saa tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington ni saa saba kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni kenneth bwire wapiga kura nchini marekani wanashiriki uchaguzi wa bunge katika bunge la taifa na magavana katika uchaguzi ambao rais donald trump ametaja kama kura ya maoni kuhusu utendakazi wake katika kipindi cha miaka miwili ambayo amekuwa madarakani Nafasi 435 katika baraza la wawakilishi, viti 35 katika bunge la Senate na viti 26 vya magavana vinatarajiwa kujazwa katika uchaguzi wa leo. Kura za maoni zinaonyesha kwamba chama cha upinzani cha Demokrat kina nafasi nzuri ya kushinda uchaguzi wa leo na kudhibiti baraza la wawakilishi. Wapiga kura wa Madagaskar wanajitayarisha kushiriki katika uchaguzi muhimu wa rais hapo kesho, kukiwa na wagombea thelathini na sita ambapo marais watatu wa zamani wanaongoza katika duru hii ya kwanza kulingana na uchunguzi wa maoni. Masuala yaliyogubika kampeni za uchaguzi ni vita dhidi ya rushwa, umaskini na kudumishwa usalama wa rais. Wafuatiliaji wa uchaguzi wa Madagaskar, kisiwa kikuu duniani chenye kiwango kikubwa cha umaskini, wanasema kwamba ushindani mkubwa ni kati ya waliokuwa marais Marc Ravalomanana, meya Antanariro, na Andry Rajolina. Endapo hakuna mgombea atapata asilimia hamsini ya kura hapo kesho, wagombea watakaochukua nafasi ya kwanza na ya pili watashiriki duru ya pili ya uchaguzi Desemba kumi na tisa. Kuna wapiga kura milioni kumi wanaoweza kushiriki katika uchaguzi ambapo utafikisha kikomo mvutano wa kisiasa na ghasia zilizogubika ama zilizo jugubika katika utawala wa Rajaonarimampianina kujaribu kubadili katiba mapema mwaka huu ili kuwazuia marais wa zamani kutoweza kushiriki katika uchaguzi huo. Maafisa wa usalama wa Somalia wanachunguza vifo vya raia wanne wanaoripotiwa kuuawa wa katika bomu lililokuwa limetegwa kando mwa barabara likiwa limelenga msafara wa wanajeshi wa muungano wa Afrika, AMISOM. Bomu hilo limelipuka katika wilaya ya Huriva kaskazini mwa Mogadishu karibu na makutano ya Balad na limeharibu gari la kubeba maji. Walioshuhudia wameambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wa AMISOM waliokuwa wakiwatafuta waliotega bomu hilo baada ya kulipuka walifyatulia risasi raia katika gereji ya magari iliyo karibu. Miongoni mwa raia waliouawa ni dereva wa usafiri wa umma. Serikali ya Somalia imethibitisha tukio hilo vifaru weusi wanne kati ya sita waliopelekwa Chad kutoka Afrika Kusini wamekufa. Maafisa wanasema kwamba kuna uwezekano kwamba vifaru hao ambao wamo katika hatari ya kutoweka kabisa duniani wamekufa kwa kukosa chakula. Vifaru weusi sita walipelekwa Chadi kutoka Afrika Kusini hapo mwezi Mei mwaka huu kama njia ya kuwezesha Chad kuwa na vifaru hao kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1972, baada ya kutoweka kutokana na uwindaji haramu. Maafisa wa Chad wanasema kwamba vifaru hao walishindwa kukabiliana na mazingira katika mbuga ya kitaifa ya Zakoma. Rais wa Kamerun, Paul Biya, ameonya wapiganaji wanaotetea matumizi ya lugha ya Kiingereza kuacha vita au wakabiliwe kwa nguvu za sheria. Onyo la Biya linajiri siku moja baada ya zaidi ya wanafunzi 79 mwalimu wao mkuu na dereva wa basi la shule kutekwa nyara katika shule ya Presbiterian mji wa Bamenda kaskazini magharibi mwa Kamerun, sehemu inayodhibitiwa na wasi. Mapigano kati ya makundi ya wapiganaji na maafisa wa jeshi la Kamerun yalianza mwaka mmoja uliopita magharibi mwa Kamerun na yameua zaidi ya watu mia nne kwa lazimu maelfu kutoroka makwao. Msemaji wa kundi la wapiganaji maarufu kama Amba Boys amekanusha taarifa ya kuwateka nyara watoto wa shule na kudai kwamba serikali ndiyo inayohusika ikiwa na lengo la kuichafua picha ya wapiganaji wanaotaka matumizi ya lugha ya Kiingereza. Rais Paul Biya mwenye umri wa miaka 85 alitoa tishio la kutumia nguvu kukabiliana na wapiganaji baada ya kuapishwa kwa muhula wa saba, akiendeleza miaka 36 ya utawala wake. takomea hapo kwa sasa. Mimi naitwa Kenneth Bwire, muda mfupi unaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo katika kwa undani, tunaangalia urahisi na ugumu wa kupata vibali vya kuingia katika mataifa ya Afrika kwa wasafiri kutoka mataifa ya Afrika, na katika sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi wa Marekani unaoendelea hivi sasa ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, basi katika kwa undani hii leo eh, kama nilivyokugusia, tunaangalia masuala hayo ah, mawili muhimu kabisa ambapo hivi sasa wa Marekani wako katika vituo vya kupigia kura kuchagua wawakilishi wao katika ngazi mbalimbali mbali, kutoka ngazi ya majimbo halikadhalika katika mabunge eh, mawili yani Baraza la Wawakilishi na Senate, ambapo hivi leo uh, uchaguzi huu utatoa mwelekeo wa uongo utawala wa Rais Donald Trump kwa miaka miwili ijayo. Haya yakiendelea hivi sasa, wa maoni ya uchunguzi yamekuwa yakibashiri uh, matokeo mbalimbali, ambapo hivi sasa katika vituo uh, watu wanamwagika kupiga kura, na pengine inaweza ikawa ni uchaguzi wa kihistoria kwa sababu uchunguzi wa kura za maoni unaonyesha kwamba chama cha Democrat kipo katika nafasi nzuri kabisa ya kuzoa uh, viti vingi ambavyo uh, vipo hivi sasa na kufanikisha hilo kuweza kufanikiwa. Lakini vilevile vile tukiangalia suala lingine e, kwa hapa sasa hivi tunaye mwanahabari wetu BMJ Muridhi ambaye leo alifanikiwa kutembelea katika vituo mbalimbali. BMJ, kwanza tueleze hali ya uchaguzi uh, ikoje? Maanake umepita katika vituo mbalimbali mbali, na mpaka hivi sasa mwelekeo unakwenda vipi? Nam Idi Ligongo, ni kwamba nilirauka mapema leo mwendo wa saa kumi na mbili asubuhi na kituo cha kwanza ambapo uh, niliwahi kufika ni katika shule ya ya msingi ya uh, Scott Key Elementary School ambayo iko katika eneo la Arlington, hapa tu nje kidogo ya jiji la Washington DC. Na labda tueleze wasikilizaji wetu kwamba uh, ni wakati huu ambapo tulirekodi kile kipindi chetu uh, cha televisheni ambacho kinaweza kutazamwa katika maeneo mbalimbali mbali, na kueleza hali halisi ilivyokuwa katika kituo hicho, na kama ulivyoeleza kadhalika, kutoka hapo nimetembelea vituo mbalimbali mbali na yale ambayo nimeyashuhudia Idi, ni kwamba watu wamejitokeza kwa wingi tu kabisa. Uh, licha ya kwamba hali ya hewa haikuwa nzuri, hususani katika maeneo ambapo nimetembelea hasa uh, mashariki mwa nchi ya Marekani uh, kutoka kule Maine kuteremka mpaka Florida, lakini sasa hali ya hewa imeanza kutulia. muhimu ambacho tunashuhudia katika maeneo mbalimbali ni mbali, kwamba uh, laini ndefu kweli kweli zinaonekana na kama labda ulivyotaja uh, katika uh, utangulizi wako ni kwamba hii uh, huu ni uchaguzi wa kihistoria. Kwa hivyo ndivyo hivyo hali ilivyo kwa sasa. Hakuna uh, uh, mengi ambayo kwa sasa tunaweza kusema, licha ya kwamba kuna uh, laini ndefu sana, watu wamejitokeza kwa wingi, lakini Idi uh, nafikiri tuna muda tutaje tu kwamba kumekuwa na watu wengi sana ambao wamefanya uh, walishiriki katika zoezi hili hata kabla halijaanza rasmi hivi leo, takriban watu milioni thelathini na tano nchini kote wamepiga kura ya awali kuonyesha kwamba wanaupa umuhimu mkubwa sana uchaguzi huu ambao kama ilivyotajwa na wachambuzi wengi ni kwamba ni wa kihistoria, na ni mara ya kwanza kabisa kupata idadi kubwa namna hii ya wapiga kura katika eh, uchaguzi wa nusu muhula, ikikumbukwa mwaka wa elfu mbili kumi na nne wale waliojitokeza kupiga kura za awali walikuwa ni takriban milioni ishirini na ndio ilikuwa idadi kubwa zaidi katika historia. Kwa hivyo tayari uchaguzi huu umevunja, uh, umevunja uh, historia ama umeweka historia katika Uh, uh, katika uh, hali hiyo ambayo nimeitaja hivi, na kile ambacho unaweza kutueleza kwa hali ya kitaifa sasa hivi, kura zinaendelea kupigwa, ni nini ambacho kinaelezwa na vyombo vya habari mbalimbali vya hapa Marekani ambavyo vinafuatilia kwa kina kabisa uh, sehemu mbalimbali za Marekani ambazo uh, zimekuwa zikiwa na hali ya ushindani mkubwa ushindani mkubwa hapa unashuhudiwa katika majimbo mbali mbali, lakini muhimu sana ni jimbo la Florida kwa mfano, ambapo uh, uh, rais wa Marekani Donald Trump ametembea mle mara kadhaa kumpigia debe uh, yule ambaye ni wa upande wa uh, wa Republican. Lakini hivi tunavyozungumza, taarifa ambazo zimenifikia hivi punde zinaeleza kwamba katika jimbo la Georgia ambako ah, kuna ushindani mkubwa. Idi Ligongo, utakumbuka kwamba mimi mwenyewe nilikuwa naishi katika eh, mji wa Atlanta. nafahamu sana jimbo lile. eh, kuna hali itilafu ambayo imeripotiwa sasa hivi kwamba licha ya laini kuwa ndefu sana kule, kuna mwanamke mmoja ambaye ni mwafrika au ni mmarekani mweusi ambaye anashindana na, shindana, na ah, mmoja mzungu ambaye ni wa upande wa Republican umetokea itilafu katika vituo mbalimbali, wakieleza kwamba mashine nyingi hazifanyi kazi, lakini watu wanaonekana hawana -ha -ha nia ya kubanduka, labda mpaka irekebishwe. Hizo ndizo ripoti tumepata hivi sasa kutoka Georgia, moja ya majimbo ambayo yana ushindani mkubwa kama ulivyotaja idi Vigongo, na kuna maeneo mengine, kuna katika uh, katika uh, jimbo la Texas kwa mfano, kuna huyu Ted Cruz ambaye tayari yeye eh, ni senata, wanapambana na huyu bito ocok ambaye anaonekana uh, pia ako uh, na ujasiri mkubwa na huenda pia Akamwonyesha kibumbi huyu. Kwa hivyo, kuna maeneo mbalimbali mbali, ambako tunaendelea kupata ripoti zake na kile ambacho kinatazamiwa maanake. Kuna wanawake wawili ambao wanaweza kuweka historia kuwa wawakilishi wa kwanza wanawake uh, Waislamu. Ni e, nini ambacho kinaelezwa kwa upande wao hivi sasa, BMJ Murithi? Naona tumempoteza BMJ Muridhi, basi ndivyo hali inavyoendelea hivi sasa e, katika kituo vituo mbalimbali vya kupigia kura. Tukamilishe sehemu hii basi, alafu tuendelee na sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa Undani, ambapo tutaangazia masuala ya usafiri uh, kwa waafrika wanaokwenda kwenye mataifa ya Afrika. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani ambapo katika sehemu hii kama tulivyo uh, nilivyokueleza hapo mwanzo ni kwamba tunaangalia urahisi na ugumu wa kusafiri nchi za kiafrika kwa wasafiri kutoka barani Afrika. Ethiopia imeungana na Rwanda na kutangaza kwamba waafrika wanaotoka katika mataifa wanachama wa Umoja wa Afrika watakaokwenda nchini humo kupati humo, e, basi watahitaji kupatiwa viza pale wanapofika, e, katika eneo la mpaka na si lazima kuomba viza kutoka katika ubalozi wa nchi ambazo wanatokea. Hatua hii imepokelewa kwa shangwe na kutaka mataifa mengine ya Kiafrika kuiga na kutekeleza utaratibu huu. Ukweli ni kwamba Mwafrika anapata wakati mgumu zaidi kutembelea mataifa ya Afrika kuliko wasafiri kutoka maeneo mengine ambayo yapo nje ya bara la Afrika. Wasafiri kutoka mabara ya Amerika na Ulaya, wao wana urahisi mkubwa kuliko hata Mwafrika eh, wanaposafiri nchi mbalimbali za Afrika. Shirika la utangazaji la Uingereza BBC limewahi kuripoti kwamba tajiri nambari moja barani Afrika, barani Afrika aliko Dangote, e, amewahi kusema kwamba anahitaji takriban viza thelathini na nane kufanikisha yeye kusafiri barani Afrika akitumia pasi yake ya kusafiria ya Nigeria ambako ndiko, e, alipozaliwa na ndipo, um, anaposhikilia uraia wake Licha ya yeye kuwa Mwafrika wa kwanza kabisa kuwa tajiri zaidi e, kuliko Mwafrika yoyote. Raia wa Ulaya kwa wao wenyewe wanapata urahisi zaidi kutembelea barani Afrika. Umoja wa Afrika ulikuwa na nia ya kuondoa kanuni za kupata viza kwa waafrika wanaposafiri ndani ya mataifa ambayo ni wanachama wa Umoja wa Afrika ifikapo mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane, lakini jambo hilo mpaka hivi sasa bado halijatekelezwa. Huu ulikuwa ni mpango wa Umoja wa Afrika wa miaka hamsini ijayo ambao uliandaliwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Mpaka sasa hivi tunavyozungumza nchi ya Ushelisheli tu ndiyo ambayo imeondoa viza kwa mwafrika yoyote yule kutoka eneo lolote la Afrika pale anapotembelea taifa hilo. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imeeleza kwamba waafrika wanaweza kusafiri kirahisi barani Afrika kwa kiwango cha asilimia 22 tu ya mataifa yote ya Afrika, ambapo ni sawa na nchi 12 kati ya nchi 54 za bara zima la Afrika inaelezwa kuwa ni jambo ambalo mjadala wake unakuwa na mvutano mkubwa sana hasa katika mataifa tajiri ya Kiafrika Wakati watunga sera kutoka Cape Town mpaka Cairo wakiendelea kusisitiza uwepo wawepesi, wa wepesi wa kusafiri kwa waafrika barani Afrika, tunaye Gabriel Mwang'unda, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi. Gabriel, moja kwa moja, tukianza na suala hili, ni nini hasa ambacho kinafanya eh, waafrika iwe ni ngumu kwao kutembea ndani ya mataifa ambayo yapo barani Afrika? Naam, masuala uh, yanatofautiana ni nchi na nchi. Wanajua hizi nchi zimekuwa huru na ni kweli mipaka iliyowekwa na wakoloni, lakini baada ya kupata uhuru kuna kitu kinaitwa sovereignty kwa Kiingereza ko uh, taratibu za kiusalama za nchi husika, nadhani zina uh, zinasukuma zina, zina kuwa na maamuzi ya, ya, ya aina hiyo. Kwa hiyo utakuta nchi nyingi sana zinaongelea juu ya usalama wa uh, nchi husika na vilevile vile kulinda ajira uh, za watu wao pale ndani. Kwa hiyo hizo uh, ni sababu mbili kuu ambazo zimekuwa zikitolewa mara kwa mara uh, ukiuliza watu ambao wako kwenye madaraka, ni kwa nini basi msiruhusu uh, watu wao, wana wanafanya movement uh, bila kuwa na vikwazo vya aina yoyote, naam. Lakini kwa nini uh, jambo hili linaonekana kwa Waafrika ambao wanatembelea hizi nchi za Kiafrika na si ni tofauti ah, na raia kutoka mataifa mengine ah? Ni kweli eh, sababu ya kwanza nilokuambia ya kiusalama ni ni sababu ya msingi zaidi, na nadhani inatumika hata mataifa ya, ya Ulaya na yenyewe yanatumia sana hiyo sababu, na sisi kwa mfano Afrika ni nchi nyingi tu kwa mfano kama wewe ni raia unatokea nchi ambazo let's say, uh, Pakistan au sitoweza kuzitaja zingine ambazo zimekuwa categorized kwamba ni nchi hatari zaidi eh, zina watu ambao wanashukiwa kwamba ni hatari zaidi eh, zimekuwa zikipata shida sana ku, ku, ku, ku- watu wake kusafiri kwenda nchi zingine. Sasa so, so, vivyo kwa hivyo ukija Afrika hapa E, tatizo ni hilo hilo tu we, we, late ya uzamiaji na kutofuata taratibu uh, imeonekana ni kubwa sana. Nadhani tumekuwa tukishuhudia uh, watu Ethiopia, o, wa kutoka Ethiopia wakikamatwa nchini Tanzania, mamia kwa mamia, kwa maelfu uh, wengine wakielekea nchi ya uh, Afrika Kusini wengine wanaishia Tanzania. Sasa taratibu kama hizo, I mean, na, na aina hiyo ya ya, ya watu imekuwa ngumu sana kwa nchi zingine kukubali. Kwa hiyo eh, sababu ya usalama zaidi na kulinda ajira za watu wa nchi husika, nadhani imekuwa ni sababu ya msingi kwa Waafrika kutoungana na kuruhusu uhuru wa watu kusafiri. Umoja wa Afrika unataka kuwepo kwa urahisi wa waafrika uh, bilioni moja nukta mbili kusafiri katika mataifa ya Afrika uh, sawa na ilivyo kwa raia wa mataifa ya Umoja wa Ulaya wanaposafiri ndani ya Umoja wa Ulaya, lakini kuna tatizo la mtazamo mbaya kwamba wasio wa Afrika wako huru kuingia katika mataifa fulani, huku waafrika wenyewe ikiwa ni ngumu kufika katika mataifa hayo. Kwa mfano, Afrika Kusini ndiyo nchi inayoongoza kuwa na kiwango kikubwa cha mataifa ambayo raia wake watahitajika kuomba viza kabla ya kufika nchini humo. Afrika ya Kusini ni mataifa 15 tu ya Kiafrika ambayo raia wake wanaweza kufika nchini humo bila ya viza, lakini raia wa mataifa 28 ya Ulaya raia wake wanaruhusiwa kuingia nchini humo kwa urahisi. Mfano mwingine ni kwamba Kenya yenyewe inawapatia raia wa Afrika Kusini viza pale wanapofika mpakani, iwe kwenye viwanja vya ndege, bandarini ama sehemu nyingine za mipaka, lakini raia wa Kenya lazima aombe viza E, katika ubalozi wa Afrika Kusini na vilevile walipia gharama za viza na watapaswa kusubiri kwa takriban siku tano kabla ya kusafiri kwenda Afrika Kusini mwaka 2015. miaka miwili baada ya Umoja wa Afrika kuomba wanachama wake kuondoa uh, viza kwa waafrika wote, Afrika Kusini yenyewe ilifanya tofauti na kuweka sheria kali zaidi. Gabriel, hii ni kwa nini? Kwa nini Afrika Kusini inaonekana ndiyo Uh, mgumu zaidi na kwa nini pengine mataifa hayo ishirini na manane ya Ulaya yenyewe raia wake wanaweza wakaingia bila visa Afrika Kusini, lakini mataifa kumi na matano tu ya Afrika ndiyo wanaruhusiwa kufanya hivyo. Naam, uh, mimi nitakurudisha kwenye jibu langu lile lile la kwanza, uh, nchi za Ulaya kwenye watu osalama, wa usalama wa nchi nyingi sana wamezicategorize na kuzigrupu kwamba ni nchi ambazo ni salama zaidi na watu wake si rahisi sana kufanya matukio ambayo uh, nchi nyingi zinategemea wanaweza wakafanya, japo mambo hayo yanatokea sana na raia ya Ulaya. Hiyo um, ni sababu kubwa ya kuacha vitu uh, wazi. Lakini kitu cha pili ni kwamba mara nyingi hizi e, kitu zinaitwa reciprocity, kwamba wewe ukinifanyia una -una uh, hivi, mimi nitakufanyia hivi, kwa hiyo ukinipa visa free na mimi nitakupa visa free, lakini kwa Afrika Kusini imeonekana ni tofauti. Kwa kesi ya Kenya uh, wao Kenya wanawaruhusu watu wa Afrika Kusini, lakini Afrika Kusini hawaruhusu. Wanaweza wakawa na sababu zao za msingi, lakini kwa sisi, kwa mfano Tanzania, tunaingia, mimi binafsi nimetoka huko, tunaingia bila shida yoyote, vile unaingia na kutoka uh, unakaa siku tisini bila kuwa na karatasi ya aina yoyote ile kwa hiyo nadhani ni masuala ya kuprofile nchi hii, nchi ina riski kiasi gani? Eh, na kuwa, nawezaje kuwaruhusu watu wake? Hilo eh, ni la msingi zaidi. Na kitu kingine ni katika kuweza kuvutia tu uwekezaji eh, watu wanaruhusu sana nchi za Ulaya eh, wakiwa na mitazamo kwamba kule ndiko E, wawekezaji wengi wanaokuja kuwekeza katika nchi za Afrika watokako. Kwa hiyo e, ukiweka kidogo e, masharti makali makali kwenye mambo ya visa, ni rahisi sana kukosa hawa watu na kukosa hiyo mitaji, lakini nchi nyingi zinajua na kwamba kuna umuhimu wa kuweka kuweka kutoa hivyo vikwazo vya viza. Ndio maana utakuta Umoja wa Afrika umejiwekea kabisa malengo yake ambayo yanatakiwa mwaka huu yao yamefikiwa, kwamba nchi zote zitakiwa ziachie e, ziachie wazi mipaka yao e, ili watu waweze kuingia na tuondokane kabisa na mipaka ya kikoloni. A, na vilevile kwamba tutakuwa tunarahisisha sana biashara uh, mweshimiwa Idi, utakumbuka kwamba unavyoweka vikwazo kwenye hizi viza, nchi zingine huwa zinatumia hicho kigezo kama ni E, moja ya e, mapato yake. Kwa hiyo unakuta unaweza ukatoza dola mii, viza tu dola tisini mpaka mia, mia mpaka mia moja hamsini wengine mpaka mia mbilithiloeyeisarhilo na na, na kuli, kuli tutakuja kuliangalia vilevile vile. lakini nchi za Namibia, Mauritius, Ghana, Rwanda, Benin na Kenya zimelegeza ya masharti ya kuomba viza kwa raia na mataifa ya Afrika, na kwa sasa yanatoa viza unapofika mpakani ama kuruhusu mtu kutokuwa na viza na kutumia pasipoti tu endapo utakaa nchini humo kwa kipindi kisichozidi siku tisini. Ni rahisi kusafiri ndani ya jumuiya ya mataifa ya Afrika, kwa mfano kama vile Jumuiya ya Afrika Mashariki ama ile ya kiuchumi kwa mataifa ya Afrika mm. Magharibi, lakini bado inaelezwa kwamba kuna ugumu kwa raia kutoka nchi ya jumuiya moja kwenda kwenye jumuiya nyingine bila kuwa na masharti, na wakati mwingine inakuwa ni masharti yao ni makali zaidi. Sasa swala la jumuiya hizi nalo linachangia kuleta kwamba sisi ni fulani na nyinyi ni watu fulani, kwa mataifa ya Afrika. Ni kweli inachangia, uh, lakini ndo inarahisisha zaidi, kwa sababu unajua, kabla tujafika kwenye umoja wa Afrika kwanza, hizi nchi zinaanza kwenye jumuiya zao zile uh, za kanda. Kwa mfano tuna jumuiya yetu ya etu, Afrika Mashariki, tumejiwekea malengo yetu uh, ya kuweza sisi kutumia tu vitambulisho, unaenda Kenya, unaenda wapi Eh, katika eh, within East Africa. Kwa hiyo unaweza kakuta SADC na sisi tupo vilevile, na tuna privileges zetu, tunasafiri bila shida uh, tukiweza sisi kama sisi kwenye hizi eh, jumuiya zetu eh, tukiweza ku-harmonize, ku-make sure kwamba sisi tunasafiri kirahisi zaidi, inakuwa rahisi kwa kukaa kama sasa Umoja wa Afrika na kuruhusu, kwa sababu eh, zile jumuiya zitaleta mapendekezo na zitakuwa zimesha sema uh, uh, experience yao kwenye kuruhusu haya eh, mambo yafanyike. Sasa utakuta nchi ulizozitaja ambazo tayari saa hizi zinaruhusu zina, zina, zina visa on arrival ni mara nyingi zina ni nchi za kitalii, ukienda Mauritius, sheli shelisheli, uh, unaenda Kenya uh, unaenda Rwanda. Hizi nchi ni nchi ambazo hazina resource kwa maana ya madini, gesi na vitu vingine, zenyewe zinategemea kipato chake cha nchi kikubwa sana inategemeana na na utalii. Sasa huwezi ukasema wewe unaenda kutegemea utalii halafu vilevile unakataza watu kuingia kwenye nchi yako, so ndo maana utakuta wao wenyewe, kwa sababu za kiuchumi, wameona inalipa zaidi uh, kuachia watu waje kwa wingi kwenye nchi zao, ili waweze kutumia mahoteli yao, vyakula vyao, mabasi, kama ni kukodisha magari, kama ni kupiga simu. Kwa hiyo watu wanavyokuja kwa wingi wanaleta uh, mchangamko kwenye uchumi wa nchi. Kwa hiyo kama wewe sasa umeamua kwamba nchi yangu itakuwa ni nchi ya huduma ya utalii, basi ni vyema ukaamua sasa kuruhusu mipaka yako iwe wazi, ili uweze kukaribisha wageni wengi waweze kuku, kuku, kukutembelea. Sasa Gabriel tu, umeona hizo nchi zote hizo ulizozitaja zinategemea uh, sana sana sana sana uh, watalii. Jambo lingine ni gharama za viza ambalo ulitaka kuligusia. Kwa mfano, Jiboti yenyewe inalipa dola za like Kimarekani tisini, Tanzania inalipisha mpaka dola za like Kimarekani mia moja. Lakini viza kwa mfano ya mataifa ya Shengeni, ada yake ni dola sabini na tano tu za Kimarekani. Na kwa mfano raia wa Afrika kusini uh, huyo anaitwa Kachie Nzama, yeye ametembelea nchi thelathini za Afrika. Amesema kwamba ametumia gharama kubwa kulipia viza ama ada nyingine za uhamiaji kuliko gharama aliyotumia kwa usafiri. Nini kinachangia hizi ada kuwa za juu? Kwa ufupi tu, maanake unaona muda wetu nao unakimbia. Nam, inajulikana kabisa, sisi nchi zetu nyingi za Afrika zina, zina, zina run bajeti zao kwamba tuna upungufu wa mapato na matumizi yetu ni makubwa. Kwa maana hiyo tunaishia kwenda kukopa na kuomba misaada nchi za nje. Sasa unaweza ukakuta, kwa experience yangu mimi ninavyojua ni kwamba Uh, nchi nyingi zinatuma mabalozi wake nje na inakuwa vigumu sana kuwatumia budget kwa maana ya fedha za matumizi huku wanakoenda nje, na matoke yake, wale zile, zile, zile balozi ofisi za mabalozi za nchi zetu za Afrika zilizoko nje, sehemu kubwa ya mapato ambayo wanategemea sana ni mauzo ya viza ambayo ndo anasaidia kuendesha ofisi zile zilizoko huko nje. Kwa hiyo unaweza ukakuta huwezi ukalinganisha eh, viza ya Shengeni kwa mfano hizo unaotumia nchi nyingi zaidi ya kumi na saba huko Ulaya, lakini eh, wale kumbuka, ni watu ambao wako kwenye dunia ya kwanza, kuwa na fedha za kutosha, hawana shida na mapato yanayotokana na, na viza. Lakini unaweza ukakuta nchi kama Jibuti ni nchi ambayo haina mapato ya kutosha na viza ni sehemu mojawapo ya, ya mapato yasiyotokana na Kodi na yanasaidia na wanatumia kwenye kwenye bajeti na, na. Asante sana, asante sana Gabriel, naona muda umekimbia kwelikweli, lakini vilevile vile kwa utafiti uliofanywa na Funmi Oyatugun na kuchapishwa na mtandao wa BBC mataifa ya Afrika Mashariki ya Tanzania, Kenya, Uganda na Rwanda yapo katika nafasi ya mataifa na rahisi kusafiri Afrika, lakini kuna ugumu kidogo kwa upande wa Burundi na ugumu mkubwa huko kwa upande wa nchi ya Sudan Kusini. Libya, Sudan Kusini, Namibia na Botswana zinaelezwa kuwa ni mataifa magumu zaidi kwa mwafrika kuyatembelea. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukrani za dhati kwako kwa wewe msikilizaji kutusikiliza na nikutakie kila laheri.