Kutoka studio 15 hii ni voa Express. Karibu mpenzi msikilizaji katika VOA Express, tayari imekusha jaa tele hapa asubuhi kwenye studio msikilizaji, ikiwa ni kibaridi baridi hapa Washington DC, saa 2 na nusu. Naitwa Sunday Shomari, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele mimi hapa ni mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha msikilizaji, popote pale unapotusikiliza wakati huu ambapo tumekuandalia mambo kem kem ndani ya VOA Express, ikiambatana e, pamoja na burudani ya muziki. Hali kadhalika, tutakueleza yale yanayotamba katika mitandao ya kijamii. Tutakuwa na ripoti kutoka hapa mjini Washington DC, vilevile tutashuka kule mjini Arusha, Tanzania, ambapo Benki ya Dunia Benki Kuu ya Tanzania, BOT, imefanya operesheni maalum katika mji wa Arusha katika masuala yale ya maduka yanayobadilisha fedha za kigeni. Hii ni kwa sababu iligundulika kuwa mtandao mpana na madhubuti ilikuwa na uwezo mkubwa wa kuhakikisha kuwa shughuli za udhibiti hzifanikiwe haya. Basi kutoka huko Arusha msikilizaji, ikiwa leo ni Jumanne, moja kwa moja tutaangalia mambo yanavyoendelea huko Ufaransa, ambako maandamano yalaoitwa yelo mkamiti yanaeendelea. Kule vituo vya mafuta, watu wameziba vyote. Maandamano haya yamepamba moto kwelikweli kuhusiana na hali ya sera za uchumi za Rais Macron. Wanapinga kwelikweli wananchi kule. Tutaangalia hilo eh, tukizungumza na mchambuzi huko Ufaransa. Sawa kabisa basi, na tutakuwa na masuala ya teknolojia na mwishoni mwa wikiendi hapa mjini Washington DC palikuwa hapa toshi, kwani kulikuwa kuna lile tamasha la Kiswahili linalojumuisha wazungumzaji wa lugha ya Kiswahili kutoka eneo la Afrika Mashariki na marafiki wanaozungumza lugha ya Kiswahili. Tutakuletea ripoti hiyo baadaye kidogo. Hivi sasa hebu tuanzie na hayo maandamano ya huko Ufaransa, huko Paris, na kwanza kabisa kutaka kujua hali ikoje mpaka hivi sasa, siku ya nne ya maandamano haya Mkamiti, inaendelea, atueleze. Hali ni ngumu, hasa wanajaribu ku, ku, kuweka vizuizi katika yale maeneo maeneo ambayo, uh, kuna vituo vya mafuta. Kwa hivyo wanajaribu ku, ku, ku, kuzuia yale magari ambayo yana malori yanayosafirisha mafuta, yanakwama kwa mfano jana, kuna sehemu ilikuwa hata maji ambayo yalikuwa yanatarajiwa kwenda katika mahospitali yalikuwa hayawezi kufika, lakini wakuu uh, wa mikoa waliweza kuzungumza na waandamanaji hawa na wakaruhusu maji kupita, lakini wamezuia magari mengine, kwa mfano magari ya mafuta. Lengo lao hasa ni kuhakikisha kwamba nchi nzima ina inakwama na harakati za kiuchumi zinakwama, ili kushinikiza serikali iweze kuchukua hatua za kurekebisha mambo na kujaribu kunyanyua ustawi wa jamii wao ambao wameathirika sana. Sasa wengi, hivi sasa inasemekana kwenye hayo maandamano, wengine wanamuita Rais Macron kwamba ni rais wa matajiri. Ni kwa nini? E, ni kwa sababu utaona, uh, toka amekuja sera zake, ijapokuwa anajaribu kusema kwamba yuko huku na huku, lakini zaidi zimekuwa zikielemea upande wa kuwanufaisha matajiri kuliko watu wa chini. Kwa hivyo hiyo ndo hali ilivyo sasa hivi. Baadhi ya wa wabunge kwenye chama cha Macron nao inasemekana pia wameonekana kutoa wito kutaka serikali ifanye zaidi. Je, hayo yakoje kwa upande huo? Ndiyo, kusema kweli hakuna mshikamano wa mia juu ya mia. Aina ya wale wabunge wa chama cha Macron, wengine wanajaribu kuangalia mambo kwa mtizamo wa wa, wa, wa kihaki na kwa, kwa njia hiyo, wengi wao au baadhi yao wana, wanaunga mkono haya maharakati hizi za hawa wa gilets jaunes wanaitwa na kujaribu kuitaka serikali irekebishe mambo ili huko mbele ya safari wanakokwenda wasiweze kupoteza ushawishi wao. Na pengine unafikiri hii inaweza likaathiri uongozi wa rais Macron? Kwa sababu wanasema bado yeye na waziri mkuu wake wanasema wataendelea kushikilia hali hiyo. Kwa kawaida huwa kama hivi mwanzo, lakini uh, ushinikizo litakapozidi kuwa kubwa na watu wengi kusema kweli, wanawaunga mkono hawa waandamanaji, na kwa vile hakuna uongozi katika hawa waandamanaji wa ambao wanaweza wakasema watazungumza nao, inabidi tu serikali itilie maanani mambo mengi, inajaribu kuangalia namna gani inaweza kuleta suluhisho la mzozo huu ili kwa ajili ya mustakabali wao wenyewe wa uko mbele ya safari tunakokwenda, kwa sababu bila shaka yoyote bwana Macron atataka kugombea tena urais utakapokuja uchaguzi ujao, na kutokana na hali inavyokwenda sasa hivi sifikiri kama a, a, ataweza kushinda ikiwa hatorekebisha mambo hivi sasa. Sasa pengine, vipi kuhusu huu mpango waliosema wametoa wiki iliyopita wa package ya euro, euro milioni mia tano kusaidia wenye uwezo wa chini hii haijaonekana kama inatosha kuwasaidia kwenye mambo hayo waliotoa, kama vile ya kulipia bili zao za nishati na kadhalika. Watu wamepokea kwa mikono miwili hilo, lakini pia wanasema haitoshi. Haya, ni mchambuzi huyu wa kisiasa Muhamed Saleh akizungumza uh, nasi kutoka Paris, Ufaransa. Mkamiti, hali ndiyo hivyo huko Ufaransa, maandamano mm -hmm. Watu wanapinga kuongezeka hizo bei za mafuta kwa sababu ya sera ya kusaidia kudil au kupambana na nishati. Haya ni mapambano ya Rais mwenye Macron lakini yanapingwa hasa, tunaona itakavyoendelea, tuendea kufuatilia. Lakini mtani, mkamiti, kama tunavyokumbuka, jana, kwenye mitandao ya kijamii zilisambaa picha mm -hmm. za wanajeshi wakiwa kwenye vituo mbalimbali vya kuuza fedha, maduka ya kuuza fedha e, za kubadilisha za kigeni e, maarufu kama bureau de change kule Arusha, na wengi wakiwa wanajiuliza nini kinaendelea. Mm -hmm. Lakini naona umefuatilia taarifa hii, kinachoendelea kina ni kutokana na uchunguzi ambao ulifanywa na Benki Kuu ya Tanzania kwa takriban miezi sita ambapo ilipata taarifa kwamba kuna, kuna biashara haramu inayoendelea uh, katika ubadilishaji fedha za kigeni, na baada ya kufanya uchunguzi huo, sasa basi leo gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Profesa Florence Luoga alielezea hatua zote walizoanza kufanya kuanzia uchunguzi mpaka hapa walipofikia. Hebu tumsikie kwanza, nini anachoelezea kuhusiana na uchunguzi wao kile ulichobaini Uchunguzi uliofanyika kwa kipindi cha miezi sita iliyopita na benki kuu ulibaini ulibaini kuongezeka kwa biashara za kubadili fedha kinyume cha sheria na kukua kwa biashara haramu ya fedha za kigeni na utakatishaji fedha hususan kupitia maduka ya kubadilisha fedha. Juhudi ya kitengo cha ukaguzi kuwapata wahusika hazikuzaa matunda katika operesheni mbili zilizopita. Hii ni kwa sababu iligundulika kuwa mtandao mpana na madhubuti wa shughuli hizo ulilenga kuwa na uwezo mkubwa wa kuhakikisha kuwa shughuli za udhibiti hazifanikiwi. Sasa basi, Sande, kuhusiana na swali lako ulilosema kwamba askari um, uh, walikuwepo pale ambao pia walikuwa na silaha um, kwa mujibu wa Profesa Luoga hii ni kutokana kwamba ilikuwa si rahisi kwa maafisa tu wa uh, benki kuu kwenda kule katika vituo vile vinavyobadilisha fedha na kuenda kuwaeleza kwamba tunataka kufanya hivi na hivi. Unajua, kunapokuwa katika na mambo ya fedha, kunakuwa na uh, harakati nyingine pembeni zinazoendelea. Hivyo basi, waliona itakuwa ni wao wakiongozana na vyombo vya usalama ili kwenda kufanikisha jambo lao hilo. Lakini hii yote ilifanyika baada ya mashauriano kati yao na vyombo vya usalama. Baada ya mashauriano na wataalamu na kushirikiana na vyombo vya upelelezi na usimamizi, ilionekana kuwa ili kufanikisha zoezi hili, ilikuwa ni muhimu wahusika wote wadhibitiwe kwa wakati mmoja na kufanyiwa ukaguzi. Kwa maana katika mazoezi yaliyopita wakaguzi wetu walikuwa wakianza na duka moja, maduka mengine yote yanakuwa yamefungwa, na maduka mengine yote yanahakikisha kama kuna vitendo vyovyote vya uvunjaji sheria vinafichwa. Na sasa basi, Benki Kuu kupitia Profesa Florence Luoga, ambaye ni gavana, ameeleza kwamba kile kinachoendelea hivi sasa ili kuweza kudhibiti biashara hiyo ya ubadilishaji fedha haramu katika mkoa wa Arusha, na pengine wataanza kuangalia pia katika mikoa mingine. Nini ambacho wanakifanya? Hatua ya kwanza iko vipi? Moja, kwa takriban miezi mitatu sasa, benki kuu ya Tanzania imesitisha utoaji wa leseni za biashara ya ubadilishaji fedha na hakuna maombi yatakayopokelewa mpaka taratibu mpya za uendeshaji wa biashara hiyo zitakapokuwa tayari. Na ili kuzuia kuendelea kwa biashara haramu, leseni zao zinasitishwa na wanatakiwa kuzirudisha benki kuu mpaka kesi zao zitakapokamilika. Tatu, wale wote ambao walipatikana na tuhuma za ukiukaji wa sheria katika operesheni mbili zilizopita na kufikishwa polisi, wanatakiwa kurejesha leseni zao benki kuu mara moja. Ni maelezo ya Profesa Florence Luoga, gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, akieleza kile ambacho benki hiyo inafanya kuhusiana na ofisi ambazo zimegundulika zinafanya biashara haramu ya ubadilishaji fedha za kigeni katika mkoa wa Arusha. Msikilizaji, hivi sasa tunakusomea habari muhimu za dunia ndani ya VOA Express. Ni kwamba mgombea wa urais kwa tiketi ya ushirika unaotawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Emmanuel Ramazani Shadari amezindua mipango yake kwa nchi, wiki chache kabla uchaguzi mkuu ambao umetajwa kuwa wa kihistoria, hiyo Desemba 23. Mpango wa Shadari wa kuendeleza DRC utagharimu kiasi cha dola bilioni 86, akihutubia wafuasi wake na viongozi wa chama kwa mara ya kwanza tangu alipoteuliwa na rais anayeondoka mamlakani Joseph Kabila hapo Agost, Shadari amesema kwamba ataimarisha usalama wa nchi, kujenga uchumi, kubuni nafasi za ajira, kumaliza umaskini na kuweka mazingira yatakayowawezesha kila raia kupata huduma za umma kwa urahisi zaidi. Waziri anayeheshimika sana Afrika Kusini, ambaye ni maarufu kwa kupinga visa vya ufisadi nchini humo ameonya kwamba uchunguzi unaoendelea dhidi ya mafisadi unaweza kutekwa na watu ambao wamejipatia mali kwa njia haramu. Pravin Gordhan, waziri wa makampuni yanayomilikiwa na serikali, ametoa onyo hilo wakati alipokuwa anatoa ushahidi wake mbele ya kamati inayoongozwa na jaji anayechunguza kesi za ufisadi dhidi ya aliyekuwa rais wa Afrika ya Kusini, Jacob Zuma. Chama kinachopigania mabadiliko ya uchumi, Economic Freedom Fighters, e FF, hata hivyo, kimefanya maandamano wakati wa vikao vya uchunguzi vikiendelea. Waandamanaji wameziba barabara zinazoelekea kwenye vituo vya mafuta na kutatiza usafiri nchini Ufaransa, katika siku ya nne ya maandamano yanayochochewa na hatua ya serikali kukataa kuondoa ushuru unaolenga kumaliza uchafuzi wa mazingira. Mtu mmoja ameuawa na wengine 528 kujeruhiwa, kumi na saba kati yao wakiwa wamejeruhiwa vibaya wakati wa maandamano yaliyopewa jina la fulana ya manjano yani yelovesti, ambayo yameimarisha juhudi za kupinga sera za kiuchumi za Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa. Kamanda wa polisi wa ngazi ya juu nchini Zambia ameunga mkono haki ya kuandamana kwa wanaharakati sita wanaokabiliwa na mashitaka ya kuandamana nje ya majengo ya bunge wakipinga jinsi zabuni ya kununua vifaa vya kuzima moto kwa kiasi cha dola milioni 42 iliyotolewa ilivyotolewa. Chama Fumba, mwimbaji maarufu wa muziki wa kufokafoka ambaye pia anajulikana kwa jina la Pilato, aliongoza maandamano mwaka jana kupinga zabuni ya ununuzi wa injini za kuzima moto baada ya kubainika kwamba kila mmoja na msikilizaji unaendelea kusafiri na voa express matangazo yanayokujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa mjini washington dc tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com hali kadhalika tunapatikana kwenye facebook pamoja na redio zetu shirika katika eneo ulilopo Hakikisha msikilizaji, unatusikiliza Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC tunatangaza kuanzia saa mbili na nusu asubuhi moja kwa moja. Basi Mkamiti, kama unavyosema, mambo yanaendelea hapa Washington DC, na tukielekea hadi huko Mombasa, Kenya. E, katika teknolojia hii leo tumepata fursa ya kuzungumza na mtaalam wa teknolojia. Huyu mtaalam Kamiti, ndio anasema wenye umri mdogo zaidi Mm -hmm. E, ana miaka kumi na mbili barani Afrika na ametajwa, mm -hmm. e, kuwa ni wa kwanza barani Afrika kupokea malipo kwa kazi anazofanya kwa kutengenezea watu e, tovuti wengi, e, wanasema website kwa Kiingereza. Huyu msichana ni raia wa Kenya. Hebu tusikilize jinsi alivyofanya vitu hivi. Kioko Josephat alipata nafasi ya kuzungumza naye. Mwanzo najihisi vizuri, lakini ningependa pia kusaidia watoto wengine pia kujua teknolojia kuwafundisha au kuwasaidia. Nikifanya kitu alafu isitokee vizuri venye nilikuwa nataka, hapo ndo napenda zaidi, kwa sababu lazima nifanye research yangu venye naweza isolve. Yani, kwanza, ningependa kuwa na kampuni yangu kama vile sahii, mahali ambapo naweza fanya kazi yangu isiwe Kenya peke yake na pia nchi zingine. Kwanza, kile kitu kikubwa ambacho nimepata ni kutengeneza website na kulipwa niliambiwa kwamba mimi ndiye mtoto wa kwanza Afrika mzima aliye na miaka kumi na miwili aliyetengeneza website na akalipwa kitu kikubwa. Leo tunapoadhimisha siku ya watoto duniani, ningependa wazazi wao watake watoto wao wafanye kitu ambacho wanakipenda zaidi ya zote. Kama ni kuogelea wapeleke kuogelea, kama ni kukimbia, kucheza kandanda, teknolojia waachwe tu wafanye hizo hivyo vyote. Kuna watu wengi wamekuwa wakinisupport uh, hapa na pale, word of encouragement. Pia wazazi wangu huwa wana, wananipeleka wana kuona watu wengine ambao ni wakali kwa hizi mambo za teknolojia. Mwanzo siamini kwamba simu huharibu watoto wote. Unajua, kuna watoto wengine ambao wanawezapatiwa simu lakini hawatafundishwa kile cha kuangalia na kile ambacho hawapaswi kuangalia. Sasa watoto wanaweza kuwa wanatumia tu simu alafu kitu ipop up, hawajui nini, wana klik alafu wana get addicted to it. Kinaweza kuwa kitu kibaya au kitu kizuri. Kwanza it's the parents fault. au aliyempa simu alikuwa anapaswa kumfundisha kile ambacho anapaswa kuangalia na kile ambacho hawapaswi kuangalia. Kama, atatumia kusoma au atatumia kwa kitu kingine. Katika kazi yangu huwa anatumia laptop yangu pia saa zingine na naweza hitaji Wi-Fi ili niweze ku research kama sijui kitu. Saa zingine naweza hitaji simu kama natengeneza mobile application yone vile itafanya ikiwa kwa simu. Mambo makubwa hayo, kijana mdogo kabisa huyo kutoka e, nchini Kenya akijitupa katika mitandao, tena msichana, mao mazuri kwelikweli. Haya basi, ni mambo ya teknolojia hayo. Um, am hasa sande, una msemo wako unaosema VOA Express bila ya muziki, bado hatujakwenda. Basi ili tuweze kwenda, ni wakati sasa kupata burudani ya muziki, na moja kwa moja. Basi huyu ni kijana chipukizi katika mambo ya muziki, anaitwa Mboso ha, Boso wewe, Mboso ana sauti huyu. Kijana anakuambia nini? Hodari. Haya, hodari wa nini? msikie basi <laughs> <laughs> Toto laini laini, laini anawakawaka wakawaka ah, wanga wape vidonge nimebaini baini, wanatapatapa ah, minawepaka kiama tuombe uzima waroge kwa kuchutama na wasimame wima Kamwe watopata mwanya, wabitifitina wapike mabilinganya, situtoke dina. Nalegea ukintazama yako macho yako macho uh, nalegea ikigusa na yangu na yako, katoto hodari somo nchumbani kiranga kinaishaga komo kirungi ni sakata makirikiri kuniwashaka piripiri fundi haswa amekifiri kunipanilewe kwasakwasa ndani pingiri za kukata saga kachiri nani haswa unafikiri, kama siyo wewe nichezeshe kidaru sosi kwa manane Haya, ma... hodari, neno ya nimesikia mbosi akitaja mahodari umesikia maneno ya mbosi akitaja mahodari, mahodari wamejulikana vipi lakini mahodari ndivyo mahodari wametajwa. Haya basi sande, tukiwa tunasonga mbele na VOA Express, tunarudi hapa mjini Washington DC. Aha, kabla ya kwenda Washington DC hapa kwanza tuanaangalia maswala gani, masuala ya wapi? Washington DC nam moja kwa moja, basi kama walivyosema, na baada ya hapa mwishoni mwa juma wadau wa Kiswahili mkamiti hapa Washington e, walienda kongamano na kuanzisha taasisi. Wanasema taasisi hii inaitwa e, Swahili Society USA, yani taasisi ya Kiswahili hapa Marekani. Basi nilipata muda wa kuzungumza na baadhi ya waanzilishi wa taasisi hiyo, hali kadhalika wadau wa Kiswahili hapa Washington, Liberato Simwa Ng'ombe na mwenzake Ombi Nyongule ambao walitutembelea hapa kwenye studio zetu na kueleza juu ya hii taasisi yao ya Kiswahili. Swahili Society ni jumuia ambayo inawaleta watu wanaongea Kiswahili pamoja, kwa sababu lengo kubwa ni kuweza kuangalia kama tunaweza tukawaleta watu wanaongea Kiswahili pamoja, tuweze kukidumisha Kiswahili, tuweke umoja wetu, uh, tusaidiane katika issues, social economy issues ambazo zinatukabili as Swahili speaking people. Na katika swala hili basi kuna swala moja ambalo linajitokeza kama. Katika eneo la DMV tayari kuna jumuia mbalimbali, kwa mfano jumuia ya Watanzania, jumuia za ambazo zinazungumza lugha ya Kiswahili. Naam. Sasa pengine wewe unaweza ukaeleza nini tofauti ambayo ipo katika Swahili Society na jumuia ambayo tayari watanzania wana malengo ya kuwaunganisha pamoja, pengine kuna tofauti gani hapa? Tofauti ipo kwamba jumuia za Kiswahili unazosema ni za Watanzania, si Swahili Society inahusisha nchi mbalimbali mbali zinazo speak Kiswahili sio Tanzania peke yake, so, kwa mfano jumuiya ilikuwepo ya kwetu ni only Kiswahili kwa Watanzania Waswahili, lakini hapa ina, ya kwetu ina involve nchi mbali mbali kama Kenya, Uganda, Congo, Rwanda, South Africa, nchi zote ambazo zina speak Kiswahili. Sasa hebu tueleze tu kwa kifupi pia kwamba kuna kitu ambacho kinafanyika hapa. Hii jumuiya ndio inaanzishwa kwa mara ya kwanza, na inapokuwa inaanzishwa jumuiya, na hakika kabisa kwamba kuna maandalizi kuna changamoto kuna mambo mengi ambayo pengine nyinyi mmekutana nayo mpaka kuweza kufikia hapa kwenye wenye maandalizi na uanzishi. Nashukuru sana. Changamoto ni nyingi nyingi. Hujui unavyoanzisha kitu A. Changamoto ya kwanza kabisa nakuaga, ni vipi una kisponsa hicho kitu, ni vipi una kifadhili. Kwa hiyo ni changamoto kubwa sana unakuta, mwanzoni tulivyokuwa tumeanza inabidi uchukue ukumbi na advansi, uwasiliane na watu, uandike barua ufanye vitu vinavyohitaji fedha, stationery. Kwa hiyo unakuta mnakuwa mnajitolea wenyewe fedha hiyo, kwa ni changamoto kubwa sana. Lakini changamoto ya pili ni kwamba kulikuwa kuna na bado baadhi ya watu wana mawazo yao na mitazamo yao misperception, wa, wamekuwa wakiongea kwamba jumuia nyingine inaanzishwa. Hilo swala naomba niliongee vizuri sana. Hiyo ni changamoto kubwa sana, na lazima tu, tuiweke sawa ili tuende katika ukurasa moja. Naomba niongelee tofauti kati ya jumuia zingine zote za Marekani na, jum, na, na jumuia yetu. Kwanza, Swahili Society ni society, na ukiangalia zingine zinaitwa community. Kuna tofauti kati ya community na society. Community ni kubwa kuliko society, na ndio maana tunaunganisha nchi zote zinazoongea Kiswahili. Ukiangalia community sasa, ambazo kuna community ya New York, community ya DMV, community ya Texas, Dallas, Houston, Ohio, hizi zinaunganisha Watanzania tu na marafiki zao lakini swahili society inaunganisha watu wanaongea kiswahili ndugu jamaa na marafiki zao na hata wale wanaotaka kujifunza kiswahili haya asante sana ni liberatus mwang'ombe huyo na mwenzake ombi nyongole wakizungumza nasi walipokuja hapa studio za idhaa ya kiswahili sauti amerika juu ya taasisi ya kiswahili asante sana sasa basi msikilizaji tunakusomea swali ambalo hapa sauti amerika washington dc ulibandika kwenye mtandao wake wa Facebook. Kuna swali ambalo lilikuwa limebandikwa kama tunavyofahamu, na kwa kukumbusha tu, jana siku ya Jumatatu, ilikuwa ni siku ya choo duniani. Unajua umuhimu wake? Ndilo swali lilivyoulizwa kwenye mtandao wetu, na majibu yametoka ni mengi tu kutoka mtio, sehemu mbalimbali nikianza. uh -huh, naye huyu Zakayo Pius Bundala anasema umuhimu wa choo ni mkubwa sana, ila nadhani serikali zetu zingetumia zaidi muda huu kutoa elimu vijijini, maana huko ndio watu hujisaidia maporini tu. Haya, naye huyu Masanja Kanone yuko Igate, anasema Geita kwa Tanzania anasema na ujua sana umuhimu kikubwa ni kuzingatia usafi, ili kuepusha milipuko ya magonjwa yanayotokana na uchafu pamoja na mdunikano wa nzi. Osiemo afo yeye yeah, anasema mbona ni siku ya choo pamoja na watu wote. Hali kadhalika huyu Planet anasema hii siku huwa inatoka siku gani? Maana sijaifuatilia kwa makini. Basi na vilevile vile, kuna huyu tena Nyange anasema nyumba ni choo. Ibrahim Seti anasema kwa sasa nikiwa Arusha, nami najiandaa kuifahamu siku hii muhimu ya choo duniani. Haya, basi mkamiti maswali ni majibu ni mengi, tuangalie kwenye mitandao ya kijamii leo. Mambo yanayotamba yale, hey, yanayo trend wanasema kwenye mitandao ni hapi haswa sande. Kinachozungumziwa hivi sasa kwenye mitandao ya kijamii, Instagram huko Facebook, ni kuhusu maelezo ya mama wa mrembo Hamisa Mobeto bishufa akiwa Dar es Salaam, Tanzania, ni kuhusiana na ile picha ambaye mwanaye ameitoa kwenye mitandao au akiwa na mwanamume mmoja ambaye inashukiwa kuwa ni mpenzi wake mpya, lakini Hamisa bado hajathibitisha hilo. Bishufaa amesema yeye hajui lolote kama mwanaye ana mpenzi mpya au ana mchumba, kwani kama ni mchumba, mbona taratibu za kimila hazijafuatwa? Hivyo basi, si rahisi yeye kusema kwamba mwanaye amepata mchumba. Nikianza naye, Ndinda ameandika kweli, Hamisa inabidi mcmb afu taratibu ili kumridhisha mama na utamaduni wa Kitanzania. Josephine ameandika hiyo ni picha tu, mbona maneno na maswali mengi yanazungumzwa. Na Godfrey yeye anasema ah, dada zetu hawa basi wakishafika majuu wanasahau kule sawa ulikotoka. Mkamiti basi <laughs> <laughs> wakati unamalizia malizia hapa, naona nyingine kwenye twiti inatamba, ni twiti ya mzee Museveni akisema pamoja na kwamba Uganda imefuzu kwenda AFCON 2019 waifunge Tanzania Zitokaba ukamjibu kaambia, mzee, umesahau mafuta yenu, anapitia hapa Tanzania. <laughs> <laughs> muda unakimbia wa voe express doi, doi, doi, doi. kutoka studio namba 15 unaita mkamiti kibaya. Naitwa Sunday Shomari na Watekenya la siri njema