Imetimia saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tano na nusu asubuhi, mchana, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, America VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi ni Kenneth Bwire, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia kwenye redio pamoja na internet voa swahili.com, vilevile tunapatikana katika masafa ya 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, 107.8 VOA FM Mombasa, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya na Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu. Karibuni. Katika saa nzima ya kipindi cha majadiliano live talk, tunaangazia siasa za jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, nchi kubwa zaidi afrika ya kati, inapoelekea katika uchaguzi mkuu wa Desemba 23 na vilevile vile, kabla ya mjadala, baadhi ya utakayosikia katika habari muhimu za dunia ni kuhusu mzozo unayoikumba Uingereza katika kujiondoa umoja wa Ulaya, pamoja na mzozo wa uchumi unayoikumba nchi ya Sudan. Basi msikilizaji, na kusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari muhimu za dunia, Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May anayekumbwa na matatizo ya kisiasa amejitokeza tena leo Ijumaa kutetea mkataba wa Brexit, akitoa wito kwa Waingereza wamuunge mkono wakati wa ukosoaji ndani ya chama chake, wakidai kwamba mkataba uliopendekezwa utaifanya Uingereza kuwa nchi kibaraka wa Ulaya. Mkataba uliopendekezwa na Umoja wa Ulaya zaidi ya miaka miwili baada ya Uingereza kupiga kura ya maoni ya kujiondoa umesababisha takriban nusu ya mawaziri kujiuzulu. Mkataba pia ulichochea mzozo mkubwa katika baraza kuu la bunge ambako Waziri Mkuu Mei alipokelewa kwa uhasama mkubwa kuwahi kufanyika kwa waziri mkuu yeyote wa Uingereza tangu mwaka 1940 pale Neville Chamberlain alipoondolewa madarakani mwanzoni mwa vita ya pili ya dunia. Wabunge wa pande zote wametangaza kwamba wataupinga mkataba huo hata kabla ya kuwasilishwa kwao. Makamu rais wa Marekani Mike Pence amesema kwamba Washington haitalegeza vikwazo vyake vya kiuchumi dhidi ya Korea Kaskazini huku akihimiza mataifa ya kusini mashariki mwa Asia kuendelea na kampeni ya kushinikiza taifa hilo hadi pale litakapositisha kabisa utengenezaji wa silaha za nyuklia. Matamshi ya Pensi yametolewa wakati kukiwa na ripoti kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alishuhudia jaribio la silaha mpya ya mapema leo, ikiwa ni mara ya kwanza kutangazwa jaribio jipya katika kipindi cha miezi kadhaa bila kufanyika majaribio. Marekani imekuwa ikishinikiza Korea Kaskazini kutoa orodha ya silaha zake za nyuklia tangu mkataba wa kwanza wa kumaliza programu hiyo ulipofikiwa mwezi Juni kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un nchini Singapore. Wiki iliyopita, utawala wa Kim uliakhirisha mkutano kati ya maafisa wa Marekani wakiongozwa na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo na mshauri wa ngazi ya juu wa Pyongyang Kim Yong Chol mjini New York. Mkutano huo ulikusudia kuzungumzia suala la kusitisha programu ya nyuklia pamoja na mkutano wa pili kati ya Trump na Kim. Viongozi wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Asia na Pacific, APEC, wameanza kuwasili katika mji wa Port Moresby kisiwani Papua New Guinea kwa mkutano wa siku mbili ambao rais wa Marekani Donald Trump atahudhuria kutokana hasa na mvutano wake wa kibiashara na China. Rais wa China, Xi Jinping aliwasili huko tangu jana kuanza ziara rasmi ya siku mbili ya kwanza kufanywa na kiongozi wa China nchini humo. Kiongozi huyo alitangaza misaada mbalimbali mbali kwa nchi hiyo ikiwa ni pamoja na kufungua barabara kuu iliyogharimiwa na China. Alitangaza pia msaada kwa nchi za Asia katika kile wachambuzi wanaeleza ni juhudi za China kuchukua nafasi ya Marekani kutokana na sera za Rais Trump kujiondoa kutoka mikataba ya kimataifa. Rais Xi ameahidi msaada mkubwa kwa Papua New Guinea, taifa maskini kabisa katika kanda hiyo ya kusini mashariki ya Asia, na alikutana na viongozi wa biashara wa visiwa vya bahari ya Pacific hapo jana, siku ya Jumaa Alhamis. Kulingana na ajenda ya mkutano, mazungumzo yatazingatia juu ya upanuzi wa ushirikiano wa kiuchumi wa kikanda na kuimarisha miundombinu ya kidijitali. Idadi ya vifo kutokana na moto unaoendelea katika maeneo mawili ya jimbo la California hapa Marekani imefikia sitini na sita. Wataalamu wanadhani kuwa sababu kadhaa zilizosababisha moto kuanza: kuongezeka kwa wakazi katika eneo hilo na mabadiliko ya hali ya hewa, hadi itilafu katika vifaa vya kupambana na moto. Wanasema moto wa hatari wa mwaka huu huenda ukawa ishara ya kutokea moto mbaya zaidi katika siku zijazo. Jennifer Balch, mkurugenzi wa Earth Lab kwenye chuo kikuu cha Colorado, alisema matukio ya moto katika maeneo ya magharibi mwa Marekani yanaongezeka. Alisema wameshuhudia ongezeko la matukio ya aina hiyo tangu miaka 1970 ambako matukio yamekuwa yakiongezeka kutoka visa 20 hadi 100. Maeneo ambayo yaliungua yamekuwa mara mbili ya idadi ya sasa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wakimbizi 51 waliokuwa wanazuiliwa nchini Libya wamewasili Italy baada ya kuondolewa Libya na shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wa wakimbizi UNHCR. Kuna maelfu ya wakimbizi walio nchini Libya, hasa wanaotaka wanaotoka katika bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Baadhi yao wamekuwa Libya kwa matumaini ya kufika barani Uropa kwa kutumia usafiri wa baharini. Idadi kubwa ya wakimbizi hao wanaishi katika mazingira hatari yenye dhuluma kazi ngumu na ya kulazimishwa pamoja na mateso na makundi yanayofanya biashara za magendo pamoja na makundi ya wapiganaji china imekosoa matamshi ya makamu rais wa marekani mike pence kwamba shughuli za utawala wa beijing baharini kwenye mpaka na korea kusini ni kinyume cha sheria na hatari kwa usalama katika mkutano na waandishi wa habari, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China hu Shinin kwamba hakuna nchi ikiwemo Marekani imetoa ushahidi kuonyesha kwamba China ina nyima wengine haki ya kupata kupaa juu ya bahari ya kusini mwa nchi hii. Inafuatia matamshi ya makamu rais wa Marekani Mike Pence kwamba bahari ya kusini sio mali ya mtu yeyote, na kwamba Marekani itaendelea kupaa ndege zake au kutumia nyambizi zake kwenye bahari hiyo kulingana na sheria za kimataifa. China, Brunei, Malaysia, Ufilipino, Vietnam na Taiwan zimekuwa zikidai kuwa na haki ya kipekee ya umiliki wa bahari ya kusini mwa China. Zaidi ya Waislamu wa, wa Rohingya mia moja waliokimbia kutoka kambi za wakimbizi nchini Myanmar wamepatikana katika pwani ya kusini mwa nchi baada ya kuwa baharini kwa muda wa siku kumi na tano katika jaribio lao la kuingia Malaysia. Kundi hilo lenye watu mia moja na sita wamepatikana wakielea kwenye boti ya mbao katika bahari ya Andaman, kilomita chache kutoka pwani ya mji wa Kyutan, umbali wa kilomita 80 kutoka mji wa biashara wa Yangon, kusini mwa Myarma. Polisi wamesema kwamba kundi hilo la Warohingya linajumuisha watoto ishirini na watatu na kwamba mtoto msichana alikufa siku tisa zilizopita baada ya kunywa maji ya baharini kwa kukosa maji safi na kwamba hakuna chakula, hakuwa amekula chakula kwa muda wa zaidi ya siku tisa. Nchini Chile, maandamano sawia na ya wanafunzi yamefanyika katika mji wa Santiago. Polisi wa kupambana na fujo wakitumia maji na gesi ya kutoa machozi waliwatawanya wanafunzi wenye hasira kutokana na kifo cha kijana kutoka kanda ya Mapuche katika taifa hilo la kusini mwa Amerika, kulingana na ripoti one... Katrilanka mwenye umri wa miaka ishirini na minne aliuawa kwa kupigwa risasi akiendesha trekta Jumatano Novemba kumi na nne. Sehemu kadhaa za Mapuche nchini Chile zimeshuhudia machafuko katika siku za hivi karibuni, makanisa yanashambuliwa kwa moto, watu kuuawa na kujeruhiwa. Idadi kubwa ya wanafunzi wanawalaumu viongozi kwa kukaa na kufanya mazungumzo yasiyo na yasiyoweza kuleta maridhiano na amani huko Chile. Nam msikilizaji, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC nchi yenye ukubwa zaidi katika Afrika ya kati inajiandaa kwa uchaguzi mkuu itakapotimia ama siku ya Disemba 23. Tume ya uchaguzi seni imeshapokea malori 150 na ndege za kijeshi kadhaa vitakavyosafirisha vifaa vya uchaguzi kufanikisha shughuli hiyo. Serikali ya DRC imeahidi kufadhili uchaguzi wake na kukataa msaada wowote kutoka nje, licha ya mapendekezo ya msaada kutoka jumuiya ya kimataifa. Uchaguzi mkuu wa Desemba 23 utajumulisha uchaguzi wa urais, wa bunge na magavana. Uchaguzi wa DRC umeahirishwa mara mbili, mwishoni mwa mwaka 2016 na mwishoni mwa mwaka 2017, sababu ikiwa ni maandalizi. Wagombea 21 wanawania kiti cha rais kumrithi Rais Joseph Kabila baada ya kuiongoza DRC kwa muda wa miaka 18, na anayeondoka baada ya migogoro maandamano na tetesi za wanasiasa wa upinzani. Kabila amemteua aliyekuwa waziri wake wa mambo ya ndani Emmanuel Ramadhan Shadari kama mgombea urais. Juhudi za viongozi saba wa upinzani kwa upande mwingine za kumteua mmoja wao kumenyana na Shadari kwenye debe zilifanikiwa kwa muda wa dakika chache tu, na baadaye baada ya kumtaja Martin Fayulu baadaye ulisambaratika, kila mmoja akirejea DRC kutoka Uswizi kulipokuwa mazungumzo, na msimamo wake, kila mmoja akisema lazima agombee urais. Macho yote sasa yanaangazia DRC. Na kwenye Live Talk saa nzima mjadala kutoka Sauti Amerika, tumewaalika wachambuzi wanasiasa na raia wa DRC wenye maamuzi kuhusu mustakabali wa nchi hiyo. Kutoka Kinshasa, kuna mkuu nchi ambayo ni inajulikana makao makuu ya DRC. Kwenye laini ya simu tuna mshauri wa rais Joseph Kabila, Ramadhan Ivo. Tuna Sinle Muhingia kutoka muungano wa vyama vya upinzani vinavyounga serikali. Tunaye Neema Vukailwira, mpinzani katika siasa za DRC. Kuna Isa Msango, ambaye ni mkazi wa Beni, mashariki mwa DRC, na kutoka visiwa vya Zanzibar tunaye Hamza Zuberi, mchambuzi wa siasa za Afrika ya kati ikiwemo DRC. Naanza nawe Isa Msango, mkazi wa Beni, mashariki mwa DRC. Nchi nzima ina joto la siasa, nchi nzima inazungumzia wagombea watakaomrithi rais. Je, katika mashariki mwa Beni wakazi wanazungumzia hizo siasa ama kuna mjadala tofauti? Bila shaka, bila shaka uh, hapa kunako kivu yetu, jimbo hicho Kivu ya kaskazini, uh, yani mashariki mwa Jamhuri ya Kongo ya Kidemokrasia, hususani katika maeneo makubwa ya mji ya maeneo makubwa ya mtaa wa Beni, mahali ambako kunapatikana maangamizi ya watu, wanauua watu kimbari kabisa, maangamizi ya kimbari ambayo iko hapa, uh, imani kwa ajili ya uchaguzi. Ni inazama kabisa katika bahari, inazama iko tu ndani ya bahari, lakini nani anayetaka kwa kuivusha kwa labda watakaivua nikuweza kuona kwamba usalama umemalizika. Lakini kupitia hiyo wanasubiri kwa ajili ya uchaguzi, nani atakuwa mgombea na nani anaweza nakugondoa katika majaudi hayo. Naam, basi baada ya kumsikia mkazi um, wa Beni, hebu tu, tuje sasa katika upande wa serikali yenyewe ambaye tuna mshauri wa rais kabila uh, Ramadhani Ivo. Hebu tueleze mpaka sasa hivi uh, hali kwa upande wa serikali kuelekea uchaguzi mkuu imejiandaa vipi, na kile ambacho kinazungumzwa hivi sasa na serikali kuandaa wananchi kuelekea uchaguzi mkuu? Aksanti kunako ulizo yale, ila uchaguzi ulio uchaguzi itafanyikana unako mwisho wa mwaka e, nilipenda kumjibu ndugu mwenyewe aliyosema kunako mambo la beni e, beni ni kunako shida me, yale shida haitaepusha kwa uchaguzi me, mpaka kwa sasa seni hajatwambia kama kuna tatizo yoyote waliotwambia kama kuna baki siku chache mapambaniko a kampani ianze e, na kisha kampani nikizani e, mwezi wa kumi na mbili kutakuwa uchaguzi, na tutajua katika uchaguzi nani kunako opposition nani kunako, wanani kunako assembly wanani watakuwa guverneri kwa kuleta amani kunapo Kongo bila uchaguzi. Naam, amani. Amani anasema msemaji wa Rais Kabila. Lakini wapo wanasiasa ambao wakati mmoja wamekuwa upinzani, wakati mwingine wanasema tupo upinzani, lakini semi zetu zinaelekea upande wa serikali kama huyu Sinle Muhinja. Sinle, na, nafikiri nimetaja jina lako vilivyo. Upande mmoja upinzani, upande mmoja serikali. Sababu ipi? Tumempoteza Sirili kwenye laini ya simu. Tunarudi kwako kwa Isa Msango. Isa Msango, umemsikiliza msemaji ambayo tuseme ni msemaji wa serikali, umetoa hoja zako upande mwingine kwa sabab... kwa... Kwa wale wanaozungumza upinza..., e, siasa upande mwingine, nyinyi mnazungumza mambo mengine kwamba hampo salama. Je, katika hili la maandalizi ya uchaguzi, mnaona ushiriki wenu ukiwa wa manufaa? Isa Isa Msango. Naam, Hamza Zuberi, karibu kwenye live talk. Kidogo tulikuwa tunakutafuta hapo awali na ni vyema umejiunga nasi. Tunazungumzia siasa za DRC. Umesikia semi zote za upande wa serikali, umesikia semi zote upande wa upinzani. Kama mchambuzi, umekuwa ukifuatilia. Upinzani umefanya mikutano mingi nje na ndani ya nchi, wamerudi serikali inaonekana kuwasubiri katika maandalizi yao ya uchaguzi. Je, hmm, mustakabali gani unaona hapa katika siasa kwa sasa tunapoelekea ishirini na tatu Desemba? E, mimi kwanza nashukuru kwa kunialika katika uwanja huu kwa kujadili swala zito sana ambalo, uh, utawala ambao tunaweza kuita utawala ulodumu. Maanake ikiwa tutatoka mbali kutoka kwa Joseph Kasavugu ka Kasavubu eh, tukaje zetu mpaka Mobutu, Kabila mkubwa mpaka Kabila mdogo, utasema hawa ni kama ndio walikuwa wamekamata serikali eh. Sasa ikiwa wao kama wamekamata serikali, sasa ni upinzani tangu kina nje Tishekede, hawa wamekuwa nao wanataka, wana waingie katika serikali kuongoza. Sasa fursa hii ambayo imepatikana ambao wote waje pamoja. E, inasikitisha sana kuona Fredi Matungulu e, e, e, e, kumwona kumwona Kishekedi e, na Kamere kujiangua katika umoja ambao ni umoja uliokuwa ni muhimu sana ko na tunaona kwamba katika siasa za ulimwengu watu wanapokuja kwa pamoja ili kupambana na na na chama kingine hu, hupata mafanikio kwa kiasi fulani. Kwa hivyo kwa kifupi, uh, umoja huu uh, umeshavunjika umeshadhoofika. Kwa hivyo chaguo la, la kabila litapata nafasi kubwa sana, na nafasi ambayo wataweza kuchukua tena serikali na atakuwa Kabila yule yule, ameondoka lakini anatumia remote control. Kwa hivyo mimi nasema kina Jean Pierre Demba Katumbi eh, wakae na hawa vijana wawili Tshisekedi eh, eh, na Kamere, kwanza wazungumze nao wakubali, na kukubali kwenyewe ni vile vile katika maafa makubwa sana yaliyotokea katika Congo DRC kwa miaka yote hiyo ni wakati mzuri kwamba hata au umoja wetu wa nchi za Kiafrika watahitajia wakae waingilie kati wawapatanishe hawa wakae, e, wafanye nini, waje wakubaliane wampate, e, kiongozi mmoja, na huyu kiongozi ambaye kabila ni chaguo lake aendelee. Lakini kama haya hayatokuwa e, hayatokuwa basi machafuko yatakuwa yanaendelea na Kongo haitokuwa salama. Unajua, Una. mara nyingi mie kwa nafsi yangu eh, tangu niko mdogo niko inasoma niko uh, skuli au kama ulivyosema shule, nimezifuatilia sana siasa hizi tangu umri wangu miaka kumi sahivi miaka yangu ni sitini na nne eh, naona hapa pahala ni hamtani isiokuwa na shwari ndani yake. Taibu. Basi... kwa hivyo basi kusema kwamba Kongo inahitajia utulivu, na utulivu huu ni hii ndio fursa yake kubwa, lakini ah, inaweza kusema vile vile ni kwamba kuna haja eh, mkutano wa kuwakutanisha wakongo wote hawa ambao wamekaa katika upinzani ufanywe Afrika usifanywe nje ya Afrika. Nashukuru sana Hamza Zuberi, endelea kuwepo katika laini ya simu. Nirudi kwako Siril uh, Muhinja. Uh, upinzani ulikutana hivi juzi tu huko Belgium kuweza kumteua uh, mgombea mmoja wa upinzani, na mara mambo hayakuwa mazuri Upinzani tukaona chama cha UDPS pia nacho pia kikamsimamisha kika mgombea wake na kingine pia kikamsimamisha mgombea wake kutoka katika muungano huo wa upinzani, lakini vilevile vile, kuna kuna tetesi kwamba huenda a, chama tawala kinawatumia viongozi hawa wa upinzani kuvuruga upinzani. Je, kuna kitu kama hicho? Nyinyi kama upinzani mnakiona kwamba baadhi ya viongozi hawa wa upinzani wanatumiwa na chama tawala kuvuruga dakika hizi za mwisho, lakini mimi ni sirile mwonge uh, uh, ya mafukulo ninakuwa msemaji wa mlenaji kwa niaba ya vuguvugu ya vyama vinavyomuunga rais Joseph Kabila mkono ambaye tunampongeza kwa njia yake nzuri ya kuendesha demokrasia katika Jamhuri ya Demokrasia Inaonekana laini yake ya simu ina shida kidogo, lakini ni vyema tumuulize neema vukailira Neema yupo kwenye laini ya simu. Neema tuko naye hivi sasa katika laini ya simu. Turudi tena katika uh, ramadhani Ivo ambaye yeye ni mshauri wa rais Kabila. Ramadhani, je ye... Uh, kumekuwa na shutuma kwamba uh, chama tawala uh, cha rais uh, Joseph Kabila ambao wewe ni mshauri wa rais Kabila uh, kinatumia uh, kwa njia moja au nyingine uh, kuvuruga upinzani kupitia viongozi wale wakubwa kabisa wa upinzani. Unaweza ukatufafanulia hilo lina ukweli wowote, uh, ili kuweza kufaidisha chama tawala bila kuegemea upande wowote? Nikizane yote waliosema kunako mambo ya fuzo yao yote ni uongo ngambu zetu. Aa, kuna hata woga moja kunako utaguzi. Yale ni ya kwanza. Ya pili, watu wanasema, watu waliokutana kunako, kunako Geneve, watu wale ni e, watu watu wangapi? Ni watu wadogo sana waliokutana kule kunako Geneve. Ukaangalia vizuri kuna wakandida wanao ngapi kunako opozisio? Wako wengi, opozisio sio Vital Kamere, sio Fayulu, sio Matungulu, sio wangine, kunao waopozao wangine waliobakia Kinshasa. Ndio hata wakamtia Fayulu na wakaacha eh, wakamtia Fayulu na wakawa na wakamere wakawa na, ba, na wa mtoto wa Chisekedi. Eh, kunako ngambo zetu hatuna woga na tunajua tu organi, atu, atu, atu, atu, atu, kama wanaweza wakapikiwa kunako uchaguzi, kwani ng'ambo yetu tunao nama na, na watu wa majorite na watu vile vile wa opposition wapoii eh, FCC haiko chama me, inakamata hote, Kongo, na inakamata wakongomani wote wanaopigania Congo na wanaopigania Kongo isikabuliwe yako pamoja e, ile ya kusema kama ngambo za kwetu tumeleta fujo kumwambia huyo hivyo kumwambia hivyo. Ee, sidhani wenyewe -we, wa, -we wakongomani wanajua, na hakuna mjinga mwenyewe ankusahau kama e, Felix Tshisekedi alikuwa anasema tangia zamani ya kwamba yeye ndiyo anapasha kuwa e, kandida mmoja wa opposition e, na kama opposition kandida mwingine wa opposition hawezi. Tunajua kisha tunauakisha, ila tunaweza tukawaambia hata waka, wakakutanika hata waka, wakawa wangapi. E, nikidhani nambo zetu kukawa uchaguzi tutawapiga na sadari atapita bila shaka. Lakini e, uh, kwa matamshi hayo ambayo yanaonekana hivi sasa, basi kama inaonekana pengine uh, chama tawala kimejiza titi na kinaona mwangaza kabisa wa kuendelea kuwepo, kwa nini uchaguzi unafanyika? Kuhu, uchaguzi kuna kufanyika kuna ukongo ndio. Nikizani sijue kitu gani wakongomani wanapenda, waliosema kama Rais Kabila atoke wafanya uchaguzi. Rais Kabila amesema mimi nimetoga, nimewachia mufanya uchaguzi. Tunakuwa mwa wachaguzi wanasema hatuweze kwenda uuchaguzi kunako mashine ya avote, tunaka wanaenda wanaenda Geneva, waenda kuchagua mtu wao, sisi hatuko wanavurugana wanasema, ni sisi wamerudi wenyewe, wanasema tutaenda kunako uchaguzi na mashine ya vote, bila mashine ya vote. Kongomani ajue kwenyewe kenyewe anaopenda, ila ambu zetu, neno ni moja, tuende kwa uchaguzi. Kama wakatupiga waka, waka, waka, waka, waka hakuna shida. Kongo yetu sio wote, tukawapiga hakuna shida Men, neno ya mwisho ituende uchaguzi na uchaguzi ndio utai, utai, utaisha fujo kunako nchi yetu Kongo. Hamza, unapomsikia msemaji wa rais kwamba ni kama wanasiasa wa upinzani hawajui wanachotaka, na wakongomani kiasi pia hawafahamu kidogo, wanataka nini. Unapoziangalia siasa za DRC hawa watu wanaotajwa haw, ukiangalia mchakato wao ni kama hawajielewi na, na, na hayo na hayo yamekaa wazi ni wao wanahisi kwamba na wao ni wakati wao e, wapate uongozi bila ya kujipanga. Mimi naweza kusema kwamba kama huyu mtoto, uh, mtoto wa Tshisekedi naye anajihisi yeye kama kama ni mtoto wa Laurent Kabila, Joseph Kabila kakaa katika madaraka, basi na yeye awe awe na yeye na ni kiongozi aje aongoze nchi, na kweli ana wafuasi kutokana na babake Upinzani hii ndiyo fursa yao ya mwisho kabisa ya kuja pamoja na kuingia katika utawala, lakini wameshaipoteza. Na katika Afrika, jambo hili ni la kawaida tu, kupewa shutuma kwamba watawala wanavitumia, wanawachukua watu, wanawarubuni alafu wanachafua vyama vyao, vyama vyanini, vya upinzani, iwe ni kweli, isiwe ni kweli. Sasa nyinyi mlokuwepo kidogo wale waliotoka kidogo na nyinyi mliokuwa ko wingi, ni kuongeza nguvu zenu, ni kujiuza kiti ili kupambana na na na na na nini, na, na, na, na serikali liko madarakani, lakini mnapofanya haya mlioyafanya. Hamza, Hamza, Hamza shikilia futua, hapo na shikilia, ni... shikilia hapo. Naona muda huu nasi tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya mjadala wa Live Talk. Tumejaribu kuwatafuta wanasiasa wa upinzani akiwemo Neema, inaonekana matatizo ya simu, lakini tunaendelea kuwatafuta. Tunazungumzia uchaguzi wa DRC. Wachambuzi wetu, tafadhali endelea kuwa kwenye laini za simu, tunachukua mapumziko ya muda mfupi, tunarejea katika awamu ya pili. Hii ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunaendelea na sehemu ya pili ya Live Talk ambayo inasikika kwa njia ya mtandao pekee wa VOA Swahili.com. Msikilizaji, tunakukaribisha upige simu na kutoa maoni yako moja kwa moja ndani ya kipindi hiki cha Live Talk, ambapo tunazungumzia hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC y hivi sasa inajiandaa katika kuelekea kwenye uchaguzi mkuu wa urais unaotarajiwa kufanyika Desemba 23 mwaka huu. Kukuendeshea kipindi hiki ni mimi Mkamiti Kibayasi, nashirikiana na na mwenzangu vilevile vile, tuna washiriki katika laini ya simu ambao ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, Hamza Zuberi. Vilevile vile, tuna mshauri wa Rais Kabila jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni Ramadhani Ivor. Hali kadhalika tuna mkazi katika eneo la Beni huko DRC, Isa Msango. Basi msikilizaji, endelea kuwa nasi ili tuweze kusikia kile ambacho washiriki wetu wanatueleza kinachoendelea ya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali kadhalika, baada ya kidogo, tutakusomea maoni ambayo wewe msikilizaji umetuandikia kupitia kwenye ukurasa wetu wa Facebook kuhusiana na mada yetu hii ya leo tunayoizungumzia hivi sasa. Kabla ya kwenda mapumziko awamu ya kwanza, Hamza alikuwa anazungumzia mvurugo ndani ya chama cha upinzani, madai kwamba wanasiasa wa upinzani huenda wanahisi wanavurugwa na serikali, matamshi ambayo msemaji wa rais Kabila anasema huo ni uvumi tu, na ni kama hawajui wanachokisema, lakini wakazi ndio wanao mchakato mzima ndio wanao uamuzi wa hawa wanasiasa Isa kidogo e, laini yako ya simu imekuwa na matatizo, natumai sasa upo vizuri, upe kwenye laini ya simu. Umewasikia upande wote, umemsikia kiongozi wa serikali na upande mwingine umemsikiliza mchambuzi. Nyinyi raia, mstakabali wenu katika nchi ya DRC, mnaufahamu? Hamjui mnachotaka ama mnamfahamu mnachotaka? Uh, na, bila shaka asante sana, asante sana. Bwana Mwenyekiti, katika masuala na wenzangu ambao wametoka kuyazungumza uh, mambo kadha wa kadha uh, hapa kwetu DRC, upande wetu hasa mashariki ya DRC, hapa Beni ambako kuko uh, maangamizi kama hapo awali iliowahi kwa kusema nimeweza, ni kwa kuleta uh, kila kitu chochote ambacho kinachomaanisha na kinathibitisha ya kwamba hapa kwetu jimbo yetu ya Kivu ya Kaskazini, imani kwa ajili ya uchaguzi iko katika asilimia uh, hamsini. Uh, hamsini nyingine inapotea kabisa kupitia hali ya usalama ambayo inakuwa hasa hasa hususani katika mtaa wa Beni muda huu ambao nazungumza na wewe saa hii, kuna maiti tano ambao kuamkia leo jioni, ADF wamekatakata watu na kuchoma manyumba Uh, ishirini za wakaaji hapa mjini wate kunako makao kuu ya mji mkubwa wa mtaa wa Beni, na hii haiwapatia imani, lakini kinachodhibitika tuliweza kuwa na fikira wakaaji wote kwa jumla. Sisi wananchi wote wa jimbo ya North Kivu, maoni yetu ilikuwa kwa ajili ya kuenda kwa uchaguzi, inaweza kwa kutuokoa katika majanga labda matatizo fulani fulani, na msimamo wa Rais Kabila kwa kumteua Ramadhani Shadar, tuliweza kwa, uh, kwa kuona ya kwamba ameonyesha ubingwa kwa ajili ya kuona ya kwamba lazima uh, ipatikane uchaguzi kufuatana na madai ya wale wapinzani wake. Lakini baadaye kidogo baada ya kumteua na wao wenyewe kukwenda Ulaya kwenda kukaa katika kikao ili wamteue mtu mmoja atakayeweza kupambana na, na Shadar, sasa wote tena katika ile ile ile masua walivyokuwa ndani wameitoboa mzumari, sasa yanavuja na yanadidimia kwaenda kwa, kwa kuzama sasa. Wataweza kuokoa wataokoka namna gani na, na wataokoa wakongomani kwa hali gani? wakati wao wanawaza wana, wanazamisha tena waweze zama, badili ya kuweza kwa kumsapoti Bwana mteuji wao ambao waliweza kukaa pamoja, lakini tena baina yao wao wenyewe kwenyewe kaa walivyokuwa wakitaka kwa kuona ya kwamba hawasimame katika msimamo wa rais kabila labda kwa uongozi. Na ndivyo kwa maana, kwa ufupi, tumeona sisi wakaaji wa mtaa wa Beni na wananchi wote wa Jamhuri ya huka Kidemokrasia, ni kuona ya kwamba tu ni kuwania madaraka tu, lakini kila ambacho wanataka kwa kujenga nchi hatujaona badilio wasimame pamoja, lakini wanaendelea kukablana kuwa mtu mwingine kwa upande wake na mtu mwingine kwa upande wake. Uchaguzi isa, wa kongomani walipenda waweke kwa kuchagua lakini wakati kutakuwa mpinzani kwa upande wake na mtawala kwa upande wake, wote Wakongomani ndio walikuwa na kuvua nani avuke nani anawezi kwa kuzama. Yeah, isaendelea kuwepo katika laini ya simu. um, hivo Ramadhani umesikia mkazi wa Beni, eneo ambalo pia linakumbwa na machafuko. Mpaka hivi tunavyozungumza, serikali ya Rais Kabila imejipanga vipi kuhakikisha kwamba uh, usalama wa raia wake unakuwepo asilimia mia moja ukizingatia kwamba ndio raia ambao mnawatarajia waweze kwenda kwenye vituo vya kupiga kura hiyo Disemba ishirini na tatu na kutumia haki yao ya kidemokrasia kuchagua kiongozi wanayemtaka katika taifa hilo la DRC. Nini ambacho mnamshauri Rais kabila kufanya katika suala la usalama? Ni, ni kizani kama ndugu alisema neno <clears throat> kunako amani kunako ng'ambo la Beni. E, ni kizani, askari iko nafanya kazi yake. Tuachie askari afanye kazi yake, na seni aje afanye kazi yake. Role ya askari ni kuja kusikirizee uchaguzi, na uchaguzi ufanyikani, kwani hatuweze kwenda miaka na miaka bila uchaguzi. Na nchi bila uchaguzi na nchi bila mtu wa kusimamia inakuwa sawa vile nyumba ina watoto bila wazazi. Yale, samahani ndugu, tunajua kama watu wamekufa wengi kule, ila serikali itafanya kazi yake, uchaguzi utakuwa. Na kazi ya serikali na kazi ya arme ni kuleta amani na kupigana na adui, na kazi wanaofanya kule wapigane, ila e, wajue kama e, mwezi wa kumi na mbili uchaguzi utakuwa na ule atapata madaraka atata, atatumikisha wanakongo na kupelea Kongo mbele. Yale ni kizani, hakutakuwa mabadiliko juu kunako shida kidogo kidogo, kunako ng'ambo ya ya Beni eh, kunako vita lakini hivyo. uh, Ramadhani, bado hujaeleza kwamba ni mikakati gani ambayo serikali ya kabila ambayo bado iko madarakani hivi sasa inafanya kuweza kuzuia uh, mauaji haya ya siku hadi siku yanatokea hivi sasa kabla uchaguzi kufanyika, tunafahamu ndio askari wapo kule, lakini inaelekea bado hakuna nguvu ya kutosha kuweza kuzuia vifo vya raia wasio na hatia kuendelea kutokea siku hadi siku. Nikizani e, askari yako pale, wasuda wako hapo, hakuna hata vita moja wa askari wanaweza wakaweza bila kuwa pamoja na wananchi na wanamemba wa Beni, watu wa Beni, sosiete sivili ya Beni isaidie askari kuwaambia yale yanapasha, wapi kuna adui. Nikizani askari atafanya kazi yake bila. Kama sikudanganyika ile wakati watu wa, wa Goma, watu wa Kichanga waliosaidia FARDC, nikizani vita ya M23 aukawia mambo ya, go, ya ya Beni e, ni mambo nyingi sana. Kuna watoto wa mgini ndani. Kuna kuna mambo nyingi, wasaidie askari na yale vita itaisha, kwani wenye kufa ni wakongomane na ni watoto wa Beni na askari. Kwa askari wako wengi na wanapigana na wako wanaui wa, wa, wako na kufa wa askari hakuna, haiko kama ni wa, ni wananchi ndio wanakufa wa civili na askari wako na kufa ila kama wananchi wa Beni awasaidia askari kuwaambia wapi kuna adui, kwani askari ende kumashamba, ni wamama, ni watoto wanaenda kumashamba, ndio wanakutana na adui. Kama mmefitika adui anakuja kumuua usiku. Askari awezi kuweka kila mlango wa nyumba wa kuweka mtu wa kuchunga mtu e, siki, wanasema kufransia la securite personnel, mtu wote anapasa mbele kujiandalia kujichunga na kuwa siku siku ku, kusaidia askari. Siku wale watu wabeni watafanya vile kizani wauwaji utashuka na vita itashuka na askari ataweza. Ramadhani, nafikiri sababu kubwa mkamiti mwenzangu hapa anauliza swali na kurudia, na wakati ambapo raia wa Kongo Isa Msango naye amelizua, ni kwamba swala la usalama, bila shaka, wakati kampeni zitakapokuwa zinaanza, ni swala ambalo halitaepukika kwenye majukwaa kila m ule anayegombea awe mbunge awe gavana awe rais, atazungumzia swala la usalama, na bila usalama, amekwambia uchaguzi asilimia hamsini maanake, pia asilimia ile hamsini inaweza ikavurugika pasipokuwa usalama. Tumeshuhudia haya nchini Kamerun, hivi juzi, wakati wamekwenda katika uchaguzi, sehemu moja uchaguzi ulikuwa ni shida tupu. Je, Anayeuliza mkamiti ni kwamba mkakati upi, badala ya kusema kwamba raia wa DRC wenyewe washirikiane na polisi, kwa kweli wanatafuta amani. Serikali yenyewe katika suala lake, inapopanda jukwaa, itawaambia nini raia wake? Kwamba tutaandaa uchaguzi lazima ama uchaguzi hautaandaliwa kwa mazingira hatari. Eh, ni kizani ya kwanza ya kwanza tukasimamisha usaguji juu ya ya fujo inako beni mitizani kama yale siya lazima. Mpaka huko Kameruni kunako vita walifanya uchaguzi na wako napigana kuisha yale vita, neno moja ya shauri ni twende uchaguzi na nambada ya uchaguzi kia kama shadari akafika, saa zingine atakuja na mawazo mengine, ataandalia vingine, atakuja na mawazo mengine na atasema na watu neno lingine kwa kuisha yale vita, kwani kuweza vita vile vile ni neno ya hamani, ya ni neno ya kupenda kwa watu na, kupenda, na watu kupenda mwenye kuwachunga minikizani kama eh, twende ni uchaguzi kama ikawa Shadari kama ikawa Chisekedi kama ikawa Vitali atakuja na masimu mengine, ataongea na watu. Ni kama akaleta amani, nikadhani itakuwa ya muhimu kuliko kusimamisha uchaguzi juu ya kuchunga, kunako shida Beni au kunako shida fasi fulani. Asante um. Hamza unapomsikiliza Ramadhan, unapomsikiliza Isa Msango. <coughs> Wote wanazungumza, serikali inasema lazima uchaguzi, huku kwingine raia wanasema hapa tulipo hatupo salama. Hatutaki kuzungumzia beni pekee, lakini lipo swala lingine kwamba serikali ya DRC imesema liwe liwalo, tutafanya uchaguzi na hatutaki msaada wa mtu yeyote, wakati ambapo kuna msaada wa kuweza kutuliza swala la amani mle ndani. Je, unaona ni sababu gani inayoweza fanya DRC iseme hatutaki msaada wa mtu yeyote katika swala hili? E, haiwezekani kwamba wasitake msaada. Nchi ni kubwa, nchi uh, inatawalika baadhi ya sehemu, haitawaliki kikamilifu uh, nchi nzima. E, wacha niseme jambo moja tu, tunaambiwa kwamba kikosi cha kulinda amani e, e, duniani kilichokuwa na wanajeshi wengi ni kiko hapo Kongo DRC, na tunaona kama hayo yaliotokea mimi ninachokiona kwamba kwamba uh, Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika ni lazima wangeweza kuingilia kati na mapema. Tarehe e, ishirini na tatu Disemba iko hapo milangoni unaiona, na huoni kwamba kuna usalama utatokea? E, nakumbuka mimi katika tisini na mbili tisini na tatu vilikuwa ni vita kule Kambodia eh, Hameruji anafanya mauaji makubwa sana. Kwa hivyo Umoja wa Mataifa waliingia kati wakapeleka vikosi vyao vya amani, lakini wakapeleka kitu kimoja muhimu sana ni kupeleka elimu. Walipeleka redio yao, ambayo redio ile ilikuwa haipendelei upande wowote, na ikiwa hapa watu wote wa serikali na wa wa, wa, wa, wa upinzani wakae wazungumze, wa, wa, wa na kuelimisha watu, na ile redio ilikuwa inatoa taaluma. Jambo e, kama hilo Umoja wa Mataifa walilifanya mwaka tisini na tatu kuingia tisini na nne katika serikali ya, ya, ya, ya, ya, ya wengi iliokuwepo Afrika Kusini wakati ule wa Mandela, kutoka katika ule wakati wa ubaguzi, na ilifanya kazi. Nafikiri kitu kama kile kilikuwa kinahitajika, lakini ukiwauliza wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema mpaka pakuwe na vita vya hali ya juu kwani Congo DRC pana, pa, pana utulivu. Sasa hapa, mimi mara nyingine ni watanisamehe wenzetu walikuweko huko Congo DRC namkumbuka sana marehemu mwanazuoni maarufu wa kiafrika eh, Profesa Ali Mazrui, anasema lile nchi la Congo lilivyokuwa kubwa eh, na utajiri waliokuwa nao na kukodolewa macho eh, na manyang'au wa roho waliokuwepo nje, anasema nchi ile ili iweze kukaa katika usalama, ushauri wa mwanazuoni, yani mshauri tu alisema ile nchi ilibidi igaiwe, wapewe wapewe Tanzania sehemu igaiwe, kwa sababu nchi imekuwa haitawaliki. Maanake wewe <laughs> leo uwe unasikia ni, acheni nizungumze hapa, uwe unasikia hapa pametokea mauaji, hapa kimetokea kikundi hichi kimechoma kime moto katika kijiji, ni jambo linasikitisha. Lakini mimi naona kwamba ingekuwa ni jambo bora kabisa katika kipindi hichi huu uh, uchaguzi usende wala kabila asionye ubabe kwa sababu ajue, nchi inazidi kuvurugika na kutoka elfu moja mia tisa na sitini mpaka leo nchi haiko katika utulivu, ambayo ni nchi yenye utajiri wa hali ya juu, ambao wanatakiwa wananchi wake waishi, sio kwa kucheza mziki, lakini waishi wa ule ule kwa ule utajiri waliokuwa nao, kama nchi zilokuwepo za uga katika Afrika eh, au kama walivyokuwa wakiishi watu wa Libya wakati wa Muammar Gadafi, ambao mimi nilikuwepo pale nikayaona maisha mazuri walikuwa wanaishi leo uh -huh. Kongo watu wanaishi chini ya dala mbili eh, eh, katika na hiyo ni zaidi ya asilimia sitini kwenda juu watu wanaishi katika maisha ya viki, na maisha hayo ya viki yataendelea kukuweko kwa sababu vurugu imeshatokea. Kwanza vurugu ni vyama vya upinzani wao wenyewe kwenyewe vurugu hili, alafu kuna chama tawala anasema mwenyewe anaoachia madaraka Joseph Kabila kwamba mimi e, e, nasema kwamba sibadilishi hii siku. Kwa hivyo unamwona Emmanuel Ramazani shada kisha kuwa rais na watu watampinga na nchi itaingia katika katika machafuko makubwa na nchi uhuru za Umoja wa Kiafrika ndipo hapo tupoingilia kati wakati walipokuwa waingilie kati kabla hakujazuka balaa ambazo sisi tunazinusa kwamba Kongo inaelekea katika machafuko. Zuberi, endelea kuwepo katika laini ya simu, tunashukuru. Maanake tumeingia mpaka katika maswala ya kiuchumi sasa. Bwire, tumeona ni namna gani ambavyo <laughs> <wa Kongo mani, laughs> uchumi ulivyo, ulivyoshuka. Haya basi, msikilizaji, wakati unaendelea kusikiliza kipindi cha live talk vile, vile uh, katika laini ya simu tunamsikiliza msikilizaji ambaye anayetaka kuchangia mm, uh, mawazo yake kuhusiana na mada tunayozungumza hivi sasa. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako na utupe mchango wako hivi sasa. Asante sana dada mtangazaji, mimi ni Evan Fanyelo nikiwa Bungoma Kaunti nchini Kenya. Ningependa sana kuchangia katika mjadala huo wa uchaguzi utakaofanyika nchini DRC mwezi ujao. Ningependa kwanza kabisa, ningependa kuwatakia wana DRC si e uchaguzi mzuri ulio na amani na uchaguzi mwema ambapo watakuwa wanawachagua viongozi wao. jambo wow, la pili ni kwamba ningependa kuwahimiza wenzetu wa DRC washiriki uchaguzi wa, wa amani pale ambapo wawachagua viongozi ambao watawasaidia, na wajaribu sana wajiepushe na ghasia yakaa na baada ya uchaguzi kwa maana sisi, kwa mfano, hapa Kenya tulikuwa na uchaguzi mwaka wa two o seven, mwaka wa elfu mbili na saba tulipitia tulipata kuona kwamba gasi ya si nzuri, na ningependa kuwashauri wenzetu wa wafanye uchaguzi wa amani. Pia ningependa kuwashauri viongozi wa DRC ambao wa watashiriki katika uchaguzi huo. Ujumbe wangu kwa viongozi wa DRC ni kwamba wa watakaoshindwa wa kwa, kwa sababu katika uchaguzi wowote kuna yule mshindi na yule atakayeshindwa. Kwa watakaoshindwa wa, ningependa kuwahimiza tu wakubali matokeo kwa kuwa asiyekubali kushindwa si mshindani. Na hayo ndio maoni yangu ni as wanyelemsapo Bungoma kaunti, msini tena Shukran sana mkazi wa Bungoma kwa mchango wako ndani ya live talk. Na kabla ya kurudi kwa washiriki wetu, tusome maoni mawili matatu ambayo pia msikilizaji ametuandikia kuhusiana na mada hii ya leo. Moja kwa moja, ninaye Victor B Mselabuye wa Geita, Tanzania, anasema: adui akiona mnagombana anafurahi sana na wakati mwingine anaweza kutumia nafasi ile kujisogeza katika nafasi nzuri sana. Kwa hiyo wapinzani wanapogombana na huko DRC wanampa nafasi mgombea wa chama tawala kupata nguvu zaidi. Maana hata wapiga kura wataangalia, tuwape nchi watu ambao wanagombana wao kwa wao, hapo itakuwa shida sana. Ni mbinu tu ya chama tawala hiyo. <laughs> Babarevo wa Bwema Karagwe, Kagera, Tanzania anasema anadhani siasa za DRC zitakuwa ngumu hasa kwa upande wa vyama vya upinzani, maana wao wapinzani, wameisha anza kutiliana matusi kwenye muungano wao na kusimamia mgombea mmoja wa kiti cha urais. Mimi ningependa kwa shauri tu, wafanya muungano bila ya kuungana, hawataweza kunyakua kiti hicho kulingana na mtu ambaye nafahamu siasa. Amesema Baba Revo wa Bwema. Pius Dankala anasema wapinzani DRC wamechemka kumteua Martin Fayulu kuwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu unaofanyika huko DRC. Hali kadhalika pia na ujumbe kutoka kwa James Tano, yeye anapatikana Nzega, anasema Aa, kwa kweli hali ya kisiasa kwenye taifa la Kongo inakoelekea sio kuzuri kwa upande wa upinzani, maana naona dalili za wapinzani kuanza kutetereka ndio zinaonekana nyingi zaidi. Sababu kubwa ni viongozi wa upinzani kutoelewana. Kwa nani atasimama kugombea urais, hivyo itakuwa na kazi sana ya kushawishi raia kuweza kupata kura nyingi zaidi na kuweza kufanikisha kile ambacho wapinzani wanakitaka. Mm -hmm. Mkamiti eh, Hamza amezungumzia kuhusu msomi Ali Mazrui kwamba wakati mmoja mm, hata Tanzania katika uandishi wake akasema, basi DRC igawie kipande kimoja upande mw kwa sababu ni nchi iliyo na madini, ili, ili, rasilimali iliyo na kila kitu uhum. Lakini swala linalojitokeza katika jumbe ulizosoma ama tulizosoma ni muungano wa upinzani. Muungano wa upinzani tulivyowarifu wasikilizaji kwamba wanasiasa wa upinzani tumejaribu kuwatafuta, laini za simu zimekuwa na shida, lakini si hoja. Hoja hapa tuna raia mwakilishi wa pande zote, yeye ndiye anasubiri serikali inunue mkate alafu igawa vipande vimfikie, mm-hmm. Isa Musango, Isa Msango, narudi kwako. Endapo hawa umesikia jumbe za wenzako ambao wanatoa maoni kwenye mitandao na wale wanaopiga simu, umoja wa wanasiasa wa upinzani wa, wa je, kuna nafasi yoyote tena wanasiasa hao kuzungumza sauti moja baada ya kutoka Uswizi kila mtu akijigamba kwamba anaweza na, endapo anaweza kuungana, kuna nafasi yoyote kumshinda kabila ama kumshinda ramadzan chini ya mwavuli wa kabila. Isa? Bila shaka, bila shaka. Um, kwa upande ya msimamo na mtizamo wetu kwa upande ya wa upande wa upinzani, upande ya utawala Uh, kinachohitajika kwa upande ya wale watu wote, uh, ni kuona ya kwamba wamepatikana kwa na nafasi moja ya kutaka kuona wajibu maswali ya kuendeleza na kuijenga nchi yao, na Rais uh, Kabila, ama kwa upande wa Ramadhani Sadari, ama kwa upande wa kina Felisi Kisekedi, wakina Vital Kamer na Matefa Yulu, wote ambao wameweza kwa kupana nafasi ya kuweza, uh, kwa kuona wagombea kwanza umuhimu ya waku, wananchi wa kuona ya kwamba walikuwa na maoni ya kuona ya kwamba wale wangelisimama pamoja kwa ajili ya kuweza kwa kukua pamoja katika mpinzani wao na waonyeshe kile cha nini kinachopaswa kwa kuendeka. Lakini tunavyofahamu bana, unajua, watu wawili wanapigana, mtu anakuta huyu, hasa hasa, basa, we, wewemwangushe sisi tukimbie bwana. Lakini sasa kwa kumwangusha Rais Kabila au kukuangusha mbinu za siasa ya chama tawala cha chini, uh, ya uongozi wa rais Kabila na waitifaki wao wote. Naona kama hao wapinzani wote ambao wako kwa mkono wa kushoto wana shida, wana shida kutobaki fasi moja, na shida zao huenda tena zikawarudilia tena Wakongomani. Sasa kinachobaki kwa wananchi na sisi wenyewe kwa kutaka kuona kidhibitike kinachopaswa kuendesha na kuendesha nji yetu, ingelibidi wao ikiwa kuna tena amna ya kuweza kukaa pamoja wa, waweze kwa kuondoa masuala ya kugablana kati baina yao, wabaki kama saa vile wapinzani. Sisi tunashukuru kama inji kama vile Amerika. Pale Amerika simuko pale kuna vyama viwili, kuna kundi mbili ambazo huo mwingine anaondoka na mwingine anaondoka, na hao wangeletufanya hii hii mitindo sisi tungeliona kama udemokrasia ambao rais Kabila ametuweza kutufungulia mlango wake ungelikuwa na manufaa isa... kwa upande wetu, na kupitia wale ndugu zetu ambao kwa kuswali maswali wameweza kujibu, tunaona wameona mtazamo wao namna wanavyokwenda katika yumba kwetu, lazima wakuwe na na na msimamo kama huna kutujibu, kama saa vile wanavyotoa kusema naam. Shukran, endelea kuwepo katika laini ya simu. Hivi ninavyozungumza pia, kuna msikilizaji mwingine ambaye anataka kutoa maoni yake kabla ya kukamilisha dakika za mwisho mwisho kwenye live talk hivi sasa. Karibu msikilizaji, jitambulishe jina lako na endelea kutoa mchango wako. Okay, mi naitwa masasi blabo, napatikana soko kuu Geita Bamba, mchango wangu ni kwamba mimi mi, nilichokuwa nakiona katika uchaguzi wa Kongo kwamba wapinzani wangekuwa na nafasi kubwa ya kushinda iwapo wangekubali kufanya muungano wa pamoja. Sasa hii ya kufanya muungano walipo ukataa muungano, hapo wamepata nafasi kubwa ya kupoteza ushindi na kumpa ushindi wa upande wa serikali. Lakini muungano kama ungekuwa kwamba umekubalika kwa pamoja, hawa watu walikuwa na nafasi kubwa ya kushinda, ya kuiondoa serikali iliyopo madarakani kwa hiyo ushauri wangu ni kwamba wapinzani, kabla ya ia za mwisho, kipenda hakijapulizwa, wakubaliane, wakae pamoja, ule muungano, wasimamisha mgombea mmoja. Hiyo nafasi ya kushinda inaweza ikawa ni kubwa sana kwao. Ushauri wangu ndio huo. Haya, ushauri wameupata. Hamza, anakuja kwako. Tukielekea ukingoni, inaonekana maswala yamesambaratika kidogo, upinzani kuzungumza sauti moja, wafuasi wao wanaonekana hawawezi kubali walioafikiwa kwa hizi dakika chache ambazo tumesalia nazo hewani tumaliza, kipindi je, mustakabali wa upinzani upo tena ama ni haupo? Uongozi wa kabila chini ya zamadan haupo, na unaweza kusema ni kama wametegwa, wamechukuliwa, wamepelekwa Ulaya wakaekewa mtego eh, na mtego umefutuka wamenasa, hawatoki tena eh, tunaona hivi hivi Emmanuel Emmanuel Ramazani Shada eh, kwa hapa tu kama tuna tunafanya tunafanya kura ya maoni tayari ana asilimia sitini. Kwanza tumwangalie huyu Martin Tayulu ambayo ndio aliochaguliwa. Huyu ni mfanyabiashara kama tunavyoelezwa na tunafahamishwa kwamba hayuko maarufu kama walivyokuweko wengine, na sasa huu ndio mtego waliokwenda kutegewa, kutegewa lakini kwa huu muda mfupi, warudi tena wakae wazungumze na mtu ambaye mimi ningewaona kwamba wana nafasi kubwa sana ya kufanya ushawishi, upinzani wakaja pamoja, ni Jean Pierre Bemba na Moise Katumba. Hawa wana ushawishi mkubwa sana wa-, wakae wakae kwa pamoja na na, na wenzao waseme tukubaliane tu, tu, tu, tu. Sasa kama serikali itapatikana mi mna nafasi gani? Wewe una nafasi gani? Na wewe una nafasi gani? Na mazungumzo hayo yasimamiwe na Umoja wa Nchi Huru za Kiafrika. Hiyo ndio njia pekee ya kuokoa upinzani eh, katika kwenda uchaguzi na kupata ushindi. Lakini kwa mwelekeo ulivyo mimi nasubiri eh, Bwana Ramadhani kutawazwa tu kwa sababu wameshapoteza nafasi na tusubiri eh, tunanusa nusa hali kuzidi kuwa sio utulivu. Tunashukuru tuna sana. Tunashukuru sana Hamza Zuberi kwa mchango wako. Ni vilevile vile mapema mno kusema kwamba nani anaweza akapatikana <laughs> <kuramoni>. <laughs> Lakini pia uh, Martin Fayulu anaelezwa uh, kwamba yeye anafahamika sana kule Kinshasa na ni mwanasiasa wa muda, muda mrefu tu na ana wafuasi wake wengi kule uh, mjini Kinshasa na kama ulivyosikia uh, uh, Hamza Zuberi amesema kwamba ni vyema waangalizi wa kimataifa wakawepo kule nchini DRC, lakini DRC yenyewe kulingana na msemaji au mshauri wa rais Kabila, Ivo Ramadhani, alisema kwamba siasa za DRC mm, yale yanayotokea ndani ya DRC ni vyema yakaendeshwa, yakazungumzwa na kutatuliwa na watu wa DRC wenyewe, ni kwamba, yani yenyewe iheshimiwe isimamie mambo yake na inajitambua. Aha, hivyo haitaki msaada kabisa kutoka mataifa ya kigeni hususan katika uchaguzi huu unaotarajiwa kufanyika uh, Disemba 23. Muda ndio umetukimbia hivyo, tungepata muda zaidi pengine, tungempa naye nafasi, hivyo Ramadhani tumsikie, mbali ya kwamba alishatueleza maneno haya awali, lakini msikilizaji, bado kuna nafasi, vipindi bado vipo, na kufikia hapo tunafika mwisho wa live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tumekuwa tukijadili siasa za DRC. Nakushukuru Hamza Zuberi Isa.