Hujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika popote ulipo na kukaribisha kwa mikono miwili, ambapo muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha Kwa Undani hii leo kikiwa ni marudio. Kipindi hicho kilienda hewani mara ya kwanza siku ya Alhamisi. Jina langu ni BMJ Mridhi, tutajiunga na mwenzangu Abdu Shakur Abud punde si punde. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo hivi sasa. Tunakuleteni Kwa Undani kutoka hapa Washington, ambapo ni matangazo ya nusu saa. Hivi tunaangalia habari muhimu kwa undani, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi hapa Kwa Undani. Kama Sande Shamara alivyosema, mimi ni Abdushakur Abud. Leo tunazungumzia mvutano endelea huko Ingereza juu ya Brexit wakati mswada wa mkataba wa kujiondoa taifa hilo kutoka kwa Umoja wa Ulaya unaleta utata, na vilevile vile huko Kenya kikosi cha ulinzi wa mpakani baharini kimezinduliwa na kitakuwepo pia katika maziwa ya nchi hiyo. Wapenda sikilizaji, basi kama mnavyofahamu ni kwamba mjadala unaendelea na mvutano huko Uingereza kuhusiana na rasimu wa mswada wa makubaliano Uingereza kujitoa kutoka Umoja wa Ulaya maarufu hivi sasa Brexit. Mambo yanabadilika kwa haraka tangu asubuhi ya hii leo hadi wakati tunapokwenda hewani. Hapo jana waziri mkuu Theresa May alisema kwamba baada ya mazungumzo ya saa tano na baraza wake ya mawaziri makubaliano yalifikiwa kuunga mkono mswada huo uliofikiwa jana, lakini kufikia leo asubuhi ripoti zikaanza kujitokeza kujiuzulu kwa mawaziri wake. Kuna mawaziri karibu sita. Waziri wa maswala ya Brexit Dominic Rab alikuwa wa kwanza kujiuzulu. Yeye anasema hakubaliani na mswada uliowasilishwa mbele ya baraza hilo hapo jana. Major... Nimekuwa nikipigania kupata mkataba mzuri wa Brexit, lakini masharti yaliyopendekezwa kwa baraza la mawaziri jana, nadhani yana kasoro mbili muhimu kabisa. Kwanza ni kwamba masharti yaliyopendekezwa na EU yanatishia umoja wa Uingereza. Na pili ni kwamba ingelipelekea kuwepo na hali ya muda usiojulikana au muda wa kudumu ambao tutalazimika kufuata utaratibu ambao hatutakuwa na sauti yoyote juu ya kanuni na sheria zinazotumiwa bila ya utaratibu wa kuondoka. Na hiyo ni, nadhani, ni hatari kwa uchumi na kuvuruga kabisa imani ya raia kwa demokrasia yetu na katika bunge la Uingereza kuna upinzani mkubwa hata ndani ya chama cha Conservative cha May, na hivyo wengi wanauliza, je, anaweza kupitisha mswada huo? Na wengine hasa wanauliza ikiwa ataweza kuvuka na kura ya kutokuwa na imani naye. Hata hivyo, amekuwa akizungumza na waandishi wa habari. Hivi punde tu amemaliza mazungumzo yake na waandishi wa habari, moja kwa moja kutoka London. Na hapo, Ahmed Rajab, mchambuzi wa maswala ya kimataifa, amefuatilia kwa makini matukio ya leo. Ahmed. Karibu katika kwa undani sauti ya Amerika. May, inaona ametetea sana mpango wake huo, anapigana na kusonga mbele, na anasema kwamba hatasita mpaka afanikiwe kufikisha mpango wake uh, wa kujitoa Uingereza kutoka muungano wa Ulaya. Lakini kama walivyosema, anakabiliwa na upinzani mkubwa ndani ya chama chake, ndani ya serikali yake ndani ya bunge ya Uingereza na bila shaka katika nchi nzima ya Uingereza kuna mpasuko wa mawazo ya wenye kumunga mkono na wenye kumpinga. Na kitisho kikubwa kinachomkabili ni baadhi ya wabunge wa chama chake ambao wamekusha sema kwamba hawana imani naye, hawana imani na uongozi wake, na wangependa pawepo na uh, uongozi mwingine, yaani pawe na uchaguzi wa ndani ya chama chake wa kumwondoa yeye na kupatikana kiongozi mwingine atakayeongoza chama hicho na kuwa waziri mkuu vile vile kwa wakati huo. Kwanza hebu tujue nini kimesababisha wanachama wake wenyewe kumpinga. Nini hasa hawapendi, ambapo anachofanya kitu wasichokipenda, wanaposema wao ni kwamba mapendekezo au hii rasimu ya makubaliano aliyofikia yeye na Muungano wa Ulaya, wanasema kwamba haikutimiza zile ahadi ambazo a, alizitoa yeye mwenyewe a, kabla. Na hivi sasa wanasema kwamba amekuwa na kinyume na matakwa ya wananchi wa Uingereza waliopiga kura katika ile kura ya maoni ya kutaka kujitoa kutoka muungano wa wa Ulaya, kwa sababu wanasema kwamba bado Uingereza itakuwa imo mguu mmoja huko ndani, mwingine mwingine huko nje, lakini hakuna Uh, ile hali walioitaka wao ya kujitoa kabisa kutoka kwenye muungano huo. Sasa wanataka kuleta mabadiliko ya uongozi, wanafikiri muda uliopo maanake Uingereza inabidi iondoke mwezi Machi. Je, kiongozi mpya akiletwa nadhani anaweza kuleta mabadiliko ya haraka na Umoja wa Ulaya? Kwa sababu kwanza yeye uh, bibi Mei mwenyewe haya mapendekezo si mapendekezo kamili, ni rasimu au Uh, ni kielelezo cha cha maafikiano. Itabidi yarejee tena katika muungano wa Ulaya mjini Brussels na kufanya mapatano zaidi ya katika nia ya nipe nikupe, ili papatikane makubaliano ambayo yatamridhisha yeye, kwa sababu bado kuna mambo kadha wa kadha ambayo yanabidi ya yanyoshwe na bado ya hayajanyoshwa. Sasa kiongozi mwingine akija, itakuwa ni mpango kuanza upya na vilevile vile, ule ustahamilivu wa muungano wa Ulaya hatujui utakuwa vipi, kwa sababu wataona kwamba Uingereza kabla inacheza cheza, cheza mara inakuja na pendekezo hili mara inakuja na pendekezo lingine, na kuna baadhi ya viongozi katika muungano wa Ulaya ambayo wameshaonyesha kama wanachoshwa na namna na na serikali ya Uingereza inavyolishughulikia suala hili. Kwa hivyo, Mee wakati alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari hivi punde amejieleza vipi kujibu masuala haya yote? Amesema kwamba yeye anaamini kwamba mpango alionao, mpango aliotoa yeye ndio ambao utakuwa wenye maana na utaweza kuridhisha uh, wananchi wa Uingereza na vilevile vile, uh, muungano wa Ulaya na kwamba ataendelea kupigania kujitoa kutoka muungano wa Ulaya mwakani. Anashikilia hivyo hivyo, lakini kama tulivyosema, anakabiliwa na upinzani mkubwa kutoka pande mbalimbali mbali ndani ya uingereza na kwa hivyo hivi sasa utaratibu unakuwa namna gani kwa hivyo ikiwa chama chake wenyewe wanataka kuitisha mkutano wa ndani wanaweza kuwasilisha pendekezo la kutokuwa na imani naye katika bunge au vipi nakuwa. itategemea, itategemea kwanza hii pendekezo hilo itakuwa ndani ya chama chake wenyewe kuna kitu kinaitwa kamiti au kamati ya elfu moja mia tisa ishirini na mbili huko ndiko walio wabunge wa, wa chama chake ambao hawamtaki wanapeleka barua na tunavyojua kwamba mpaka sasa uh, ni watu kumi na sita tu waliopeleka barua zao nikifikiri mimi pale asubuhi kwamba kama watu wa arobaini na nane lakini inavyoonyesha kwamba wengine hawajathibitisha bado kwa hivyo hatujui kwa hisabu iwapo wataweza kupatikana wabunge uh, wa idadi ya kutosheleza ya kumfanya uh, akabiliwe na kishindo cha upinzani wa waku, kukabiliwa na na na upinzani wa uongozi, mpaka sasa haijulikani, lakini mambo yanakwenda, yanakubadilika haraka haraka, kwa hivyo hatujui nini tutamka nacho kesho asubuhi. Na kwa ufupi, hebu tueleze nini hasa makubaliano yanayotaka, kimsingi nini yeye anapendekeza ku, yeye anapendekeza kwa upande mmoja Uingereza ibaki na ushirikiano na uingere, na Umoja wa Ulaya wale wengine anataka kutoka, pawepo na ushirikiano katika mambo ya ya soko la pamoja anataka na kaskazini iwe katika katika soko la pamoja na vivyo, katika katika, inaitwa custom union, katika umoja wa forodha. Na watu wanahisi kwamba, wenyewe wenye kumpinga kwamba uh, kufanya hivyo kuta, kutaifanya ya kaskazini iwe na mahusiano tofauti na sehemu nyingine za za United Kingdom au Uingereza. Uh, kuna Uingereza kama unavyojua imejawika ni muungano wafalme wa nchi za sko au wa Scotland skochi Wales uh, na England ambayo tunaita zaidi, tunaita Uingereza. Sasa waskochi wanasema kwamba ikiwa ali na kaskazini inapata mapendeleo fulani kama hayo ya kubakia katika soko la la, la Ulaya, kwa nini na wao wasipate? Na wao kwa hakika wanataka kubakia, hawataki watoke katika muungano wa Ulaya kabisa, wanataka wabakie. Kwa hivyo kuna mikwaruzano kama hiyo ambayo inahitaji kunyoshwa. Na kwa wananchi, hivi sasa maoni yao ni nini kuona mvutano huu unaotokea? Je, maoni imebadilika kwamba wanataka kubaki au wanataka kuondoka? Kuna maoni ya watu wanaosema kwamba lazima pawepo na kura nyingine, uh, ya maoni, kwa sababu wanasema kwamba pale palipopigwa kura ya mwanzo, maelezo waliopewa ya kwa nini Uingereza itoke kutoka muungano wa Ulaya, Uh, hawakupewa maelezo yaliyokuwa wa sahihi, walidanganywa. Na kwamba sasa wameona hali halisi vipi itakuwa uingereza itapotoka, na kwamba hali itakuwa ngumu, na kwamba ni wajibu wa serikali kuwapa fursa nyingine ya kupiga kura, kwamba sisi tumekubali kutoka kwa mash, masharti haya, je, mnayokubali au hamyakubali? Na kama hamkubali, tubakie katika muungano wa Ulaya. Sasa Bibi May anasema kura hiyo hato pendekeza ipigwe, lakini kuna sauti nyingi zinazotaka pafanywe kura hiyo. Na je, upinzani unaweza kuitisha kura hiyo? Maanake upinzani umeshikilia kwamba lazima uh, waondoke wa, wa wabaki wa ndani ya umoja huo wa Ulaya. Je, wanaweza kuwasilisha pendekezo kama hilo? Upinzani kwa hakika, sio wote ambao unataka, sio upinzani mzima wenye kutaka wabakie katika katika umoja wa Ulaya. Kuna sehemu ambayo, uh, ya upinzani ambao unataka watoke na utaona kwamba kuna sehemu nyingine za kaskazini ya Uingereza ambapo kuna viwanda vingi na sehemu za wafanyakazi, ambapo wameathirika na mahusiano yaliyokuwako baina ya Uingereza na muungano wa Ulaya na walipiga kura kutizama, walipiga kura kuunga mkono kutoka. Na hawa ni watu wenye kuunga mkono chama cha upinzani cha cha Leba, lakini kwa mambo yanavyokwenda na kwamba watu wanahisi ya kuwa walidanganywa Uh, ndipo wanaposema kwamba lazima pawepo na kura nyingine, ili washajua wa... hivi sasa nini athari zake zitakapokuwa, waamue iwapo wanataka kutoka au wabakie kwa upande wa Ulaya. Unafuatilia bila shaka. Ulaya Merkel, uh... Kansela wa Ujerumani amesema anaunga mkono mkataba. Waziri mkuu wa Ufaransa ameunga kwa ujumla. Unafikiri nchi ishirini na saba za Ulaya zitakubaliana na mapendekezo haya? Maanake wanakutana tarehe ishirini na tano Novemba, hatujui vile vile, itabidi tusubiri na kuona. Uh, nchi baada ya kila nchi, nchi, nchi, nchi, nchi, nchi, nchi, nchi vipi msimamo wake utavokua, uh, kwa sababu kuna urasimu wa aina fulani katika muungano wa Ulaya mbali na ule urasimu Ulioko Brussels, vile vile kuna maoni ya, ya kila nchi mwanachama kwa sababu kila nchi mwanachama ina usemi wake. Sasa tutizame nini nchi hizo zitakuwa uh, maoni yayo yatakuwa vipi juu ya haya makubaliano yaliyofikiwa baina ya Uingereza na Brussels. Na hujue kwamba Brussels itakuwa ina uh, vilevile wasiwasi kutotaka nchi nyingine ziige mfano wa Uingereza iwapo itafanikiwa kujitoa kabisa uh, kutoka muungano huo uh, Hatimaye Ahmed, na rais wa baraza la Ulaya Yunka alisema kwamba wako tayari kupokea swala la mabadiliko ikiwa Uingereza itabaki. Je, unafikiri kweli kuna uwezekano Uingereza ikabaki katika Ulaya mambo yasipokubaliana? Kwa hakika ni tabu, lakini hamna kitu ambacho hakiwezekani, na kwa hali ya mambo inavyokuwa na sasa inaonekana kwamba panaweza pakapatikana pake, pake, fursa hiyo ya Uingereza kubakia kwa aina fulani, lakini kama unavyosema uh, siasa zinakwenda mbio mbio, na hasa kuhusu suala hili. Kwa hivyo kila siku unaamka unamka na maajabu yake. Hatuwezi kuamua uh, kwa sasa kutabiri kwamba nini hasa itakuwa matokeo ya mchakato huu mzima. Asante uh, sana Ahmed Rajab kutoka London. Nam wapenda wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza kwa undani kipindi kinachoajia kutoka hapa Washington, sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Katika sehemu yetu ya pili, ni kwamba serikali ya Kenya kwa mara ya kwanza imeunda kikosi maalum cha walinzi wa baharini ambacho kitalinda mipaka yake dhidi ya walinzi wa bahari ambacho kitakuwa kinapambana na kuingiliwa na wale inatambuliwa ni wavunjaji sheria uvuvi haramu, pamoja na kukabiliana na uchafu wa bahari na maziwa. Kikosi hicho kimeundwa baada ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kusaini sheria ya ulinzi wa bahari mwaka 2018. Kikosi cha Kenya kitaongozwa na Brigedia Vincent Lonena kitajumuisha maafisa wa jeshi polisi na ujasusi kwa msaada wa maafisa kutoka idara nyingine za serikali, na kinaundwa wakati nchi hiyo ina mgogoro wa mipakani hasa na Uganda kuhusu umiliki wa kisiwa cha Migiro. Mwenzangu Kenneth Bwira amezungumza na Mbijiwe Mwenda, mchambuzi wa masuala ya usalama katika Jumuia ya Afrika Mashariki, na kwanza kumuuliza kinachosababisha Kenya kuunda kikosi hicho. Hatua hiyo ya serikali ama ya uongozi wa Bwana Kenyatta kuweza kukiunda kikosi hicho maalum ambacho kitakuwa kinahusika na ulinzi wa mipaka yetu ya ile ambayo inahusiana na na maji ama e, e, water bodies, inaweza kuwa kama kule kwa e, Indian Ocean, inaweza kuwa Lake Victoria kule ama maeneo yote yale ambayo mipaka yetu inahusu maji, nafikiri ni hatua nzuri na tuseme ni hatua ambayo pia unashangaa kwa nini haipo imechukuliwa wakati huo wote, hadi wakati huo, ukikumbuka kwamba tumekuwa tukipitia mambo ya ugaidi. In fact vita vya Kenya na Alshababu vilianza kwa sababu Alshababu walivamia Kenya wakitumia eh, bahari ya Indi, wakapita kule, wakawateka wale eh, wa ambao walikuwa wamesafiri wa, kutoka Ufaransa kuja Kenya hapo ndio jeshi la Kenya likaingia Somalia kupigana na Alshabab. Kwa hivyo eh, nafikiri ni hatua ambayo wakati wake umefika. Majirani wanaweza kuitafsiri vipi? Katika ile doktrini ya kijeshi, taifa lolote lile, eh, huwa linajiami kulingana na kiwango cha jirani yake au zaidi ya jirani yake. Na kwa kijeshi, jirani, taifa jirani kwa kijeshi, aliipi taifa jirani linaitwa adui. Kwa hivyo jeshi la Kenya linasema Uganda ni adui yetu, jeshi la Kenya linasema Tanzania ni adui yetu. Kwa hivyo e, jeshi la Kenya ama ulinzi wa Kenya unafanywa kwa kiwango kiwango cha jirani ama adui ama threat ile iko katika eneo hilo, na unakuta kwamba coast guard kuwa ametengenezwa, tunatarajia majirani wetu watasema kwamba labda Kenya imehisi kwamba ina threat fulani ama tishio fulani na usalama wao ambalo usalama wao ambao inahitaji ku kulinda eh, ama kuzingatia ulinzi wa taifa lao dhidi ya adui ambayo yanaweza kufikia maeneo hayo. Kwa hivyo majirani wetu jalishi vile watakavyochukulia ni kwamba sisi tunaona wao kuwa ni katika usalama wa taifa letu, ndiyo tumejiali kiasi hicho linakuja wakati ambapo Kenya ipo katika mzozo na Uganda kuhusu kisiwa cha Migingo. Inakuja wakati ambapo Uganda imetuma wajeshi wake katika ziwa la Victoria kuweza kulinda kile rais wa nchi hiyo anasema maji ya nchi yake na mali ya nchi yake ambayo ni samaki. Je, jeshi hili litatekeleza vipi kazi zake katika bahari ambayo mpaka wake haujulikani na una mzozo? Mzozo wa Migingo ni mzozo ambao hata haukufaa kuwa hapo kwa In the first place kwa sababu eh, nafikiri kimataifa mpaka huo unajulikana. Nakumbuka ulipoanzia bana rais bana, rais wa ule aliyekuwa mbele ya Uhuru Kenyatta, bwana Kibaki aliweza kuzindua eh, ama kutengeneza kikosi ama wa- wa wahandisi wa na, na na watu wa wa kusoma ramani ambao walienda kuangalia mpaka huo hadi walizingatia zile ramani za zamani wakati ukoloni, hata kabla ya ukoloni. Sasa ramani hizo zote, na uamuzi waliofikia ni kwamba Mijingo iko nchini Kenya. Kwa hivyo, kile kinachohitajika ni taifa la Kenya lilinde Migingo na liende pale liambie Mseveni, bwana Mseveni, tafadhali maji haya na samaki hawa na je, hili linaitwa Mijingo, vyote viko katika taifa ya Kenya. Nafikiri Mseveni hajapata ile, kwa kimombo anaita hismarch. Hajapata his match pale Mijingo, lakini hivi karibuni nafikiri ataweza kufanya hivyo e. Pia ume, um, utakumbuka kulikuwa na mzozo pale e, e, ziwa la Indi kwa sababu ya ule mpaka wa Kenya na Somalia, lakini ambao pia umeweza kutatuliwa na koti ya kimataifa. Kwa hivyo ndiyo inakuja wakati tuna mizozo hiyo, na kwa muda mrefu mimi nimekuwa nikijiuliza na nikiju..., kwa nini e, nchi ya Kenya haina kwa mfano wakijaweka kituo cha wana, wana maji ama navy pale Lake Victoria. Kwa hivyo Coast Guard hawa wataweza kuzukumika ku, kwa kazi ya kulinda eh, Wakenya pale Lake Victoria, na nafikiri nilivyotangulia kusema hatua hii ni hatua ambayo wakati wake umefika. Unapozungumzia mzozo, pia kumekuwepo ripoti za wavuvi kutoka Tanzania kukamatwa na vikosi vya Kenya na wavuvi wa kutoka Kenya wakikamatwa, okay, na vikosi vya Tanzania. Hiki kikosi kinapoingia majini kulinda mpaka ya nchi, je, tunatarajia kwamba huu hu, huenda ukawa ndio mwanzo wa mzozo katika siku zijazo ama mwisho wa mizozo kama hii? Wakati wote ule vikosi vya usalama huwa ndo mwisho wa mizozo manake, eh, vikosi vya usalama vinatumia mamlaka na nguvu ya taifa lao. Mamlaka ni ule uwezo ambao wamepewa na katiba ya nchi yao na, na, na ile appointment ya kazi yao ambayo imeagizwa na rais wao na wananchi wa nchi yao, kisha wakatumia nguvu ambayo ni zile silaha ama zana za kivita ambazo tumewapa waweze kutekeleza kazi yao. Kwa hivyo wakati popote, wakati wote, kikosi kinatokea popote pale, ni kwamba kiko pale kwa mamlaka na nguvu ya taifa lao na kwa kawaida vikosi hivyo huwa vimekuja ku, kuimarisha amani e, utangamano na kuishi kwa pamoja. Kwa hivyo, katika Jumuia ya Afrika Mashariki kwa mfano, utakuta vikosi vyetu vinaweza, vinaimarisha utangamano wa jumuia hii badala kusema vikosi hivyo vinasababisha jumuia hii ya kutengana. Kwa hivyo, sioni yetu ikileta matatizo yote pale e, na majirani wetu wa Tanzania. Na bila shaka hivi karibuni utakuta majirani wetu na wao pia wameanza coast guard yao. Kwa hivyo utakuta kuna coast guard ya Kenya, ya Tanzania, ya Somalia, ya Mozambique, ikienda hivyo mpaka Afrika Kusini. Kuna mvuvi ambaye kila mara anajipata katika matatizo katika bahari na katika ziwa. Huyu mvuvi hana ramani. Huyu mvuvi anamfuata samaki na siku zote mvuvi ndio anajipata taabani, kwamba anakamatwa anapelekwa nchi nyingine na kwingine. Kila nchi kama Kenya inapoleta walinzi wake, mvuvi hatajipata taabani, kwa sababu yeye anamfuata samaki bila ramani na hajui ameingia wapi, ili mrada amemkamata yule samaki. Tunatumai kwamba vikosi hivi vitakuwa na mafunzo, mafunzo ambayo yatakuwa na sana kama hilo ama hoja hiyo ambayo umesema hapo kwamba mvuvi yeye hata hakutoka kwake kwenda kuvunja sheria kwa kuingia taifa lingine. Kazi yake ilikuwa ni kwenda kuvua samaki, na huyo samaki pia alimwongoza mpaka akajipata amevuka mpaka. Kwa hivyo natumai mafunzo ama training ambayo vikosi hivi vitapitia wataweza kuambiwa katika training hiyo ya kwamba ukifika, uh, wakati kama huo, mkiwapata wavuvi wameenda astray, badala kuwashika waajilisheni kwamba hapa mliko lingana na ramani na na na vitu vinginevyo ambavyo vinasoma direction kwamba mmepotea, mko nchini Kenya ama mko nchini Tanzania, na tunaomba tafadhali mrudi katika upande ule mlio utoka. Sasa vikosi hivyo vitafanya hivyo, ikiwa mazoea ndio wanaweza kuwashika, lakini kwa mara ya kwanza ama ya pili wanafaa tu wawape warning na kuwakumbusha kwamba kuna mpaka na mshavuka mpaka huo, lakini sasa vikosi hivyo visivyofanya visi hivyo basi, watakuwa wamefanya maisha ya wavuvi hayo au kuwa magumu. Na utakuta kuna maeneo ambayo ma, wavuvi kwa sababu hawajui umbali gani waende, kuna maeneo ambayo kabisa wataasusia na wataweza kwenda hata kufanya uvuvi kwa maeneo hayo. Huyo ni mbijiwe Mwenda, mchambuzi wa masuala ya usalama Afrika Mashariki, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi kwa Undani. Asante mpena msikilizaji kushiriki nasi. Usikose kuwa nasi hapo kesho, lakini nakumbusha kesho vilevile vile katika Live Talk tutazungumzia juu ya uchaguzi wa DRC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema msikose vilevile vile kusikiliza Duniani Leo hapa studio ongozi wa matangazo alikuwa mimi Abdushakur Abud na Aida Isa upande wa pili tukisema kwa herini. Asante sana Abdu Shakur Abud kutuendeshea mpango huo wa kwa undani hivi leo, kipindi ambacho kama nilivyokuarifu hapo mwanzo ni marudio. Kilienda hewani kwa mara ya kwanza siku ya Alhamisi. Uh, tumesikia mengi, natumai umejifunza mengi kutoka kule Uingereza ambako uh, mchakato unaendelea kuhusu kujiondoa uh, kwa nchi hiyo uh, kutoka Umoja wa Ulaya, mchakato mrefu tu, na vile vile tukasafiri moja kwa moja mpaka Kenya ambako umesikia mengi kuhusu uzinduzi utakaofanyika hivi karibuni wa ulinzi wa bahari na viziwa, ambapo maafisa mbalimbali watakuwa wakihudumu katika kazi hiyo. Basi naona hapa studio kuna dakika chache zimesalia, na mimi siwezi kukuacha uwe uh, unasikiliza hewa una tu. Kwa hivyo nakuletea kibao hapa uh, muziki wake huyu mwanamziki Azi Anto anakuambia uh, binti kiziwi. E, tutaonana tena panapo majali wa msikilizaji. Jina langu ni BMJ Mridhi na kutakia kila laheri. Twende kazi zianto binti kiziwi <tipa> y