Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump amerejea Washington DC baada ya kuhudhuria maadhimisho ya kumalizika kwa vita ya kwanza ya dunia huko Paris, Ufaransa, na mara nyingine tena aliyeshambulia Ulaya kwa matumizi yake ya kijeshi na nakisi katika Marekani. Kwenye ukurasa wake wa mtandao wa Twitter, Rais Trump aliandika kwamba mikutano yake na viongozi wengine wa dunia ilikuwa na faida lakini haikuwa rahisi kuelezea namna Marekani inavyotendewa vibaya katika nyanja ya matumizi ya kijeshi na biashara. Alieleza kutokana na matumizi ya Marekani katika kugharimia ulinzi wa kijeshi wa nchi nyinginezo huku ikipoteza mabilioni ya dola katika biashara na mataifa hayo hayo. Amesema kwamba aliwaambia viongozi wengine kwamba hali hii haiwezi kuendelea na kwamba Marekani haitendewi vyema. Wahamiaji kutoka nchi za Amerika ya kati wanasonga mbele kuelekea Marekani, wakati mwingine kwa msaada wa madereva wanaosafiri kuelekea kaskazini. Wahamiaji hao waliwasili jana Jumapili katika mji wa Irapuato uliopo kiasi cha kilomita mia moja kaskazini ya jimbo la Queretaro, mahala ambako kundi hilo lilikuwa huko kwa usiku mmoja. Serikali ya Kwaretaro ilieleza katika ujumbe wake wa Twitter kwamba wahamiaji 6531 walisafiri kuvuka jimbo hilo kati ya Ijumaa na Jumamosi, na wahamiaji 5771 kati yao waliondoka jana Jumapili. Japokuwa msafara wa wahamiaji hao uko mbali kilomita 1250 kutoka mpaka wa Marekani. Njia waliochukua inaeleza kwamba wahamiaji wanakaribia mji mmoja huko Mexico, wakikatisha mpaka kutoka mji wa San Diego uliopo Marekani. Wahamiaji wengi ambao wamekuwepo barabarani kwa wiki kadhaa wanadai walilazimishwa kuondoka nchini mwao kutokana na umasikini, ghasia za magenge na ukosefu wa hali ya kisiasa. Waziri Mkuu wa Canada Justin Trudeau anaeleza nchi yake imesikiliza rekodi iliyotolewa na Uturuki kuhusu kifo cha mwandishi wa habari raia wa Saudi Arabia Jamal Kashogi ambaye aliwawa mwezi uliopita katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alisema Jumamosi alisambaza rekodi hiyo kwa nchi ya Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Saudi Arabia na Marekani. Awali Saudi Arabia ilieleza kwamba Kashogi aliondoka salama kutoka jengo la ubalozi wake mdogo na kwamba mahala alipo haijulikani. Baadaye walieleza alikufa katika mapambano na maafisa wa usalama, na waliendelea kueleza tena baadaye kwamba alikufa baada ya kukabwa koo. Mwendesha mashtaka wa serikali ya Saudi Arabia tangu wakati huo ameaeleza mauaji ya Kashogi yalipangwa, lakini hajasema ni nani aliyepanga mauaji hayo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Sauti Amerika mjini Washington DC. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesitisha safari yake mjini Paris na kurejea nyumbani baada ya mapambano katika ukanda wa Gaza ambayo yamesababisha vifo vya watu wanane na kupelekea ulipizaji kisasi wa kufyatua roketi kutoka Gaza. Hata hivyo, hali ya utulivu inaripotiwa kurejea leo Jumatatu kwenye eneo hilo la mpakani kati ya Gaza na Israel. Na jeshi la Israel limetoa taarifa chache kuhusu operesheni hiyo yake. Jeshi hilo linaeleza kuwa operesheni haikuwa na nia ya kuua au kuwakamata magaidi, lakini nia ilikuwa kuimarisha ulinzi wa Israel. Israel ilieleza ofisa mmoja wa jeshi aliuawa na mwingine alijeruhiwa katika mapambano hayo. Maafisa wa Kipalestina waliripoti kwamba watu saba waliuawa, akiwemo kamanda wa Hamas katika eneo hilo aliyetambuliwa kama Nur Baraka. Mwisho habari za dunia kwa sasa, kutoka Sauti Amerika mjini Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Id Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi Kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia suala la kuelekea uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa utata ambao unaendelea kugubika ngome ya upinzani ambayo ilikuwa imeafikiana kutoa mgombea mmoja wa, wa urais na katika sehemu ya pili tutaangalia sakata la korosho nchini Tanzania ambapo hivi sasa serikali ya nchi hiyo imetangaza kununua zao hilo la korosho. Mimi ni Idi Ligongo, kuwa nami mpaka mwisho wa Kwa Undani. Naam. Katika kwa undani hii leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hivi sasa nchi hiyo inajiandaa na uchaguzi mkuu, kampeni zikiwa zimepangwa kuanza takriban wiki mbili zijazo, ambapo maandalizi ya uchaguzi mkuu huo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sasa hivi amepamba moto, huku upinzani ukionyesha msimamo wake wa kumtangaza Martin Fayulu Uh, Madidi kuwa mgombea wa vyama vya upinzani kwenye uchaguzi unaopangwa kufanyika, uh, Desemba mwaka huu, licha ya kuwepo taarifa za mchana wa leo kutokea vurugu za hapa na pale, uh, kutoka kwa baadhi ya vyama vya upinzani hasa wafuasi wake wakionyesha kutokubaliana na kile ambacho kimeafikiwa na upinzani. Kuna maoni tofauti kuhusu, uh, kutoka kwa wananchi, wanasiasa na wachambuzi wa mambo ikiwa kwamba Martin Fayulu Madidi atapata uungwaji mkono wa kutosha kupambana na mgombea anayetarajiwa kusimama badala ya Rais Joseph Kabila. Sasa, upande mwingine wa vyama vinavyomuunga mkono Moise Katumbi vinafurahia kutajwa kwa Martin Fayulu kuwa mgombea pekee wa upinzani na vilevile kumuunga mkono, ambapo tunafahamu DRC imekuwa ikikumbwa na mzozo wa kisiasa wa muda mrefu hasa sambamba kabisa na maandamano yaliyomtaka rais Joseph Kabila kuondoka uh, madarakani. Mwanahabari wetu Salehe Mwanamilongo yupo katika laini ya simu hivi sasa kutupasha kile ambacho kipo kwa usiku huu. Salehe Mwanamilongo, uh, muda wa mchana tulipozungumza nawe, taarifa zilizokuwepo kwamba kulitokea ghasia, eh, zilizosababishwa na wafuasi wa vyama vya upinzani, hasa wakionyesha kupinga eh, kutangazwa kwa jina la Martin Fayulu Madidi, wakitaka wale wagombea ambao walichochukua okay, fomu za kuwania uraisi kutoka vyama vyao kama vile Felix Chisekedi na wengine kusimama wao kuonyesha kutounga mkono maamuzi ya vyama vya upinzani. hali ikoje hivi sasa? Oh, Idi, hali ni kwamba mambo yamekwenda haraka sana baada ya maandamano huku kwenye vyama hivyo. Muda mfupi uliopita dakika kumi hivi kabla yanapa usisi kwenda hewani. Felix Tshisekedi ameelezea kwamba amejiondoa kwenye mkataba huo wa Geneva, yaani inamaanisha kwamba muungano huo upinzani umevunjika, na ndio habari kubwa sasa hivi ambayo imetoka kufika, na wafuasi wake wamepiga wamepiga vikelekele na vilevile vile kushangilia hatua hiyo ya kiongozi wao kujiondoa wa kwenye mkataba huo. Kwa maana hiyo sasa, Chisekedi atasimama uh, binafsi yeye kama mgombea wa chama chake, na yale ambayo yameamuliwa, eh, huko Geneva ni kwamba hatakuwa anakubaliana nayo, na mustakabali wa Martin Fuyuyu Madidi unakuwa huko vipi, Saleh Mwanamilongo? Aa, kwa kweli ilikuwa ni ndoto ya muda mfupi tu, kwa sababu kabla ya masaa arobaini na nne na nane ama masaa ishirini na nne tuseme, mkataba huo umevunjika, yaani kujiondoa kwa Tshisekedi ambaye ndio alikuwa nguzo kubwa sana kwenye upinzani inamaanisha kwamba Vital Kameri pia atakwenda kwenye uchaguzi huo akiwakilisha chama chake, lakini bado hajatoa taarifa yoyote toka jana mpaka leo, licha ya wa uh, ombi mba ya wafuasi wa chama chake. Lakini inamaanisha kwamba huyo mgombea ambaye aliungwa mkono hapo jana, Martin Fayulu, uh, atakuwa hana uh, mzito zaidi, itakuwa sasa ni kina mmoja ne Amekwenda kwa kwa njia yake, na hilo kwa kweli imekuwa ni ishara kwamba upinzani hautofanikiwa tena kwa mara nyingine kusimamisha ku, ku, ku, mgombea mmoja. Salehe, tutarejea uh, tena kuzungumza swala hili la Vital Kamerhe na Felix Chisekedi mustakabali wao uh, hasa Chisekedi ambapo ameshaonyesha wazi kabisa kwamba eh, hatokubaliana au uh, hatotekeleza yale makubaliano ambao waliafikiana huyu uh, Martin Fuyuyu, Madidi ni nani hasa? Wasifu wake uko vipi na imekuwaje amefikia hatua mpaka kwamba uh, upinzani kuona kwamba ndiye anayestahili uh, kugombea kwa urais na kuungwa mkono na wote? Martin Fayulu ni mtu kwanza, ni shupavu, ni mtu ambaye kila mara kwenye maandamano toka mwaka elfu mbili na kumi na tano amekuwa kwenye mstari wa mbele wengine wapinzani wamekuwa wameaminika kwamba ni waoga na nini, lakini yeye aliwahi hata kujeruhiwa akataa kufunza jicho kufatia nani gesi ya kutoa machozi aliyopigwa na, ni mtu ambaye kwa kweli amesimama kupinga kabisa utawala wa rais Kabila waziwazi, na hata aliweza kujiondoa bungeni mapema mwaka huu kusema kwamba bunge hilo sio halali tena na hauwezi tena kushiriki katika bunge lisilokuwa halali na ni mtu ambaye kwa kweli anakuwa na uwazi um, upinzani mkali zaidi hii. Na kwa hiyo ni mtu ambaye alikuwa kwanza mfanyabiashara, aliweza kufanya kazi na kampuni ya kimarekani ya Exxon Mobil kwenye Afrika magharibi kama vile kiongozi wake, baadaye mwaka elfu mbili na sita akajiunga na siasa na akachaguliwa kama vile mbunge wa jimbo ndogo yani wa ubunge ndogo la hapa mjini Kinshasa, na vilevile mwaka elfu mbili na kumi na moja akateuliwa mbunge wa kitaifa. Na ni mtu ambaye kwa kweli wengi wanamwamini kutokana na, na msimamo wake kwamba harubuniki ha, na kwa mara nyingi kama wapinzani wengine wamekuwa wamebadili msimamo baada ya muda na nini, kwa hiyo nafikiri ndio kitu kilichangia kabisa kuweza vile kumsimamisha kama mgombea pekee wa upinzani. Lakini ukweli ni kwamba uh, wakina Felix Chisekedi na Vital Kamere walikuwa wamekubaliana uh, na huu msimamo, ama kuna hali fulani walikuwa hawajakubaliana nayo, na uh, kutumia hila ya wafuasi wao kuona kwamba wanataka wasimame kama wao. Chisekedi ameshatangaza hivi sasa muda mfupi uliopita kwamba ha, hato ya afiki makubaliano ha, ya huko Geneva. Duru zinatuambia kwamba kulikuwa na hali ya sintofahamu kwenye uchaguzi wa mgombea huyo. Kwanza ilikuwa kwamba wamchague mgombea kupitia maridhiano, yani consensus, yani wakubaliane pasina kupiga kura lakini wakakuta kwamba ikawa vigumu baina ya Kamere na Chisekedi. Kamere akakataa kumwachia Chisekedi aongoze na pia Chisekedi akakataa kumwachia Kamere. Kwa hiyo ikawa ni challenge, yani changamoto kubwa kwa hao viongozi vi wawili ambao wamekuwa na ngome kubwa. Uh, ikasababisha sasa wapige wa, waende kupiga kura na walikuwa wagombea wane na kwa kujipigia kura ikawa vigumu uh, ikaonekana kwamba wagombea wane zoifu Uh, wawili Martin Martin Fayulu na huyo mwingine Fredi Matungulu wakampi, wakajipigia kura wenyewe, na huyo Matungulu akampigia yeye Fayulu mbali na Kisekedi uh, na Kamera ambao uh, walijipigia kura wenyewe na ikashindikana, yaani mtu aliopata kura mbili ikaonekana ni Fayulu na huyu mwingine anapata kura moja moja. Kwa hiyo ikaonekana kwamba ni kidemokrasia ambao walitumia, na ikatakiwa kwamba Fayulu atangazwe kuwa kuwa mshindi, na hilo ndilo swali kama jinsi ilivyoendelea, na haikuwa kwamba ni kwa maridhiano ambao waliweza kufanya hi. Lakini hali ingekuwa vipi kama uh, Fayulu angebaki pekee kama mgombea wa upinzani Felix Tshisekedi awe pembeni na Vital Kamerhe, je, kweli kuna uwezekano wa kuleta upinzani mkubwa kwa chama tawala? Hiyo ni kweli ikiwa wangifanya na nia nzuri. Unajua, changamoto ni kwamba muda umekuwa mdogo sana, inaomba kujiandaa kuandaa wa, wa mashahidi kwenye vituo vya kupigia kura ni themanini na saba elfu kote nchini, na ni changamoto kubwa kwa sababu hadi kufikia sasa siku kumi kabla ya kwenda kwenye kampeni ya uchaguzi, wagombea hao hawajaprinti hivyo vifaa vya uchaguzi, yani t-shirt na nini. Kumekuwa na changamoto ambayo, ijapokuwa hivyo, inaomba kuwa na pesa pia, na mtu mwenye kuwa na pesa miongoni mwa wapinzani wote ni Moisi Katumbi, eti yeye mwenyewe ambaye hawezi kushiriki ataweza kugharamia kampeni hiyo. Na yaani, maswali yalikuwa mengi, mbali tu na maswali hilo ya dikua, tuna, la ukubaliana na, na. Nafikiri kwamba wataishia tu, kila mtu anaendelea kama jinsi alivyopenda, na ndoto hiyo ya kuwa na mgombea mmoja imeonekana kwamba imevunjika na hatua hii ambayo Tshisekedi ametoka kuchukua. Sasa uh, mwelekeo wa uchaguzi kwa hali ambayo ipo hivi sasa, maanake uh, wapinzani wanaanza kuweka upinzani miongoni mwao. Uh, je, wana nafasi ya kuweza kutoa madaraka uh, kila kitu kinaweza kikatokea. Umejua uchaguzi huu na hali ya uongozi wa rais Kabila ambao watu wengi walikuwa wamelalamikia na, na nini, kwa hiyo ijapokuwa uh, ushiriki ama uungwaji mkono wa mgombea wa chama tawala uh, lakini watu hawana imani sana na, na, na, na, na utawala huo na kumekuwa na Ma kura eh, eh, eh, eh, zilivyofanywa, anza kuweza hivi kutizama uwezo na jinsi mfumo mzima wa uchaguzi unavyoendelea. Wakongomani wengi walionyesha kwamba hawaungi mkono taratibu hii ya uchaguzi na wameonyesha kwamba haitokuwa ya wazi. Kwa hiyo ni changamoto nyingi sana, na upinzani ni lazima wabaki kwenye mfungamano, ikiwa wata, watatarajia ama watategemea Ku, ku, ku, kupata ushindi lakini, kila mtu akienda kwa namna yake, itakuwa ni vigumu ama ndoto tu kutokana na jinsi e, chama tawala kimekuwa kikijiandaa, kimechukua taasisi zote na nina nini katika kampeni za mgombea wake. Kwa hiyo uh, itakuwa ni tatizo na tukimwangalia uh, sasa Emmanuel Shadari kwa uh, mazingira ambayo yapo hivi sasa, manake hali ilikuwa ngumu zaidi pengine kwake wakati upinzani ulipoamua kumweka Martin Fayulu kuwa ni mgombea wake. Sasa Emmanuel Shadari kwa hali jinsi ilivyo ya kila mtu kwenda kivyake, nafasi yake inabaki kuwa vipi, vigumu dugumu ktambili. Lakini umejua Afrika hapa bwana, chaguzi zetu ni mtu anazoziandaa, na ndio anakuwa na na matumaini ya ku, ya, ku, ya kupata ushindi. Kabila hawezi kuandaa uchaguzi huo kwa ajili ya kuweza kupoteza, na kwa hilo amefanya kila kitu ili kuhakikisha kwamba mgombea uh, wake amechaguliwa, na suala nyingine ambalo zitaelezea ni, ni kwamba uh, kumekuwa na uh, changamoto hizo za kiufundi na, na, na, na, na nini na Kabila mwenyewe kukataa msaada wowote kutoka nje kwa ajili ya uchaguzi Inaashiria kwamba taratibu yenyewe mwenyewe wanataka kuiongoza. Salehe Mwanamilongo, shukran sana kwa kutupa habari hizo ambazo uh, zimetokea muda mfupi uliopita kwamba uh, Felix Chisekedi ameamua uh, kujitoa katika makubaliano ya upinzani ambayo yalimweka Martin Fayulu Madidi kuwa mgombea uh, wao, na hivi sasa habari ambazo zipo kuna uwezekano vilevile mgombea mwingine ambaye ana nguvu wa upinzani Vital uh, Kamere anaweza naye akajitangaza kugombea wadhifa wa urais kupitia chama chake na kuachana na muungano wa upinzani ambao ulikaa ukiwa na nia ya kukusanya nguvu zote kuhakikisha wanachukua dola la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kumshinda mgombea ambaye eh, ni wa chama tawala Emmanuel Shadari. Kufika hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. E, tutakaporejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini Tanzania. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangalia sakata la korosho nchini Tanzania, ambapo serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia rais wake John Pombe Magufuli imetuma jeshi kwenda kukusanya korosho kutoka kwa wakulima wa kusini mwa nchi baada ya wanunuzi wa zao hilo kugoma kununua kwa bei iliyotolewa na serikali, e, bei ambayo kwa kweli ilielezwa ingeweza pia kumnufaisha mkulima. Hatua hiyo imekuja baada ya kufanyika minada kadhaa wiki tatu zilizopita hivi ambapo wakulima walipinga vikali kabisa kwa bei ambayo ilikuwa imeelekezwa na bodi ya korosho ya kati ya 2700 mpaka shilingi 1170, na jambo ambalo alisema kwao kuuza kwa bei hiyo ingekuwa sara, mpaka pale serikali ya Tanzania ilipoingilia kati na kutangaza yenyewe kuwaunga mkono wakulima, ambapo ulifanyika mkutano baina ya serikali na wafanyabiashara wa korosho. Na katika maelezo yao hali ilivyokuwa ni kwamba serikali ilikuwa imetoa bei elekezi ya kiwango cha shilingi elfu tatu. Na katika mnada ambao ulikuwa umepangwa kufanyika leo, serikali ilikuwa inatarajia kuona kwamba wafanyabiashara hao wamenunua licha ya, mkata, mkata, uh, licha ya zoezi lingine la kuuza korosho hili kushindikana juma lililopita, na ndipo serikali ya Tanzania ilipotoa siku nne e, kuanzia mwishoni mwa juma mpaka siku ya leo ya Jumatatu. Hayo yakiendelea vilevile ni yameendana vilevile na wakati wa serikali imefanya mabadiliko kidogo ya baraza la mawaziri na kutengua ama kuwafuta kazi e, wa mawaziri wa biashara na mawaziri wa kilimo lakini hivi sasa hayo yakiendelea, swala kubwa limekuwa likiulizwa je, kama bei imeshuka ni kwa kiwango gani? Nimejaribu kupitia mataifa mengine ambayo yanazalisha uh, kwa wingi zao hili la korosho, hasa katika ukanda wa Afrika ya Magharibi ambapo nimeangalia ripoti ya moja kati ya wafanyabiashara wakubwa wazao hili la korosho ambapo amebainisha kwamba Ivory Coast ndiyo nchi ambayo inaongoza kwa kuuza korosho ghafi ambayo bado haijabanguliwa duniani, yenyewe ikiwa na kiwango kikubwa kabisa, ambapo kwa asilimia takribani 45 ya korosho ambayo inauzwa duniani inatoka Afrika Magharibi, katika mataifa ya Cote d'Ivoire, Guinea-Bissau, hali kadhalika Benin na nchi ya Nigeria. Lakini swala la gharama ama bei ya manunuzi ya korosho nayo vilevile kwa mwaka huu imekuwa na utata mkubwa ambapo kwa mwanzo wa mwaka elfu mbili na kumi na nane ilionekana kwamba bei korosho ingeuzwa kwa bei ya juu kabisa, lakini baadaye hawa wafanyabiashara walisema kwamba kutokana na soko la bei ya dunia, bei ya dunia ni kwamba imeshuka vilivyo na tatizo limekuwa ni kubwa eh, kwa mataifa hayo. Kwa hiyo swala ambalo lipo Tanzania vilevile limetokea Afrika Magharibi. Nimezungumza na mkulima wa korosho Abdul Aziz Ahmed, nilikutaka kujua kile ambacho kipo wao wanachokijua katika bei ya dunia inauzwaje korosho. Uwazi wa kupata bei za korosho kwenye soko za dunia bado haujaonyeshwa na hata mkulima bado hajajua kwa sababu ni njia gani inapatikana kujua bei ya soko hapo, ni tatizo lakini, tunaaminishwa kupitia bodi ya korosho Tanzania kwamba bei imeshuka, bei ziko hivi, bei ziko hivi. Lakini kupitia taarifa ya serikali iliyohasishwa na waziri mkuu na leo iliyohasishwa na rais wa jamhuri ya muungano Mheshimiwa John Pombe Magufuli, wakati anawapisha mawaziri alisema bei, utafiti uliofanywa na vyanzo vyake, bei ya korosho iko juu, naye pia akuweka wazi bei ni shene, ni nini ambacho kimechochea uh, kizungumkuti hiki baina ya wafanyabiashara na serikali, mpaka serikali kuamua kununua korosho hizo za wakulima. Swala la kuchochea silioni, ila mfanyabiashara anasema kwamba yeye ananunua kutokana na bei ambayo itamlipa kwenye soko la dunia. Kwa hiyo bei zilionekana hazikupanda, kwa sababu bei ya juu ambayo ilijitokeza kwenye minada ilijitokeza kwa msimu wa mwaka huu, bei ya juu ilikuwa ni shilingi elfu mbili mia saba na ishirini ambayo mkulima alikataa kuuza kwa osho zake kwa sababu tayari alishajengewa zana au alishajengewa imani kupitia waziri wa kilimo ambaye jana ametenguliwa nafasi yake, Mweshimiwa Achaz Tezeba, kupitia mkutano wa wadau uliofanyika mwezi uliopita mkoani Mtwara, alisema soko la korosho mwaka huu ni kubwa, wanunuzi wako wengi na bei itafikia mpaka shilingi elfu tano kwa kilo, na tayari wanao kampuni ya wa wamarekani ambayo inataka tani salimu. Kwa hiyo wakulima wasioshaka so, kuuza au kutupa ka zao kwa sababu bei ni kubwa. Sasa imani hiyo ndio imewafanya wakulima wasikilize kile ambacho waliaminishwa na waziri wa kilimo, wakajua bei ni shilingi elfu tano. Sasa walivyotokea wanunuzi ku, kutaka wanunua kwa shilingi elfu mbili na saba, wananchi walikataa. Imani ile ndiyo imefanya mpaka leo mkulima akaona bei ile ni ndogo kwake, lakini mazingira ya minada na namna ambavyo uh, zao hili la korosho limekuwa likiendeshwa katika masuala ya biashara baina ya mkulima na mfanyabiashara, mfanyabiashara, mfanya biashara, mfanya ana nguvu kiwango gani cha kushawishi uh, kile kitu ambacho kipo katika minada na amekuwa ama wamekuwa wakifanya kazi vipi na watu wa bodi ya korosho miaka yote? Mfanyabiashara anakwenda bodi ya korosho aka omba kununua korosho katika msimu tajwa, na akapewa taratibu za bodi ya korosho ikiwemo kupata leseni na akapewa mambo ambayo anatakiwa kufanya katika kununua korosho na taratibu zipi zifuati. Hilo ndio ambayo mfanyabiashara alikuwa anapewa, na alitakiwa aende kwenye vyama vikuu kuomba bidhaa ya kununua korosho zile ambazo zimetangazwa katika chama kile, kwamba siku fulani tutakuwa na mnada katika eneo fulani Utauzakilo kadhaa. Kwa hiyo pale mfanyabiashara anachofanya anakwenda anatumbukiza barua yake asili kwenye sanduku ambalo limefungwa, sanduku ambalo linakuwa lina funguo tatu funguo ya kwanza inakaa kwenye chama chenyewe kikuu, funguo ya pili inakaa kwa mrajisi wa ushirika wa mkoa, na funguo ya tatu inakaa kwa bodi ya korosho. Sasa tofauti ya mwaka huu, kwanza, bodi ya korosho katika maazimu yake walisema, kutokana na kile ambacho sitofahamu, walisema kuna hujuma u wakarahisisha, wakasema wanunuzi waende moja kwa moja siku ya mnada katika eneo la wazi ambalo limepangwa, wakulima wako atumbukize barua anaonekana, na ifunguliwe ile barua, inasomwa mbele ya watu. Kwenye mnada wa kwanza walitokea wanunuzi wachache sana, mnada wa pili ulitokea wanunuzi wachache, lakini sikia, mpaka mnada ya mwisho ulipatikana mnunuzi mmoja na mingine hakupatikana. Lakini wote kwa wote ambao wa waliomba walikuwa wanaomba kiasi kidogo cha korosho na bei kuu ya korosho. Umegusia swala la hujuma, ni hujuma gani ambazo uh, zinasemekana zimefanyika hapo katika swala zima hili la korosho baina ya nyinyi wakulima na wafanyabiashara? aliyekuwa waziri wa kilimo kupitia kio cha wadao alisema kwamba kuna malalamiko ya baadhi ya wanunuzi na kosa kupata korosho kwenye minada, kutokana wana wasiwasi barua zinafunguliwa na wakapanga bei. Hilo ilikuwa shaka ya waziri na bodi ya korosho wenyewe, lakini swala lile waliliweka wazi hadharani na watu wakapeleka maombe yao hadharani. Cha ajabu hakutokea hata mnunuzi au wakutokea wanunuzi kabisa kwenye minada iliyoendelea, lakini taarifa ambazo mnazo kwa mataifa mengine ambayo yanalima uh, korosho kwa mwaka huu, wao wanazungumza hali ikoje kwa upande wao. E, taarifa za mataifa au wanunuzi wanasema korosho ambazo ilinuliwa mwaka jana, kuna mataifa bado wanazo, hazijauzwa, soko limeanguka, limeshuka bei. Hizo ni taarifa ambazo zinaletwa na wanunuzi, na ndio taarifa ambazo hio zililetwa na, na bodi ya korosho hii ambayo imevunjwa hivi karibuni, lakini ukweli ni upi haujajulikana, lakini ukweli wananchi wameaminishwa na Mheshimiwa Rais anasema ametuma vyanzo vyake kufuatilia bei za nchi zingine. Bei inatosha kabisa kumlipa mkulima si chini ya shilingi elfu tatu. Kwa hali hii, wananchi wamepokeaje hili swala la serikali kununua kwa bei ya elfu tatu na mia tatu? Ni shangwe na ni furaha ambazo zimejitokeza leo hii na kushangilia maamuzi yao, lakini wamejenga shaka kwamba pesa zao ni kweli kama ahadi ya mheshimiwa rais ilivyotolewa watapata kwa wakati, lakini shaka nyingine kuja kwa vyama vya msingi na vyama vikuu vya ushirika ambavyo tayari vimekusanya korosho, vimekopa mabenki kwa ajili ya kununuzwa magunia, vimefanya transportation, zimehifadhiwa korosho, zimefanya uteuzi wa korosho safi na mbaya. Pata shaka, kwa sababu Mheshimiwa Rais amesema katika elfu tatu na mia tatu mkulima apewe yoyote bila makato na zile gharama vyama zilifanywa kwa kutegemea makato haya, atakatwa mkulima. Hicho ni kitendawili. Na kwa upande wa wafanyabiashara, wao ni nini ambacho wameshazungumza toka uh, amri hiyo ya rais kutolewa kwamba sasa serikali inanunua korosho kwa kilo moja kwa thamani ya shilingi elfu tatu na mia tatu. Kwa kweli wafanyabiashara wamekuwa kimya, hawataki kuongea chochote. Kwa wale wafanyabiashara ambayo mii ijaribu kuwatafuta, kujua wamepokeaje maamuzi yao ya serikali kukusanya kupitia jeshi la wananchi korosho hizo kuanzia kesho, wanunuzi wamekuwa hawataki kuzungumza chochote, wamesema serikali itekeleze hilo kwa sababu wao wow, hawakuwa na uwezo wa kununua zaidi ya bei ile ambayo imetajwa na serikali. Katika faraja yote kwa wakazi wote wa mji wa Lindi wamepokea kwa faraja, kwa sababu kwa takribani miaka kumi na tano miaka ishirini mji wa Lindi ni kiwanda cha kubangua korosho ambacho kinasemekana ni kizima na kilibinafsishwa uh, kwa pesa ndogo kwa wafanyabiashara wa ndani nam nchi ya Benini yenyewe imeshuhudia ikiuza kwa bei ya juu kuliko nchi zote, Ivory Coast yenyewe ikishuka, lakini ukilinganisha na ongezeko la mwaka 2017 la asilimia 26 ya mauzo ama bei ya korosho kwa mwaka huu imeshuka, lakini si chini ya asilimia 26 ya bei iliyouzwa uh, mwaka jana, ambapo hivi sasa, uh, mita za tani inauzwa kati ya dola 1700 na 1800 kwa nchi ya Ivory Coast, huko Benini ikiwa kati ya 2000 na 2100 Shukrani kwa kuwa nasmi, mimi naitwa Idi Ligongo, tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.