hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na, na, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na mlimani radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninaye kukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Utawala wa rais Trump unapingana na ripoti ya maafisa wa Marekani inayokariri idara ya ujasusi ya Marekani, CIA, kwamba mwanamfalme wa Saudi Arabia, Mohamed bin Salman, aliagiza mauaji ya mwandishi wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi. Rais Donald Trump wa Marekani aliarifiwa Jumamosi kwa njia ya simu na mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya serikali kuu ya Marekani, CIA, Gina Haspel, na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo wakati rais akiwa ndani ya ndege Air Force One akielekea jimbo la California kushuhudia uharibifu uliosababishwa na moto mbaya katika historia ya jimbo hilo. Baadaye Trump alizungumza na waandishi wa habari kuhusu habari iliyochapishwa Ijumaa na gazeti la The Washington Post la Marekani. Rais Trump alisema kwa matamshi yake bado hawajatoa tathmini yoyote, ni mapema mno. Hiyo ilikuwa ni ripoti ya awali, lakini pia inawezekana tutaona na tutakuwa na ripoti iliyokamilika Jumanne, Trump alisema. Wakati huo huo, hatua zinachukuliwa dhidi ya watu wanaojulikana kwa hakika walihusika katika tukio hilo. Tathmini ya CIA iliyoripotiwa kwanza na gazeti la the Washington Post siku ya e Ijumaa inapingana na Saudi Arabia ambapo mwendesha mashtaka wa cheo cha juu siku moja kabla alisema mwana mfalme hakuhusika katika mauaji ya Jamal Kashogi. Maafisa wa Marekani wanasema CIA ilihitimisha kwamba maafisa kumi na watano wa Saudi Arabia katika serikali ya Saudi Arabia walikwenda Istanbul na walimuua Kashogi ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia huko Uturuki. Rais Donald Trump wa Marekani alitembelea jimbo la California Jumamosi kujionea hali halisi kufuatia moto mkubwa uliowaka na kusababisha vifo vya watu 76 na kuteketeza nyumba zaidi ya elfu tisa na mia saba na watu zaidi ya elfu moja hawajulikani walipo. Rais Trump aliwaahidi maafisa wa California kwamba watapatiwa msaada na serikali kuu aliendelea kusema kuwa hakuna mtu yeyote aliyedhani janga hili litaweza kutokea. serikali kuu ipo nanyi na sisi sote tunasaidiana. Trump alifuatana na meya wa mji wa Paradise, Jordi Jones, gavana wa California Jerry Brown na gavana mteule Gavin Newsom, pamoja na mkuu wa utawala wa huduma za dharura katika serikali kuu, Brock Long. Marekani, Japan, New Zealand na Australia wamekubaliana kupeleka umeme kwa asilimia sabini ya watu wa Papua New Guinea ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Nchi hizo nne pamoja na Papua New Guinea walitia saini Jumapili makubaliano ya kufikisha umeme kwenye mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia Pacific APEC unaofanyika katika mji mkuu Port Moresby. Makamu Rais wa Marekani Mike Pence alisema, ninaamini watu wa Papua New Guinea wanaona hili kama ushahidi wa nia ya dhati ya mataifa yaliyowasilishwa hapa ikiwemo Marekani kuleta maisha bora ya baadaye kwa Papua new Guinea. Pence pamoja na waziri mkuu wa Australia Scott Morrison, waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe walikuwa na mkutano na waandishi wa habari, ambapo waziri wa Papua new Guinea Peter O'Neill alitangaza mkataba huo uliotiwa saini. Hatua hiyo iliongeza ukuaji wa majibu ya magharibi ya ushawishi wa China katika South Pacific. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis alisema Jumaapili, nikimnukuu, udhalimu ni chanzo cha umaskini. Kwenye ibada ki ya kikatoliki ya maadhimisho ya siku ya umaskini, Papa Francis aliwaalika maelfu ya watu katika St Peters Basilica kwa ibada na baadaye alipangiwa kula nao chakula cha mchana kwa saa za huko. Papa Francis aliendelea kusema, kilio cha kila siku cha umaskini kimekuwa kikubwa, lakini kinasikika kidogo, kimedidimizwa na sauti ya matajiri wachache ambao siku zote wamekuwa wachache na matajiri zaidi pia alifananisha na wahamiaji pale alipotoa wito kwa watu kuwa makini na wale wote wanaolazimika kukimbia nyumba zao na ardhi zao za asili kwa ajili ya kutafuta maisha bora. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki alisema, tuombe Mungu asikie kilio cha wote wanaotaabika kutokana na ugumu wa maisha. Leo Jumapili ni maadhimisho ya pili ya siku ya umaskini, tukio ambalo Papa Francis alilianzisha mwaka jana. Mwisho habari za dunia kwa sasa, kutoka Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Nana na, na, na, popote ulipo, karibu sana kwenye awamu nyingine ya salamu na muziki, ambapo unapata fursa ya kuamkua wapendao wakiwa mbali na karibu, kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nikikukaribisha kabisa. Tuungane tunapo wasalimia tuwapendao, na vilevile kujiburudisha na muziki kutoka hapa Washington DC. Wa kwanza kabisa ni Philbert Jonathan Nshambi wa Nshamba Mlemba Karega, Tanzania. Unasema kwamba mtangazaji wa zamu, pokea salamu kwanza, nami nazipokea kabisa. Naomba upeperusha salamu zangu ziwafikie Amri Kasimu, Richard Mzina, Rutahiwa Busisi, Maiko Kajembe, J Kandaga, Ashura Kasimu, wote wakiwa Tanzania, unasema kwamba anawapenda sana na kila wakati tuwe tukisalimiana kupitia Voice of America. Nami nasema kabisa, umeisha nena. Mwingine namwona hapa ni waitu waitu, unasema zako salamu zimfikie Winston Sospita, Juma Hamis wa Karagwe, Godfrey Lutareka. Nasema mke wangu na kipenzi Dorika Filbart wengine ni Eric Victos Masawe, Reina Shani, Lucas Albato Mseti na Isaac Petro Hango. Ujumbe, nimewakumbuka mie nanyi munikumbuke vilivyo, kama ilivyo kawaida yetu kupitia idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Nami nasema kabisa umeshanena wewe, waitu waitu Dixon. Zingine salamu na zikamata ni zako Deus Masunga. Deus Masunga anasema huko kule Sikonge, Tabora, Tanzania, unasema zako sharamu, salamu ziwafikie mashabiki wako wote, siku nyingi nawapenda, na waombeeni na nanasema kwamba unasalimia ndugu jamana, marafiki wakiwa Tanzania, rafiki zako wakiwa kote Afrika Mashariki na Kati na vilevile vile watangazaji wote wa Voice of America. Nami kwa niaba yao, Deus Masunga, anasema asanti sana kwa zako salamu na ujumbe mwafaka kabisa. Unasema kwamba kila siku unatuombea mema na kutukatakia baraka katika yote yale tunayofanya. Asante sana Deus Masunga. Salamu zingine nazozipokea sasa hivi ni zako Peris Kamau kama ukiwa maeneo ya Lanet kule na kuru, unasema zako salamu za kwanza kabisa zimfikie dadako Ann na familia wake wakiwa Thika, vilevile Judith na familia yake wakiwa Gilgil, bila kusahau Milicent na familia yake wakiwa Athi River. Unasema kwamba wazazi wako Reverend Barnabas Kama au na vilevile Luci Wanjiro ambaye ndi mama yako, wote wakiwa upande wa eneo la Nakuru. Unasema unawapenda sana na kuwasalimia na kuwatakia kila la heri, hasa mwaka bado ukiwa mchanga. Ndivyo unasema wewe, Peris Nirango ama Peris Kama ukiwa Lanet huko Nakuru salamu zingine nazozipata sasa ni zako Quin Ac, Quin Ac, Mchungaji Quin Ac, ukiwa maeneo ya Texas Dallas. Unasema unawasalimia wanashakaina popote walipo, iwe ni Afrika, iwe ni Marekani hata Ulaya. Unawasalimia, unasema kwamba anawapenda sana na ninawaombea kila uchao. Unasema pia waimbaji wote wa nyimbo za kidini walioko nchini Kenya, Marekani na kwingineko, wote wasalimike na wapate salamu zako wewe, apostol Queen Ac ukiwa Texas na mumeo Bernard, mnasema kwamba salamu za heri njema na za Mungu ziwafikie mkisema kwamba baraka zipitazo kuelewa kwa binadamu ziwafikie popote mlipo. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Raymond Masawe, ukiwa Tabora unasema ziwafikie Zakaria Demfo, Sali Bunzari, Sali Fikirindario, Lutahiwa Busisi Vikta, popote walipo. Ujumbe, kulinda uchumi na kazi, ndiyo kazi kubwa. Tuendelee kukumbukana katika kila tunalolifanya. Napotazama naona kwa njia pole pole, huyu tale wedidza wakishirikiana na Jah Prayzah kutoka kule Zimbabwe wanaingia na kibao chao Give me, pata mambo ndani ya VOA kutoka hapa Washington DC. Salamu na muziki Naona kuna watu kadha wa kadha ambao kabisa wanataka kutuma salamu zao, wenyewe wasalimie wanawapenda kupitia Voice of America ama VOA, kutoka pa Washington DC. Na wapa fursa, tunaanza na nani. Sema jina lako na wape wawili watatu salamu, popote ulipo, kupitia VOA Washington DC. Jina langu Harizon kama mimi wako, tutakuwa nawe hadi tamati, baada ya kusalimia wote unaowapenda wakiwa mbali na karibu la Magesha, napatikana hapa Mwakitoro namba sita, mko ni Shinyanga nchini Tanzania. Salamu zangu ziwafikie kama wafuatao: Leina shani Isumari Togolani Lenda Chapache akiwa pale Mahaba Bariadi, bila kumsahau Mbogoshi Jagira pande za Mkololo Bariadi, Saibogi akiwa pale stendi Somanda Bariadi, Johni Ndongo Masota akiwa pale Nyangokolwa Bariadi nchini Tanzania, bila kumsahau Nyanda Mayara pale pele Ivula Magu Mwanza, bila kumsahau riki vitkasi masawe akiwa pale Longo mashati, bila kumsahau huyu hapa anaitwa sidemsa pande za nzega tabola, bila kumsahau ndugu yangu anaitwa Joseph msa kaswahili akiwa hapa hapa mwakitoro. Ujumbe mimi nawatakia siku njema. Aya safi sana, safi sana bwana sayenda mabula, uwe na wakati mwema. Aya kuna ndugu yangu hapa nataka atuma salamu, naitwa Joseph msa kutoka mwakitoryo kutoka mwakitoryo shinyanga namba sita nawasalimia sana mama yangu unafikiri musa na pili musa una sikujua musa ujafati pita na mkapa safari ujumbe nawatokea siku mwema naitwa pedasto romani mkazi wa nzega tabora tanzania salamu zangu za jioni ziende kwa jenifa romani asteria romani bazila binti kimario romani seke profesa romani seke akiwa kingati Meema Kimario Sambaya anaelea. Asante, asante Bwana Kamau, kwanza kwa ajili. Naitwa Mpero wa Sekela Nyanda, mwanaharakati mpendamani, napatikana Lulembela, Geita nchini Tanzania. Kama kawaida yangu napenda kupeperusha salamu zangu kwa rafiki zangu kama wafuatao. Kwanza kabisa naanzia kwa Richard Galila, anapatikana hapa hapa Lulembela, namwambia tuko na redio VOA pamoja sana. Za pili nazipeleka kwa Sali, Bunzali, Sali waziri wa shida na mipango ya gafula anapatikana pale Kashishi Bulige namwambia kwamba tuko pamoja. Za pili nazipeleka kwa Thomas Makanyaga anapatikana Mpimbwe Lukwa namwambia tuko pamoja. Za nne nizipeleka kwa, kwa, kwa Bonifasi baba Serapia, huyo anapatikana pale Katoro Geita nazirudisha hapa hapa Lulembela, na wamsalimia huyu mwenyekiti wa kitongoji na mwenyekiti wetu wa kijiji, huyu ni sahani buzia ndukindagila, namwambia kwamba situka, tuko pamoja. Namalizia kwa mke wangu, huyu ni mama ni, ni, ni mama neema anapatikana hapa igelo lulembela. Namalizia na mtoto wangu mwa juma mpelwa, na sato mpelwa, na Jafet mpelwa, namwambia kwamba tuko pamoja ndani ya ujumbe. Nawapenda imara daima, na waendelee kusikiliza VOA Kiswahili Washington DC America. Pale naitwa frediionkatii kutoka uyu Mbeya, Tanzania. Tuma salamu kwa hao wafuatao. Napotazama naona kuna wengine hapa ambao salamu zao wangetaka zipeperishwe, na tunaanza na wewe Eric Victos Masawe, unasema sasa hivi unapatikana Rongoma shop Dar es Salaam Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha, Filbert Jonathan Kieshamb na Miraji mwa Kibinda, ukisema pia Zakayo Pias Bundala akumbukwe bila kusahau Stephen Boniface Baba Se, Serapia James tano Isaac Petro. Unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana na zikamata zako. Wewe Ngedhe Njoroge Ngedhe kutoka Powder Spring kule Georgia upande wa Marekani zako salamu ziwafikie madereva wote wanaoendesha malori yenye miguu kumi na minane, ndivyo unasema. Unasema unatoka Atlanta, unaelekea kule Dallas, kisha Boston na pembe zote za Marekani. Ujumbe usalama kwanza tunapoendelea, na pia amani idumishwe katika nchi ya Kenya. Salamu zingine ni zako Prospalwena, Prospalwena unasema kwamba huko pande za Tanzania kule Dar es Salaam unasema kwamba salamu zako kabisa kabisa ziwafikie Daudi Siwale, Sijali Shomari, Nasibu Nziku, George Jefrata Matanga na ndugu zako wote. Wanasema kwamba ni Prospa Lwena, ukisema kila siku tukumbukane kuombeana na tupendane, na Kenya inapoendelea mambo yawe sawa sawa kabisa, ili eneo lote la Afrika Mashariki liendelee kushuhudia amani. Salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako Rose Malima. Rose Malima, unasema huko Kibaha, Tanzania, salamu zako ziende kwa Thomas Makanyaga, Fikiri Dario, Salimu na Soro Yasungu Jingo, Edward Miraji Kibinda, bila kusahau Isaac Petro. Wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Moses Edward Mndela, Moses Edward Mndela wa Power Family Group Belangandalalu, unasema Manyara, Tanzania. Salamu zako ziwaendee Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo Clifford Mwananyanda, Levi Mari, Bakari Hamisi Matikiti, Muhamedi Edward Albert Kim, Emmanuel Mwanya Mnyapanda Edward Albert ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na, na popote mlipo, na wapenda sana, ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa Moses Edward, ambapo tunaendelea kutafuta na kupeperusha zako salamu pamoja na muziki motomoto. Langu jina likiwa Horizon Kamao, nazipata zako salamu. Moses Edward Mdela unasema wewe ni wa Power Family Group unasema kwamba unataka kuwasalimia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na mimi kwa niaba yangu nasema asanti sana Moses Edward Mndela. Mbaga Karim Mbaga, ukiwa kule Mbezi, Dar es Salaam, unasema zako zimwendee Grace Alex Mbaga, Charles Kubeja, Eric Masawe na Fitina Paul Wakatoro, wakiwa kule Geita. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii, maana maandiko yanasema asiyefanya kazi basi hata kula asile hata kidogo. Ndivyo unavyosema Mbaga Karim Mbaga ukiwa Darussalam. Zingine salamu Lucas Albatom, Seti, ni zako Lukas Albato Mseti wa Dar es Salaam, Tanzania. Uhali gani mtangazaji? Kwangu mimi niko shwari kabisa. Na unasema natumai hujambo, na kama hujambo naomba munipeperushie zangu salamu kwa Eric Masawe, Isaac Petro Hango na mashabiki wote wa VOA Swahili. Na mimi nasema kwa hakika, salamu zako zimeweza kuenda njia iliyomwafaka kabisa, Lucas Alberto Mseti kutoka Dar es Salaam. Salamu zingine nazozishika sasa ni za King Majuto, ukiwa kule Geita, unasema umezako salamu ungetaka zimwaende mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, bila kusahau watu wote wakiwa kule Geita na wana Afrika Mashariki kwa jumla, ukisema kwamba nawapenda sana na popote mlipo mwendelee kubarikiwa, kwa kuwa Afrika ni yetu sote na tutaendelea kuilinda. Sisi ndio tutaitunza Afrika. Salamu zingine nazozipata sasa ni zako Daf Muro Mgema. Daf Muro Mgema unasema uko kule Siginda na unasema kwamba zako salamu ziwaendee Clifford Mwana Nyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi, Emmanuel Mwana Mnyapanda na Edward Albert Kim, ukisema kwamba nawapenda sana popote mlipo, nyinyi ni watu wa nguvu kabisa. Salamu zingine nazozipata sasa hivi ni zako Tedi Joseph. Tedi Joseph unasema huko maeneo ya TZ ukisema kwamba zako salamu ungependa zimwendee Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi, Yusufu Ibrahim diwani mtarajiwa, Emmanuel Mwanya Mnyapanda na Proje Rutashoba, Khalifa Munisi, ukisema kwamba nao wapenda sana, kila siku tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, nami nasema bila shaka. Salamu zingine nazo zikamata sasa ni babu Alhaji Makumba. Babu Alhaji Makumba unasema ni Power Family Group 4g Arusha Lemara, unasema zako salamu zifikie Matikiti Mohamed, Clifford Hezron Mwananyanda, Bakari Hamisi, Yusupu Ibrahimu, diwani mtarajiwa Emmanuel Mwaya Mnyapanda, Proje Rutashioba, Halifa Munisi, Musa Omari, Omari Hawaji, Wahadhifu Nemalema, Saumu Mrudhu, Mama Dabus, Nasmarashidi, Neema Kimaro pamoja na wengine wengi, ukisema kwamba tuendelee kukumbukana kupitia VOA Swahili nami nasema umeshapata mambo. Ndiyo hayo ukweli kabisa, kama ulivyonena hivyo ndivyo ilivyo. Na zingine salamu ni zako, Eric Victor Masawe. Victos Masawe unasema kwa sasa unapatikana Rongoma, na ungesema kwamba zako kwa salamu ziende kwa Sayenda Mabula Magesha, Philip Jonathan, Kenshambi Miraji, Mwana Kibinda Zakayo, Piers Bundala, Stephen Boniface, Baba Serapia, James Tano na vilevile vile Isaac Petro. Unasema mambo yako sawa kabisa popote ulipo. Eric Victos Masawe unasema mambo Fiti sana na mimi nakubaliana na wewe, nasema kweli kabisa, mambo fiti sana. Salamu za mwisho nazo zikamata ni zako Robert Lucas Alberto Museti wa Dar es Salaam, unasema ugali gani mtangazaji, hebu salimia wafuatao, salimia Clifford Mwananyanda, bila kusahau Jose Moshazungu, Edward Albert Kim, Emmanuel Mwaya Mnyapanda Edward Albert Kim na Matikiti Muhamed, popote walipo, nami nasema kweli zao salamu lazima ziwafikie, nikisema kwamba nakupenda sana kutoka hapa Washington DC, nikikuombea wakati mwema na nikuamini kwamba popote ulipo umerilaksi vizuri kabisa bila wasiwasi. Basi kufikia hapo, ndio tunafika mwisho wa salamu za leo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, nikikutakia wakati mwema popote ulipo, napokuwacha na kibao chake Alpha. aukisikiliza kipindi cha salamu na muziki kilichoandaliwa na kuletwa kwako na Harrison Kamau. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti a Amerika kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa nina kusomea muhtasari wa habari. Utawala wa rais Trump unapingana na ripoti ya maafisa wa Marekani inayokariri idadi Idara ya ujasusi ya Marekani CIA kwamba mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhamed Bin Salman aliagiza mauaji ya mwandishi wa Saudi Arabia Jamal Kashogi. Rais Donald Trump wa Marekani aliarifiwa Jumamosi kwa njia ya simu na mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya serikali kuu ya Marekani CIA Gina Haspel na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo, wakati rais akiwa ndani ya ndege Air Force One akielekea jimbo la California kushuhudia uharibifu uliosababishwa na moto mbaya katika historia ya jimbo hilo. Marekani, Japan, New Zealand na Australia amekubaliana kupeleka umeme kwa asilimia sabini ya watu wa Papua New Guinea ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Nchi hizo nne pamoja na Papua New Guinea walitia saini Jumapili makubaliano ya kufikisha umeme kwenye mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia Pacific APEC unaofanyika katika mji mkuu Port Moresby. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis alisema Jumapili ni kimnukuu, udhalimu ni chanzo cha umaskini. Kwenye ibada ya kikatoliki ya maadhimisho ya siku ya umaskini, Papa Francis aliwaalika maelfu ya watu katika St Peters Basilika kwa ibada na baadaye alipangiwa kula nao chakula cha mchana kwa saa za huko. Polisi huko kaskazini magharibi mwa India wanasema watu watatu waliuawa na kati ya watu 15 hadi ishirini walijeruhiwa katika shambulizi la leo Jumapili kwenye taasisi moja ya kidini. Mwisho wa muktasari wa habari. Hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19 na 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka Washington DC.