metimia saa moja na nusu jioni afrika mashariki saa kumi na mbili na nusu afrika ya kati hapa washington dc ni saa tano na nusu asubuhi karibu kwa nusu saa ya habari ripoti na makala maalum kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mimi ni kenneth bwire na mimi ni sandei shomari nikiwakaribisha ikiwa leo ni novemba 19 siku ya jumatatu na ambapo unasikia pia kupitia redio na intenet www voa swahili com pia kwenye masafa ya 107.5 VFM Nairobi na 107.8 VFM kule Mombasa, Kenya, redio shirika ikiwemo Citizen Radio kote nchini Kenya na Radio Free Africa kote katika nchi za maziwa makuu. Karibuni. kati ya mengi utakayoyasikia ni pamoja na chama cha mmoja wa wagombea urais wa DRC Martin Fayulu kudai kwamba amekataliwa kuingia nchini kwa kutumia ndege binafsi kutoka Ubelgiji, huku serikali ikisema haina muda wa kuzungumzia Fayulu. Je, wafuasi wake wasemaje? tunajua kama watu wa kabila si mara kwanza, wanafanya jambo kama na hiyo, wamezoea mambo kama na hayo. Nikisema hayo hayatatukisha, tutatembea hata na mguu na katika habari nyingine, mfalme wa Saudi Arabia apongeza kazi ya mahakama ya nchi yake kuhusiana na mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogi aliyeuawa katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia huko Istanbul. Basi nakusihi msikilizaji, uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Sande Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Maafisa katika jimbo la California nchini Marekani waliweza kutambua siku ya Jumapili kwamba watu mia tatu zaidi wako salama baada ya moto mkali kuwahi kutokea katika historia ya jimbo hilo kukumba eneo lao, lakini zaidi ya wiki baada ya moto huo kutokea katika mji wa Paradise, karibu watu elfu moja bado hawajulikani walipo, wakati wa wafanyakazi wa uokoaji wakiendelea kutafuta katika mabaki ya majengo yaliyoungua na wengine wakijaribu kuwatafuta watu walioripotiwa kupotea na wanafamilia. Idadi kamili dunia ya waliofariki dunia imefikia 77 hadi jana Jumapili, na ofisi ya mkuu wa polisi wa kaunti ya Bate anasema mpaka sasa maafisa wamekwisha tambua watu 67 waliopoteza maisha. Watu nchini Finland wanatumia mitandao ya kijamii kumtania rais wa Marekani Donald Trump kwa kauli yake kwamba wanatumia muda mwingi kusafisha majani kwenye misitu yao ili kuzuia ulipukaji wa moto. Trump alizungumza hayo siku ya Jumamosi alipofanya ziara kwenye eneo lililogubikwa na moto mkali kwa ikitokea katika historia ya jimbo la California, akisema kwamba aliambiwa na rais wa Finland sauli Niinisto juu ya njia hiyo walipokutana wiki iliyopita, katika mahojiano aliyoandikwa katika gazeti la Ilta Sanomat. Nesto alisema alimwambia Trump juu mfumo wa kutoa onyo na akumbuki kuzungumzia swala la kusafisha majani. Hali hiyo ilipelekea watu wengi huko Finland kuandika katika kurasa zao za Twitter neno haravoiti, ikiwa na maana kusafisha majani kwa lugha ya Kifini. Na Kenya imepiga marufuku kituo cha kimataifa cha Marie Stopes kutoa huduma ya utoaji mimba nchini humo kwa wanawake na wasichana baada ya malalamiko kwamba kilihamasisha harakati za utoaji mimba. Maafisa wa serikali wa kituo hicho alisema hii leo Jumatatu. Na Aida Isa anayesoma ripoti kamili. Utoaji mimba hauruhusiwi nchini Kenya, labda kama maisha ya mwanamke au afya yake iwe hatarini na huduma ya dharura inahitajika ili kuokoa maisha yake. Bodi ya watendaji wa huduma za afya Kenya walieleza kuchukua hatua wa hiyo na bodi ya Kenya ya film classification kulalamika kwamba matangazo ya redio ya Maria stops yalihamasisha utoaji mimba, madai ambayo Maria stops inakanusha. Kituo cha Maria stops ambacho kinatoa huduma ya uzazi wa mpango, ushauri na saha, huduma ya dharura ya utoaji mimba na huduma ya baada ya utoaji mimba kwa maelfu ya wanawake na watoto ilisema kampeni yake ilihamasisha mwamko kuhusu utoaji mimba usio salama. Takriban utoaji mimba nusu milioni ulifanywa huko Kenya mwaka elfu mbili kumi na mbili. Nyingi ya huduma hizo zilifanyika mitaani, ambapo mwanamke mmoja kati ya wane anataabika na mahangaiko kama vile homa kali, bakteria wanaosababisha ogani kushindwa kufanya kazi na hata kupelekea kifo pamoja na mshtuko, ilieleza ripoti ya wizara ya afya ya Kenya ya mwezi Februari inakadiriwa wanawake 266 wanakufa kwa kila idadi ya utoaji mimba laki moja usio usiosalama nchini humo, viwango vilivyo juu kabisa katika nchi nyingine za Afrika Mashariki, iliongeza ripoti hiyo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Mgombea urais wa upinzani nchini Nigeria Atiku Abubakar anasema atafanya juhudi za kuboresha uwekezaji katika sekta ya mafuta endapo atachaguliwa kushika wadhifa wa urais wa nchi hiyo mwaka ujao. Kwa mujibu wa ilani ya uchaguzi ya chama chake, anapanga kuanzisha upya mpango wa kuweka zabuni kwa ajili ya viwanja vilivyo wazi na viwanja vya utafutaji mafuta na kubinafsisha viwanda vya mafuta vya serikali na kutoa vibali vipya kwa wawekezaji wa nje katika uchimbaji mafuta Rasimu ya ilani ya uchaguzi imebaini katika uchaguzi ujao unatarajiwa kufanyika mwezi Februari. Mgombea huyo wa upinzani na kiongozi wa chama cha Peoples Democratic Party anajaribu kumzuia rais aliyeko madarakani Muhammadu Buhari kushinda muhula wa pili. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Jeremy Hunt ametembelea Iran kwa mara ya kwanza tangu Marekani ilipojiondoa kutoka mkataba wa nyuklia katika ziara yenye lengo la mazungumzo kuhusu mkataba huo na kuachilia huru raia wa Uingereza wanaozuiliwa katika magereza ya Iran. Kumradhi. Ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo imetolewa wiki mmoja baada ya Marekani kuwekea Irani vikwazo vipya inaeleza kwamba Iran imekuwa ikiheshimu masharti ya mkataba wa nyuklia kati yake na nchi nyingine zenye nguvu duniani. Katika taarifa iliyotolewa mjini London na Jeremy Hunt, mkataba wa nyuklia wa Iran ni muhimu katika kuimarisha hali ya usalama na utulivu mashariki ya kati. Na muungano wa utawala nchini Israel ulibaki imara siku ya Jumatatu baada ya waziri mmoja mwandamizi kuondoa tishio lake la kukiondoa chama chake kuunga mkono serikali ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Waziri wa elimu Naftali Bennett alimshinikiza Netanyahu kumpa nafasi ya waziri wa ulinzi na kusema chama chake cha Kiyahudi cha kitaondoa madai yake yote na kumpa nafasi ya waziri mkuu ili Israel ipate ushindi kwa mara nyingine tena. Nafasi ya waziri wa ulinzi ilibaki wazi baada ya kujiuzulu kwa waziri wake Avigdor Lieberman wiki iliyopita kutokana na kukasirishwa kwamba nchi yake haikushughulikia kikamilifu suala la mvutano na wanamgambo lililoibuka ukanda wa Gaza. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mfalme Salman wa Saudi Arabia amepongeza mahakama na wizara ya sheria ya nchi yake katika hotuba yake ya kwanza tangu kuuliwa kwa mwandishi wa habari Jamal Khashoggi na kutumbukiza taifa hilo la kifalme katika mzozo mkubwa wa kimataifa kuwahi kutokea. Matamshi yake yametolewa siku chache tu baada ya shirika la kijasusi la Marekani CIA kuamua kwamba mwanawe Muhammad ndiye aliyeamrisha mauaji hayo. Abdu Shakur Abud na maelezo kamili akitoa hotuba yake ya kila mwaka mbele ya baraza kuu la ushauri shaura, hii leo mfalme Salman alipongeza mfumo wa sheria nchini mwake. Taifa hili la kifalme limeundwa chini ya mfumo wa misingi ya sheria za Kiislamu na usawa, na tunapongeza juhudi za mahakama na mwendesha mashtaka wa serikali katika kufanya kazi kuhakikisha misingi hiyo inaheshimiwa. Wiki iliyopita mwendesha mashtaka wa serikali ya Saudi Arabia alimfutilia mbali tuhuma zote mwanamfalme mwenye ushawishi mkubwa Muhamed Bin Salman kuhusika na mauaji ya mwandishi huyo Khashoggi aliyeuawa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul, Uturuki, Oktoba pili na mwendesha mashtaka pia alipendekeza hukumu ya kifo kwa watu watano alipokuwa anatangaza kuwafungulia mashtaka watu 11 anaosema walihusika moja kwa moja na mauaji yake. Kwa ujumla, anasema kuna watu 21 wanaoshikiliwa kuhusika na kadhia hiyo. Mfalme Salman mwenye umri wa miaka 82 hakuzungumzia moja kwa moja mauaji ya mwendesha mwandishi huyo wa Washington Post wakati wa hutuba yake. Hata hivyo shirika la kijasusi la Marekani CIA kupitia ripoti za vyombo vya habari linaamini mwana mfalme Muhammed ndiye aliyeamrisha mauaji ya Khashoggi, lakini rais Donald Trump hadi hivi sasa hajaunga mkono matokeo ya CIA. Na akiwa akijibu maswali ya waandishi wa habari mwishoni mwa wiki hakutaka kusema nani aliyehusika. Tutakuwa na ripoti kamili juu ya swala hilo mnamo siku mbili zijazo, labda jumatatu au Jumanne. na CIA haijatathmini chochote, ni mapema mno. Ni ripoti iliotolewa mapema, lakini inawezekana hali hiyo ilitokea. Tutaangalia zaidi. Akizungumza na shirika la habari la Fox hapo jana, rais Trump alisema kwamba mwanamfalme alimweleza karibu mara tano kwamba hajahusika na mauaji ya Khashogji. Licha hayo mbunge wa chama cha Demokrat wanamhimiza Trump kukubali uamuzi uliofikiwa na idara ya ujasusi za Marekani na wa Republican wanasisitiza watu wawe na subra, huku wizara ya mambo ya nchi za nje ikisisitiza kwamba hakuna uamuzi wa mwisho uliofikiwa kuhusiana na kadhia hiyo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Shirika la kutengeneza magari la Japan la Nissan limethibitisha kwamba mwenyekiti wake Carlos Ghosn alidanganya kwenye ripoti zake kuhusu mafao kwa miaka mingi. Kampuni hiyo pia inasema uchunguzi wake wa ndani uligundua kwamba Ghosn alitumia mali za kampuni kwa matumizi binafsi. Vyombo vya habari vya Japan Jumatatu imesema kwamba Gosson anafanyiwa mahojiano na waendesha mashitaka wa Tokyo kwa shutuma kwamba aliripoti kidogo mapato yake na kwamba huenda akakamatwa. Gosson anashukiwa kwa kushindwa kuripoti mamilioni ya dola ya mapato. Nissan wanasema Gosson atafukuzwa kazi. Gazeti la Ashai linaripoti kwamba waendesha mashitaka wamevamia jengo la makao makuu ya Nissan huko Yokohama na ripoti za ufyatuaji risasi ambapo polisi wa Myanmar wanashutumiwa kufanya kitendo kwenye kambi ya wakimbizi wa Rohingya katika jimbo la Rakhine imechochea wasiwasi mkubwa kwa maafisa wa Umoja wa Mataifa. Mratibu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Nat Ostby alitwiti kwamba ana wasiwasi mkubwa kuhusu ripoti za ufyatuaji risasi uliofanyika kwenye kambi ya Anouk ye huko Rakhine ambako Myanmar inawashikilia wakimbizi wa ndani waliokimbia ghasia wali za mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. Nataka utulivu rejee na kujiweka kando na ghasia. Shirika la habari la Reuters limekariri walioshuhudia wakisema kuwa polisi wa Myanmar waliwapiga risasi na kuwajeruhi Warohingya wanne siku ya Jumapili huku wakiwatia ndani wanaume wawili wanaoshutumiwa kuwaondoa kwa, kwa magendo watu kutoka kwenye kambi hiyo ya wasiokuwa na makazi katika jimbo la Raken. Tuelekee mji mkuu wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, Kinshasa, ambapo hivi sasa tunapoenda hewani mgombea wa urais kwa kutumia tiketi ya muungano wa chama cha serikali na vyama vya upinzani vinavyounga mkono serikali FCC Emmanuel Ramadhan Shadari anazindua mipango yake kwa taifa siku mbili kabla ya kuanza rasmi kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa Desemba 23. Dakika chache zilizopita mwenzangu Harison Kamau amezungumza na mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo aliye kwenye mkutano huo na kwanza akaanza kwa kumuuliza kuhusu maswala muhimu anayoyaangazia Bwana Shadari katika uzinduzi wake wa manifesto amezungumzia tayari kuhusu jinsi atakavyoendesha taifa hili ikiwa atachaguliwa, na amezungumzia kwanza swala la usalama. Amesema kwamba ataendelea kuisha amani kama jinsi mtangulizi wake alivyokuwa akifanya kazi. Amezungumzia kuhusu kurejesha utawala wa kitaifa ama mamlaka ya kitaifa kwenye maeneo ambayo yamekuwa yana usalama mdogo, na vilevile administration ambayo kwa kweli imekuwa imeyumba yumba. Amegusia pia swala la uwekezaji ambalo wamesema kwamba ni swala ambalo litaweza kua kipaumbele hasa zaidi kuhakikisha maswala ya kisheria ambayo itawapa imani. Siku zimebaki chache tu kabla watu kuelekea kwenye uchaguzi, na tunapozungumza baadhi ya wagombea wa upinzani bado hawajarudi nchini. Sasa hapo hali ikoje? Kwa kweli ni swala ambalo limetarajiwa. Kampeni yenyewe itaanza rasmi tarehe ishirini na mbili yaani Alhamisi ijayo, ambako kampeni ya uchaguzi itaanzishwa rasmi na itadumu mwezi mmoja pekee kabla ya uchaguzi. Wakuu wa upinzani wametangaza pia kwamba watakuwa wamerejea, kama vile mgombea Martin Fayulu ambaye yuko Ulaya hivi sasa. Amesema atarejea hapa tarehe ishirini na moja yani Jumatano uh, uh, na vilevile Felixi Chisekedi Vial Kamere ambao wako nje wamesema kwamba muda usio mrefu watakuwa wamerejea hapa, na kwa kweli, watakaporejea viongozi hao pinzani, njo, kampeni, wa upinzani ndio tutaona kwamba kampeni itachukua mkondo wa gani. Kuna chama chochote cha upinzani ambacho kimepiga hatua kama hiyo ya kutangaza manifesto? Shadari amekuwa miongoni mwa watu wa mwisho kuweza kutangaza manifesto. Wapinzani kama vile Feliki Chisekedi, uh, Marn fayulu uh, Vikali Kamere na wengi kabisa tayari wameisha tangaza manifesto za kwao, na mfano, um, uh, kwa wa Kisekedi ameelezea kwamba ikiwa atakuwa rais wa nchi hii, bajeti ya uh, uh, serikali mnamo kipindi cha miaka mitano itakuwa ni dola bilioni mia moja Kamera amesema kwamba dola bilioni sabini, na Martin Fayulu ameelezea kwamba dola bilioni themanini. Yaani hivi sasa kwa mwaka bajeti ya serikali imekuwa ni ya dola bilioni tano, bilioni sita. Kwa hiyo hata Shadari amesubiriwa kuhusu bajeti uh, ngapi ambayo ameiandaa ame kwa ajili ya uongozi wake kuona kwamba mtangulizi wake rais Kabila mwenyewe hajawahi kufikia bajeti ya dola bilioni kumi kwa utawala wake ni mwandishi wetu wa Kinshasa Saleh Mwana Milongo katika mahojiano ya simu na Harrison Kamao. Tutakuletea habari zaidi baada ya uh, uzinduzi huo. Tusalie huko huko DRC, ambapo kambi ya kampeni ya mgombea urais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo inadai kwamba serikali imemzuilia Martin Fayulu kuingia nchini humo kwa kutumia ndege binafsi kutoka Ubeligiji. Serikali kupitia kwa waziri wa habari inasema haina muda wa kuzungumzia mambo ya mtu mdogo asiye na ushawishi wowote katika siasa za nchi na kwamba chama chake Fayulu kinajaribu tu kutafuta umaarufu. Miezi michache baada ya Mois Katumbi kuzuiliwa kuingia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC, mwanasiasa mwingine wa upinzani Martin Fayulu anadai serikali imekataa kumpa kibali cha kuingia nchini kutoka Ubeligiji kwa kutumia ndege binafsi Fayulu kutoka muungano wa Force for Change FAS anaripotiwa kuomba kibali cha ndege yake kutoa Kinshasa, lakini maafisa wa chama chake cha Commitment for Citizenship and Development ECD wanasema serikali imekataa ombi hilo. Christine Bados ni afisa wa chama chake Fayulu. Wamekataa, wamekataa, tulikuwa tayari tumewaeleza, tumewaomba hiyo ruhusa kama kijisi inahitajika, lakini upande wao wamekataa jambo hiyo. Tuliwaomba atumie ndege yake kibinafsi ili ashuke nayo kwenye airport ya Ng'ili, twende tumsubiri huko, lakini kwao wanakataa hiyo ndege ishuke. Hiyo ndege ambayo ilipasha kuja, ndege ya kibinafsi ya kumleta mwenyewe. Tunajua kama watu wa kabila si mara kwanza wanafanya jambo kama na hiyo, wamezoea mambo kama na hayo. Nikisema hayo hayatatutisha. Tutatembea hata na mguu, tutatembea hata na mameli, tutatembea hata na ma yote yaitawezekana. Wakongomani wamesimama kama mtu mmoja, kila mtu ngambo yake atafanya uwezekanavyo. Serikali kupitia kwa waziri wa habari Lambert Mende inasema serikali haina muda wa kuzungumzia Fayulu Fayulu. Fayulu ni ya nani? tunaiweza kumzuia kuingia, mba kuingia mba nchini wamezoea kuzua utata kila mara. Sasa anadai kwamba amekodisha ndege na kwamba tumezuia ndege yake kutua. Hata hana fedha za kukodisha ndege. Fayulu si kitu, hatuna muda wa kumaliza na watu wadogo kama Fayulu. Fayulu hata hivyo amesisitiza kwamba ataingia DRC Jumatano wiki hii, hata kama ni kwa kutumia ndege ya abiria wa kawaida, Chama chake kikidai kwamba nia ya serikali kumzuilia kuingia na ndege ya kibinafsi ni kuhakikisha kwamba wanadhibiti wafuasi wake kumwalika. Nitarudi Kinshasa Jumatano tarehe 21, nitafanya mazungumzo na wenzangu wanaogombea urais litakutana na maafisa wa tume ya uchaguzi yani seni kujua jinsi matayarisho yalivyo ili kuhakikisha kwamba uchaguzi wa Disemba 23 unafanyika kulingana na ratiba. Wafuasi wake hata hivyo wanatishia kuingia uwanja wa ndege wa Kinishasa kumlaki Fayulu, hatua ambayo huenda ikazua makabiliano na maafisa wa usalama. Katika mkutano wa nchini Ubeligiji, wanasiasa wa upinzani walimteua Martin Fayulu kuwa kinara wao katika uchaguzi mkuu wa Desemba 23 katika mkataba ambao ulisambaratika muda mfupi baadaye, kila mmoja akisisitiza kwamba atagombea urais. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Na msikilizaji, usikose kusikiliza matangazo yetu hapo kesho. Katika matangazo yetu ya jioni, tutakuwa na Dunia ya Wanawake. Hali kadhalika usikose kungana nami siku ya Jumatano alfajiri katika Jukwaa la Vijana. Ni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, bila kusahau mtandao wetu wa www voa swahili.com masaa 24 michezo ni jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji na tuanze haraka haraka na matokeo ya mechi za kuwania tiketi ya fainali ya kombe la afrika mwakani mechi ambazo zilichezwa mwishoni mwa wiki Uganda imefanikiwa kuingia fainali hiyo ya mwakani huku ikiwa bado ina mechi moja mkononi dhidi ya jirani Tanzania, ambao nao walikosa nafasi ya kujikatia tiketi kutoka kundi L baada ya kufungwa moja bila na Lisutu. Bado Tanzania ina nafasi, kutegemeana na mechi yake hiyo dhidi ya Uganda. Kenya nayo ina nafasi ya kufuzu katika kundi F ambapo ipo nafasi ya pili ikiwa na pointi saba, lakini inahitaji ushindi katika mchezo wake ujao. Mabingwa wa zamani Zambia walitolewa baada ya kufungwa moja bila na Msumbiji mjini Maputo. Miongoni mwa timu nyingine zilizojihakikishia nafasi katika fainali mwakani kutokana na mechi za mwishoni mwa wiki ni pamoja na Mauritania, Guinea, Ivory Coast, Algeria, Tunisia, Misri na Nigeria. Najua waandishi wetu wa Afrika Mashariki watakuwa na mengi ya kusema kuhusu timu hizo za Afrika Mashariki, na tuanze kwa wale vijana wa kujitahidi Taifa Stars ya Tanzania. George Njogopa, Naona Watanzania kila siku mnasema vijana wamejitahidi sana. Yapi mengi yanasemwa mjini Dar es Salaam baada ya kipigo kile cha Lesoto. Mashabiki wa kandanda nchini Tanzania wamevunjika moyo na wamepoteza matumaini kwamba huenda timu ya taifa ya Tanzania isichomozwa kabisa katika fainali za kombe la Afrika zitakazofanyika mwakani huko Cameroon, baada ya hapo jana kushinda kutamba katika mchezo wake ilipolazwa bao moja kwa sifuri ingawa baadhi ya mashabiki wa kandanda wana matumaini, pengine katika mchezo wake wa mwisho dhidi ya timu ya taifa ya Uganda huenda ikafanya vizuri, lakini asilimia kubwa ya mashabiki wanasema kwamba kwa kushindwa kutamba katika mchezo wa jana, nafasi ya kuchomoza katika fainali hizo ni ngumu sana, hasa kutokana na rekodi ya timu ya taifa ya Uganda. Kiukweli matokeo ya jana ni mabaya sana kwetu Tanzania. Yani tunashindwa kuelewa ni kosa gani ambalo linafanyika pale pale mbele mpaka tunashindwa kufunga magoli, yani mpaka kuifikisha timu yetu tatizo. Mimi ninachodhani ni uzalendo tu, yani uzalendo, wachezaji hawana uzalendo ule wa kutosha. Yani kwa kweli, kama sasa hivi tumeshindwa kuwapiga Lesotho, mimi nina uhakika hatutaweza kuwapilanda hata siku moja tukaenda tukaweza kufika mashindano ma ma ma ma ya AFCON kabisa ni. Yani. Karata yake ya mwisho kwa Taifa Stars stasi ni dhidi ya timu ya taifa ya Uganda, mchezo ambao utachezwa katika uwanja wa taifa hapa Dar es Salaam, na matumaini ya mashabiki ya kandanda pengine Taifa Stars stasi itacheza kufa na kupona, huku ukiombea timu ya taifa ya Cape Verde iadhibu Lesotho. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana, Njogopa. Na tukienda DRC, Kaozi Kosha anaripoti kuhusu hali tete ya Leopard ingawa bado wana nafasi katika mechi ya mwisho na Liberia katika kundi G. Mzee wa kazi Kahozi Kosha kwa upande wa timu ya taifa ya wazee wa kazi mechi ya kufuzu Camerooni 2019 mechi ya raundi ya tano hii jana huko Brazaville hakuwa mshindi baina ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Diable Rouge ya Congo Brazaville walienda sare goli moja kwa moja. Matukio haya ameweka timu zote inayoshiriki kwenye kundi hilo machalichali, kwani Liberia liichapa timu ya Zimbabwe goli moja kwa sifuri. Kwenye orodha ya kundi hilo Zimbabwe bado ameshika taji kwa muda na pointi nane. Liberia ameshika nafasi ya pili na pointi saba. Congo Brazaville na DRC wameshika mkia wakiwa na pointi sita. Mechi ya mwisho ya kufuzu fainali Kameruni elfu mbili kumi na tisa itaweka mapambano DRC tamenyana na Liberia Wakati ambao Congo Brazzaville itacheza na Zimbabwe. Tumalizia na ligi kuu ya kandanda pa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wiki hii kwenye kalendari, timu ya Ost Olympic Club Muungano ya Bukavu itaipokea timu ya TP Mazembe ya Lubumbashi. Mazembe ambaye alipoteza mechi yake ya kwanza wiki iliyopita dhidi ya Groupe Bazano goli moja kwa sifuri huenda atamaliza asira yake Ijumaa dhidi ya timu ya Muungano ya Bukavu. Meza ya michezo, Sauti ya Amerika, Lubumbashi, jina langu Kaozi Kosha. Natumalizie basi na ripoti ya mwandishi wetu wa Kenya, Denis Wanyoni, katika ligi ya klabu bingwa nchini Kenya. Mabingwa mara 17 saba wa ligi kuu nchini Kenya, klabu ya Gor imepata pigo baada ya kujiuzulu kwa mkufunzi wake an car hayo hui, Rachel, Carr. Ni kilingana na mwenyekiti wa klabu hiyo Ambros Rachel ambaye amethibitisha kupokea barua ya kujiuzulu kwake. Kar ambaye amesaidia klabu ya Gor kushinda taji la ligi kuu nchini Kenya KPL mara mbili. Hata hivyo, mwenyekiti wa klabu Ambros Rachel amesema kuwa timu hii haitafanya uteuzi wa mkufunzi mwingine haraka iwezekanavyo, bali itatumia tume iliyopo kwa sasa lakini, je, wadadisi wa soka nchini Kenya wana maoni gani ikizingatiwa kuwa ligi kuu nchini Kenya KPL inangwananga Disemba nane pasi na ratiba ya klabu bingwa barani Afrika CAF kutolewa. Bonface Ambani ni mshambulizi wa zamani wa timu ya taifa ya soka Harambee Stars pamoja na klabu ya AFC Leopards. Kwa kweli tatiri, kwa sababu kuna wale wachezaji washamzoea yeye mwenyewe, ashazoeana na wachezaji, wachezaji washamzoea. Ukumbuke kwamba kila kocha kona mbinu akaya uchezaji kwa hivyo hmm, angalia labda kocha mwingine mpya aje saa hizi ye yeah, akujatena na hmm, bini yake ta ingine gormaya ukipenda. Serikali itafungua dimba la klabu bingu barani Afrika kaf dhidi ya Nyasa Big Bullets kutoka taifa la Malawi mnamo tarehe ishirini na saba mwezi huu katika uga wa Kasarani na kuhitimisha ni kwamba timu ya taifa ya soka kwa wachezaji wasiozidi umri wa miaka ishirini na tatu almaarufu ya Emerging Stars chini ya ukufunzi wake Francis Kimanzi ilijiongezea matumaini ya kushiriki michuano ya taifa bingu barani Afrika kaf hii ni ba baada ya kutitika timu ya taifa Mauritius magoli tano kwa bila mechi iliyogaragaziwa katika uga wa Moi Sports Center Kasarani siku ya Jumatano. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya. Jina langu naitwa Dennis Wanyonyi. Asante sana Dennis Wanyonyi kwa ripoti hiyo, na basi, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoya ftao sasa. Ni muktasari wa habari maafisa. Katika jimbo la Kalifornia nchini Marekani waliweza kutambua siku ya Jumapili kwamba watu wapatao mia tatu zaidi wapo salama baada ya moto mkali kuwahi kutokea katika historia ya jimbo hilo kukumba eneo lao. Watu nchini Finland wanatumia mitandao ya kijamii kumtania rais wa Marekani Donald Trump kwa kauli yake kwamba wanatumia muda mwingi kusafisha majani kwenye misitu yao ili kuzuia ulipokaji wa moto. Mgombea wa rais wa upinzani nchini Nigeria Atiku Abubakar anasema atafanya juhudi za kuboresha uwekezaji katika sekta ya mafuta endapo atachaguliwa kushika wadhifa wa urais wa nchi hiyo mwaka ujao. Kwa mujibu wa ilani ya uchaguzi ya chama chake, anapanga kuanzisha upya mpango wa kuweka zabuni kwa ajili ya viwanja vilivyowazi na viwanja vya utafutaji mafuta na kubinafsisha viwanda vya mafuta vya serikali na kutoa vibali kwa wawekezaji wa nje katika uchimbaji wa mafuta. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Jeremy Hunt, ametembelea Iran kwa mara ya kwanza tangu Marekani ilipojiondoa kutoka mkataba wa nyuklia, katika ziara yenye lengo la mazungumzo kuhusu mkataba wa nyuklia na kuwaachilia huru raia wa Uingereza wanaozuiliwa katika magereza ya Iran. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi amekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa, akishirikiana na Fiona Wamai. Mimi ni Kenneth Bwire, nime na nimeshirikiana na Sunday Shomari. Asante sana kwa muda wako kutusikiliza. Uwe na usiku mwema.