Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari ya Jumatatu hapa, mambo sawa, japo baridi kidogo, ikiwa ni tarehe 19 mwezi naoni wa 11 mwaka wa 2018. Jina langu Harizon Kamau, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, mengi tumekuandalia alasili ya leo. Kutoka hapa VOA Express tutakupa habari na mambo mbalimbali yanayoendelea duniani kote. Tutakupatia habari muhimu za dunia. Hali kadhalika tuna sehemu ya burudani ya muziki, tutakusomea na kukueleza yale ambayo yanavuma yanatanda katika mitandao ya kijamii kwa siku hii ya leo na kwa muda wa wikiendi yote hii iliyomalizika kuingia siku ya leo ya Jumatatu. Kweli kabisa, hakika. Na tutaangalia pia changamoto zinazowakumba vijana wa Afrika Mashariki na kati, na baadhi ya mambo anayowafanya na ni vipi wanavyotazama mitandao ya kijamii. Hebu kidokezo kidogo tupate kusikia wanasemaje. Leo vijana wengi wa Afrika Mashariki ukiangalia hata takwimu za YouTube, takwimu za WhatsApp, takwimu za Instagram. Utaona Kenya Tanzania, Uganda ndo zinaongoza kwa kuwa na watu wengi wako kwenye hiyo mitandao. Haya, tutaangalia wanafanya nini kwenye mitandao, vijana hao wengi wa Afrika Mashariki ambao wanaonekana kila mahali kwenye mitandao, lakini hayo tutakuletea baadaye kwenye VOA Express. Lakini sasa hivi mm -hmm. moja kwa moja tuelekee nchini Kenya, hususan katika mji wa pwani wa Mombasa, ambapo Rais Uhuru Kenyatta anafanya ziara na tunaungana naye. Josphat Kioko, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze, kufikia sasa yapi yanajiri na ni nini madhumuni ya ziara ya Rais Uhuru Kenyatta? zaidi ni kuhusu miradi ya maendeleo ya kitaifa, na mradi mkubwa zaidi ambao umemleta rais hapa ni kuhusu masuala ya blue economy, wanasema uchumi wa bahari, na ni kuzindua kile kikosi cha ulinzi Kenya Coast Guard, ambacho nchi imekuwa haina kwa miaka mingi mpaka ilipopata sheria. Miezi miwili sasa imemalizika tangu apate sheria na kikosi kikabuliwa, na sasa leo ndio tumeanza rasmi kazi ya ulinzi katika maji ya Kenya baharini jua tofauti majukumu yale yale ambayo yamewekwa. Ni kikosi ambacho kinajumuisha wanajeshi, polisi, wasomi wa taaluma mbalimbali, watu na majasusi kwa sababu ya kufanya kazi. Si nchi nyingi Afrika ambazo zina kikosi cha Coast Guard, lakini Kenya leo imeweka historia. Rais huyu Kenyatta ame a- ha ame- amesema ni hatua ambayo Kenya imepiga kubwa sana, kwa sababu ya kulinda rasimali za nchi. Na pale pale, eh, eh, kando ya uzunbuzi huo, vioyo ikazungumza na mkurugenzi ambaye pia ni mwanajeshi wa miaka mingi Vincent me ambaye ameteuliwa. kitu cha kwanza nikushukrani sana kwa rais wetu ambaye ni commander in chief, pia kwa kunipa kazi hii kuonesha kwamba ako na uaminifu kwangu. Kazi yangu kubwa ni kufanya patrol ya bahari yetu kama sheria ilivyoandikwa li a uh, blue economy ndio rais anataka kupandisha idadi bado jukumu langu kwa sheria, ni nyingi kubwa kabisa. kwa sheria. Je, e, Kioko, wakazi wa Mombasa wenyewe wameipokea vipi ziarai ambao kwa njia moja au nyingine ni inaleta faida ya maendeleo yao katika maisha ya kila siku. Wengi wanakaribisha hatua hii kwa sababu, wale wanatoka Kisumu la Victoria, wale wanatoka Lake Turkana na wale wanatoka pwani ya Kenya kwenye bahari, wanasema katika kipindi cha miaka ishirini na mitano iliyopita, Kenya imepoteza uchumi mkubwa sana unaotokana na uvuvi. Kwa mfano hapo kwani, imesemekana zaidi ya watu elfu kumi waliokuwa wakifanya kazi ya uvuvi mwaka tisini na tano sehemu zimebaki mahame na sehemu nyingi zimenyakuliwa na watu wa kusawisha ardhi. Ndiposa rais akatoa amri kwamba kama kuna mtu alinyakua sehemu ya bandari hizi ndogo ndogo za pwani ya Kenya arudishe ifikapo mwezi wa tatu mwaka ujao, kwa sababu wataanza kushtakiwa na ni rudishwe kwa serikali, kwa sababu ya kuzindua miradi kama hii, kama huu unazindiwa leo, ya kuwa na kikosi cha coast guard kwa ulinzi wa rasilimali za nchi. Wakati akizungumza rais, kuna wakati siku ambazo zimepita kidogo, alizungumza kuhusu samaki kutoka China. Sasa wakati akizindua na kusema kwamba maeneo hayo yatalindwa, amezungumza kuhusu samaki kutoka nje, ama mataifa ya nje hakuvucia hilo moja kwa moja, lakini wazungumzaji waliomtangulia walikuwa wanazungumzia umuhimu wa Kenya kutegemea samaki wake, na ikazindua hisia za wengi kuangaliana kwa kwamba mjuzi rais amekemea watu kufanya biashara ya, ya samaki kutoka China. Na sasa hii, huu ndio mradi mkubwa zaidi. Kuna vijana zaidi ya kumi na sita tayari wameteuliwa mabaharia wametangazwa um, um, um, pale pale mbele ya rais Uhuru Kenyatta, wanakwenda kufanya kazi hiyo. Kitu kimoja watu wameomba Mkenya, sasa kama serikali itafuta meli yake ya kumiliki binafsi. Ah, shukrani sana ah, Josephat Kioko kutoka Mombasa. Kwa hakika kama kuna mengi zaidi yatakayoendelea tutajulishwa na, sasa tuelekee wapi? wa mkamiti moja kwa moja tunaingia katika nchi ya Tanzania kule kwenye jiji la Arusha. Aa, basi vijana zaidi ya mia mbili kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya, ya Afrika Mashariki ambao harison ni viongozi katika mm -hmm. sekta za umma pamoja na binafsi no. zikiwemo zile sekta za kiuchumi, kisiasa na kijamii wamekutana katika jiji la Arusha lililopo kaskazini mwa Tanzania. Mwenzetu Asraji Mvungi yupo katika laini ya simu kutueleza zaidi kuhusiana na yale ambayo vijana hawa wamekaa wamezungumza na kuona ni mustakabali gani unaohitajika kusonga mbele ili kuweza kusaidia vijana wenzao katika eneo hili la Afrika Mashariki. Karibu Asraji. E, ni kweli kwamba vijana hawa wamekutana hapa jijini Arusha na kikubwa kubwa wanachozungumza ni kwamba wanaangalia zile nafasi zao ambazo wanaweza kuzipata katika nchi zao na katika jumuiya kwa ujumla. Na hapa ninaye mmoja wa vijana ambao wanaelezea, wao wanaelezea zaidi kwamba nafasi zile ambazo wanatakiwa kupewa na viongozi katika nchi zao hawapati, na hata kama wanapata, wanapata kwa kiasi kidogo. Hebu tumsikilize mmoja eh, wa vijana hayo, Bwana Lodi wa Mai kutoka Kenya leo vijana wengi wa Afrika Mashariki ukiangalia hata takwimu za YouTube, takwimu za WhatsApp, takwimu za Instagram utaona Kenya, Tanzania, Uganda ndo zinaongoza kwa kuwa na watu wengi wako kwenye hiyo mitandao. Ukijiuliza hawa vijana wanafanya nini kwenye Instagram, utaona wanaweka picha zao nzuri za nyuso zao, utaona wanaweka things concerning their relationship, utaona wanaweka vitu ambavyo havina msaada kwa maisha yetu ya maendeleo kama vijana. Naamini na shida sio mtaji, ila ni jinsi gani ambavyo vijana wanaweza kuboresha biashara zao, na ni jinsi gani ambavyo vijana anaweza akajipatia kile kitu. Maana kama ni biashara, vijana wanafanya ni vibarua. Ukija kwakwetu sisi vijijini, vijana wanafanya, lakini jinsi gani ile fedha wanavyoweza kuitumia imetokea na ile vijana ambao tunaishi kimazoea, nikitoka kufanya vibarua nikipata ile hela naenda kunywa pombe kwenye starehe. Lakini tunapoingia kwenye vikundi, najijua kama kila wiki ni lazima nitapeka kwenye kikundi shilingi elfu moja au shilingi elfu mbili Ile pale nanisaidia mimi kama kijana, ninapoka kwenye kikundi, mwisho wa siku nakuja kukopa ile ile hela yangu, nakopa mara tatu. aya asraji Suala la mitandao ya kijamii linaonekana kwamba limechukua kipaumbele kwenye mkutano huo. Je, kuna wataalam wanaoelekeza vijana hawa kufu, kuelekea matumizi bora yatakaokuwa na manufaa ya mitandao ya kijamii? Hilo ndio changamoto kubwa ambayo kwa kweli hata vijana hawa wanazungumzia kwamba, pamoja na hizi fursa kuwepo, ikiwemo mitandao ya kijamii, lakini hakuna maelekezo wala hakuna namna ya kujengea misingi ambayo wanaweza wakatumia moja kwa moja na wakanufaika nayo, na hii inasababisha wengi wao kuitumia vibaya ama kutumia kwa masuala ambayo hayana tija. Lakini pia wapo ambao wanazungumzia kwamba hata wale wachache ambao wanapata nafasi za uongozi ama za maamuzi wanaopata ni wale ambao pengine ni wa, wanatoka kwenye familia za viongozi ama za, za watu wale matajiri. Hebu tumsikilize naye mmoja ambaye anazungumzia suala hili Inaonekana kama muda tulionao kwa kweli, sasa, Asiraji, hatutaweza kucheza sauti hiyo, lakini mm-hmm, kama kuna swali labda ungemuuliza kwa kifupi tu, Asiraji, ili tuweze kuenda kwa taarifa za dunia kwa haraka haraka. Basi Asiraji, ni mikakati gani ya muda mfupi pamoja na mirefu wameiweka vijana hawa baada ya kuona changamoto zote hizi zilizopo wanazokabiliana nazo hivi sasa? Kwa leo ndio wameanza kongamano lao na watakuwepo hapa kwa muda wa wiki moja na bila shaka watatoka na mapendekezo ambayo pia tutawaeleza wasikilizaji wetu ni kitu gani ambacho pengine wame wamesikia wame ama wameamua baada ya kukutana na kubaini hizo changamoto. Sasa namna gani wanatoka katika, katika nafasi hiyo kwenda kwenye mafanikio. Shukran sana Siraji Mvungi kutoka jiji la Arusha kule nchini Tanzania. Moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Na mgombea wa urais wa upinzani nchini Nigeria, Atiku Abubakar, anasema atafanya juhudi za kuboresha uwekezaji katika sekta ya mafuta endapo atachaguliwa kushika wadhifa wa rais wa taifa hilo mwaka ujao. Kwa mujibu wa ilani ya uchaguzi wa chama chake, anapanga kuanzisha upya mpango wa kuweka zabuni kwa ajili ya viwanja vilivyo wazi na viwanja vya utafiti mafuta, kubinafsisha viwanda vya mafuta vya serikali na kutoa vibali vipya kwa wawekezaji wa nje katika uchimbaji mafuta, rasimu ya ilani ya uchaguzi imebaini. Maafisa katika jimbo la California nchini Marekani wameweza kutambua siku ya Jumapili kwamba watu 300 zaidi wako salama baada ya moto mkali kuwahi kutokea katika historia ya jimbo hilo kukumba eneo lao, lakini zaidi ya wiki baada ya moto huo kutokea katika mji wa Paradise, karibu watu 1000 bado hawajulikani walipo, wakati wa wafanyakazi wa uokozi wakiendelea kutafuta katika mabaki ya majengo yaliyoungua na wengine wakijaribu kuwatafuta watu walioripotiwa kupotea kutoka kwenye familia zao. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani mapema leo amesema kwamba Berlin itawapiga marufuku raia 18 wa Saudi Arabia kuingia kwenye mpaka wa Ulaya na eneo la Schengen kwa sababu ya shutuma za kushiriki katika mauaji ya mwandishi wa habari kutoka Saudi Arabia Jamal Kashoji. Heiko Mas amesema ameshauriana na Ufaransa na Uingereza kabla ya kufanya tangazo hilo. Kuna maswali mengi zaidi kuliko majibu katika kesi hii na mauaji yenyewe na ni nani, nani aliyehusika, Mas amesema akiwa pembezoni mwa mkutano wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels. Rais wa Marekani Donald Trump anasema amepewa rekodi ya sauti ya wauaji hao, jambo lililofanyika ndani ya ubalozi wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Muungano wa utawala nchini Israel ulibaki imara Jumatatu baada ya waziri mmoja mwandamizi kuondoa tishio lake la kukiondoa chama chake kuiunga mkono serikali ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Waziri wa elimu Naftali Bennett alimshinikiza Netanyahu kumpa nafasi ya waziri wa ulinzi na kusema chama chake cha Kiyahudi kitaondoa madai yake yote na kumpa nafasi waziri mkuu ili Israel ipate ushindi ulinzi. Kwa mara nyingine tena nafasi ya waziri wa ulinzi ilibaki wazi baada ya kujiuzulu kwa waziri wake Avigdor Lieberman wiki iliyopita kutokana na kukasirishwa kwamba nchi yake ikishughulikia kikamilifu suala la mvutano na wanamgambo lililoibuka huko ukanda wa Gaza. Endelea kusafiri na VOA Express. Matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu alasiri mpaka saa kumi na moja alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kule Afrika ya Kati ni saa tisa na nusu jioni. Hapa mjini Washington siku zote Jumatatu mpaka Ijumaa ni kuanzia saa mbili na nusu za asubuhi. Na hivi sasa basi, tunaelekea mpaka kule kwa mwandishi wetu Haidala Hakizimana ambapo ametuletea makala inayoeleza kwamba kijana mmoja anayefahamika kwa jina la Ramadhani, mkazi wa kata Buyenzi katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura, anatoa ushauri kwa vijana wenzake wa kata hiyo, wanaojiita watoto wa mjini na hivyo kudharau baadhi ya wa wakazi. Sasa vijana hao wanaonekana kwa wingi kwenye mabaraza ya kahawa, anawashauri kuacha uzembe na uvivu na kujikita katika kazi. Yani kiufupi, uvivu wao ni kwamba wanahitaji maisha ya fast, yani e. Tena anazania kama leo nimekaa hapa na muona fulani anapita na gari nzuri, anatamani lile gari nzuri, anashindwa kuelewa kama yule kama alipata alijituma, yani kujishughulisha e. alafu na kama unavyopata ile kazi wewe, kama kijana mashallah, sio fikia, unachukua comportement mbaya, unaziweka katika kazi alafu, kazi inaharibika, baadaye unakaa kijiweni, unasema kama ngo, sijui, hakuna kazi Burundi, sijui hakuna, unalia na Burundi kipindi. We, Mungu alikuruzuku ile kazi ya kufanya, afu ukaleta utani katika kazi yako. Hiyo yote inasaidiza yani uwepo wingi wa vijana kwenye vigenge. Kwanza uwache, ujitume na usidharau, weti ule alitoka sijui milimani huko, siwezi kwenda kumtumikia, sijui ananishinda maisha A-a. We, kama unajua tumbo lako linahitajia kula E, ule y ajakufanya kuwa na tumbo, nenda akutume akuzalidike, lakini weye fika kwenye malengo unayotaka kufika yako kimaisha Bas. Usitegemei sana kuikaa unalia mikono eti nimeikaa hapa. Oh, riski itanikutana hapa pape nimeikaa. Haujui kuendesha gari, haujui kufunga gari, haujui kufanya kushevu, yaani kazi zote zile zinajifaa mtu mwanadamu. Kaza sisi wa vijana wengi wa Buyenzi uvivu wetu mkubwa walianzia kutokusoma. Ukijitahidi sana ukafika la tisa wewe ni mwanaume hapa. Haya ni ushauri wa kutoka kwa kijana Ramadhani kutoka kule Bujumbura nchini Burundi. Shukrani sana wasikilizaji wetu wa Mombasa mnaotupata katika 107.8 hivi sasa. Basi mnasikiliza VOA Express inayotangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Ni wakati wa kukupatia burudani ya muziki manake takriban dakika 30, bila muziki mambo yanakuwa sio poa. Basi mimi nakwambia yes. Inamaanisha nini? <laughs> <laughs> wimbo wenyewe nasema yes. Rwa, nasema yes, tunaelekea kule Rwanda ambapo Alfa Rwaringagira nasema yes, kutoka kule upande wa Rwanda, pata mambo <mukuhi> Naona kibao hicho kinasuasua, kibao cha yes kutoka kwa Alfa Ruirangira kutoka kule nchini Wapiti jamaa wa Rwanda, huyu mm -hmm. Akimwaga vitu vyake ndani ya ndivyo mambo yanavyoendelea, nikiamini kwamba jumatatu yako inaendelea poa kabisa katika shughuli zako ambazo zinaendelea kumalizika. Ukiwa katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, hapa ni mwendo wa saa tatu, karibu saa tatu za asubuhi, saa za Marekani ya mashariki sana hivi sasa. Basi tuangalie ile makala ya kero langu, ambapo uh, katika maisha ya kawaida Harrison, kila mtu ana jambo lile ambalo huwa linamsumbua. Pengine wao nalipenda mimi hapa mkamiti, silipendi mkamiti kwele. Naweza kuwa nalipenda kwako wewe mm -hmm. ni kero na. Lakini hivi sasa tunaelekea kule Mombasa, ambapo wakati ambapo ulimwengu unaadhimisha siku ya matumizi ya vyoo duniani, wenyeji katika fukwe wa bahari Hindi, uh, huko Kenya wanakerwa na ukosefu wa vyoo ambayo ni jambo muhimu katika maisha ya kila siku, licha ya kwamba fuko hizo zinashuhudia wageni kutoka mataifa mbalimbali mbali duniani wakikanyaga waki katika ardhi ya huko. Hebu basi tusikilize kile wanachozungumza. Kusema kweli, mimi huwa kuna wageni wengi ambao huwa wananitembelea hususan wakati wa holiday kama hivi sasa, wanatoka sehemu tofauti tofauti kuja kunitembelea, na kama unavyojua wanapofika sehemu kama hii, pwani, wanataka sana kuja bichi mimi nilisikia aibu sana mwaka jana ambapo liku, familia yangu ilikuja tukaweza kuvinjari katika bichi, lakini waliposhikwa na haja ilikuwa ni jambo la kufadhaisha. E, ilibidi hakuna choo. Kwa hivyo natoa wito kwa serikali ya kaunti na wadau wengine waone kwamba katika eneo hili la bichi na Ukunda kuna jengo la choo, kwa sababu Kwale inajulikana, Ukunda inajulikana ulimwengu mzima kwamba ni sehemu ya kwenda ya utalii, inajulikana, imepewa a uh, zawadi chungu nzima kwamba ni, ni bichi namba moja kwa masuala mengi tu, lakini ino aibu, kwa sababu ino ni aibu ambayo inapaswa ina kuondolewa mara moja, kwa sababu hatuwezi kuishi e, e, hali kama hii, kama jamii walipa kodi, na kuna watu ambao mabichi opareta ambao wanafanya wa, wa, wa, wa, wa biashara zao, watalii wako hapo, ni jambo la aibu kwa sababu hata sasa hivi tumezungumza na baadhi ya watalii wamesema kwamba wanashangaa katika e, sehemu nyingi ambao wametembea, hawajawahi kuona sehemu ambayo hakuna choo cha kijamii. Kwa hivyo tunatoa wito kwa serikali ya kaunti waweze kufanya haraka upesi. Otherwise, Kwale tutabakia uh, kuchekwa kubezwa na sehemu nyingi za ulimwengu, kwa sababu ya aibu hino, kwa sababu kama hivi sasa tukiangalia mazingira, uchafu, vyoo vimejaa, wengine wanatumia wana, wana, wana paper bags, ukienda katika kichaka, ni aibu. Kwa hivyo serikali ifanye haraka upesi kuona kwa kwamba hali kama hii aibu kama hii na fadhaa ambayo inaweza kuleta mkurupuko wa maradhi unaweza kuleta mambo ya aibu, kwa sababu haitilii akilini. Kama mimi nimekuja katika bichi kama hii, mjomba wangu ama mtoto wa dada yangu, nimekuja naye ili apate kuvinjari, alafu anakwenda chuoni pale, ninamuona ni aibu. Lakini tatizo ni kuwa, licha ya kuwa Diani ya swafu zetu za bahari zinapokea wageni wengi kila mwaka kutoka sehemu tofauti tofauti za ulimwengu kuja hapa kusherekea kujivinjari, lakini la ajabu ni kuwa hakuna hata choo kimoja katika fuo za bahari, ambao ana mtu akizijua anaweza kujisaidia vile vile. Ukiangalia kama Ukunda Town, ile ndio town kubwa katika eneo la Kwale, ile ndio town ambayo inabeba soko, biashara za hoteli na biashara mbalimbali, lakini ni ajabu tauni ya Ukunda haina hata choo kimoja cha umma cha kujisaidia. Hili ni swalo ambalo kidogo ni la kustajabisha na la aibu katika karne ya ishirini na moja na chini ya ugatuzi, tunalilia mambo ya kujengwa choo, ni aibu kubwa sana. Mimi saa hizi nimetoka ndani ya bahari, ngalau nimevaa kanzu leo, nenda msikitini, lakini wallahi nimesikia choo, nimebidi nifukue mahali ni ili nipate, lakini ukweli hakuna sehemu ya kunya Diani pamoja na bichi, na si mimi basi. Hata watalii wetu wanapokuja hapa na kwenda barini, wanabidi wakimbie mahali wakaombe sehemu ya kujisaidia. Tunaomba vyoo ndani ya bichi yetu na ndani ya diani yetu. Haya basi umesikilia mambo hayo ya kero langu kutoka kwa awa. Wakazi wa pwani ya Mombasa, msikilizaji. Wakati kipindi hiki ni kipindi cha holiday, ndio kimeingia katika wakati wake. Hapa Marekani, Alhamisi wiki hii, tunatarajia kusherehekea sikukuu ya Thanksgiving. Basi watu wanajiandaa katika mambo ya mapishi, namna ya kumpika yule bata na kumweka vitu mbalimbali mbali. lakini huko nchini Tanzania, mwenzetu Lucy Patrick ametuandalia na kutuletea namna ya kupika kachori basi standby kusikiliza jinsi ya kupika kachori. Leo nipo katika kefteria moja ambayo inaitwa Mama Diana Kefteria na ninamwona hapa akiandaandaa kitafunwa. Basi atajitambulisha na atatuambia ni nini ambacho anakiandaa kwa siku ya leo. Naitwa Mama Diana kutoka Mama Diana Kefteria Tukombea. Siku ya leo tunaandaa kitafunwa kinachoitwa kachori. Mahitaji ya kitafunwa hiki, tunatakiwa tuwe na viazi viazi mbatata, tuwe tuna mafuta ya kupikia, tuwe na ndimu, tuwe na unga ngano. ya jinsi ya kuandaa kitafunwa hiki, kwanza kabisa tunatakiwa tumenye viazi vyetu. Baada ya kuvimenya, tutavikatakata katika vipande vidogo vidogo, tutavibandika jikoni kwa ajili ya kuvichemsha. Tunapovichemsha, inabidi vive sana, kwa sababu mwishoni tunatakiwa kuvisonga kama vile ugali. Kitu cha pili tunachotakiwa tena kukiandaa ule ungangano ambao tuko nao, tutauandaa katika uji mzito. Baada ya viazi vyetu kuiva, tutavisonga kama ugali. Vikishasongeka na kurainika vyote, tutakamlia ndimu. Tukishakamlia ndimu, sasa tutaanza kuandaa matonge makubwa makubwa. Huku tayari mafuta yetu tutakuwa tumeshaweka jikoni. Mafuta yakichemka, ya tutachukua yale matonge ambayo tumeandaa ya viazi, tutadumbukiza katika ule uji mzito wa ngano, baadaye tutadumkiza kwenye mafuta, na prosesi hii itaendelea kufanyika mpaka tutakapomaliza viazi vyetu ambavyo tumeviandaa na uji wetu. Tutakapoisha, kitafuno chako kitakuwa tayari kwa ajili ya kuliwa. Unaweza ukanywa na chai au na juisi. Karibuni sana. Asante sana mama Dayana Kefteria kwa kutueleza jinsi ambavyo kachori zinatengenezwa. Tunakushukuru sana kwa ushiriki wako katika mapishi mapishi ya siku ya leo. Mpaka wakati mwingine, jina langu ni Lucy Patrick Asante. Uh, sana kachori. mm-hmm. Yeah. umesha yajua hayo jinsi ya kupika sasa pale inakuwa ni kibarua kigumu, lakini kwa njia zozote zile inakuwa kwamba inaamsha hisia za kutamani kula ndani yangu. Sasa labda pengine, ndani ya yule msikilizaji ambaye anaelekea nyumbani, kwa kweli atakuwa amejiandaa kabisa kupata maamkuli. Lakini kando na hayo, tuangalie baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Hasa basi, na vilevile, unajua, wiki iliyopita mke wa rais wa zamani wa Marekani Barack Obama, bi Michelle Obama alizindua kitabu chake kile cha Becoming ambacho uh, amekuwa uh, akifanya ziara katika miji mbalimbali uh, hapa Marekani no. na kitabu ambacho kimekuwa kinazungumziwa mm -hmm. haswa so, manake kina kurasa mia nne, ameelezea yale ambayo pengine Harrison, katika muda wote Michelle kuwa pale White House ujawahi kuyasikia, amifichua na kuyajua, amefichua mambo ya tangu utoto uh -huh. wake Nam. mpaka kwenda kufika White House, mm -hmm. na baada ya White House nini anachokifanya. <laughs> ni, ni mtindo ambao nimeuona sana hapa Marekani, kwamba kila mtu mashuhuri anapoondoka kwenye White House wengi mm -hmm. wao wanafuatilia na vitabu, yani akishatoka ya tu inakuwa ni kitabu na vitabu vile vinauza sana ha, kwa sababu inakuwa wanafichua na wanafichua maisha yao yote, mambo ambayo sio tu ya, ya, ya, raha ama ya kifahari kama tunavyofikiria mm -hmm. Anasema na kueleza wakati hali yake ilikuwa chini sana, na kahisi kwamba maisha hayana dhamani. Kwa hivyo inakuwa kwamba ubinadamu wao unaonekana kwenye vitabu. Basi kitabu hicho kimeshirikisha kina mama mashuhuri kama Oprah, ambao anafanya nao ziara, sio amewashirikisha ndani ya kitabu kile, hapana, katika hii no. tua anayoifanya no. no. amewashirikisha mm -hmm. watu mashuhuri kama Oprah mm -hmm. Valerie Janet ambaye mm -hmm. ni alikuwa akifanya kazi na Obama wakati wakiwa madarakani yeah. na vilevile yuko Jessica Parker, mm -hmm. pia anaambatana katika ziara yake hii ya Michelle. Sasa labda pengine pia kitabu cha mkamiti tutakisoma <laughs> wakati mmoja kujua mambo, lakini kabla hata muda kumalizika, mm -hmm. ni siku ya kumi na moja tangu moto wa California ulipoanza umekuwa ukichomeka na kuteketeza hektari nyingi zaidi, wanasema ni zaidi ya hektari elfu mia moja arobaini na tisa na, na tunapozungumza ni kwamba watu zaidi ya elfu moja hawajulikani wajulikani walipo huku sabini na sita wakiwa wamethibitishwa kufa. Wanasema kwamba moto wa California sasa hivi kwa kila dakika mm -hmm. wakati kuna upepo unachoma zaidi ya jumla ya viwanja vya mpira themanini. Kwa hivyo ni moto mkubwa sana na uh, siku ya Jumapili jana kuna mji uh, wanaoita mji wa Paradise. Paradise. Watu wengi hawakupata onyo kwa muda, na wanasema wengi walichomekea kwenye moto huo wakati wakijaribu kutoroka. Kwa hivyo ni moto mkubwa, ni janga ambalo linasumbua na tutaendelea kuliangalia tu. Lakini muda tu ni huo tulionao kwa VOA Express. Jina langu Harizon Kamao naitwa Mkamiti Kibayasi. Msimamizi wa matangazo alikuwa Abdushakur Abud, mwongozaji Aida Isa. Shukran kwa kuwa nasi alasiri ya leo, tukutane wakati mwingine.