Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. nam nam nam, popote ulipo, karibu sana hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya 15 mwezi nao ni wa 11 mwaka wa 2018. Langu jina wananiita Harrison Kamau. Sawa kabisa, basi ukiwa unaitwa hivyo, mimi nimekusha jaa hapa ndani ya studio tele, kama pishi la mchele. Msikilizaji, ikiwa ni siku ya Alhamisi inawakumbusha wachezaji wetu ambao wako katika mashughuli yao mbalimbali ndani ya umbali, mbali. Studio hapa tayari ni saa 2 na nusu saa za Washington DC kule Afrika ya Mashariki hapa Washington. Kamau, mimi naitwa Sunday Shomari. Lakini pia Kamau, walezi wasikilizaji wetu hapa Washington, leo tumeamka tukizizima snow inateremka kule nje basi, ni kama kitu gani? Ni ishara ya kusema tunakaribisha winter time, ndivyo wanavyosema, ni msimu wa baridi. Lakini hata hivyo, tunajikaza na ni lazima tuendelee na VOA na kupiga chai za moto sana, msikilizaji, ambao zina viungo vingi, basi zinasaidia mambo ya sauti yasiharibike. Basi, basi <laughs> tunapozungumza sasa hivi najua vizuri kwamba katika nchi nyingi za Afrika Mashariki watoto wameshaanza likizo ya mwishoni mwa mwaka, lakini kuna tatizo kidogo na wasiwasi wasi, kutokana na hasa wale wanafunzi nchini Kenya ambao watakaa takriban miezi miwili nyumbani na wazazi. Lakini je, baadhi ya mambo ama wasiwasi wa wazazi wakati huu wa likizo ndefu nchini Kenya ni nini, na ushauri ni upi kwa wale watoto wao huenda wakapoteza tukapoteza kwa madawa ya kulevya na hata pia kupata visa vingi vya mimba za mapema? Aumesikia baadhi mimu, ya matatizo yanayopatikana ya wakati wa likizo hizo ni changamoto nzito, kama ambazo zinabidi wazazi kupambana nazo mm -hmm. Na unakuta mara nyingi wazazi katika maeneo kama hapa Marekani, wakati wa likizo, watoto wanakuwa wako na vitu vingi sana vya kufanya. Wanakwenda kwenye michezo, wanakwenda kwenye kempu hizi zinaitwa sama kempu, wanacheza mipira, wanacheza mm -hmm. kuimba miziki E, kufanya mambo mbalimbali mbali, ya kuwafanya wawe na shughuli za bila kukaa tu nyumbani, na kwa kweli swala hilo tutaliangalia kwa kina hapo tunapoendelea na VOA Express, bila kusahau mambo yanavyoendelea nchini DRC wanapokaribia kufanya uchaguzi mwezi ujao, mapigano yanasemekana kutokea katika baadhi ya maeneo. Vilevile tutaangalia muziki wa kale kidogo leo, ikiwa ni TBT Thursday. uh -huh. uh -huh. uh -huh. na tutaangalia na ovuma mitandaoni lakini kwa sasa tuelekee nchini Kenya ambapo kongamano la washikadau wa lugha ya Kiswahili wanakutana, na tunaungana naye Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Karibu sana Kennedy, tueleze kuhusu mkutano huu wa washikadau wa Kiswahili. Uh, swante, swanda, na uh, asante sana Harigo na Somari, kweli Nairobi kuna jua na hali ni shuari sana hamna mvua na hamna unyevu nyevu kama Nairobi. Nairobi kuna mkutano wa kamisheni ya jumuia ya Afrika Mashariki, kamisheni ya Kiswahili, na kamisheni hii inaandaa mkutano wa siku mbili Nairobi kuandika kanuni na kupata mwafaka wa programu za mafunzo kutumia lugha ya Kiswahili kwa raia wa Afrika Mashariki, na ni mchakato ambao unatendeka kote kote katika mataifa ya Afrika Mashariki na hapa Nairobi katibu mtendaji wa kamishini uh, hiyo anaendelea kuzungumza uh, na washikadau mbalimbali, taasisi mbalimbali mbali hapa Kenya, na nimepata nafasi ya kuweza kuzungumza naye kuweza kujua yapi anaendelea Nairobi na isi fupi msakabali wa harakati hizo. Hebu tumsikilize Profesa uh, Kenyani Simala anavyoeleza. Kutokana na uchanganuzi tuliofanya ikabainika kwamba pana haja ya kuandaa mafunzo, pana haja ya kuandaa mafunzo kwa ajili ya mahitaji maalum katika nchi mbalimbali. Kwa hivyo tunachokifanya sasa hivi, tunazunguka katika nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuweza kusikiliza wadau na kuwaomba maoni yao kuhusu miradi gani haswa ya mafundisho ambayo wangependelea kamisheni ya Kiswahili pamoja na serikali na wadau kuanzisha. Yeah. Na vilevile vile pia kamisheni hiyo inataka kuharakisha juhudi za kuwaleta watu wa ukanda wa Afrika Mashariki kutangamana kutumia lugha ya Kiswahili kama lugha ya mawasiliano na shughuli rasmi. Lakini Profesa Simala ambaye ni katibu mtendaji wa kamisheni ya Kiswahili ya Jumuiya ya Afrika Mashariki anaeleza kwamba bado zipo changamoto na mapungufu kadhaa ambayo anahisi kwamba kidogo inapaka doa mchakato mzima kuwaunganisha watu wa Afrika Mashariki. Hebu tumsikilize tena. Tunahitaji kuwezeshwa kwa namna kubwa, kwa maana kwamba bajeti ambayo tunahitaji ili kutekeleza haya ambayo tunayafanya ni kubwa mno, kwa sababu tungependa kuwashirikisha wadau wadau wengi wengi, na ili kuweza kuwashirikisha wadau wengi, na maana kwamba unahitaji hela nyingi na vikao vifanyike labda kwa muda mrefu zaidi ya siku. Hapa tunakutana siku mbili, lakini tunge tungelipendelea kukutana kwa siku nne, lakini kwa sababu ya ukosefu wa hela za kutosha, tuna wadau wawakilishi wachache. Kwa hivyo nachokisema ni kwamba upungufu ulioko ni swala la hela na ni tatizo ambayo kwa kweli tunalielewa. Tunashukuru jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi wanachama wanatusaidia, na tunaamini kwamba baadae tutafanikiwa katika kutekeleza yale ambayo tunatakiwa tuyafanye. Endelea. Vilevile, nilipata nafasi ya kuweza kuzungumza na washikadao mbalimbali katika mkutano huu, wale wanaoeleza kwamba zipo juhudi zilizofanikishwa na na, na na kamisheni hii, japo kamisheni inaeleza kwamba zipo changamoto. Hebu tuwasikilize. Huyu ni Kanda Gomak ambaye ni mwenyekiti wa chama cha Kiswahili cha taifa na vilevile, Ontiri James ambaye ni mwenyekiti wa chama cha Kiswahili cha Afrika Mashariki. Hebu tuwasikilize wanaoeleza Mkutano leo umekuwa muhimu sana hasa katika maendeleo ya Kiswahili taifa la Kenya. Maanake maswala muhimu ambayo tunazungumzia yanahusu kuibuka na mpengele muhimu ambavyo vitatumika katika ufundishaji wa Kiswahili nchini Kenya. Uh, huu ni mkutano muhimu wa wadau wa Kiswahili ambao unalenga kuweka mikakati ya namna ya kuendeleza Kiswahili katika taifa la Kenya ili kuendana na matakwa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kukuza Kiswahili kwa ajili ya mawasiliano na kuleta maendeleo endelevu katika eneo zima. Aha. Wandera, tunafurahi sana kwa ripoti yako nzuri na ni kweli kabisa inaonekana sande, kwamba Kiswahili kinaendelea kutukuzwa katika Afrika Mashariki na, na tunakushukuru sana Wandera, labda wakati ujao utatueleza zaidi kuhusu mapendekezo waliopendekeza, uh, wale washikadau wa kamisheni ya Kiswahili katika mataifa ya Afrika Mashariki. Haya basi, moja kwa moja kutoka huko Nairobi Kamao, tunaelekea mpaka kule DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashariki mwa nchi hiyo, hivi sasa tunaambiwa kuna mapigano yanaendelea. Mwenzetu Austere Malivika yupo tayari kabisa kutueleza na yuko maeneo hayo. Malivika, hebu tuambie ndugu yangu, hali ni nini? Eh, kinachoendelea hivi sasa mapigano hayo mpaka hivi sasa, nini ambacho, hali iko vipi? Kwa kweli shumari ni kwamba kinachoendelea hivi sasa ka, ka, mashariki mwa mji wa Beni ni mapigano kati ya jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ikisaidiwa na Umoja wa Mataifa na sasa hivi, wakati ambapo tunazungumza, ni kwamba katika mapigano hayo askari nne wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kutoka Malawi wameuliwa. Vilevile kuna wengine askari kutoka Tanzania ambao vilevile wamejeruhiwa, lakini kwa dakika za mwisho, wakati namipigia, ni kwamba inaonekana mmoja wa askari kutoka Tanzania ameuliwa amefariki vile vile, na wanajaribu kupeleka helikopta huko kujaribu kutafuta eh, hawa watu ambao wamejeruhiwa eh, kufuatana na hali ya hewa imeshindikana. Ni kwamba mapigano hayo imefanya siku mbili mfululizo na hapo ni mashariki mwa mji wa Beni, lakini Umoja wa Mataifa unasema kwamba tayari umechukua ngome moja ya waasi unaojulikana kama vile Kididiwe, ni katika mbuga la wanyamapori la Virunga lakini ni kwamba mapigano yenyewe inaonekana kuwa makali kwa sababu kamanda makamu wa Umoja wa Mataifa wa jeshi la Umoja wa Mataifa anasema kwamba wakati ambapo tunazungumza, wamechukua zile ngome na mapigano yanaendelea, alafu wanatazama namna ya kutuma helikopta huko mm -hmm. kuchukua wale majeruhi na wale ambao wameuliwa katika mapigano. Umoja wa Mataifa unasema kwamba unajaribu kukusanya zile majeruhi wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili wapelekwe kwenye uwanja wa ndege wa Beni ambao watapata matibabu na malivika. Kuna swali ibuka hapa, kuna makundi mengi ya wapiganaji katika nchi ya DRC. Sasa unaposema kwamba ni serikali na Umoja wa Mataifa kwa upande mmoja, kundi ambalo na wapiganaji linaokabiliana na serikali ni, ni, ni lipi sasa? Ah, ni kwamba jeshi la Kongo linasema kwamba ni wasi wa ADF lakini imezungumza na Umoja wa Mataifa unasema unapigana na kundi la wapiganaji wao, hawataki kusema ni kundi gani, lakini jeshi la Kongo linasema kwamba ni wao wanapigana na kundi la ADF ambalo limekuwa likiwaua wa watu katika mji wa Beni kwa sababu sehemu ambapo wanapigania ni, ni mashariki tu karibu na mji wa Beni kama kilometa tano hivi, sehemu ambapo mapigano yanaendelea na yanaendelea na kwenye kilometa kumi alafu jeshi kwa upande wao wanasema kwamba wanapigana na ADF ambayo imekuwa ikitoka huko kuja kushambulia watu katika mji wa Beni, na wanasema wamefanya hivyo kuhakikisha kwamba kampeni ianze wakati ambapo watahakikisha watu wa Beni wataendesha shughuli zao, uh, kama kawaida, kwa sababu sasa kuna baki siku sita kampeni ianzishwe hapa uh, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Na pengine wananchi wanasemaje, ikiwa mnaelekea kwenye kupiga kura hivi sasa na hali kama hii kutokea kwa haraka haraka kama sekunde thelathini hivi kwa kweli ni kwamba wananchi baadhi yao hasa wagombea wanasema kwamba kwa kweli wanavitisho sana na wanashindwa kuelekea kwenye vijiji kufanya kampeni yao katika maeneo ya Beni, hasa Kivu Kaskazini. Alafu vile vile watu wa tume huru wa uchaguzi kwa sababu watabeba zile kompyuta kuzipeleka kwenye vijiji, alafu wana matatizo, wanaomba usalama uimarishwe kwa haraka kabla sasa shughuli hizi zianze. Pengine ndio hizi juhudi, kwa sababu hata Umoja wa Mataifa unasaidiana wakati huu na jeshi la Kongo, wanasema lengo lao ni kuhakikisha wanapiga ngome kubwa ya waasi ambao wanazaniwa kuwa ni ADF. Asante sana, Asteri Malivika, tunatakia heri na ukae salama kwenye hilo eneo eh, la mapigano, na sasa tuelekea kwenye habari za dunia. Mashini za kutoa pesa katika mji mkuu wa Sudan, Khatum, zimeishiwa pesa, wakati serikali inakabiliwa na wakati mgumu kuzuia uchumi kuanguka huku dhamani ya sarafu ya taifa hilo ikiendelea kudorora Mahitaji makubwa ya pesa yanayoendelea kuongezeka kutokana na mfumuko wa bei, kupoteza imani na mfumo wa benki, pamoja na sera ya benki kuu ya kuzuia pesa inayoingia nchini ili kulinda pauni ya Sudan limesababisha ukosefu mkubwa wa pesa katika siku kumi zilizopita. Ukosefu wa pesa unajiri mwezi mmoja tu baada ya maafisa kuruhusu thamani ya pauni kupungua kutoka 29 hadi 47.5 dhidi ya dola katika soko la ubadilishanaji wa fedha. Mahakama ya katiba nchini Gabon imempa idhini makamu rais wa nchi hiyo kuongoza kikao cha baraza la mawaziri kufuatia kuugua kwa, kwa Rais Ali Bongo Ondimba ambaye amelazwa kwa muda wa wiki tatu sasa. Jaji Francois de Paul Diwa Antoni ameamuru kwamba mahakama ya katiba ya Gabon, kwa kuzingatia majukumu yake ya kusimamia na utendakazi wa taasisi za serikali, inampa idhini makamu wa rais kuitisha na kusimamia kikao cha mawaziri ambacho kitajadili hoja zilizowasilishwa mahakama mahakamani na Waziri Mkuu Emmanuel Isozi Indondet. Kwa muda wa wiki tatu sasa, kikao cha baraza la mawaziri hakijaweza kufanyika kutokana na hali ya afya ya rais Bongo. Na serikali ya Ufaransa imejaribu kuzima maandamano ya raia wake wanaopinga ongezeko la bei ya mafuta kwa kutangaza mikakati kadhaa yenye lengo kuesa, la kuwasaidia watu kutoka familia maskini kulipia mahitaji yao. Ongezeko la juu la mafuta ya dizeli limesababisha hasira kati ya raia wa Ufaransa katika maeneo ya mashambani na miji midogo midogo wanaotishia kufunga barabara siku ya Jumamosi katika maandamano wanayoita kuwa ni ya kupinga sera za rais Emmanuel Macron za kupinga matumizi ya magari madogo madogo. Maandamano hayo ya hivi punde dhidi ya serikali ya Macron, takriban waandamanaji mia sita wanapanga kushiriki maandamano ya Jumamosi na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ameanza mchakato wa kujaribu kushawishi wabunge kuhusiana na mpango wake kujitoa katika Umoja wa Ulaya, maarufu kama Brexit, ulioimarishwa na taarifa kwamba umoja huo unatayarisha mkutano wa haraka kutia saini makubaliano hayo. Anatarajiwa kuwaeleza wabunge wake kuhusu masharti ya mswada huo wa makubaliano ya kujitoa katika Umoja wa Ulaya katika Baraza la Uwakilishi, ambao watalazimika kuidhinisha makubaliano hayo kabla ya Brexit hapo Machi 29. Rais wa baraza la Umoja wa Ulaya Donald Tusk amesema mjini Brussels kwamba ikiwa kutatokea matatizo makubwa wakati mataifa wanachama wa umoja huo wakitathmini makubaliano, ataitisha mkutano ili kutia saini makubaliano hayo mjini Brussels Novemba 25. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC, msikilizaji. Moja kwa moja matangazo haya basi yanakujia kupa mambo motomoto pale Afrika ya mashariki na maeneo mengine mbalimbali mbali, duniani. Kama unaungana nasi msikilizaji, eh, basi endelea kusikiliza matangazo haya. Vilevile unaweza kutusikiliza kwa mtandao wetu wa www voa swahilicom. Hali kadhalika pia kupitia mtandao wetu wa Facebook, ungana nasi na ushe na, na mwenzako matangazo haya basi kama nilivyokudokezea hapo mwanzoni, ni kwamba wakati huu ni wakati wa likizo katika mataifa mengi ya Afrika Mashariki sand mm -hmm. wanapoelekea Krismasi na Desemba, unajua kwamba kuna shughuli nyingi, lakini kuna wasiwasi. Katika katika siku za karibuni, kumekuwa na mabadiliko katika shughuli za likizo. Wazazi wana wasiwasi, mambo yanageuka. Ngam. Watoto wengi wanapata mimba, wengine wanajihusisha na shughuli hata za dawa za kulevya na tabia zisizovutia, licha kwamba wazazi wanajaribu wawezavyo, na pia kuna matumizi zi mengi ya fedha yanayotumika. Lakini sasa kuna wazazi wenyewe ambao wamezungumza kuhusiana na tatizo hili na wanavyotazama swala la likizo ndefu ya wanafunzi katika nchi ya Kenya, ambao Salma Muhamed alipata kuzungumza na wazazi hao. Hebu tusikie wanasema nini kuhusu likizo hii ndefu. Ningependa kuwashauri wazazi kupanga mikakati ya kuwadhibiti watoto wao wakati huu ambao watoto wako nyumbani kwa likizo ndefu ya mwezi huu wa Disemba. Watoto wasipoelekezwa vizuri kwa muda wa miezi miwili, huenda wakapoteza tukapoteza kwa madawa ya kulevya na hata pia kupata visa vingi vya mimba za mapema. Watumie muda huu kuhakikisha kuwa watoto wao wanashiriki kikamilifu katika mafundisho ya dini kama vile madarasa, na hata wale Wakristo wanaweza kuwa na mikakati tofauti pale kanisani kama mafundisho ya dini, vilevile kuzuia ile tunaita kwa kimombo summer slide, yaani ile hali ya watoto kusahau waliyoyasoma shuleni. Ni vyema wazazi hawa waweze kufuatilia ile kazi watoto walipewa ya watoto kufanya kwa ziada wakati huu wa likizo. Hii itawasaidia watoto hawa kuwakumbusha yale walio ili hata watakapofungua shuleni mhula ujao al waliofundishwa watakuwa bado wanaweza kumbuka. Mwisho, likizo ni fursa nzuri ya wazazi kufahamikiana zaidi na watoto wao kuweza kuelewa changamoto zao, hivyo basi kuwaelekeza vyema watoto wao katika changamoto hizi. Kwa majina, naitwa Shabel Ngeti, nasoma Loreto Convent Mombasa. nina miaka kumi na miwili, niko darasa la sita. Mwanzo huwa niko na timetable yangu. kama adhuhuri huwa naenda kucheza na marafiki zangu soka, lakini asubuhi huwa niko na timetable yangu ya kama niko na kazi ya kufanya huwa nafanya. Kama niko na project naendelea nayo. Kama hii likizo ya Desemba huwa nasoma, na siku kuu ikifika na cha kusoma tuna celebrate sote. Halafu tukiwa karibu kufungua shule nasoma tena, ili nijitayarishe kwa mtihani wa kufungua mwaka. Huwa likizo sana sana, huwa watu wanachukulia wana tu kama ni ya kupumzika peke yake, lakini si ya kupumzika peke yake, pia ni saa ya kufanya mambo yenye haujawahi fanya. Unaweza fanya kitu kipya chenye kinaweza kusaidia maishani au kwa kazi yako, shuleni unaweza soma vitabu vyako, unaweza soma hadithi riwaya, au unaweza somea un, un, au unaweza kitu kingine kama katika teknolojia au kupika. Haya basi, pale umesikia ushauri mwafaka kabisa kutoka kwa baadhi ya wanafunzi na vilevile wazazi wao wakiwa kule Mombasa, waliozungumza wa naye Salma Muhamed. Na wakati huu kwa kweli mzazi umesikia, na wewe mwanafunzi umesikiliza kwamba kuna mengi yanayohitajika kufanyika wakati huu wa likizo ndefu, mambo ambayo yana manufaa na ambayo hayataathiri masomo yako pindi shule zinapofunguliwa mwaka ujao. Kwa hivyo, matumaini yangu na kutoka hapa VOA Express ni kwamba wanafunzi na wazazi watakuwa na wakati mzuri wakati wa likizo hii ndefu ya mwishoni mwa mwaka. Na kama ilivyo ada, siku ya Alhamisi ni wakati wa muziki ya pale nyuma kidogo, moja kwa moja tukielekea nchini Kenya, jama anasema nina morali, na hivyo ndivyo mambo yalivyo. Unakumbukia vitu, nasikiliza vitu hivyo, msikilizaji nchini Kenya. Ukipita wanipa wanipa raha na waniparha ivo na kuzungusa, zungusa apa naona kwa umbali kuwa wanitizama mimi na wangu nivye pole sana, ukipita <laughs> mambo hayo eh? Wanipa raha jamaa itwa Red Sun na, na na bado yuko tu anaendelea kufanya vitu vyake kule, ha nilikuwa nilikuwa karibu kidogo kidogo kukumbuka wale jamaa jamaa walikuwa walikuwa Dukes Vultures kitambo, pale pale pale pale pale pia ngoma, wakati wakati wakati wakati ule ule huo huo eh, lakini nimekumbuka jamaa Red Sun matata sana sana, ndio walitia fora wakati fulani wa wa miaka miaka miaka miaka ya ya ya 90 90 90 90 90 katika mataifa. Sasa sasa kama wewe wewe unasema ulikuwa unafanya nini? Mimi mwenyewe nimekuwa nimekuwa nimekuwa DJ DJ hatari sana 80 80. Sikiza dancer, mambo gani? Sandy, wewe ulikuwa atafutaikuitu tutazungumza ao baadaye, lakini ndipo mambo yalivyo hapa VOA Express ndani ya Thursday ambapo tulikuwa tunaangalia kibao cha zamani kidogo, yani throwback ambapo Redson ameondoka na, na niperaha tuelekee wapi? Sande, haya basi, tuangalie kwenye mambo ya teknolojia. Tuelekee hadi ko nchini Kenya na chomba ametuletea taarifa ya madaktari, jinsi unajua, jinsi madaktari hivi sasa wanatumia teknolojia kuweza kutoa huduma bora e, kufahamu, kwa ufahamu kwa vijana kuhusu uzazi kuhusu magonjwa mbalimbali. Sasa jinsi gani wanafanya kazi zao kwa kutumia teknolojia? Tusikilize hiyo ripoti. Madaktari wamekuwa wakitumia simu zao za rununu yaani smartphone, katika kutafuta habari muhimu za matibabu. Hata hivyo, kampuni za simu sasa zinaendelea kutengeneza tablets maalum za madaktari zinazowasaidia kupata taarifa na ripoti muhimu za afya. Nchini Kenya, baadhi ya wa madaktari wanatumia e-readers tablets za madaktari kuboresha matibabu na ufahamu kuhusu vijana. Daktari Samira Osman ni msimamizi wa kitengo cha vijana walioathirika na virusi vya ukimwi katika hospitali kuu ya pwani ya Kenya. Na upande wetu wa afya, ni vitu ambavyo vinabadilika kila mara, kwa hivyo teknolojia ni muhimu sana ili tuweze kushikilia na yale mambo ambayo yanaendelea duniani. Wajua, uh, kuna mambo mengi ambayo tunaweza kuwaelimisha juu ya tukitumia haya teknolojia kwa sababu kuna mastori wanaweza pata kutoka hiyo, kwenye mavideo vile watu wengine wameendelea kufanya, wanaweza pata elimu. Kuna websites fulani ambayo wanafunza vipi mtu ambaye ameathirika anaweza kujikinga zaidi, kujielimisha, ili asiwe anajiweka kuathirika sasa na magonjwa mengine ambayo yanapia na pia vile ku anaweza kujizuia asipate mimba kwa upande wake mratibu wa kituo hicho cha vijana walioathirika wa Edwin Ekoma ataja teknolojia kuwa muhimu hasa katika kuzungumzia afya ya vijana, kukiwa na zile programs ambazo zimekuwa design zikawekwa kwenye mitandao, ambao kijana akienda kufungua anapata kwamba hii ni ya umuhimu ambayo itamwelekeza na kumwonyesha anafaa kujua haya ambayo ni ya muhimu kwake katika afya na mengine, nafikiria itazuia na pia itawafanya wengi wawe na ule umuhimu wa kukuja kuangalia uh, kile kitamsaidia na vile vile kusoma ha. So nitasema wakati wanaitumia vizuri itawasaidia kupanua uh, fikra zao. Kulingana na Jacki Koa aliyewahi kusafiri nchini Marekani kama moja ya mradi wa Mandela Washington chini ya idara ya serikali ya Marekani, tableti hizo za madaktari zimewekwa ujumbe unaojibu masuala yote ya afya ya vijana. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Asante sana Amina Chombo kutoka kule Mombasa kwa ripoti hiyo safi kabisa, kwa sikama maswala ya teknolojia. Basi jana ilikuwa swali ni siku gani? Mm -hmm. ya kisukari duniani, na tukauliza swali kwa wasikilizaji wetu tukawauliza kwamba je, uhamasisho wa kisukari ukoje miongoni mwao wakati mm -hmm. uh, ulimwengu ukiadhimisha siku ya, ya kisukari, na hapa naona tunapata majibu kadhaa. Frank Shiku Awo anajiita mpenda kachumbari wa Dar es Salaam Tanzania anasema, kusema kweli elimu bado haitolewi kwa wananchi walio wengi, hususan kwa ugonjwa wa kisukari, kwa sababu binadamu wengi tumejisahau sana kwa swala la vyakula na mazoezi. Ushauri wangu, hii siku ya kisukari itumike kutoa elimu kwa kila mtu ili tuweze kutokomeza ugonjwa wa kisukari basi. Namwona naye Noha Kinyara anasema uh, kwanza wote tunajua adhari zinatokana nazo na kisukari kwa ujumla, kunatakiwa uh, kusema utaratibu mzuri wa mpangilio wa matibabu. Pia katika upande wa utafiti, ifanyike utafiti wenye uwezo wa kuona chanzo hata kabla ya ugonjwa wenyewe kutokea. Inakuwa kisukari, pamoja na kuwa kinaua watu wengi, kukiwa kuna uhakika wa vipimo, ni wazi hilo litapungua na vifo vitapungua iwapo utafiti thabiti utafanyika. Kambwi wa Mwadui anasema, msema kweli ni mpenzi wa Mungu. Mimi mwili wangu hata siuangalii mpaka napojisikia unauma, ndio nakwenda hospitali. kwa hiyo mm -hmm. kama siumwi siendi hata kucheki. Anasema kwa msema kweli nini ni mpenzi, mpenzi wa Mungu. Huyu ndiye Kambwi wa Madui. Kwa kweli ndivyo mambo yalivyo, suala la, la kuangalia, singoje kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa mpaka mm -hmm. ungue mm -hmm. ndio useme sasa niende kwa daktari kuangaliwa. Hapana, ni vizuri sana kuangalia afya yako kila wakati ili ujiweke sawa sawa kabisa. Lakini kamao, muda nao unakimbia sana na tunaangalia, kuna mambo ambayo yanatamba kwenye mitandao ya kijamii. Wanakuambia what's trending, nini kinacho trendi kwenye mitandao hii leo. Kamao, tuendelee basi, tuangalie katika nchi ya Uganda mm -hmm. ambapo katika siku za hivi karibuni wawekezaji kutoka China wamekuwa na migogoro na wenyeji na kuna visa kadhaa vya mashambulizi ya wizi. Uh, wahuni wamekuwa wakiingia kwenye makampuni yale na wametishia mmoja kiongozi wa wala wawekezaji amesema no way, hmm. Sisi tunaondoka Uganda kabisa. Kisa. Kisa na sababu wanasema, mashambulizi yamezidi na wanahofia usalama wao. Lakini sasa naye rais mwenyewe ametoa amri akasema kuanzia sasa, Rais Yoweri Kaguta Museveni amesema kwamba wanajeshi wenyewe watawalinda wawekezaji kutoka China na wasiwe na hofu, waendelee kuwekeza maanake wanahitajika, akisema kwamba wanalipa kodi na vilevile wanatoa ajira kwa watu wa Uganda. Kwa hivyo sasa mmoja wao kiongozi Manyo Jingshu ambaye anaongoza kundi ah. la makampuni lilijulikanao kama Guandong Hmm. Anasema sasa wametulia na anaambia wenzake kwamba wapumzike na watulie vizuri kwa kuwa ulinzi tosha umetolewa na serikali. Haya, hebu niangalie kwenye pita, pita yangu. Nimepita huko nchini Tanzania na kuta habari imetanda hapa ni ya mbunge wa Temeke kwa jimbo la Kafu. Eh, mbunge wa jimbo la Temeke kwa tiketi ya mm -hmm. chama cha Kafu mm -hmm. cha upinzani anasema mm -hmm. amejitoa na kuomba kujiunga kwenye vyama vingine, yaani huyu bwana amejitoa kwenye chama chake, kwa hiyo kwa kujitoa chama chake ni kwamba amejiuzulu ubunge na kujivua ubunge na wanachama wa chama cha Kafu kuanzia hii leo. Na anasema kwamba ametangaza huko Dodoma, makao makuu ya Tanzania, kwenye mkutano wa Bunge na kusema kwamba hivi sasa hajasema anajiunga na chama gani, lakini anakaribisha vyama vingine vya siasa, yaani vyama vingine vyote <laughs> wakitaka, hey, yuko tayari kuenda kwenye, kwenye chama kingine chochote lakini amejitoa chama chake na kujitoa kwenye ubunge. Jamaa mmoja hapa anaandika anaitwa James Ish, anasema hacha movie iendelee bongo ya wabunge kujitoa kwenye vyama vyao vya upinzani. Ndivyo mambo yalivyo, ni baadhi ya yanayovuma mitandaoni. Kutoka hapa Washington DC, jina langu Harizon Kamau, na kama anavyosema Harizon, langu jina ni Sandey Shomari, msikilizaji na kutakia alasiri njema. Usikose kusikiliza matangazo mengine mengi na mazuri kabisa ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa heri kwa sasa.