa kutekeleza usalama wa wananchi, na haieleweki kwa nini. Kwa sababu kuliko kuwasaka wanawatazama waasi nini adui kwa hapa karibu hapa, walimfukuza tu tukumsogeza hatuona alama ya kumufata na adui wanamufataka mpaka kumkimbiza atoke kabisa mbali na, na watu oser. Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Endelea kusikiliza taarifa habari na, na hivi sasa tukiwa katika kumekucha Afrika. Kamau, hebu tuende Zimbabwe, nasikia wamepata neema huko. Kweli kabisa, Rais Emmerson Mnangagwa amesema jana usiku kwamba kuna kampuni ya Australia ambayo imegundua akiba ya mafuta kwenye mpaka wa Zimbabwe na Msumbiji. Inaonekana huenda karibuni tutasema wasi kwamba kuna mafuta katika kila pembe ya bara la Afrika. Sasa Abdishakur, kuhusiana na ugunduzi huu mpya Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Columbus Mavunga, anaripoti kwamba wataalamu wa uchumi wanasema wakati wa kusherehekea habari hizo bado kabisa haujafika. Unafikiri ni kwa nini? Kuna sababu mbili kuu ambazo zinatolewa na wachumi, na ni kwamba mafuta yamegunduliwa katika eneo gumu kufika, na mafuta yanasemekana yako mbali chini hivyo. Jambo la pili, kupata fedha za kutosha kuchimba itakuwa kazi. Hata hivyo, hapo jana jioni, rais Mnangagwa aliitisha mkutano wa dharura na waandishi wa habari, jambo ambalo si kawaida kufanyika nchini humo, na kueleza kwamba ana habari muhimu kuwaambia wa Zimbabwe The Is over the last few months worked with... Serikali ya Zimbabwe imekuwa ikifanya kazi miezi michache iliyopita na kampuni ya Invictus Energy kutafuta mafuta na gesi. Invictus inatumia takwimu zilizokusanywa na kampuni ya mafuta ya Mobil Oil mapema miaka ya 90 wakati kazi nyingi na kubwa za kutafuta mafuta na gesi zilipokuwa zikifanyika katika eneo la Mzarabani, na tangu wakati huo tumearifiwa na Invictus kwamba utafiti umefanikiwa kugundua akiba yes. za gesi na mafuta. Kampuni We have since been advised... ya Invictus Energy ina makazi yake mjini Perth, Australia. Kwenye ukurasa wake wa mtandao inajieleza kama ni kampuni huru ya kutafuta mafuta na gesi ikilenga rasilimali ya mafuta yenye mapato ya juu katika mataifa ya Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Waziri wa nishati wa Zimbabwe Winston Chitando amesema akiba ya mafuta na gesi yamepatikana katika eneo lenye ukubwa wa kilomita mia mbili za mraba na ni akiba kubwa kabisa ya mafuta kuwahi kupatikana barani humo hadi hii leo. Anasema kukiwa na fedha za kutosha, uchimbaji utaanza katikati kati ya mwaka elfu mbili ishirini. Unaona, basi kamao hiyo ni changamoto nyingine, kwani habari hizo zimetolewa wakati Zimbabwe inakabiliwa na upungufu mkubwa wa mafuta na bidhaa nyingine muhimu kutokana na kudumaa kwa uchumi wake. Hivyo, mtaalamu huru wa masuala ya uchumi John Robertson ameiambia Sauti ya Amerika kwamba habari za kugunduliwa kwa mafuta si kitu cha kusherekea. Bado uchimbaji huenda ukachukua miaka kadhaa, kwa sababu watalazimika kuchimba chini sana na hawana vifaa. Hivyo bado ni hatari kuamini madai hayo, kwa sababu huenda madai hayo ni kwa sababu ya kuchangisha fedha tu. Ni eneo gumu kabisa kufika na kufanya kazi watahitaji fedha nyingi kuanza kazi katika eneo hilo. Kwa hivyo itawabidi kuchangisha fedha kwanza, na inabidi kuchukua tahadhari. fedha zinakusanywa kutoka Kwanis, kwa nani? Kwani ni rahisi kuahidi, lakini kutoa ni jambo jingine kabisa. Maafisa wa Invictus Energy wakati wa mkutano wa Mnangagwa na waandishi wa habari hawajasema lolote, rais amesema hata hivyo kampuni hiyo itawaarifu washika hisa wao hii leo. Basi kwa ujumla, kuna kazi kubwa hata tutaposema Zimbabwe ina mafuta. VOA mitaani, katika VOA mitaani hii leo mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo ametoka Kinshasa akenda huko Manyema Kambua ambako amezungumza na watu kuhusu upigaji kura, hasa hili swala la kutumia mashini ya kompyuta. Lakini amekuta kwamba wengi hata hawafahamu vipi kutumia na hapo, kwa hivyo uchaguzi wa Disemba 23 unaweza kuwa na utata. Basi hebu tuwasikilize watu wakizungumza juu ya swala hilo. Mimi nimeitwa na jina la bwana Amuri Twaibu, niko mkaaji wa hapa Pakindu. Tayari umekwisha ona mashine hiyo ya vote? Wapi, siaona. Nasikia tu kama mashine ya vote iko, lakini siawaje kuiona na vipi. Sasa ikiwa utakuwa siku hiyo bila kuiona na unaenda kwenye uchaguzi, itakuwaje? Itanisumbua sana, sababu kitu yote mbele inafaa kuona na kuoneshwa namna gani tutatumikisha hayo. Samo nitafikia mumulo wakati sasa nakuwa fanya hivi fanya, nita fanya, fanya, fanya, fanya, fanya. Kitu tuone kwa mbele tutambue namna gani tutaenda kwa uchaguzi. Kunakuwa na wapinzani ambao wamesema kwamba hiyo mashine ya voteni kwa ajili ya kuiba kura, na eti wewe pia unaamini una kuhusu msimamo huo ama umefikiri kwamba ni woga wa kwenda kwenye uchaguzi? Hapana, mimi msimamo wangu ni kusema twende kwenye uchaguzi, tufanye uchaguzi kuwa na usalama, upite kama vile kawaida, ndio maksudi yangu na nia yangu, ndugu na wewe mimi naitwa kwa jina la Darius Kaiko bin Bushiri wa Maomba. Mimi ni mkaji wa hapa Kindu, jimboni Manyema. Kuhusu mashine ya vote, naisha yaiona lakini siyaipapaswa kufikia na kuitumikisha kwa wakati kama na huu, kwa kuheshimu kalendari ya seni. E, tunaomba tuende kwa uchaguzi. Yale wanaita mashine vote ni kitu kitakuwa pale, kutakuwa wachunguzi, yani wanaita observateri, kutakuwa washuhuda watemwe watakuwa wakiona kabisa yenye itakuwa ikipita uh, kwa hali ya mashaka. Mimi sioni kama kutakuwa mashaka kuhusu kama na ile kompyuta inaitwa mashina vote le, lakini mashaka ni kuona kwamba wengi, unajua kunakuwa wazee, watu ambao hawajasoma na wengine hawajawahi hata kugusa hiyo mashini. Hauoni kwamba imekuwa imechangia katika kuleta huo wasiwasi ambao uh, upinzani umekuwa nao wasiwasi? Hapana la, kwa sababu kuna kipengele kimoja kia sheria yenye kuhusu uchaguzi, kipengele cha makumi matano na nane. Nasema mtu mwenye aelewe anapasha kuchugua mtu wa kumuonesha mtu mwenye anapenda kumchagua. Naona kama wapinzani wanaleta kama kile inakuwa kikwazo ama kiziwizi kikuu kwa wakati kama na twendi tu tufikie na kuuchaguzi, ni alama ya mabadiriko kwa sasa. Ndugu, na wewe kwa majina mimi naitwa kwa jina la Ngongo Selemani Leon nakuja hapa Kindu eti unakubaliana na, na msimamo wa bwana Darius wa kusema kwamba ni lazima twende tu kwenye uchaguzi ijapokuwa kuweko na hiyo mashini. Ndiyo, nakubali twende ku uchaguzi, siyaona mpaka sasa m inatajika kuona hayo mashini kwa kunifundisha puke, tuende kuuchaguzi, iko ni ya lazima sana. Nikurudia kwako Bwana Amuri, unahisi kwamba uchaguzi ndio muhimu, ama ni amani na utulivu ndio muhimu? Kwa nini wasiandae uchaguzi katika mazingira tu ambayo ni bora na ya utulivu? Ndio, uchaguzi iko muhimu, kupitia na hali ya uchaguzi kama unapita, ni usalama, ni kuleta usalama kwa kila mtu, inafaa apite kwa uchaguzi. Ni muhimu sana kwa mkaaji wote, inafaa apite kwa uchaguzi. Ndio. Na hapa Kindu mlienda kwenye uchaguzi mwaka elfu mbili na sita mwaka elfu mbili na kumi na moja eti mna imani kwamba kuna mageuzi ama uchaguzi huu ndio utaleta mageuzi bo? Hiyo sasa inesha kuwa ni matabia wa wakubwa wa, wa zetu wenyewe tunawachagua, tuna lakini makusudi yetu na nia yetu ni usalama, ukuwe na ipite salama bila matatizo yoyote, na tuona uchaguzi upite kama kikawaida kusikumu mabadiliko Kwako pia unakubaliana na kwamba bora uchaguzi tu na ndio cha muhimu? Uchaguzi ni cha muhimu, kwa sababu inaomba kuheshimu ya kwanza katiba, kwa sababu kupatikane mabadiliko, ndio maneno ya uchaguzi. Na kuhusu habari ya kusema kama uchaguzi ulipitikana na mwaka elfu mbili na sita, mwaka elfu mbili kumi na moja inapatia watu somo ya kujua ya kusema kama watachagua mtu ni mtu, watachagua mtu mwenye atakuwa akiwatetea akileta ma, ma, ma, maendeleo, ndiyo maana mabadiliko itakuwa jimboni ama hapa tauni ya Kindu. Asante na kutoka Kindu tunawatakia kila laheri na uh, salamu njema nam mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo akitembelea Kindu, Manyema, jimboni Manyema, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. tutakamilisha mm, VOA Mitaani kutoka hapa. Kumekucha, lakini hatufungi virago vya kuelekea wikendi, kabla ya kusomeni muktasari wa habari. Ikulu ya Marekani hapo jana imetangaza vikwazo vipya dhidi ya Venezuela na Cuba na kutishia kuchukua hatua sawa na hiyo dhidi ya Nicaragua, ikitaja mataifa yote matatu kuwa mataifa matatu ya ukandamizaji. Wakati akitoa hotuba mjini Miami, Florida, mshauri wa usalama wa kitaifa wa Marekani John Bolton amesema kuwa Marekani haitawabembeleza madikteta tena karibu na ufukwe wake katika kanda hii ya magharibi mwa dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema jana kuwa alizungumza na rais wa China Xi Jinping hasa kuhusu mizozo ya kibiashara kati ya mataifa yote mawili yenye uwezo mkubwa zaidi wa kiuchumi ulimwenguni. Afisa mmoja wa Ethiopia amesema kuwa bunge Alhamisi limeteua mwanamke wa kwanza kuwa jaji mkuu wa mahakama kuu ikiwa hatua ya karibuni ya kuweka wanawake kwenye nafasi za juu serikalini. Kuteuliwa kwa Meaza Ashenafi kama jaji mkuu wa mahakama ya juu nchini humo kunafuatia kuteuliwa kwa mwanamke wa kwanza kuwa rais asiye na mamlaka ya kisheria mwezi uliopita na waziri mkuu. Wanajeshi wa Marekani na Uturuki wameanza zoezi la pamoja la kushika doria kwenye maeneo ya Manbij nchini Siria, ambako wapiganaji wa Kikurdi wamekuwa wakisaidia sana kupambana na wanamgambo wa Islamic State. Asante sana Harrison kwa muktasari wa habari, ndo tunakamilisha matangazo yetu ya hii leo, siku ya Ijumaa. Asante sana mpendo msikilizaji kuungana nasi wakati wote. Ni matumaini tutakuwa pamoja nasi tena siku ya Jumatatu, tutapoletea Kumekucha Afrika kwa mara nyingine tena, lakini msikose kuendelea kusikiliza matangazo yetu ya mwishoni mwa wiki hadi hapo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abu nikisema kwa herini.