Saa tatu kamili Afrika Mashariki, hapa Washington ni saa saba kamili mchana. Hizi ndizo habari kuu za dunia. Jina langu ni Kenneth Bwire. Benki Kuu ya Dunia imeinyima Tanzania mkopo wa dola milioni mia tatu kwa ajili ya sekta ya elimu kufuatia sera ya Rais John Magufuli ya kutoa ruhusu watoto wasichana wanaopata uja uzito kurejea shuleni kwa masomo. Mkopo wa dola milioni mia tatu ulikuwa umepangiwa kusaidia kufanikisha elimu ya shule ya sekondari na Tanzania ilitarajia Benki ya Dunia kuidhinisha mkopo huo mwishoni mwa mwezi jana. Kulingana na vyanzo vya habari katika Benki ya Dunia, mkopo hautaidhinishwa. Rais wa Tanzania John Magufuli alitangaza mwezi wa Juni kwamba mtoto msichana anayepata uja uzito hastahili kurudi shuleni kwa sababu anakuwa amechagua kuwa mzazi. Benki kuu vilevile imefutilia mbali safari za maafisa wake kwenda Tanzania kwa sababu ya kile imekitaja kama unyanyasaji na ubaguzi dhidi ya watu walio kwenye uhusiano wa jinsia moja. Tanzania imekabiliwa na shutuma za kimataifa zinazoendelea kuongezeka katika siku za hivi karibuni kuhusiana na matamshi ya viongozi wake na kile wengi wanataja kama ukandamizaji. Moto mwingine kwa jina la Sierra umeteketeza sehemu kadhaa kusini mwa California ukisambaa kwa kasi na kutishia wakazi katika mtaa wa Fontana. Sierra ni moto wa hivi punde, huku moto mwingine ukiwa unateketeza sehemu za kusini mwa California. Wazima moto wanaendelea kukabiliana na moto uliopewa jina Usli, ambao umeua watu wawili, kuteketeza zaidi ya nyumba mia nne na kuwaacha bila makao takriban watu elfu mia mbili karibu na pwani ya Malibu, magharibi mwa Los Angeles Kaskazini mwa California, moto ambao umetajwa kuwa mbaya zaidi katika historia ya California umeua wa watu 49. Waziri mkuu wa ulinzi wa Israel Avidor Leberman amejiuzulu baada ya serikali kukubaliana na kundi la Hamas kusitisha vita katika ukanda wa Gaza. Leberman ametaka serikali kuandaa uchaguzi wa mapema baada ya kujiuzulu, akisema kwamba Israel haina msimamo unaojulikana kuhusu usalama na kwamba lazima sera ya usalama ijulikane. Hatua yake inajiri muda mfupi baada ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kuunga mkono mpango wa kusitisha vita. Mapigano kati ya Israeli na Palestina katika ukanda wa Gaza yamesitishwa kwa muda kufuatia makubaliano yaliyosimamiwa na Misri. Hatua ya kusitishwa mapigano inajiri baada ya siku mbili za mashambulizi makali ya makombora kutoka pande zote mbili, ambayo yametishia kuzua tena vita vikali kati ya Israeli na Palestina. Mapigano ya hivi karibuni ambayo yametajwa kuwa mabaya zaidi kati ya Israel na Palestina tangu mwaka elfu mbili kumi na nne yamesababisha vifo vya wakazi wa Gaza ishirini na wanne na kujeruhi ishirini na saba kutokana na mashambulizi makali ya wa wapiganaji, zaidi ya makombora mia nne sitini yakirushwa kutoka ngani yakielekea Israel ambayo pia yaliharibu majengo yakisababisha moto na moshi mkubwa. Umoja wa Mataifa umepiga kura ya kukubaliana kwa pamoja kuiondolea serikali ya Eritrea vikwazo vya kutouziwa silaha. Hatua hii inajiri baada ya Eritrea kuimarisha uhusiano wake na Ethiopia na Jibuti katika siku za hivi karibuni. Umoja wa Mataifa vilevile unaitaka Eritrea na Jibuti kuchukua hatua za haraka kuimarisha zaidi uhusiano wao na kusuluhisha migogoro ya mpakani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anatakiwa kuripoti kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ifikapo Februari 15 kuhusu hatua zitakazokuwa zimechukuliwa na Eritrea kuimarisha uhusiano na majirani wake, na atakuwa akifanya hivyo kila baada ya miezi sita. Vikwazo dhidi ya Eritrea na maafisa wa ngazi ya juu wa serikali vilitolewa mwaka 2009 baada ya wataalam wa Umoja wa Mataifa kuishitumu Eritrea kwa kusaidia makundi ya wa wapiganaji nchini Somalia. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameambia bunge la Umoja wa Ulaya kwamba Afrika Kusini itafanyia mabadiliko sheria za umiliki wa ardhi kwa kuzingatia katiba ya nchi na haki za watu wake. Chama kinachotawala nchini Afrika Kusini, African National Congress, kinalenga kuifanyia marekebisho katiba ya nchi ili kuruhusu serikali kuchukua ardhi bila kulipa fidia. Takomea hapo kwa sasa. Mimi naitwa Kenneth Bwire na kuacha na Edith Ligongo akikuendeshea kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Katika Kwa Undani basi, katika sehemu ya kwanza tutajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa, Kenya, ambapo wanaangazia suala la mimba za utotoni, na katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani tutaangalia E, suala la Uingereza kujitoa Umoja wa Ulaya maarufu kabisa linalojulikana kama Brexit, ambapo hivi sasa masuala haya yamepamba moto kwa waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May kukutana na baraza lake la mawaziri. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. nam katika sehemu hii ya kwa undani moja kwa moja tunajiunga na Libert Adede na Salma Muhammed walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Na leo hii wanaangazia suala la mimba za utotoni hasa ambazo zinawakumba wanafunzi walioko katika shule za msingi na shule za upili. Karibu. Shukran sana wenzetu Washington, hapa ni studio 15 Mombasa kwa undani, hivi leo tunazungumzia swala la tatizo la mimba za utotoni, swala linalokumba taifa la Kenya na mataifa mengi barani Afrika, haswa sana mataifa yaliyo chini ya ukanda wa Sahara. Mimi ni Collins Liberty Adede, niko na mwenzangu, na mimi ni Salma Muhamed. Wanafunzi wa darasa la nane na pia kidato cha nne nchini Kenya wanafanya mitihani yao ya kitaifa, yaani ya mwisho wa mwaka, na jambo moja ambalo limeweza kutokea wakati wa mitihani hii ni kwamba kumetokea idadi kubwa ya wanafunzi ambao wamekosa kufanya mtihani ama wanafanya mitihani hiyo wakiwa wajawazito, na wengine hata kulazimika kujifungua wakati wa mitihani. Kulingana na takwimu zinadokeza kwamba takriban wanafunzi elfu kumi na sita nchini Kenya wanafanya mtihani huo wakiwa wajawazito. Idadi kubwa zaidi ya wanafunzi hawa ni katika eneo la Pwani, ambapo inasemekana kwamba wanafunzi elfu kumi na watatu wakiwa kati ya umri wa miaka kumi na tano na kumi na tisa wako na ujauzito sasa hivi. Miaka hii ama umri huu ni wa wanafunzi ambao huwa wako katika kidato cha kwanza cha pili cha tatu ama cha nne ama wakati mwingine kama walichelewa kusoma yuko darasa la nane. Waziri wa masuala ya elimu nchini Kenya, Bi Amina Mohamed, anasema kwamba tatizo hili la mimba za utotoni zinasababisha asilimia kumi ya wasichana wanaokwenda shuleni kuweza kuacha masomo, na hii inatatiza azimio la Kenya licha ya kuwa imeweza kupata usawa wa jinsia kwa wale wanafunzi katika shule Jambo hili la mimba za mapema linatatiza maendeleo hayo. Ni jambo la kusikitisha, na liliweza kuwashangaza Wakenya wengi, baada ya waziri huyo wa elimu kutoa ripoti hiyo ya kwamba wasichana hao tisa waliweza kujifungua wakati walipokuwa wakifanya mitihani ya kitaifa. Wacha tumsikie Waziri Amina amezungumzia vipi swala hili kabla ya kuanza kwa mtihani wa kidato cha nne. Nadhani inasikitisha kuwa tuna mimba za utotoni leo hii and we are Kenya be, uh, hata baada ya uh, miaka mingi tangu uhuru uh, na inasikitisha kuwa hata wale tunaowapasa kuwalinda hatuwalindi, na tunawaacha wakumbwe na mambo ambayo aidha ni mapema mno kukabiliana nayo tunafanya kazi kama serikali kuunda sera ambazo zitakabiliana na mimba za utotoni na mimba za wasichana wa shule, na tutazindua sera hizo kwa wakati mwafaka, lakini nadhani swala linasikitisha, na natoa wito kwa watu wote, tuwalinde watoto wetu. Kulingana na takwimu za kitaifa mwaka elfu mbili kumi na nne kutoka idara ya afya, kati ya wasichana watano katika umri wa miaka 15 hadi kumi na tisa wanakuwa wazazi katika umri huo mdogo. Idadi ya elfu kumi na tatu wasichana waliobalehe huacha shule kila mwaka hapa nchini Kenya, na katika kaunti ambayo iliweza kuorodheshwa kuongoza ni kaunti ya kule Narok ambayo imeweza kuongoza kwa asilimia 40.4 ikifuatiwa na kaunti ya Homa Bay kwa asilimia 33.3. Kaunti ya kaunti ya Tana River iliyoko eneo hili la pwani imeweza kupata asilimia 28.2, ambayo ni wasichana hawa ambao wako katika hali hiyo ya kuacha shule. West Pokot ambayo iko katika eneo hilo la magharibi ya Kenya ni asilimia 28.6. Nyamira kaunti ambayo ni katikati mwa Kenya iko katikati mwa Kenya ni asilimia 27.8. Kaunti ya Nairobi ambayo ndio jiji kuu la Kenya imepatikana asilimia 17.8 ya wasichana hao ambao huacha shule kila mwaka. Hata hivyo, takwimu hizo zinazidi kuongezea kwamba asilimia moja ya wanawake hao wanapata matatizo katika sehemu zao za uzazi. Kulingana na takwimu hiyo vilevile hatari ya maambukizo ya ukimwi yameweza kuripotiwa katika takwimu hiyo ya idara ya afya nchini Kenya. Salma, tukiachana na hizo takwimu, ni kwamba kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa linadokeza kwamba Kenya ni miongoni mwa vituo vikubwa duniani ambapo utalii wa ngono unaenezwa sana swala so hili inasababisha mimba za utotoni, na kando na hayo inasababisha mpaka swala la kuavya mimba. Kulingana na jarida moja la Panapress, eh, liliangazia taarifa ya utafiti uliofanywa na shirika moja la Infotrack, ambapo inasema kwamba kulingana na takwimu hizo ni kwamba wengi wa hao wasichana wanaopoteza ubikra ni wanatokea katika maeneo ya mashambani ikilinganishwa na maeneo ya mjini. Hata gazeti la The Star limeweza kuangazia taarifa hiyo ikisema kwamba Wizara ya Afya inadokeza kwamba wasichana wanaoishi mashambani wako katika hatari kubwa ama wako katika uh, upeo mkubwa wa kuweza kupata mimba za utotoni kabla ya kuweza kukamilisha shule zao. Lakini mtu atauliza ni swala hili linatokana na nini? Mimba za mapema nchini Kenya haswa sana, inadokezwa kwamba kulingana na shirika moja lisilo la kiserikali nchini Kenya, inadokeza kwamba mimba hizi zinatokana na utandawazi. Wanafunzi ama vijana wengi wanaingia katika mtandao, wanapata ile inayofahamika kama peer pressure, wanaweza kushawishiwa na vijana wenzao kufanya vitu ambavyo vifai vinavyoishia katika kufanya ngono. Mimba zingine zinatokana na kunajisiwa, wengine inatokana na familia kuwa zimevunjika kwamba hakuna familia ambayo iko pamoja watoto wakawa kwa panyi moja wakajifunza masuala muhimu. Pia umaskini na utumizi wa dawa za kulevya na unywaji pombe kupindukia umekuwa ni kama chanzo cha kusababisha mimba za mapema miongoni mwa wanafunzi, na swala la vijana pia waendesha pikipiki katika maeneo ya vijijini pia wameshutumiwa kwa kuweza kuwatia mimba wasichana hawa haswa sana wakiwadanganya kwa kuweza kuwapeleka shuleni na maswala mengi, pesa ndogo ndogo zinazowachanganya wanafunzi hawa wakiwa shuleni. Kwa upande mwingine, vilevile, utakumbuka Kenya iliingia mkataba wa, wa makubaliano wa kikanda na kimataifa kuhusu ubora wa afya ya uzazi kwa wasichana wanaobalehe na wanawake. Hiyo ni kupitia ile Maputo Protocol, na vilevile vile mpango wa uzazi mwaka elfu mbili na ishirini maarufu FP 2020, na vilevile vile maendeleo endelevu na kupitia mpango huo wa uzazi wa mwaka elfu mbili ishirini mipango ambayo Kenya iliweza kujiekea mwaka jana na kuweza kujitolea kuwajibika ni kuweza kuhakikisha kwamba wanafanya upanuzi wa huduma za kiafya na huduma ambazo zitaweza kuwavutia vijana na vile vile waweze kumulika haswa wasichana hawa wadogo ambao wako chini ya umri katika hatari vile vile ya kupata mimba hizi za mapema. Vile vile jambo lingine ambao waliweza kuliwekea msisitizo na Kenya ilijitolea kufanya, kuweza kuongeza upatikanaji wa mifumo ya upangaji uzazi na vilevile vile elimu kuhusu upangaji uzazi huo katika asilimia ya watoto hao ama wasichana hao asilimia arobaini hadi ya hamsini wataweza kupunguza uh, mimba hizo za mapenga, mimba hizo za mapema kuanzia asilimia kumi na nane hadi kumi na mbili ambayo kufikia mwaka huo wa elfu mbili na ishirini ingeweza Kenya iwapo ingejitolea na kuwajibika ingeweza uh, ingeweza kufikia malengo hayo ya mpango huo uzazi wa mwaka elfu mbili ishirini. Lakini la kusikitisha ni kwamba utafiti unasema iwapo Kenya haitaekeza kwa huduma hizi haitaweza kuwafikia malengo yake ya mwaka elfu mbili na thelathini. Nam, ingawa serikali haijaweza kupiga hatua kubwa sana kuwashughulikia vijana hawa kuhusu mifumo mbalimbali mbali ya upangaji uzazi Serikali ya Kenya imepiga hatua katika kuhakikisha kwamba kuna utumizi mkubwa wa mifumo mbalimbali mbali ya kupanga uzazi, ambapo takriban asilimia 76 ya wanawake nchini Kenya wanatumia mifumo mbalimbali mbali ya upangaji uzazi, ingawa serikali bado haijapiga hatua kubwa katika kushughulikia swala hili la mimba za mapema miongoni mwa vijana wanaobalehe. Hatua kubwa imepigwa miongoni mwa wanawake walioolewa ama wanawake walio umri wa miaka ishirini na tano na zaidi, ambapo asilimia sabini na sita ya wanawake sasa wanatumia mifumo mbalimbali ya kupanga uzazi. Serikali pia imetenga zaidi ya dola milioni saba kushughulikia mifumo mbalimbali ya kupanga uzazi na kuweka huduma hizo ika waweze kuwafikia wazazi ama wanawake hawa wa umri wa juu kwa urahisi. Japo tatizo kubwa kushughulikia mimba hizo za vijana wanaobelehe inasababishwa na itikadi kali zinazotokana na dini eh, dini ya Kiislamu na dini ya Kikristo, misimamo mikali ya jamii na pia wazazi kuwa wakali, kwamba inakuwaje wanafunzi ama watoto ama vijana wanaobalehe wanatumia mifumo mbalimbali ya kupanga uzazi, wazazi wakisema kwamba labda itakuwa ni nafasi ya kuwapatia wanafunzi ama watoto kuweza kujaribu na kuweza kuweza kujaribu masuala la ngono, na hilo linaweza fikia kusababisha kusambaa zaidi kwa virusi vya HIV. Swala kubwa ambalo serikali sasa inafanya kushughulikia eh, tatizo hili ni kwamba eh, hapo juzi Waziri wa elimu Amina Mohamed amesema kwamba sheria kali zinabuniwa kuhakikisha kwamba wahusika wanachukuliwa hatua wa kali za kisheria. Amri imetolewa kwa viongozi wote wa kimkoa, hao ni ma, ma, wale makamishna wa majimbo mbalimbali mbali, wataenda nyumba baada ya nyumba kuhakikisha kwamba wanapata idadi kamili ya wale wasichana wameweza kuhusika ama wameweza kupata mimba za mapema na pia kuweza kutafuta ni wakina nani waliohusika katika eh, tukio haya ama matukio haya ya kuwapachika mimba wasichana wanaobalehe na maeneo mengine tena mbalimbali haswa mbali, mae, so sana maeneo ya vijijini. Viongozi mbalimbali wameiomba serikali kubuni idara ama taasisi za elimu ambazo zinaweza toa mafunzo ya chini kama vile ushonaji, upishi, kuweza kuwasaidia wasichana hawa ambao miongoni mwao wameweza kuacha shule ama kuacha masomo, wakarudi kuendeleza taaluma zao, kuendeleza elimu yao ili waweze kupata hatua ama vile ya kujitetea na kuweza kuwashughulikia watoto wao katika siku za baadaye. Mapendekezo mengine ambayo vilevile yameweza kutolewa na mashirika yanayoshughulikia maswala ya watoto yanasema kwamba sheria kali na thabiti ziweze kuchukuliwa kwa wale wote ambao wanaendeleza ovu kama hili dhidi ya watoto hawa wasichana wadogo, na vile vile mabadiliko ya maisha kwa watoto hawa wasichana, na kupatiwa maelezo ambayo yatawasaidia kufanya maamuzi ambayo ataathiri maisha yao ya baadaye. Hiyo ikifahamika kama sex education. Naam, kufikia hapo tunahitimisha kwa undani. Kutoka studio 15 Mombasa, tumekuwa tukiangazia tatizo la mimba za utotoni, tatizo ambalo limejiri mataifa ya bara Afrika na ni tatizo ambalo liko kubwa sana nchini Kenya. Mimi ni Colin Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Salma Muhamed hadi wakati mwingine. Ni Salma Muhamedi na Colin Liberty Adede katika sehemu hiyo ya puja, kwa undani. Muda mfupi ujao tutarejea kwa ajili ya sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, na katika sehemu hii tunaangalia shauri la Uingereza kutaka kujitoa umoja wa Ulaya, ambapo hivi sasa waziri mkuu wa taifa hilo e, Teresa May amekuwa katika juhudi za kukutana na pande mbalimbali ambazo mba zipo katika mgogoro e, katika kushughulikia namna ya kujiondoa salama kwa Uingereza kutoka umoja wa Ulaya. Theresa May ameshakutana na Umoja wa Ulaya kueleza kile ambacho mapendekezo yao wanayoyataka yafanyike ndani ya mkataba huo wa kujitoa, ili hali hivi sasa inaonekana kwamba ndani ya Uingereza yenyewe kuna mvutano, baadhi ya sehemu nyingine zikihitaji eh, kuendelea kubaki ndani ya Umoja wa Ulaya na vilevile vile wakitaka kuona kwamba Uingereza haiingilii mamlaka yake katika shauri hilo. Nimezungumza na mmoja wa wachambuzi wa siasa za Uingereza e, kutoka nchini Uingereza ambaye amekuwa akilifuatilia suala hili e, Abdul Aziz Jaad, na nikaanza kumuuliza hali kwa sasa, nini kinaendelea juu ya shauri hili la Uingereza kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya bado ni kitendawili. Uh, tukumbuke kwamba takriban wiki mbili zilizopita umoja uh, wa EU na UK walishindwa kuelewana kuhusu baadhi ya vipengele, na wakaamua kwamba wairuhusu UK warudi nyumbani, waende wakajipange upya ili watafute usuluhishi wa suala la uh, mpaka wa Ireland ya kaskazini. Sasa katika kipindi cha hizi wiki mbili, wakati serikali ya Bibi Teresa May ikijaribu kuzima upinzani wa kisiasa wa ndani, waliweza vile vile kamati za ufundi kuendelea kujadiliana na EU. Sasa imeelekea kwamba wameweza kufikia mahali kuelewana jinsi gani ya kuepuka ule mpaka wa baina ya Ireland ya kaskazini na jamhuri ya ya Ireland ambayo iko kusini. Kwa hiyo walipofikia hapo, wametangaza haraka kwamba wameelewana, lakini hawajatangaza nini wamewafikiana. Kwa hiyo wamerudi. Sasa hivi serikali ya Bibi Theresa May imeitisha baraza lake la mawaziri kuwataarifu nini walichoelewana na EU ili tarehe ishirini na tano mwezi wa Novemba, warudi tena EU wakatiliani saini mkataba. EU waliwawekea mtego UK toka mwanzo kwamba ikiwa watashindwa kuelewana wakaondoka bila maelewano, basi walitakiwa wawaweke wawabakize wa, wa Ireland ya kaskazini ndani ya mamlaka ya forodha ya EU. Tuzungumzie juu ya hili baraza la mawaziri ambalo Bi Theresa May anatarajia ya kuwasilisha yale ambayo wameafikiana. Je, kwa kuangalia uh, namna linavyoundwa waliomo ndani ndani yake, kuna mazingira ya Bi Theresa May kufanikiwa na hili na kusonga mbele? Kweli anapita katika njia nyembamba, na bado ana hatari ya kupingwa ndani ya baraza lake la mawaziri, ingawa sasa hivi anatumia kisingizio cha kuamsha utaifa na uzalendo, kwamba waungane wawe na sauti moja ya kitaifa, yaani UK kwa pamoja lakini bado baraza limegawanyika. Ukichukua ile ile taswira ya taswira ya kura ambazo iligawanyika takriban hamsini kwa hamsini bado ndani ya baraza lake vile vile kuna watu ambao walikuwa wanataka watoke na kuna watu bado wanataka wabakie, kwahiyo hakuna muungano ndani ya baraza lake. Hapo hapo tukumbuke kwamba hakupata viti kamili vya kuunda serikali ndani ya bunge. Kuna viti kumi ambavyo aliungwa mkono na chama cha DUP cha Ireland ya Kaskazini. Ireland ya Kaskazini na wao hawataki kuachwa nyuma kwa hali yoyote, kwa hiyo asipowaridhisha kuna hatari ya DUP kuchomoa viti vyao na serikali ya Bibi Theresa May kuanguka wakati wowote, kwa hiyo bado hali ni tete. Vipi kwa upande wa bunge? Manake bunge nalo litabidi lisikilize kile ambacho kinaendelea, mara baada ya waziri mkuu kukutana na baraza lake la mawaziri, shauri hili kupelekwa bungeni. Nako hali ya bunge iko vipi? Kwa upande wake taswira ya baraza lake la mawaziri itabebwa vilevile, kwa sababu wao ndio wanawakilisha vilevile vile bungeni, wengi ni wabunge. Kwa hiyo watopofika bungeni. Vikwazo ambavyo atakutana navyo wakati wa kujadiliana na baraza lake la mawaziri vinategemewa ni vile vile vitapazwa sauti zaidi katika katika bunge. Aki, akiweza kuwanyamazisha baraza lake la mawaziri basi, wao watakuwa ni wawakilishi ndani ya bunge, wataweza ku, kuwanyamazisha wenzao ndani ya bunge, lakini bunge ni bado kwa sababu kwanza, wakikubaliana hapa ndani ya baraza la mawaziri watarudi kukaa na EU. Wakishakubaliana, ndiyo makubaliano yale yatabidi yeah, yaje yafea e, baraka na kuridhiwa na bunge yeah. Kikao cha bunge ni bado lakini kipo njiani, hakipo mbali. Ikitakuwa ni baada ya maridhiano na kujadiliana na kutiliana saini na EU tarehe ishirini na tano Novemba. Sasa kwa upande wa wananchi wenyewe, hivi sasa bado wana mshawasha ule wa kuondoka umoja wa Ulaya ama kuna hali fulani ambayo wameanza kugundua si jambo rahisi, na pengine halikuwa jambo busara kwa wao kupigia kura suala hili kujiondoa katika umoja wa Ulaya? Wananchi kiujumla, na wao wamegawanyika, kwa sababu bado wale ambao walikuwa hawataki kutoka katika EU wanazidi kupata sauti sasa hivi, kwa sababu wanaona serikali pamoja na kundi ambalo lilitaka litoke ndani ya EU halina usuluhisho wa maana na mwafaka wa kusonga mbele. Kwa hiyo wanazidi kupata sauti. Kwa hiyo kadiri siku zinapokwenda, wale wanaotaka kubaki wanazidi kupata sauti, lakini hawana mshipo wa kisheria sasa hivi wa kusema kwamba kura ya maoni irudiwe, na haiwezi kurudiwa mpaka irudi bungeni, na ikibidi kurudi bungeni, mpaka muafaka huu kwanza ufeli. Na kisiasa, hakuna chama ambacho sasa hivi kinaweza kikathubutu moja kwa moja wazi kikasema kwamba kisiheshimu matakwa ya wananchi waliofikia wakati wa kura za maoni, na warudie kura ile ya maoni, kwa ni jambo ambalo bado liko mbele ki sifikiri kama kinaweza kikatokea sasa hivi. Na kwa ujumla, Uingereza yenyewe hivi sasa, ambapo tumeona kwamba imekuwa ikijiwekeza uh, katika sehemu mbalimbali kutafuta washirika wapya. Tumeona waziri mkuu Theresa May akielekea barani Afrika, akielekea mashariki ya mbali, e, kuona kwamba kuna haja ya kupanua kupa, uh, wigo wa washirika wa, wa kibiashara wa Uingereza. Je, hili nalo kuna namna yoyote ambayo imesababisha Uingereza iwe na wasiwasi kuelekea huko? Maanake inaweza ikawa kama vile inajitenga na kujikuta inafanya ushindani peke yake dhidi ya mataifa mengi. Miono yao ya mbali, wanaamini kwamba watakuwa huru kuingia mikataba na nchi nyingine za kibiashara, watakuwa na manufaa zaidi kuliko kufungwa ndani ya EU, ingawa kwa sasa hivi sheria za EU bado iko ndani ya hawaruhusiwi kuzungumza ni kuingia, kakaba, na kuingia mikataba na nchi yoyote mpaka watopotoka. Naam, basi huyo alikuwa ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa eh, kutoka nchini Uingereza ambapo tulikuwa tukizungumzia swala la hatua ya Uingereza kutaka kujitoa umoja wa Ulaya ni Abdulaziz jaada ambaye amegusia masuala mengi eh, juu ya kile ambacho kipo hivi sasa, mgogoro baina ya Uingereza na Ireland ya Kaskazini kuhusiana na mpaka. Ireland yenyewe bado inataka kuendelea kubaki katika umoja wa Ulaya. Hali kadhalika bado kuna uh, siri kubwa ambayo haijafahamika, yale makubaliano ambayo Uingereza imedai kukubaliana na Ireland, ambayo yalipaswa kuwasilishwa katika jopo lile la umoja wa Ulaya iliyokuwa na kwamba watakubaliana kuendelea mbele lakini vilevile bado kuna hali ya sintofahamu kwenye baraza hilo la mawaziri. Wapo baadhi ya mawaziri ambao wanaona swala hili si sawa, hali kadhalika ndani ya bunge. Lakini bunge litaweza kujadili swala hili mara tu waziri mkuu wa Uingereza Theresa May atakapoenda katika e, ule mji mkuu wa Ubelgiji Brussels, ambapo makao makuu ya Umoja wa Ulaya yapo, ili kuwasilisha mapendekezo yake na kuonyesha kile ambacho wamekubaliana na mataifa mengine ndani ya Umoja wa e, kifalme wa wa Uingereza. Basi hayo ndiyo mambo yanayoendelea. Kufika hapa, tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami.