Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Patrick Nduimana tukikukaribisha katika matangazo ya leo Jumanne tarehe 6 Novemba mwaka 2018. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kwenye tovuti yetu www voa swahili com, pamoja na mitandao ya FM pamoja na mitambo ya FM kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Katika e Kumekucha Afrika hivi leo, Marekani yapiga kura ya katikati kati ya muhula ambayo itaamua ni chama kipi kitakachochukua udhibiti wa baraza la Congress na Senate kati ya viti vingine. Je, wachambuzi wanasemaje? Inaonekana kwamba Republicans watapata mpigo mkubwa sana, watapoteza Congress, bunge la wawakilishi, lakini nadhani Republicans wataweza kuendelea kushikilia Senate na katika habari nyingine, mkutano wa biashara na uwekezaji wa kimataifa unaohudhuriwa na viongozi kutoka mataifa mia moja waendelea mjini Shanghai huko China, huku Rais Jijimping akiendelea kukosolewa na baadhi ya wadau kulikoni. Je, ni kwa nini viongozi wa Afrika wanajiingiza kwenye mtego huu? Sijaona mtego ambapo mtu anaingia na anauona macho waziwazi kuwa anaingia kwenye mtego, anajiongoza mwenyewe ni baadhi tu ya yale utakayoyasikiliza katika matangazo ya alfajiri ya leo kutoka e, hapa Washington DC, matangazo ambayo yanasikika e, pia kupitia redio zetu shirika katika eneo nzima la maziwa makuu. Lakini kabla ya kusikiliza habari kutoka kwa waandishi wetu, mwenzangu Patrick Ndwimana yuko nami hapa studio moja kwa moja akiwa tayari kukuletea habari za dunia. huku Wamarekani wakitayarisha kupiga kura hivi leo wagombea wa viti kwenye bunge na seneti pamoja na viongozi wanaowaunga mkono waliendelea na kampeni zao Jumatatu ili kushawishi wafuasi wao wawapigie kura kwenye uchaguzi wa katikati ya muhula unaotarajiwa kuanza muda mfupi ujao. Rais Trump anapendelea wa Republican wenzake waendelee kuongoza katika bunge na seneti, Wakati wa Democrats wanapania kupata ushindi angalau katika moja ya taasisi hizo. Kura za maoni zinaonyesha wa Democrats huenda watapata viti vingi kwenye baraza la wawakilishi kuliko katika seneti. Jumanne wapiga kura watachagua gombea ili kujaza viti 435 kwenye baraza la wawakilishi na viti 35 katika baraza la seneti ambalo lina jumla ya viti 100 majimbo 36 pia yatawachagua magavana wapya. Watu wenye silaha wameteka nyara wanafunzi 80 na mwalimu wao katika shule moja la kanisa la Presbiterian kaskazini magharibi mwa Cameron. Mkanda wa video wa watoto hao waliotekwa uliot nyara uliwekwa kwenye mitandao ya kijamii, na watekaji nyara wamejitambulisha kama Amba Boys ikimaanisha jimbo la Cameroon liitwalo Ambazonia lenye wakazi wanaozungumza Kiingereza. Wapiganaji kutoka jimbo hilo wamekuwa wakipambana na jeshi la Cameroon wakiomba kujitenga na kupata uhuru. Watekaji nyara hao wamesikika wakisema wanafunzi hao watarejea shuleni tukikamilisha ndoto yetu ya kupata uhuru. Gavana wa jimbo hilo Deben Chofo amethibitisha kwamba wanafunzi hao walitekwa nyara katika kijiji cha Kwen, mjini Bamenda. Kiongozi huyo amesema jeshi la serikali linafanya juhudi zote ili wanafunzi hao warejee salama katika familia zao. Mgogoro katika maeneo ya Kamerun yanayozungumza Kiingereza ulianza mwaka 2016 baada ya waalimu na mawakili kuanzisha mgomo wakidai kwamba wanabaguliwa ukilinganisha na wenzao wanaozungumza Kifaransa. Rais mpya wa Brazil mwenye siasa za mrengo wa kulia Jair Bolsonaro amesema atapendekeza bungeni mswada wa kubadili mfumo mzima wa malipo ya akiba uzeni, baada tu ya serikali yake kuanza kazi Januari mosi hapo mwakani. Rais huyo aliyechaguliwa hivi karibuni anadai mfumo huo wa akiba ya uzeni unagharimu pesa nyingi. Amesema atapunguza hatua kwa hatua ushuru. Kulingana na ripoti ya shirika la habari la Reuters, rais Bolsonaro ameomba pia Venezuela iondolewe kwenye jumuiya ya uchumi ya, ya nchi za Amerika Kusini maarufu Mercosur kwa madai kuwa serikali ya Venezuela inavunja misingi ya kidemokrasia. Shirika la Afya Duniani WHO limesema kwamba limeanza kutoa zaidi ya vipimo milioni moja vya chanjo ya kukabiliana na homa ya manjano baada ya mlipuko wa ugonjwa huo kuua watu kumi kusini magharibi mwa Ethiopia. BMJ mridhi anayo taarifa kamili. Ripoti iliyotolewa na shirika hilo jana Jumatatu ilisema kwamba mlipuko huo ulithibitishwa katika eneo la Wolaita na kwamba mtu wa kwanza alifariki tarehe 21 mwezi Agosti mwaka huu kutokana na ugonjwa huo unaoenezwa na mbu. WHO imesema kwamba itatoa chanjo hizo kutoka kwa akiba yake na kuongeza kwamba raia wengi wa Ethiopia wako katika hatari ya kuambukizwa maradhi hayo kwa sababu awali kukufanyika zoezi la chanjo lililowalenga watu wengi kama ilivyotarajiwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, WHO imetoa tahadhari kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba ugonjwa huo utaenea hata zaidi hususan kwa sababu ya mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yanayoendelea baina ya jamii mbalimbali mbali. Ethiopia ndiko alikozaliwa mkurugenzi wa sasa wa shirika hilo la WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus, na nchi hiyo ilikuwa ikikabiliwa na milipuko ya mara kwa mara ya homa ya manjano hadi kufikia miaka ya 60. E, visa 143 viliripotiwa mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na tatu baada ya ugonjwa huo kutokuwepo kwa miongo kadhaa. Unaendelea kufuata matangazo ya alfajiri kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC. Mawaziri wa fedha wa jumuiya ya Ulaya Jumatatu wameitaka Italy kurekebisha bajeti yake ya mwaka 2019 licha ya wa wasiwasi wa kuzuka mzozo mwingine wa kiuchumi na madeni katika ukanda huo. Mawaziri hao wamekutana kwa mara ya kwanza mjini Brussels tangu baraza la umoja wa Ulaya litupilie mbali mswada wa bajeti ya Italy ambalo lilisema bajeti hiyo haifuati sheria za kodi za nchi za Umoja wa Ulaya. Itali imepewa hadi Novemba tarehe 13 ili iwe imekwisha rekebisha bajeti yake na hivyo kuepuka kutozwa faini na baraza la Umoja wa Ulaya. Mashirika yanayojihusisha na biashara ya aluminium kutoka Marekani, Mexico na Canada Jumatatu yameziomba serikali zao kufikia makubaliano ili ushuru marekani iliyoweka kwenye aluminium kutoka mexico na canada ufutwe wakuu wa mashirika hayo wamesema kuna ulazima makubaliano hayo yapatikane kabla ya viongozi wa marekani canada na mexico kusaini mkataba mpya wa biashara kati ya nchi hizo hapo novemba 30 katika barua ya pamoja waliotuma kwa rais donald trump waziri mkuu wa canada justin trudeau na rais wa sasa wa Mexico Enrique Pena Nieto na rais wa Mexico aliyechaguliwa hivi karibuni Andres Manuel Lopez Obrado wamesema mkataba mpya wa biashara uliochukua nafasi ya mkataba wa zamani maarufu NAFTA hautoleta manufaa kwa sekta ya aluminium na no kwa wateja wa bidhaa hiyo endapo Marekani haitoondoa ushuru kwenye aluminium ya Canada na Mexico. <totipos> barabara kabisa, msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayorushwa moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, hii ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaangalia ni hipi habari ambayo tumeipa uzito wa juu, na ni kutoka hapa Marekani. Kama ulivyosikia katika moja ya taarifa zetu, ni kwamba Marekani asubuhi ya leo wataelekea kwenye vituo vya kupigia kura kuwachagua wawakilishi wao katika ngazi mbalimbali, yakiwemo majimbo na mabunge yote mawili ya Marekani. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Profesa Julius Nyangoro ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa na akaanza kwa kumuuliza kati ya chama cha Democratic hapa Marekani na kile cha Republican ni kipi kina nafasi ya kushinda katika uchaguzi huu na kuchukua udhibiti wa baraza la Seneti na vilevile vile Bunge. Katika kura ya maoni iliyofanyika kati ya Jumatano iliyopita na jana inaonekana kwamba uh, watu wanaomsapoti rais Trump kwa wakati huu ni asilimia thelathini na tisa. Hii ni jumla ya watu ambao ni wachache sana, ukiangalia katika jumla ya wapiga kura wote Marekani. Kwa hiyo mimi inavyoangalia jinsi ambavyo watu wanakwenda kwenye kupiga kura ni kwamba uh, watu wanaomsapoti ambao ni asilimia thelathini na tisa ni wachache sana, hiyo ni theluthi ni moja tu ya wapiga kura hapa Marekani. Kwa hiyo ukichukulia wanaomsapoti na ukachukulia mambo ambayo ni muhimu kwa watu hapa nchini, inaonekana kwamba Republicans watapata mpigo mkubwa sana, watapoteza Congress, bunge la wawakilishi, lakini nadhani Republicans wataweza kuendelea kushikilia Senate a, kwa sababu majimbo ambayo yanapiga kura kwa wakati huu a, kwa ajili ya kuwachagua senators ni majimbo ambayo ni ya Republicans kwa kwa wakati mwingi. Kuna swala hili la uhamiaji ambalo ni swala vilevile lina mgawanyiko baina ya wa Democrat na wa Republican. Hili linaonekana kushawishi wapiga kura vijana kutoka kundi la walio wachache. Kundi hili linaweza likaleta mabadiliko makubwa katika upigaji kura wa kesho. Nadhani kwamba uamuzi wa Rais Trump kusisitiza mambo ya uhamiaji ni, ni, ni, ni kosa kubwa sana, kwa sababu ukianza ukifikiria ni kwamba watu wengi sana uh, hawaishi mpakani na na na, na, na swala kwamba kuna kuna uvamizi wa wahamiaji mi, wa wanaotoka Amerika ya, ya, ya kati na Mexico kuja huku Marekani uh, ni, ni jambo ambalo watu wengi sana hapa Marekani uh, hawalioni kwa uku ni muhimu sana na vilevile katika, kuna majimbo ambayo uh, wahamiaji ni muhimu sana kwa ajili ya uchumi. Sasa tukizungumzia kwenye uh, wale wagombea ambao wanaweza wakaweka historia hapa, tunaona kwamba kuna wanawake wawili ambao wako katika nafasi ya kuweka historia ya kuwa E, wawakilishi wa kwanza kutoka kundi la Wamarekani wa, wa Islamu. Hapa anamzungumzia Ilham Omar na Rashida Tlaib. Je, historia hii itaandikwa kwa mazingira yaliyopo kwa Wamarekani hivi sasa? Majimbo kama Minnesota na Michigan ina Waislamu wengi na wahamiaji wengi, na na sasa hivi Marekani nadhani kama asili moja ya wakazi wa Marekani ni Waislamu na huu mwenendo unaelekea tu kwamba you know, katika miaka ishirini ijayo zaidi ya asilimia mbili au tatu ya wananchi wote wanaoishi Marekani watakuwa ni Waislamu. Kwa hiyo kuchaguliwa kwa Mwislamu na hasa wanawake wa Kiislamu itakuwa il ni jambo la kawaida, na kwamba hawa wa, wanawake wawili uh, Waislamu wameweza kufika katika nafasi ambayo wanapigiwa kura, ni jambo ambalo linaifanya li Marekani kuwa ni nchi ambayo ni tofauti sana. Ni Profesa Julius Nyangoro akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka hapa Marekani. Tunaendelea kukushukuru kwa kuendelea kuwa nasi, msikilizaji popote pale ulipo. Iwapo ndo unaamka basi hiki ndicho kituo cha kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na muda mfupi ujao mwenzangu ataendelea na habari za dunia. Marekani Jumatatu imerejesha vikwazo vya uchumi kwenye sekta ya mafuta na fedha vya Iran kufuatia madai ya Rais Trump kwamba Iran imeendelea na mpango wake wa silaha za nyuklia. Kabla ya kuondoka Ikulu White House na kuelekea kwenye kampeni ya uchaguzi wa katikati ya muhula, Trump amewaambia waandishi wa habari kwamba hakusudii kuchukua hatua za haraka dhidi ya nchi na makampuni yanayonunua mafuta ya Iran. Mapema Jumatatu, waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo amewaambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba Iran italazimika kusitisha kabisa mpango wake wa nyuklia au itauona uchumi wake ukidorora. Rais wa Iran Hassan Ruhani amesema nchi hiyo itakiuka vikwazo hivyo vya Marekani na itaendelea kuuza mafuta yake. Kesi ya raia wa Mexico mwenye umaarufu katika biashara ya madawa ya kulevya imeanza Jumatatu katika mahakama ya Brooklyn mjini New York hapa Marekani. Kesi ya Joaquin maarufu El Chapo imepangwa kusikilizwa katika muda wa miezi minne. Jaji wa mahakama, waendesha mashtaka na mawakili watetezi wameanza ukaguzi wa wachunguzi wasaidizi wa mahakama. Zoezi la kuchagua wachunguzi watakaoisaidia mahakama litaendelea Jumanne, na wachunguzi kumi na mbili na wengine wa ziada sita ambao watachaguliwa watakuwa wanalindwa na kikosi maalum cha askari polisi ndani na nje ya mahakama. El Chapo mwenye umri wa miaka sitini na moja alikuwa anaongoza mtandao wa biashara ya madawa ya kulevya ujulikanao kama Sinaloa ambao ulichukuliwa kama moja ya mitandao mikubwa duniani ya kuuza madawa ya kulevya kama heroin na kokeini. Na mmekumbuka kwamba matangazo haya pia unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu au tovuti yetu ya www VOA swahili E. Com, na sasa tukirejea kwa habari za waandishi wetu ni kwamba zaidi ya makampuni elfu tatu kutoka e, takriban nchi mia moja yanawakilishwa katika kongamano la biashara na uwekezaji linaloendelea mjini Shanghai katika nchi ya China, ambalo lilifunguliwa rasmi hapo jana na Rais wa nchi hiyo Shi Jinping. Hii ni mara ya kwanza kwa China kushirikisha nchi nyingi jinsi hiyo na kuzikaribisha kuuza bidhaa zake na huduma zake katika nchi hiyo zikiwepo zile za bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya uchumi Profesa Fulbert na Mwamba akiwa katika chuo kikuu cha Salisbury, jimbo la Maryland hapa Marekani, na kwanza nikamuuliza nchi za Afrika zitafaidika vipi eh, na naf kwa nafasi ambazo uh, zimepewa za uwekezaji katika nchi ya China ukiangalia upande wa kufungua uwekezaji mi nasema kwa nchi kama hizi zilizo wa Afrika hawajawafungulia fursa nzuri za uwekezaji, sababu hizi ni nchi ambazo Uchina inataka tu kununua mali ghafi na mali ghafi yale yanaijenga yana Uchina. Na mimi sioni uh, fursa za uwekezaji pale. Zilipo shida kubwa ni ukiritimba. Sasa je, Uchina inaenda kupunguzaje ukiritimba wake katika biashara na nchi zingine? Hilo ndilo swali nam. Na, na takriban mataifa mia moja yanawakilishwa katika kongamano hilo, lakini jambo ambalo limeonekana kuzungumziwa na wengi, hasa wachambuzi kama wewe, ni kuhusu Afrika a, ikizingatiwa kwamba rais wa Kenya kwa mfano a, Uhuru Kenyatta ni mmoja wa wale waliozungumza walipewa muda mrefu kuzungumza hapo jana. Je, unadhani ni kwa nini hasa Kenya na tukizungumzia Afrika kusini mwa jangwa la Sahara uh, uwakilishaji wake katika hafla hii ha? Mimi naeleza kwa Uchina itazidi kufuata Afrika sababu ya vitu viwili. La kwanza ni kuwa inapata mali ghafi na haya mali ghafi ya huenda kwa viwanda vya Uchina na kutoa mali ambayo yatapelekwa nje. La pili, Uchina inawasaidia kujenga miundombinu, lakini hii miundombinu ni ya kubeba bidhaa za mali ghafi kutoka nchi hizi kupeleka Uchina. Basi kama Uchina inatumia fedha yoyote kununua mali ghafi hizi fedha zote zinarudi Uchina sababu inawauzia mali yaliyomalizika, bidhaa zilizomalizika ambazo uh, nchi kama hizi zinanunua na hayo mali yanarudi. Kwa hivyo malighafi ya Afrika ha, ha, hayasaidii haya, haya Afrika kwa njia yoyote. Na wakati akizungumza hapo jana, kama nilivyosema, Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, pamoja na kusifia uh, hatua hii ya China kukaribisha nchi zingine kufanya biashara katika uh, nchi hiyo amesema kwa mara ya kwanza, sidhani kwamba tumemsikia akizungumzia hili e, kwamba Kenya haifaidiki vilivyo kama ambavyo China ina, inafaidika na mikataba ambayo ipo, hasa kwa mikopo. Na kama ulivyoelezea uwepo wa China katika nchi za Afrika hususan ni Kenya, hebu tuzungumzie hili kwa kifupi, naona muda umekimbia. Hatuangalie kwa mfano reli mpya iliyojengeka, ilitolewa kwa mkopo wa milioni mia tatu bilioni mia tatu Sasa yenyewe inapata bilioni moja kila mwaka, ni kusema sasa kulipa huo mkopo itachukua miaka mia, mia tatu kuulipa huo mkopo, ni kusema kuwa huo mkopo hautalipika. Itakapofika mahali ambapo Kenya hait, itashindwa kulipa huo mkopo, basi itabidi watoe ile reli na kuipa Uchina kama njia ya kulipia huo mkopo na Uchina inasimamia reli ile. Kwa hivyo, Uchina haina chochote inachopoteza. Kwa hivyo, hapo Rais Kenyatta aliyosema ni sahihi. Shida ni kuwa je, ni kwa nini viongozi wa Afrika wanajiingiza kwenye mtego huu? Sijaona mtego ambapo mtu anaingia na anauona macho waziwazi, wazi kuwa anaingia kwenye mtego, anajiongoza mwenyewe. Sielewi. Ni mchambuzi wa maswala ya uchumi Profesa Fulbert Namwamba akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka chuo kikuu cha Salisbury, jimbo la Maryland hapa Marekani. Tukisalia katika kanda ya Afrika Mashariki, makamishna wakuu wa forodha wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wamekutana mjini Arusha kujadili changamoto zinazoendelea kulalamikiwa na wananchi katika vituo vya pamoja vya forodha, Zikiwemo za kuendelea kuwepo kwa vikwazo visivyo vya lazima hasa mipakani. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Arusha, Asraji Mvungi, anakuja na ripoti ifuatayo. Wakizungumza baada ya kikao chao, watendaji hao akiwemo kamishina wa mamlaka ya mapato kutoka Tanzania Charles Kichere, amesema katika mazungumzo yao wamebaini kuwa licha ya kuwepo kwa mafanikio makubwa katika vituo vya pamoja vya forodha, kuna haja ya kubadilisha baadhi ya sheria za kodi ili ziweze kwenda na wakati na pia kuwasaidia wananchi zaidi. tuko, tuko kwenye mpango wa himaya moja ya forodha kwa kuingiza mizigo sasa tunaenda hatua ya pili ambayo ni himaya moja ya forodha kwa mizigo ya kwenda nje ondoka na kwenda nje na export. Bala la sheria ya forodha ya Afrika Mashariki tunaipitia hii sheria ili tuiangalie kwa sababu imeanza kutumika tangia eh, jumuiya ya Afrika Mashariki ivyoanza kwa hiyo tunaipitia kuona kwamba ina mapungufu gani tuweze kuirekebisha kwa upande wake kaimu kamishina wa kodi kutoka Uganda Dickson Ketashumbwa amesema umuhimu wa kubadilisha sheria umekuja kutokana na kasi ya mabadiliko ya masuala mbalimbali zikiwemo teknolojia na mifumo ya kibiashara business... Kwa sasa kuna mambo mengi yamebadilika, hivyo hatuna budi na sisi kuweza kubadilisha sheria ili ziweze kukidhi haja ya wafanyabiashara na pia kuweza kutoa fursa zaidi kwa wananchi. Pamoja na changamoto hizo kamishina wa mamlaka ya mapato kutoka Kenya bwana John Njiraini amesema kumekuwepo na mafanikio makubwa baada ya nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kuanza kutumia forodha ya pamoja yakiwemo ya kupunguza muda wa taratibu za malipo ya mizigo kutoka siku kumi hadi kufikia siku tatu. Hala and... la upitishaji wa mizigo limerahisishwa ambapo kwa sasa hivi yeyote ambaye atakayefika katika kituo cha pamoja cha forodha akiwa anatoka Tanzania atakwenda kuhudumiwa upande wa Kenya. Kwa muda mrefu sasa, vituo vya forodha katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki vimekuwa vikilalamikiwa na wafanyabiashara kwa kuwa na ukiritimba na vikwazo ya kupitisha bidhaa kutoka nchi moja kwenda nyingine, tatizo linalodaiwa kuzorotesha ukuaji wa uchumi miongoni mwa nchi wanachama. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Huyo ni Asraji Mvungi mwandishi wa Sauti ya Amerika huko mjini Arusha. Israeli imesitisha sera yake ya kuwahamisha waomba hifadhi kutoka barani Afrika. Hata hivyo, serikali hiyo haijawapa hifadhi wakimbizi walio nchini mwake, hali ambayo imewaacha zaidi ya watu elfu 40, katika hali ya wasiwasi. Mwenzangu BMJ Mridhi anasimulia ripoti yake, Linda Grastein akiwa Tel Aviv. Michael Afeworki kutoka Eritrea anakumbuka hali ilivyokuwa katika wiki yake ya kwanza nchini Israeli. Alikuwa hana pesa na alilala kwenye bustani moja mjini Tel Aviv. Sichukuliwi kama mkazi wala kitu kingine chochote, ni kama ninaishi hewani, ninaishi maisha ya kifukara bila kujua ni nini kitatokea kesho. Watoto wangu na mimi hatuna hati ya kuturuhusu kuishi hapa. Waisraeli hutangamana na waomba hifadhi kutoka kituo cha wakimbizi kutoka bara la Afrika, African Refugee Development Center, na kuona jinsi hali hiyo ya kutojua hatima yao inavyowatia wasiwasi. Baadhi ya wakimbizi hawataki nyuso zao zionekane na kamera. like, hatujui uh, we... hali yetu kufikia sasa. Je, tutakaa hapa? Je, tutarejea tulikotoka? Maisha yatatupeleka wapi? Tunahitaji kujua. Wahamiaji wapatao 40000 wanaotafuta hifadhi wamepewa viza maalum kuwawezesha kufanya kazi nchini Israeli. Mahakama ya Juu ya Israeli iliamuru kwamba serikali ni sharti itoe elimu ya bure kwa watoto, lakini hawapati huduma ya bure ya afya wala faida zingine. Kundi la kutetea haki la The Workers Hotline washauri waomba hifadhi kuhusu sheria mpya ya Israeli ambayo inawataka waajiri kuweka asilimia ishirini ya mapato yao katika mfuko maalum ambazo zinarudishwa tu wakati mtu anapoondoka nchini humo. Wanauhisi mzigo huo, hawana mapato yoyote, hawana chochote. Baadhi ya waomba hifadhi wanalalamika kwamba waajiri wao wanatoa pesa kwa mishahara yao lakini hakuna ishara yoyote kwamba pesa hizo zinahifadhiwa popote. Nataka nirudishiwe pesa zangu, ni pesa zangu ambazo walizitoa kwenye mshahara kila mwezi. Kuyawaza yote haya, hususan kuelezea maana yake kwa mtoto wake mchanga, ni jambo la kusikitisha. Mimi ni mkimbizi na sitaki ayapitie niliyoyapitia, nataka awe na utaifa, pahali ambapo anaweza kutimiza ndoto zake. Siku moja Laura angependa kurejea nchini mwake Eritrea, lakini hajui ni lini au hata kama ataweza kufanya hivyo. nam ni ripoti hiyo kutoka kuhusu hali ya uhamiaji huko Israeli. Basi tunafunga matangazo yetu kwa ripoti hii, kwa sababu ni siku muhimu hapa Marekani, wakati wa uchaguzi wa nusu muhula, ambapo wanawake wengi wamejitokeza kugombea nafasi mbalimbali mbali katika uchaguzi huu unaofanyika hivi leo. Na wachambuzi wanasema wanawake hao wanatoa ushindani mkubwa na hata kutumia mbinu zisizo za kawaida. Mwenzangu Mwamoyo Hamsa anaisoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Carolyn Prisuti. Mwanamke wa kizamani ni vigumu kumpata katika tangazo la kisiasa kwenye uchaguzi huu. Like, wagombea wengi wanawake kama vile Martha McSally, Republican, ni wanajeshi wa zamani ambao wanashauku kubwa kuonyesha makovu yao ya vitani and that's me. M Demokrat na rubani wa helikopta za kivita Mj Hegar anaonyesha eneo la mlango wa helikopta yake ambayo iliangushwa na wapiganaji wa Taliban. Video hiyo imeangaliwa mara milioni sita kwenye mitandao ya kijamii baada ya kutolewa kwenye mtandao wa Twitter na mwigizaji Lin Manuel Miranda wa mchezo wa kuigiza wa Broadway unaojulikana kama Hamilton. Wachambuzi wanasema hali iliyopo sasa kisiasa kwa sasa imepelekea wanawake wengi wasiotarajiwa kugombea nafasi za uongozi mwaka huu veterans... hata tusipoona wanawake wanajeshi wa zamani kujitokeza kugombea, utaona wanawake wenye uwezo kipeke wa kipekee wakijitokeza, kama vile Sharis David ambaye ni mtu wa mapenzi ya jinsia moja na mcheza karate. I've had to fight my whole life. Na Mdemokrat ambaye ana mtizamo wa umuhimu wa malezi ya watoto ni jennifer Wexton wa Virginia alikuwa mwendesha mashtaka na anapanga muda wake wa kuandaa tangazo na kushirikia watoto wake ndani ya gari lake. you know, nadhani watu wanaweza kusema wewe ni mama tu sio mgombea mwenye nafasi nzuri. Lakini ukweli ni kwamba nilichoona kwa kinamama wanaofanya kazi katika jamii yangu ni kwamba tunafanya shughuli nyingi na hatuleti majivuno katika shughuli zetu. Mgombea wa useneta kupitia chama cha Republican huko Wisconsin, Lea Vukmir anajivunia kuunga mkono haki ya umiliki wa bunduki. Unaweza kuwa na bunduki iliyopo kando yake that... nilitaka kuonyesha ujumbe kuwa mimi ni mtu ambaye sirudi nyuma, sitishwi, na naunga mkono kipengele cha pili cha katiba. Wagombea wayakubali kwamba matangazo yanaonyesha nguvu zao, lakini kutokana na wanavyolinganishwa na na wanaume kunawafanya wanawake watie nguvu kwenye kuhakikisha matangazo yao yanafika kwenye lengo. Namna ni hayo tu. Kutoka hapa Washington, mimi ni BMJ Muridhi, nimeshirikiana na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana, tunakutakia siku njema.