Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti ya America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Ninayekukaribisha jina langu Harizon Kamau. Jina langu ni Kennes Bwire. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 107.8 FM Mombasa, Kenya, 98.1 FM Kisumu, Kenya, na masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22. Karibu pole pal, popote pale unapotusikiliza katika matangazo yetu hivi leo, shirika la ndege la Kenya KQ limepunguza safari zake kutoka Nairobi kuja hapa New York j mmoja wapo sababu ni nini? Tumepunguza hizo safari kwa sababu tuko na wateja wachache, kutoka 5 Novemba mpaka 5 Decemba na katika ripoti nyingine, wakati DRC inaelekea kwenye uchaguzi mkuu mwezi ujao, upinzani nchini humo bado haujajipanga imara ndani ya wiki chache hizi zilizobaki. Basi ni kutoka VOA Swahili pekee ndani ya dakika 30 za matangazo yetu utasikia habari zenye uhakika. Pia tunasikika kwenye mitandao wetu wa www VOA swahili com. Lakini kwanza tupate habari za dunia, msomaji wako ni mwenzangu. Benki Kuu ya Dunia imenyima Tanzania mkopo wa dola milioni mia tatu kwa ajili ya sekta ya elimu kufuatia sera ya Rais John Magufuli ya kutoa ruhusu watoto wasichana wanaopata ujauzito kurejea shuleni kwa masomo. Mkopo wa dola milioni mia tatu ulikuwa umepangiwa kusaidia kufanikisha elimu ya shule ya sekondari ya Tanzania, na Tanzania inatarajia benki ya dunia, ilita, ilitarajia Benki ya Dunia kuidhinisha mkopo huo mwishoni mwa mwezi jana. Kulingana na vyanzo vya habari katika Benki ya Dunia, mkopo hautaidhinishwa. Rais wa Tanzania John Magufuli alitangaza mwezi wa sita kwamba mtoto msichana anayepata ujauzito hastahili kurudi shuleni kwa sababu anakuwa amechagua kuwa mzazi. Benki kuu vilevile imefutilia mbali safari za maafisa wake kwenda Tanzania kwa sababu ya kile imetaja kama unyanyasaji na ubaguzi dhidi ya watu walio kwenye uhusiano wa jinsia moja. Tanzania imekabiliwa na shutuma za kimataifa zinazoendelea kuongezeka katika siku za hivi karibuni kuhusiana na matamshi ya viongozi wake na kile wengi wanataja kama ukandamizaji Waziri wa Ulinzi wa Israel Avigdor Liberman amejiuzulu baada ya serikali kukubaliana na kundi la Hamas kusitisha vita katika Ukanda wa Gaza. Liberman ametaka serikali kuandaa uchaguzi wa mapema baada ya kujiuzulu akisema kwamba Israel haina msimamo unaojulikana kuhusu usalama na kwamba lazima sera ya usalama ijulikane. Hatua yake inajiri muda mfupi baada ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kuunga mkono mpango wa kusitisha vita. Mapigano kati ya Israeli na Palestina katika ukanda wa Gaza yamesitishwa kwa muda kufuatia makubaliano yaliyosimamiwa na Misri. Hatua ya kusitisha mapigano inajiri baada ya siku mbili za mashambulizi makali ya makombora kutoka pande zote mbili, ambayo yametishia kuzua tena vita vikali kati ya Israeli na Palestina. Mapigano ya hivi karibuni, ambayo yametajwa kuwa mabaya zaidi kati ya Israeli na Palestina tangu mwaka elfu mbili kumi na nne yamesababisha vifo vya wakazi wa Gaza ishirini na nne na kujeruhi 27 kutokana na mashambulizi makali ya wapiganaji zaidi ya makombora 460 yakirushwa kutoka ngani yakielekea Israel, ambayo pia yaliharibu majengo yakisababisha moto na moshi mkubwa. Uingereza inataka kuruhusu raia kutoka mataifa wanachama wa Jumuia ya Madola kujiunga na jeshi lake hata kama hawajawahi kuishi Uingereza. Kanuni hizo mpya zina lengo la kushughulikia tatizo la kuandikisha wanajeshi wapya. Kutokana na shauri hilo, wanahabari wanataka kujua undano wa hakika za uraia na wale watakaoandikishwa baada ya kustaafu kuhudumu katika jeshi. Idi Ligongo anasoma ripoti ya mwandishi wa VOA Henry Rigwell kutoka London. Alipotembelea barani afrika mapema mwezi huu, mwanamfalme Charles alitoa heshima kwa wanajeshi wa makoloni ya zamani ambao walipigania Uingereza kutoka nchini Nigeria. Wakati huo vikosi vya Nigeria elfu mbili vilipoteza maisha yao katika vita vya pili vya dunia. Serikali ya Uingereza inaeleza kwamba nafasi hizo zitakuwa kwa raia kutoka mataifa ya Jumuiya ya Madola ambao wana umri wa kuanzia miaka kumi na minane Lengo ni kukidhi mahitaji ya uandikishaji wa wanajeshi wapya kutokana na kuwa na idadi ndogo ya wanajeshi, ambapo inakadiriwa nafasi zilizopo ni elfu nane kama alivyosema Paul Bounds wa taasisi ya kifalme ya Uingereza. Siku za nyuma uandikishwaji kutoka jumuiya ya madola ilipaswa, anayeandikishwa awe anaishi Uingereza kwa takriban miaka mitano. Kigezo hicho sasa kimeondolewa, na vikosi vya jeshi vinatarajia kuandikisha watu 1350 kila mwaka kupitia mpango huo wizara ya ulinzi ya uingereza imeiambia voa kwamba kigezo cha uraia hakijabadilika na utaratibu mpya huu utazingatia vigezo kama vya awali unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameambia bunge la Umoja wa Ulaya kwamba Afrika Kusini itafanyia mabadiliko sheria za umiliki wa ardhi kwa kuzingatia katiba ya nchi na haki za watu wake. Chama kinachotawala nchini Afrika Kusini, African National Congress, kinalenga kuifanyia marekebisho katiba ya nchi ili kuruhusu serikali kuchukua ardhi bila kulipa fidia, hatua inayolenga kumaliza ubaguzi katika umiliki wa ardhi kwa kuzingatia rangi ya ngozi ya raia wake tatizo ambalo limekuwepo zaidi ya miongo miwili baada ya enzi ya ubaguzi wa rangi mwaka 1994 994. Ramafosa vilevile vile, ametaka Uropa na Afrika Kusini kushirikiana katika kutatua sababu zinazopelekea uhamiaji haramu. Umoja wa Mataifa umepiga kura ya kukubaliana kwa pamoja kuiondoa serikali ya Eritrea ya vikwazo vya kutouziwa silaha. Hatua hii inajiri baada ya Eritrea kuimarisha uhusiano wake na Ethiopia na Jibuti katika siku za hivi karibuni. Umoja wa Mataifa vilevile unaitaka Eritrea na Jibuti kuchukua hatua za haraka kuimarisha zaidi uhusiano wao na kusuluhisha migogoro ya mpakani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anatakiwa kuripoti kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ifikapo Februari 15 kuhusu hatua zitakazokuwa zimechukuliwa na Eritrea kuimarisha uhusiano na majirani wake na atakuwa akifanya hivyo kila baada ya miezi sita. Vikwazo dhidi ya Eritrea na maafisa wa ngazi ya juu wa serikali vilitolewa mwaka elfu mbili na tisa baada ya wataalam wa umoja wa Mataifa kuishutumu Eritrea kwa kusaidia makundi ya wapiganaji nchini Somalia. Waziri mkuu wa Singapore Le Sien Lung amesema kwamba makubaliano ya mwisho kuhusu ushirikiano wa kibiashara wa nchi za kusini mashariki mwa Asia utasogeshwa hadi mwaka 2019. Matamshi yake Li Hisen Lung yanathibitisha matarajio ya awali kwamba nchi 16 zilizo kwenye mpango huo mpana wa kiuchumi ambao umepewa jina la RCEP hautafikia malengo ya kupata makubaliano mwaka huu. Mpango huo pia unahusisha China, India na nchi nyingine zenye uchumi mkubwa isipokuwa Marekani. Ling amesema kwamba maafisa wanaohusika katika mazungumzo ya mkataba huo wamepiga hatua wa nzuri lakini hawajaweza kusuluhisha tofauti zilizopo. Amesema kwamba mkataba huo utatoa ujumbe mzito kuhusu umuhimu wa kuwepo biashara huru duniani. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc katika taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba shirika la ndege la kenya maarufu kenya Airways, siku chache tu baada ya kuzindua safari yake ya kwanza kutoka nairobi moja kwa moja hadi hapa New York marekani sasa tena imetangaza kupunguza uh, kwa kiwango fulani safari za ndege ambazo zilikuwa zimepangwa kufanyika kila siku basi muda mfupi uliopita kutokana na, na taarifa hiyo, nimezungumza naye Evelyn Mwangi ambaye ni afisa mwandamizi wa mawasiliano wa Kenya Airways, ambaye nilitaka kwake atuelezee ni nini kilichopelekea hatua hiyo, na hivi ndivyo anavyoeleza. Tumepunguza hizo safari kwa sababu tuko na wateja wachache kutoka 5 Novemba mpaka 5 Decemba na sababu ya kupunguza ni wasafiri wachache peke yake, ama labda ni sababu ya hali ya hewa, ikizingatiwa kwamba Marekani hali ya baridi imeanza? No, ama ni wasafiri wachache wa pekee? Kuna wakati Kenya Airways ilisema kwamba wataanzisha safari za Washington na vilevile vile safari ya Atlanta. Kwa wakati huu, hilo bado lipo, ama tutaangalia kwanza? Hapana, sasa sasa hivi tunaangalia pekee Alafu iki, iki, uh, ifanya I see if it does tutaangalia well. Kama kuna mahali pengine, eh, Amerikani tunaweza fungua kwa sasa hivi tu naangalia New York pekee. Kando na kwamba mmepunguza safari ambazo zinakuja Marekani, uh, imani yenyu ni kwamba mtaendelea kudumisha njia hii ama safari ya kuja New York kwa muda mrefu? Tutaendelea na safari za New York kwa muda mrefu, lakini itategemea idadi ya watazuzi. Unasikiliza Habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Naendelea kukusomea habari zaidi. Waislamu kutoka jamii ya Rohingya wanakimbia kambi za wakimbizi za Bangladesh kuhepa msako unaolenga kuwarejesha Myanmar, ambayo Umoja wa Mataifa unasema kwamba hali ya usalama sio nzuri kwao kuweza kurejea. Maafisa wamepanga kuanza kuwarejesha wakimbizi wa Rohingya ambao wamekimbia kile Umoja wa Mataifa umetaja kama mauaji ya kikabila zaidi ya waislamu wa Rohingya 720 walikimbia kutoka magharibi mwa Myanmar, katika jimbo la Rakhine kufuatia msako ulioanza mwezi Agosti mwaka jana, uliosababisha mauaji, kunajisiwa na mateso. Wamejiunga na Warohingya 3 ambao tayari wameishi katika kambi za wakimbizi kusini mashariki mwa Bangladesh kwa miaka mingi. Rais wa Siria Bashar al Assad ametoa wito kwa jamii nchi nchini mwake kujiunga na jeshi siku chache baada ya watu kutoka jamii ndogo ya Drus kuachiliwa huru tangu mwezi Julai, wakati wapiganaji wa Islamic State walipoteka nyara idadi kubwa ya watu. Mkoa wa Swida unakaliwa na takriban watu elfu saba ama elfu mia saba kutoka jamii ya Drus ambao ni karibu asilimia tatu ya idadi ya watu waliokuwa Siria kabla ya vita. Tangu kuanza kwa vita vya Siria mwaka elfu mbili kumi na moja maelfu ya watu kutoka jamii ya Drus hasa wanaoishi Sweida wamekuwa wakijiunga na makundi ya wapiganaji wakiahidi kulinda kanda yao. Akihutubia kundi la waliokuwa mateka wa familia zao, Rais Bashar al Assad ameshukuru jeshi kwa kuwanusuru na kusema kwamba bila jeshi watu waliokuwa wametekwa nyara hawangewachiliwa huru. Katika kipindi cha miezi saba idadi ya wanajeshi wa Siria inakadiriwa kupungua kwa nusu kutoka wanajeshi elfu mia tatu hadi elfu mia moja hamsini kutokana na vifo, majeruhi na wengine kuondoka. Tukiendelea kupata taarifa na habari mbalimbali mbali, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Sasa uko Tanzania kumekuwa na hali ya vuta nikuvute kuhusiana na korosho na siku za karibuni, ama mapema wiki hii, rais John Magufuli alitangaza kwamba serikali kupitia wanajeshi itachukua korosho na kununua korosho kutoka kwa wakulima nchini humo. Basi muda mfupi uliopita, Sandey Shomari amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kijamii Abdul Aziz Ahmed na kumuuliza kufikia sasa, wakulima baada ya tangazo hilo kwamba korosho itanunuliwa na serikali wamesimamia wapi na wamesaidika kiasi gani? Eh, ukweli baada ya mtikisiko wa nunuaji wa zao la korosho kumalizwa na Rais John Pombe Magufuli na kuamua korosho zote kununuliwa na serikali chini ya Benki ya Maendeleo ya Kilimo TADB, leo hii jeshi la wananchi likiongozwa na kiongozi wa operesheni ya korosho, Kanali Rajabu Mabere, uliwasili mjini Lindi ukifuatana na Bwana Benjamin Kisinda kutoka jeshi la wananchi, umewasili na kukagua kiwanda cha korosho cha mji wa Lindi cha Buko, kiwanda ambacho kilibinafsishwa kwa mwekezaji Mtanzania na kiwanda hicho kikiweza kufanya kazi kwa muda mrefu na hadi maamuzi ya jana mheshimiwa rais. Katika kuwasili huko, walipokelewa na mkuu wa mkoa wa Lindi Godfrey Zambi, ambaye aliwazungusha kwenye kiwanda hicho kukagua maeneo mbalimbali, ikiwemo ghala la kuhifadhia korosho ambayo liliweza kukutwa na tani elfu tano na hamsini na nane za korosho ambazo zimeshakusanywa kwa wakulima kabla ya kufikishwa kwenye maeneo ya mitambo ya ubanguaji. Baada ya kukagua, kiongozi huyo wa jeshi Operesheni Korosho Kanali Benjamin Kisinda aliweza kukutana na waandishi wa habari na kusema kwamba jeshi limepokea kiwanda hicho na sasa watafanya tathmini kujua ni mahitaji gani yanaweza kufanyika ili kiwanda hicho kiweze kuzalisha na kubangua korosho ambazo zimeweza kukusanywa kwa wakulima pamoja na zile ambazo zinaendelea kukusanywa sasa. Eh, Abdulazizi, ukitueleza tu kwa kifupi Abdulazizi, kuna wale wakulima ambao wafanyabiashara wa, wa, wa, wa, wa wadogo wadogo ambao wengi wao walikuwa wakiinua hizi korosho kwa wakulima kwa kiasi kidogo pengine hao ni e, nini ambacho kwa upande wao baadhi wakisema kwamba hivi sasa wameathirika kutokana na kutokuwa na uwezo wa kufanya hiyo manunuzi. Je, yes, swala hilo liko vipi kwa hawa wakulima? wafanyabiashara wadogo wadogo, kiukweli kwa miaka yote ya mauzo ya msimu wa korosho hakukuwa na kipengele cha kuangalia wa wakulima wadogo. Wakulima wadogo kwa kweli walikuwa hawana fursa kwa miaka yote na misimu yote iliyopita, ikiwemo na msimu huu, kwa sababu utaratibu wa mauzo ya korosho hafi, ulikuwa unafanywa kupitia makusanyo katika vyama vya msingi na baadaye kuuzwa kwenye minada, na ili uweze kununua kwenye minada ni lazima utekeleze yale ambayo yanapangwa na bodi ya korosho Tanzania, ikiwemo moja ni kupewa leseni na bodi hiyo. La pili ni kuweka dhamana ya fedha ambazo zisizopungua milioni mia moja kwa ajili ya ununuzi. Sasa wakulima wadogo hawakuwa na nafasi, ila kwa wakulima kwa wanunuzi wadogo walikuwa wanapata nafasi kwa kununua holela holela kupitia moja kwa moja kwa wakulima mashambani. Utaratibu hata mwaka huu bado wakulima wengi wameweza kuuza koso zao kwa wakulima wadogo pamoja na wale ambao tunawaita choma choma au wananunua kwa kangomba. Sasa kwa wakulima wadogo haikuwepo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na sasa tunaelekea moja kwa moja hadi huko Tunisia ambapo Watunisia weusi wakiwa ni pamoja na wale wanaotokana na vizazi vya utumwa ni kundi la watu walio wachache kabisa nchini humo, hata kutotambuliwa katika nchi yao wenyewe. Hivi sasa wengi wana matumaini ya kupata haki sawa baada ya sheria kupitishwa mwezi uliopita, inayofanya ubaguzi kuwa ni kitendo cha uhalifu nchini humo. Hata hivyo, baadhi wanasema itachukua muda mrefu kabla ya ubaguzi kubadilika nchini humo. Basi Abdishakur Abud Anayo maelezo zaidi, anatupa ripoti hiyo. Nadia Borgi anasema anataka kutendewa kwa haki na usawa, sawa na wenzake wa Tunisia, lakini anahofu kwamba ataishia kuzikwa katika makaburi yanayofahamika kama makaburi ya watumwa katika mji anakotoka wa Sedran kwa sababu yeye ni mweusi tu. Neno mtumwa lina kera na kutaabisha, anasema haijalazimu kutumiwa tena hii leo. Borgi alikwenda kuzuru kaburi la mamake na kumsomea dua katika makaburi haya. Hali hii imekuwa ikiendelea kwa muda mrefu sana, na bado hatujaweza kuzoea. Maziko ya watumwa na watu huru hufanyika sehemu mbali mbali, kila mtu ana mahala pake. Wakazi weusi wa Tunisia bado wanazika jamaa zao katika makaburi haya ambayo hayatunzwi kabisa katika ardhi iliyojaa makaburi ambayo hayana mipangilio karibu na Humut Suk kwenye kisiwa cha Jerba. Kuna makaburi mengine mawili karibu na hapa, iliyotengwa kwa ajili ya watu weupe. Meya wa wilaya ya Humut Suk anakiri kwamba haijabidi kwa makaburi hayo kutengwa kaburi kwa ajili ya watumwa na kaburi kwa ajili ya watu huru. Ni maajabu ya kweli tunayoishi nayo. Ni maajabu ambayo inabidi kupatiwa ufumbuzi. Ni jambo linaloambatana na mawazo ya watu, kwa sababu kwa hakika ni ubaguzi. Utumwa ulipigwa marufuku rasmi katika mji mkuu wa Tunis na taifa zima la Tunisia mwaka 1846 na hapo Oktoba 9 mwaka huu bunge la Tunisia lilipitisha sheria ya kihistoria inayoadhibu kisheria utumiaji matamshi ya ubaguzi, uchochezi wa chuki na ubaguzi wa rangi, na kuifanya kuwa ni vitendo vya uhalifu. Mtu anayetenda uhalifu huo hivi sasa anaweza kuadhibiwa kifungo cha hadi miaka mitatu jela na kutozwa faini ya dola elfu sita. Ubaguzi umeota mizizi ndani ya akili ya Watunisia wengi, anasema Saadia Mosbah, rais wa chama cha Memti kinachotetea na kulinda haki za wachache. c'est une reconnaissance de l'etat tunisien Kilichobaki hivi sasa ni maridhiano na, na upatanishi kati yetu na wenzetu. Kuna hatua zaidi zinazohitajika na kuna kazi kubwa ya kufanywa, la lakini, la lakini la ninadhani la tutaweza kuifanya kazi hiyo kwa umakini. Katika mji wa Medenin na kijiji kikubwa cha Gosba, karibu kilomita 80 kutoka Jerba, sehemu kubwa ya wakazi ni watu weusi na daima wamelalamika dhidi ya ubaguzi wa rangi. Aha, basi tukitoka huko Tunisia tunaenda moja kwa moja hadi DRC ambapo uchaguzi kabisa unanukia mwezi wa Disemba tarehe ishirini na tatu. Na kufikia sasa kumekuwa hali ya vuta ni kuvute siasa kali na pia kampeni kutoka upande wa upinzani na pia chama tawala, na basi Astel Malivika anatueleza yaliyojiri kufikia sasa, hasa kwa upande wa upinzani ikizingatiwa kwamba wale vigogo wa upinzani sasa wameamua kila mmoja atagombea kivyake. Hebu tusikie ripoti za DRC. Kwa kweli ni kwamba baada ya upinzani wenyewe kufarakana kati yao, sasa hivi kwa upande wa Fayulu ambaye alitangazwa kuwa mgombea mmoja wa wapinzani wanajaribu kuzungumza na upande wa mwezi Katumbi pamoja naye Jean Pierre Bemba ili kutazama namna ya kuweza kumshinikiza nawe mgombea wa kiti cha urais kwenye upande huo wa upande wa asamble. Na hii ni baada ya pande hizi ambazo zilikuwa zimeelewana katika mji wa, wa ofisi kugawanyika kwa kwa vipande viwili kwa sababu wale wa wafuasi wake Felix Tshisekedi anasema kwamba wamemwambia kwamba yeye atoe saini yake kwenye hayo makubaliano pamoja na vile upande wa Vital Kamerhe. Lakini baadhi ya wananchi wamesema kwamba wameshangaa kwamba wapinzani kwa kweli wamekuwa ni vigeugeu, na wanasema kwamba hii ilikuwa ni mwanya kwa wapinzani kuweza kuonyesha umoja wao, lakini kwa dakika za mwisho, wakati ambapo kuna baki tu siku nane kampeni yanje, wameshangazwa kuona kwamba upinzani kwa kweli wameshindwa kuelewana kwa hivyo hii inaonyesha kwamba upinzani utapata kishindo au changamoto kubwa katika uchaguzi huo. Ah, wananchi wanasema kwamba watapata tatizo, lakini kwa upande wao wale wafuasi wake Felix Chisekedi, wale wa karibu. Hapana, wananchi wanasema kwamba Chisekedi ni mtu ambaye ana sifa zake, kwa hiyo wanaimani kwamba ni yeye ataibuka ushindi. Kamere vilevile wanasema kwamba yeye alikuwa mgombea watatu Uh, alichukua sehemu ya tatu wakati ya kampeni ya miaka iliyopita. Kwa hiyo wanadhani kwamba yeye ndiye atabuka ushindi, lakini ukweli ni kwamba ukiangalia kwamba sifa za hawa wapinzani wa, wa kwa kweli, zimetumaini kwao, kwa, kwa wananchi zimeshuka sana na itakuwa tatizo, lakini ule upande mwingine ambao wa Fayulu, kwa sababu Fayulu sasa hivi anaendelea kuungwa mkono naye Jean-Pierre Bemba ambaye ana, ni maarufu sana magharibi mwa nchi ya Kongo kuchukua Ekwatere pamoja na Kinshasa, na Fayulu mwenyewe ni mzaliwa wa Kinshasa. Kwa hiyo anasema pengine huyu anaweza kuchukua sehemu kubwa, na vilevile Moise Katumbi ambaye angekuwa mgombea na baadaye kuzuiliwa nje ya, ya nchi, mwenyewe atamsaidia kuambia wafuasi wake kwamba wamsaidie mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo pamoja na Mbusa Nyamwisi. Lakini suala hilo ni kwamba wanajaribu kuangalia je, watu watakubali. Tatizo ni kwamba Martin Fayulu alikuwa hajulikane na baadhi ya wananchi wa maeneo mengi ya Kongo alikuwa anajulikana tu katika mji wa Kinshasa na aliishi sana katika inji, katika inji za wazungu, lakini wananchi wanasema kwamba yeye hakuingia katika mchezo wa siasa. Kwa hiyo ni, ni mtu ambaye anaweza kuwa mzuri na kusaidia inji, kwa sababu hata siku zilizopita mwenyewe alikuwa bungeni. Basi leo ni siku ya ugonjwa wa kisukari duniani, ambapo inaadhimishwa duniani leo. Katika makala ya afya, mwenzangu Miri Mgawe amezungumza na Daktari Kigoma Vuhaka kutoka hospitali ya Hill Africa iliyoko Goma, DRC. Kwanza akamuuliza ugonjwa huu ni wa aina gani? Kuna namna mbili. Kuna namna mawili ya, ya ugonjwa wa kisukari. Kuna ya kuzalikiwa nayo ama congenito yanayofuatana na mtoto anafata magonjwa ya babaye ama ya, ya wazazi wake, lakini kuna pia yinayojitokeza kwa namna ya kuishi, namna ya tabia ya kula, tabia ya ya, ya kazi ama ya kutembea. Sasa hiyo namna ya kwanza ni hiyo, tunaita eh, diabetes, yenye kuwa na shida katika pancreas. ni kusema insulin hiyo inaacha inaacha inanyonya sukari kwa damu na inapeleka kwa cells hizi, e cells ipate kuishi. Sasa inakosa, ndio hapo sukari inajaa katika damu na hapo inakuwa magonjwa ya sukari. Lakini hiyo ya pili ya yenye inayojitokeza ni kwa ajili ya namna ya kuishi. Nikusema mtu anaishi akikula vitu ya mafuta nyingi, akikula vitu ya sukari nyingi, na anapokula hivyo vitu hata afanya mazoezi anakaa fasi moja, hakuna kutembea, hakuna spoti. Sasa hapo, hiyo mafuta mafuta katika mwili inaacha, sukari pia haitaingia kwa cells, inabaki hapo katika damu ama katika eh, ma-arteries ama ma-vessels, na hapo inakuwa ma magonjwa ya sukari. Ili mtu aweze kuepuka ugonjwa huu wa kisukari, nini kikubwa anachotakiwa kufanya? Kuna vitu viwili ama vitatu mtu anaweza kuifanya kitu ya kwanza ni kujua namna, kama hiyo magonjwa iko katika jamaa, unapeleleza na kuuliza wababu kama kuna mtu aligonjwa hayo magonjwa katika jamaa ya sukari. Na hapo mtu anaweza kujikinga na kukamata vitu vya sukari, na hapo ana kikuwa na miaka na makumi tatu ama zaidi, anajipima ana kikawaida tuseme uh, miezi tatu ama miezi sita kwa mwaka, ili, ili apati kujua kama sukari imepanda ama hapana. Na kitu cha pili ni namna ya kuishi, ni kusema eh, kufanya spor ama sport ama kufanya mazoezi wakati mtu anakuwa sawa. Huyo mfanyakazi wa office nafanya anaekaa muda mrefu na akienda jumbani bila ku E, anenda, anafika nyumbani amelala akiishi hivyo na, na sukari inaweza kuwa imepanda katika mwili wake. Hapo kuepuka hayo ni kufanya sport ama mazoezi. Na ingine kitu ni namna ya, ya kula ama diet, ya ya, ya mtu ili uchukue sukari chukue mingi na mafuta chukue mingi, lakini hiyo namna tani yote ya chakula kuitia katika usawa, na hapo mtu anaweza kupata afya na kuepuka ma magonjwa ya sukari. Ugonjwa huu unatibika? Ugonjwa huu ukiisha kuanza hakutibike, tukisema unatibika na hapo tutajidanganya, na hapo mtu anaweza kukosa ku, ku, kufanya ukingo kama precaution. Magonjwa ikisha kuwa sukari, ni kusema k, ni unaweza kufanya tu ni kujiepusha, kujiafadhali kufanya precaution, unaweza ishi maisha mrefu kama mtu mwenye hana hata hiyo magonjwa ya sukari. Lakini kusema kama magonjwa unaweza kupoma kabisa, hiyo sayansi hayasema hiyo. Unampata zaidi mtu gani? Mama mja mzito, mtu mwenye unene kupita kiasi, mwembamba, mrefu, mfupi? Hii magonjwa haichagui, haichagui mfupi, haichagui mrefu, haichagui mwembamba, haichagui mnene na gizi. Nasema hapa sana sana, hiyo ma, magonjwa ya sukari ya kidalik, watu wanakuwa wembamba sana sana Eh, kwa sababu wamezalishiwa nayo, lakini hiyo ya yenye ya kujitokeza sana sana ni watu wenye wanakuwa katika maisha mazuri, maisha ma ya pesa, wamekula kula, na hapo utaona hao watu ni wanene sana sana, ni wanene. Ni kusema hiyo magonjwa haiogope urefu ama ufupi ama unene ama uh, kugonda ya mtu hapana. Inafata kila mtu wote, kila mtu iko exposed kwa hiyo ugonjwa. Basi ni kushukuru sana Dr Semblis kushiriki katika kipindi chetu cha afya. Kushukuru pia msikilizaji kwa kuwa nasi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hadi wiki ijayo, mimi naitwa Meri Mgawe, tuonane tena wakati huo. Kabla ya kuondoka, huu hapa muhutasari wa habari. Benki Kuu ya Dunia imeinyima Tanzania mkopo wa dola milioni mia tatu kwa ajili ya sekta ya elimu, kufuatia sera ya rais John Magufuli ya kutowaruhusu watoto wasichana wanaopata ujauzito kurejea shuleni kwa masomo. Waziri wa ulinzi wa Israel Avigdor Lieberman amejiuzulu baada ya serikali kukubaliana na kundi la Hamas kusitisha vita katika ukanda wa Gaza. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameambia bunge la Umoja wa Ulaya kwamba Afrika Kusini itafanyia mabadiliko sheria za umiliki wa ardhi kwa kuzingatia katiba ya nchi na haki za watu wake. Kufikia hapo ndio tunatamatisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, nikiwa nimeshirikiana na mwenzangu hapa Kenneth Bwire na kwa upande wa pili Fiona Wamai pamoja na uh, Aisa uh, Ida. Na kwa hivyo nakutakia usiku mwanana kutoka Washington.