kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu msikilizaji wa matangazo haya ya leo alfajiri yanayoanza saa kumi na moja saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za afrika mashariki jina langu ni bmj mridhi na mimi ni patrick nduimana tukikukaribisha katika matangazo ya leo jumatatu tarehe 5 mwezi novemba mwaka 2018 Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kwenye tovuti yetu www.voaswahili.com pamoja na mitambo ya FM kote Afrika mashariki na kati. Karibuni na katika Kumekucha Afrika hivi leo, kidogo tunapata hitilafu ya mitambo, lakini ni kwamba kati ya yale tuliyokuandalia, hali ya usalama inaendelea kuzorota katika baadhi ya maeneo nchini DRC huku wakazi wakiendelea kuishinikiza serikali kuingilia kati, na hali kadhalika leo tutakuletea makala ya jamii na maendeleo, tukiangazia kazi ya kuuza chakula barabarani, maarufu mama nitilie, inayofanywa na akinamama wa huko Burundi. Msikilizaji, ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo. E, kaa nasi kwa takriban dakika thelathini e kupata mengi zaidi kutoka hapa Washington, lakini kabla tujasikia ripoti mbalimbali kutoka kwa waandishi wetu, mwenzangu Patrick Ndwimana yuko tayari kabisa hapa kukusomeni habari za dunia. Swala la misafara ya wahamiaji kutoka Amerika ya Kati wanaotaka kuingia Marekani kwamba hifadhi limegubika kampeni ya Rais Donald Trump na rais wa zamani Barack Obama jana Jumapili wakiwapigia debe wagombea wa chama cha Republican na Demokrats kabla ya uchaguzi wa katikati ya muhula ambao utafanyika Jumanne tarehe 6 Novemba. Trump alikuwa katika jimbo la Georgia kumuunga mkono mgombea Mrepublican Brian Kemp ambaye anawania kiti cha ugavana. Alitoa ujumbe kwa wahamiaji wanaotaraji kuvuka mpaka wakitokea Mexico. Rudieni nyuma sasa hivi, sababu hamuwezi kuingia Marekani isipokuwa mkipitia kwenye mchakato unaozingatia sheria za uhamiaji, amesema Trump. Trump amesema kutumwa wanajeshi wa Marekani kwenye eneo la mpaka ni wazi kwamba Marekani haifanyi mchezo. Rais wa zamani Barack Obama naye alikuwa katika jimbo la Indiana kumpigia kampeni mgombea Mdemokrat Joe Donnelly. Akizungumza kwa sauti yenye uchovu kufuatia hotuba nyingi alizotoa katika kampeni za kuwaunga mkono wa demokrats, Obama amekosoa msimamo wa Trump ambaye anadai wahamiaji hao ni wavamizi na ni tishio kwa usalama wa Marekani. Anasema wanawake na wanaume katika jeshi wanastahili heshima kuliko kutumiwa katika kile alichotaja siasa mbovu. Mahakama ya rufaa ya Bahrain imewahukumu kifungo cha maisha jela viongozi watatu wa upinzani, Sheikh Ali Salman na wenzake wawili, wakiwa wanachama wa vuguvugu la Al Wehak. Wote walikuwa wameondolewa mashtaka ya kuifanyia ujasusi Kataa na mahakama ya jinai, lakini mwendesha mashtaka wa Bahrain baadaye alikata rufaa dhidi ya maamuzi ya mahakama ya jinai. Sheikh Salman anatumikia kifungo cha jela kwa shtaka lingine. Wenzake wawili wamehukumiwa bila kuwepo nchini Bahrain. Wapinzani hao watatu wanaruhusiwa kukata rufaa dhidi ya hukumu hiyo ya mahakama ya rufaa. Shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu, Amnesty International, limelaani hukumu hiyo likisema, hilo linadhihirisha kwamba viongozi wa Bahrain wanatumia mbinu zote za kuwanyamazisha wapinzani. Bahrain, Saudi Arabia na Umoja wa Ufalme wa Kiarabu zote zilisitisha uhusiano wa kidiplomasia na Qatar zikidai kwamba nchi hiyo inashirikiana na Iran na makundi ya Kiislamu yenye itikadi kali. Waziri wa Marekani wa mambo ya nje, Mike Pompeo amesema wiki hii atafanya tena mazungumzo na ofisa wa ngazi ya juu wa Korea Kaskazini Kim Yong Shol mjini New York juu ya mchakato wa kusitisha silaha za nyuklia Korea Kaskazini. Tangu rais Donald Trump akutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong un nchini Singapore mwezi Juni, mpango wa kusitisha programu ya nyuklia ya Korea Kaskazini umeonekana kusuasua. Pompeo amesema mazungumzo yajayo itakuwa fursa nzuri ya kupiga hatua ya kuridhisha kuhusu ratiba kamili ya lini Korea Kaskazini itakuwa imekamilisha mpango wake wa kuachana na silaha za nuklia. Marekani inanuia kuingia katika mkataba na Korea Kaskazini kuhusu kumaliza programu ya nuklia kabla ya muhula wa kwanza wa rais Trump kumalizika hapo Januari 2021. Raisi wa China Xi Jinping jana alikutana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ambaye ni mmoja wa viongozi wa nchi za bara la Afrika Wanaohudhuria mkutano wa biashara kimataifa unaoandaliwa na China mjini Shanghai. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Wakati wa mkutano huo rais Xi alimweleza rais Kenyatta kwamba mkutano huo wa biashara unafuatia kongamano lililofanyika kati ya mataifa ya Afrika na China mjini Beijing mwezi Septemba mwaka huu, ambapo pia alishauriana kwa muda mrefu na rais huyo na kwamba Kenya na China zitaendelea kuimarisha mikakati ya ushirikiano hususan kuhusu miradi ya miundombinu iliyopewa jina Belt and Road Initiative. Mkutano huo ambao moja ya malengo yake ni kuimarisha uuzaji wa bidhaa za baadhi ya mataifa ya Afrika katika nchi ya China unaanza hii leo Jumatatu na utaendelea hadi tarehe kumi mwezi huu. Kenya ni moja ya mataifa yaliyopata mikopo mikubwa kutoka China katika miaka ya karibuni ili kufadhili miradi yake ya miundombinu. Hata hivyo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wakosoaji wa rais Kenyatta wamekuwa wakisema kwamba Kenya imepata mikopo mikubwa mno kutoka China katika kiwango cha riba ambacho haitaweka au hakijawekwa bayana, na kwamba huenda ikashindwa kulipa baadhi ya madeni hayo. Rais huyo wa Kenya, hata hivyo, amekuwa akisisitiza kwamba Kenya itaweza kutimiza masharti ya mikataba ya kibiashara iliyo nayo na China. Hivi karibuni amesema kwamba mkutano huo anaohudhuria nchini China utaleta manufaa makubwa kwa wafanyabiashara na wakulima wa taifa hilo la Afrika Mashariki. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Waziri wa Afrika Kusini wa mambo ya ndani Malusi Gigaba amesema hata jiuzulu licha ya kashfa ya mkanda wa video unamwonyesha waziri huyo akifanya kitendo cha ngono. Hii ni licha pia ya ukosoaji kutoka kwa taasisi inayofuatilia maadili ya viongozi ambayo imesema waziri huyo alisema uongo wakati wa kula kiapo akianza kazi kwenye serikali. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la AFP, waziri Jigaba amekiambia kituo kimoja cha televisheni ya kibinafsi ya Afrika Kusini kwamba anasubiri maagizo kutoka kwa Rais Cyril Ramaphosa na chama chake cha African National Congress ANC Jumanne, mpatanishi wa kitaifa alimshutumu waziri huyo kwamba alisema uongo mwaka jana akiwa mahakamani kutoa ushahidi kwenye kesi iliyowasilishwa na kampuni inayomilikiwa na familia ya tajiri Openheimer. Katika kesi hiyo mahakama ilitaka kujua iwapo waziri Jigaba aliidhinisha kandarasi ya kuipa soko ya ujenzi wa kituo kimoja cha uwanja wa ndege wa mjini Johannesburg kampuni ya Openheimer. Waziri huyu anadai kuwa wanasiasa wapinzani wake ndio wanafanya kampeni ya kulichafua jina lake. Anasema video inayomwonyesha akishiriki ngono ilitengenezwa na wadukuzi wenye lengo la kumpaka matope. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Haya yakiwa ni matangazo ya Kumekucha Afrika. Popote ulipo msikilizaji, Tunaomba radhi kwa sababu ya hitilafu za mitambo lakini, e, tunaendelea kusikika moja kwa moja kutoka hapa studio nambari e, kumi na tano. Kuna a, sauti ambazo labda hautazisikia katika matangazo haya e, lakini matangazo haya yatapeperushwa tu moja kwa moja tukijaribu e, kurekebisha hali hii. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu ni kutoka huko Tanzania ambako serikali ya taifa hilo kupitia wizara ya mambo ya nje imetoa taarifa ikisema kwamba matamshi aliyotoa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam kuhusu kukabiliana na vitendo vya ushoga ni mawazo yake na wala sio msimamo wa serikali kuu. Mwenzangu Patrick Ndwimana anakuja na taarifa ifuatayo. Taarifa hiyo ya serikali ya, ya Tanzania inakuja baada ya msimamo wa Paul Makonda wa kupiga vita ushoga katika jiji la Dar es Salaam kuibua utata na wasiwasi mkubwa wa uvunjaji wa haki za binadamu miongoni mwa mashirika yanayotetea haki za binadamu na baadhi ya mataifa ya magharibi. Katika taarifa hiyo, serikali ya Tanzania imesema ingependa kukumbusha na kusisitiza kwamba itaendelea kuheshimu mikataba yote ya kimataifa inayohusu haki za binadamu ambayo imesaini na kuridhia. Serikali kupitia wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki imeongeza kuwa inaendelea na itaendelea kuheshimu na kulinda haki hizo kama zilivyo katika katiba ya Tanzania. Jumatano wiki jana, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda aliitisha kikao na waandishi wa habari ambapo alieleza bayana msimamo wake kuhusiana na suala hilo. Sisi tunao sheria katika mkoa wetu na sheria hii sio ya mkoa tu, bali ni sheria ya nchi nzima inayokataza tendo la jinsia la kutembea na mtu kinyume na maumbile na sheria hiyo imeweka wazi kabisa ya kwamba mtu anayefanya hivyo akibainika na akathibitika ni kifungo cha maisha au miaka thelathini. Na akizungumza moja kwa moja na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika siku ya Ijumaa hii, Makonda amekumbusha kwamba nchini Tanzania ushoga sio sehemu ya haki za binadamu na kwamba anachokifanya ni kutekeleza sheria ya Tanzania wala sio sheria yake hasa. Sheria hii sio ya Makonda na nchi yetu haijakubali kwamba ni nchi inayoruhusu mashoga, na hata katika sehemu za haki za binadamu sisi hatujachukua kama ushoga nao ni sehemu ya haki ya binadamu, maanake vinginevyo hii sheria isingeweza kuwepo kama ushoga ingewa sehemu ya haki za binadamu. Hayo yakiarifiwa, Marekani imewaonya raia wake walioko Tanzania kujitahadhari sana na picha zao na hisia zao wanazoandika kwenye mitandao ya kijamii zinazozungumzia ushoga. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ubalozi wa Marekani nchini Tanzania umetoa tahadhari hiyo kupitia mtandao wake. Ubalozi huo umesema, iwapo kuna raia wa Marekani atakayekamatwa au kuzuiliwa katika kampeni hiyo ya kukabiliana na mashoga, ahakikishe kwamba viongozi wa Tanzania wameutaarifu ubalozi wa Marekani. Nalo shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu Amnesty International limesema kufuatia tamko la mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam la kuwasaka mashoga, mashoga wengi wanaishi katika hali ya uoga na wasiwasi. Naibu mkurugenzi wa Amnesty International kanda ya Afrika Mashariki, Saif Magango, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba aliwasiliana na wanaharakati wa haki za mashoga nchini Tanzania na wote wakamhakikishia kwamba hofu imetanda. Amesema kwamba watu wanahofia usalama wao na wengine wameanza kujificha au kuwaficha wenzao. Haya yanajiri siku chache tu baada ya Umoja wa Ulaya nao kumwitisha balozi wake nchini Tanzania ili atoe taarifa kuhusu hali halisi ya haki za binadamu inayojiri katika taifa hilo la Afrika Mashariki, likitaja mauaji ya kiholela ambayo linasema yamekuwa yakitekelezwa na maafisa wa polisi, kati ya masuala mengine. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. E, tukitangaza kutoka studio nambari 15, msikilizaji. Uh, basi muda mfupi ujao mwenzangu Patrick Ndwimana atakuletea habari zaidi za dunia. Nakumbuka matangazo haya pia yanapatikana kupitia tovuti yetu ya www voa swahili.com. Waofisa wa Umoja wa Mataifa wakishirikiana na wafanyakazi wa kujitolea wa shirika la Msalaba Mwekundu la Siria kwa mara ya kwanza wameanza kutoa chanjo kwa watoto ambao wako katika kambi wa ya wakimbizi inayopatikana eneo la mbali sana la mpakani kati ya Siria na Jordan. Kambi hiyo ya Rukban inahifadhi wakimbizi wa, wa Siria elfu 50. Msemaji wa Umoja Mataifa amesema, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres amepongeza kitendo hicho cha kutoa msaada wa kihisani kwa wakimbizi wa Rukban na ameomba kazi hiyo nzuri iendelee ili Wasiria wote wanaohitaji msaada waweze kusaidiwa. Msafara wa lori 78 zikibeba msaada ziliingia katika kambi hiyo Jumamosi. Watoto elfu kumi ndio wanatarajiwa kupewa chanjo. Milipuko ya mabomu iliyolenga makazi kadhaa ya washiha mjini Bagdad iliua watu sita, wengi wao wakiwa raia wa kawaida na kujeruhi wengine wengi, jana Jumapili, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Raia wawili waliuawa wa, na wengine sita kujeruhiwa kaskazini mwa Bagdad katika mlipuko wa bomu karibu na kituo kimoja cha basi. Shambulizi lingine la bomu lililenga msafara wa magari ya jeshi katika kitongoji, ja, ki, katika kitongoji cha Tarmia ambapo mwanajeshi mmoja aliuawa na wengine wawili wakajeruhiwa. Mfanyakazi wa serikali katika mtaa wa Al Saha wa Kusini Magharibi ni miongoni mwa waliouawa katika mashambulizi hayo. Watu wengine wawili waliuawa katika wilaya ya Sadr City. Hakuna kundi lilodai kufanya mashambulizi hayo. Naam, baada ya itilafu tuliokuwa nayo sasa tuko sawa, mitambo imekuwa sawa, na tunaenda moja kwa moja mpaka kule DRC ambako hali ya wasiwasi imeendelea kutanda katika baadhi ya maeneo, huku mkuu wa wilaya ya Beni, jimbo la Kivu Kaskazini, akiambia Sauti ya Amerika kwamba waasi ambao wanadhaniwa kuwa wa ADF wamefanya mashambulizi mwishoni mwa juma na kuua watu kumi na kuteka nyara wengine. Wakati huo huo, makundi mawili kutoka Burundi yalipambana Alhamisi na Ijumaa wiki iliyopita katika eneo la Ishembe, Uvira, Kivu Kusini. Mwenzetu Oseo Malivika anaripoti kamili kutoka Goma akizungumza na sauti ya Amerika, matangazo ya Kumekucha, Donaki Bwana, kiongozi wa wilaya ya Beni, anasema kwamba waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF wamewaua raia wake na hata wengine kutekwa. Iko watu makumi mbili. Tutafuatilia vizuri kesho asubuhi. Wa na watu wangapi walikufa wakati wa mashambulizi? Watu kumi walikufa wakati wa mapigano iliyojiri mwishoni mwa wiki. Ndio, ni kweli, watu walipigwa na ADF na jana usiku magharibi uh, kwa hiyo wakati na vile watoto walibebwa ko nani hapa pembeni ya ya mgini ya wicha ilikuwa tena magharibi. Na kwa sasa hali ikoje? populasion inaanza hama inahama ile maeneo inakuya kwenye wanawaza, kuko utulivu kidogo. Mashirika ya kiraia kwa upande wao inasema kwamba raia wamelazimika kwa sasa kuhama eneo mbalimbali ikiwemo vijiji kuhofia usalama wao kutokana na mashambulizi ya kila mara. Noela Katongerwa Kimuli wavyo ni kiongozi wa mashirika ya kiraia katika wilaya yote ya Beni na Rwenzori, raia ambao wako wanakimbia, imeisha juma mbili. Raia wako wanakimbia kufukuzia Butembo, wengine wanaingia Bunia. Ni sababu hali imeharibika kabisa, na adui amezingira eneo, ni saa yoyote anaingia, anaua, anachoma watu, na hakuna mtu mwenye anahusika na mambo haya mwenye anaweza weza kuwa karibu ya raia sababu tumekuta sasa raia wanamaliza miji wakikimbia kwa kuogopa hali yenyewe inaharibika. Kwenye teritori ya Beni huku wakichoshwa na mauaji zaidi ya miaka nne, hivi sasa kabisa watu wamekimbia Wicha, watu wamekimbia sana Mangoko, Mavivi, Mbau, mingine imebaki hivyo bila watu. Kinachoshangaza ni kwamba waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF sasa wanashambulia miji kuliko jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na lile la Umoja wa Mataifa kuwafatilia katika misitu. Wakati huo huo, makundi mawili ya wasi inayozaniwa kuwa ni makundi kutoka nchi ya Burundi inaendelea kutwangana kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika wilaya ya Uvira, kijiji cha Ishembe Uvira, kama anavyosema mgombea wa Jean Claude, mkazi wa Uvira. na sisi wenyewe hatuelewi namna gani jeshi la Kongo, serikali ya Kongo inawezi ikakubali vikundi mbili vyenye kushikilia silaha vya nchi jirani vikuje vipambane kwa nchi yetu. Angalia sasa madhara madhara ni sisi raia ndio tuna tunateswa, ni sisi raia ndio tunakimbia sasa na kuacha vijiji vyetu, tunaenda kulala katika pori, ijapokuwa serikali yetu ina nguvu ya kuweza kusambaza kupiga wale watu risasi. Hali ya kiusalama yaendelea kuwa tete mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati ambapo nchi hii inajiandaa katika uchaguzi hasa Kivu Kaskazini pamoja na Kivu Kusini. Hostel Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Shukran sana Hostel Malivika ukiwa huko Goma. Na katika eneo hilo hilo bunge la Afrika limekamilisha vikao vya wiki mbili jijini Kigali, Rwanda, na kutangaza kuanzishwa kwa tuzo maalum ya uongozi bora barani Afrika kwa hisani ya hayati Kofi Annan ambaye alikuwa katibu wa umoja wa mataifa wabunge kwa kauli moja wameazimia kuwa tuzo hiyo iwe ikitolewa kila mwaka kwa kiongozi wa kiafrika atakayeonyesha umahiri katika utawala na uongozi bora. Kutoka Kigali sasa, mwandishi wetu Silvanas Karemera anayo ripoti kamili. Kwa muda wa wiki mbili, wabunge zaidi ya mia mbili sabini wamekuwa jijini Kigali kuzungumzia mada mbalimbali kubwa, lakini likiwa kuhusu uongozi na demokrasia, ushiriki wa wanawake katika ngazi zinazochukua maamuzi na pia mpambano dhidi ya urajurushwa katika bara la Afrika. Kikao chao kilikamilika mwishoni mwa juma huku wakiwa na baadhi ya maazimio kama anavyofahamisha naibu spika wa bunge hili, Mheshimiwa Stephen Julius Masele. Moja linahusu a, kumwenzi aliyekuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye ni marehemu Kofi Anani. A, yeye alikuwa ni Mwafrika kutoka Ghana, ambayo ni nchi wanachama wa Umoja wa Afrika kwa hiyo nametoa mchango mkubwa sana kwa dunia lakini pia kwa bara la Afrika. Kwa hiyo bunge la Afrika limeazimia kwamba Kofi Annan ataheshimiwa kama ni mtu mashuhuri kwa bara la Afrika, na bunge limeazimia kwamba kutakuwa na tuzo maalum ya kumenzi ambayo itakuwa inatolewa kwa viongozi mbalimbali ambao watakuwa wakifanya vizuri, wakitoa michango chanya kwa bara letu la Afrika na bunge litakuwa likitoa tuzo hizo kila mwaka. Licha ya hilo la kumtambua hayati Kofi Annan, bunge hili pia limeazimia mambo mengine kwamba kuwe na utaratibu maalum wa kufuatilia na utekelezaji wa maazimio na itifaki mbalimbali mbali ambazo inazipitisha. Kwa hiyo hiyo ni jukumu la bunge lenyewe, limetoa jukumu. Kwa hiyo ni wajibu wetu sisi viongozi wa bunge kuhakikisha kwamba tunakuwa na mkakati mahususi wa kufuatilia utekelezaji wa maazimio na itifaki mbalimbali zinazopitishwa na Umoja wa Afrika. Kwa upande mwingine, suala la wahamiaji hasa wa Afrika wanaokufa maji kwenye bahari ya Mediterranean wakijaribu kuvaa kwenda nchi za ng'ambo, nayo limepewa uzito mkubwa, huku wabunge hawa wakiazimia kuonyesha nafasi yao wao kulikabili suwala hilo. Huyo ni Bi Haidala Aishati Sise, naibu wa pili wa spika wa bunge hili. Tumezungumzia swala la makundi yanayofanya biashara za watu wanaojidai kuwasaidia vijana wetu kwenda nchi za ng'ambo, huku wakiwaibia fedha zao, na tumesema sisi kama wawakilishi wa Afrika wenzetu ni lazima tusimame wima kulitokomeza janga hili. Lakini spika wa bunge hili Mheshimiwa Roger Nkodo Dang amekiri kuwa bunge hili halijaonyesha uwezo wake wa kukabiliana na changamoto vya kutosha na matatizo yanayokabili bara la Afrika na ndipo akaomba kuongeza juhudi zaidi. No, wananchi wenzetu wana matumaini makubwa kwetu. Sisi kama wawakilishi wao, ni lazima tufanye juhudi zetu zaidi ya vile tunavyofanya mambo kwa sasa. Ni lazima tuendelee kutambua ni kwa nini tuko hapa kuwawakilisha watu wetu. Tunatakiwa kuweka mikakati zaidi ili kuliwezesha bunge hili Ka. Up, hii ni mara ya pili bunge hili kuendeshea vikao vyake nje ya makao yake makuu yaliyoko Midrand jijini Johannesburg, Afrika Kusini. Na wenyewe wanasema hii ni hatua ya awali ya kulisogeza bunge hili karibu na wananchi. Silvanus Karemera, Sauti Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangaza kutoka Washington. Katika jamii na maendeleo hivi leo tunaangazia ajira ambayo hadi sasa haijaingiliwa na wanaume katika nchi ya Burundi. Kazi hiyo maarufu kama nitilie ni ya wale akina mama ambao wanauza vyakula vyao vikiwa vimeiva. Ni kazi ambayo inawasaidia mama hao kukidhi mahitaji yao na familia zao kama anavyoeleza mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana. kuna nyama ya kuchoma, hasahasa kuna pilao, kuna njegere, kuna maboga, kuna mizuzu <laughs> Niko kwenye banda la mamanitilie huyu katika kata ya Buyenzi hapa mjini Bujumbura. Ninazungumzia kazi hii ya umamanitilie, ugumu wake na faida kwa kinamama wanaofanya kazi hii na namna inavyochukuliwa na jamii. Dada Joa hapa anasema ni mama nitilie alirithi kazi hii kwa mama yake mzazi, ya mama nitilie. Yeah, chakula tunapika sisi wenyewe, kina mama sisi wenyewe, lakini sisi kujipikia sisi wenyewe tana mazingira yetu sisi hapa Uswazi, lazima uta utaipenda tu utaipendatu <gibu> ninyi, kama mwanil eh, magumu ambayo mnakabiliana nayo katika hii kazi ni kama kwa... afu... ya sijaoni magumu wenyewe ko hapa sijaakazi kabisa kabisa. Alafu ukizungumzia faida pengine ya hii kazi <gibu> imeniwezesha kulea wanangu na watoto wangapi, na watoto sita na wanalea wengine sita hapa, ni kwa natumika neema za Mwenyezi Mungu. Mtoto wake wa kike anathibitisha taarifa hizo, anasema kazi hii ya umama ntilie ndiyo ilimwezesha mama yao kuwalipia masomo na kukidhi mahitaji mengine ya familia. Faida yake, naam, naiona, sababu unajua inavyomsaidia mama angu, sababu hii kazi yake ndio kila kitu kwake. Inatulia sisi watoto wake, sababu hiye ni mjane Inatulea sisi, ndio tulisomesha sisi mpaka tumefikia sehemu hii, na bado wadogo zetu bado wanasoma wanaweza well, nikasema ndo faida kubwa tunayopata kwa mama yetu. Kila chochote tunachokihitaji tunakipatia kupitia pesa aliyopata hapa, na akikosa, tunajua amekosa. La kupata kwake ndo kupata kwetu sisi. Ninaelekea upande wa wateja kujua kinachowavutia kula chakula cha mamanitilie. Tofauti ipo kwa sababu kwanza, mamanitilie bei sio moja na restorenti. Mamanitilie ni angalau ni bei nafuu, hii ni moja. Alafu wakati mwingine, mara nyingi unakutana kuna kule kuto kuiva anageuza geuza haraka haraka, wakati mwingine majasho majasho hivo, lakini sinaona hapa. Wewe mwenyewe labda ni jis ni redio kama wanapendeza istoshtia wanapika kama vile nyumbani hivyo, nikikula hapa nahisi furaha ya chakula chao kizuri, kinawiva vizuri, si kama sehemu nyingine. Kitu cha hapa wanaweza karekebisha labda mazingira kidogo ndio wakatuandalia, lakini kila kitu chote kiko sahihi sana. Kikula hapa nakula firti, njegere na vitungu na mchuzi wa nyama. Kwa nini umechagua kuja kula hapa? Wakati unapojisikia sehemu unaenda kula sehemu mbalimbali, wakati unafika sehemu unasikia pana kuvutia kabisa, unasikia chakula wanapopika chakula kizuri, na nyumbani ni mbali kidogo na kazini. E, natumikia maeneo ya Papa Ndoma, nimekuja kula hapa. Uh, naitwa Isa. Uh, natokea Rwanda, Kigali. Naam. Kawaida sisi kwetu kwa Rwanda hatunaga mamantilie. Tuna restaurant sana. Sa, kwa hiyo mimi kufika tu, kuna siku mbili tatu nimefika, uh, ndugu yangu akanambia twende kwa mamantilia, twende kula. Nikasema tufike tule. Ya kwanza tulikuja tukala, nikasema safi sana. Na tule ya pili, kamwambia mimi mwenyewe turudie ile sehemu. Sa nikusema kwamba mamantilie is the best. Wako sawa kabisa, wanajitahidi Kupika, unasikia chakula ladha yake iko sawa kabisa. Mama nitilie huyu anashauri akina mama wenzake kupenda na kujifundisha kazi za mikono ili waweze kufikia maendeleo endelevu. Kazi nzuri sio ya kujiweka peke yako, lazima kazi uchangie na watu wote. Akina mama kama ni wavivu wa kazi wasogee hapa tuelekezane. Mimi ni Haidala Kizimana, jamii na maendeleo, Bujumbura, Burundi. Na sasa na kusomea muktasari wa habari za dunia. Mme wa mwanamke wa kikatoliki aliondolewa mashtaka ya kuchafua Uislamu nchini Pakistan na kuachiwa huru baada ya kifungo cha miaka minane jela. Ametoa wito wa kuomba hifadhi Marekani kwa Rais Donald Trump. Suala la misafara ya wahamiaji kutoka Amerika ya kati wanaotaka kuingia Marekani kuomba hifadhi limegubika kampeni ya Rais Donald Trump na rais wa zamani Barack Obama jana Jumapili, wakiwapigia debe wagombea wa chama cha Republican na Demokrat kabla ya uchaguzi wa katikati ya muhula utakaofanyika Jumanne, tarehe 6 Novemba. Na kwa habari hizo kuhusu uchaguzi wa hapa Marekani, tunafika mwisho wa matangazo yetu asubuhi ya leo, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Diodon Chubahiro. Jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa pamoja tunawaaga tukiwatakia siku njema kutoka Washington.