Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. White House imeripotiwa kuwa na mpango wa kuzuia tena kibali cha mtangazaji wa CNN Jim Acosta baada ya amri ya mahakama kumalizika muda wake ifikapo mwishoni mwa Novemba. Shirika hilo la habari limeeleza utawala wa Trump ulimzuia Jim Acosta kuingia White House baada ya majibizano yake na rais Trump wiki mbili zilizopita, wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku moja baada ya uchaguzi wa bunge. Lakini jaji ambaye ni mteuliwa wa Trump alikubaliana na CNN kwamba kuzuiwa huko kulikiuka haki ya kikatiba ya Jim Acosta ya uhuru wa habari na kuweka amri ya kumrudisha White House tena kwa wiki mbili. Shirika la kutengeneza magari la Japan la Nissan limethibitisha kwamba mwenyekiti wake Carlos Ghosn alidanganya kwenye ripoti zake kuhusu mafao kwa miaka mingi. Kampuni hiyo pia inasema uchunguzi wake wa ndani uligundua kwamba Ghosn alitumia mali za kampuni kwa matumizi binafsi. Vyombo vya habari vya Japan siku ya Jumatatu vimesema kwamba Ghosn anafanyiwa mahojiano na waendesha mashitaka wa Tokyo kwa shutuma kwamba aliripoti kidogo mapato yake na kwamba huenda akakamatwa. Gosen anashukiwa kwa kushindwa kuripoti mamilioni ya dola ya mapato, na Nissan wanasema Gosen atafukuzwa kazi. Gazeti la Asahi linaripoti kwamba waendesha mashitaka wamevamia jengo la makao makuu ya Nissan huko Yokohama. Naendelea, mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 97.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa katika jimbo la California nchini Marekani waliweza kutambua siku ya Jumapili kwamba watu mia tatu zaidi wako salama baada ya moto mkali kuwahi kutokea katika historia ya jimbo hilo kukumba eneo lao, lakini zaidi ya wiki baada ya moto huo kutokea katika mji wa Paradise, karibu watu elfu moja bado hawajulikani walipo, wakati wafanya kazi wa wafanyakazi wa uokoaji wakiendelea kutafuta katika mabaki ya majengo yaliyoungua na wengine wakijaribu kuwatafuta watu walioripotiwa kupotea na wanafamilia idadi kamili ya waliofariki imefikia 77 hadi jana Jumapili, na ofisi ya mkuu wa polisi wa kaunti ya Bate inasema mpaka sasa maafisa wamekushatambua watu 67 waliopoteza maisha. Watu nchini Finland wanatumia mitandao ya kijamii kumtania rais wa Marekani Donald Trump kwa kauli yake kwamba wanatumia muda mwingi kusafisha majani kwenye misitu yao ili kuzuia ulipokaji wa moto. Trump alizungumza hayo siku ya Jumamosi alipofanya ziara kwenye eneo lililogubikwa na moto mkali kuwahi kutokea katika historia ya jimbo la California, akisema kwamba aliambiwa na rais wa Finland Sauli Niinisto juu ya njia hiyo walipokutana wiki iliyopita wa katika mahojiano yaliyoandikwa katika gazeti la Ilta Sanomat, Ninesto alisema kwamba alimwambia Trump juu ya mfumo wa kutoa onyo na hakumbuki kuzungumzia swala la kusafisha majani. Kumradhi, hali hiyo ilipelekea watu wengi huko Finland kuandika katika kurasa zao za Twitter neno haravoint ikiwa na maana ni kusafisha majani kwa lugha ya Kifini. White House inaripotiwa kuwa na mpango wa kuzuia tena kibali cha mtangazaji wa CNN Jim Acosta baada ya amri ya mahakama kumaliza muda wake. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, muda mfupi ujao utaungana naye ili Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika karibu msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi leo tunaangalia harakati za kuelekea uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo drc na katika sehemu ya pili tutaangalia maadhimisho ya siku ya choo duniani ninayekualika mimi ni idi ligongo Naam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo sasa shughuli za uchaguzi zinaendelea hasa ikiwa zimesalia siku tatu kwa kampeni za uchaguzi kuanza rasmi. Juma lililopita lilikuwa la vuta ni kuvute kwa upande wa upinzani, mara baada ya wagombea wawili kujitoa katika ule muungano wa upinzani ambao ulimtoa mgombea mmoja na kujitangazia kwamba wataendelea eh, katika kinyang'anyiro cha urais kwa kutumia vyama vyao na kuachana na yale makubaliano ambayo yaliafikiwa na upinzani katika jiji la Geneva. Lakini kwa hivi sasa kampeni ambazo zinaanza ikiwa ni siku tatu tu kabla ya kuanza kwake rasmi eh, kwa kampeni hizo tunafahamu mgombea ambaye anaungwa mkono na rais wa sasa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, Emmanuel Ramadhani Shadari naye imetangazwa kwamba ndio wako tayari kabisa kwa kuanza hili. Na kwenye line tunaye mwanahabari wetu Salehe Mwanamilongo. e, Salehe, tupashe mipango ya kampeni. Uh, kwanza kwa mgombea Shadari na baadaye tutaangalia kwa upande wa wagombea wengine hali ikoje kuelekea kampeni hizo. Uh, Alison ni kwamba uh, kampeni ama uh, mgombea wa chama tawala amezindua kampeni, sio kampeni, lakini mpango wa kampeni yake kwa ikiwa atachaguliwa kama vile uh, uh, Rais wa Jamhuri ya Demokrasi ya Congo, na ametoka kuhutubia umati wa wafuasi wa vuguvugu vugu hilo la baom pour le Congo na vilevile waandishi habari pamoja na vigogo wa uh, vuguvugu hilo ambao ameelezea kwa kifupi kwamba mnamo uh, kipindi cha miaka mitano bajeti ya serikali itakuwa ya uh, dola bilioni themanini na sita na vilevile ataunda ajira laki moja uh, kwa mwaka. Na kile ambacho uh, ameshakieleza mkakati, maanake Congo DRC ni nchi kubwa na ku tembelea maeneo yote ni changamoto kwa kweli, lakini japo kwamba wakongo wote ambao wako sehemu mbalimbali za taifa hilo wanahitaji kusikiliza kile ambacho kitaelezwa na wagombea hawa e, hasa na huyu bwana Shadari juu ya ujumbe wake wa kile ambacho atakifanya katika a, a, pale atakapofanikiwa kuingia madarakani. Kwa kweli umejua ni changamoto kubwa uh, kuona kwamba Shadari ameriki utawala wa rais Kabila na ni mtu ambaye anatakiwa kujieleza zaidi ili aweze kueleweka na wananchi wa Kongo. Umejua uh, utawala wa rais Kabila ulirubikwa na rushwa vilevile, um, ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na na na na na dawama nyingi za, za ukosefu wa, wa, wa, wa, wa haki ama immunity kutotendeka haki. Kwa hiyo ni vitu ambavyo kwa kuweza kuchukamua na hali kama hiyo e, mgombea huyu anatakiwa kuendesha kampeni ambayo anatakiwa kuwafikia wananchi kwenye maeneo mengi. Nilikuwa nikizungumza hata na mojawapo ya vigogo wa chama tawala ambaye alikataa kueleza jina yake, amesema kwamba kwa kweli, ijapokuwa upinzani umekuwa umegawanyika, lakini chama tawala kina changamoto kubwa sana kwa kuweza kupata ushindi kwenye uchaguzi ujao. Salehe, ni uh, nini hasa ambacho kimeelezwa ikiwa kama ni ujumbe ama zile ahadi za msingi, ama unaweza ukasema kwamba vipaumbele vya huyo mgombea Shadari? Vipaumbele Shadari amesema kwamba ni kurejesha utawala wa taifa, yaani mamlaka ya kitaifa hiyo kwa Kifaransa inaitwa etat de droit, inatakiwa kurejeshwa. Ameahidi kurejesha uh, amani huko mashariki mwa nchi, hasa zaidi kwenye majimbo ya Kivu haraka iwezekanavyo. Ameahidi kuboresha mishahara za wafanyakazi, malipo pia ya polisi na jeshi kwamba vitaweza kuzidishwa maradufu. Ameahidi pia kupambana na rushwa kwa sababu ndio e, tatizo kubwa na kusema kwamba uporaji wa rasilimali za Kongo pia ni miongoni mwa masuala ambayo yameyapa kipaumbele kabisa kwenye utawala wake, na vilevile kuwahakikishia wawekezaji kwamba wana haki ya kuja na kuwekeza nchini Kongo. Na kile ambacho uh, kinaelezwa hasa kwenye jopo hilo la uh, usimamizi wa uchaguzi ni kina nani ambao watakuwa wako katika mstari wa mbele kabisa kuhakikisha kwamba Ah, basi kampeni inaenda jinsi ambavyo inatakikana na bila kuvunja sheria za nchi za hapo. Ah, kwa kweli ni changamoto kubwa. Umejua, kumekuwa na malalamiko ya mashirika ya kutitira haki za binadamu ambayo tayari yamekuwa yamelalamikia uh, mfumo ama timu uh, ya kampeni aliyounda huyu uh, uh, mgombea wa chama tawala Ramadhani Shadari kwamba wameweka mawaziri, maafisa wa wa wa, wa serikali hata watu wanaofanya kazi kwenye e, e, mashirika ama makampuni ya umma wameingizwa pia kwenye timu hiyo ya watu mia sita na arobaini. Kwa hiyo wamesema ni, ni, kinyume na maadili na kanuni za za za za, za, za, za, za sheria ya, ya nchi yetu, lakini kumekuwa na taasisi kama vile halmashauri kuu ya upashaji habari nchini hapa kumekuwa na sheria ya uchaguzi pia. Kwa hiyo kumekuwa na mamlaka kadhaa ambazo zinatakiwa kuhakikisha kwamba kampeni inaheshimu sheria, lakini itakabiliwa ama itakumbwa na, na, na, na changamoto kubwa kabisa kuona kwamba uh, uh, kampeni yenyewe imeanza ama itaanza katika mazingira ya kutatanisha. Tofauti ni nyingi na uh, wanasiasa wanasia, wengi wanasia, kila mmoja amekuwa amemiliki eh, chombo chake cha, cha cha cha habari television ama radio na nini. Kwa hiyo kwa kweli ni changamoto kubwa kwa kuweza kuhakikisha kwamba sheria imeheshimika kwenye kipindi hiki cha kampeni. Lakini sheria hasa zinasemaje ah, juu ya wafanyakazi wa serikali ama viongozi wa serikali? Maanake wengine ndio hao hao, aa, wanachama wa chama fulani ama iko chama tawala. Sheria inawakataza kwa namna yoyote ile kuto shiriki kwa kampeni, ama inasema nini? Kwa kipindi hiki wanatakiwa wawe wameshajivua wadhifa wao. A, kwa kweli sheria haikuelezea kuhusu mawaziri na wengine kwamba wajivue kwa, katika wadhifa wa, zao lakini kumekuwa na a, hatua ambayo imehakikisha kwamba watu wanaofanya kazi kwenye makampuni ya umma hawawezi kushiriki kwenye mikutano ya kisiasa na vilevile eh, kuendesha shughuli za ya kisiasa ambazo zinaweza kuathiri kwa aina moja ama nyingine uendeshaji wa kazi zao. Kwa hiyo ni changamoto kubwa kwa sasa kuelezea hali kama hiyo, kwa sababu nchi nzima hasa hapa mjini Kinshasa imekuwa ni katika uh, uh, mbwembwe na vilevile shauku ya, ya, ya, ya kampeni hiyo na ni vigumu kuweza kutofautisha. Malalamiko yamekuwa yametolewa, umejua, mitandao ya, ya, ya kijamii imekuwa na fake news, hizo habari za uongo ambazo zimekuwa zimesambaa. Vipi kukabiliana nazo? Umejua, ni kwa mara ya kwanza kampeni hii imekuwa wazi, yaani tuseme, rais anayeondoka hawezi kuwania muhula mwingine. Kwa hiyo ni eh, changamoto kubwa kabisa katika kutekeleza ama kuhakikisha kwamba E, kampeni hii itakuwa e, e, imetekeleza sheria hiyo yeah. Salehe, juma lililopita tuliona vuguvugu hili likitokea, mvutano hapa na pale kwa uh, ule umoja wa wapinzani eh, wawili wakijiondoa bwana uh, Chisekedi hali kadhalika bwana Kamere uh, sasa, hebu tueleze kwa upande wao kuna chochote ambacho wameshaainisha uh, kuelekea kuanza kwa kampeni, make zimesalia siku tatu tu kwa kweli upinzani hadi kufikia sasa umeonekana kwamba haukujiandaa vikamilifu kwa kwa uchaguzi huu, na wengi walikuwa hawaamini kwamba uchaguzi utafanyika. Umejua, kabla siku tatu, kabla ya kuanzishwa kwa kampeni, wengi ama wapinzani wote wako nje ya nchi, wote wako nje ya nchi wa wapinzani wakuu, na kurejea kwao imekuwa kwa masito. Wameahidi leo kesho, leo kesho, hawajarejea. Kwa hiyo tunasubiri kuona. Samahani, na huyo nani, Fayulu amesema kwamba atarejea juma tano na tarehe ishirini na moja na hapo ndio tutaona uh, uh, vipi ataanzisha kampeni yake. Lakini tayari pia ametangaza mpango wake wa wa wa, wa, wa, wa, wa uongozi ikiwa atachaguliwa, na Tshisekedi pia walifanya hivyo aliyesalii alikuwa tu huyu mgombea wa chama tawala ambaye Ramadhani Shadari, ambaye amefanya naye pia leo wow, wao katika uh, maelezo yao ama zile ajenda zao kubwa, wamezungumzia ni nini hasa uh, mfano wa uh, Felix Chisekedi amesema kwamba kurejesha taifa ambalo amesema hakuna haki, wakongomani wamenyanyaswa, taifa la haki hamna rushwa na kadhalika ni vitu ambavyo amesema vitapewa kipaumbele na ka, Vital Kamerhe akazungumzia kuhusu swala la kuboresha sekta ya kilimo uh, kwenye maeneo mengi nchini hapa na kusema, uh, mfano wake ni kama vile rais wa, wa, wa, wa zamani wa Brazil huyo Lula da Silva ambaye ataiza katika uh, uh, kuweza kuunda ajira na vilevile kuamsha uchumi ama kukuza uchumi wa taifa hili. Na kumekuwa huyu Martin Fayulu, ambaye yeye amesema kwamba kampeni yake e, na vilevile uongozi wake utakuwa na nguzo tano, ambayo amesema ya kwanza itakuwa ni uh, sheria ambayo uh, kwa kweli hata rais Kabila mwenyewe kwenye utawala wake alikuwa amekiri kuona kwamba sekta ya kisheria ilikuwa dhaifu kabisa, na wagombea wengi uh, dokta hiyo wamerudihia na kusema kwamba inaomba kusimamisha sheria ambayo ndio msingi kabisa wa kusimamisha pia taifa la. Haji Saleh Mwanamilongo, ni kushukuru sana kwa kutueleza hayo a. Kutoka hapo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo tulikuwa tukiangalia e, swala so zima la kuelekea kwa kuanza kampeni siku tatu zijazo ambapo mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramadhani Shadari leo ameweka bayana yale ambayo atakuwa akiyategemea kuyafanya kama vile ni kipaumbele chake endapo atapata ridhaa ya wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuongoza taifa hilo kwa muhula mwingine tena e, ukiwa ni muhula wa kwanza kabisa bila ya Rais Joseph Kabila ni kipindi kirefu kwelikweli kimepita. Hivi sasa basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Na kama tulivyowaahidi kwamba hii kwa leo e, tutaangalia siku ya maadhimisho ya choo duniani ambayo inaadhimishwa duniani kote, e, siku ambayo imeandaliwa na Umoja wa Mataifa, chombo ambacho kinashughulikia masuala mengi tu kuanzia e, yale ya kisiasa, kiutamaduni, halikadhalika vilevile kiuchumi na mustakabala ama ustawi wa binadamu katika maisha yao ya kila siku. So kwa hiyo leo ni siku ambayo inaelezwa kwamba hustahili kubana pua yako kwa kuhofia harufu kutoka chooni, kwa sababu ni siku ya choo duniani. Kupitia ujumbe wa Twitter wa leo hii e, kutoka idara ya maji ya Umoja wa Mataifa ambayo yenyewe E, ina wajibu wa kuratibu shughuli za Umoja wa Mataifa zinazohusiana na masuala ya maji, inaeleza kwamba mabilioni ya watu wanaishi bila kuwa na vyoo salama, ambapo kutokana na hilo kumekuwa na tatizo la uharibifu mkubwa wa mazingira. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa kupitia shirika lake la afya WHO, watu bilioni 2.3 kote duniani wanajisaidia katika maeneo ya wazi kwa sababu ya kukosa vyoo. Idara ya maji ya Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba wanawake na wasichana milioni 445 wanajikuta katika manyanyaso ya kudhalilishwa pamoja na kushambuliwa kwa sababu hawana njia nyingine ya kujisaidia, ambapo hujikuta wakitumia vichaka, na katika harakati hiyo ndio wenyewe hukutana na madhila hayo ya kujeruhiwa, kudhalilishwa vilevile na kunyanyaswa. Kwa wastani mtu mmoja huhitaji kutumia choo kati ya mara sita na nane kila siku, ikiwa ni sawa na mara elfu mbili na mia tano kwa mwaka mzima. Kwa mtazamo mwingine juu ya suala hili ni kwamba kipindi hiko ni sawa na miaka mitatu katika maisha yetu yote ambayo tunaishi sisi wanadamu. E, miaka mitatu tunaitumia tukiwa chooni. Pamoja na hayo yote, kuna takwimu ambazo zinafanya suala hili kutakiwa kuangaliwa kwa namna nyingine kabisa. E, takwimu hizo za Umoja wa Mataifa zinaeleza kwamba ni kwamba asilimia arobaini ya watu wote duniani hawana huduma za choo kilicho bora eh, kwa ajili ya kujisaidia, ikiwa ni sehemu ya malengo ya maendeleo endelevu ya milenia. Inaelezwa kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini Umoja wa Mataifa wenyewe unatarajia ama unatamani kuona kwamba kutakuwepo na upatikanaji wa maji safi na vyoo vilivyo safi na salama kwa watu wote, ambapo watu wengi zaidi inaelezwa kwamba wanapata huduma za simu zaidi ya huduma za choo. Sasa kujua mengi zaidi nimezungumza uh, na Daktari Ruge Malira Nshala, ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya mazingira, na nikataka kujua kwa kile ambacho wao kama wataalamu wanakijua, hali ikoje katika ukanda wa mataifa ya Afrika Mashariki hali kadhalika maziwa makuu. Ah, hali ya vyoo katika nchi hii ni hali ya vyoo sio nzuri, kuna hali ngumu sana ya vyoo. Hivyo ni vyoo binafsi vya watu ambavyo wanatumia nyumbani kwao, lakini ukizungumzia vyoo vya umma, hali ndiyo mbaya zaidi, sababu uko sehemu nyingi sana hapa mijini unakuta kwamba hakuna vyoo vya umma, wa, wa, watu wanajisikiri barabarani. Sasa kwa kina mama inakuwa ni changamoto zaidi, sababu inabidi waweze kutembea kwa muda mrefu bila y kujisaidia, kwa sababu kwa mara nyingi wanawake wapende kujisikiri barabarani kama ambavyo wanafanya wanaume, ni kwamba hatuna kampeni nzuri ya kuhakikisha kwamba tuna vyoo vya umma ambavyo ni visafi na vyoo ambavyo vya umma ambavyo ni ni vya, ni vya kutosha. Tunakuwa na hapa na pale, unakuta kwamba kuna vyoo vya kulipia, lakini hivyo hivyo havitoshi. Kwa hiyo, kwa sehemu kubwa kama nchi zetu sisi, hali ya vyoo sio vizuri na kuna swala ambalo limekuwa mara nyingi nyinyi wataalam mmekuwa mkilichambua, maanake kuna tofauti kati ya kuwa na choo bora na kutokuwa na choo kabisa. Hali ya kutokuwa na choo kabisa ikoje, ukiachilia mbali hii swala la kutokuwa na vyoo bora? Ukiangalia vale shule nyingi za sekondari na shule nyingi za, za msingi, hali ni mbaya. Ndio maana wale watu wazungumzia kama matundu ya vyoo, unakuta ni idadi kubwa sana ya watoto wa shule, lakini vioo vilivyoko pale ni vichache, kwa hiyo inasababisha haya magonjwa. Wanasema sana magonjwa haya ambayo katika, katika mfumo wa, wa, wa, wa mkojo yamekuwa ya ni mengi sana, imekuwa ni visa vya kawaida sana. Mtu akienda hospitalini anaambiwa ana ana matatizo ya UTI ni vitu ambavyo vinamaanisha kwamba watu wanajisaidia katika maeneo ambayo ni machafu, au ni kwamba watu wanakaa kama akina mama wanakaa na huo mkojo kwa kwa, kwa muda mrefu zaidi katika katika mili yao, pia kitu ambacho kinaleta madhara mkubwa sana katika katika mfumo mzima wa, wa, wa, wa mkojo. Sasa apajawa apa, apa na kampeni nzuri maalum ambayo kukweli, narenga, kwa kweli inalenga kuhakikisha kwamba kwa, watu kwa katika nchi zetu hizi Tanzania, Uganda, Kenya na hata na kuingineko kwamba kuna kuwa na vyoo vya kutosha katika hizo nchi kwamba watu vile vile hata vyoo vikijengwa basi wavitumie jinsi inavyotakikana na waweze ku-kuweza kuhakikisha kwamba wanakaa katika mazingira safi na salama. Kwa hiyo kampeni nzima ya kuhusiana na ujenzi wa vyoo inatakiwa iweze kuanzishwa, na baada ya hapo watu wafundishwe au wahamasishwe na namna nzuri ya kutumia vyoo. Kwa kweli kuna matatizo makubwa sana kwa watu kwa vile vyoo, sehemu ambazo kuna vyoo vya kukaa na wenyewe bado kuna changamoto kubwa, kwa sababu matumizi yanatofautiana, wengine wanatutumia kwa kumwaga, wanaotumia kwenye kusafisha kumwaga maji, wengine kwa karatasi. Kwa hiyo inakuwa ni vurugu tupu. Ile namna kuweza kuheshimu choo kama ni sehemu nyeti, bado ni tatizo kubwa. Tatizo liko wapi? Hasa ni watu hawana desturi ya kuamini kwamba choo ni sehemu moja muhimu au choo, watu wanaichukulia tu maanake hata kwenye maneno ya kawaida ya hizi lugha utakuta kwamba yeah. watu wanatolea mfano wa kitu kibaya kuwa kama choo. Je, hii ni swala la dhana ama ni kuto kuwa na elimu ya kutosha juu ya umuhimu wa choo? Yeah, ni kweli kwamba watu, jamii yetu imekuwa naangalia choo kama ni sehemu ambayo ni ya mwisho ambayo haina maana. Nyumba nyingi za uswahilini, choo kwanza kinakaa mbali. Mtu kuambiwa kasafishe choo anaona umemdharau, eh? lakini kwa hiyo maanake ni kwamba tumepachukulia kama ni sehemu ambayo eh, sio si, si, si, choo nzuri hiyo. Kuna jamii ambazo zina hivyo. Sasa kwa wale ambao wanafahamu choo, sio, ni sehemu ambayo inatakiwa iheshimike sana, kwa sababu ni sehemu ambayo mfumo, mtu mwanadamu anaweza kuja ku, ku, ku, anakuwa faragha yeye mwenyewe na kuweza kujihudumia so, kwa hiyo sehemu hiyo natakiwa sasa, lakini akishaitumia yeye anajua kwamba baadaye kuna mwingine atataka kuitumia. Sasa ni kwamba namna ya kuweza kuwaelimisha wananchi kuhusu umuhimu wa vyoo hiyo, e, imekuwa haielezwa vizuri sana na namna ya kuweza kuwaeleza namna watu namna ya kutunza vyoo e, na ingine ni kitu cha muhimu, na kwamba ni nidhamu na tabia gani mtu ambazo anatakiwa nazo anatakiwa kuwa nazo anapokwenda chooni an, anapotoka chooni. Umekuwa na kampeni siku hizi ya kwamba watu baada ya kutoka waangalau wanayo mikono yao kwa kwa sabuni sasa. na tukura, uko, uko, uko, mbako, ulipo, kwa wenzetu huko Marekani ambako wee ulipo nafahamu, kwamba wanasema mtu anapokuwa na nawa mikono baada ya kutoka chooni ajitahidi kutumia sio chini ya sekunde kumi na tano akiwa anatumia sabuni na kunawa maji akiwa natiririka. Wanasema kwamba ukiwa unaimba huyo eh, wimbo wa happy birthday, angalau ukaweza kuumaliza hapo, kuweza kuwa umefanikiwa kusafisha mikono yako kwa kwa ujuzi inavyotakikana. Lakini sivyo ambavyo tukifanya huku kwetu, mtu anakina, mikono mara moja na maji mara moja, huyo ameondoka. Au wengine hawanawi kabisa, hata na huyo mtu mwisho wa siku ndo anakupatia mkono wa kusalimia mtu ametoka uani, hajanawa mikono, kwa hiyo ndio kusababisha magonjwa namna hii. Kwa kuangalia suala lingine ambalo ningependa kulijumuisha uh, katika siku hii ya leo ya maadhimisho, ama kuangalia masuala ya vyoo uh, tatizo unaliona liko wapi? Sasa katika kukabiliana na hili, je, ni mila na desturi za watu ndio zinachangia watu watu kutothamini na kuona umuhimu wa choo. Nadhani kweli kuna, kuna hizo mila nanaesuru kwa zamani kwa jamii zetu nyingine, ambazo watu hawakuwa navyo, watu walikuwa wanajisaidia wanajisaidia polini au sehemu yoyote ile, au ukiangalia wenzetu kama huku pwani, ni mtu anaenda kwenye fukwe au vinuiudi kuwa Afrika Magharibi, kwa kwa sehemu, kwa wenzetu kama kule ukienda Togo na Ghana, watu kule sehemu za kwenye fukwe watu ndio wanajisaidia tu pale. Kwa hiyo mtu kama huyo ukimwambia kwamba ujenge choo anakushangaa, yeye anajua kwamba akijisaidia fukweni, yale maji yanapojaa yanachukua uchafu wake, yanauchukua yanaondoka nao. Kwa hiyo kumekuwa na tabia mbaya au kwamba tumekuwa na tamaduni ambazo hazifundishi watu umuhimu wa kuwa na vyoo, na kwamba kwa sababu gani basi tufanya hivi. Sasa ukiwa na vyoo visafi, kwa sehemu kubwa unaonekana na magonjwa hayo ya milipuko, huwezi kuwa na kipindupindu, huwezi kuwa na hii haya magonjwa ya watu kukuwara damu na vitu kama vitu kama hivyo. Sasa na vilevile, na huu ugonjwa wa mfumo wa mfumo wa mkoja unakuwa umepukana nao. Sasa ni kwamba kunatakiwa kuwe na kampeni ya makusudi kabisa na siyo ya muda mfupi bali ya muda mrefu huweza kubadilisha tabia za watu na, mi, na, na mira za watu. Sasa mira za watu hazibadilishi kwa, kwa, kwa tamko la siku moja au mara mbili. Ni kwamba unatakiwa uanze na elimu kwa kwa watu wa, warika zote wawe wazee wawe vijana, wakina mama, wazee, nani, wanaume wote lazima waweze ku, ku, ku, ku, kupewa elimu ya ya kutosha kuhusiana na umuhimu wa vyoo, matumizi ya vyoo, na kwamba mtu waweze kuheshimu vyoo e, na kuweza kuhakikisha kwamba vyoo vinaheshimika na vinatumika vinavyotakikana. Naam, basi huyo ni mwanamazingira ambaye ni Dkt. Rugimalila Nshala, ambaye alikuwa akizungumzia kile ambacho kipo juu ya swala zima la matatizo ya vyoo, ikiwa ni kuadhimisha siku ya vyoo duniani, ambapo tatizo kubwa ni kwamba zaidi ya watoto walioko katika shule e, inaelezwa theluthi moja ya shule duniani e, hazina huduma za vyoo. Hili ni tatizo kubwa zaidi kwa wasichana. Wanafunzi milioni mia tisa duniani hawana huduma bora za kuosha mikono yao mara baada ya kutumia choo na kujua za swala hili la undani, tuendelee kutafakari na kuwasikiliza wataalam wakijadili juu ya masuala ya kuboresha huduma za vyoo duniani. Lakini kila mmoja wetu ana wajibu wa kuhakikisha mazingira bora na choo bora kina kuwepo katika mwendelezo wa maisha yetu ya kila siku. Na kufika hapo, tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi hiki, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi na usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani.