Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni BMJ Muridhi, kwa pamoja tukikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, tarehe 12 mwezi Novemba mwaka 2018. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kupitia tovuti yetu www voa swahili com, na kwenye mitambo ya FM kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. katika Kumekucha cha Afrika leo, hatimaye wapinzani wa DRC wamteua wa mgombea atakayewakilisha vyama vya upinzani kwenye uchaguzi wa rais wa Disemba 23. Nini uwasifu wa kisiasa wa mgombea huyo? almost katika miaka 20, mimi nilikuwa tayari nishaanza kuungana na wazee nikipenda sana kukaa katika michezo yetu. Naam na na, samahani kidogo, hu, huyo alikuwa anazungumza ni kuhusu mambo ya utamaduni wa kale huko Kenya. Nam, ndiyo, tutasikia yote hayo pamoja na kama ulivyosikia yule ambaye ameteuliwa eh, kuwania u, uh, uongozi katika upinzani huko DRC. Na katika makala ya jamii na maendeleo utasikia sasa sauti yake huyo, eh, katika kitengo cha Umoja wa Mataifa kwa ajili ya sayansi, elimu na utamaduni ambacho kimeanzisha mchakato wa kuhifadhi michezo ya kale ya kitamaduni nchini Kenya. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 za Afrika Mashariki, za Afrika ya Kati, kumradhi, na saa 12 asubuhi za sa saa za Afrika Mashariki. Na kabla ya kupata taarifa mbalimbali kutoka kwa waandishi wetu, namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomee habari za dunia. Wizara ya afya nchini DRC imesema kwamba mlipuko wa ugonjwa hatari wa Ebola umeua takriban watu mia mbili katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Huko DRC, karibu visa mia tatu vimethibitishwa tangu mlipuko huo wa hivi karibuni kabisa kuanza mnamo mwezi Agosti mwaka huu. Wizara hiyo ya afya huko DRC inasema kwamba nusu ya visa hivyo imerekodiwa katika mji wa Beni ulio na takriban wakazi laki nane katika jimbo la Kivu Kaskazini. Mlipuko huo uko katika eneo ambako mashambulizi ya waasi yamekuwa yakitokea mara kwa mara, na shirika la afya duniani limeonya kwamba huenda mlipuko huo ukaenea hadi katika nchi jirani za Uganda, Rwanda na Burundi. Ugonjwa wa Ebola uliripotiwa kwa mara ya kwanza katika nchi hiyo mnamo mwaka wa 1976 na, na mlipuko huo wa hivi karibuni ni wa kumi tangu kisa cha kwanza kabisa eh, kuripotiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amemwambia mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman kwamba Marekani itawawajibisha watu wote watakaobainika kwamba walihusika katika mauaji ya aliyekuwa mwandishi wa habari kutoka Saudia Jamal Khashoggi. Haya ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa hapo jana Jumapili na msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Heather Nauert. Akizungumza kwa njia ya simu na Salman, Pompeo alimwambia mwana wa mfalme wa Saudi Arabia kwamba Saudi Arabia pia ni sharti ichukue hatua kama itakazochukua Marekani. Kadhalika, waziri huyo wa mambo ya nje alizungumzia suala la vita vinavyoendelea nchini Yemen ambavyo vimepelekea nchi hiyo kutumbukia katika janga la njaa na pia kuzorota kwa uhusiano baina ya Marekani na, na, na Saudi Arabia. Mwana huyo wa mfalme anashutumiwa kwamba amehusika katika kwa njia moja au nyingine katika sakata hizo mbili za vita huko Yemen na mauaji ya mwandishi huyo wa habari ambaye alikuwa anaishi hapa Marekani na alikuwa anaandikia gazeti la Washington Post ambaye aliuawa katika ubalozi wa Saudi Arabia katika nchi ya Uturuki. Viongozi wa zaidi ya mataifa sitini ya dunia ambayo majeshi yake yalishiriki katika vita vya kwanza vya dunia jana walikusanyika kwenye mnara wa ukumbusho uitwao Arc de Triomphe katika mji wa Paris Ufaransa, ili kuenzi mamilioni ya wanajeshi na raia wa kawaida waliouawa katika mgogoro huo. Ripoti ya mwandishi wa habari wa VOA Steve Harman. Inasomwa hapa studio na mwenzangu, Patrick Nduimana. Katika hutuba yake, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameonya kwamba sera mbovu zilizochochea vita vya dunia karne moja iliyopita zimeanza kujitokeza tena katika baadhi ya mataifa na zinaweza kuzusha machafuko na vifo. Macron amesema siasa ya kudai utaifa inasaliti uzalendo na kwamba uzalendo ni tofauti kabisa na utaifa. Wengi wametathmini tamko hilo la Macron kwamba lilimlenga Rais Trump ambaye katika kampeni zake za uchaguzi wa katikati ya muhula alisema yeye ni mwanasiasa anayetetea utaifa. Rais Donald Trump, Vladimir Putin wa Rusia, chansela Angela Merkel wa Ujerumani ni miongoni mwa viongozi walioshiriki sherehe hizo za kuadhimisha miaka mia moja tangu vimalizike vita vya kwanza vya dunia. Sherehe kama hizo zilifanyika katika mataifa mengine ikiwemo Uingereza ambapo sherehe zilisimamiwa na mwanamfalme Charles kwa niaba ya mama yake malkia Elizabeth. Mjini Vatikani, kiongozi wa kanisa katolika duniani Papa Francis ametoa wito kwa ulimwengu kuachana kabisa na utamaduni wa vita, lakini ameeleza wasiwasi wake kwamba walimwengu hawakujifunza lolote kutokana na madhara ya vita vya kwanza vya dunia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington ni Kumekucha Afrika yakikujia kutoka studio nambari 15. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May atatoa hotuba ya kila mwaka hii leo, ambapo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kati ya maswala mengine atakayoyazungumzia ni kuiambia Rusia kwamba Uingereza iko tayari kutathmini upya uhusiano na Russia iwapo utawala wa Putin utabadilisha mwenendo wake wa kile alichokiita au atakachokiita katika hotuba yake hiyo, mashambulizi ambayo ni kinyume na mikataba ya kimataifa na usalama. Mwaka mmoja uliopita, Mei alitumia hotuba kama ya leo kuishutumu Moscow kwa uingiliaji wa uchaguzi wa nchi zingine ambazo zilikuwa shutuma kali zaidi, hata kabla ya shambulizi la kutumia sumu dhidi ya aliyekuwa jasusi wa Russia lililofanyika mjini Salisbury, Uingereza. Mara kwa mara Mei amenukuliwa akisema kwamba kujiondoa kwa Uingereza kutoka kwa Umoja wa Ulaya haimaanishi kwamba nchi hiyo itasitisha ushirikiano na nchi zingine. Hivi karibuni Mei ametangaza kwamba hatawania tena uongozi wa Uingereza. na rekodi rekodi kutoka hospitali tano nchini Somalia zinaonyesha kwamba idadi ya watu waliokufa kutokana na bomu lililolipuka katika mji mkuu Mogadishu siku ya Ijumaa imepanda na kufikia hamsini na mbili. Maafisa wa usalama wa Somalia walisema kwamba wanamgambo wanne waliingia kwenye hoteli moja na kupanda hadi kwenye paa na kuanza kuwafyatulia risasi watu waliokuwa chini yao. Waliongeza kwamba baadaye waliwaua washambuliaji hao na kuwaokoa baadhi ya raia. Hoteli iliyoshambuliwa iko hatua chache tu kutoka makao makuu ya idara ya upelelezi. Kundi la kigaidi la Al-Shabab ambalo limekuwa likifanya mashambulizi ya kikatili kwa takriban miaka kumi limedai kuhusika katika shambulizi hilo. Baada ya kufuata sehemu hiyo ya kwanza ya habari za dunia na mwenzangu BMJ Muridhi, sasa turejee hapa studio na tupate ripoti ya kwanza ya waandishi wetu wa huko kanda ya maziwa makuu. Habari tuliyoipa uzito wa juu ni habari kuhusu uteuzi wa mgombea wa upinzani huko DRC. Hatimaye wapinzani wa, wa serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wamemteua Martin Fayulu kama mgombea atakayewakilisha upinzani kwenye uchaguzi mkuu unaopangwa kufanyika tarehe 23 Disemba. Hayo ni baada ya mkutano wa viongozi saba wa upinzani uliofanyika Jumapili mjini Jiniva, Uswisi. Baada ya uteuzi huo, niliongea na mwandishi wetu wa mjini Kinshasa, Sale Mwana Milongo, na kwanza nikamuuliza anielezeye uwasifu wa kisiasa wa huyu aliyeteuliwa. Kwa kweli, chaguzi hilo la Martin Fayulu limekuwa limewasangaza wengi hapa mjini Kinshasa, hasa zaidi wafuasi wa chama cha UDPS. Uh, lakini Fayulu uh, ni mpinzani ijapokuwa hajulikani sana, lakini ni miongoni mwa wapinzani ambao ni chipukizi miaka ya uh, hivi karibuni. Alikuwa mbunge wa jimbo la Kinshasa mwaka elfu mbili na sita hadi elfu mbili na kumi na moja na mwaka elfu mbili na kumi na moja aliweza kuchaguliwa hapa hapa mjini Kinshasa kama mbunge wa taifa, na uh, hivi sasa ni miongoni mwa wabunge wa upinzani ambao walikuwa msimamo mkali sana dhidi ya utawala wa rais eh, Kabila, na ah, kabla ya hapo alikuwa mfanyabiashara. Aliwahi pia kufanya kazi na kampuni ya mafuta ya kimataifa ambako walikuwa huko Cote Divoire na nchi eh, za Afrika Magharibi, na aliweza kusoma Marekani pia. Uh, wengi walikuwa wanasema wanasubiri kuona jina la Felix Chisekedi, kwa nini hakuchaguliwa ndio mshangao unaotokea, lakini duru za karibu zinatuambia kwamba kulikuwa na mkutano um, sana kwenye kikao hicho. Umejua kumekuwa ni um, viongozi saba wa upinzani ambao walikutana, watatu hawako wagombea ni Jean-Pierre Bemba ni Mois Katumbi na ni Adolphe Musiki aliyekuwa waziri mkuu, na wane ndio wagombea kwenye kiti cha urais si Vital Kamere, yeye Felix Chisekedi na Penfayulu ambaye ameteuliwa hivi na Fredi Matungulu uh, kwa hiyo wagombea wawili si Vital Kamere na yeye Felix hawakuweza kukubaliana kuhusu nani uh, uh, ya mwachimu. Hiyo ikaleta mvutano sana, mazungumzo ya ya ya Jumamosi, yaani waliweza kupitisha masaa kumi na mbili wako wanajadiliana bila kuafikiana, na Jumapili kwenye kikao hicho walichukua muda ambao haukutarajiwa, yani mchana kuto walikuwa wanaendelea na mazungumzo hayo bila kufikia makubaliano, kwa hiyo wakasema waende sasa kwenye mfumo wa kupiga kura. Hapo sasa, tumejua wakati walipoenda kwenye upigaji kura, ndio kawa sasa huyu mtu watatu ambaye amekuja kipika, kwa sababu inaelezewa kwamba aliungwa mkono na Bemba na huyo Matulu pamoja na huyo Mwezito na Felix Tshisekedi aliungwa mkono na Katumbi pekee. Kwa hiyo hakukuwa uzito wote wa kuweza kuteuliwa kama vile mgombea wa upinzani. Tumeona katika taarifa ya pamoja ya hawa wapinzani ambao wamekutana huko Geneva. Uh, ushirika wao wameupa jina la Lamuka. kwa nini? Yaani ni kutaka kuonyesha kwamba ni mwamko. Hiyo Lamuka uh, ni kwa Kilingala inayomaanisha kwamba uamke, na kwa hiyo ni kutaka kuamsha upinzani kwamba umekuwa umezubaa, na ni kwa mara ya kwanza wapinzani nchini Kongo katika historia wawezi kufikia hatua kama hiyo. Huyo ni mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kinshasa, Sale Mwanamilongo. Matangazo haya ya alfajiri yaendelea kufikia kutoka studio nambari 15 ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC punde tu mwenzangu BMJ Muridhi anakuletea sehemu ya pili ya habari za dunia. Nam, wimbi jipya la mapigano lilizuka hapo jana Jumapili kati ya wanajeshi wa Israeli na wanamgambo wa Palestina kwenye ukanda wa Gaza na kuwaacha Wapalestina wasiopungua sita wakiwa wamekufa na hii ni licha ya dalili zilizokuwepo za utulivu kufuatia miezi kadhaa ya mapigano katika eh, mpaka wa Israeli na Palestina eh, kati ya wanamgambo wa Hamas na jeshi la Israeli. Haikujulikana mara moja ni nini kilipelekea kuzuka upya kwa mashambulizi hayo, lakini jeshi la Israeli lilidai kwamba eh, lilikuwa limenasa roketi mbili zilizokuwa zimerushwa kutoka Gaza eh, huku milio ya roketi ikiendelea kusikika usiku kucha. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu, ambaye alikuwa nchini Ufaransa kwa sherehe za kuadhimisha miaka mia moja tangu kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia, alikatiza ziara hiyo na kusema kwamba alikuwa anarejea nyumbani kufuatia wimbi hilo jipya la mashambulizi. Na raia wa Ukraine, katika uh, huko Ukraine walipiga kura jana Jumapili katika maeneo yanayodhibitiwa na Russia, e, katika kile Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anakiita uchaguzi usio halali. Usalama ulikuwa umeimarishwa sana katika majimbo ya Lugansk na Donetsk ambako maafisa waliojihami na silaha nzito walionekana wakilinda doria. Tayari Marekani na Umoja wa Ulaya zimeji, zimejitenga na zoezi hilo na, la kupiga kura na kuutaja uchaguzi huo kuwa usio halali na unaorudisha nyuma juhudi za kutafuta mwafaka wa amani katika eneo hilo la mpakani. Russia imekuwa ikiwaunga mkono waasi wa, wa Ukraine wanaozungumza Kirusi na ambao wamekuwa wakisema kwamba wangetaka kuwa mataifa huru katika eneo hilo la mashariki mwa Ukraine. Baada ya kuzifuata habari za dunia, tunavuka milima na mabonde hadi uko Tanzania, kufuatia kauli iliyotolewa na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuhusu ununuzi wa zao la korosho, kwamba wanajeshi watahusishwa iwapo makampuni yanayotarajiwa kununua zao hilo hayatafanya hivyo. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwandishi wetu wa Dar es Salaam na kwanza akamuuliza nini kitarajiwe hivi leo. Mridhi, kama ilivyoelezwa na Rais hapo jana kwamba leo ifikapo saa kumi jioni anataka wafanyabiashara ambao walikuwa na vibali vya kununua korosho katika mikoa ya kusini, yaani Lindi na Mtwara, wao wamefanya hivyo, vinginevyo hawataruhusiwa tena kufanya hivyo. Na sasa kwa maana hiyo, Dina, iwapo hizo korosho hazitonunuliwa kama ambavyo rais alitarajia, je, serikali imesema itanunua kwa bei gani? Tatizo kubwa lilikuwa ni kwamba wafanyabiashara wanaonunua korosho walisema korosho kwenye soko la dunia imeshuka bei, imeshuka kwa hiyo, walikuwa wanataka kununua korosho kwa kati ya shilingi elfu moja mia saba mwisho sana shilingi elfu mbili lakini wakwa, wakulima wa korosho walikuwa wanataka bei ya shilingi elfu tatu kwa kilo. Kwa hiyo Rais aliahidi kwamba serikali itanunua kwa shilingi elfu tatu kwa kilo, na alikuwa anawataka wafanyabiashara hao wanunua kwa shilingi elfu tatu kwa kilo, lakini imeonekana kwamba mpaka sasa hivi tunavyoongea mpaka hii leo aa, na leo ndio ambayo ni siku ya mwisho ya hiyo siku aliyoweka rais mpaka sasa hivi bado hakuna mfanyabiashara aliyetokeza katika mnada wa korosho. Na pia kuna hili suala la mawaziri wawili kufutwa kazi, ikielezwa kwamba kufutwa huko kuna uhusiano fulani na suala hili la korosho. Je, kuna ufafanuzi zaidi ambao umetolewa kueleza ni nini ambacho hasa walifanya ama walikosa kufanya? Amemtoa waziri ambaye anashughulika na kilimo, Charles Tizeba, amemtoa pia waziri anayeshughulika na viwanda na biashara na uwekezaji, Charles Mwijage. Pamoja pia amevunja bodi ya korosho pamoja na mwenyekiti wake mama Anna Abdalla ambaye alikuwa ni mwenyekiti wa bodi ya korosho, nayo imevunjwa pamoja na bodi yote. Hiyo ni katika hatua ambazo anaonekana kwamba hakuridhika na yaliyofanyika mpaka kufika, kufikia hapa ambapo sasa soko uh, korosho inayozalishwa huko uh, Mtwara na Lindi imekosa soko. Vilevile kumekuwa na tetesi kwamba ni kinyume cha sheria kuwashirikisha wanajeshi katika shughuli kama hii. Uh, Je, serikali inasemaje? Na pia uh, labda ukijibu hilo tueleze pia agizo hili la rais limepokelewaje? Kwa ujumla na wananchi, kumbuka jana uh, rais alifanya ziara kuangalia yale magari ambayo yatatumika kusomba korosho. Kwa hiyo hiyo kitu ameisema rais kwamba ikishindikana mpaka leo saa kumi jioni watatumia jeshi la wananchi wa Tanzania kuweza ku, ku, ku, ku kusomba hiyo korosho na yeye mwenyewe pia atatafuta soko la hizo korosho. Yaani kwamba serikali itaingilia kati kununua hizo korosho kupitia uh, operation ambayo imeita operation korosho, ambayo amesema pia itaongozwa na jeshi la wananchi wa Tanzania. Na mkuu wa majeshi alikuwepo wakati rais anazungumzia kuhusiana na hilo suala la kukagua magari, na yeye alisema kwamba jeshi lake liko tayari kwa kazi iwapo atapewa jukumu hilo na rais. Amesema yeye kama rais wa nchi anaweza kupata soko katika uh, nchi mbalimbali ikiwemo Vietnam na anasema ana uwezo pia hata wa kuongea na maraisi katika nchi hizo. Kumbuka kwamba Tanzania ina soko la soko la korosho Tanzania ni katika nchi za Vietnam, India na China. Lakini amesema kwamba yeye kama rais hata hataweza kukosa uh, soko na, na pesa za kununua korosho hizo anazo. Na leo uh, jana pia Uh, kulikuwa kuna kikao kimefanyika mjini Dodoma kati ya Waziri uh, Mkuu uh, Kasim Majaliwa na baadhi ya makampuni baadhi ya mabenki kwa ajili ya kujiandaa uh, katika ununuzi huo wa korosho. Ndina Chahali, mwandishi wa VOA jijini Dar es Salaam. Na moja kwa moja turudi huko DRC ambapo jeshi la serikali linaendesha operesheni dhidi ya makundi yenye kumiliki silaha katika baadhi ya wilaya za majimbo ya Kivu Kusini na Manyema. Jeshi hilo linasema wapiganaji 63 mkiwemo waasi wa Rwanda wa chama cha FDLR na wa Maimai pamoja na wapiganaji kutoka Burundi walishikwa mateka mwishoni mwa juma katika operesheni hiyo. Ripoti kamili na mwandishi wetu kutoka Bukavu, Mitima De La Chance. Katika tangazo moja lililotolewa na jeshi la Congo FARDC mwishoni mwa juma, jeshi hili linajulisha kwamba linaendesha mashambulizi dhidi ya ngome za makundi kadhaa yenye kumiliki silaha maeneo ya Kivu kusini na Manyima, ajili ya nalinokuu tangazo, kusafisha maeneo hayo yanayokaliwa tangu miaka mingi na wapiganaji hao, mwisho wa kulinokuu. Naibu mnenaji wa eneo la thelathini na tatu la kijeshi Kapiteni Dedone Kasereka amehakikisha kuwa kati ya mateka walionaswa na wanaosikilizwa kwa sasa na vyombo vya upelelezi vya kijeshi, mna wanamgambo toka nchi za Rwanda kama vile FDLR na Burundi ngambo ya Fizi tumeshika uh, waasi makumi nne na sita. Kati yao kunakuwa wageni, ni wageni kutoka nchi mbalimbali ambazo zinakuwa na mpaka na Congo, na kwa sasa jeshi limepoteza wanajeshi wana watatu. Mapambano yengine yanaendelea ngambo ya sektere ya Itongwe katika groupema ya bashimukinje Mukinje, huko pia jeshi inaendelea kubomoa mangome mbalimbali za FDLR na uh, maimai tumeshika kiati wapambanaji uh, kumi na saba. Kumekuwa Sisa tayari ni wageni. Mapambano mengine yanaripotiwa wilayani Kalehe kwenye umbali wa zaidi ya kilomita 80 kaskazini mwa mji wa Bukavu, upande wa Ziralo ndani ya mkoa wa Tushunguti, ambapo makundi mawili ya wapiganaji maimai yanapambana kutokana na mzozo wa milki. Jeshi la FARDC linasema kwamba litarudisha pia ukimya eneo hilo, anavyobaini mara tena naibu mnenaji kapiteni Dedoneka Sereka katika lengo la kudiskrair population na kuiba mali ya raia ngamba ya Kalehe, jeshi na panga kurudisha usalama ailiki katika maeneo hayo yote, Kalehe, Fizi, Uvira, Mwenga na hata pia Maniema. Raia wanataka kuona tu uchaguzi unaopangwa kufanyika hivi karibuni katika amani. Silibo Mkambilwa ni memba wa asasi ya kiraia huko Mwenga. Sisi kama vile shirika la raia tunalilia sana usalama wa kudumu ndani ya mtaa wetu. Hatutaki kwenda kwenye uchaguzi tukiwa watu wenye kukimbia vita. Tunataka na sisi kufanya uchaguzi kama vile na provinsi zingine, kama vile teritori zingine zitafanya uchaguzi. Hatutaki kwetu ndio kwe shamba la vita. Kumepita wiki tatu tangu jeshi la FRDC lilitoa tahadhari kwa wapiganaji Maimai kuweka silaha chini na kujisalimisha ili wapokelewe na kutendewa vizuri. Kinyume cha hayo jeshi linakusudia kuwapokonya silaha kwa kutumia nguvu. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Katika makala ya jamii na maendeleo, hii leo Umoja wa Mataifa kupitia kitengo chake cha sayansi, elimu na utamaduni, UNESCO umeanzisha mchakato wa kuhifadhi michezo ya kale ya kitamaduni katika nchi ya Kenya ambayo imeonekana kusahaulika. Mpango huo unahusisha teknolojia mpya ambapo michezo hiyo inahifadhiwa katika programu maalum ya kompyuta ili kumwezesha mtumiaji kuicheza hata kwa kutumia simu ya mkononi. Kwa sasa UNESCO imeanzisha mpango huo wa majaribio katika mataifa matatu pekee ulimwenguni, ikiwemo China na Brazil na Kenya ndilo taifa la kwanza barani ya Afrika kupata mengi zaidi. Tuungane naye mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, katika eneo la mji wa kale Mombasa. Mji huu ni moja kati ya turathi muhimu ulimwenguni zinazohifadhiwa na kulindwa na shirika la Umoja wa Mataifa. Kwenye moja ya maskani utawapata wazee wamekaa nyakati za jioni wakicheza michezo mbalimbali ikiwemo mchezo wa bao drafu au karata yani, almost katika miaka ishirini mimi nilikuwa tayari nishaanza kuungana na wazee, nikipenda sana kukaa katika michezo yetu ya dumna dama, mapiku. Wamecheza michezo hii kwa, kwa miaka mingi, mingi, mingi. Na kama anavyoeleza mzee Athman Said, kwao ni kama sehemu ya maisha. Haya ni mambo ambayo yameingia ndani ya damu, na yakishakuingia hata mtu akataka kukondoa wakati wa mchezo awezi kukondoa. Hata uwe na kazi gani, utaradhiwa ukose pesa, lakini wende ukakae ucheze lile bao. Mbali na kujifurahisha, pia michezo hii imekuwa ikitumika kuwaleta pamoja wazee na kupata fursa ya kujadili masuala mbalimbali katika jamii zao. Na siku zote wajua, mahali mali pakiwa kuna wazee, jambo lote likitokea lazima litatulio na nini, tuka hapa kwa makini, tuwazungumza hakuna matukanano, hakuna nini. Kuna watu walimasapoti ambao usimama pale kuangalia, ushaona bwana, basi nao pia wengi wana morali pia, wakana sisi pia wakatizama. Hawa ni wale wachache wanaoendeleza utamaduni huu lakini inavyoonekana ni kwamba michezo hii yenye asili ya kitamaduni imeanza kupotea sio tu Kenya bali ulimwenguni kote. Na bara la Afrika lina utajiri mkubwa wa tamaduni kama huu, hasa hapa Afrika Mashariki. Shirika la Umoja wa Mataifa kupitia kitengo cha elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO, limeamua kuingilia kati ili kulinda turathi hii. Kenya imebahatika kuwa nchi ya kwanza barani Afrika katika mradi huu unaofahamika kama UNESCO Game Jam. John Okanda ni afisa wa UNESCO wa ukanda wa Afrika Mashariki. Hii Game Jam event tumeileta huku kwa maana tungependa vijana waweze kujua kuhusu michezo zenye zilikuwa zikichezwa na babu zetu. Umuhimu wa sisi kuileta huku Mombasa ni kwa sababu Mombasa ndipo mahali hizi michezo bado zinachezwa hapa Kenya, waweze kupata elimu jinsi vile wanaweza kuhifadhi hizi michezo. Hili project saa hizi hapa Kenya, iko China, iko Brazil. Sahizi ni hizo nchi tatu, but sasa, huu ni mwanzo, tunaita pilot kwa Kimombo. Jambo la kufurahisha ni kuwa mradi huo unahusisha vijana wenye ujuzi wa masuala ya teknolojia, ambao tayari umetengeneza programu maalum za kuhifadhi michezo hii kwenye simu na hata kompyuta. Kwa sasa mtu anaweza kupakua au ku download michezo hii na kuicheza kwa kutumia simu mahali popote. Sahizi ukiangalia mtindo wa sasa, kila kijana ako na simu yenye iko na internet. Watu wengi, vijana kwa mitaa nini, utapata watu wana download Need for Speed. Hii ni mchezo ya wazungu kuna boxing uh, cat and mouse ni michezo za wazungu. Sasa hapa Kenya tunaweza aje kuhifadhi michezo zenye tuko nazo, zile zenye babu zetu walicheza? VOA imepata fursa ya kuzungumza na vijana waliohusika katika kutengeza programu hizi za michezo. Kwa upande wao, hii ni fursa muhimu ya kutumia teknolojia kuhifadhi utamaduni ambao huenda ukasaulika katika karne zijazo. Kwa jina langu ni Fatima Ahmed. Actually mimi ni developa and ningependa sana nikileta kitu ambao, yani utamaduni wetu so nataka kusaidia and then also ni opportunity ya kuonyesha watu nje ya nchi yetu, wakipata hizo games wanaweza ukacheza. Pia inatupa like njia ya kuonyesha history yetu, itakuwa ya peana, like information, maisha yetu zamani. Mimi kibinafsi kwanza nitakuwa jina langu kama mwana graphics litakuwa limeenea kwa mbali na watu wamepata kujua eh, niko na uwezo mkali katika upande huo. Alafu kicha pili pia, kadri ninavyoendelea kuiingiza hii michezo katika simu na tarakilishi, ninaweza kutengeneza kampuni yenye inaweza kufanya michezo kama hiyo michezo ambayo Mwafrika anaweza kujivunia nayo baada ya Kenya Shirika la UNESCO likishirikiana na kumbukumbu -kumbu ya kitaifa linatarajia pia kusambaza mradi huu katika nchi zingine zinazoonekana kuwa katika hatari ya kupoteza utamaduni wa michezo ya kiasili. Salma Muhammed, makala ya jamii na maendeleo. na kabla tujatamatisha uh, matangazo ya leo basi nakuletea muktasari wa habari. Waziri wa mambo ya nchi wa Marekani Mike Pompeo amemwambia mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman kwamba Marekani itawajibisha watu wote watakaobainika kuhusika katika mauaji ya aliyekuwa mwandishi wa habari kutoka Saudi Arabia Jamal Khashoggi na hapa ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu hapa studio Diodone Chuvahiro Hiro, jina langu ni Patrick Nduimana nikishirikiana naye BMJ Muridhi, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia siku njema.