ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki, tukikuleteni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Naam, Kwa Undani, hii leo tunaanzia katika studio zetu za Mombasa, Kenya, tutajiunga na wenzangu Josephat Kioko na Amina Chombo, ambapo watakuwa wakiangalia wajibu wa mashirika yasiyo ya, ya kiserikali ama asasi za kiraia katika kufanya kazi zake, katika kipindi ambacho mashirika hayo baadhi yake yamekuwa yakishutumiwa kwa namna moja ama nyingine kufadhili eh, vitendo vya uhalifu, hasa masuala ya ugaidi ambapo nchi ya Kenya imekuwa ikikabiliana na mashambulizi ya kushtukiza ya wanamgambo wa kundi la Al-Shabab ambalo lipo katika nchi ya Somalia. Tujiunge basi na wenzetu wa huko kutoka Mombasa, studio 15 Afrika, Josephat Kioko na Amina Chombo. Kweli ulivyodokeza, sehemu hii kutoka Mombasa tunaangazia wajibu wa mashirika ya kutetea haki za kibinadamu na mashirika mengine ambayo si ya kiserikali nchini Kenya. Yanafanya kazi gani? Lawama inatokea wapi? Msimamo wa serikali kuhusu mashirika hayo, na wasemavyo pia wafadhili wa mashirika haya, ambapo ni mataifa mbalimbali mbali ya kigeni ndio wafadhili wakuu wa mashirika yanayofanya kazi katika nchi mbalimbali za Afrika. Haya mashirika yana mitandao yao yanayoshirikiana kikazi. Kumekuwa lawama za hapa na pale, kumekuwa sifa za hapa na pale, na sasa tunaangalia kwa jumla wajibu wao, hasa wanaohusika na utetezi wa haki za kibinadamu na mashirika mengine ambayo pia si ya kiserikali, lakini kazi yake inatambuliwa katika nchi zetu za Kiafrika. Nam, mashirika haya yasiyokuwa ya serikali maarufu kama NGOs hapa nchini Kenya, kuna sheria uh, kioko ambapo kwa shirika kuweza kutambulika na serikali ni sharti liweze kusajiliwa katika uh, sheria ya mashirika haya ambayo ni kipengee cha tatu cha sheria za mashirika yasiyokuwa ya serikali ya mwaka 1990 kwa hivyo, kwa kila shirika, ikiwa unaanzisha shirika lazima lisajiliwe pale, na ikiwa halikusajiliwa pale, basi huwa halijatambuliwa kama uh, shirika lisilokuwa la kiserikali, aidha liwe nila hapa ama la kimataifa. Taarifa hii tunaileta katika kwa undani siku ya leo kwa sababu hiyo, jana, siku ya Jumanne, taarifa ambayo ilikuwa miongoni mwa zile kuu nchini Kenya ni kuwa shirika la kutetea haki za kibinadamu liitwalo Haki Afrika ambalo linafanya kazi hapa nchini Kenya zaidi katika eneo la pwani ya Kenya limepata hadhi kubwa kufanya kazi katika nchi zingine za Afrika. Na hii ni kwa sababu e, tume kubwa ya kiafrika African Commission on Human and Peoples' Rights imetambua kwamba Haki Afrika wanafanya kazi kubwa ya mchango wake katika kukuza vijana kupitia mafunzo maalum na pia kutetea haki za kibinadamu wale wanaokosewa katika nchi ya Kenya, na sasa wakaona juhudi zao sio tu zi zinaishia zi zi zi zi hapa nchini Kenya, lakini wanaweza kuwakilisha watu wengine katika sehemu zingine za Kiafrika. Na kwa mujibu wa taarifa rasmi kutoka haki Afrika wenyewe ni kwamba wamepata nafasi hiyo ili kuendelea na kazi yao ya utetezi wa haki za kibinadamu, na hiyo ina maana kwamba juhudi zao zinatambuliwa na hawa ACHPR, yani African Commission on Human Peoples Rights. Lakini miaka ya nyuma Haki Afrika waliwahi kupata tabu. inatambulika kwamba katika mwaka 2014 mwezi Disemba pale Haki Afrika ilikuwa miongoni mwa mashirika ambayo yaliweza kunyimwa ama kupokonywa ile leseni ya kufanyia kazi na pia vilevile akaunti zao katika benki e, zikaweza kufungwa na serikali. Ilikuwa pamoja na shirika linalojulikana kama Muslim Human Rights ambalo ni muhuri wao, walikuwa kati ya mashirika 15 ambayo yalitajwa kuhusika na maswala ya ugaidi. Kwa hivyo mwaka 2014 Disemba pale mpaka 2015 eh, Novemba walipata afueni eh, baada ya mahakama kuu ya Kenya eh, mbali swala lile wakisema kwamba serikali haikuwa na ushahidi wowote kwamba mashirika haya yalikuwa yamehusika na ugaidi, na vilevile kuwaachilia kwamba akaunti zao zifanye kazi, na wakaendelea mpaka uh, Kioko anavyozungumzia kuhusiana na yale yaliyojiri pale jana. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, hiyo Desemba mwaka elfu mbili kumi na nne, Fazul Mohamed Yusuf ambaye amekuwa akiongoza bodi inayosimamia mashirika yasiyo ya kiserikali alinukuliwa akisema mashirika 15 yamekuwa akijihusisha na kufadhili vitendo ama mienendo inayoonekana kama ya kigaidi na kwamba yanaondolewa katika sajili ya mashirika yasiyo ya kiserikali nchini Kenya, na akaongeza kwamba mashirika mengine zaidi ya mia tano pia ya matatizo yake kwa kutotoa ripoti rasmi kwa serikali kuhusu utumiaji wa pesa, nayo pia wakajipata matatane. Lakini sasa baadaye, ubalozi wa Marekani na hapa nina nukuu, ubalozi wa Marekani wenyewe, taarifa rasmi waliotoa mwaka uliofuata wa 2015, waliandaa mkutano wa mabalozi, karibia mabalozi kumi kutoka Marekani, Uholanzi, Norway, Finland, Sweden, Denmark, Canada na Uingereza wakasema, sisi kama wafadhili wakuu wa mashirika mengi hapa Kenya na nchi zingine za Afrika, hatuna ushahidi wowote kuonyesha kwamba hela yetu tunayotoa inaelekezwa katika kuunga mkono ama kufadhili vitendo vya ugaidi. Na wakaendelea kusema kwamba wanashukuru sana hatua ambayo imechukuliwa na serikali ya Kenya kusimamisha kwa muda ile bodi iliyokuwa imesimamia mashirika hayo yasiyo ya kiserikali, na wakasema kazi inayofanywa na mashirika yasiyo ya kiserikali wanaiamini, na serikali ya Kenya inaweza kushauriana na mashirika hayo kutoa ripoti kwa wakati ufaao, bila kuwachukulia hatua kali kama vile kusimamisha ama kufunga akaunti zao na haya najiri kutokana na, nikirudi nyuma kidogo, uh, kuangalia majukumu ya mashirika haya ya kijamii ambayo yana historia humu nchini Kenya uh, na bara zima la Afrika, kwa sababu ikifahamika ni kwamba mashirika haya kutetea haki za kibinadamu ama mashirika asiokuwa ya kiserikali yana historia barani Afrika. Hapa nchini Kenya alianza mwaka elfu moja mia tisa na ishirini uh, baada ya Afrika nzima kuanzisha vyama vya ushirika Afrika na majukumu yalikuwa mbalimbali. Ukizungumzia uh, haki Afrika, miongoni mwa wale mashirika mengine, ni kwamba wao wanahakikisha kwamba kuna amani na usalama. Uh, vile vile tumeona mashirika ambayo yanashughulikia sana masuala ya magonjwa. Hapa Kenya tuna Kenya Network ambayo ni ya watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi. Uh, vile vile kuna mashirika ambayo yanashirikiana na majanga. Uh, shirika kubwa Kenya ambayo linatambulika kila mahali, hata ukitoa msaada mahali utaambiwa wewe, mimi si red cross Uh, shirika la msalaba mwekundu ambalo hapa nchini huanzisha kampeni mbalimbali mbali. Tukikumbuka wakati wa wa njaa uh, kubwa kubwa sana upande wa kaskazini mashariki mwa Kenya ulipokuwa kuna tatizo kubwa la njaa walianzisha Kenya for Kenyans na Wakenya walikuja pamoja, tukashirikiana kuweza kuchanga kusaidia wale waliokuwa wameathirika na njaa. Ikaja wakati wa mlipuko ama tuseme ugaidi uliofanyika katika Westgate mwaka ule mwaka juzi, pia vile vile walikuja pamoja wakaitisha na Wakenya walijitokeza kuweza kusaidia. Kwa hivyo ni baadhi ya yale uh, majukumu ambayo mashirika haya yasiyokuwa kiserikali yanatekeleza hapa nchini Kenya. Haya yote unayapata katika kwa undani Studio 15 Africa na taarifa hii imechochewa na nafasi iliyopewa shirika la Haki Africa ambalo limekuwa mstari wa mbele kutetea familia za watu wanaohusishwa na ugaidi nchini Kenya. Wamekuwa wakiwawakilisha mahakamani kuwatafutia wanasheria wa kuwatetea na pia kushauri vijana nao katika mienendo mizuri ili waache kuingia katika matatizo haya. Sasa Haki Afrika imeambiwa na tume hii ya Afrika kuhusu haki za kibinadamu kwamba aondokeni Kenya, fanyeni kazi kwingineko, mnaidhini, wameidhinishwa. Sasa Haki Afrika ni kina nani? Kwa miaka mitano iliyopita, shirika hilo limekuwa likifanya kazi Kenya, zaidi zaidi, katika pwani ya Kenya. Wamekuwa pia wakiangalia mienendo ya vijana na swala hili la ugaidi kwa upana na kando na kufanya kazi nchini Kenya, wana mitandao ya kushirikiana kikazi Sudan, Ethiopia, Nigeria, Afrika Kusini, Uganda, Tanzania. Washawakilisha wa Kenya katika miji ya Kampala na Dar es Salaam, wale waliohusishwa na ugaidi, wamesema kupewa nafasi hii na hapa na mnukuu mkurugenzi wa Haki Africa Hussein Khalid kwamba, sasa tutakuwa tunaweza kuanza kazi tukianzia na eneo nzima la Afrika Mashariki na Kati na sasa tunaelekeza juhudi zetu Afrika Magharibi, amenukuliwa Hussein Khalid. Na hapo mbeleni nilimuuliza Hussein Khalid katika utetezi wa masuala ya kuhusu ugaidi wao jukumu lao ni nini katika utetezi huu. Na kwanza vio ilikuwa inataka kufahamu hili neno la kupotezwa watu kupotezwa lina maana gani, na hapo alinipa jawabu. Kupotezwa ni pale, kuna wasiwasi kwamba huenda mikono ya serikali ama vitengo vya usalama vimehusika. Kama shirika la haki Afrika, ndio kwa maana tunataka polisi wafanye kazi yao kama sheria inavyowataka. E, swala hili hivi sasa limeweza kukithiri pakubwa. Wananchi hawawezi kujua mtu ni askari ama si askari, lakini watu ambao tunasema wamepotezwa huwa tuko na wasiwasi kwamba huenda ni vitengo vya serikali vilivyohusika. Ni jambo la kusikitisha kuona hadi hivi sasa visa kama hivi vinatokea. Kwa mfano ukiangalia kesi ya Husni yeye alichukuliwa na watu wasiopungua watano, na wakati walipokuwa wakifanya kitendo cha kumlazimisha kuingia kwenye gari walijitambulisha kwamba wao ni askari. Kwa hivyo neno la kupotezwa hutumika pale jamii ama mtu anaonelea kuna uwezekano wa vitengo vya usalama kuhusika na lile tendo la mtu kupotea. Hussein Khalid huyo, na kwa haraka haraka mikakati ambayo imesababisha wao kutambuliwa na Tume ya Afrika kuhusu haki za kibinadamu. Kwanza, wanachofanya kutetea watu wanaodhulumiwa haki zao na kuwakilisha katika mahakama na vikao vingine vya kupata haki. La pili wanalofanya ni kutoa ripoti kuhusiana na vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu, kwa mfano mauaji ya kiholela wakishutumu eh, vyombo vya usalama nchini Kenya kuhusika. La tatu ni mradi wa vijana kuwapa nguvu kazi, kuwashauri vijana kujishughulisha na kuepuka na maswala ya kuopotosha, kwa, kwa mfano misimamo mikali isiyo na faida, na la nne wana mradi wa score. Yani hapa ni strengthening community resilience against extremism. Na mwisho wana mradi mwingine waitoa wife, women initiative for empowerment. Sasa haya yote ndiyo haki Afrika inatekeleza katika kazi zao za kujihusisha na utetezi wa haki za kibinadamu. Vilevile mashirika haya humu nchini Kenya, uh, msikilizaji na mtazamaji wa VOA kwa undani, ni kwamba yamekuwa yakipatikana na changamoto sihaba. Mwaka elfu mbili kumi na saba nchini Kenya ilikuwa mwaka wa uchaguzi, na mara tu baada ya ule uchaguzi wa tarehe nane mwezi wa nane, uh, kuna baadhi ya mashirika ambayo vile vile tuliaona yakisimamishwa ama yakipokonywa leseni zao, ikiwemo uh, tume ya haki za kibinadam Kenya Human Rights Commission iliweza eh, kupokonywa uh, leseni yake, kwa kuambiwa kwamba wao wamekuwa uh, wakiendeleza akaunti za benki ambazo hazikuwa zinafuata sheria. Vile vile walikuwa wanaambiwa kwamba wao hawalipi uh, ushuru. Shirika jingine ambalo lilijipata matatani pia lilikuwa ni lile shirika la kii eh, Empowerment Foundation ambalo ni lake mwanawe uh, kinara wa ODM humu nchini Kenya Raila Odinga, bi Rosemary Odinga. Na jingine ambalo lilijipata matatani lilikuwa ni Kalonzo uh, Foundation ambalo ni la Kalonzo Musyoka ambaye ni naibu katika mrengo ule wa upinzani humu nchini Kenya vile vile. Na yalitajwa kwamba alikuwa anatumia fedha za kimataifa kuweza kuendeleza siasa ambapo, uh, kulingana na gazeti ambalo uh, liwanukuu taarifa hii la Daily Nation uh, tarehe 14 2017, ni kwamba haya mashirika haya yalitajwa kuhusika katika kuendeleza uh, siasa ambapo ni kinyume na zile sheria ambazo wanapatiwa kama mashirika ya kutetea haki. Tunakaribia kukamilisha kwa undani kwa siku ya leo na kuhusu African Commission on Human and Peoples Rights ambayo imeidhinisha haki Afrika kufanya kazi kote barani Afrika. Tume hii ilianzishwa kwa mara ya kwanza mwaka 87, yaani kwa sasa ina zaidi ya miaka 30, katika mji mkuu wa Ethiopia Addis Ababa, na baadaye makao makuu yakawekwa katika mji wa Banki huko Gambia. Bodi kuu inayosimamia tume hii ni watu 11 kutoka nchi mbalimbali za Kiafrika na huchaguliwa na viongozi wa nchi au assembly wanapokutana na kuwapa jukumu la kufanya kazi kwa miaka sita katika tume hiyo. Na miongoni mwa wanachama wa bodi hii kuu kadhaa wanatoka Kenya, Uganda, Rwanda na Ethiopia. Nam kufikia hapo, tutakamilisha kipindi cha kwa undani kutoka Mombasa, Studio 15 Afrika. Mimi ni Amina Chombo na mwenzangu amekuwa ni Josphat Kioko. Shukrani kabisa, wenzangu wa studio zetu za hapo Mombasa, ambapo mlikuwa mkiangalia, uh, wajibu wa asasi za kiraia katika kushughulikia masuala mbalimbali nchini Kenya. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, na tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea moja kwa moja nchini Sudan Kusini. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani, kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hi, hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii hii leo tutaangalia kurejea kwa kiongozi wa waasi Riek Machar ambaye amerejea katika mji mkuu wa nchi ya Sudani Kusini, Juba ikiwa ni miaka miwili toka aishi uhamishoni nchini Afrika Kusini. Hatua hii imekuja bara baada ya kufanyika makubaliano kadhaa ya kusimamisha mapigano baada ya Riek Machar kuhasimu eh, shughuli za kiserikali za nchi hiyo zinazoongozwa na rais Salva Kiir ambaye wamekuwa hivi sasa ni wapinzani. Ikumbuke kwamba Riek Machar amewahi kuwa makamu wa rais wa taifa hilo changa uh, kabisa ulimwenguni. Lakini hayo yakiendelea, kwa siku hii ya leo, rais wa Sudan uh, Salvakir amesema hii leo kwamba mshauri wa kiongozi wa waasi Riek Machar ambaye anatumikia kifungo nchini Afrika Kusini wataachiliwa huru siku ya Alhamisi hapo kesho, kama moja ya njia za kuendeleza mchakato wa kutafuta amani katika taifa hilo uh, changa. Kiir amesema katika sherehe za maadhimisho ya mjini Juba kwamba James Gatdet pamoja na kanali wa zamani na mshauri wa Machar William Endley wataachiliwa huru. Rais Kiir amesema kwamba baada ya kuwaachilia Endley atahamishiwa nchini mwao hapo kesho, lakini kubwa zaidi ni juu ya kiongozi huyu Riek Machara kurejea nchini humo. Nini hasa ambacho watu wanaona? Je, hii ni ishara ya amani? Nimezungumza na mwanahabari John Tanza wa South Sudan Focus eh, kutoka hapa VOA. hatuwezi sema kwamba hii ni dalili kwamba amani imerudi Sudani Kusini maanake au viongozi wameshakutana mara mingi, walikutana Khartum, walikutana Adis Ababa, lakini kitu ya, kitu ya maana o, muhimu ni Machar am, alirudi Juba leo, lakini akulala huko ni tu kuku ku, al, alikuja kuadhiria hiyo sherehe alafu akarudi Khartum. Kwa hivyo hatuwezi atu, sema hii ni dalili amani imerudi merudi Sudani Kusini. Taarifa ambazo zipo, kwa nini sasa hakulala uh, Juba? Kitu ambacho uh, jumuiya ya kimataifa iliona kwamba ni ishara njema kabisa kuelekea amani ya Sudan Kusini, walitia saini kwenye maktabu ya hiyo uh, peace agreement na ina, kulingana na hiyo uh, ile ina, inasema kwamba Machara ataenda Juba after 8 months, si lazima aende leo, maanake watakuwa na serikali mpya in May, kwa hivyo hiyo ndio wakati Machara atarudi Juba, lakini kile ambacho unakiona kwamba kinatia mashaka juu ya makubaliano ya amani haya, maanake hii leo kama unavyoeleza kwamba hakulala Juba, amelala Khatum, wasiwasi wako hasa ni nini? Au uh, watu wa, wana nini? Wacha tusema hakuna confidence hapa. Kila mtu ni tusema kwa Kiswahili, kila mtu akona kisu yake na ameweka nyuma Unaona, kila mtu yuko kwenye mashaka fulani e, kila mtu kwenye mashaka, kwa hivyo hakuna uaminivu hapa. Unajua wanasema tuna, tuna, tunapenda amani, tunataka amani rudi Sudan Kusini, lakini wa, au wa, viongozi wawili wana uhusiano wapo katikati yao na kwa hali jinsi inavyokwenda sasa maanake, uh, kabla ya Sudani Kusini haijajitenga kuwa nchi huru uh, kutoka Sudani ya Khatum, Khatumu ilionekana kwamba pengine wanaonyesha kwamba Khatumu imekuwa ikichangia mtafaruku ambao umekuwa ukiendelea katika eneo la kusini. Sasa inakuwaje tena uh, sasa hivi uh, Machara an, an, an, anaelekea tena uh, Khatumu. Unajua, wakati Machar walikosana na rais Salva Kiir in Julai 2016 Macharo alifukuzwa hapo kutoka Juba, akakimbia kwa tusema siku arobaini na saba akatoka huko DRC Rez. Rais Bashir ndio alituma ndege kubeba Machar kutoka DRC, maanake Machara alikuwa amegonjeka mguu, ilikuwa mefura na alikuwa karibu kukufa. Bashir akampeleka Khartum, akatibwa huko. Wakati alitibwa ndio wakaanza kusema kwamba hala kupata suluhusi hapa wa Sudani Kusini, lazima hao viongozi wawili wasikizana, wakae pamoja, walinda hiyo nchi. Ndio wakatia saini kwa maktabu ile Machara atarudi huko Juba aendelea na kazi yake kama mwakamu wa rais ya kwanza. Kile ambacho umekiona kwamba ni nini hasa, umekuwa ukiandika habari juu ya yale ambayo yanaendelea katika nchi ya Sudani Kusini, suluhisho la amani ya kudumu kwa wewe, kile ambacho unakiona ukiangalia haya ma, uh, mazungumzo ma, ma, ma, ma, yanavyoendelea hivi sasa, makubaliano ya amani, ni nini kinatakiwa kifanyike ili amani iwepo Sudani, ile amani ikuwa a Sudani Kusini, inatakiwa au watu waenda kwa uchaguzi, na ili uchaguzi isimamishwa na wa UN International community kama ile iliendelea Liberia, Afghanistan, kwamba tuone uchaguzi ndio itakuwa uh, tuseme uamuzi ya mwisho. Maanaake saa hii rais, uh, rais Salva Kiir ataki wakuwa wa pamoja na Riak Machara. Riak Machara ataki uh, Salva Kiir akuwa huko, kwa hivyo wache watu waende kwa uchaguzi, wata, wata, wata raia ya Sudani Kusini watoa uamuzi yao, kama wanataka nani waongeza hiyo nchi. Lakini kurejea kwa leo, kwa Riek Machar, kumeonekana vipi kwa hasa wakazi wananchi wa Sudani Kusini? Al, alikuwa aliambia watu kwamba amerudi amerudi uh, Juba kusherehea hiyo amani, na al, aliambia watu kwamba chama yake iko na umuzi ya kuendesha hiyo nchi mbele na kuleta amani. Hiyo ndio ilikuwa uh, hiyo message aliwacha huko, ujumbe aliwachia watu ya Sudani Kusini wakati alipewa fursa ya kuongea nam. Huyo ni John Tanza, mwanahabari uh, mwenzetu wa hapa Sauti Amerika ambaye anafanya kipindi cha Infocus South Sudan akizungumza nasi juu ya kile kinachoendelea nchini humo mara baada ya hii leo kurejea kwa kiongozi wa waasi Riek Machar ambaye amekuwa uhamishoni kwa kipindi kirefu cha takriban miaka miwili nchini Afrika Kusini, hatua hii ambayo imepokelewa vizuri kabisa na jumuiya ya kimataifa. E, swali kubwa liliendelea kubaki kwamba, je, makubaliano ya amani ya sasa ndiyo yatakuwa mzizi wa kumaliza e, vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimedumu kwa takriban miaka a, mitano nchini humo, hali hiyo ambayo inaendelea kukiwa kuna juhudi nyingi tu ambazo zinaelezwa kuwa ni za kuleta e, matokeo chanya ya kupatikana amani ya kudumu nchini humo ambapo hii leo vilevile Rais Salva Kiir wa Sudan Kusini amesema kwamba mshauri um, wa kiongozi wa Riek Machar ambaye anatumikia kifungo nchini Afrika ya Kusini ataachiliwa huru hapo kesho Alhamisi, kamba moja ya njia ya kuendeleza mchakato wa kutafuta amani ya kudumu katika taifa hilo changa kabisa zaidi duniani. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kwako wewe msikilizaji kwa kuwa msikiliza nasi na nikutakie kila laheri katika shughuli zako hapo ulipo. Shukrani kwa kuwa nasi. Hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose. Kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za Afrika Mashariki, na Vio Express hapo saa kumi. Hadi hapo mimi ni Abdu Shakur Abud, nasema kwaherini.