Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, karibu mpenzi msikilizaji katika kipindi hiki cha VOA Express. Leo ni jumaa Novemba 2 mwaka huu 2018 naitwa Maria Mgawa hapa studio nashirikiana na mwenzangu nikiwa nimekwisha jaa tele Maria, na msikilizaji <laughs> kama pishi la mchele ni siku ya Ijumaa. Maria, umepiga vitu vikali sana na umepiga vitu vyekundu, lakini vidokezo vyetu sasa basi vidokezi, vidokezo vitaanzia wapi? mm -hmm. Moja kwa moja utaanzia kule Tanzania mbunge wa Kigoma mjini, mm -hmm. Hali kadhalika, Zito Kabwe ambaye ni kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo hatimaye amepata dhamana baada ya kushikiliwa na polisi kwa siku ngapi? Tatu, siku tatu. Leo amefika mahakamani na amepatiwa dhamana. No, no. mm -hmm. Basi msikilizaji wa taarifa za habari yo vilevile vile tutaka huko, tutaenda kwenye maswala ya burudani leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa Meri, lazima ujue kuna burudani zinayendelea, mambo gani. Tutaingia kule Mombasa e, tukutane na Liberty ya Dede tueleze mambo yanavyoendelea, bila kusahau kule nchini Kenya, serikali ya nchi hiyo, hii ni jambo kubwa Meri, limetangaza kwamba itawapa nafasi za kidato cha kwanza wanafunzi wote waliofanya mtihani wa KCPE mwaka huu. Maendeleo makubwa ni maendeleo makubwa, yani wanafunzi wote wa nafasi baada ya kumaliza e, kuingia kwenye elimu ya sekondari bila tatizo lolote. Yani umepasi, umefaulu, we unajua, unaenda <laughs> <laughs> itakuwa haina kazi. <laughs> hapa hapo Tanzania pia tutaangalia, jumuiya za kimataifa zimeanza kutoa tahadhari kuhusiana na hii harakati ya Tanzania kuwasaka na kuwakamata watu wanao wenye jinsia moja. Ehe, lakini hasa hii swala kwa Tanzania limetangazwa katika mkoa mmoja tu, mkoa mm -hmm. wa Dar es Salaam ambapo mm -hmm. mkuu wa mkoa huo Paul Makonda e ndiye aliamua kuchukua hatua hiyo na kamati maalum imeundwa. Basi msikilizaji, fuatana nasi moja kwa moja kutoka Washington DC. Sawa kabisa, basi moja kwa moja tuelekee kwake kwenye laini ya simu. Natumaini tunaye kule nchini Kenya. E, ni mwenzetu. Haya, tuelekea kwamba Tanzania naambao tuko Tanzania kwanza mm -hmm. tukutane naye George Njogopa pale Tanzania. George, tueleze hali ilivyo baada ya kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo hatimaye kufikishwa mahakamani kama tulivyosema hapo awali e, na kupata dhamana. Tueleze yaliyozungumzwa kosa lake na mengineyo, na, na, na, na, na kushukuru. Uh, kweli, kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo ambaye alikamatwa Jumatano asubuhi nyumbani kwake Masaki na kuzungushwa katika vituo vitatu vya polisi, kituo kikuu cha polisi mjini na kisha akapelekwa Oysterbay hatimaye akapelekwa Burahati ambaye amehojiwa kwa siku tatu na kufanyiwa uchunguzi, kusachiwa nyumbani kwake. Leo majira ya sa saa nane mchana amefikishwa katika mahakama ya Kisutu ambako amesomewa mashtaka. Mashtaka yenyewe aliyosomewa ni yale yanayohusishwa na, na uchochezi imedaiwa mbele ya mahakama, hivi karibuni wiki iliyopita, kiongozi huyu katika mkutano wake na waandishi wa habari alitoa taarifa za uchochezi. Taarifa zenyewe ni kwamba alisema kumekuwa na mauaji yamefanyika katika jimbo lake la kihusisha wananchi mia moja ambao wamefariki dunia katika pukshani na polisi. Hivyo ndivyo mashtaka ambayo yamepelekwa katika mahakama ya Kisutu, na hatimaye baada ya maajibizano ya hapa na pale mahakamani, katika hatua za kisheria, Uh, Zito Kabwe amepata dhamana na kuruhusiwa kuondoka hapo mahakamani mpaka Novemba ishirini na sita, wakati ambako kesi hiyo itatajwa tena. Njogopo, unaweza ukawa kwenye nafasi nzuri ya kutuarifu hizi taarifa ambazo Zito Kabwe amezitoa na kushutumiwa za kichochezi, ni za kweli, zina ukweli ndani yake ama hapana? Kwanza kumekuwa na malumbano pamoja na kwamba mimi ito siwezi kuingia moja kwa moja katika mguu wake na na tayari swala lenyewe ishakuwa mahakama, lakini kukweli wa mambo, wapinzani wanasema, wanahoji serikali, kwa nini inajaribu kumbana Zito Kabwe, kwa nini isichunguze ukweli wa mambo kwamba hawa watu wameuawa. Kwa kujibu pia swali lako, mbunge wa Arusha mjini Godbless Lema katika mkutano wake waandishi andishi wa habari hii leo aliofanya mjini Arusha ametoa mwito ufanyike uchunguzi huru kuthibitisha yale ambayo yamezungumzwa na Zito Kabwe. Inavyoonekana kuna ukweli wa mambo hapo katikati, kwa sababu wapinzani kwa mara nyingine tena wameonekana kuwa kitu kimoja, wakitoa kauli inayofanana kwamba lazima yale yanayozungumzwa na Kabwe Zito yasichukuliwe kwa mkono wa chuma kuweza kumkamata na kumpeleka mahakamani; ifanyike uchunguzi wa kina na na na, na kisha hapo itafahamika hayo. -tuna, Tunaendelea, tunaendelea kumtafuta wa wa wakili, wakili wa... wake, Njogopa, lakini bado hatujampata kwa laini ya simu, lakini bila shaka pia we uko hapo, labda unaweza ukasikia ambayo mengine watu wanaripoti huko na kusema azungushwa katika vituo vitatu. Sande, amepelekwa katika vituo vitatu vya polisi Nnam. kwa siku tatu, kitu gani hasa kikubwa kilichokuwa kina kinachunguzwa, hiyo tu ya kuchochea na vilevile walikuwa na nyumbani kwake kufanya upekuzi mm. Njogopa, kuna lingine la zaidi linayosema hapo? Ndio Meri na Sande, ni kweli kwa sababu kwa mara ya kwanza mtu amezungushwa katika vituo vitatu kwenye nyakati tofauti, na hatujui kama usiku wa manane polisi, mchana asubuhi. mm -hmm. Endelea Njogopa, kwa siku hizo tatu, na haikufahamika kwa nini ambapo polisi ameweza kutumia muda mrefu hasa kumzungusha, na mpaka leo ameamua nyakati za mchana kumfikisha mahakamani. Kwa hivyo kumekuwa kidogo na kiini macho ambacho wengi bado wanashindwa kubainisha ni ame- ame ametenda kosa hilo, na ndio maana wapinzani wanajaribu kusisitiza, huyu ni uhuru wa maoni, katiba inaruhusu mtu kutoa maoni yake na amechagiza tu, na kama kuna ukweli, basi kwa nini wasichunguze na kisha hiyo tu meundo. Kwa hivyo kumekuwa na mvutano kati ya pande ya serikali, vyombo vya dola na hawa wapinzani. Sawa so, George Njogopa, natumaini tutaendelea kufuatilia meli swala hili kwa hmm. kina zaidi tutakapozungumza na eh, wakili eh, wazito kabwa ambayo tunaendelea kumtafuta. ni kushukuru sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam, na hivi sasa basi tuangalie yako imesubirishwa, tafadhali subiri, utaunganishwa tena moja kwa moja. Naona hiyo laini ya simu uh, ya wakili wa. Ah, tumempata kwenye line ya simu. Eh, lakini simu yake ilikuwa imesubishwa. Ah, Mheshimiwa Makonda, unatupata kwenye line ya simu simu? Oh, kupo... simu. simu. simu. Naona namba yake haiendi vizuri. Basi tutaendelea kumtafuta tena baadaye. Twende moja kwa moja kwa mwandishi wetu Kenya, Kennedy Wandera. mm -hmm. Kennedy Wandera kutoka Nairobi, Kenya, hebu tueleze, serikali ya Kenya imetangaza eh, kuwapa nafasi za kidato cha kwanza wanafunzi wote waliofanya mtihani eh, mtihani huo wa kitaifa wa KCPE mwaka huu. Hebu tueleze zaidi, hii hali iko vipi na wanafunzi hawa sasa? Inakuwaje, wote wana nafasi? Mitihani hii tena itakuwa na, na shughuli na, hii inaonekana kuwa sasa ni uh, harakati mpya ambazo serikali ya rais Kenyatta imeweza kuziweka bayana na ni, ni mfumo ambao sasa unapigia pondo uh, tangu kuwepo kwa mfumo wa elimu ya bure kwa wanafunzi. Sasa serikali inaeleza kwamba kuna nafasi zaidi ya milioni moja nukta moja Uh, katika kidato cha kwanza na kueleza kwamba wanafunzi wote ambao ambao wameufanya mtihani wa KCP uh, wa darasa la nane wataweza kupata asilimia mia moja ya nafasi katika uh, shule za upili uh, ambayo ni kidato cha kwanza, na serikali inaeleza kwamba hii ni mojawapo wa mkakati wake kuhakikisha kwamba hamna mwanafunzi anayebaki au anayesazwa katika masomo yoyote yale, na vilevile sasa anaagiza kwamba maafisa ambao wanahusu... Naam, Kennedy Wandera, unanipata vizuri hapo ulipo? Naona kama laini ya Kennedy Wandera e, imetuletea matatizo kidogo hapa manake huko nchini Kenya, tutaendelea kumpigia tena Kennedy Wandera, tuzungumze naye tukifuatilia tu swala ambao limetangazwa na serikali nchi hiyo, ikiwa ni hatua kubwa kwamba wanafunzi hatimaye milioni moja na sitini elfu mia saba na tatu ndio wanatarajiwa e, kufanya na wote hawa wanafunzi. Ukitangaza kwa namba hii na namba iliyotolewa na serikali ni kwamba hawa wanafunzi wote wana nafasi ya kuendelea e, na masomo sasa. Swala ambao limekuwepo kwa muda mrefu ni kwamba serikali, je itawakubali wanafunzi wengine waliofanya vizuri katika shule za kibinafsi kwa sababu hawa wako kwenye shule za umma vipi upande wa shule za binafsi na kama zipo je kuna kini, nini ambacho kitafanyika kwa hiyo swala kama hili tunaendelea kulifuatilia na pengine Kennedy Wandera atatueleza zaidi katika matangazo mengine kama tumpate Kennedy Wandera nimuulize kule nyuma uh, mwenzangu wa upande wa ufundi hatumpate Kennedy Wandera kwa hiyo tunakwenda Haya basi, yeah. Tuelekee tu, tufuatilie taarifa ya huku nchini Tanzania, Tanzania eh, na hii taarifa ya Tanzania Meri ambayo imegonga vyombo vya habari hivi sasa ni kuhusu swala unajua Sande, kuna taarifa imetolewa na kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia mm -hmm. masuala ya haki za binadamu anaitwa Michelle Bachelet leo, anasema kwamba tahadhari imetolewa kuhusu uh, hii habari iliyotolewa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda kwamba kuwasaka na kuwakamata watu ambao wanafanya vitendo hivi vya jinsia moja. Sasa tunaye Makonda katika laini ya simu. Mheshimiwa Makonda karibu katika laini ya simu. Asante, habari za kazi. Salama kabisa. Tunaona kwamba uh, jumuiya ya kimataifa sasa imekuwa na wasiwasi. Hebu tuambie huu utaratibu utakuwaje wa kuwakamata watu wa namna hii na kisheria. Uh, shida ya kwanza ni kwamba ni jambo la kwanza ni watoe tu hofu jumuiya ya kimataifa pamoja na Watanzania na wanadumia kwa ujumla, kwamba ni vyema kupata taarifa kutoka kwenye chanzo chenyewe kuliko kupata taarifa kutoka kwa watu ambao yamkini ni waathirika au wana conflict of interest na jambo husika, kwao watatengeneza mazingira ambayo sio sisi. Tuna sheria katika mkoa wetu, na sheria hii sio ya mkoa tu, bali ni sheria ya nchi nzima, inayokataza tendo la jinsia uh, la kutembea na mtu kinyume na maumbile, na sheria hiyo imeweka wazi kabisa ya kwamba mtu anayefanya hivyo akibainika na akathibitika ni kifungo cha maisha au miaka thelathini. Sasa sheria hii sio ya Makonda, bali ni sheria ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na nchi yetu haijakubali kwamba ni nchi inaoruhusu mashoga. Na hata katika tema za haki za binadamu sisi hatujachukua kama ushoga nao ni sehemu ya haki ya binadamu, maanake vinginevyo hii sheria isingeweza kuwepo kama ushoga ingewa sehemu ya haki za binadamu. Na kwa upande wa atu... mtangazaji Ndiyo, ni kwamba sasa mkoa wetu ni mkoa unaoathirika sana, kwa sababu ni mkoa uliochanganyikana, achilia mbali makabila mbalimbali, lakini na mataifa mengi yanafikia Dar es Salaam, tunapata utamaduni ambao sio utamaduni wa Tanzania unaotoka katika nchi zingine. Aha, lakini sasa, pia lakini pia mheshimiwa Makonda, lakini pia Makonda, kuna kuna sasa hii kipengele kinachosema pengine hata ukimhisi tu mtu mtu ukimhisi tu mtu kwamba ya kwamba tatizo tulilonalo wanaopokea taarifa na kuati wanaatii kutoka kwa watu wenye interest na hizo taarifa hawachukui kutoka kwenye chanzo cha mhusika, yani kama watu wa haki za binadamu walikuwa wanapaswa kuja hata ofisini walioko wawakilishi wao hapa Tanzania, wakapata utaratibu wote, badala ya kubaki kuchukua utaratibu kutoka kwa mashoga ambao wao wanafikiri wanapoteza haki yao. Utaratibu sisi uko clear kabisa. Moja, biashara hii ni haramu, na biashara yote ile haramu huwezi kujitangaza. Huwezi wewe ukaanza kutangaza, wewe unauza heroin njoni, unatangaza kwenye mitandao ya jamii. Leo unauza kokeni njoli, maanake wanaofanya biashara ya kujitangaza, maanake tayari wamevunja sheria. Kwa hiyo wale wanaojitangaza watakamatwa, wale wanaofanya bila kujitangaza wataachwa, ndio maanake. Lakini la pili, la pili kuna wanaolawiti watoto wa watu mm -hmm, ambao waliolawitiwa wanakuja kushtaki, hawajajitangaza lakini wanafanya hivyo vitendo, maanake wale wanakuja kulalamikia ni kesi. Lakini la tatu kuna wale wanaowafundisha hawajajitangaza, lakini wamejidai kuwa waalimu, yani ni shoga ambaye ana treni watu kuingia kwenye ushoga. Sisi hatuendi kwa mtu tunayemuhisi na wala hatumemtafuti mtu kwa sababu ya kwamba anahisiwa kuwa ni shoga, lakini tunashughulika na mtu ambaye tuna taarifa ya kwamba yeye ni sehemu ya mtu anayevunja sheria katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kuna taarifa hii ambayo imetolewa Makonda ya kusema kwamba tabia hii inatoka nje ya nchi, ina maana nje ya Tanzania na maana kwa upande wa Tanzania, Tanzania hakuna tabia kama hizi tuko nazo, sio utamaduni wetu hebu tu hebu tufafanulie tufafanulie kidogo Makonda tufafanulie kidogo utaratibu hasa utakuwaje mtakwenda nyumba kwa nyumba mtaenda mitaani mtawapima wa watu kwa sababu kuna kahofu kidogo kametanda leo kuna clip inatembea kuna jamaa mmoja anataja majina ya waandishi wa habari anasema huyu shoga huyu shoga Makonda akamkamate sasa inatia hofu kidogo na hawa watu kama watakuwa watatajwa namna hii unaweza ukajikuta wanatajwa hata watu viongozi wa juu sana na ambao hata wapo utaratibu huu mzima utakuwaje kuhakikisha hili linatekelezwa? Moja, mm -hmm. tumetoa namba ya simu, tumetoa namba ya simu ya kwamba mtu anayemfahamu mtu na kuna jambo, tukiwa tunajua miongoni mwao kuna watu wengine wanachukuliwa kama wakasaidiwa kama watoto yatima, wakasomeshwe kumbe, enda kubadilishwa kuwa mwanamke, yanaenda kufanyiwa vitendo vya, vya kikatili ndani ya nyumba yao. Sasa tumetoa namba kwamba namba hii kama una taarifa, na hivi navyoongea hivi ninavyoongea tayari wananchi wasiopungua elfu arobaini na saba wametuma jumbe za kutoa taarifa juu ya matukio mbalimbali mbali. Na wengine waliotajwa wamewataja watu ambao wameathiri maisha yao, wananchi na wananchi wako tayari kutoa ushahidi. La pili hatujatoa fursa ya mwananchi mwingine kutangaza wanaotangaza sasa hivi mtawachukulia hatua ama kwa sababu kama navyokueleza, Makonda, ni kitu ambacho kinaendelea kabisa, watu wanatajwa kwa majina wale, kusema utamfahamu, na hii imetokana na na, na na hii imetokana na taarifa na na yako ya kwa kusema kwamba hata ukimwisi mtu tu ma, tuoaasemaje mashoga ndio wanabadilisha kauli usemi ni tu nitumie ukimwisi tumesema mtu, tume, mtu anayefahamu kwenye familia yake kwenye jamii anayoishi kuna tatizo hili, atujulishe, kwa sababu hauwezi ukatunga sheria alafu usitengenezee utaratibu wa kuitekeleza ambayo, mm -hmm. Nikuambie na, na, na vile... tu mm -hmm. Zoezi hili haliko kwa ajili ya kumwinda mtu au kumwharibia heshima yake mtu. mm -hmm. Na ndio maana taarifa zote tulizopewa kama serikali bado zinafanyiwa kazi na wale wanaotaja majina wataitwa kwenye vituo vya polisi kuja kufafanua. Lakini pia ni matumaini yangu mtu akikutaja jina na kukusema katika jambo ambalo uhusiki, kama ambavyo watuhumiwa wanatumia watu wengine tu, hata kwenye kwenye mauaji ya Rubini wakataja watu majina fulani fulani, lakini wanaitwa wote. Na wale wanaotajwa ambao wanajua sio wahusika wana nafasi ya kutoa malalamiko yao kwenye ofisi za serikali. Makonda, tumalizie kidogo. Tendo hili la ndoa linafanywa na watu wawili anayetoa hizi taarifa nje kwamba tumefanya hivi na vile na mapicha nani? Ndio hilo jambo ambalo tuwauliza hao ndugu zetu wanaoongelea haki za binadamu: ni haki kutusambazia mambo yenu ya faraga? Kwa sababu sasa hivi kama anavyoongea tayari kuna watu wameshaenda mahakamani, ambao wao wamefanya kinyume na maumbile na wakuridhika, wakaamua kujirekodi na kutangaza kwenye mitandao ya kijamii kwa faida ya nani? Maana yake tunatetea watu wanaoharibu kizazi. Ingekuwa ni vyema jambo lako la faraga libaki kuwa faraga, na ndio vita iliyopo kati yetu sisi na hawa watu. Kwa nini msifanye mambo yenu faraga? Mnayafanya, mnayatandaza mpaka kwenye dunia kwa watu ambao hausiki. Kwa nini nalazimisha watoto wetu waone mambo yenu ambayo sisi hawako hata kwenye ule umri wa kutaka kujua hayo mambo? Tumesikia kwamba hawa watu watakaokamatwa wataenda kupimwa, ni kweli Makonda? Tuna makundi matatu watu waakaa kwenda kupimwa, ni kwa sababu tayari mpaka sasa hivi ninavyoongea kuna takriban ni ya mashoga wasiopungua mia mbili wanaotaka kuacha hiyo biashara ya ushoga, wanaomba msaada, na ndiomana kwenye kamati yetu tumeweka timu ya madaktari pamoja na wanasaikolojia wa kuwasaidia kuwafanyia kanzi, ili tuwatoe kwenye hilo kundi. Sawa sawa, basi basi, tukamilishe. Tunakushukuru sana sana, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kwa ufafanuzi huo. Tukutakie operesheni njema. Asante sana ha. Asante sana, tuelekee kwenye habari za dunia. Basi katika habari za dunia sande, tuanze na hii taarifa kuhusu Tanzania. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya haki za binadamu leo ametoa tahadhari kuhusu uh, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam ama serikali kwa ujumla kuunda tume ya kuwasaka na kuwakamata watu wenye uhusiano wa jinsia moja na kuwashawishi watu kutoa taarifa kwa watu wanaotumiwa kuwa ni mashoga Tayari kuna hofu imezuka katika jamii hiyo ya mashoga na watu waliobadilisha jinsia zao kuhusu kutokea unyanyasaji, ghasia na hata kutengwa dhidi yao. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema ukamataji kiolela unaweza kusababisha kibali cha kutokea ghasia zaidi, vitisho kwa watu wanaostahili kupata haki za binadamu. Mchumba wa mwandishi wa habari aliwawa Jamal Kashogi anasema jibu ya utawala wa Trump kwa kifo cha Kashogi yamekosa misingi ya maadili. Katika mataifa yote duniani, Marekani itakiwa ndiyo iongozi katika kuwatafuta wahusika na kuwafikisha mbele ya sheria, Hatis Sengis aliandika katika gazeti la Washington Post. Badala yake, Sengis anasema baadhi ya hapa Washington wanatumaini kwamba suala wa hili litasahulika kwa mbinu za kuchelewesha. Tutaendelea kushinikiza utawala wa Trump kutafuta haki kwa Jamal. Wafanyakazi wa Google waliungana na wenzao duniani katika maamuzi ya kutoka nje ya ofisi zao leo kwa kile walichokiita kutosimamia vyema madai na manyanyaso ya ngono kazini kwa maafisa wakuu wa kampuni hiyo. Meaza Shenafi, wakili na mtetezi wa haki za wanawake aliyeteuliwa kuwa mwanamke wa kwanza kuongoza mahakama ya kuu ya Ethiopia, anasema alikubali kuchukua wadhifa huo baada ya kutafakari kwa wiki nzima. Katika mahojiano yake na VOA Meaza alisema anaelewa uzito unaokuja na majukumu yanayokuja katika kazi hiyo lakini aliona kuwa ni fursa kama hii inapokuja inakuja mara moja katika maisha meaza alihudumu katika mahakama kuu kuanzia 1989 hadi 92 baadaye kuteuliwa mshauri wa kisheria na kufanya kazi na tume ya uchumi ya afrika katika umoja wa mataifa yo te rumba importo, porque su su novio le engañaba como si nada ella se preparo, se preparó puso linda y barabarabara barabara, kabisa mpenzi <laughs> <a> msikilizaji <presiden laughs> ni burudani ndani ya <laughs> VOA express expresssande <inaudible> moja kwa moja se preparó wa mojapojusa eh, natuambia eti jiandae, ndio Kispanish maana yake vitu vingi Kispanish. Haya, tuende kwa rap Fred Tanzania, tupe jicho letu. Nam ni wakati wa jicho letu. Nami ni rahabu Fredi ninakualika, niko hapa na Profesa Aldin Mutembei ambaye ni mhadhiri wa taasisi ya taaluma za Kiswahili, chuo kikuu cha Dar es Salaam. Tunachozungumza na yeye hapa ni swala hilo hilo la lugha. Kuna baadhi ya watu wana ile dhana ya kwamba anayefahamu Kiingereza basi yeye ana maarifa zaidi. Tunaanzia hapo. Ni upotofu tu, watu hawajui kwamba kuwa na ufahamu katika kitu fulani ni tofauti na lugha ya kitu hicho. Kwa hiyo uh, mimi sina haja ya, ya, ya, ya kuzungumza Kiingereza ili niweze kujifunza jiografia kwa mfano au historia, nijifunze kwa lugha ya Kiingereza ili niweze kufahamu historia. Historia ni historia na Kiingereza ni Kiingereza. Kwa hivyo kuna akili ya mtu na kuna lugha ambayo inasababisha hiyo mtu awe, awe, awe na maarifa fulani. Kwa hivyo kuna maarifa na kuna, kuna lugha, watu wanachanganya mambo hayo mawili. Kiswahili kwa sasa unakielezeaje ukuaji wake? Imekwenda sana sana sana, ndio maana lugha ya Kiswahili ndio lugha ya kwanza kufundishwa katika vyuo vikuu katika lugha za Kiafrika. Hakuna lugha nyingine inayoweza kulinganishwa na lugha ya Kiswahili katika lugha za Kiafrika, katika vyuo vyote duniani. Juzi nilikuwa Italia na kule wameanza kufundisha Kiswahili mwaka wa sitini na nane. Lakini Ujerumani ndio nchi ya kwanza kufundisha Kiswahili na zaidi ya miaka mia moja na kumi sasa hivi wanafundisha Kiswahili. Na Kiswahili kimekwenda sana e, na ndio maana kiko katika jeshi kule Marekani, katika nchi mbalimbali. Kiswahili kinaingia kina katika katika mambo ya teknolojia, kinaweza kikafundisha mambo ya sayansi na teknolojia. Lugha ya Kiswahili imeingia katika nyanja mbalimbali mbali, kwa katika mambo ya ufundishaji. Kwa hivyo mimi ningelitoa wizo labda kwa kusana jambo hilo kwamba tunachelewa sana kufanya uamuzi wa kutumia lugha ya Kiswahili kufundishia na kwa sababu hiyo tunajichelewesha sisi wenyewe kukuza maarifa yetu. Msamiati unajitosheleza, unajua kujitosheleza kwa msamiati huwa hausubiri jambo fulani, msamiati huwa unajitosheleza una, una, una kadiri unavyotumia. Jinsi tunavyochelewa kutumia, ndivyo msamiati wetu unavyochelewa. Hata lugha ya Kiingereza leo kuna msamiati mpya wa leo 2018 ambao haukuwepo 2010. Ukiangalia katika lugha ya Kiingereza au ya Kichina au hivi utakuta lugha zinabadilika kila wakati kwa sababu ya sayansi na teknolojia. Kwa usipoitumia utapata msamiati. Kwa hiyo ni lazima tuanze kuitumia sasa hivi. Hata msamiati ambao watu wanadhani kwamba ni wa Kiingereza, sio wa Kiingereza. Kiingereza kina maneno mengi sana ya sayansi kutoka Kilatini. Kijerumani kina maneno mengi kutoka Kifaransa. Kuna lugha inayojitosheza yenyewe. Hata neno kwa mfano wanasema eh, PhD yaani doctor philosophy. Neno philosophy ni la Kigiriki. Kwa hivyo yako maneno mengi ambayo watu, watu wadhani kwamba eh, sio ya Kiingereza, wanadhani kwamba ni Kiingereza, lakini yametoka katika lugha ya Kilatini, ya Kifaransa, ya Kijerumani na hivi na kwa hivyo msamiati wa, wa, wa, wa Kiswahili unajitosheleza na utaendelea kujitosheleza kadiri tunavyoanza kutumia Shukrani, Profesa Mutembei, kwa hayo uliotueleza leo kuhusiana na lugha ya Kiswahili. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Sante sana Rahab Fredi, VOA, kutupa mambo hayo mazito mazito katika jicho letu. Sasa Meri Mgawe, leo ni Ijumaa, mambo mengi yanaendelea kwenye mitandao, unasemaje? Mm -hmm. Kwanza tuingie Bwire kwa hey, yuko hapa tupashe vitu gani vina Bwire ji amejaa kama pishi la mchele au ameingia kama kipande cha mhogo? Nafikiri mi si wakuliwa <laughs> <laughs> When did Siyo, chakula wakuliwa. Anasema chakula vyakula. Haya, atatuambie kuna siasa mbao zinaendelea nchini Kenya mwaka elfu mbili ishirini na mbili watu wanapiga kampeni nana atakayemrithi Uhuru Kenyatta. Ni siasa ambazo zimegonga sana, wengi wamezungumza. Kuna matamshi ambayo rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta ameyazungumzia na ambayo sasa yamezua cheche za maneno na kwenye mitandao. Namnukuu Uhuru Kenyatta, namnukuu sande. mm -hmm, watu wapunguze mm -hmm, mdomo, wafanyie walichochaguliwa kazi. Mtu anashughulika na ya kesho pamoja na ya leo, lakini hajayamaliza. Mmoja ameniambia ati bunduki yangu sasa haina risasi. Watashangaa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ntakapomtangaza mtu ambaye mimi naona anaweza kazi. Hmm. Nchini Uganda. Memalizana naye nchini Uganda? <laughs> Rais Museveni nafikiri tangu mwaka uanza amepokea matusi mengi sana kwenye mitandao ya kijamii, hata wewe unapofungua tu popote. Kulikoni? Ndio swali. Ampokea matusi mengi na matusi machafu. Oh. Sasa kunaonekana kuna msako ambao umeanza siku mbili zilizopita, kuna mwanamke amekamatwa kwamba alitishia kutumia sehemu zake za siri kumpiga Mseveni kama hatamwachilia Bobi Wine hii leo. Dkt Stella Nyanzi, huyu ni mama maarufu sana katika chuo kikuu cha Makerere, ambayo anasimamia idara ya utafiti, naye amekamatwa kwa kutumia maneno kama yale dhidi ya rais wa taifa. Mwisho mwanadada Konjesina Chenga alijulikana sana katika kupigana masumbwi yani, ngumi. Yani bondia wimama, bondia sana alishinda mm, mataji mengi sana, lakini baadaye akawa na matatizo ya kiakili akawa nyumbani hawezi fanya lolote. Sasa kuna video ambayo, producer wetu anatuambia muda umekuisha, Bwire basi, mm, basi tukushukuru sana msikilizaji, tunakushukuru sana mskilizaji kwa kuwa nasi katika VOA Express hapa studioni. Naitwa Meri Mgawe na mimi naitwa Sandey Shomari. Tuonane tena siku nyingine, kwaherini.