Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Kwa pamoja, tunawakaribisha katika matangazo yetu leo, Jumanne tarehe 13 mwezi Novemba mwaka wa elfu mbili kumi na nane na ni matangazo yanayosikika moja kwa moja kupitia tovuti yetu pia, ambayo ni www VOA swahili com na katika mitambo ya FM kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni Katika Kumekucha Afrika hii leo, wanasiasa wawili wa upinzani DRC wajiondoa kwenye mkataba wa kuwa na mgombea mmoja atakayewakilisha upinzani kwenye uchaguzi wa Disemba. Wanasiasa wasiounga mkono uchaguzi wanasemaje? tulikuwa tulijua tayari kama mita nyeusi ya Geneva haitatoa lolote na tunapaswa kukumbusha kama ilikuwa baadhi ya wagombezi, haikuwa wagombezi wote wa upinzani. Nchini Tanzania nako sakata la zao la korosho linaendelea, wafanyabiashara wakizidi kususia kununua korosho hizo huku wakulima wakikiri kuchanganywa na taarifa kuhusu mauzo ya zao hilo kwenye soko la kimataifa uwazi wa kupata bei za korosho kwenye soko za dunia bado haujaonyeshwa na hata mkulima bado hajajua, kwa sababu ni njia gani inapatikana kujua bei ya soko, hapo ni tatizo. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata taarifa mbalimbali kutoka kwa waandishi wetu, namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomei habari za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari, tunaarifiwa kwamba idadi ya watu waliofariki kutokana na moto wa misituni katika maeneo mawili ya jimbo la California magharibi mwa hapa Marekani imeongezeka na kufikia 31 na hivyo kufikia kiwango cha historia cha vifo kutokana na moto katika jimbo hilo. Karibu watu robo milioni wamelazimika kukimbia makazi yao, huku gavana wa jimbo hilo akisema kwamba sababu moja ya moto huo kuwa mkali jinsi hiyo ni mabadiliko ya hali ya hewa. Moto huo uliosababisha maafa makubwa zaidi katika historia ya jimbo hilo ulianza kaskazini mwa jimbo hilo na kuteketeza kabisa mji wa Paradise ambako watu ishirini na watatu walipoteza maisha yao na wazima moto wameripoti kwamba wamegundua maiti nyingine sita jana Jumatatu. Zaidi ya watu mia moja wanaoishi katika mji huo hawajulikani waliko. Moto huo mkali uliopewa jina la Campfire unateketeza misitu ya sehemu za chini ya milima ya Sierra Nevada, ambako karibu watu laki mbili na nusu wamekimbia makazi yao na zaidi ya nyumba na majengo elfu sita na mia nne kuteketezwa kabisa. Gavana wa jimbo la California Jerry Brown amesema kwamba wako katika zama zisizo za kawaida za hali ya hewa. Gavana Brown amemwomba Rais Trump kutangaza moto huo kuwa janga la kitaifa ili kuongeza msaada wa dharura na kuwasaidia wakazi kupata fidia. Rais Trump wiki iliyopita alikosoa kile alichokiita usimamizi mbaya wa misitu ya California na kusema kwamba ndio sababu moto unazuka mara kwa mara. Dazani za maafisa wa kulinda usalama wa Ethiopia walifikishwa mahakamani jana Jumatatu, baada ya mwanasheria mkuu wa nchi hiyo, Beranu Tsegaye, kuwashutumu maafisa wakuu wanaongoza idara za usalama kwamba walihusika katika shambulizi la grunedi lililomlenga waziri mkuu Abi Ahmed mwezi Juni mwaka huu. Sigai anadai kwamba viongozi wa ngazi za juu wa idara za kiusalama waliwaambia maafisa hao ambao ni wa kabila la Oromo anakotoka waziri mkuu wamshambulie wakati wa mkutano mkubwa wa hadhara uliofanyika mjini Addis Ababa. Kukamatwa kwa washukiwa hao kunajiri wakati ambapo waziri mkuu Ahmed amekuwa akiendelea na msururu wa mageuzi katika nyanja mbalimbali zikiwemo za kisiasa, kiuchumi na kidiplomasia tangu aingie mamlakani mwezi Aprili mwaka huu. Katika e tukio nadra mjini Addis Ababa hapo jana, kikao hicho cha mahakama kiliendelea hadi mwendo wa saa tatu usiku na jaji akawanyima dhamana washukiwa huku akisema kwamba amewapa polisi siku kumi na nne kukamilisha uchunguzi. Vatican imeliomba baraza la maaskofu wa Kikatoliki la Marekani kuahirisha kikao cha kupiga kura kuhusu hatua mpya zinazopendekezwa za kukabiliana na mzozo wa ngono unaowakabili baadhi ya maskofu na mapadri wa kanisa hilo. Tangazo hilo ambalo limewashangaza wengi lilitolewa hapo jana wakati wa mkutano wa kitaifa wa maaskofu mjini Baltimore, jimbo la Maryland, hapa Marekani. Ripoti ya mwandishi wa VOA Megan Dezo inasomwa hapa na mwenzangu Patrick Nduimana. Kardinali wa jimbo la Texas, Daniel DiNardo, amesema Vatikani imewaomba maaskofu wa Marekani kusubiri hadi Vatikani imalize mkutano wa kilele na maaskofu wote wa dunia hapo Februari mwakani ambao dhamira yake ni kukomesha vitendo vya dhuluma ya kingono miongoni mwa wachungaji. Dinardo anasema hakufurahishwa na hatua hiyo ya Vatikani, lakini ana imani kwamba mkutano huo utakaoshirikisha maaskofu wote wa dunia utatoa mwelekeo wa kukomesha vitendo vya uzalishaji wa kingono vinavyolikabili kanisa Katolika la Marekani. Sheria mpya zinazopendekezwa na kanisa Katolika la Marekani kukabiliana na vitendo vya dhuluma ya kingono ni pamoja na kuwataja maaskofu wanaoshutumiwa uzalishaji wa kingono na kuwachukulia hatua za nidhamu zinazofaa. Baraza la maaskofu wa kikatolika wa Marekani huwa linawakutanisha maaskofu mia mbili mara 2 kila mwaka ili kujadili maadili ya kanisa Katolika na kupitisha sera mpya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jopo maalum la wataalam wa Umoja wa Mataifa kuhusu vikwazo vya silaha vilivyowekewa Sudani Kusini limewasilisha ripoti kwa baraza la usalama la umoja huo inayoeleza kwamba nchi hiyo ina viwango vya juu zaidi na vya kusikitisha vya ubakaji, njaa na ukiukaji wa haki za binadamu. Ripoti hiyo yenye kurasa ishirini na tisa ndiyo ya kwanza kabisa kutolewa e, kuhusu nchi hiyo inayokabiliwa na mapigano yenyewe kwa wenyewe tangu vikwazo hivyo kuidhinishwa mwezi Julai mwaka huu, kufuatia shinikizo kali kutoka kwa Marekani, kati ya nchi zingine. Shirika la habari la AFP limeripoti kwamba jopo hilo hata hivyo limesema kwamba ni mapema mno kujua athari kamili za vikwazo hivyo ambavyo vilikusudiwa kusitisha ueneaji wa silaha baada ya karibu miaka mitano ya mapigano ya kikatili katika nchi hiyo ya Sudani Kusini. Jopo hilo pia linachunguza tuhuma za usafirishaji usio halali wa silaha, na kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa mwezi Septemba mwaka huu kufuatia utafiti ambao ulifadhiliwa na Marekani ya karibu watu laki nne wamekufa kutokana na vita hivyo, idadi ambayo ni kubwa zaidi kuliko ilivyodhaniwa hapo awali na ambayo hata sasa imeipiku idadi ya watu waliokufa katika vita vinavyoendelea nchini Syria. Na kituo kimoja cha Marekani kisicho cha serikali kimesema kwamba kimegundua vituo visivyopungua kumi na vitatu nchini Korea Kaskazini ambavyo kinasema vinaweza kutumiwa kama vinu vya kuficha makombora. Kituo hicho cha mikakati na masomo ya kimataifa kiitwacho Center for Strategic and International Studies, chenye makao yake makuu hapa mjini Washington, kimesema kwamba kimefikia uamuzi huo kufuatia kuona picha za satellite, kufanya mahojiano na maafisa wanaoishi katika nchi ya Korea Kaskazini na vilevile vile mahojiano mengine na maafisa wa kijasusi wa serikali ya Marekani. Ripoti ya kituo hicho ambayo ilitolewa jana Jumatatu, inasema kwamba vituo hivyo vya Korea Kaskazini vimefichwa mno na kwamba vina uwezo wa kuhifadhi makombora ya masafa marefu na mengine ya kila aina. Raisi Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un walikutana nchini Singapore mwezi Juni mwaka huu na kukabiliana au kukubaliana kwamba Korea Kaskazini ingeanza mikakati ya kusitisha uzalishaji wa zana za nyuklia bila ya kutoa maelezo bayana kuhusu jinsi ya kutekeleza makubaliano hayo. Matangazo haya ya Sauti ya Amerika unaendelea. Matangazo haya alfajiri unaendelea kuyafuata kutoka studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu leo ni habari kuhusu mgogoro wa Libya. Itali inaandaa mkutano wa kimataifa wa kutafuta suluhu kwa mgogoro wa kisiasa ambao umekuwa ukiisibu Libya tangu mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Pamoja na hivyo, haijulikani iwapo pande zinazozozana zitashiriki zote mkutano huo. Ripoti ya mwandishi wa vo Sabina Casle Franco inasoma hapa studio na mwenzangu BMJ Murithi. Mkutano huo ulikuwa unatarajiwa kufunguliwa jana jioni mjini Palermo na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte, lakini kabla ya vikao vya pamoja kuzinduliwa Jumanne, kulikuwa hakuna uhakika kwamba makundi yanayopigana yangehudhuria yote vikao hivyo. Mmoja wa wadau muhimu katika mgogoro wa Libya, Jenerali Khalifa Haftar, kamanda wa jeshi linalodhibiti sehemu kubwa ya mashariki mwa Libya amesema kwamba ajenda ya mkutano huo haieleweki. E, katika mahojiano na gazeti la Stampa, waziri mkuu wa Italia amesema ana matumaini kwamba Jenerali Haftar atashiriki katika mkutano huo. Italia ilikuwa inatarajia kwamba Rais Donald Trump wa Marekani, Vladimir Putin wa Rusia na kansela wa Ujerumani Angela Merkel wangeshiriki mkutano huo, lakini hawatakuwepo. Marekani, Rasia na Ujerumani zimewakilishwa na afisi ya ngazi ya chini, lakini Italia inaendelea kulipa kipaumbele swala la mzozo wa Libya. Tangu kiongozi wa Libya Libia, Muammar Gaddafi auawe miaka saba iliyopita, nchi hiyo haina serikali rasmi na imekumbwa na mgawanyiko mkubwa. Taifa hilo limekuwa likitawaliwa na makundi hasimu yenye ya silaha yanayowakilishwa na koo na makabila tofauti tofauti. Italia inapania kumaliza mgawanyiko huo na wiki iliyopita, naibu waziri mkuu Luigi Di Maio aliwaambia waandishi wa habari kwamba anaimani kuwa mkutano huo ungetoa mwelekeo bora wa kutanzua mgogoro wa Libya. E molto importante per noi rea... Hapa anasema ni muhimu sana kupata uungwaji mkono kutoka Marekani, wakati Italia inachukua usukani wa kutafuta njia za kumaliza mzozo wa Libya. Di Maio anasema kwamba Italia itatumia uwezo wake wote ili mkutano huo uzae matunda na kuongeza kwamba Italia inahitaji uungwaji mkono wa kila mmoja. Wakati huu Libya ina serikali mbili, ile inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ikiwa na makao makuu mjini Tripoli na ambayo inaongozwa na Fayez Al-Sarraj. Serikali nyingine ina makao yake mashariki mwa Libya na inaongozwa na Jenerali Haftar. Al-Sarraj anaeleza kwamba alikuwa na matumaini kuwa uchaguzi mkuu ungeandaliwa mwezi Desemba baada ya mkutano mkubwa uliofanyika nchini Ufaransa mapema mwaka huu, lakini mpango huo haukuwezekana kufuatia ukosefu wa amani na utulivu. Ufaransa na Italia, ambazo zina ushirikiano mkubwa wa kibiashara, nazo zimeonekana kutofautiana kuhusu jinsi ya kufanya kazi pamoja katika kumaliza mgogoro unaoikumba Libya, lakini Waziri Mkuu Conte amekanusha hayo akisema kwamba Ufaransa na Italia zina mtazamo mmoja katika kutafuta amani nchini Libya. Baada ya ripoti hiyo kuhusu mgogoro wa Libya, mwenzangu BMJ Muridhi anaendelea na sehemu ya pili ya habari za dunia. Waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau alisema jana kwamba hata ingawa yeye binafsi hajasikiliza sauti zilizorekodiwa na Uturuki kuhusu kuuawa kwa mwandishi wa habari raia wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi, serikali yake inafuatilia kwa karibu kesi hiyo na kwamba mawakala wake wamesikiliza kanda hizo. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Paris, Ufaransa, Trudeau alisema kwamba Kanada inashirikiana kwa karibu na Uturuki katika kutaka kujua ukweli kuhusu kifo cha Kashogi ambaye aliuawa mwezi uliopita katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alisema Jumamosi kwamba alisambaza rekodi hiyo kwa nchi za Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Saudi Arabia na Marekani. na awali Saudi Arabia ilieleza kwamba Khashogi aliondoka salama Arabia, Saudi Arabia uh, kunradhi, aliondoka akiwa salama kutoka jengo la ubalozi wake mdogo, na kwamba mahali alipo hakujulikana, lakini baadaye walieleza kwamba alikufa katika mapambano na maafisa wa usalama na waliendelea kueleza tena baadaye kwamba alikufa baada ya kukabwa koo. Mwendesha mashtaka wa serikali ya Saudi Arabia tangu wakati huo ameaeleza mauaji ya Khashogi kwamba yalipangwa, lakini hajasema ni nani aliyepanga mauaji hayo na ni kwa nini. Baada ya kuzipata habari hizo za dunia moja kwa moja, tuelekee huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Siku moja baada ya viongozi wa upinzani nchini DRC kuafikiana juu ya mgombe ya mgombea mmoja atakayewakilisha upinzani kwenye uchaguzi wa Disemba 23, ambaye ni Martin Fayulu, wafuasi wa Felix Tshisekedi na Vital Kamerhe walifanya maandamano Jumatatu asubuhi mjini Bukavu, wakipendekeza kila chama kimchague mgombea wake. Mwandishi wa Sauti ya Amerika huko Bukavu, Mitima De La Chance anakuja na ripoti ifuatayo. Kasi kasi zatu, na zatu, na zatu, wanachama hao wa UDPS mkiwemo hasa vijana wameamka tangu mapema asubuhi na kufika kwenye makao ya chama chao ndani ya kata ndendere hapa mjini bukavu huku wakiwa na hasira baada ya kiongozi wao Felix Chisekedi kuwekwa kando huko geneve ijapokuwa walimtumainia kuwa atachaguliwa na wenzake ili awe mgombea mmoja wa vyama vya upinzani kwenye uchaguzi wa disemba 23 Kiongozi wa chama cha UDPS hapa Kivu Kusini, Jose Emina amesema kuwa licha ya kuwa Felix Chisekedi amesema kumsamini Martin Fayulu, wao wanachama watamfanyia kampeni Felix Chisekedi ili kumheshimu babaye hayati Etienne Chisekedi aliyepigania mageuzi nchini humu tangu jadi. Sisi hatuwezi hata naisema, kwa kweli hatutaifanya kampanye ya, ya bwana Martin Fayulu, tutafanya kampanye ya Bwana Felix Tshisekedi. Vijana wengine wameandamana kwenye makao ya chama cha UNC chama chake Vital Kamere, na kuonyesha pia kero lao. Naibu kiongozi wa chama cha UNC hapa Kivu Kusini, Amato Bayubasire amesema kwamba licha ya kutoteuliwa, watamfanyia kampeni kiongozi wao Vital Kamere. mambo ile ya matefaulu haituangalie sisi, kwetu tunamlomba mweshimiwa Vital Kamere iko kandideti, tutafanya kampeni ya mweshimiwa Vital Kamere na tunamlomba asiseme ataacha kuwa kandideti na sikuje na kandideti mwingine hukwetu. Upande wa vyama vya upinzani ensemble yake Moise Katumbi vinasema kuridhika na kuunga mkono mchaguliwa huyo wa upinzani, memba wa chama cha sid Martin Fayulu. Daktari Mbazi Kasongo ni kiongozi wa chama cha PND hapa Kivu Kusini. Wanapasha kuitika kwa juu. Hata tungemchagua Felix Tshisekedi, watu wa ENC awangependa; tungemchagua Vital Kamerhe, watu ya UDPS wangependa. Wowote ule tungechagua wangependa. Mekitu ya mzuri tuwambie wale etu, tufate wa ndugu wetu tufatenye waongozi yetu, wanachagua vile wanamchagua Martin Fayulu na sisi tunapasha kufata wao. Muungano wa vyama tawala vya FCC unasema tu kwamba unasubiri kitakachofuata, sababu Martin Fayulu ni miongoni mwa watu wanaozidi kupinga mashine ya kupigia kura ijapokuwa yatatumiwa wakati wa uchaguzi. Inyas Mupira ni naibu kiongozi nchini wa chama cha FDC. Watakuwa pale wasianje kupozia makondisio yengine o mashine ikina iki. tunaongoza kabisa kwa kupigana hiyo vita ya, ya uchaguzi na tunazani kama sisi vyama vya wingi tutashinda tu. Mabishano haya yalivuma mchana wote mzima ndani ya maongezi mjini Bukavu. Wakati huo mashirika ya kiraia yanaonya upinzani kuwa waangalifu na kukomboa muda, kukiwa kunasalia tu siku kumi kabla ya kuanzishwa kwa kampeni ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Kamere uria! Kamere uria! Kamere! Kamere! Kamere! Kamere! Kamere. hayo yakijiri taarifa za Jumatatu jioni zimefahamisha kwamba Felisi Tshisekedi na Vital Kamerhe wamejiondoa kwenye mkataba uliosainiwa Jumapili mjini Jiniva na viongozi saba wa upinzani. Nimezungumza na mmoja wa wanasiasa wasiounga mkono uchaguzi wa Disemba 23 Emery Damian Kalwira Calu na kuanza kumuuliza tathmini yake juu ya mpasuko huo wa upinzani siku moja tu baada ya kukubaliana kuhusu mgombea mmoja. A tulijua tayari kama misa nyeusi ya Geneva haitatoa lolote na tunapaswa kukumbusha kama ilikuwa baadhi ya wagombezi, haikukuwa wagombezi wote. Wa upinzani walikuwa saba, lakini wengine walikuwa waisha viacha kufatana na hiyo uh, kuteua Bwana Martin Fayulu ili akuwe mgombezi wao ku kiti ya urahisi chama chetu Coalition de Congolais pour la transition sans Kabila. Uh, tunapenda kwanza tumpongeze Bwana Martin Fayulu anayekuwa mpiganaji wa kweli anayepigania ili kukue mabadiliko nchini kwetu. Hiyo sisi tunawezi sema hiyo coalition ambayo ilifanyiwa Geneva kusema iunge Bwana Fayulu mkono. Tunaomba bwana Fayulu atoke kwa hii uchaguzi ya uongo, ajiunge na sisi, ajiunge na Wakongomani ili tupiganishe pamoja, tuweze kupeleka nchi yetu kwenye serikali ya mpito ambayo itaturuhusu kuandaa uchaguzi wa kweli, kurudisha kimya nchini kwetu. Tunajua kwamba kwa leo kabisa, ili kimya irudie nchini kwetu, ili Wakongomani waweze kupatia maadhibisho kwa watu ambao walitumika vibaya inatuomba tuanzie kwanza kwenye serikali ya mpito ambayo itaandaa uchaguzi, irudishe raundi mbili ku uchaguzi wa rais. E, hii mashina vote tuitupe kuzarara. Hii sheria ya uchaguzi ambayo wabunge wasiokuwa na madaraka walichagua ingie pembeni, ili wakimbizi wote wa kisiasa warudie nchini, wanaofungiwa wote watoke nje na pale ndio tunaweza sasa kuandaa uchaguzi wa kweli. Lakini unaonaaje ilo pendekezo lenu kweli litakubaliwa wakati kampeni ya uchaguzi inaanza mnamo siku chache alafu na imesalia tu kama vile mwezi mmoja uchaguzi mkuu ufanyike? Wakongomani wanapasha chagua, je, wanataka PPRD iendelee kuwasumbua kuwaacha muumasikini? Tukienda kwa uchaguzi hii Bwana Kabila na Shadari wanaandaa ni kusema, tunaitika wakongomani waendelee kuteseka. Huyo ni Emery Damian Kalirwa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Ubelgiji. Na kwingineko ni kwamba kwa mara ya kwanza ikulu ya Gabon imekiri kwamba Rais Ali Bongo yuko katika hali mbaya ya afya ingawa anaanza kupata nafuu katika hospitali moja nchini Saudi Arabia. Kumekuwepo na uvumi kwa muda wa wiki tatu juu ya hali ya afya ya, ya kiongozi huyo tangu aliposafirishwa hadi mjini Riyad akiwa mgonjwa sana, na wananchi wengi wa Gabon bado wanashaka juu ya taarifa ya serikali iliyotolewa hapo jana. Abdu Shakur Abud anayo maelezo zaidi. Msemaji wa ikulu ya Gabon, Ike Nguoni, amesema Rais Ali Bongo mwenye umri wa miaka 59 alilazwa katika hospitali kuu ya kijeshi ya Riyadh tangu Oktoba 24 lakini ameanza kupata nafuu hivi sasa. Mheshimiwa Ali Bongo Ndimba, mkuu wa taifa, anaendelea kupata nafuu na viungo vyake kuanza kufanya kazi. Vyombo vya jamhuri yetu kwa hivyo vinafanya kazi vizuri, hi leo kuambatana kabisa na katiba. Matamshi hayo haijawaridhisha wafuasi wa upinzani wa na mjumbe wa chama cha upinzani cha National Union Getan Eslagat Arestid analaani hali ya ukimya kutoka serikali na hata upinzani, ambapo hakuna anayetaka kuzungumzia hali ya afya ya rais, akisema taarifa ya serikali haijawaridhisha hapana, na haisababishi wa Gaboni kuhisi vizuri zaidi nadhani serikali iliyopo madarakani inajaribu kupoteza wakati kama vile matangazo yalivyokuwa yakitolewa mwaka 2008 kwa hivyo wagabon hawaamini tena matangazo rasmi kutokana na ukosefu wa taarifa rasmi pamoja na watu kukumbuka jinsi kifo cha babake omar bongo kilichofichwa na kuwekwa siri mwaka 2009 kumezusha uvumi mkubwa hata kuna waliosema amepoza mwili kamili na wengine kusema amefariki Mke wa Bongo, Sylvia, aliliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kwamba mumewe amepatwa na kiharusi. Baadhi ya wananchi hata hivyo, wameeleza kuridhika kwa sehemu fulani na taarifa hizo za serikali. Na Omela Rosonga, msanii na mjasirimali, anasema, ni kweli habari ni nzuri kuarifiwa kwa kina juu ya afya yake na maendeleo ya tiba, kwa sababu hadi hivi sasa hawakuwa na jua kitu gani kinachoendelea, lakini hiyo haimaanishi tunajisikia vyema. Kile ningependa kuona kwa hakika ni ushahidi wa kuaminika kwa nini hakuna picha au mahojiano au mkewe kuonekana karibu naye, kitu ambacho sote kitaturidhisha. Familia ya Bongo imelitawala taifa hilo tajiri la uzalishaji mafuta Afrika Magharibi tangu kunyakua uhuru miongo mitano iliyopita, ikiwa na uhusiano wa karibu sana na utawala wa zamani wa koloni Ufaransa, ambao umedorora katika miaka ya hivi karibuni kutokana na kiwango kikubwa cha ulaji rushwa. Ali Bongo aliwahi kuwa waziri wa mambo ya kigeni na ulinzi chini ya utawala wa babake na kuchukua madaraka baada ya kifo chake mwaka elfu mbili na tisa. Alichaguliwa tena rais mwaka elfu mbili kumi na sita katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali na mgombea wa upinzani Jean Ping, aliyekuwa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja Afrika, uchaguzi unaodaiwa uligubikwa na wizi. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. Shukran Abdu Shakur Abud kwa taarifa yako hiyo. Na sasa tuelekee huko Tanzania. Kulingana na amri iliyotolewa na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, jeshi linakwenda kukusanya korosho kutoka kwa wakulima wa kusini mwa Tanzania baada ya wanunuzi kuendelea kususia kununua zao hilo kwa bei iliyopangwa na serikali. Muda uliotolewa na Rais Magufuli kwa wafanyabiashara kununua korosho, la sivyo serikali iwapokonye leseni zao, umemalizika Jumatatu jioni. Upande wa wakulima wanasema wanaamini tamko la serikali kwamba bei ya korosho imepanda kwenye soko la kimataifa. Abdul Aziz Ahmed ni mkulima wa korosho. Uwazi wa kupata bei za korosho kwenye soko za dunia bado haujaonyeshwa na hata mkulima bado hajajua, kwa sababu ni njia gani inapatikana kujua bei ya soko hapo ni tatizo, lakini tunaaminishwa kupitia bodi ya korosho Tanzania kwamba bei imeshuka bei ziko hivi, bei ziko hivi, lakini kupitia taarifa ya serikali iliyowasilishwa na waziri mkuu na leo iliyowasilishwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano Mheshimiwa John Pombe Magufuli, wakati anawaapisha mawaziri, alisema bei uliofanywa na vyanzo vyake, bei ya korosho iko juu, naye pia akuweka wazi bei ni shene. Ni nini ambacho kimechochea uh, kizungumkuti hiki baina ya wafanyabiashara na serikali, mpaka serikali kuamua kununua korosho hizo za wakulima akuchochea silioni ila mfanyabiashara anasema kwamba yeye ananunua kutokana na bei ambayo itamlipa kwenye soko la dunia. Kwa hiyo bei zilionekana hazikupanda, kwa sababu bei ya juu ambayo ilitokeza kwa msimu wa mwaka huu, bei ya juu ilikuwa ni shilingi elfu mbili mia saba na ishirini ambapo mkulima alikataa kuuza kwa osho zake, sababu tayari alishajengewa zana au alishajengewa imani kupitia waziri wa kilimo ambaye jana ametenguliwa nafasi yake, mheshimiwa Charles Tzeba kupitia mkutano wa wadau uliofanyika mwezi uliopita mkoani Mtwara, alisema soko la korosho mwaka huu ni kubwa, wanunuzi wako wengi na bei itafikia mpaka shilingi elfu tano kwa kilo, na tayari wanao kampuni ya wa Wamarekani ambayo inataka inatakatali salimu. Kwa hiyo wakulima wasio na shaka kuuza au kutupa korosho zao, kwa sababu bei ni kubwa. Sasa imani hiyo ndiyo imewafanya wakulima wasikilize kile ambacho waliaminishwa na waziri wa kilimo, wakajua bei ni shilingi elfu tano. Sasa walivyotokea wanunuzi kutaka wanunue kwa shilingi elfu mbili na mia saba wananchi walikataa lakini mazingira ya minada na namna ambavyo uh, zao hili la korosho limekuwa likiendeshwa katika masuala ya biashara baina ya mkulima na mfanyabiashara, mfanyabiashara ana nguvu kiwango gani cha kushawishi uh, kile kitu ambacho kipo katika minada, ama wamekuwa wakifanya kazi vipi? na watu wa bodi ya korosho miaka yote, mfanyabiashara anakwenda bodi ya korosho akaomba kununua korosho katika msimu tajwa, na akapewa taratibu za bodi ya korosho ikiwemo kupata leseni na akapewa mambo ambayo anatakiwa kufanya katika kununua korosho na taratibu zipi zifuati. Hilo ndio ambayo mfanyabiashara alikuwa anapewa, na alitakiwa aende kwenye vyama vikuu kuomba bidhaa ya kununua korosho zile ambazo zimetangazwa katika chama kile kwamba Siku fulani tutakuwa na mnada katika eneo fulani, kutauza kilo kadhaa. Sasa tofauti ya mwaka huu, kwanza bodi kausu katika maazimu yake walisema kutokana na kile ambacho sitofahamu, walisema kuna hujuma sou, wakarahisisha wakasema, wanunuzi waende moja kwa moja siku ya mnada katika eneo la wazi ambalo limepangwa. Wakulima wako atumbukize barua, anaonekana na ifunguliwe ile barua, inasomwa mbele ya watu taarifa hiyo ya sakata la korosho huko Tanzania ndiyo inakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika. Patrick Nduimana na mwenzangu BMJ Muredhi tukishirikiana na mwelekezi wetu Diodone Chubahiro kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia siku njema.