jiji kuu la marekani washington DC hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa karibu kwa matangazo ya jioni jina langu ni kennes bwire nami ni na harizon kamau tunasikika kupitia kwenye redio na internet www voaswahili.com kwenye masafa ya 107.5 fm nairobi kenya redio zetu shirika ikiwemo redio citizen kote nchini kenya na radio free africa kote katika nchi za maziwa makuu karibuni Kati ya mengi utakayoyasikia ni pamoja na taasisi ya sekta binafsi nchini Tanzania kutaka serikali kufufua viwanda vya kubangua korosho kufuatia mzozo unaoikumba soko la zao hilo, rais Magufuli akiamrisha jesi kukusanya korosho kutoka kwa wakulima baada ya wafanyabiashara kukataa kununua kwa bei iliyowekwa na serikali. Tunafikiria kwamba ufumbuzi wa kudumu hasa ni ujengaji wa viwanda kufufua vile ambavyo vilikuwa vimesimama, na vilevile kujenga vile viwanda vipya. Lakini tatizo ndio hilo, vilijengwa na serikali na vikaendeshwa na serikali na vikafa. Na huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mzozo wa zuka kati ya kambi ya wanasiasa wa upinzani baada ya uteuzi wa Martin Fayulu. Kulikoni? Basi na kusihi msikilizaji uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Wahamiaji kutoka nchi za Amerika ya kati wanasonga mbele kuelekea Marekani, wakati mwingine kwa msaada wa madereva wanaosafiri kuelekea kaskazini wahamiaji hao waliwasili jana Jumapili katika mji wa Irapuato ulioko kiasi cha kilomita mia moja kaskazini mwa jimbo la Kueretaro, mahala ambapo kundi hilo lilikuwa huko kwa siku moja. Serikali ya Kueretaro ilieleza katika ujumbe wake wa Twitter kwamba wahamiaji 6531 walisafiri kuvuka jimbo hilo kati ya Ijumaa na Jumamosi, na wahamiaji 5771 kati yao waliondoka jana Jumapili. Japokuwa msafara wa wahamiaji hao uko mbali kilomita kutoka mpaka wa Marekani, njia waliochukua inaelezea kwamba wahamiaji wanakaribia mji wa Tijuana nchini Mexico, wakikatisha mpaka kutoka mji wa san Diego uliopo Marekani. Wahamiaji wengi ambao wamekuweko barabarani kwa wiki kadhaa sasa wanadai walilazimishwa kuondoka nchini mwao kutokana na umaskini, ghasia za magenge na ukosefu wa hali ya kisiasa. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesitisha safari yake mjini Paris na kurejea nyumbani baada ya mapambano kati ya ukanda wa Gaza ambayo amesababisha vifo vya watu wanne na kupelekea ulipizaji kisasi na kufetua roketi kutoka Gaza. Hata hivyo, hali ya utulivu imeripotiwa kurejea mapema leo kwenye eneo hilo la mpakani kati ya Gaza na Israel, na jeshi la Israel limetoa taarifa chache kuhusu operesheni hiyo yake. Jeshi hilo linaeleza kuwa operesheni haikuwa na nia ya kuua au kuwakamata magaidi, lakini nia ilikuwa kuimarisha ulinzi wa Israel. Israel ilieleza afisa mmoja wa jeshi aliuawa na mwingine kujeruhiwa katika mapambano hayo maafisa wa Kipalestina waliripoti kwamba watu saba waliuawa, akiwemo kamanda wa Hamas katika eneo hilo aliyetambuliwa kama Nuor Baraka. Jana jioni, Israel ilieleza wanamgambo huko Gaza kwamba walifyatua roketi 17 kuelekea eneo la Israel, lakini roketi hizo hazikusababisha majeruhi yoyote. Mapigano ya karibuni yametokea wakati Netanyahu alipotetea uamuzi wake wa kuruhusu Qatar kutoa dola milioni 15 kununua mafuta kwa ajili ya Gaza, ikiwa sehemu ya juhudi zake za kurejesha utulivu kwenye ukanda huo unaodhibitiwa na Hamas. Na muungano wa wahudumu wa magari ya umma nchini Kenya umesitisha mgomo wao, umesitisha mgomo wao na kuomba msamaha kwa umma kwa ujumla baada ya siku nzima ya maangaiko kwa wasafiri. Msemaji wa muungano huo Edwin Mkabana amesema kwamba wahudumu wa magari ya umma wamekubali kuheshimu sheria za trafiki za mwaka wa 2024. Hii ni baada ya siku nzima ya ukosefu wa magari ya umma kufuatia mvutano kati yao na serikali, kama inavyoripotiwa na Josphat Kioko kutoka Mombasa. Maelfu kwa maelfu ya Wakenya wametembea tangu usiku wa manane katika sehemu za miji kuliko na watu wengi imekuwa ni kero kubwa sana kwa watu kutembea kuelekea kazini. Yote haya ni kwa sababu ya mvutano baina ya serikali na wamiliki wa magari ya usafiri wa umma changia. Mapema Jumatatu nikiwa barabarani, nimeshuhudia magari ya watu binafsi, lakini misafara ya abiria wanaotembea kwa miguu ni wengi wengi sana, wakiwa na kauli tofauti. Mimi ni Rafael Chikwa. Kila siku huwa usafiri wangu unatumia matatu. Tunatembea na mguu kwa sababu ma magari hakuna. Sheria za mchuki zilikuwa zimetufaa, maanake zilikuwa zinatusaidia uhai wetu sisi abiria. Pia saa ingine huwa tunachangia, maanake tuliambiwa, ukiona gari kama imetosha watu kwao, pia usiingie. Na jioni hii nimerejea katika barabara mbalimbali kushuhudia hali ilivyo, wakati watu wakianza safari za kutoka kazini kuelekea nyumbani. Naitwa an ah, ni uchovu, lakini sasa tutafanyaje? Na ndo serikali hiyo imeamua hivyo. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Matokeo ya uchaguzi uliofanyika katika majimbo ya Luhansk na Donetsk yanaungwa mkono na Kremlin, yaliyoko mashariki mwa Ukraine yamewapatia ushindi Denis Pushlin mwenye umri wa miaka 37, kaimu kiongozi wa jimbo la Donetsk akiwa amechaguliwa kwa asilimia 61 ya kura zote zilizohesabiwa kulingana na tume ya uchaguzi katika jimbo. Leonid Pasechink, kaimu kiongozi wa jimbo la Luhansk, alipata asilimia 68 ya kura zote. Rais wa Ukrain Petro Poroshenko ameeleza uchaguzi huo kuwa ni wa bandia, na viongozi wa Marekani na Umoja wa Ulaya wote pia wameupinga wakieleza kama sio halali na unaharibu makubaliano yaliyoafikiwa Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini alisema upigaji kura huo sio halali, akiongeza kwamba Umoja wa Ulaya hautatambua matokeo ya uchaguzi huo. Wakati huo huo, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na chansela wa Ujerumani Angela Merkel walieleza kwenye taarifa pamoja kwamba upigaji kura ulikuwa kinyume cha sheria na haukuwa halali kamwe. Na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau anaeleza nchi yake imesikiliza rekodi iliyotolewa na Uturuki kuhusu kifo cha mwandishi wa habari raia wa Saudi Arabia Jamal Kashoji, ambaye aliuawa mwezi uliopita katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alisema Jumamosi alisambaza rekodi hiyo kwa nchi ya Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Saudi Arabia na Marekani. Awali Saudi Arabia ilieleza kwamba Kashoji aliondoka salama kutoka jengo la ubalozi wake mdogo na kwamba mahali alipo hapa julikani. Baadaye walieleza alikufa katika mapambano na maafisa wa usalama, na waliendelea kueleza tena baadaye kwamba alikufa baada ya kukabwa koo. Mwendesha mashtaka wa serikali ya Saudi Arabia tangu wakati huo ameeleza mauaji ya Kashogi yalipangwa, lakini hajasema ni nani aliyepanga mauaji hayo. unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc tuelekee kwa taarifa za waandishi taasisi ya sekta binafsi nchini tanzania imeshauri kufufuliwa kwa viwanda vya kubangua korosho ili kupata ufumbuzi wa kudumu watatizo, wa tatizo la mdororo wa bei ya mazao haya yanajiri wakati rais john magufuli ameagiza benki ya kilimo nchini tanzania kununua kwa fedha taslim korosho ya kulima wa mikoa ya kusini baada ya mgogoro wa muda mrefu kuhusu bei ya ununuzi wa korosho hizo. Kutoka Dar es Salaam, Dina Chahali anaripoti. Akizungumza wakati wa hafla ya kuwaapisha mawaziri wa kilimo, viwanda na uwekezaji, na viongozi wengine aliowateua hivi karibuni, Rais Magufuli ameagiza Benki ya Maendeleo ya Kilimo TADB kutoa fedha za kununulia korosho hizo kwa bei ya shilingi 3300 kwa kilo, na ameliagiza Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania JWTZ kupeleka askari katika maghala yote yenye korosho na kuanza ununuzi wa korosho mara moja kwa kushirikiana na Bodi ya Mazao Mchanganyiko. Sakata la ununuzi wa korosho limefanya Rais Magufuli kutengua uteuzi wa mawaziri wa kilimo pamoja na waziri wa viwanda biashara na uwekezaji Tanzania tunajitahidi kupromoti sekta binafsi, lakini hii ndiyo sekta binafsi tunayotaka kuipromoti, inayotaka kufrustrate wakulima. Waache kuwa wanalima korosho zao, kwa sababu hawatapata faida, watakuwa wanapata hasara. Unawaambia wanunue zaidi ya elfu tatu wao wanasema elfu tatu na moja kuanzia siku hiyo sikuona statement yoyote ya waziri wa viwanda hata kuwakemea hao wafanyabiashara wa sekta binafsi, hata hata ya waziri wa kilimo. Ndio maana nikamwambia waziri mkuu kwamba wape mpaka tarehe hii. Maagizo mengine ya Rais Magufuli kuhusiana na korosho ni kukabidhi jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ kiwanda cha kubangua korosho cha Buko Investment Holding, kilichopo mkoani Lindi ambacho hivi karibuni kimechukuliwa na serikali baada ya aliyeuziwa kiwanda hicho kudaiwa kushindwa kukiendesha. Hata hivyo, taasisi ya sekta binafsi Tanzania TPSF kupitia kwa mwenyekiti wake Salum Shamte imezungumzia ufumbuzi wa kudumu wa mdororo wa bei za mazao ikiwemo zao la korosho Sekta binafsi, tunaona kwamba ni hatua nzuri tu ambayo serikali imeichukua, lakini tunafikiria kwamba ufumbuzi wa kudumu hasa ni ujengaji wa viwanda kufufua vile ambavyo vilikuwa vimesimama, na vile vile kujenga viwanda vipya. Lakini tatizo ndio hilo, vilijengwa na serikali na vikaendeshwa na serikali na vikafu. Sasa hatu hatuna, tunasema safari hii tukijenga viwanda vijengwe na sekta binafsi, ili kusudi viweze kuendeshwa kibiashara, viweze kuendeshwa katika mfumo ambao ni ni, ni, ni bora zaidi. Na tunashauri vile vile pawe na mfuko ambao utakuwa unasaidia katika vitu kama hivi vikitokea, labda sio tu kwenye, kwenye korosho lakini hata kwenye mazao mengine. Baadhi ya wa wakulima wa korosho wamezungumzia hatua ya wa serikali kuingilia kati suala la ununuzi wa korosho hapa nchini. Zao hili lita, lita e, korosho litabanguliwa hapa Tanzania kwa sasa, maanake hii sasa ni kufanya e, ile value chain, kuongeza mnyororo wa thamani na nafikiri tendo lenyewe la kubangua litaongeza pia ajira kwa wananchi wa Tanzania, lakini pia ile process yake yote ya ku ziandaa kuuzwa nje itakuwa imeongeza mnyororo wa thamani kwenye. Rais pia amezinyooshea kidole bodi za pamba, mazao mchanganyiko na bodi ya biashara ya nje, TanTrade, na kuagiza kituo cha uwekezaji Tanzania, TIC, kuhamishiwa ofisi ya waziri mkuu kufuatia alichosema madudu katika kituo hicho. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amekutana na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres mjini Paris hivi leo baada ya maadhimisho ya kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia, wakati wa chakula cha mchana kilichohudhuriwa na viongozi wa dunia, akiwemo rais wa Marekani Donald Trump pamoja na Vladimir Putin wa Rusia mmojawapo ya masuala yaliyojadiliwa ni kuhusu vita vya Yemen ambavyo vimedumu kwa muda wa miaka mitatu sasa. Guteres amesema kwamba anaamini makubaliano yanahusisha Marekani, Rusia na Ulaya pamoja na washirika wengine wa kiukanda yanaweza kufikiwa, na kwamba muda umefika wa kumaliza vita na kuzuia maafa ya kibinadamu. Umoja wa Mataifa unasema kwamba watu wasiopungua elfu kumi wameuawa katika vita vya Yemen. Wakati huo huo, mapigano yametokea kwenye barabara za mji wenye bandari muhimu ya Hodeida nchini Yemen, kati ya waasi wa Houthi wanaoungwa mkono na Iran na wanajeshi wanaoungwa mkono na Saudi Arabia. Afisa wa jeshi la Yemen amesema kwamba wanajeshi wanalenga kutoa udhibiti wa mji wa Hodeida kutoka kwa waasi na maafisa wa usalama wa Afghanistan wanasema takriban watu sita wameuawa kutokana na mlipuko uliosababishwa na mlipuaji wa kujitoa mhanga aliyejilipua karibu na kituo cha ukaguzi mbele ya shule ya sekondari katikati ya Kabul mapema leo, karibu na mahala ambako maandamano yalimalizika hivi punde. Kundi la Islamic State la Afghanistan lenye uhusiano na kundi la Islamic State katika jimbo la Khorasan limedai kuwajibika na shambulio hilo. Takriban watu ishirini wamejeruhiwa na mwanajeshi mmoja kuuawa. Mamia ya watu walikuwa wamekusanyika katika eneo hilo mapema hivi leo kulalamikia ukosefu wa usalama katika majimbo mawili ya Afghanistan ya Ganzi na Urugan, hasa wilaya zenye wakazi wengi wakishia walio wachache. Tuelekea jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambapo mwandishi wetu wa Beni, Oster Malivika, amezungumza na gavana Julian Paluku kuhusu swala la usalama mashariki mwa Congo, hasa Kivu Kaskazini, wakati nchi hiyo inajitayarisha kwa kampeni kuelekea uchaguzi mkuu mwezi ujao, Desemba 23. Akizungumza na sauti Amerika hapa katika mji wa Goma akitokea katika mji wa Kinjasa, Kiro Chongo Greguar kutoka chama cha RCD KML yake Mbusa Nyamwisi na vile akiwa ni kiongozi wa Asamble vyama vinavyounga mkono upinzani hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba wana wasiwasi wasi kuendesha kampeni yao katika muji wa Beni na wilaya zake, sehemu ambako kuna ukosefu wa usalama, na kuomba usalama uboreshe kwa haraka. Kunakuwa ukosefu wa usalama fasi zote, sijui kama tutaweza kufanya kampanya elektorali namna gani kabisa. Hiyo itakuwa shida, lakini tutapigana, tuta tu. Upande wako nadhani mtafanya nini? Bo, sisi tunaweza kama tunalomba serikali na jeshi ya Kongo pamoja na Monisco waweze kutengeneza usalama mbele elektion ifanyike. Kuna neno la mwisho ambalo pengine ungesema hatuko kuuliza? ni kuambia raia tujitayarishe kwenda kuchaguzi. lakini ni kuambia vile serikali ya Kongo waweze kumaliza ukosefu wa usalama huko Beni na, na kukivu ya kaskazini. Ni kazi yao, sio kusema tunapashwa kuwapigia magoti juu usalama irudie, iko kazi yao. kama wale walichaguli waka ni juu ya kuleta usalama, walete kwanza usalama mbele ya yote Kuhusiana na suala hilo la ukosefu wa usalama, serikali ya Kongo inasema kwamba itawapa polisi ama askari jeshi wagombea ambao watahitaji usalama wao ulindwe wakati wa kampeni. Sisi kama serikali hatufate mtu kuwa upande wa chama tawala ama upande wa upinzani. E, kama ni wanabunge ambao wanatembea uh, kwenye mitaa mbalimbali watalindwa na polisi letu bila tatizo. Kila ambaye atajikuta na lazima ya polisi kuweza kumsindikiza ili afanye matembezi yake e, kwa kutafuta sauti za wananchi, tutaweza kumpatia usalama. Kwa hiyo hasisi hatuangalie nani ni upande wa serikali na nani ni mpinzani. Kandideti yeyote ambaye anahitajika kupata usalama tutampatia usalama. Ifahamike kwamba Julian Paluku ndiye msimamizi wa kambeni wa Emmanuel Shadar hapa Kivu Kaskazini. Baada ya Shadari kutajwa naye Rais Joseph Kabila kuwa atapeperusha bendera ya chama tawala na upinzani ukiwa umemuunga mkono Marte Fayulu kuwa mgombea wao, kama anavyosema Chongo Kiro Gregoire kutoka upinzani. Sema wa lider ya upinzani waliweza kutana huko Swiss kwa ajili ya kutafuta mtu mmoja mwenyewe atagombea ku eleksion ya raisi na walipoikala siku tatu wakafikia kwa jina ya Martin Fayulu George, nenyewe bote walioelewana kama ule njoo tutamusapoti katika uchaguzi. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Goma, mimi ni Oseri Malivika. Ni Oseri Malivika akizungumza katika ripoti ya vyombo vya upinzani Beni kuomba serikali kuimarisha usalama wakati wa kampeni. Mahojiano yake na Gavana Paluku yatakujia katika matangazo yetu mengine. Tusalie huko huko nchini DRC ambapo upinzani umegawanyika baada ya kuteuliwa kwa Martin Fayulu kuwa mgombea mmoja wa vyama vya upinzani kwenye uchaguzi wa urais, ambapo wafuasi wafuasi wa chama cha UDPS na UNC wametupilia mbali uteuzi huo na kueleza kwamba wanataka viongozi wao wasalie wagombea kwenye uchaguzi wa urais. Taarifa kamili na mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo. Kwenye makao makuu ya chama cha UDPS mtaani Limete, wafuasi hawa wakijadili uteuzi huo wa Martin Fayulu kuwa mgombea wa upinzani. Taarifa hiyo imezusha mshangao kuona kwamba kiongozi wao Feliksi Chisekedi hakuteuliwa kuwa mgombea pekee wa upinzani. Jean Yves Kamale, mfuasi wa chama cha UDPS, amesema ni vigumu kuamini walichofikia viongozi saba wa upinzani huko Jiniva. Nimehuzunishwa sana, nimehuzunishwa sana kuona kwamba Kamere Bemba, Matungulu, Felix Katumbi na Muzito kuteua Martin Fayulu kuwa mgombea wetu nini Fayulu anaweza kuchangia kwenye upinzani? Ukienda kwenye jimbo jirani la Kongo Central, nani anamjua Fayulu? Vigogo wa chama cha UDPS waliobaki hapa mjini Kinshasa pia wametupilia mbali uteuzi wa Fayulu, huku akiahidi mkutano wa chama baadaye leo. Naibu katibu mkuu wa chama hicho Augustin Kabuya amesema kwamba chaguo hilo haliwezi kukubalika hata kidogo na wafuasi wao. Kwenye chama kingine cha upinzani cha UNC cha Vital Kamerhe, tofauti imezuka pia baina ya viongozi wake. Mkuu wa tawi la vijana Bili Kambale amesema kwa vyovyote vile Kamerhe atagombea kiti cha urais. Lambert Mende, msemaji wa mgombea wa chama tawala Ramazani Shanari, alikataa kutoa maoni yake kuhusu uteuzi huo. Hata hivyo, baadhi ya mashirika ya kiraia nchini yamepongeza uteuzi huo wa mgombea mmoja wa upinzani. Kiongozi wa shirika la haki za binadamu akse ya la Justice akage George Kapyamba amesema kwamba upinzani umefikia hatua ya kihistoria ni habari nzuri kwa sababu upinzani umeonyesha kwamba unaweza kukubaliana na kuteua mgombea mmoja tunaipongeza hatua hiyo ya viongozi wa upinzani inayoonyesha kukomaa kwao kisiasa martin fayulu mwenye umri wa miaka 62 alijiunga na siasa mwaka 2006 alipochaguliwa kuwa mbunge wa jimbo la kinshasa na baadaye kachaguliwa mbunge wa taifa mwaka 2011 kabla ya hapo fayulu alikuwa mfanyabiashara nikiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Sale Mwana Milongo. Michezo ni jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo ya kusemwa yasemwe. Naona wengi wameipenda hii ya kusemwa yakusemwa yasemwe. Basi baada ya ule ushindi wa tatu moja wa Man City dhidi ya mahasimu wao Man U mji umekuwa haukaliki. Ingawa Man City sio kwamba wako hivyo katika ligi, kwani wako pointi mbili tu juu ya Liverpool katika msimamo, baada ya mechi kumi na mbili Man City wakiwa na 32, Liverpool wakiwa na pointi 30. Man U wako nafasi ya nane wakiwa na pointi sawa na Bournemouth na Watford. Nisiseme sana manake, kuna mtu aliuliza hapa, kwani ile timu inaitwa Sunderland itarudi lini katika Premier League? Nikakosa jibu. Twende kwa mwandishi wetu wa Afrika Mashariki ambako tunaanza na mzee wa kazi Kahozi Kosha ambaye ana maelezo kuhusu ushiriki wa klabu za DRC katika mashindano ya bara la Afrika. Tuanza na ratiba ya shirikisho la kandanda Afrika, CAF, makala ya edition 2018 2019. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo itawakilisha timu ine mbili kwenye kombe la shirikisho, timu mbili kwenye kombe la maklabu bingwa Afrika. Kwenye kombe la shirikisho ni timu ya Daring Club Motema Pembe ya Kinchasa na timu ya Nyuki ya Butembo, ambayo itaanza mechi ya mchuzo. Timu ya Nyuki ya Butembo itamenyana na timu ya Al Ali, Ali Shandi, wakati ambao Daring Club Motema Pembe itacheza mechi ya kwanza na timu ya Ange Fatima ya Afrika ya Kati. Ati wiki ijayo timu ya Vita Club ya Kinshasa ambayo ilifaulu kuingia katika fainali ya kombe ya shirikisho la bara la Afrika itacheza ugenini kwenye fainali ya maingilio dhidi ya timu ya Raja Kasablanka ya Moroko. Flora Ibenge aliyepia kocha wa timu ya taifa ya Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliwaalika wachezaji wa timu ya taifa kuanza hileo mazoezi mjini Kinshasa kabla ya mechi ya Jumapili dhidi ya timu ya taifa ya Congo Brazaville, mechi ya kufuzu fainali ya kombe ya kimataifa Kameruni 2019. Tumalizie na matukio ya ligi kuu ya kandanda hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wiki timu ya Daring Club Motema Pembe ilitundika timu ya Mobley ya bunya goli tatu kwa moja kulia machozi. TP Mazembe ilipigwa mara hiyo na timu ya Grupu Bazano mjana mjini Lubumbashi goli moja kwa sifuri. Ingawa kupoteza mechi hiyo dhidi ya Grupu Bazano, TP Mazembe bado anashika taji kwa muda kwenye mchuano wa ligi kuu ya kandanda pa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pointi 27. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, jina langu Kaozi Kosha tukigeukia nchini Kenya, rais wa shirikisho la mchezo wa soka nchini humo, Nick Mwendwa, sasa anataka michuano ya taifa bingwa barani Afrika ya kinadada AUCOM kuahirishwa. Na hii ni kufuatia rufaa iliyowasilishwa na shirikisho hilo likitaka Kenya irejeshwe kwenye kipute hicho baada ya Ekwatoria Gini kurejeshwa na malkia wa Harambee Starlet kutemwa nje. kwa zaidi, huyu hapa Dennis Wanyonyi. shirikisho la mchezo wa soka nchini Kenya FKF limeilaumu shirikisho la mchezo wa soka barani Afrika CAF kwa kuirejesha timu ya taifa, Gini, kwenye kipote cha taifa bingwa barani Afrika baina ya kina dada. Rais wa FKF Nick Mwendwa ba kwenye barua yake kwa ya kamati ya nidhamu ya CAF ameelezea kughadhabishwa na hatua ya kuondolewa kwa timu ya taifa kina dada, hiyo ni hujuma sio tu kwa taaluma ya malkia hao hata kwa zaidi ya mashabiki milioni tatu wa kandanda nchini Kenya. Sasa Mwendwa anataka kujumuisha Kenya kwenye kipito hicho kitakachongonanga mwezi huu lasi hivyo mashindano hayo yasitishwe kwa muda hadi rufaa ya Kenya itakaposikizwa na kuamuliwa. Aidha, ni gumzo mtaani kufuatia hatua hiyo ya kafu Wakenya wataona kwamba tumekuwa tukionewa na kafu. kwa sababu hawataki wakitupea nafasi sisi tuweze kushiriki katika lile dimba la Afrika na hasa wakati tukiwa ni wanadada. Inaonekana kafu imekosa kuwa na msimamo ule ambao binadamu yote kuwa nao katika uongozi wake. Hauwezi ukamtoa mtu kisha unamrudisha ilihali Kenya imekuwa kwenye maandalizi. Unakumbuka Wakenya wakisherehekea kwamba Starlets watakuwa wanajumuishwa pale kwenye kwenye, kwenye mashindano haya. Na kuhitimisha, ni kwamba yamkini zaidi wanasoka 800 watashiriki michuano ya kusaka talanta katika kaunti ya Busia chini ya taasisi ya akademia ya soka ya Budalange, Youth Sports Academy Baisa kuanzia tarehe kumi mwezi huu. Hayo ni kulingana na rais wa akademia hiyo Abdali Mugana, ambaye anasema kuwa pasi na kusaka talanta miongoni mwa chipukizi hao, lengo kuu ni kusaidia kuepusha vijana na hulka ya kujihusisha na bali pia kuweka hawa vijana wetu pamoja na kuweza kuwaambia waekane na hili janga la ukimwi, janga la mihadarati, ujambazi, mimba za mapema, especially kwa wasichana wetu ambao watakuwa na shiriki na ndoa za mapema. Kulingana naye, visa vya uhalifu katika eneo hilo la mpakani mwa Kenya na taifa jirani la Uganda huongezeka wakati wa likizo. Kumbuka hata kilele cha fainali hizo ni tarehe thelathini mwezi wa Disemba ambapo mshindi atapokea kikombe pasi na hundi ya pesa kutoka Nairobi nchini Kenya. Kwa niaba ya Sauti Amerika, jina langu naitwa Denis Wanyonyi. Asante sana, Wanyonyi. Na tumalizie na ripoti kutoka Dar es Salaam kwa Georgi Njogopa. Nam, timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, mashiri mawiki, inashuka dimbani huko Lesoto katika mchezo muhimu wa kusaka tikiti kuchomoza katika fainali ya kombe la Afrika zitakazofanyika mwakani huko Cameroon. Taifa Stars na shuka dimbani mwishini mawiki ikiwa na matumaini pengine ya kupata pointi tatu na hivyo kujihakikishia nafasi ya kuchomoza kwa mara ya pili katika finali hizo. Inaingia katika mchezo baada ya kushinda katika mchezo wake uliopita dhidi ya cape Verde kwa kuondoka na ushindi wa bao mbili kwa sifuri, na hivyo katika kundi lake kutuama katika nafasi ya pili, ikitangulia na timu ya taifa ya Uganda ha ambayo, tayari imekuwa na uhakika pengine ikachomoza kwa vile imeshinda katika michezo mingi etazi katika kundi hilo ina pointi tano, hivyo ikishinda katika mchezo wake huo, basi itakuwa na nafa, katika nafasi nzuri ya kuchomoza katika fainali hizo. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopo wa South America. Bila shaka, bila shaka tutakusikia tena wiki ijayo, George. Nasi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kutoka meza ya michezo kwa leo. Ulikuwa nami mamoja a meza ya michezo. Sasa tuende kwake Harison Kamau akikusomea muhtasari wa habari. Wahamiaji kutoka nchi za Amerika ya Kati wanaendelea kusonga mbele kuelekea Marekani, wakati mwingine kwa msaada wa madereva wanaosafiri kuelekea kaskazini. Wahamiaji hao waliwasili jana Jumapili katika mji wa Irapuato ulioko katika ama kiasi cha kilomita mia moja kaskazini mwa jimbo la Queratero, mahala ambako kundi hilo lilikuwa huko kwa siku moja. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesitisha safari yake mjini Paris na kurejea nyumbani baada ya mapambano katika ukanda wa Gaza yaliyosababisha vifo vya watu wanne na kupelekea ulipizaji kisasi wa kufiatuliwa kwa roketi kutoka Gaza. Matokeo ya uchaguzi iliyofanyika katika majimbo ya Luhansk na Donetsk yanaungwa mkono na Kremlin yaliyoko mashariki mwa Ukraine yamepatia ushindi Denis Pushilin mwenye umri wa miaka 37, kaimu kiongozi wa jimbo la Donetsk akiwa amechaguliwa kwa asilimia 61 ya kura zote zilizohesabiwa. Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau anaeleza nchi yake imesikiliza rekodi iliyotolewa na Uturuki kuhusu kifo cha mwandishi wa habari Jamal Kashoji. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo ya leo amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni Kennes Bwire na nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Asante sana msikilizaji, kwa muda wako kutusikiliza. Niruhusu basi nikutakie usiku mwema.