hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni kennes bwire watu 28 wakiwemo wapiganaji sita wameuawa katika mashambulizi matatu ya mabomu kuj ya, ya kujitoa muhanga kwenye magari mjini mogadishu somalia kundi la wapiganaji la al shabab lenye mafungamano na kundi la kigaidi la al qaida limedai kuhusika na mashambulizi matatu karibu na hoteli ya sahafi iliyo karibu na makao makuu ya ujasusi cid maafisa wa polisi wanasema kwamba walinzi wa hoteli ya Sahafi waliofyatulia risasi wahanga, wa baada ya mlipuko na kuu wa wapiganaji wanne waliojaribu kuingia hotelini. Dakika ishirini baadaye mlipuko wa tatu ukatokea karibu na hoteli hiyo kutokana na bomu lililokuwa limetegwa ardhi kwenye gari la miguu mitatu maarufu kama tuktuk mmiliki -tuk. wa hoteli ya Shafi Ali chukua usimamizi wa hoteli baada ya babake kuuawa katika mashambulizi ya wapiganaji mwaka elfu mbili kumi na tano. Naye ameuawa katika shambulizi ya leo Ijumaa. Kenya na China zimesaini mkataba wa kibiashara unaoruhusu nchi hiyo ya Afrika Mashariki kuuza mazao yake ya kilimo nchini China. Afisa wa ngazi ya juu katika serikali ya Kenya anayesimamia shughuli za wafanyakazi Nzioka Waita amesema kwamba mkataba huo umeafikiwa baada ya wiki mbili za majadiliano. Wite amesema kwamba mkataba huo ni fursa nzuri kwa Kenya kuuza mboga, maua na nyama nchini China. China ni mshirika mkubwa zaidi wa Kenya kibiashara na mauzo ya China nchini Kenya yamefikia asilimia kumi na saba sawa na kiasi cha dola bilioni nne kila mwaka. Matunda, mboga na maua huletea Kenya kiasi cha dola bilioni moja nukta moja tatu katika kila mwaka. Soko la Kenya kwa sasa ni Ulaya. Ujumbe wa waangalizi kutoka Umoja wa Ulaya katika uchaguzi wa Madagaskar umesema kwamba licha ya ugumu na matatizo madogo madogo yaliyojitokeza wakati wa uchaguzi, uchaguzi huo ulikuwa wa kuaminika. Christian Preda, kiongozi wa ujumbe huo, amesema kwamba wameshuhudia matatizo ya kupatikana kwa vifaa vya kupigia kura yaliyosababishwa na maandalizi, lakini matatizo hayo hayajaathiri matokeo ya kura. Rais Henry Rajona Rimpa Nina, amewania mhula wa pili madarakani, amedai udanganyifu katika uchaguzi huo akisema baadhi ya sanduku za kupigia kura zilikuwa tayari na kura kabla ya vituo kufunguliwa. Shughuli ya kuhesabu kura inaendelea na matokeo kamili yanatarajiwa kabla ya Novemba ishirini. Jaji wa mahakama ya Montana amesitisha ujenzi wa bomba muhimu sana XL la kusafirisha mafuta yenye uzito ambao hayajasafishwa kutoka Canada hadi Marekani. Hatua hii imeonekana kumkera Rais Donald Trump aliyeidhinisha ujenzi wake muda mfupi baada ya kuingia madarakani. Maamuzi ya mahakama ni pigo kubwa kwa kampuni ya TransCanada Corporation, ambayo hisa zake zimeanguka kwa asilimia mbili katika soko la hisa la Toronto. Hisa za kampuni ambayo ingepata fursa ya kusafirisha mafuta kupitia kwa bomba hilo nazo zimeanguka. Katika taarifa ya maandishi, kampuni ya Trans Canada imesema kwamba bado imejitolea kujenga bomba hilo lenye urefu wa kilomita 1900 kwa gharama ya dola bilioni moja bilioni 1180. Makundi ya kulinda maswala ya mazingira yaliishitaki serikali mbili kumina saba ya Marekani mwaka elfu mbili kumi na saba yakipinga ujenzi wa bomba hilo. Na maelfu ya watu waliokimbia mapigano ya makundi yanayopigania matumizi ya lugha ya Kiingereza watapokea msaada wa chakula wiki hii baada ya miezi ya kuishi msituni bila chochote cha kukula. Umoja wa Mataifa unasema kwamba takriban watu elfu mia nne thelathini na saba wamekimbia makwao magharibi mwa Kamerun tangu mwaka jana wakitoroka mapigano ya makundi yaliyojihami kwa silaha yaliyoanza mwishoni mwa mwaka jana. Wapiganaji wanataka kuunda taifa lao kutoka kwa ku watu wanaozungumza Kifaransa. Ukosefu wa usalama umefanya vigumu kwa mashirika ya msaada kuwafikia waliotoroka makwao. Nakomea hapo kwa sasa. Naitwa Kennes Bwire na kuacha na Idi Ligongo na kipindi cha Kwa Undani, undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika kipindi hiki tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tutaangalia mkutano ambao unafanyika wa mataifa matatu ya Ethiopia, Somalia na Eritrea kujadili masuala mbalimbali, ambapo katika sehemu ya pili tutaangalia siasa na mwelekeo wake za Marekani mara baada ya aliyekuwa mwanasheria mkuu Jeff Sessions kuwafukuzwa kazi na rais Donald Trump. Ninayekualika katika kipindi hiki, mimi ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo viongozi wa Ethiopia, Somalia na Eritrea wanakutana hii leo katika mji wa Gonder nchini Ethiopia kwa mkutano wa pili kati yao, wakiwa na lengo la kuimarisha ushirikiano wa nchi hizo tatu ambazo zipo katika pembe ya Afrika. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed aliwapokea maraisi Isaya Aforki wa Eritrea na Muhammed Abdullahi Muhammed maarufu kabisa kama Farmajo katika jimbo la Amhara kwa mazungumzo ambayo yanatarajiwa kuimarisha makubaliano ya kiuchumi na maendeleo yaliyofikiwa Asmara katika nchi ya Eritrea na utekelezaji wake. Viongozi hao walikutana kwa mara ya kwanza mapema mwezi Septemba mjini Asmara ambako walitoa tangazo la pamoja la nguzo nne ambazo zilitajwa kuwa ni pamoja na kuundwa kwa tume ya pamoja kujadili namna ya kuimarisha ushirikiano na uhusiano wa kisiasa, kiuchumi, utamaduni na usalama kati ya nchi zao. Jambo hili limeonyesha kuwafurahisha wadau wengi wa maendeleo barani Afrika, lakini swali kubwa likawa, je, hivi sasa itegemee kuonekana muungano mwingine wa maswala mbalimbali ya mbali kiuchumi na jumuia, kuwa kama jumuia ile ya Afrika Mashariki, jumuia ya mataifa ya kusini mwa Afrika SADC ama jumuia ya masuala ya uchumi kwa mataifa ya Afrika ya magharibi ECOWAS. Kutokana na maswali hayo mengi, nilizungumza na Profesa Chacha Nyaigoti kutoka Nairobi nchini Kenya. Na kwanza kabisa katika mazungumzo yetu nikataka kufahamu kile ambacho anaamini kinaweza kujitokeza. Je, kwa mkutano huu wa leo baina ya rais eh, Muhamed Abdullahi Muhammed Farmajo wa Somalia na rais Isaya Aforki wa Eritrea na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kunaweza kukaleta eh, jumuiya nyingine ya maendeleo katika nchi za pembe za Afrika? Nafikiria labda tunaweza kufikiria hivyo, ingawa ukichunguza sana, nchi za Afrika kuwa wanachama wa makundi haya akiwa mengi zaidi, baadaye wanashindwa hata kulipa ada ile ya kila mwaka ambayo inaweza kuendesha shughuli za ushirikiano huo. Lakini kama ni ukweli kwamba wataweza kuleta ushirikiano kati ya nchi hizo tatu au hatimaye, kama Jibuti itaungana nao ziwe nne, bado tutakuwa tunaona ni namna nyingine ya yeah, kusema kwamba labda kwa sababu hizo nchi zina mahusiano makubwa sana ya kiutamaduni na mambo mengine ya ukuruba na uhusiano wa binadamu, wanataka kujenga umoja wao ili wawe na msimamo ambao unaleta hizo nchi kama ni tatu au nne baadaye. Profesa, lakini kwa kuangalia mazingira, historia na siasa na maswala mengine yakiwemo ya, ya usalama ya nchi hizi tatu, Ethiopia na Eritrea wamerejesha uhusiano wao si kipindi kirefu sana kilichopita. Somalia bado inakabiliwa na changamoto nyingi ikiwepo swala la wanamgambo wa al shabab. Je, kwa mazingira haya yote, kwa u, kujumuisha, unadhani kuna uwezekano wa hizi nchi zikawa kweli na umoja ambao ulio madhubuti wa kutatua matatizo ya kiuchumi na usalama. Nafikiri ni mojawapo ya mbinu za kutumia ili kuletea sanata, kwa sababu vita hii mfano inayoendeshwa na Al-Shabaab ni vita ambayo tunaona bado inaendelea, lakini wakati mwingine kwa sababu nchi hizi zilikuwa hazina ukuruba wa karibu sana labda vita hiyo ilikuwa inaendelezwa kwa sababu watu walikuwa na maficho, wanaweza no, kukimbilia nchi nyingine, kwa sababu mahusiano kati ya Somalia labda na Ethiopia wakati mwingine ilikuwa yana utata, au mahusiano kati ya Ethiopia na Eritrea ya ukumbuke yamekuwa na utata na mpaka hivi majuzi. Lakini nafikiri ni wazi uumu kwamba baadhi ya haya yanayotendeka yalikuwepo hapo awali. Kwa mfano, Eritrea na Ethiopia tukumbuke kwamba mpaka wakati ule ambapo walitengana wakawa nchi mbili walikuwa ni nchi moja. Na Somalia pia ina watu wake ambao wanazungumza Kisomalia ambao ni raia rasmi wa nchi ya Ethiopia na labda wengine wanapita na kuendeleza shughuli zao kule Eritrea. Kwa hiyo mimi ninavyoona ni kwamba wanajaribu kujiaili na kujiuliza maswali, je, ni wakati gani tulifarakana, na mafarakano hayo yametusaidia nini katika kuendeleza maisha ya wananchi raia wa, wa nchi zetu? Kwa hizi nchi tatu, jinsi unavyoziona kwa hali ya kiuchumi, vilevile uh, masuala ya kijamii na kitamaduni, vilevile, ni nchi gani ambayo inaweza ikawa inafaidika zaidi eh, katika muungano endapo utakuwepo katika hizi nchi tatu? Aa, nafikiri labda kwa sasa hivi kwa sababu Ethiopia imekuwa na uchumi ambao kwa muda wa miaka michache iliyopita umekuwa ukikua kwa kasi kubwa, na kumekuwa na, baada ya huyu rais kuingia, kumekuwa na mtazamo ambao ni wa kuleta maafikiano kati ya makundi mbalimbali, labda itafaidika zaidi. Lakini ukiangalia kwa uzito wake, ni kwamba hakuna mtu atakayepoteza na wala hakuna mtu atakayesema mimi nimefaidika zaidi ya, ya, ya nchi nyingine. Labda umoja wa nchi tatu hizo ni njia mojawapo ya kuanza kuunganisha Afrika Kusabu, kwa sababu wakumbuke kwamba waafrika wote kwa ujumla nchi zote hamsini na zimeshasema kwamba wangependa kuwa nchi moja, na hatujui haya ni matamshi tu au huwa ni maazimio ambayo yanaweza kutekelezwa, labda tukianza kwa nchi tatu kuwa pamoja na nchi nyingine tatu kuwa pamoja kwa mfano mimi nakumbuka hapa Afrika Mashariki, wakati tulikuwa nchi tatu uh, Kenya, Tanzania na Uganda. Labda kama hatungevunjika au hatungevunja uh, uh, jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka wa elfu moja mia tisa sabini na saba, kwa sasa hivi tumekuwa ni nchi moja, kwa sababu tulikuwa na maendeleo makubwa sana nyakati hizo kabla ya kuvunjika kwa jumuiya ya Afrika Mashariki mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba kwa hali ilivyo kwa nchi ya Somalia ambayo kwa ukiangalia, pamoja na changamoto ambazo zipo katika mataifa kama ya Eritrea na Ethiopia, ya machafuko ndani ya nchi, mgawanyiko ndani ya nchi, hali kadhalika maswala ya uhayo ya Al Shabab, kwa kuwepo kwa umoja wao, kuna hali ambayo inaweza ikaruhusu, pengine wimbi hili likawa limeingia na kuchochea hali za siasa za mataifa hayo maanake, Ethiopia sasa hivi imeanza kujikwamua uh, huko hasa toka alipokuja huyu waziri mkuu mpya Abi Ahmed. Nafikiri ni, ni ni wazi kwamba matatizo ambayo yanasababishwa uh, na alshababu au kuwepo kwa alshababu ni makubwa sana, na yameathiri nchi nyingi tu s si, eh, Eritrea, Ethiopia na Somalia pekee, hata huku Kenya unajua, na ni wazi kwamba tumepata tabu na shida kukabiliana na harakati za hao jamaa, wakati mwingi wakiingilia na kufanya urumai, wakati mwingine wanaua wana kwa sababu ya ugaidi. Lakini swala kubwa ni kwamba hizi zinahitaji kuungana, zinahitaji kuendea masilahi ya kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa kwa pamoja, ili Waafrika Afrika miaka hii mingi baada ya uhuru tusiendelee tu kuwa tunauana uzovyo na kupatiana shida tu kwa sababu ya mipaka. Mpaka hii, matamshi ya viongozi wengi kwa sasa hizi, sasa hivi ni kwa sababu tu hayatekelezi, lakini mpaka hii haituendelezi haitusaidii. Kama waafrika sasa, profesa, kwa mfano uh, Ethiopia imekuwa ikifanya miradi mingi tu na mataifa kama vile Kenya vilevile eh, vile hivi sasa imekuwa ikifanya ile reli yake na kwenda mpaka nchini Djibouti, ili kuweza kufikia bahari eh, ya Hindi na pengine kupeleka bidhaa na kuingiza bidhaa zake ndani kwa hili kuwepo, kutakuwa na athari yoyote kwa ushirikiano wa nchi ya Ethiopia na mataifa mengine ambayo tayari wapo katika mikataba mbalimbali mbali, ya kibiashara na uchumi? Mimi nafikiri kufungua mawasiliano katika bara la Afrika ni jambo bora, haijalishi kwamba nchi kama Ethiopia kama ina uwezo itakuwa na uhusiano na nchi ngapi, hasa katika kuunda miundombinu yake ya usafiri na kuwakilisha bidhaa zake kwa urahisi ili wananchi waweze kuzipata na wao wenyewe pia kupingia hizo hizo, hizo kuweza kusafirisha bidhaa zao kwa nchi nyingine za, za kimataifa. Ni vizuri kwamba tuwe na mbinu na njia mbalimbali. Kwa hivyo mimi kwa upande wangu mimi naona ni wazo zuri, kama hizo nchi tatu zitaweza kweli kujadili hilo wazo la kuungana pamoja na kuanza kuendeleza upembe huu wa Afrika kwa pamoja namna ambavyo kwanza utachangia amani na maendeleo ya kiuchumi kati ya hizo nchi, lakini maendeleo ya kiuchumi kati ya hizo nchi pia yataweza kugusa nchi nyingine zile ambazo Ethiopia imekuwa na mikataba nao. Kwa hawa marais wawili na huyu waziri mkuu mmoja yaani Abi Hamed, waziri mkuu wa Ethiopia, rais ya Isea Afurki wa Eritrea, na Muhamedi Abdullahi Muhammed eh, maarufu kabisa kwa jina la Farmajo. Je, kwa tabia kwa mienendo yao ambao wanaionyesha toka kuingia madarakani, kuna mwafaka wa jambo jema kabisa kutokea, ama kuna mmoja kati ya kiongozi ambaye mienendo yake inaonyesha kutokuwa, e, inaipa baraka huu mkutano na hizi juhudi zinazofanywa hivi sasa? Mimi nafkiri inawezekana kwamba mmoja labda atakuwa anajitokeza hivyo, lakini nafkiri azma kubwa ni vizuri kama wangetazama a, a, maisha ya wananchi wao wote kwa ujumla na kwa pamoja ili wasianze kujiweka kama mmoja zimbade au mmoja atapata faida zaidi kuliko mwingine. Nafikiri lengo ni vizuri kama lingekuwa kuleta umoja wa upendo wa Afrika na baadaye upendo wa Afrika pia kuwa na ushirikiano na nchi nyingine za Afrika Mashariki na zaidi nchi za Afrika ya kati na kuendelea mpaka na nchi za kaskazini mwa Afrika, ni e muhimu waafrika waanze kushirikiana ni kuzungumza na ku, kuwa na umoja katika kuunda miundo mbinu ambayo itaweza kuleta maendeleo ya nchi zao. Ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha eh, akizungumza nasi kutoka Nairobi juu ya mkutano ambao unahusisha viongozi wa Ethiopia, Somalia na Eritrea eh, katika mji wa Gondar nchini Ethiopia, ukiwa ni mkutano wa pili kati ya viongozi hao wakiwa na lengo la kuimarisha ushirikiano wa nchi hizo tatu. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika kipindi hiki tunaangalia siasa za Marekani wiki hii, mara baada ya uchaguzi ambao uligawa Congress la hapa Marekani, kwa baraza la wawakilishi kuchukuliwa na chama cha Democrat huku Senat ikibaki mikononi mwa Republican, chama hicho mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions aliandika barua ya kutaka kuondoka madarakani, lakini barua hiyo aliandika kwa masharti yaliyopewa na Rais Donald Trump kwamba ajiandikie, ikiwa ni ishara kabisa kwamba amefutwa kazi. Kuondoka kwake kumezua maswali mengi, na hivi sasa bado watu wanaendelea uh, kuuliza kile ambacho kinaendelea kuhusiana na uchunguzi ambao unafanywa wa hapa Marekani kuhusiana na uchaguzi ambapo umehusisha nchi ya Rusia kuonekana kwa kwamba ndiyo iliyoingilia uchaguzi huo, na Rais Donald Trump kwa namna moja ama nyingine, eh, kuna haja ya kuchunguza ushiriki wake katika suala hilo. Ambapo hayo yakiendelea, uandamanaji wa Marekani wanataka kwamba mchunguzi ambaye anachunguza suala hilo Robert Mueller alindwe na aendeshe uchunguzi huo ukihusisha Russia kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili na sita, ambapo mamia waandamanaji walikusanyika katika jiji la New York, eneo la Time Square wakitoka, wakitaka Robert Mueller kutoingiliwa katikati ya kazi yake na kusisitiza kwamba hakuna mtu aliye juu ya sheria. Hayo yakiendelea, bado watu wanataka kujua mwanasheria ambaye anakaimu mwanasheria mkuu Matthew Whitaker, nini kile ambacho atakifanya. Tunaye Profesa David Monda. Profesa David Monda, kwanza, moja kwa moja kuondoka kwa uh, Jeff Sessions katika ile ofisi ya mwanasheria mkuu wa Marekani, mwelekeo wa siasa za Marekani hasa katika uchunguzi huu wa kuingiliwa kwa uchaguzi wa Marekani na Russia, mwelekeo wake unayokuwa vipi? Nafikiria kwa wakati huu mwelekeo huo utaendelea kuwa tete, kwenye hali tete kabisa. Maanake tusisahau ya kwamba wanademokrat kwenye uchaguzi huu uliopita waliweza kupata uongozi kwenye eh, bunge la House of Representatives. Kwa hivyo wao watatilia sana maanani, ili kuweza kufanya uchunguzi wa kina kwa uhusiano wa Bwana Trump na pia kutotoa kwake kwa hesabu zake za kodi. Upande mwingine, kuna hofu ya kwamba Mathi Witeka naye eh, hataweza kuwajibika zaidi kufanya uchangu, uchunguzi kwa um, mkuu wake bwana Trump. Kwa hivyo kuna hizi patashika za kisiasa, huenda zikaendelea sana kuhusu jambo hili, lakini tukimzungumzia huyu anayekaimu sasa hivi nafasi hiyo ya Uh, mwanasheria mkuu wa hapa Marekani ni nini ambacho nafasi yake ipo katika uchunguzi huu, profesa? Nafikiria kwenye uchunguzi huu, uh, nafasi yake sana sana ni kukaa kando, uh, manake haibidi ajaribu uh, kuingilia uh, uchunguzi wa ofisi ya bwana Mueller. Vile maneno yalivyo hapa kikatiba Marekani, uchunguzi wa bwana Mueller lazima uwe wazi na uwe wa haki, hata iwe kwa raia wa chini au iende hadi kwa rais wa taifa. Uh, enzi za nyuma kulikuwa na yule rais Richard Nixon aliyejaribu kuingilia uchunguzi ule wa Watergate na tunajua uh, mbarika aliyoipata baada ya hapo. Kwa hivyo bwana Trump, uh, na huyu uh, bwana Matthew Whitaker wakijaribu kuingilia kati uchunguzi huu ambao mula anaofanya huenda kukawa na balaa na kukoseka kwa imani kwa umma hapa Marekani kwa ofisi ya uh, bwana Donald Trump. Lakini kwa mujibu wa uh, gazeti la The Washington Post, ni kwamba limesema baadhi ya watu ambao wako karibu uh, na Matthew Whitaker wanaeleza kwamba uh, kuna ishara zote ambazo zinaonekana kwamba si rahisi kwake kuruhusu karatasi yoyote ile ambayo itakuwa ikihitaji kupatikana kwa taarifa za Rais Donald Trump kuwa ya kupitisha kuwa katika sehemu ya uchunguzi huu, huenda ripoti hizo zikawa ni sawa. Uh, na pia tusahau ya kwamba Bwana Trump ni raia kama mtu yeyote, ana haki zake, manake haipaswi kikatiba pia haki za mtu yeyote, awe raia wa kawaida au rais, haki zake zikandamizwe. Lakini yeye kama rais lazima uh, uh, uh, vyombo vya habari au vyombo vya Bwana Mueller vya uchunguzi vikidai au vikiuliza Uh, karatasi fulani lazima zitolewe, lazima zitatolewa na bwana Trump au uh, bwana Whitaker akikataa, basi huenda kesi likawasilishwa kwenye mahakama makuu, na kihistoria mahakama kuu uh, imeegemea ime upande wa uwazi na upande wa uh, Uh, uh, mambo haya yote na vidokezi hivi vyote kutolewa bayana. Kwa hivyo bwana Trump akikataa kuenda ofisi ya bwana Mueller ikachukua hatua za kisheria, na rais na bwana Witeka watalazimika kutoa uh, ushuhuda au kutoa um, habari yoyote ambayo inahitajika. Lakini tunaona kwamba uh, baraza la wawakilishi toka lilipochukua udhibiti chama cha demokrat toka ilipochukua udhibiti wa baraza la wawakilishi uh, tumeona moja kwa moja rais Trump akimwachisha kazi Jeff Sessions mwanasheria ambaye kwa, kwa kipindi kirefu sana kulikuwa kuna tetesi kwamba anaweza akaondoka. Kwa nini hili linaweza likawa limetokea katika kipindi kama hiki? Ni kitu ambacho kimetokea tu ama ni mikakati fulani ya kuhakikisha kwamba Rais Donald Trump anakuwa salama, mara baada ya kuona kwamba wademokrat wamechukua baraza la wawakilishi, watakuwa na nafasi ya kufanya uchunguzi, kushikilia kamati muhimu za baraza hilo ki- kisiasa ni ni vigumu kubaini, manake upande wa wanademokrat hawakumpenda Bwana Jeff Sessions, lakini waliamini ya kwamba msimamo wake kuhusu kashfa eh, hii au uchunguzi huu uh, huenda ukawa msimamo wa wastani uh, na hawakutaka kumfurusha wanademokrati, lakini kwa wakati huu vile bwana Witika ameingizwa ni kama bwana Trump anatilia maanani uh, kutoweza kutoa habari kuhusu kashfa au viegezo vyake na uhusiano wake na taifa la Urusi. Kwa hivyo mimi nafikiria kwenda mbele kutakuwa vuta ni kuvute kati ya kamati uh, kwenye baraza la uh, wawakilishi uh, upande wa Wanademokrat, viongozi wenye kamati hizo watasisitiza kwamba lazima uchunguzi uendelee, na upande wa Wanarepublican nao watakaa uh, ana kwa ana na Bwana Trump na watakataa kata, katakata. Uh, uh, uh, sokomoko za kisiasa ziweze kukashifu uh, rais wao na kubana uh, chama cha wanarepublican Congress imegawanyika hivi sasa kwa kuelekea miaka hiyo miwili ya rais Donald Trump, na uchunguzi huo ukiwa bado unaendelea. Na leo tumeona kwamba waandamanaji wengi kweli, eh, katika jiji la New York wakiwa na ujumbe wa kuona kwamba mula anapata eh, ulinzi wa kutosha ili aweze kufanya kazi yake vilivyo. Miaka hiyo miwili eh, kweli ipo ama ni miaka ambayo inaweza ikaishia katikati? Uh, nafikiria miaka hiyo miwili ipo, na uh, patishika hizi za kisiasa nafikiria zitaeng- zitaendelea uh, kutiririka na uh, mporomoko huu wa kisiasa utaendelea kuwa mkubwa zaidi uh, haswa tukiingia uh, enzi za kisiasa au uh, wakati wa kisiasa wa mwaka elfu mbili ishirini. Uh, nafikiria kwamba Rais Donald Trump atakuwa akijaribu ku, kuendeleza uongozi wake kwa ms, uh, kwa muhula mwingine, na nafikiria miaka hii miwili kati ya wakati huu na uchaguzi mkuu wa urais utakaokuja, uh, nafikiria kashfa hizi na uh, msongamano huu na patashika kati ya vyama hivi viwili utaendelea zaidi uh, hususan vile uchaguzi uchaguzi mkuu utakuwa uki, ukirejea. Uh, Profesa David Monda, mi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo na kutueleza hayo ambayo umekuwa vilevile. Niombe radhi, wakati tumekubaliana ilikuwa ni saa nane ya hapa Marekani, lakini naona ni saa saba mchana. Bado tuna ile hali ya kusahau kwamba tumebadilisha saa hapa. Shukran sana Profesa. Nimeshukuru ndugu so. Asante sana basi, huyo alikuwa ni Profesa David Monda eh, kutoka jijini New York akielezea kile ambacho kinaendelea katika siasa za hapa uh, Marekani. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha uh, kwa undani, tuliangalia suala la mkutano wa viongozi wa Ethiopia, Somalia na Eritrea uh, kukutana hii leo katika mji wa uh, Gordon, Ethiopia ambapo ni mkutano wa pili kati yao na walikuwa wakijadili masuala ya kuimarisha ushirikiano wa nchi zao tatu katika pembe ya Afrika. Mimi ni Idi Ligongo, shukran za dhati kabisa kwako wewe kuweza kuwa nasi hii leo. Nikutakia kila la heri na wikendi njema.