Kutoka studio 15, hii ni VOA Express VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Jumatano tarehe ni saba mwezi ni wa kumi na moja mwaka naunu wa elfu mbili kumi na nane. Jina langu wananiita Harison Kamau, hapa studioni tukiwa na mwenzangu Kenes Buyo ya jina la kwangu. Msikilizaji karibu, siku zote nakwambia unapobofya VOA Swahili kwenye mtandao wa Facebook alafu unaweka like, tunapokwenda hewani yenyewe najipuka tu, alafu unasikiliza. Na nakwambia unaposikiliza, usio mchoyo, kama huwezi kuongeza sauti ya redio ama sauti ya kifaa unachotumia iwe simu iwe kompyuta , basi unaweka share, e na wengine wakaweza kusikiliza pamoja nawe kweli kabisa. Na leo ikiwa ni siku muhimu sana ambapo tunaangalia kwa kina matokeo ya uchaguzi wa katikati mwa muhula hapa Marekani, ambayo tutakueleza mambo yamefikia wapi, mabadiliko yapi kutarajia, na matokeo yametokea vipi na yana maana gani kwa siasa za Marekani. Tuna teknolojia, tuna maswala, kama huna kazi, kuna ushauri tunakupatia, yale maoni ya kwako kupitia swali la leo, maswala yanayochipuka kwenye mitandao pamoja na burudani ama mziki vilevile. Matatizo ya wakulima nchini Kenya yanaonekana hayakomi kuanzia mahindi, sukari na mengine mengi, na tutatazama sasa hatua ni ipi iliyopigwa kuhusiana na malipo ya wakulima wa sukari. Naambia Wakenya, Kenya kila mtu mwerevu, kila mtu <laughs> anajua kutafuta, kuna matapeli na kwenye wale ambao wanatekeleza yaliyo haki haya. Harrison, tuanzie wapi? Naona vizuri tuanzie Marekani, manake mambo bado ni moto. Naona kwenye runinga na vyombo vya habari hapa nchini Marekani vinazungumzia kuhusu uchaguzi wa katikati mwa mhula. Hadi sasa vyombo vinaeleza katika baraza la wawakilishi ni wa wabunge 222 wa Demokrat na wabunge 199 wa Republican. Katika baraza la Senate, vile vilevile, hesabu bado inaendelea, lakini wademokrat wanaonekana wamedhibiti E, wa baraza la wawakilishi alafu warepublican wamedhibiti baraza la Seneti. Muda mfupi uliopita, Harrison, nimezungumza na profesa William Mkanta na kumuuliza kwanza, tafsiri ya uchaguzi huu ni ipi? Uh, kwa kweli tafsiri kubwa sana ile ambayo unaonekana kwa mwanzo kabisa ni mgawanyiko wa uh, bunge la Marekani uh, kwamba kabla ya uchaguzi huu hapo jana na uh, miaka miwili iliyopita chama cha Republican kilikuwa kinashikilia uh, Senate na ile uh, baraza la wawakilishi. Lakini baada ya uchaguzi wa jana, ni kwamba kuna mabadiliko ambayo wamefanya sasa hivi kuwa chama cha Democratic kinashikilia uh, uongozi au wingi wa kura umepigwa katika kuelekea kukipa chama cha Democratic ushindi katika baraza la mawaziri, na uh, ingawa katika Senate bado uh, Republican wana wanashikilia wa viongozi lakini mgawanyiko huu unaonyesha kwamba sasa hivi bunge limegawanyika katika hizi, hizi nyanja mbili vyombo viwili na kwamba kimoja kwa kiko kwenye Democratic na kingine kwenye, kwenye Republican. Kwa hiyo hicho ni kitu kikubwa ambacho kimetokea kwenye uchaguzi huu. Tunapozungumzia kwamba kila chama kutawala sehemu moja tuseme ya serikali, ni hesabu gani hii ambayo tunapigia? Hesabu tunayopigia ni kwamba uh, kwa sasa maamuzi au mapendekezo au sheria au uh, chochote ambacho kina kwa ni kuwa ni uamuzi wa kukigusa nchi nzima, hakitakuwa kina uwezekano wa kupitishwa kirahisi kama ambavyo ilikuwa mwanzo, kwa sababu kwa, kwa, kwa kuwa na baraza la wakilishi ambalo linaongozwa na Democratic, ina maana wao ndio watakuwa wana nguvu ya kufanya uchaguzi au kuanzisha uchunguzi au chochote kifanyike, uh, i, i, ambapo mwanzoni haikuwa hivyo. Kwa hiyo naweza kusema kwamba mahesabu makubwa ni kwamba hakuna kitu kitakachofanyika sasa hivi ambacho kitakuwa na uwazi kwamba kitapitishwa moja kwa moja bila kuwa na nguvu ya chama cha Democratic ambacho ni chama cha upinzani kwa sasa hivi. Lakini Trump bado ana nguvu za kutumia nguvu za urais na kusaini baadhi ya mambo, japo umesema kwamba hawezi kafanya maamuzi moja kwa moja. Kuna zile kwa Kiingereza wanaita executive orders. Je, atakuwa na uwezo wa kufanya vile ama anazuiliwa kwa kiasi fulani? Uwezo wake wa kufanya vile bado upo na kwa sasa hivi, kwa sababu uh, baraza la wakilishi limechukuliwa na Democratic. Kwa hiyo nguvu uh, nyingi ya kupitisha maamuzi atatumia kwa kutumia executive orders au uh, zile uh, maamuzi ya, ya, ya, ya kisheria ambayo yako mikononi mwa rais, kwa sababu ukifanya vile basi, uh, pamoja na kwamba kutokuwa na upinzani, lakini kiasi kubwa inawekwa katika uh, katika nyanja ya urais ambayo inapewa nguvu yake ya kipekee ya kutoa maamuzi ambayo yanaweza kufanyika bila kupitia katika vyombo vya bunge. Na mambo gani ambayo hawezi akafanya kwa kutumia hiyo executive orders, na je, mambo gani anaweza akafanya? uh, mambo na, ambayo anaweza kufanya ni uh, kama kuna sera ambayo ipo tayari kwenye nchi inafanya kazi na kuna vitu anataka kubadilisha kwenye ile sera, basi anaweza akatumia uh, executive order kuvibadilisha, lakini sheria sheria mpya za nchi ambazo zinagusa zina, zina, zina kila mwananchi kwenye nchi zile haziwezi kupitishwa kwa kwa executive order. Kwa hiyo executive order ni kitu ambacho kwa ajili ya kitu ambacho kipo tayari au kubadilisha msimamo wa kitu, lakini sio kupitisha sheria mpya kwenye nchi. Mwisho, kwa mtu ambaye hafahamu siasa za Marekani, je, ni ushindi kwa Trump ama ni ushindi kwa upinzani wake? anaweza kusema kwamba ni ushindi ambao umegawanyika sehemu mbili. Moja, Democratic wameweza kuingia kupata nafasi ya kuongoza katika baraza la wawakilishi, lakini vile vile uh, Trump ameendelea kushikilia Senate ambacho ni chombo kikubwa cha bunge, na sio tu kuendelea kushikilia bali pia ni kuongeza viti vya Republican katika kile chombo cha Senate. Kwa hiyo ni ushindi ambao umegawanyika sehemu mbili na uh, utaleta picha mpya katika utawala wa Marekani kuhusiana na maamuzi hasa yale ya kisheria ambayo sasa yatakuwa na picha mbili za vyama vyote viwili kabla hajapitishwa. Na Harison, ni Profesa William Kante akitafsiri, uh, kuhusu uchaguzi wa sasa, na ilivyo ni kwamba chama cha Demokrat kimepata, uh, katika bunge la Senate kimepata viti arobaini na tano hadi sasa mm -hmm. Republican viti hamsini na moja katika baraza la wawakilishi, wademokrat wana viti mia mbili ishirini na mbili warepublican viti mia moja tisini na tisa lakini ikumbukwe vile kwamba wanawake ambao ni wengi, idadi ya wanawake ambao wanaelekea katika bunge la Congress, ni wengi Nam, kwa hakika mm. na ni jambo wanasema Congress, usemi bunge la Congress, na ni kujirudia, sio ni kweli? Ni matokeo ambayo tutafuatilia kwa kina na kwa hakika, kwa matangazo yetu yajayo, tutakuwa tumepata taarifa zaidi na tutaendelea kukujulisha mm, lakini la juu tu matokini ni kwamba kati ya hao wanawake wawili ni Waislamu kwa mara ya kwanza katika historia ya Marekani. Kwa hivyo ni uchaguzi ambao umeleta historia na ni uchaguzi ambao umeleta msisimuko, uchaguzi ambao umeleta mwamko mwingine ambao raia wa Marekani wamekuwa wakisubiria, wengi wakisema Trump mwenyewe wa akisema kwamba ni uchaguzi wa maoni sasa. Kweli kabisa. Na kabla hata kuelekea nchini Kenya, ni kwamba mm. ni VOA Express. Kumbuka mtandao wetu e wa www voa swahili.com, mambo yote haya yanapatikana. Na kama nilivyodokezea, ni kwamba kumekuwa na matatizo ya malipo ya a, kwa wakulima nchini Kenya, wakulima wa mahindi, na wakati huu sasa ni malalamishi yaliyoletwa na wakulima wa sukari ambao wanahitaji kulipwa fedha zao, na moja kwa moja tuelekee nchini Kenya. Wandera, kumekuwa na matatizo ya wakulima kutolipwa, kumekuwa na matatizo ya wakulima wa mahindi, na sasa kunaonekana kwamba shida iliyoko ni kuhusiana na malipo ya wakulima wa sukari. Je, nini kimejiri kufikia wakati huu tunavyozungumza? Sasa leo hii waziri wa kilimo Mwangi Kiunjuri kwa ushirikiano na waziri wa ugatuzi Eugene Wamalwa wameunda jopo kazi la maafisa kumi na wasita ambao wataangazia wata wata Uh, changamoto ambazo zimekuwa zikikabili sekta ya sukari, na mwenyekiti wa jopo kazi hili ni Gavana wa Kakamega Wycliffe Oparanya na vilevile maga, magavana wengine kama vile Okoto Bado bado wa Migori na Nyang'o Nyong'o wa Kisumu, na vilevile pia kuna washikadau mbalimbali kutoka katika makampuni na vilevile uh, mashirika ya kusambaza sukari hapa nchini Kenya. Na sasa wana siku thelathini kuweza kuangalia uh, uh, kuzungumza na wananchi na maeneo kadha wakadha, kuzuru, kuzuru maeneo kadha wa kadha kuangazia uh, uh, wananchi wanasema nini kuhusu haya, lakini cha muhimu sana ni kwamba waziri Mwangi Kiunjuri anaeleza kwamba hali hii itaondoa mzozo ambao umekuwepo katika katika uh, sekta ya sukari. Hebu tumsikiliza alivyoeleza uh, waziri Kiunjuri. Want to assure you with this task force, we are almost 100% sure that we are going to... Hapo waziri Kiunjuri anaeleza, anawahakikishia Wakenya kuwa jopo kazi hili litafanya kazi nzuri, na kwamba yapo mawafikiano ya na washikadau mbalimbali mbali mbali katika sekta ya sukari, na hivyo basi hahisi kwamba siasa zitaingizwa katika uh, katika mchakato huu mzima. Lakini vile vile pia waziri Eugene Wamalwa amelizungumzia hili naye, anaeleza kwamba wizara yake ya ugatuzi itashirikiana na wizara ya kilimo kufanikisha juhudi hizi, na katika kipindi cha siku thelathini patakuwepo na mapendekezo ambayo, sasa kwa mujibu wa maelekezo aliyotoa rais Kenyatta, kwamba wakulima wa, wa miwa waweze kulipa fedha zao, anaeleza kwamba katika kipindi hicho wakulima watatabasamu tena na ile mizozo ambayo imekuwepo hapo awali haitashuhudiwa na pia nisisitize, kwamba hili jopo kazi ni jopo kazi ambalo linapania kuangazia matatizo ambayo yamekuwa yakiikumba yakiikumba sekta ya sukari nchini na vilevile wanataka kuweka mwongozo wa sera Uh, ile policy kuhusu uh, sekta ya sukari nchini Kenya, na vilevile vile changamoto ambazo zimekuwepo, na vilevile wanaeleza kwamba kumekuwepo na, na, na mtandao wa madalali ambao ni walaghai ambao wamekuwa wakiingiza ulaghai katika sekta ya sukari, na hivyo sasa wanaeleza kwamba kuundwa kwa jopo kazi hili ni ishara ya kuweza sasa kunyoosha mambo na kuleta ufuofu katika hii unavyomaanisha, uh, Wandera, ni kwamba sasa wakulima itabidi wangoje siku thelathini ambazo waziri amestea, amesema kwamba jopo kazi litachunguza au kuna malipo yatafanyika kabla ya wakati huo kukamilika na waziri anaeleza kwamba katika kipindi cha siku thelathini wakulima sasa wataweza kupewa mwongozo wa kulipa fedha zao, kulipwa fedha zao. Na nieleze kwamba wakulima wanafaa wana, wana, wanapaswa kulipa takriban shilingi bilioni tatu wamekuwa wakiwasilisha kwenye kampuni ya miwa. Asante sana Wandera, nilivyokwambia eh, Kenya kila mtu ni mwerevu, na Kenya kila mtu anapiga hesabu. Hesabu ya Kenya, maisha ya Kenya ni hesabu hakuna kuzungumza, ni hesabu tu. Kila mtu anapiga hesabu kila mara anaenda, hesabu. Unasikiliza VOA Express. <laughs> Twende katika habari za dunia. Mkutano wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo na afisa wa Korea Kaskazini wa ngazi ya juu uliokuwa ufanyika jijini New York umeahirishwa. Wizara ya mambo ya nje imetoa taarifa mapema leo Jumatano ikisema kwamba mkutano huu utafanyika baadaye, tunaofanya pale ratiba yetu itakaporuhusu, alielezea ilielezea taarifa, lakini haikuelezea kwa kina sababu za mkutano huu kuahirishwa. Pompeo alipanga kufanya mazungumzo na Kim Yong Hall, mshauri mwandamizi wa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, wakati mkutano huu utakapotangazwa mapema wiki hii ulipotangazwa mapema wiki hii. Afisa wa kanisa la Presbyterian nchini Kamerun anasema kwamba wanafunzi 79 ambao walikuwa wametekwa kutoka shuleni mwao pamoja na mkuu wa shule wameachiliwa. Wanafunzi hao walitekwa siku ya Jumatatu katika mji wa Bamenda uliopo katika eneo la kaskazini magharibi ambapo wanamgambo wanaozungumza lugha ya Kiingereza wamekuwa wakipigania uhuru wao kutoka serikali inayozungumza Kifaransa. Qatar imetangaza kwamba itasaidia kwa muda familia elfu hamsini za Gaza wakati wapatanishi wakijaribu kufanikisha na kusimamisha mapigano baina ya Hamas na Israel. Taifa hilo la guba litatoa dola 100 kwa kila familia zote elfu hamsini katika siku chache zijazo, kwa mujibu wa taarifa kutoka Qatar. Kwa mujibu wa kamati ya kujenga upya Gaza, wale watakaofaidia na msaada huo watachaguliwa kwa uratibu wa mamlaka zinazoongozwa na Hamas. Na chama cha Demokrati kimechukua tena udhibiti wa baraza la wawakilishi kupitia uchaguzi wa jana, huku warepublican wakiendelea kushikilia senati na kufanya baraza la Congress kugawanyika, jambo litakaloweka vizuizi kwa rais Donald Trump kutekeleza ajenda zake katika kipindi cha miaka miwili ijayo. Matokeo hayo ambayo yalitarajiwa pia, yanaonyesha upinzani mdogo kwa rais Trump ambaye amefanya mikutano mingi ya kampeni nchini kote kuunga mkono wagombea wa chama cha Republican na kusisitiza kwamba uchaguzi umekuwa ni muhimu katika kufanya mabadiliko kupitia urais wake wa Demokrat. Kwa kudhibiti baraza wawakilishi kwa mara ya kwanza ndani ya kipindi cha miaka minne, wataweza kufanya mengi zaidi ya kuzuia ajenda za kipaumbele kwa Rais Trump. Wataweza kuangalia yote yanayofanywa na rais, kuongoza kamati muhimu zenye nguvu na kufanya uchunguzi. VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Dakika 16 hivi msikilizaji timie saa 11 alasiri majira ama saa za afrika mashariki, hiyo itakuwa ni saa kumi alasiri Afrika ya Kati. Hapa Washington tunahesabu asubuhi tu, kibaridi tu, itakuwa inatimia saa tatu asubuhi Harison kama kweli kabisa. Tuelekee kwenye meza ya teknolojia hivi leo ambapo wakulima wa Afrika Kusini wana sababu ya kutabasamu baada ya apu ambayo inawaletea faida chungu nzima, kuzinduliwa wiki hii. Ni moja tu ya mengi aliyonayo mwenzetu BMJ Muridhi. Basi, kazi kwako BMJ. Katika teknolojia hivi leo, tuanze barani Afrika ubunifu wa teknolojia mamboleo unaendelea kuwafaidi watu ambao hadi miaka ya hivi karibuni hawangedhani kwamba wangefaidika kwa kiasi kikubwa jinsi hiyo. Programu ya kompyuta iliyobuniwa na vijana wa Afrika Kusini sasa inasaidia kuwaunganisha wakulima na maduka makubwa makubwa ya supermarket na kuwawezesha kuuza na kusafirisha mazao yao kwa urahisi zaidi. App hiyo iliyopewa jina la Kula ambayo ilibuniwa na wajasiriamali wa teknolojia Karidas Shinsolo na mwenzake Matthew Piper inaziwezesha biashara kuagiza mazao kama vile mboga na matunda kutoka kwa wakulima hata kabla ya mavuno. Waasisi wa ap hiyo wanasema waliibuni kama njia ya kutafuta suluhisho la changamoto za bara la Afrika kutoka kwa Waafrika wenyewe. Kwa sasa zaidi ya wakulima laki sita wanatumia ap hii, ambapo kati ya wateja wao ni duka maarufu la jumla na la rejareja reja la Pick n Pay, mahoteli makubwa ya Michelangelo na vilevile vile ukumbi mkubwa wa Sandton Convention Centre ulio mjini Johannesburg. Tayari kula imeingiza pato la zaidi ya nusu milioni pesa za Afrika Kusini na walioibuni wanasema wananuia kupanua huduma yake hadi kwa masoko yanayoibuka ya mataifa kama vile Brazil na India. Kwingineko, wanasayansi mjini Hong Kong wamebuni roboti ndogo inayotembea kama mdudu, ambayo wanasema itakuwa na uwezo wa kubeba na kuingiza dawa ndani ya mwili wa binadamu kwa urahisi zaidi. Wanasayansi hao wanasema kwamba roboti hiyo ina uwezo wa kubeba mzigo mzito mara mia moja kuliko uzani wake. Mhadhiri aliyeongoza ujumbe uliofanya utafiti kuhusu roboti hiyo, Profesa Wang Zwangai, anasema kwamba pamoja na kuingiza dawa ndani ya mwili kwa kutumia miguu mingi iliyonayo, e, katika siku za karibuni roboti hiyo pia itaweza kutumika na madaktari wa upasuaji na kusaidia kufanikisha matibabu. Roboti robot hiyo ina uwezo wa kutembea ndani ya mwili wa binadamu kwa urahisi zaidi. Na analikunja jamvi la ripoti za teknolojia kwa habari hizi kutoka Saudi Arabia. Mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman maarufu MBS, ameongoza hafla ya kuanzisha msingi wa ujenzi wa kituo cha utafiti wa nishati ya nyuklia. Shirika la habari linalomilikiwa na, na serikali ya nchi hiyo limeripoti kwamba huu ni mmoja wa miradi saba ambayo MBS anakusudia kuzindua ufalme wa Riyadh. Hata hivyo haukutoa maelezo zaidi kuhusu gharama ya ujenzi huo. Mwezi Machi mwaka huu, mwana huyu wa mfalme alisema kwamba iwapo Irani itaanza kuzalisha silaha za nyuklia, Saudi Arabia pia itafanya hivyo. Ni hayo tu kutoka meza ya teknolojia kwa sasa. Jina langu BMJ Mridhi roboti kutembea ndani ya mwili wa ya mtu ameangusha vitu vizito vizito, lakini wakati umefika wa muziki ndani <tusikess> ya voa express. Mambo hayaendi na moja kwa moja, Bwile, naona kiashiria kinatuelekeza Tanzania. Kuna nini? Umefurahi sana. Msanii anaitwa nani nani? Mbosa, na mwelekezi anaitwa nani? Mboso ehe, kibao ni hodari. Hebu tupate mambo ndani ya voa uh -huh. <tusikess> express <tusikesshoot verdad> la shombeshombe mtoto laini laini anawakawaka, ah, wanga wape vidonge nimebaini baini, baini, wanatapatapa ah, ah, ah, mm-mm. minawepaka kiama tuombe uzima Waroke kwa kuchutama na wasimame wima, kamwe watopata mwanya wabitifitina wapike mabilinganya situtoke dina nalegea ukintazama yako macho yako macho uh, nalegea ikigusana yangu na yako Ya, nakuambia hapa kuna mambo mazito. Hodari wa mapenzi ndio nani sasa? Huyu hodari wa mapenzi, hodari wa mapenzi yani, nakwambia kabisa, hmm, mambo ndivyo yalipo hapa studio 15 Fizza, anakuambiaje? <laughs> Usichanganye, watapasuka tu hodari wa mapenzi yaani usichanganyike kwa kiakili kwamba mtu anakuchanganya, wataangalia wenyewe, wakuja wapasuke. Ndivyo mambo yalivyo hapa ndani. Ni Mboso msanii wa Tanzania Mbosso, nafikiri nimetamka vizuri, ni Mbosso. Anasema hodari wa mapenzi kwa jina hodari, ndio. Lakini tuelekee upande mwingine, tupate ushauri basi. Hapa naona Helen George Majeshi, ambaye anajulikana kimuziki kama Ruby, ni mwanamuziki wa Tanzania anayevutia sana, hasa kwa mashabiki wake, kwa sauti yake kali na nyororo sana, wengine wakimlinganisha na yule mwanamuziki wa hapa Marekani Whitney Houston lakini hebu tumsikilize anapozungumza nasi juu ya ushauri wake kwa wanaomfuatilia na hasa mashabiki wanaompenda sana. Uri wangu kwa wanaoniangalia mimi waendelee hivyo kunifuatilia, huenda kati siku zinavyoenda watajifunza kitu kupitia mimi kulingana na vile wanavyovitafuta sababu sio kila kitu kita happen kwa wakati huo huo, hata kwenye maisha yangu, ikamfundishe mtu mwingine kwenye jamii, lakini pia vile vile wasikate tamaa. Nadhani mimi na, na story story yani maisha yangu ya mziki mpaka hapa nikufikia nilipofikia, watu wengi ambao ni mashabiki zangu ambao wamekuwa close sana na mimi wanaelewa kwamba oh, Ruby she's a fighter, I mean well, through this through this through this, lakini she's there. Kwa hiyo naonaga wengi wananifuata DM wananiambia, oh, you're my my own. I really appreciate that kwamba namuinspire mtu out there. Nadhani kitu ambacho naweza kusema ni nilichopitia, ni changamoto za kukatishwa tamaa, kufanya kufanya kile nilicho nacho kipaji changu kifike mbali na kikaonekane ulimwenguni. Hizo ndo changamoto nilizopitia, kukatishwa tamaa. Nadhani hata labda background yangu nilipotokea, nimetakiwa kuwa kuonekana wa tofauti. So my life ni kwamba inavyoenda ni kwamba nimetoka kanisani, yes, nimeingia kwenye secular, and then, changamoto ni kwamba kuna watu ambao ni wakatishaji tamaa ambao walijitokeza you see. Kwa hiyo ikawa inataka kama kunikatisha tamaa fulani, lakini why inakuwa vita hiyo? Kwa sababu mimi nimetoka kwenye njia moja kuja kwenye njia nyingine nikiwa ni watofauti na hawa kwenye njia hiyo ya dunia, kwa maana hiyo huenda mimi nikawa ni nuru kubwa sana. Ndio maana labda nikaitwa Rubi kwanio, changamoto lazima ziwepo, and I'm ready to take any challenge because I'm the winner. Haya, I'm ready to take any challenge because I'm the winner, ndio matamshi ya mwisho. Yupo tayari kuchukua, kujihusisha na lile jambo litakalokuja, kabiliane nalo kwa sababu yeye yeah, anahisi yeye yeah, ndio mshindi. Naam, ni kweli kabisa, ni vizuri kabisa, na ni ushauri mwafaka kabisa. Lakini kabla hatujaangalia, kama huna kazi kidogo tu, naona kuna swali ambalo sisi huwa tunakuuliza, na swali la wakati huu lilikuwa mume au mke, nani mpishi nyumbani? Na hapa nitasoma majibu kadhaa tu, maona ni mengi sana maanake mambo ni, ni, ni mazito hapa. Jawadu Muhammed anasema ofisi ya mwanamke ni jiko. Aha, anasema mtawala mwenye msimamo wa chuma anasema, kwa hivyo mambo ya upishi kwake, anasema ni ya mwanamke. Ah, Agatha Mbale anasema mimi ndio mpishi nyumbani na wapikia wadogo zangu na wazazi wangu, kwa hivyo nafasi ya mwanamke bado ni jikoni. Emmanuel Mtiso anasema hiyo swali ni ngumu sana. Aa, mambo yanabadilika, dunia sasa ni tofauti, na ni baadhi tu ya majibu yenyu kutokana na swali, mume au mke, nani mpishi nyumbani? Na kama nilivyokudokezea ni kwamba wakati mwingine mambo ya kujituma, kama hauna ama ajira ikiwa adimu, kuna mengi ya kujituma. Lakini huko nchini Kenya kuna gari za taksi ambazo ni mpya kabisa zinazokabiliana na ugumu wa maisha. Ninaposema ugumu wa maisha ni uh, bei ya petroli. Kwa hivyo magari haya yanajulikana ya, kama digital taksi, yanatumia umeme ama yanatumia nishati, na hebu tusikie, kama una kazi basi unaweza ukajitumaje kwa kutumia gari ambazo hazitumii mafuta au petroli kwa wingi. Kwa majina mimi naitwa Michael Ngige, na mimi ndo mkurugenzi digital taxi inayoitwa Taxi Limited kwa sana. Mitaani vijana hawana kazi, hawana njia yoyote, nikakaa nikafikiria, nikasema wacha nibuni hii kampuni. Tumeamua sisi kama Wakenya kufungua digital taxi yetu sisi wenyewe, sio kama hizi za kutoka nje. Digital taxi inapeana ajira kwa njia tofauti una madereva ambao uh, unaweza pata chance ukawa dereva. Unakuja kwetu tunakusajili, katika huo usajili dereva hatu hatuchaji commission yoyote. Ni dereva anakuja anasajili, kuna ile app anadownload, kitu anap, analipa ni ile subscription ya shilingi mia mbili ambayo ni kwa siku nzima, so yeye akipata mteja akifanya kazi yake masaa ishirini na nne akimaliza zile pesa anapata ni zake, sio kama wale wengine ambao wanachaji commission, na unakuta driver anafanya kazi siku nzima, amepata kipato chake, lakini inabidi tena aende alipe kama, uh, kama asilimia fulani kwa zile kampuni zingine. Driver pia naye yuko mbioni, anatafuta anatafuta wateja. Sasa yeye yeah, akishapata kile kipato chake, kuna haja gani ya tena kumwambia lete percentage fulani? Kuna watu wengi sana wamesoma hawana ajira eh, hawana kwa kwenda hata hivi mbeleni tukisha kaa vizuri, tutaongea na wahisani kama ni mabenki ama ni nani watusaidie, na tujue vile tunaweza ku connect madereva wale ambao hawana magari na na benki wakapata mikopo waweze kununua magari na wakajisajili na sisi, yani kama mpangilio fulani wawe wakilipa kimwezi, lakini wanatumia ap yetu wanajipatia kipato na huku wanalipa polepole pole. Kwanza mteja ni lazima awe na simu ya Android. Ata download hiyo app yetu kwenye Google Play. Ata akisha download, ata sign in, ataweka jina, ataweka uh, namba yake ya simu, ataweka password yake, alafu tayari yuko ndani ya mtandao. Ni, ni rahisi sana, whenever you need the taxi you call Liberty Adede, Sauti ya Amerika, Mombasa. Harrison, kwa kumalizia, unajua mwaka jana wanafunzi ambao walifanya kidato cha nne nchini Kenya, na wakasema walifanya udanganyifu kwenye mitihani yao, matokeo hawakupata yeah. Sasa wakaambiwa warudie mwaka huu, wanafunzi 45 kati yao ni wakutoka shule ya upili ya Chebuyusi katika kaunti ya Kakamega wao walipokwenda mtihani hi leo, wakapewa lile karatasi, wakaona ni gumu, wakatoka, wakasema hapana, hatutafanya na, hatuta na wamekataa kwamba wali hawakushughulikiwa vile, hali ni ngumu <laughs> lakini mambo ndio hao. Naona wakati umetupa kisogo. Kutoka hapa Washington DC, VOA Express, jina langu Harizon Kamau, tukiwa na mwenzangu Kennes Bwire hadi kesho sana wakati kama huu. Nakutakia jioni njema popote ulipo, usafiri salama unapotoka kazini na kuelekea nyumbani. Kwa heri ya kuonana.