Sauti ya Amerika BOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu, Harrison Kamau. Na mimi langu jina ni Sunday Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa Novemba 9 mwaka wa 2018, tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni basi ya leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk ambapo baada ya habari za dunia tutazungumzia swala la wanawake kwenye uongozi, na sio tu Afrika mashariki pekee bali kote ulimwenguni. Basi baadhi ya wanawake hao wanasema nini? Sasa wamama hawana na hiyo kazi. Unaona, hata ka wanafanya biashara, kama tunaona uchumi wa, wa DRC tunasemea, hata ni percentage ya 60 uchumi wa DRC ni wamama, sababu wanafanya kazi ndogo ndogo, hakuna mtu anawasaidia kuwatengenezea kusema waonekane. Sasa Ethiopia tunaona mambo yanafanikiwa Ethiopia na katika habari nyingine maelfu ya wakimbizi waliotoroka mzozo wa Kamerun watapata msaada wiki ijayo. Basi ni vidokezo tu, mengi tutayapata zaidi baada ya habari hizi za dunia zitakazosomwa hapa na mwenzangu Sunday Shomari. Katika habari za dunia, rais wa Marekani Donald Trump anaondoka hivi punde kuelekea Ufaransa ambako ataungana na karibu viongozi wengine ishirini wa dunia kuadhimisha miaka mia moja tangu kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia kutokana na mkataba wa amani. Ziara yake inafanyika wakati uhusiano kati ya Marekani na washirika wake wengi wa Ulaya uko katika hali ya mvutano. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameonya kwamba mandhari ya kisiasa inayotokea katika nchi za magharibi inafanana na ilivyokuwa kabla ya kuzuka kwa vita viwili vya dunia. Akitembelea viwanja vya vita mashariki na kaskazini ya Ufaransa wiki hii kabla ya sherehe za amani za Jumapili, Rais Macron ameonya juu ya vitisho vinavyoendelea dhidi ya Ulaya akisema ni lazima kwa bara hilo kuunda jeshi lake lenyewe kujilinda kutokana na vitisho kutoka China na Rusia na hata Marekani. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba maelfu kwa maelfu ya watu ambao wamekimbia mzozo wa Cameron watapata msaada wa chakula wiki ijayo baada ya miezi kadhaa ya kujificha porini bila ya kuwa na chakula. Kiasi cha watu wapatao 437,000 wamekimbia makazi yao kutoka majimbo yanayozungumza Kiingereza ya Cameron tangu mwishoni mwa mwaka jana wakati waasi walipoanza vita vya kupigania kujitenga na majimbo wengi ya walio wengi wanaozungumza lugha ya Kifaransa, lakini pingamizi ya serikali na ukosefu wa usalama katika majimbo hayo imefanya kuwa vigumu kwa mashirika ya misaada kuwafikia. Na uchaguzi uliokuwa na mvutano mwezi uliopita ulizuia kazi za huduma za dharura kwa wiki kadhaa kwa mujibu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu. Ujumbe wa waangalizi kutoka Umoja wa Ulaya katika uchaguzi wa Madagaskar umesema kwamba licha ya ugumu na matatizo madogo madogo yaliyojitokeza wakati wa uchaguzi, uchaguzi huo umekuwa wa kuaminika. Christian Preda, kiongozi wa ujumbe huo, amesema kwamba wameshuhudia matatizo ya kupatikana kwa vifaa vya kupigia kura yaliyosababishwa na maandalizi, lakini matatizo hayo hayajaathiri matokeo ya kura. Mmoja wa wagombea urais Henry Rajonamampianina, ambaye ametawala Madagaskar kati ya mwaka wa elfu mbili na kumi na nne Septemba, amedai kufanyika udanganyifu katika hesabu ya kura, akisema baadhi ya sanduku ya kupigia kura zimekuwa tayari zimewekwa karatasi za zime kupigia kura kabla ya vituo kufunguliwa. Shughuli ya kuhesabu kura inaendelea na matokeo kamili yanatarajiwa kabla ya Novemba ishirini. Kalifornia imetangaza hali ya hatari katika upande wa kaskazini wa jimbo hilo baada ya mji kamili kuteketea na moto mkubwa ulioanza ghafla na kuenea kwa haraka. Afisa mmoja alisema moto huo umeharibu kabisa mji wa Paradise. Watu kadhaa wameripotiwa kujeruhiwa, lakini haijajulikana bado kama kuna waliopoteza maisha moto huo unatarajiwa kuendelea kuwaka na kuenea katika miji jirani mji wa Paradise makazi ya karibu watu elfu ishirini na sita unafahamika kwa maeneo kadhaa ya kihistoria na ni mji wa kuvutia mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya america voa ikitangaza e kutoka hapa washington dc balozi wa marekani kwenye umoja wa mataifa Nikki Haley Mapema leo kabla ya kuhudhuria mkutano wa faragha wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ulioitishwa na Rusia, amesema kuwa Marekani itaendelea kushikilia vikwazo dhidi ya Korea ya Kaskazini hadi pale taifa hilo litakapositisha kabisa programu ya nyuklia. Amesema kuwa Korea ya Kaskazini haijafanya jaribio la silaha karibu mwaka mmoja sasa, hatua hiyo bado haitoshi. Heidi ameongeza kusema kuwa mazungumzo yaliyoahirishwa kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, na maafisa wa ngazi ya juu wa Korea ya Kaskazini huenda akapangiwa siku nyingine na kwamba anatarajia kuwa Rais Donald Trump atakutana na kiongozi wa taifa hilo mapema mwaka ujao. Hali pia amesema Washington ilifahamu Russia ikikiuka vikwazo dhidi ya Korea Kaskazini na kuongeza kuwa huenda mkutano ulioitishwa na Russia ni hatua ya kuimarisha uhusiano na Pyongyang. Moscow inaandaa mazungumzo ya kimataifa kuhusu Afghanistan yenye lengo la kuanza mazungumzo ya moja kwa moja kati ya utawala wa Kabul na wapiganaji wa Taliban ambao wote wametuma washiriki katika mkutano wa Moscow. Waziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov amesema kwamba Rusia inajitahidi iwezavyo kuanza ukurasa mpya katika historia ya Afghanistan kwa kuhakikisha kwamba hali ya utulivu na amani ya kudumu inarejea nchini humo. Hii ni mara ya kwanza kwa uwakilishi wa Taliban kushiriki mkutano wa ngazi ya juu wa kimataifa. Kundi la Taliban hairuhusiwi kufanya shughuli zake nchini Rusia kwa sababu linatambuliwa kama kundi la kigaidi. Rais wa Cuba Miguel Diaz-Canel amekutana mwenzake wa Vietnam Nguyen Phu Trong katika ziara ya kuimarisha uhusiano kati ya nchi hizo mbili yenye uhusiano wa kikomunisti. Miguel Diaz-Canel amesema kwamba Cuba inatambua msaada wa Vietnam katika kuondoa vizuizi vya kiuchumi, biashara na kifedha dhidi ya Cuba. Kulingana na rais wa Vietnam Nguyen Phu Trong, viongozi hawa wawili wamejadiliana masuala ya kimataifa na ya kikanda yanayohusu nchi zao na kukubaliana kusuluhisha migogoro kwa njia ya amani kwa kuheshimu sheria za kimataifa viongozi hao wamesaini mikataba ya kibiashara, na Vietnam ni mshirika wa pili wa biashara wa Cuba katika nchi za Asia baada ya China. Na mtu mmoja aliwapiga visu watu kadhaa na kuua mtu mwingine mmoja katika mji wa Melbourne, Australia hii leo Ijumaa. Polisi wa Australia wanasema wanaamini shambulizi hilo katika mji huo wa pili kwa ukubwa nchini humo linatokana na ugaidi, na maafisa wanasema kituo cha kupambana na ugaidi kinaongoza katika uchunguzi wa tukio hilo. Kamishna wa polisi katika jimbo la Victoria, Graham Ashton, anasema mshukiwa ambaye ni mwenye asili ya Somalia ameuawa na alikuwa akifahamika na polisi. Polisi walimfyatulia risasi alipojaribu kuwashambulia polisi wawili kwa kisu chake katika mtaa wa katikati wa mji huo, na alisafirishwa hospitali kabla ya kufariki dunia. Basi karibu kabisa tena kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Uh, jina langu likiwa Harrison Kamau hapa studioni tukiwa naye Sunday so, uh, Shomari mwenzangu, na kama ilivyo ada yetu kila Ijumaa sana wakati kama huu ni live talk. Leo kama nilivyodokeza hapo awali, tunazungumzia nafasi za wanawake kwenye uongozi kuanzia maswala ya kibiashara uh, na vilevile vile utawala na vilevile siasa na sio tu Afrika Mashariki bali kote ulimwenguni. Katika miaka ya karibuni wanawake wamejikakamua kweli kweli kuingia kwenye nyanja ambazo miaka ya nyuma zilichukuliwa kuwa za wanaume pekee. Mabadiliko mengi yameshuhudiwa na haki na usawa kuendelea kuimarika katika jamii. Kwa mfano, mataifa ya Rwanda, Ethiopia, miongoni mwa mengine mengi barani Afrika yamepiga hatua kubwa kuweka wanawake kwenye nyadhifa za uongozi. Hapa Marekani pia, mapema wiki hii, tulishuhudia wanawake wengi zaidi wakijipatia nafasi kwenye bunge la wawakilishi. Tunapozungumza kuna wanawake 112 kwenye baraza hilo. Wanawake hao ni kutoka tabaka mbalimbali mbali, kwa mfano Deb Hadad na Sharis Davis wakitokea kwenye makabila asilia ya hapa Marekani, huku Rashida Tlaib na Ilhan Omar wakiwa wanawake wa kwanza wa Kiislamu kwenye baraza hilo. Tumeona wanawake wakishikilia nyadhifa hata za urais, mfano mzuri ukiwa ni aliyekuwa rais wa Liberia, uh, Ellen Salif Johnson. Na nchini Kenya pia katiba mpya ilibuni nafasi za wakilishi wanawake, bila kusahau kwamba baadhi ya nafasi za uwaziri zimeshikiliwa na wanawake kwenye mataifa yote ya Afrika Mashariki. Basi moja kwa moja, tunapoanza Live Talk tuna wageni wetu kwenye laini ya simu. Wa kwanza ni mwakilishi mwanamke au mbunge wa kaunti ya Lamu nchini Kenya, Biruwe Muhammed karibu sana kwenye live talk hapa Washington DC. Karibu birweida Muhammed. Kidogo kuna matatizo ya mawasiliano, lakini kwa hakika tutaungana naye muda usio mrefu. Vilevile tunaye Fatuma Karume ambaye ni wakili kule nchini Tanzania, na pili vile, vile ni rais wa chama cha wanasheria nchini humo ambaye pia yuko kwenye line ya simu, uh, chama cha TLS nchini Tanzania. Karibu sana uh, Fatuma Karume kwenye live talk. Leo umesikia masuala kwamba ni wanawake tunazungumzia uongozi na nyadhifa mbalimbali na hatua ambazo zi zimepigwa katika siku za karibuni. Karibu kwenye Live Talk. Asante sana, nashukuru. Sasa moja kwa moja, hebu wewe ukiwa Tanzania, kabla tuelekee kwenye maeneo mengine ya ulimwengu, tuelezee wewe kwa mtazamo wako tu, tukianza, unaona nafasi ya wanawake ikiwa vipi kadri ya miaka inavyoendelea? um, kwa mimi binafsi naona uh, tatizo ni kwamba kila miaka ikiendelea, watu wanadhani kuwapa nafasi wanawake kwenye mifumo mbalimbali mbali ya nchi ni kama kutupa, kutufanyia feiva, maana kama kutupa hisani mm-hmm. Wakati sio hisani, sio hisani ni, ni wajibu wetu na ni haki yetu kuingia kwenye hizo nyadhifa mbalimbali za uongozi za kuendesha nchi. Kwa hivyo mimi naona kwamba kama vile tu watu wana, wanaume hususan wanaume wanafikiri wanat, wanatufanyia feha kutupa hizi nafasi, na pengine tuongeze tu. Bi Fatuma eh, Karume, wewe mwenyewe tayari ni kiongozi, na kama unavyosema hmm, kwamba pengine upande wa wanaume wanafikiri kwamba hizi ni kutoa tu fursa waongeza wakinamama, lakini katika historia tunafahamu kwamba nafasi zimekuwa ni chache kwa wakinamama, nafasi zimekuwa chache kwa wasichana, nafasi zimekuwa chache kwa wanawake. Hii ni historia, ipo wazi, kuanzia nchi za Afrika mpaka zilizoendelea. Sasa pengine kwa sababu si kuwapa fursa, lakini nini ambacho pengine wewe unakiona mwanamke yuko tayari hivi sasa anakifanya, ukiacha hiyo dhana hiyo kwa wanaume, pengine dhana hiyo imekuwepa kwa sababu ya mambo ya kiutamaduni au hali halisi lakini pengine nini ambacho wanawake sasa wafanye? Um, wanawake, kitu cha kwanza mimi ninaona, wanawake, kitu cha kwanza ni lazima tu invest kwenye education. Mfumo wa kusoma masomo ni muhimu sana kwa sababu, bila ya kusomesha watoto wa kike hawawezi kuvuta kiti kwenye meza ya um, ya ya ya ya ya uongozi, it's not possible kwa sababu bila ya kusoma hufiki huko, na mimi kwenye experience yangu mwenyewe nilivyokwenda kuomba wana uraisi wa Tanganyika Law Society, nimeshinda kwa, nimeshinda kwa kura kubwa sana. mm -hmm. Nimeshinda mshindani uh, uh, wangu walikuwa akapata kura mia tatu, mimi nimepata kura mia nane kwa mm -hmm. hivyo Naamini kama wewe ni mwanamke na uko tayari kusimamia vitu vya msingi, em, utapata wana, wanaume watakusupport tu, Nnam. Watakusupport Nnam. Na ha, wakati wakati wa kukusupport mm -hmm. hawakuoni wewe em, kama ni jinsia nyingine actually kwenye kwa sababu mimi nilikuwa mpinzani wangu walikuwa mwanamume na, na aha, Fatma, tutarudi kwako kwa, kwa sababu tunaendelea tu na mjadala huu na tutazungumza mengi zaidi kuhusu nafasi za wanawake, lakini kwanza niruhusu nimkaribishe mbunge wa kaunti ama uh, mkiongozi mwanamke wa kaunti ya Lamu na sio mwingine ni Ruweida Mohamed. Karibu sana kwenye live talk kwa nam nam nam, karibu sana sasa okay. Wewe uh, kama kiongozi wa kisiasa nchini Kenya, hapo awali nilikuwa nimesema kwamba katiba ya Kenya ilitoa nafasi na asilimia fulani ya wanawake kwenye uongozi. Wewe tayari ukiwa ndani ya uongozi wa kisiasa na ukiwa mwanamke ambaye una ushawishi mkubwa, unaona kama katiba ilitekelezwa kiasi kwamba wanawake wamepewa nafasi za kutosha kama ilivyoahidiwa ama kuelekezwa na katiba, haijakamilishwa? Tumejaribu Kenya. Uh, mm, mm, mm, na laini ya simu hapo inaleta shida ya, kwa kweli, lakini kwa hakika tutampata lazima tutampata Mheshimiwa Ruweida na tutaendelea kuongea kuhusiana na nafasi za wanawake katika nchi ya Kenya. Na wakati ama muda mfupi ambao umepita, pia nimepata nafasi ya kuzungumza na mmoja ambaye anawania kiti cha urais ama alikuwa akiwania kiti cha urais wa DRC. Unajua uchaguzi wa DRC unafanyika mwezi ujao, na yuko kwenye laini ya simu sasa hivi na alikuwa anaondoka alikuwa anaondoka. Tumezungumza naye wakati anaondoka safarini akielekea Ulaya. Hebu kidogo kwanza tusikie mambo yalivyo DRC kwanza. Monik Mkuna, wewe ni mwanasiasa na pia kiongozi ambaye umekuwa kwenye uongozi, na leo tunazungumzia kuhusu masuala ya uongozi kwa wanawake. Katika siku za karibuni, umekuwa ukijishughulisha na nini katika uongozi bu, bu, bu wa kisiasa? Uongozi wa kisiasa wa mama, unajua iko tofauti na uongozi wa baba Njoo, njoo kwa maana tulisema Afrika leo ina inakuwa chini sana, inabidi wa mama pia, sababu mnajua Afrika ni, ni continent ile. Kwa kweli tuna vitu yote ile Mungu alitupa ile, tunakosa tu ni mapendo na mama iko pale. Kama mama alienda shule, kama mama iko na experience, anezinasaidia kwa kweli Afrika. Ndio kwa maana ninasimamia kwa kweli, na ni usimamizi wa wa wamama kwa, kwa, kwa, kwa, kwa makazi yote na sasa wakati siasa za DRC zikiendelea na uchaguzi unakaribia, wewe pengine umekuwa kwenye harakati za kuingilia kwenye siasa ama kutafuta wadhifa wa kisiasa? Nimekuwa nishajipanga kwa kusema watu wote walijua kwamba na mimi pia nibidi nisimamie uraisi, nigombanie uraisi. Sasa tumeacha hiyo sababu tumeona kwamba hiyo uchaguzi kona wanatengeneza DRC sio uchaguzi, tunaona kwamba sababu najua siasa ni ya kusaidia wananchi. Kama siasa si ya wakusaidia wananchi, ni ya kusaidia tu wa wale wanafanya siasa, hiyo sio tena siasa. Tumeacha, tunaangalia hiyo uchaguzi atujue kama itakuwa uchaguzi. Watu wanalalamika, tunaona wapinzani wa wanakombania upata wao faida uh, ya kukutana hapa, tuchague mtu mmoja atatuikalia atatu, atatu, atatu representi si wote. Hakuna hata mtu mmoja anasimamia hiyo malalamiko ya, ya wananchi ya kusema tunataka uchaguzi wa kweli DRC. na nikaa kani, miaka ni nyingi sana kwa shida sasa hivi mm -hmm. Ilibidi uchaguzi ukwe wa kweli ya kweli kweli, ndio maana tumesimama kando, sababu siku atatengeneza uchaguzi wa kweli tutagombania pia. Na sasa uh, katika nchi ya DRC, nafasi ya mwanamke kando na siasa iko namna gani kwenye jamii? na kwenye biashara wanawake wamechukua nafasi za uongozi katika nyanja zingine za za maisha nchini DRC? Hawachukue vizuri, sababu unabidi tuseme ukweli. Unajua siasa inalazimisha hela nyingi sana na wale wanahela hapa Afrika hapo DRC ni watu wale walikuwa kwa siasa, wametengeneza pesa yao jua kuendelea kwa kweli na hiyo kazi na, na, na siasa hiyo. Sasa wamama hawana na hiyo vazi, unaona hata wanafanya biashara kama tunaona uchumi wa, wa DRC, tunasemea hata nani, percentage ya soixante pourcent uchumi ya, uchumi ya DRC ni wamama, sababu wanafanya kazi ndogo ndogo, hakuna mtu anawasaidia kuwatengenezea ya kusema waonekane. Sasa Ethiopia tunaona mambo inafanikiwa Ethiopia, so wamama, kwa kweli, inabidi government inabidi government, government wasaidie kuonekana na kupata faida kwa kazi yote ule wanafanya. DRC bado inajisaidi a ba, ajisaidi kwa unaona hatakwa government anawapa wamama hiyo ma, makiti ya waziri makazi ndogondogo awawape makiti ya kusema wamama pia wana decision fulani o kwa maana mm -hmm. DRC inabidi ifanye pia kazi nyingi hapo. Nakushukuru sana Monique mkuna ukishiriki kwenye live talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC, ingawa wewe uko safarini na kuombea usafiri salama unapoelekea Ulaya. Sasa umesikia maneno ya DRC. Sasa Monique mkuna ni mmoja wa waliokuwa yeye ni, alikuwa kitaka kugombea, uh, alikuwa kitaka kugombea kiti cha ama wadhifa wa urais DRC, lakini kwa sababu moja ama nyingine ameniambia kwamba yeye ametoka katika kinyaganyiro hicho, lakini anasema bado kuna safari ndefu sana inayohitajika kwa kuhamasisha uongozi wa wanawake nchini DRC. Moja kwa moja tunarudi kwa mbunge wa kaunti ya Lamu ama kiongozi mwanamke Rueida Muhamed ambaye tulikuwa naye kwenye laini ya simu, na alikuwa ameanza kuelezea kidogo kuhusiana na nafasi na iwapo katiba ya Kenya imetoa nafasi ya kutosha kama ilivyokadiriwa kuhusiana na wanawake. Hebu tuelezee, wewe ukiwa kiongozi, kama tulivyokuwa tumeanza kusema, unaona kama hilo limetekelezwa? Bado halijakamilika, limeanza kutekelezwa, lakini la kusikitisha ni kwamba hili la wanawake au asili jenda eh, moja iye jenda eh, ri ndo peke yake katika, katika katiba ya Kenya halijakamilika. Ndio maana sisi viongozi wanawake tumeshikana, uh, senators wa bunge hata tumeshikana na tunavaa vitambara vyeupe kila siku ya Jumatano ili kuwakumbusha kwamba hii bunge haliko kikatiba, bunge la Kenya haliko kikatiba. Hata kuna kesi kotini, tunapanga tunaiunga, hata tunamuunga yule anaepeleka kesi kotini. Lakini uzuri tuna viongozi wetu, Rais na Deputy President na viongozi wengi wako na sisi, wameona sahihi kwamba lazima nalo litekeleze. Kwa hivyo kuna kubwa kubwakina tunatamaa itatekelezwa lakini, mpaka sasa haijatekelezwa vile ilivyotakikana kama katiba inavyosema. Aha. nashukuru sana nashukuru sana mheshimiwa, na tutarudi kwako tuelezane zaidi kuhusiana na swala hilo, lakini tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana, sema jina lako na uchangie live talk hapa Washington DC. Asante sana bwana Harrison Kamau kwa majina ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya yenyewe nafasi ya wa wanawake imepatiwa kipaumbele. Kwa mfano sasa pale Rwanda vile tumesema, wanasiasa ni wengi sana pale bungeni. Hata ninavyoongea wakati huu bwana Harrison, mwakilishi wa wadi yangu ni mwanamke na tulimchagua kwa sababu ya ukakamavu wake, alafu tukirudi, mbele, kido, tukirudi nyuma kidogo, utapata kuwa ni utamaduni ulikuwa unadunisha ile nafasi ya wanawake lakini wakati huu watu wameanza kuzinduka, alafu wanaona kazi ambayo wanawake wanafanya ni kazi nzuri. Wacha nikupe pia tu mfano miwili. Kwa mfano yule mwakilishi wa wanawake Busia, Bi Mtua, ile kazi anafanya ni kazi mzuri sana. Alafu kuna Wanga pia kule Homabay, ile kazi wanafanya ni kazi nzuri sana, na ukiangalia hizo nafasi wanaume wengi walikuwa wameshindwa kuzifanya walikuwa wameshindwa kabisa kufanya hizo kazi. Wanakuja uwazi na wanasema kile kitu ambacho kinatakikana kifanyike. Tukija pia hapa, wabunge wetu wengi kwa wakati huu ni wanawake. Kwa mfano mimi ni mwalimu vile nimekuambia, na ile constituency yenye mimi ninafundisha Turbo constituency, mbunge ni mwanamke na ile kazi yanafanya ni kazi mzuri sana kushinda wale wawakilishi pengine wale walikuwa kwa hapo awali. Kwa hivyo kwa ufupi, kazi ya wanawake imeanza kuonekana na utamaduni umetoka watu, alafu wanawachagua wanawake kwa wingi. Asante Bwana Harrison. Karibu sana Amiani ukiwa tarbo nchini Kenya kwako sandi. Bila shaka bila shaka, Amiani ameeleza vizuri sana hapo, lakini kirudi kwa, kwa, bile shaka, bile shaka, amyani, lakin kwa wachambuzi wetu kwenye laini ya simu tayari, kutoka nchini Tanzania tunaye hapa Maria Sarungi, mwanaharakati kutoka nchini Tanzania. Labda e, kwa upande wako Maria utueleze tu e, yamezungumzwa hapa kwamba Kenya pengine katiba imebadilishwa kuwapa nafasi zaidi wanawake, e, tumeona kule Rwanda kumeteuliwa wanawake wengi kwenye baraza la mawaziri Ethiopia kumeteuliwa lakini pengine katika kuna uteuzi na kuna nafasi ya kikatiba pengine kwa upande huo zaidi. E, upande wako unaona kwamba kuna la zaidi natakiwa kufanyia katika nchi za Afrika Mashariki kuwapa nafasi e, wanawake kwenye uongozi. Asante uh, sana Sande, kwa swali zuri, na nadhani kwamba hili huu ni mjadala ni ambalo linaendelea, lakini nadhani kuna haja ya kitu cha tatu, yaani vyote viwili ni muhimu, lakini kuna jambo nyingine muhimu sana ambayo Uh, ni hiyo ya kuonyesha mfano bora au role modeling. Mara nyingi sana uh, huwa tunafikiri kwamba uteuzi unapotokea kutokana na labda mifano ambayo sio mizuri, tunafikiri kwamba uteuzi ni jambo la kama upendeleo tu, lakini kiukweli ndani ya uteuzi kuna jambo ambalo linamhamasisha mwanamke mwingine au binti ya kwamba wanawake wanaweza kushika nafasi hizi. Hebu tujaribu kukumbuka kwamba hata kwenye masuala ya uteuzi, mtu kama Condoleezza Rice ambaye Marekani aliteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nchi za nje, na alikuwa ni pia mwanamke, lakini pia alikuwa ni mtu mweusi, aliweza kuleta hamasa kubwa kwa wanawake kuona kwamba wao pia wanaweza wakagombea, wakachukua nafasi mbalimbali mbali katika serikali na katika uongozi. Kwa hiyo jambo hili ni muhimu, na hata tukiweka katika katiba kama tulivyosikia kutoka kwa wachangiaji wengine kama haitafatwa kutokana na kwamba bado kuna kasumba katika jamii mm -hmm. Basi hiyo katiba au sheria nzuri haitasaidia wala uteuzi hautasaidia peke yake, bali kuna umuhimu kwamba wanawake wakiteuliwa au wakipewa nafasi hizi kikatiba no. Sisi wenyewe tuweze kuzitumia vizuri na kuonyesha mfano bora, ili tuweze kuwahamasisha, yani kuinspire wengine. Asanti sana Maria, naona kwamba tuna msikilizaji mmoja kwenye laini ya simu ambaye anataka aulize swali ama achangie live talk, kabla ya kuondoka kwenye sehemu ya kwanza kwa njia ya redio na kuingia kwenye mtandao um, wa www voa swahili com. Karibu sana kwenye live talk. Jina uh, kwa kifupi tu nichangie. Makina ni laba ni Kikete, natoka mahali panaitwa Sango ya Malakizi, kaunti ya Bungoma. Kama hapa Bungoma zizi Tuna viti vya ubunge tisa lakini hakuna mwanamke mmoja ambaye alishinda kiti. Sasa ninaonelea kwamba katiba ingependelea wanawake wangetengewa, wangepengewa viti maalum, mm -hmm, ili tupate wanawake kwa wingi, kwa sababu wanawake uongozi wao ni pora sana, kwa sababu tunaonea kwa mawa, assistant chiefs malikuruu na na hata pa principal wakiwa wanawake wanafanya vizuri kuliko wanaume wale watu ambao wako, hata na TV mkuu uh, wa wilaya ni akiwa mwanamke anafanya kazi nzuri sana kuliko mwanamume. Sasa tunasema katiba irekebishwe kabisa, itengewe wanawake viti vyao maalumu no. kama sisi tisa, mm-hmm. hapa upande moja wapeane tatu ya wanawake washindane wa wenyewe Ah, sana. Hiyo, ah, wanawake ah, sana Laban Kitete kutoka Malakisi huko Bungoma, kwa mchango wako mzuri kwa kweli, umesifu viongozi wanawake na kweli leo wageni wetu pia ni wanawake ni kabisa, naam bila shaka. Koleza, koleza. Aha, lakini naona muda unavyoenda ni kwamba usiondoke, tunatoka kwenye matangazo kwa njia ya redio na kuingia kwenye mtandao wa www.voaswahili.com ikiwa ni Harizon Kamau hapa studio tukiwa na mwenzangu Sunday Shomari tukiendelea na Live Talk, tukutane ng'ambo ya pili. Karibu kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kipindi ni Live Talk kutoka hapa Washington DC, kwenye sehemu ya pili, ambapo mjadala leo tunazungumzia kuhusu wanawake na nafasi za uongozi, uwe ni wa kisiasa, uwe ni wa kijamii au hata kibiashara kwenye jamii na hatua zilizopigwa katika uongozi. Hatuko pekee yetu, tuna wageni wetu kwenye laini ya simu na wageni wetu, tunaye Mheshimiwa Ruweida Muhamed ambaye ni kiongozi mwanamke wa kaunti ya Lamu nchini Kenya, au mbunge wa kaunti Vilevile vile tuna Fatuma Karume ambaye ni rais wa chama cha wanasheria TLS nchini Tanzania. Vilevile tunaye Monika Sarungi ambaye ni mwanaharakati, na Maria Sarunga, samahani, Maria Sarungi, Sarungi ambaye ni mwanaharakati wa maswala ya wanawake na mengine ya kijamii nchini Tanzania, ambao tunaendelea kuzungumza kuhusiana na nafasi ya mwanamke na hatua zilizopigwa. Kwa nirudi kwake e, Fatima Karume, ukiwa ni kiongozi na hali kadhalika mwanasheria, pengine katika swala zima la kupewa nafasi hii, swala tumelizungumza hapa na inaonekana kwamba kila nchi inajaribu e, hivi sasa Afrika Mashariki, pengine kutoa nafasi zaidi kwa wanawake, na tumeona hayo e, yakiendelea kutokea, lakini bado e, wachambuzi na watu wengine wanaona kwamba zaidi inahitajika kufanyika. Sasa labda kwa upande huo tu ungeweza kugusia kidogo hapa kwamba pamoja na kwamba wajibu upo, wanawake wanafahamika, wana uwezo lakini, kisheria pengine, yapi ambayo yangeweza ya kuwemo na wewe unayaona ambayo yangefaa au mapungufu yaliyopo ambayo yangesaa kuzibwa, ili kutoa eh, nafasi okay, na fursa sawa kwa wanawake? Asante sana, sande. Nimemsikia Maria alivyokuwa anaongea na pia nimemsikia mchangiaji kutoka uh, Kenya, huyu wa mwisho alivyokuwa anasema kwamba na vitu viwili muhimu kwamba wanawake wawe proper role models kwa wanawake wengine, kwa sababu hapo ndo unahamasisha wanawake wengine kuja mbele. Pili, vitu utapata role models wanofaa. Mimi sio mtu ninaoamini kwenye uteuzi, kwa sababu Tanzania tuna nafasi za wanawake chini ya katiba em, uteuzi. Kwa hivyo raisi anateua wanawake, yeye anateua wanawake, vyama vinateua wanawake wanaweka mlindani. Tatizo na uteuzi wa aina hii ni kwamba wanaweka wale wanawake hawana constituency. Constituency yao, majimbo yao ni rais. Kwa hivyo unawakuta wanakwenda bungeni, wanasema maneno yaliokuwa hayafurahishi kwa sababu haifurahishi jamii, kwa sababu hawana constituency, wanabakia kumtetea, kutetea maslahi ya mtu mmoja. Maslahi ya nani? Tuseme maslahi ya rais. Kwa hivyo hapo unakuwa unapata tatizo, unapata breakdown ya role model Hap kwa hivyo, kuna kuna kuna namna ya kuwaleta wanawake kwenye kwenye position za power um, kwenye society na nimependa sana idea suggestion aliyoitoa msikilizaji mm -hmm, kutoka Kenya alivyosema kwamba tuwe na m, competition ubunge wa wanawake wanawake wa compete dhidi ya wanawake, so tuseme unachukua region moja, una un, kwenye hiyo region wanawake wanajitokeza pengine kutakuwa na eh, majimbo sita kwenye hiyo region, kwa hivyo wale wote wanapigiwa kura, kuna mwanamke mmoja ana represent majimbo sita. Lakini lazima wale wanawake wawe kwenye competition ili wajue kwamba wao wamewekwa pale na wananchi na wanatetea maslahi ya wananchi, halafu hapo ndio tunapata proper role model. Lakini kwa kwa Tanzania tunavyokwenda sasa hivi haifai kabisa, inatuharibia sana wanawake Nafikiri kwamba swali lako kwa Sande hapo limejibika kulingana na katiba na mambo yalivyo na mpangilio wa nyadhifa, ili labda mtu afikie uh, kiwango fulani cha uongozi wa kisiasa. Na pale awali Laban Kitete alisema na kusifu sana uongozi wa wanawake katika jamii, akisema katika tabaka zote, yeye kwake angeona kwamba wanawake kweli wanafanya kazi nzuri kuliko wanaume. Unakubaliana naye uh, Biruweida Muhamed, nchini Kenya, Kenya unatusikia? laini ya simu ya Kenya inasumbua kidogo hapa. Tujaribu kumtafuta hapo baadaye. Basi turudi kwake Maria Sarungi, kama upo kwenye laini ya simu. E, kwa upande wako ukiwa kama mwanaharakati, harakati hizi zimetuonyesha wazi jinsi gani wanawake wameweza e, kufanikiwa katika nafasi mbalimbali. Tumeona uchaguzi wa katikati ya awamu hapa Marekani, wanawake wengi wamejitokeza na kushinda. Lakini pamoja na hayo hatujaona rais Marekani akapatikana mwanamke. E, eh, maeneo mengi ya Afrika ni wachache wameweza kufikia nafasi hiyo. Pengine labda hii nafasi kwa wengi kama alivyozungumza Fatma, eh, labda ni pengine ni wanawake kwa wanawake kupewa nafasi ya kushindana wenyewe kwa wenyewe au pengine labda kuna na kitu ambacho kinaendelea katika jamii kama wengi wanavyozungumza kama pengine wanawake kwa wanawake hawapeani hawaungani mkono kama inavyokuwa kwa wanaume. Je, hilo ni kweli au ni dhana ya, ya kitamaduni au nini hasa unachokiona hapa? E, kwanza kabisa huwa mimi nakataa kabisa hiyo dhana ya kusema eti wanawake hawapeani support au hawapendani. E, ni muhimu kutambua kwamba wanawake wanashindana kwa mfano kama hizo nafasi hata wenyewe kwa wenyewe kama wanaume wanaposhindana. Wanaume wakishindana, wanapongezana kwamba yule ni mshindani mzuri aa, kwamba alikuwa ilikuwa ni mshindani mzuri sana e, yule mwenzake labda amemshinda, lakini hakuna ile kusema kwamba eti hampendani. Lakini kija kwa wanawake lazima kila wakati ionekane kama tunapendana au tunabebana. Hapana, ni suala la kushindana. Na suala hili la urais kwa mfano ambao umeigusia ni suala ambapo inatakiwa kwamba wananchi kwa ujumla, yani population yote mm -hmm. iweze kuamini kwamba mwanamke anaweza kuwa kiongozi. Sasa kama hata katika bunge au katika sehemu mbalimbali tunaona kwamba bado wanawake kuchaguliwa inakuwa ni kama habari kubwa, basi tujue hapo kuna tatizo tukiangalia nchi hizi za Nordic kwa mfano Norway, tunaona kwamba kule wanawake wanashika nyadhifa zote mpaka uongozi wa juu, lakini hawajaanza leo. Kwa hiyo walianza taratibu wakaenda wakajijengea eh, kukubalika, kukubalika kwa jamii na nao wameonyesha na kudhihirisha kwamba wanaweza. Ya jambo la mwisho ni kwamba tusichague mtu kwa sababu ni mwanamke tu, hiyo ndio suala ambalo nadhani mwanamke anapogombea asiseme kwamba nichaguliwe kwa sababu mimi ni mwanamke. Hapana, na naweza nikasema kwamba hata Marekani hili bado linaonekana ni tatizo. Inatakiwa mtu ambaye atagombea ajinadi kwa, kwa kuonyesha vigezo ambavyo vitakubalika. Mimi naamini kwa mfano hata Marekani, kama mtu mweusi aliweza kuchaguliwa, alichaguliwa kutokana na vigezo kwamba alikuwa navyo, analionyesha uh, vigezo vile muhimu vya uongozi. Kwa mwanamke ni hizo hizo kwa hiyo jamii hii inatakiwa ibadilike, lakini hata mwanamke atakayepatikana ambaye ataweza kugombea na kushinda, mm -hmm, lazima awe ana kigezo na isiwe tu kigezo kwamba ni mwanamke. Asante sana. mm -hmm. Asante sana Maria. Kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji Sali Bunzari, karibu sana kwenye live talk, toa wa mchango wako nam. Bwana sande. E, ni kweli tunauangazia huu mjadala wetu ulioko mezani mimi kwanza ni ni nimpongeze sana huyu dadangu huyu Fatuma Kaume, maelezo yake nimemsikia vizuri sana lakini mimi kitu ambacho hapa nimejifunza ni kwamba unajua, unajua katika katika nafasi za uongozi kwa upande wa wanawake, zimekuja zimekuja kuonekana na faida kwa hivi karibuni kwa sababu ilipokuja kufikia hatua ya kwanza kuona mifano ya kwamba Fatuma Karume amechaguliwa kuwa nanii rais wa wanasheria, tayari moja kwa moja pale mwanamke aliyoko huku anapata nafasi ya kuweza kuiga kwamba kama mwanamke amechaguliwa, je, na mimi na mimi, kwa vile nina vigezo vya kuweza kuwania nafasi, kwa nini nisiwanie? Kwa hiyo sasa, kwa masuala kama haya, mimi huwa nalinganisha na, na kwamba tunapoingia darasani, wakati tunasoma hapo tulikuwa tunapigwa mfano, kama mimi alikuwa ananipiku binti mmoja, yani anakuwa watatu wa, wa, wa mimi nakuwa wa nne. Sasa hapo unaangalia kwamba huyu anatumia nini mpaka mpaka anakuja kuonekana yeye watatu, mimi nakuwa, na, nafata nakuwa wa nne. Sasa hapo unaona kwamba huyo huyo binti yawezekana, labda niki yake iko katika nafasi ya kuweza ku, kunipiku mimi kwao. Sasa kama alivyoongea huyu mama aliyemaliza sasa hivi kuongea, ameongea point ya kwamba kuchaguliwa kwa mtu kuwepo na kigezo kinachosababisha kwamba anapo anaposimama jukwaani kujinadi, lazima kuna vigezo itakavyompa nafasi ya kuweza kuchaguliwa na tusiwe tunabeza tu kwamba eti mradi mwanamume, hapana. Kuna wanaume wengine ambao hatufanyi vizuri, lakini kuna wanawake wengine wanafanya vizuri mm -hmm. Kwa hiyo hiyo no. Tuangalie tu vigezo basi, ndio hicho kitakachokusaidia asante. Asante sana Sali wa Bunzani kutoka kule nchini Tanzania kwa mchango wako safi kabisa. Lakini kama ulivyozungumza hapa Harrison Kamau, tayari kuna wengi wametuma pia michango yao kwenye Facebook. E, moja kwa moja basi tuangalie wale wanaotuma michango yao, alafu tuendelee. Namuona Wanyela Evans uh, kutoka Kenya ama ni kutoka Tanzania huyu anasema ni kutoka kule Bungoma Kenya. Anasema kusema ukweli, wanawake hawajajumuishwa vilivyo katika nyadhifa za uongozi. Utapata ni asilimia chache tu ya wanawake walio uongozini ikilinganishwa na wanaume. Kwa mfano hapa nchini mwetu Kenya, ni wanawake watatu tu ambao ni magavana kati ya magavana 47. Kijamii pia, wanawake wametengwa sana katika familia. Mwanamke haruhusiwi kufanya maamuzi yoyote yale bila kujumuisha mwanaume. Ndivyo wanavyosema, Wanyela Evans kutoka Kenya. Lucas Albert Mseti wa Dar es Salaam Tanzania anasema kiukweli, wanawake wamepewa nafasi, na kwa taswira ya haraka harakaharaka, wanaonekana wanafanya vizuri sana, ila bado jamii haijaonyesha kuwaamini. Ndio maana hapa nchini kwetu mwanamke akiteuliwa unasikia maneno, huyu ni hawara wa huyu aliyemteua, hali ambayo inaathiri utendaji wao wa kikazi. Na mwana Edward Mayenga anasema yuko kule Tanzania, anasema binafsi yeye anaona kwamba mwamko ni mkubwa kwa wanawake kugombea na kuteuliwa nyadhifa mbalimbali serikalini. David Sichenga ikiwa kule Muheza, Tanga, anasema wanawake wanapokuwa kwenye nafasi ya uongozi kibiashara, au kwenye kazi yoyote, wanafanya vizuri na kuacha alama za uongozi wasionekane kwamba wako nyuma pindi watakapoondoa kwenye uongozi. Kweli, maoni mengi sana Sande, unaona yamejaa hapa, lakini wacha nisome baadhi tu. Tusome, Hashim Hassan Rajab anasema yuko wapi? Singida. Anasema hakika kuna mwamko mkubwa kwa wanawake kugombea, kuteuliwa kwenye nyadhifa mbali mbalimbali ndani ya serikali. Sawa kabisa. Basi moja kwa moja, baada ya kusoma haya mawazo kutoka kwa wasikilizaji wetu kwenye Facebook, endelea kutuma maoni yako, hali kadhalika mtandao wetu wa www Kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, tukiangalia leo hali halisi ya uongozi kwenye uongozi kwa upande wa wanawake. Mengi umeasikia kutoka nchini Kenya. Labda turudi kwa kwa yule mheshimiwa mbunge aliyoko nchini Kenya, kama yupo kwenye laini ya simu tuje kwako katika Wakati mwanamke anapokuwa katika nafasi za uongozi katika jamii ya Kiafrika uh, kuna dhana kwamba wanaume hawatambui kamwe, na tumeasikia hapa pia, mchango huu tumeusikia kutoka baadhi ya wasikilizaji wetu. Sasa wewe binafsi, umeshuhudia kwamba kuna maeneo ama katika nyafa fulani fulani, wanaume kabisa hawatambui mwanamke kwamba amesema kitu? Hilo lipo bado? Mimi binafsi kwenye experience yangu nime, nimeona kwamba wanaume wa Kiafrika at least wale wanaume waliopigia kura mimi, Naam. hawana matatizo na jinsia yangu, kabisa hawana matatizo. Kitu muhimu mimi nilivyoona ni kwamba wakutambue, wajue ni nini unachokisimamia, na pia wawe na imani na wewe hiyo ndio experience yangu mimi binafsi. Sasa mm -hmm, sijui kwamba eh, kwenye experience pengine mimi nimechaguliwa na kundi dogo sana, kundi chache ya watu wachache, walikuwa watu wamesoma sana, lakini siamini eh, kwamba kama wewe mwanamke ukisimamia kitu Waafrika hawezi kukubali, kwa sababu wapo wapo wanasiasa wengi wanaochaguliwa kwenye majimbo yao, wanasimama dhidi ya wanaume na wanapata majimbo, na wanasimama na wanapata hayo majimbo. Kwa hivyo mimi naamini kwamba ukiwa mwanamke, um, ukasimamia uka kitu kilokuwa wananchi wanaki, wanakiamini na wanahisi ni mtu wa, wanaweza kukupa imani, watakuchagua. Tatizo ni moja tu, kufika hapo. Kama Tanzania sasa hivi tuna tatizo kubwa, kwa sababu wanawake kufika, mpaka ufike hapo juu lazima mm -hmm, upate education, elimu. Bila elimu huwezi kufika huko. Asilimia ishirini na saba ya wanawake, watoto wa kike shuleni wanashika mimba na sasa hivi policy ya serikali ya Tanzania ni kwamba hawa watoto wa kike wakisha kushika mimba hawaruhusii kurudi shule. Kwa hivyo unakuta asilimia ishirini na saba ya watoto wa kike hawarejeshi shule. Sasa hapo kweli tutafika kwenye nyadhifa za juu za kuendesha nchi bila ya ya, ya mm-hmm elimu, hatuwezi kufika. Kweli kabisa, inakuwa, kuna, kuna changamoto pale, naam. Na vilevile tukiongezea hapo pengine katika hizihizi hizi changamoto, nikiangalia changamoto pengine kuanzia maeneo ya mijini hadi maeneo ya vijijini. Nikija kwako e, Maria Sarungi ukiwa ni mwanaharakati e, pengine unaona kwamba swala liliopo katika maeneo ya mijini na ukiingia ndani mpaka maeneo ya vijijini, kuna nafasi sawasawa sawa, anayopewa mwanamke katika maeneo hayo e, ambayo unayaona ni ya vijijini kupata nafasi ya kuongoza na pengine hata kusikilizwa. unanipata Maria Sarungi kutoka Tanzania? Ndiyo, uh -huh. Nakupata ndiyo, ndiyo, nakupata. Na eh, ni kweli nafasi ipo kufikia hatua hizi za uongozi, na nadhani kwamba eh, kipindi kile cha mwaka elfu mbili kumi na tano niliandika makala ambapo nilizungumzia Uh, Esther wawili nimewaita ambao wa, wa ni wabunge ambao wamechaguliwa kutoka katika mkoa wa Mara ni Esther Bulaya na Esther Matiko. Tukiangalia uh, mkoa wenyewe wa Mara ina inajionyesha kwa, kwa kwa mujibu wa takwimu kwamba haifanyi vizuri katika masuala mengi yanayohusu wanawake ikiwa ni pamoja na ukeketaji ikiwa na pamoja na tatizo la la ndoa za utotoni kwa hiyo tunaweza kuona kwamba pia katika eh, wanawake kupigwa na ume zao ni mkoa ambao umeonekana, ambapo wanawake wanakuwa wananyimwa sana haki. Lakini maajabu, katika mkoa ambao umeonyesha kung'ara sana katika kuchagua sio viti maalum, lakini kuchaguliwa kwa wabunge wanawake ni mkoa wa Mara. Sasa swali linakuja, imekuwaje? Mimi naamini kabisa kwamba eh, sasa hivi kizazi ambacho kinaingia na ndicho ambacho sasa hivi tunaweza tukasema ni kama asilimia sabini ni ya vijana ambao wamelelewa na kina mama, hata kama ameachika au kama alimwacha mume wake kwa sababu ya kupigwa au alivumilia, lakini ni kizazi cha vijana ambao ni vijana wa kike, lakini vijana wa kiume pia ambao wamelelewa na wanawake ambao ni hodari, wanawake ambao wamepambana maishani na kuhakikisha kwamba watoto wao wamesoma na wameweza kupiga hatua, hata kama wao wenyewe hawakupewa hizo fursa kwa hiyo naamini bado, narudi kwenye ile role modeling, kwamba naamini kwamba kuchaguliwa inawezekana, lakini mifano ianze kuanzia katika jamii, katika familia. Na ndio maana mara nyingi tunajaribu kuhamasisha kwamba usione tu mwanamke, bali jaribu kumfikiria na mama yako, kwa sababu vijana wengi, hata katika mitandao ya kijamii unaweza kukuta kwamba wanataniana. Kwa mfano, kulikuwa na kipindi tulikuwa tulikuwa tunataniana Tanzania, tulikuwa tunasikia matani kwamba ni umama tukajaribu kueleza mm -hmm, kwamba hiyo ya umama ni kumuonyesha mwanamke kama dhaifu, na wapo kabisa vijana wa kiume walioelewa kwamba mama ndio amenilea, sio baba, au mama amenilea lakini kwa uhodari mkubwa. Kwa hiyo mama ni hodari. Sasa hili tukianza kulijenga, nadhani nafasi za uongozi sio tu katika siasa, na nitaka niongeze, tunazungumzia sana siasa, lakini hata katika uongozi wa makampuni na biashara, ni muhimu sana wanawake wapewe kipaumbele, lakini pia watambulike, kwa sababu wanawake viongozi wapo, hawapewi tu nafasi. Point nzuri sana. Uh, pointi nzuri sana. Na kwenye laini ya simu amerudi uh, tena Mheshimiwa Ruweida Muhammad, uh, kiongozi mwanamke ama mbunge wa kaunti ya Lamu. Karibu tena kwenye Live Talk, na nitaanza tu kwa kueleza ama kusoma uh, mchango ulio tumwa hapa na msikilizaji wetu Sami wa Masebu, anasema yuko Kwale. Anasema nafasi za uongozi kwa mwanamke Afrika ni finye mno. Mfano, kati ya kaunti 47 nchini Kenya ni wawili tu ndio wanawake. Kati ya mawaziri 22, alivyoandika nchini Kenya, ni watano pekee ndio wanawake. Rais na naibu wake ni wa kiume. Je, nini linafanyika kusawazisha swala hili? Sasa wewe kama kiongozi wa kisiasa, mbunge pia A, hilo mnashinikiza lifanyike? Uh, hilo tunalishindikiza sana lifanyike. Uh, kama nilivyotangulia kusema ni kwamba tulipewa hizi nafasi za women reps, ziko na bado kuna wanawake ambao wamepigania kwa nyadhifa hizi za constituency za eneo bunge wameingia, senators wameingia, lakini nikasema kwamba hazijatosha na twang'ang'ana sana na sio kwamba yani, wanawake si viongozi, hawezi kuchaguliwa wanawake jina la mwenyewe mwanamke, na imeonekana uwazi kama kwa mfano, nikianza na herufi ile ya mwenyewe mwanamke, mwanamke ulimwenguni ni, ma, ni mtu mwenye maendeleo mm -hmm. Na imeonekana uwazi, ni vile tu watu hawataki ku, ku, kulisema au wanalifungia macho, hawataki kuliona. Kwa mfano e, inaonekana wazi kwamba marais wa rahisi wanawake wame wameendeleza nchi zao vizuri. Kwa mfano Ujerumani, utamwona mwanamke kwa maendeleo yake, rais huyo mwanamke chancellor Angela ametuonesha mfano mzuri, na kunao tu bado wengine wanajifungia macho, hawataki kuliona. Wanaona lakini hawataki kuliona. Lakini mwanamke kwa maumbile yake ni kiongozi e. Kitu kingine hapo ni kama, iko nafasi ya zaidi, niendelee? Eh, herufi ya pili ya jina la mwanamke ni kwamba wanawake ni werevu. Sisi mbali na kusoma, kuna ile eh, hikima ya kuzaliwa mwanamke, na imeonekana duniani kwamba wanawake ni werevu. Kunao wanaume wanaolitambua hilo mm -hmm. kama Abraham Lincoln alisema mpaka alipofika yeye ni kwamba nyuma ni mamake, na nakumbuka vizuri tulikwenda ikulu Deputy President akasema pale alipofika yeye ni wanawake wawili nyuma yake, mamake na mke wake. So bado tunao pia wanaume wana ambao wa walikubali hili. Mwanamke ni mwenye amani katika jamii, mwanamke siku zote ni mwenye kuleta amani, na ndio viongozi wazuri. Kunao mfano na mifano mingi duniani. Kwa mfano mwanamke yeah. Yani, wa kwanza Corazon Aquino President, president wa Filipino yeye ndio mwanamke president, rais ambaye alileta demokrasia kwa njia ya amani, na watu hilo walijua na wanajua wakichagua viongozi mm -hmm. kwa sababu tunahitaji viongozi wingi wanawake wachaguliwe mm -hmm. Aa, na nafasi hizo ziko, lakini zinakuja polepole pole. mm -hmm. katika zile mila au e, tamaduni zetu haijakubalika, lakini wanajua kwamba wanawake ni viongozi. Na wakichaguliwa, wakipewa hizo nafasi, wanatenda maendeleo. Mwanamke katika jina mm -hmm. tu harufu ya mwanamke mwanamke ni, ni... Mheshimiwa, kweli nakubali kwamba majina yote yale yana mambo mazuri sana ya wanawake, lakini naona nao muda pia pale unakimbia kabisa. Kweli pale kuna somo na sija, ni mambo ambayo sijafikiria kwa muda mrefu kwa kweli, lakini kweli nimeona kwamba kuna majina mazuri na mambo mazuri ambayo wanawake wanafanya. Lakini kidogo tu kwa kifupi, ningetaka utueleze wewe, umeona uteuzi huo umefanyika nchini Ethiopia na Rwanda. Rwanda karibu hamsini kwa hamsini, asilimia ni wanawake kwa wanaume na wanawake pia wameteuliwa hata nafasi ya rais katika nchi ya Ethiopia, mambo haya mawili ama mataifa haya mawili yanaashiria kwamba labda huo ndio mwelekeo wa Afrika katika siku zijazo kwenye nafasi za uongozi. Unaona, kama tutafikia mahali kuwa karibu kila taifa litakuwa na hamsini kwa hamsini katika uongozi? Ndio tunaelekea, sio Afrika peke yake, mpaka dunia nzima. Maanake Kenya tu, tu, tumetoka mbali. Ukiangalia governor, zilikuwa hatuna nia ya kuwa na governor za wanawake hii tunao gavana wanawake ambayo imekuwa ni kigezo chema. Hata sisi pengine huenda tukapigania ugavana siku nyingine, mm -hmm. So hiyo ndo mwelekeo wafrika. Asanti sana. Asanti sana, uh, na sio kuwa wa Afrika hata wa dunia nzima asant sana asante sana Bi Mohamed Ruweda, ambaye ni kiongozi vilevile. Nikirudi kwako nchini eh, Tanzania Bi Fatma Karume, katika nafasi ya uongozi, pamoja na kwamba kumeonekana kuna maendeleo makubwa kama alivyotaja Maria Sarungi, halikadhalika Mheshimiwa Ruhaida Muhammad, lakini bado kitu ambacho umekizungumza katika upande wa wanawake kwenda mbele ni uwezo wa kupigania nafasi zao wenyewe. Mfano mzuri ulitoa ni kwamba kwenda majimbo ambayo pengine wanawake pekee yao watayapigania, lakini kuendelea mbele kwenye huu upiganiaji wa majimbo, na pengine kwenye mtazamo wa jamii ambazo tuko nazo sasa kwenye nchi za Afrika Mashariki Mtazamo huo unafikiri utafikiwa katika siku za karibuni, ndiko tunakuelekea kama anavyosema Kamau au, au pengine bado tutasubiri kwenye maswala ya uteuzi zaidi uelekee kwa upande e, wa kina mama na wanawake? Bi Fatuma Karumbe, nakupa nafasi, um, okay. Kuna kuna maswali mawili hapo, kuna swali la uteuzi e, swali la uteuzi kwenye baraza la mawaziri huwezi kuwa na uteuzi kwenye baraza la mawaziri kwa mujibu kwa mfano wa katiba yetu Tanzania kama um, uwe, uwe 50-50, kama huna wanawake wa kutosha ndani ya bunge kwa sababu huwezi kuwa na asilimia hamsini ya baraza la wakilishi, baraza la waziri wanawake na baraza la, na asilimia hamsini baraza la la wana, la waziri wanaume, kama huna wanawake wa kutosha ndani ya bunge, kwa sababu baraza la waziri linatoka kuto, kutokana na wakilishi ndani ya bunge. Kwa hivyo hilo ni um, tatizo la kwanza. Tatizo la pili ni vipi tutawaingiza wanawake ndani ya bunge. Mimi kwa binafsi yangu siamini kabisa kwenye uteuzi kwa mujibu wa, uteuzi wa mtu mmoja kwa kwa fikra za mtu moja kuweka mwanamke mmoja au wawili watatu, siamini mm -hmm. kabisa kwa sababu naamini uteuzi wa viti maalum vime imeturejesha nyuma wanawake. Kwa nini nasema hivyo? Kwa sababu ina depend na uteuzi unafanywa na yule mwanamume, kama yule rais na hususan Tanzania mpaka sasa hivi tuna wa rais rais wanaume tu wanaofanya huo uteuzi. Kama yule rais anateua wanawake waliokuwa hawana wadhifa mm -hmm, hawana uwezo wa kufanya hiyo kazi hawana ha, hawana hawa, hawa, hawa, wananchi hawaamini Then, unapata tatizo ya role modeling and mwisho unakuwa na tatizo kwamba wanawake wanazidi kuonekana watu sio wa kuamini. Kwa hivyo nakuwa catch 22 wanaposema Waingereza, um, tunaanza na situation kwamba watu hawatuamini, halafu unamweka una unamteua una mwanamke aliokuwa Haoneshi uwezo wake, hawana uwezo, kwa sababu wewe kama rais unataka kumweka yule mwanamke pale eh, ili ujaze tu ile nafasi, sio kwa sababu unataka kumuweka mwanamke anaweza ile kazi mm -hmm. Halafu unazidi kuleta ile impression, mtizamo, kwamba unazidi kuleta ule mtizamo kwamba wanawake hawezi hii kazi mm -hmm. Ni tatizo kubwa sana kwenye ute, uteuzi, ni tatizo kubwa sana lazima tuli-naam naam sana kwa, asante asante sana uh -huh. asante sana Fatuma. Na muda naona nakimbia, sijui kama Maria ataweza kuzungumza psalam, kumalizia kwa sekunde kama ishirini tu peke yake, useme la mwisho Maria, Maria alafu kisha tumalize. Yes, nadhani muhimu zaidi ambacho ningependa kusema ni kwamba sasa hivi nadhani tunapokwenda mbele tuangalie, hata kama ilivyokuwa duniani kote kwamba wanawake wachaguliwe, lakini pia wapewe nafasi Mm-hmm. Eh, nadhani katika kupewa nafasi pia tuzingatie kwamba sasa hivi uh, dunia yote hasa kwa maeneo ya Afrika uh, sehemu kubwa ya, ya ya ya idadi ya watu ni vijana uh -huh. Kwa hiyo hata vijana wanawake uh -huh. wapewe kipaumbele katika uongozi na nafasi muhimu, ili wao waendelee, waweze kuendeleza kazi ambazo zipo mpaka sasa hivi, asante. Asante sana kwa wote walioshiriki kwenye live talk, wageni wetu kutoka Kenya, mbunge Ruweida Mohamed, uh, Maria Sarungi kutoka Tanzania na vilevile Fatma Karume, na pale wasikilizaji walipo shiriki pia, tunawashukuru kutoka hapa studio. Jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu langu jina ni Sunday Shomari. Basi tukikutakia mwisho wa wiki ama wikendi njema, popote ulipo, hadi wakati mwingine, basi kwa heri ya kuonana.