Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express <muchasana> Hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa Ijumaa, siku ambayo sisi hapa Marekani tunaondokea siku iliyokuwa na baridi sana, siku ya Alhamisi, na baadhi ya maeneo yanayotheluji. Lakini hata hivyo tunafurahi sana kujumuika nawe kwenye VOA Express. Jina langu Harizon Kamau, moja kwa moja kutoka Washington DC. Langu jina kama asemavyo Kamau, naitwa Sanday Shomari, nikiwa nimekusha jana tele kama pishi la mchele. Msikilizaji, kama alivyosema Kamau, baridi ni kweli kweli, baridi baridi, lakini jana ilikuwa zaidi na barafu na theluji, lakini leo basi afadhali yale mambo ya barafu na theluji kama au yameisha, mm -hmm. kama ilivyo uh -huh. Ada yetu kila Ijumaa tunalo jicho ambalo humulika mambo mbalimbali mbali. Na leo ukiwa makini kabisa utasikia jicho limemulika wapi? Kwa kweli limemulika kitu fulani ambacho nataka ungoje na eleza bila kusahau uh, kuangalia Kenya, mambo ya benki zilivyopigwa faini na benki kuu kutokana na uh, utendakazi usiofaa, usiofuata maadili ya kibenki na tutaangalia pia swala la mikopo na fedha nchini Tanzania kutoka kwa mashirika ya kimataifa. Hilo tutaliangalia kwa kina, na habari mbalimbali mbali za kutoka kote duniani, bila kusahau muziki mm. ndio unaanguka ndani <laughs> ndani ya yote ni yote haya ni ndani ya furahi de. Najua popote ulipo, jioni jioni, awatokea kazini, wengine wameshaanza raha. Unajua wikendi inaanza mapema, lakini kuwa na sisi tunapoendelea katika dakika thelathini za Express. Na kidogo tu, wakati mtu ama msanii Sandy, anapokuwa hasa msanii wa kike anapoingia kwenye industry, baadhi ya changamoto anazopata ni kwamba ni anashawishiwa labda kutoa hongo ya kingono. Lakini inakuwaje hizo changamoto wa, wanaziepuka wana, wana na kuweza kuingia na kufaulu kwenye industry? Kama unajiamini na unajielewa na unajitambua kwamba unahitaji kufight for what you want Haya basi, tutasikia kwa kina dada ama kina dada wanafanyaje katika fani ya muziki na sanaa baadaye kwenye VOA Express. Lakini sasa moja kwa moja tuelekea nchini Nairobi, nchini Kenya, katika mji wa Nairobi, ambapo tunaungana na Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu sana. Hebu tuelezee mambo ya benki na benki kuu yamefika wapi? Kennedy Wandera, anatupata hapo Nairobi? Kennedy? Haya, Kennedy Wandera anaonekana hapatikani kwenye laini ya simu. Basi moja kwa moja, hebu tuelekee huko nchini Tanzania tuangalie hali kama ulivyosema kuhusu mashirika ya kimataifa e, tunakumbuka wiki hii serikali ya Denmark hali kadhalika umoja wa Ulaya walitangaza kusitisha misaada kwa nchi ya Tanzania, halikadhalika Benki ya Dunia pia ilitangaza hivyo, lakini hayo yamebadilika kidogo. Lakini tujue kwamba je, nchi hizi zinapofanya maamuzi kama haya Mha, e, mambo yanayotokea kwa wananchi wa kawaida ni yapi? Nimezungumza na mchambuzi hali kadhalika mhariri e, wa gazeti la Raia Mwema nchini Tanzania Godfrey Lunga, na kwanza kutaka kujua hali kama hii inapotokea, hatua zinapochukuliwa kama hizi athari zake ziko vipi? Kuna mambo mawili mimi nayaona. Jambo la kwanza kikubwa kilichotokea sio mabadiliko ya sera sheria wala kitu chochote, ila ni kauli fulani tu za viongozi zimeleta haya yote yaliyotokea sasa kwa sababu sio suala la mabadiliko ya kisheria wala ya kisera, tunaweza tukasema kwamba eh, nchi bado iko pale pale katika swala la kusitishiwa misaada fulani au kutengwa hivi. Nadhani tunatakiwa tuangalie kwanza jamii, jamii ndo inayoweza inayo kuathirika kwa sababu kama ni fedha zinagusa miradi ambayo inaigusa jamii, na wakati mwingine sio lazima kugusa yale maslahi ya moja kwa moja ya viongozi waliotoa hizo kauli kwa hiyo ni kweli kwamba athari itakuwepo, lakini mimi nadhani nchi hizi ambazo zime- zimeweka haya maazimio, wakati mwingine nao ziangalie wananchi wa kawaida ambao ndo wanaguswa moja kwa moja na na haya maswala, wasiangalie eh, tu upande mmoja wa viongozi. Lakini pengine unapoona kitu kama hichi kinatokea, jumuia ya kimataifa inakuwa tayari imeweka dua fulani, sasa hii pengine hatua zinazotakiwa kuchukuliwa au pengine unazoona zingefaa kusaidia kuweka sawa matakwa na maslahi ya nchi. Inakuwaje kwenye kwenye maeneo mengine? E, adhabu nyingine huwa zinatolewa kugusa moja kwa moja wale viongozi mahususi e, wa, tumeona baadhi ya viongozi wa nchi nyingine wanazuiwa e, labda kuingia Europe au wanazuiwa kwenda nchi fulani kwa sababu hizo zo mahususi. Sasa umeeleza ume, ume, vizuri kwamba kama nilivyokwambia ni kauli za za viongozi Tanzania, mbele ya mataifa mengine e, imeridhia mikataba mbalimbali ya kimataifa, na kati ya hiyo mikataba ni pamoja na ya kulinda haki za binadamu, na katiba yetu e, inatambua na kulinda haki za binadamu. Sasa hatuna mabadiliko yote ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, iko vile vile, na mikataba hii hatujaifuta O, haki za wananchi zinalindwa bila kujali utovu wa kinidhamu wa mmoja mmoja, lakini haki ya kuishi, haki ya kwenda popote ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania bado inalindwa. Sasa hizi kauli tu zimetokea kuchochea e, haya yaliyotokea. Kwa hiyo mimi, mimi naamini bado kabisa kwamba Tanzania haijafikia kiwango cha kuwadhibiwa kwa namna hiyo kwa sababu hakuna mabadiliko yoyote ya kikatiba au ya ya matamu, mikataba ya haki za binadamu ambayo imekiukwa isipokuwa ni kauli fulani fulani. Sasa haya matendo yanaweza kudhibitiwa tu. Huyo ni, ni Godfrey Dilunga mhariri um, wa gazeti la Raia Mwema, halikadhalika mchambuzi wa siasa nchini Tanzania. Lakini vilevile kama au Rais wa Tanzania John Magufuli hii leo amekutana na Makamu Rais wa Benki ya Dunia kanda ya Afrika ya Kati Hafezi Ganema na ametangaza kwamba benki hiyo imeridhia kutoa fedha ambazo kama unakumbuka zilitangazwa kwa awali no. dola milioni mia tatu. mm -hmm, mm -hmm. kwamba zimezuiwa kwenda Tanzania na benki ya Dunia. Sasa Rais Magufuli alizungumza kuhusu swala hili. Kwa hiyo hata zile bilioni dola milioni mia tatu ambazo wa o, watu wasiotutakia mema walisema zimefutiliwa mbali, zimefyekerewa mbali <laughs> hakuna lolote. Yeye amesema hizo fedha zipo na tutapewa basi raisi amesema waliosema wali zimefiakelewa mbali kwamba hazija hazijafikiliwa <laughs> mbali. mbali manake amezungumza na wenye fedha, ndio hao. Huyo ni naibu rais mm. makamu rais wa wa benki dunia <cansion> mm -hmm. kanda ya Afrika kati, naam. Kwa hiyo hilo swala la milioni mia tatu ambalo linafahamu pa lilitangazwa nafikiri, limetangazwa kwamba kwa sasa kwa hilo mm. Tanzania hizo fedha watazipokea kama tulivyosikia. Basi na tunapoendelea kuzungumza mambo ya fedha na mambo ya benki hapa, basi tunarudi mm -hmm. Kenya sasa, kuungana naye Kennedy Wandera atueleze mambo yaliyo hali ya vuta ni kuvuta kati ya mabenki ya kibiashara na benki kuu nchini Kenya kufuatia utendakazi usiofaa ama maadili, madai ya kutofuata maadili ya benki. Karibu sana Kennedy Wandera, hebu tueleze hali imefikaje uh, kufikia sasa. Asante uh, sana uh, Harizon na Shomari. Kweli ni takriban sasa miezi mitatu baada ya benki tano nchini Kenya kupigwa faini ya shilingi milioni mia tatu tisini na mbili na benki kuu ya Kenya na kwa pi, kukiuka sheria za uwekezaji na matumizi ya fedha. Na sasa hiyo inatokana na kwamba mabenki tano yalijihusisha na ile sakata ya ao uh, takriban shilingi bilioni tatu nukta tano zilifujwa na sasa benki kuu ya Kenya inaeleza kuwa benki hivi tano zimeshindwa kushinikiza, kushinikiza benki kuu kuondoa faini hiyo, maana walikuwa wanataka amba pa waondolewe. Na nihitaji kwamba ni benki ya Standard Chartered, Equity Bank, Kenya Commercial Bank, Diamond Trust Bank na Cooperative Bank ambazo zimepigwa faini kwa kushindwa kubainisha e, ni kwa nini takriban shilingi bilioni tatu nukta saba za NYS zimeporwa na kuingizwa kutumia benki hizo lakini pia nisisitize kwamba limekuwepo jambo ambalo uh, limekuwa likifuatiliwa. Kesi hizi zinaendelea kufuatiliwa kuweza kubaini jinsi fedha hizo zilivyoporwa kutoka kwa uh, mfuko wa serikali na niitaji kwamba ni KCB ambayo ni eh, benki mo, moja hapa Kenya ilipigwa faini ya shilingi milioni 149.5 na, eh, na tisa vile tano na vilevile Equity ikapigwa faini ya shilingi milioni themanini na tisa nukta tano, Standard Chartered milioni sabini na saba nukta tano, Cooperative milioni ishirini na vile vile Diamond Trust Bank milioni hamsini na tano lakini sasa Benki Kuu ya Kenya inaeleza kwamba imeweka mikakati bainifu kuhakikisha kwamba hapata kuwepo na na tatizo la kuingiza fedha nyingi au benki zozote Kenya kukiuka agizo la kushikilia fedha za watu na, lakini tumsikilize huyu gavana wa benki kuu nchini Kenya alivyoeleza wakati huo, wakati benki hizi zilikuwa zimepigwa marufuku. At the end of the day all those that are complicit in this or who are involved in this will be held accountable There's no doubt in our minds that's where this is going. na uh -huh. Huyo ni gavana wa benki kuu ya Kenya uh, ambaye ni Patrick Njoroge akisisitiza kwamba hamna yeyote atakayeponea, hamna yeyote atakayeondoka ah, taka, uh, katika uh, katika suala hili. Kwa hivyo kesi zenyewe zinaendelea kusikilizwa na hatimaye tutaweza kujua mbivu na mbichi wako ni kina nani walipora fedha za serikali, na iwapo benki hizi nazo pia zilijihusisha katika viwango vya juu kuingiza fedha hizo katika mifuko ya watu binafsi. Na Wandera, kuna swali ibuka hapa. Kuna fedha ambazo zimedaiwa, benki hizo zilihifadhi pesa ambazo zinadaiwa kutoka katika mfuko wa NYS. Sasa tunapozungumza akaunti hizo zinatumika ama zimesimamishwa na banki kuu? Akaunti hizo tayari zimesimamishwa zime, zime, hamna fedha zozote zinazoingia katika akaunti hizo za watu husika ambao tayari wameingizwa mahakamani, maanake ni amri ya mahakama kwamba wazishikiliwe fedha fe, fe, zilizo katika akaunti hizo ziweze kushikiliwa mpaka wakati ule hawa wanaotuhumiwa wana, wana watakapo eleza uh, ni kwa nini fedha nyingi zipo katika akaunti zao na iwapo pia ule mtandao wa wale waliokuwa wakiingiza fedha hizo na kuziondoa watajulikana lakini mpaka sasa sasa, kesi hizo zinaendelea kusikilizwa na baadhi ya wakuu wale waliohusika katika uporaji wa fedha za serikali. mm -hmm. Wanaendelea kuhojiwa na labda, katika siku za usoni mwakani, itaweza kujua Nga. Kile kitakachojiri. Nashukuru sana Kennedy Wandera kwa muda wako, kwa hakika ni swala ambalo tutaendelea kulifuatilia kwa kina na kukujulisha wewe msikilizaji. Sasa tupate habari za dunia. Waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May anaendelea kunyang'ania makubaliano ya Brexit licha ya upinzani mkubwa bungeni, licha ya mito ya baadhi ya wafuasi wa chama chake cha Tories kumtaka ajiuzulu. Rekao na waandishi wa habari, May amesema kwamba idadi kubwa ya watu nchini humo wanatambua kwamba baada ya ushirikiano wa miaka 40 kuondoka muungano wa Ulaya si jambo rahisi. Hili ni swala pana, inastahili kushughulikiwa kwa uangalifu mkubwa. Nadhani raia wengi wanataka serikali kuendelea kuwa mwanachama katika muungano wa Ulaya, na serikali kuweka mpango mzuri utakaolinda kazi zao na kuhakikisha kwamba hali ya baadaye ya nchi ni nzuri zaidi. Zaidi ya Waislamu wa Rohingya mia moja waliokimbia kutoka kambi za wakimbizi nchini Myanmar wamepatikana katika pwani ya kusini mwa nchi baada ya kuwa bandarini kwa muda wa siku 15 katika jaribio la kuingia Malaysia. Kundi hilo lenye watu 106 limepatikana likielekea na kusafiria kupitia boti la mbao katika bahari ya Andaman, kilomita chache tu kutoka pwani ya mji wa Kutan, umbali wa kilomita 80 kutoka mji wa biashara wa Yangon, kusini mwa Myanmar. Polisi wanasema kwamba kundi hilo la Warohingya inajumuisha watoto 23 na, na kwamba mtoto msichana alikufa siku tisa zilizopita, baada ya kunywa maji ya baharini kwa kukosa maji safi, na kwamba hakuwa amekula kwa muda wa zaidi ya siku tisa. Watu 42 wanaofiwa kufariki dunia katika ajali ya basi ililoshika moto kusini mwa Zimbabwe. Watu 20 wamelazwa hospitali na majeraha mabaya ya moto, kulingana na shirika la habari la Zimbabwe ZEK. Picha zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu wakiwaokoa waliojeruhiwa na kupelekea miili katika vyumba vya kuhifadhi maiti. Basi lilohusika katika ajali likuwa likisafiri kutoka mji wa Bulawayo kuelekea mji wa Beitbridge iliposhika moto katika kile kinachotajwa kuwa hitilafu kwenye tenki la mafuta. Na wakimbizi 51 waliokuwa wanazuiliwa nchini Libya wamewasili Italy baada ya kuondolewa Libya na shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi, yaani UNHCR. Kuna maelfu ya wakimbizi walio nchini Libya hasa wanaotoka jangwa la Sahara Baadhi yao wamekuwa Libya kwa matumaini ya kufika bandarini huko Ulaya kwa kutumia usafiri wa baharini. Idadi kubwa ya wakimbizi hao wanaishi katika mazingira hatari yenye dhuluma, kazi ngumu, kuteswa na makundi yanayofanya biashara za magendo pamoja na makundi ya wapiganaji. Shirika la UNHCR limeondoa takriban wahamiaji elfu moja kutoka Libya mwaka huu. na munaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, kama ndio kwanza unaungana nasi basi hapa ni matangazo ya VOA Express, na moja kwa moja pia tunapatikana katika mtandao wetu wa Facebook, www.voaswahili.com. Kwenye mtandao pia tupo tukuletea mambo mocho mocho kutoka hapa Washington, DC na kujua yale yanayojiri katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Kweli kabisa, Sande, unajua katika teknolojia inavyoendelea katika siku za kisasa ni kwamba kuna kosa kuwa na tofauti ya kazi za wanaume na kazi za wanawake. Kwa nini kunakosekana kwa? Kwa sababu teknolojia, teknolojia na pia kusoma na elimu na ujuzi No, nao kujituma vile vile. Na wake wanajituma. Basi, kwenye mm. burudani hivi leo Huba oh, Abdi akiwa Nairobi amezungumza na mmoja dada ambaye ameingia kwenye fani ambao sana sana inajulikana ni ya wanaume, fani ya udj. Hata sasa hivi kwa njia fulani sisi bado ni DJ. Kwa hivyo sasa kuna dada mmoja hatari sana kule Nairobi, anaangusha vitu vizito kama unavyosema mm. anaitwa DJD ambao amezungumza na Huba Abdi kwenye burudani. Hebu tusikie naye DJ D anasema nini. DJ D, ni mwanamke aliyejitosa katika ulingo wa wanaume. Mwanadada huyu aliyeanza kazi ya udj miaka mitatu iliyopita alichukua msimamo katika ulingo huu na kuchagua taaluma ambayo sio ya kawaida kwa wanawake. Nimekuwa nikipenda mziki siku mingi sana, tangu nikiwa mtoto. Niliingia kwa DJ kwa pia basi so another way kuchanel the love for music. Licha ya yeye kuwa DJ katika vilabu maarufu, DJ DJD anasema mara nyingi ni vigumu kupata meneja anayekuamini ili ufanye kazi katika klabu yake. Watu hawakuamini, hawaamini kama unaweza kuwatumbuiza kama, you know, wanaume yeah. So hiyo ndo shida sengine. Kupata kazi ni ngumu kwa sababu kama mtu ajakusikia venye unacheza ha, hajui hajui kama unaweza cheza ama anaonaume msichana hawezi kutumbuiza vizuri. Japo DJ D aliwacha kazi katika benki anasema kazi ya udj inalipa kama kazi zingine. Tunaweza sema ndio inalipa. Uh, mimi binafsi naweza sema nashukuru Mungu kwa sababu imenisaidia imeni ndo najitegemea nayo the whole time kuna upendo, kwa sababu pesa haitoshi, kila siku tunataka more and more and and you have. Kuna kazi zingine zinapatia pesa nyingi zaidi, lakini hauipendi. Mimi napenda kazi yangu. Ni siku hizi hatuwezi sema ati ni ya mwanamke, ni ya mwanaume, mwana si wote tuwapigania equal rights. Kwa hivyo, yee pia ameng'ang'ana na ameonyesha watu kwamba aweza katika hiyo field ya kuwa DJ, ingawa ni tasnia inayoogopwa na wanawake kwa kuwa kuna ushindani mkali kutoka kwa wanaume. DJ anatoa wito kwa wanawake kujitosa katika ulimwengu huu wa wanaume Mimi ningependa tukuambia wasichana wale wanataka kuingia kazi kama hii wakiingia hapa hivi wapigane eh, wapigane wasikuwe, intimidated ama uambie huwezi fanya ni kazi ya wanaume no, no, no, no. Unaweza fanya. hakuna kitu huwezi fanya. Hata hivyo kazi ya udiji haujamfanya yeye kusahau majukumu yake ya kinyumbani, kwani kabla ya kuondoka yeye huhakikisha amepika chakula cha jioni na kisha kujumuika mezani pamoja na familia kabla ya kuaga na kuondoka kwenda kilabuni. Huba Abdi, Sauti Amerika, Nairobi. Haya basi, moja kwa moja, baada ya kupata vitu vya DJ hivyo, msikilizaji Express bila muziki bado haija kwenda, kama gurudumu la Express linakwenda na muziki, hasa siku ya Ijumaa. Vitu gani, linaelekea Afrika ya Kusini. Ngoma yenyewe inaweza ikawa ya siku kadhaa, yani miaka kadhaa, lakini inavyoteremka, yani ikiwa Ijumaa ya inapenya polepole, vizuri, taratibu. Pata mambo yanaitwa Yvonne Chakachaka, mwanadada kutoka Afrika Kusini, ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, kikiwa kibao kizuri kinachokuja jioni, ikiwa Friday, yani kukufungulia wikendi yako. Lakini sasa tuelekee kwenye jicho, tuone linamulika nini. Jicho na kualika, kwenye jicho letu, mimi ni Rahabu Fredi na hapa leo nipo na Ruby. Ni mwanamuziki maarufu hapa nchini Tanzania, na tunachokizungumzia ni swala la changamoto inayotokana na rushwa ya ngono hususan kwa mabinti wanaofanya shughuli hizi za sanaa ya muziki. Inarudisha nyuma sana, rushwa ya ngono inarudisha nyuma, inakatisha tamaa, ina, ina let, inaleta challenges ambazo unakuta hazikutakiwa atakuwa kwenye njia ya mtu kwenye maisha yake, lakini inabidi upitie hizo changamoto kama unajiamini na unajielewa na unajitambua kwamba unahitaji ku fight for what you want. Wewe pia ni binti mdogo, unafanya kazi zako za muziki, changamoto hii imekwisha kukumba. Ilinikumba ikaletea na changamoto nyingi sana ikaibua vitu ambavyo havikuwa vipo katika maisha yangu. Kwa mfano, bad stories about me, mijeuri, mimi si naringa, mimi si vile si hivi. Ukishamsemea mtu kwenye jamii kwamba ni jeuri, tayari ataonekana watofauti nikaanza kuongelewa uongo, lakini naamini ilikuwa ni changamoto na ni njia tu ninapita. Ilirudisha nyuma kwa kiasi gani shughuli zako za muziki? Kwanza ilitaka kuua kabisa, nilifikia tu nilitaka kabisa kuacha muziki, lakini nikaona no, ujinga. Maisha na changamoto hazikimbiwi mbiwi, kwa sababu hujui unakufa lini, unaondoka lini, na utaangaika kwa muda gani duniani na huwezi ku -give up kwenye maisha yako mwenyewe kujihangaikia na huyu aliyekuwa anakuhamisha huko tayari kumtaja na alikuwa na nguvu kiasi gani siko tayari kumtaja kwa sababu ya heshima ambayo no. naendelea kuilinda kwa sababu haimaanishi nimshushia ni heshima yake hope anajifunza kitu kwamba wanawake pia wanaweza sana kupambana endapo tu wakipewa support nzuri na clear kabisa lakini sio kwa njia hizo za kutoa rushwa ya ngono Wapo baadhi ya mabinti kama wewe, wao wanateleza, sasa wanaona hakuna namna nyingine ya kufanya. Unawaambiaje binti yote ambaye ananisikiliza sasa hivi, asitaki hata kidogo kupitia hiyo changamoto? Watu wanatakiwa kuwa focused kwanza kwenye future zao, ili wasije waka give up, lakini pia wanatakiwa kujitambua thamani zao. Mwanamke ni pambo lenye thamani sana, ndio maana sisi ndo tumepewa kazi ya hata kuzaa. Kuzaa maanake kuuongeza ulimwengu, yani kwamba sisi ndio tunaomleta binadamu mwingine. Kwa jiheshimu jipende, jithamini, chagua marafiki na kampani ya kuwa nayo, itakusaidia sana. Ruby, sauti yako ile ya kumtoa nyoka pangoni vizuri tukaisikia pia hapa kwenye jicho letu. Niite jina langu, bebi, huenda nafsi yangu itapoa ah. Shika moyo wangu Rubi, na vyo kwenda mbio wewe utapoa ah, ah, ah, moyo wangu tembea na yule na yule ndo nampendaga Pole kwa changamoto Rubi, na hongera kwa kuzikabili. Jicho letu ndio limetia nanga. Mimi ni Rahabu, Fredi VOA Express. Umesikia vitu vizito hivi, sauti ya kumtoa nyoka pangoni. Wengine wanafananisha sauti hii na ya Whitney. Rubi huyo kutoka Tanzania, mambo yake ni mazito kwelikweli. Lakini tusipoteze wakati, tayari yupo Josephat Kioko kule Mombasa. Josephat Kioko, karibu kwenye laini ya simu, tueleze. Ijumaa hii umekuwa ukiangalia mambo ya kispoti spoti, tuambie burudani ya spoti inasemaje huko Mombasa jumamosi hii? naona kweli afrika michuano ya kandanda ndio mingi sana kuanzia leo kuendelea mpaka wikendi lakini zikianzia hapa nchini kenya tu kocha wa gor mahia dylan kerr raia wa uingereza ametangaza kwamba anabwaga manyanga baada ya kuongoza gor mahia kwa miezi kumi na saba ameacha klabu ikiwa juu zaidi kuchukua ligi na sasa amesema anaondoka hana ubaya na klabu ya gor mahia amewatakia laheri amesema amepata nafasi ya kufunza klabu nyingine kubwa Klabu ya Gorumenya imekubali kwamba barua yake ya kujiuzuru imekubalika, na kando na hiyo Gorumenya ni kwamba wikindi hii, hata kuanzia leo, kuna michuano ya kufuzu kwa kombe la Afrika AFCON, hivyo tukizungumza mm, mapumziko Burundi inaongoza mbili moja dhidi ya Sudan Kusini. Hii ni mechi ambayo Burundi ikishinda leo itakuwa inaongoza kundi na lao mbele ya timu ya taifa ya Mali. Sudani haina uwezo haina nafasi ya kufuzu. Na mechi zingine leo Misri pamoja na wanapambana wote washafuzu. Na mechi nyingine leo ni kati ya Moroko na Cameroon. Cameroon ndio wenyeji wa michano hii mwakani elfu mbili kumi na tisa, tayari wamepata tiketi ya kuelekea huko. Timu zingine za kanda mm -hmm. E, Uganda na Tanzania zina nafasi nzuri ya kufuzu, wao wanaongoza katika kundi la L, ikiwa Uganda ina alama kumi, Tanzania alama tano kama kesho wikendi Tanzania itafunga Lesutu, basi wataongeza alama za kutafuta kwenda Afcon, na Uganda ikishinda, basi watakuwa wamekata tikiti ya kuelekea Kamerun hapo mwakani. Timu zingine za kikanda, Rwanda ina mechi dhidi ya Jamhuri ya Afrika Kati, lakini Rwanda ina alama moja pekee, haina nafasi nzuri ya kufuzu. Na timu zingine ziko uwanjani wikendi, Jamhuri ya Congo itakuwa inapambana na, kambana, wow, na um, Congo Brazaville katika mechi ambayo ni muhimu sana, wakipata watasonga mbele katika michuano ya AFCON. Na sasa, Kioko, kidogo unaona, muda pia unakimbia. Una lolote la kuguzia kuhusu mechi ya jana usiku kati ya Uingereza na Marekani? Mechi hii inazungumziwa sana nchini in Kenya, Afrika Mashariki, kwa sababu wengi wanataka kumwona mshambuliaji wa zamani wa Manchester, Wayne Rooney, ambaye alikuwa amehamia Everton kabla ya kuelekea Marekani, na sasa alipokuwa anatangaza kustaafu rasmi Ikabidi Marekani na Uingereza waandae mechi hii ambayo imecheza huko kwenu huko, katika <laughs> e, michuano ya kimataifa. England wameshinda <laughs> no, na rumi no. Amesema anaondoka akiwa na miaka thelathini na tatu uh -huh. Anakumbuka kama miongoni mwa wafungaji wengi katika ligi ya England. Haya, asante sana, Kioko Josephat kutoka huko Mombasa. Rundi ameaga rasmi hapa, eh, DC mambo ni mazuri kwelikweli kwa Uingereza. Basi tunakushukuru sana, msikilizaji, ndio tunakamilisha Express kwa asubuhi ya leo na alasiri kule nchini, eh, maeneo ya Afrika ya Mashariki. langu jina ni Sunday Shomari, langu likiwa Harrison Kamau nikikutakia mwisho wa juma wenye fanaka na baraka kutoka hapa Washington DC.