tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington dc ni saa saba kamili mchana habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika mimi ni kenneth bwire jeshi la marekani limesema kwamba limetekeleza mashambulizi ya kutoka ngani nchini somalia na kuua wapiganaji wa al-shabab 37 katika taarifa kwa vyombo vya habari jeshi la marekani limesema kwamba limetekeleza mashambulizi mawili karibu na debasil maafisa wa jeshi wanasema kwamba hakuna raia aliyeuawa au kujeruhiwa katika shambulizi hilo. Maafisa wameambia idhaa ya Kiswahili kunradi, maafisa wameambia idhaa ya sauti ya Amerika ya America, Kisomali, kwamba shambulizi limetokea karibu na mji wa Dadabshil, kilomita 60 kaskazini mwa mji wa Haradher, kanda ya Mogol. Shambulizi la wanajeshi wa Marekani liliua wapiganaji wa Al shabab 60 mwezi Oktoba. Hesabu ya sauti Amerika inabaini kwamba jeshi la Marekani limetekeleza mashambulizi ya thelathini ya kutoka angani dhidi ya wapiganaji wa Al-Shabab wenye mafungamano na kundi la kigaidi la Al Qaeda na kuua zaidi ya mia mbili mwaka huu. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths anakwenda Yemen kesho Jumatano ili kutayarisha mazungumzo ya amani, huku mapigano mapya yakiripoti kuzuka mapema wiki hii katika mji wa bandari wa Hodeida. Griffith anatarajiwa kukutana na maafisa wa kihuthi wenye mahusiano na Iran katika mji mkuu wa Sanaa, ikiwa ni jaribio la kuzishawishi pande hizo na serikali ya Yemen inayoungwa mkono na Saudi Arabia kuanza mashauriano nchini Sweden ifikapo mwisho wa mwaka huu. Pande zote hivi karibuni zilielezea uungwaji mkono wao kwa juhudi za Griffith kwa mazungumzo ya amani, lakini kuzuka kwa ghasia baada ya, ya ukimya wa muda kumwongeza uwezekano kuwa huenda ukavuruga mazungumzo hayo. Jaji wa mahakama ya serikali kuu hapa Marekani ametoa amri ya muda inayozuia utawala wa rais Donald Trump kupitisha sheria mpya yenye lengo la kuwanyima hifadhi watu walioingia nchini Marekani bila kufuata taratibu za kisheria. Rais Donald Trump katika ilani yake ya Novemba tisa alisema kwamba ilikuwa muhimu kukabiliana na maelfu ya wahamiaji wanaotarajiwa kuwasili kwenye mpaka wa Marekani na Mexico, aliyosema kwamba hawana haki ya kuingia Marekani. Muungano wa kutetea haki za kiraia nchini Marekani kwa ushirikiano na makundi mengine yalifikisha rufaa mahakamani kupinga uamuzi wa Trump. Jaji E. John Tiger katika uamuzi wake amesema kwamba sheria inamruhusu mtu yeyote anayeingia Marekani kuomba kibali cha kutaka hifadhi bila kujali mahala alipoingilia na kwamba amri ya rais Trump inakinzana na sheria. Serikali ya Uganda inapanga kuwalazimisha wawekezaji katika sekta ya mawasiliano kukodisha nyaya za mawasiliano zilizopo badala ya wao kujenga upya nyaya zao, hatua inayolenga kupunguza gharama ya internet. Sekta ya mawasiliano ya Uganda imevutia wawekezaji wengi kutoka nje ya nchi kutokana na ukuaji wa uchumi kwa mwendo wa kasi, idadi kubwa ya vijana na hali thabiti ya kisiasa. Mkurugenzi wa shirika la mawasiliano nchini Uganda, Godfrey Mutabazi, amesema kwamba mipango ya serikali ya kushirikiana katika matumizi ya miundo msingi iliyopo ya mawasiliano ni sehemu ya sera mpya inayolenga kuimarisha upatikanaji wa huduma za intaneti kwa raia wote wa Uganda kwa bei nafuu. White House imeripoti kuwa imemrudishia vibali vyake mwandishi wa CNN Jim Acosta na wakati huo huo kumwonya kwamba anaweza kunyang'anywa tena ikiwa hatafuata taratibu mpya za White House katika siku zijazo. White House ilimnyang'anya vibali vya kuingia White House baada ya majibizano yake na rais Donald Trump wiki mbili zilizopita wakati wa mkutano na waandishi wa habari, lakini jaji wa serikali kuu Ijumaa iliyopita aliitaka White House kumrejeshea vibali vyake kwa siku kumi na nne na kusema kwamba marufuku hayo yanaweza kuwa yamekiuka haki ya kikatiba ya uhuru wa habari wa Costa. CNN imesema baada ya White House kuondoa kizuizi hicho itafuta shi, e, kesi yake dhidi ya utawala wa Trump. Nitakomea hapo kwa sasa. Idi Ligongo anakuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia msako unaoendelea jijini Arusha nchini Tanzania, katika maduka ya kubadilishia fedha za kigeni kwamba kuna ukiukwaji wa uendeshwaji wa maduka hayo, na katika sehemu ya pili tutaangalia kadhia inayoendelea katika mpaka wa Kenya na Tanzania wana manga kwa wafanyabiashara na wale ambao wanafanya shughuli zao katika eneo hilo. ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo nam. Kwa undani hii leo, tunaanzia nchini Tanzania ambapo toka jana zilizagaa taarifa kupitia mitandao mbalimbali mbali ya kijamii ikionyesha e, ujumbe kutoka kwa mbunge wa Arusha mjini katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Godbless Lema kwamba maduka ya kubadilisha fedha katika jiji hilo la Arusha yalizingirwa na wanajeshi taarifa zilizoambatana na picha zikionyesha mwanajeshi mmoja akiwa katika mlango wa kuingilia katika maduka hayo. Leo hii ikatoka taarifa kupitia akaunti ya Twitter na Facebook ya msemaji wa serikali ya Tanzania Dr Hassan Abbas, ikieleza kwamba gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Profesa Florence Loga atazungumza na wanahabari akiwa jijini Arusha ambapo tukio hilo liliripotiwa. Tukio hilo la wanahabari kukutana na gavana ilikuwa ni kuvunja ukimya ambao ulitanda kuhusiana na suala hili toka hapo jana, baada ya kutokea sintofahamu katika biashara ya maduka ya kubadilisha fedha jijini Arusha. Benki Kuu iliweka bayana kwamba kuna operesheni maalum ya ukaguzi na udhibiti wa uendeshaji wa biashara za fedha jijini humo. Ali ilizungumzia pia sababu ya wanajeshi kuwepo katika operesheni hiyo, ambapo kwamba ni kutokana na polisi kusimamia mitihani ya taifa ya kidato cha pili, sababu ambayo hivi sasa imezua mjadala mkubwa kwamba je, operesheni hii ilipaswa kufanyika muda huu ili kupatikana polisi kusimamia badala ya jeshi la wananchi wa Tanzania. Sakata hili linaenezwa linaelezwa lina ele, lina kwamba linaendelea kuzusha tafrani kwa wakazi wa jiji la Arusha, hususan wale walikuwa wakitaka kubadilisha fedha zao, ambapo iliwalazimu kwenda katika mabenki ya kawaida uh, kwa ajili ya kupata huduma hiyo. Lakini kwenye laini ya simu hivi sasa tunaye mwanahabari wetu wa jijini Arusha, Asaraji Mvungi. Asaraji Mvungi, hali sasa ikoje katika maduka hayo na nini kinachoelezwa hapo Arusha? E, mpaka sasa hivi tunavyozungumza, kwa kweli hali ni shwari na lile zoezi ambalo lilikuwa linaendelea ama operesheni ile linaweza nikasema kwamba kwa sasa inaelekea kwamba imekamilika, na maduka yale bado yamefungwa, lakini kwa mujibu wa maelezo ambayo ametoa gavana ni kwamba zoezi hilo lilikuwa eh, limepangwa kufanyika kwa muda huo na kwa, wanasema kwamba kwa nini waliamua kulifanya, labda pengine kwa kwa staili ambayo limefanyika, gavana amefafanua kwamba mara nyingi wamekuwa wakifanya zoezi hilo ama wakipanga kufanya zoezi kama hilo, lakini limekuwa eh, taarifa zile zimekuwa zikivuja ama zimekuwa zikiwafikia watuhumiwa na huwa mazoezi yakawa hayakamiliki. haya kwa hiyo kwa sasa tunaweza tukasema kwamba hali ni tulivu na hakuna kitu kingine kinachoendelea, lakini bado maduka yale yamefungwa na kile ambacho mpaka hivi sasa uh, Hasiraji, unaweza kutueleza je, kuna uwepo wa uh, wanajeshi hao katika maeneo mbalimbali mbali ya hapo, uh, ya maduka hayo ya kubadilisha fedha? Hapana, hakuna wanajeshi ama hakuna labda hata askari wa vikosi vile vyovyote vile ambao wako katika katika maeneo hayo. Unajua, labda pengine, labda tuliweke sawa hili ni hivi. Anasema eh, Gavana, kwamba utaratibu wa kufanya ukaguzi kwenye maduka ya biashara za fedha ni wa kawaida na mara nyingi umekuwa kufanya na na Benki Kuu ya Tanzania ama watendaji wa Benki Kuu ya Tanzania BOT. Na kilichokuwa kimefanyika ni kwamba ama kilichokuwa kimeleta kimeleta labda pengine taharuki ni kwamba mara nyingi huwa eh, jeshi la wanajeshi wa jeshi la wananchi wa Tanzania huwa hawakuzoeleka kuonekana kwenye kwenye operesheni kama hizi, na kilicholeta shida ni kwamba walionekana wanajeshi kwenye vile kile, kile kikosi ambacho kilikuwa kinafanya operesheni, lakini kama ingekuwa labda pengine hawakuonekana wanajeshi, nadhani ingekuwa ni jambo tu ambalo linaonekana la kawaida, kwa sababu huwa operesheni za namna hii zinafanyika. Lakini baada ya wao kuonekana, sasa ndio ikaleta ika pengine hofu kwa wananchi lakini kwa mujibu wa maelezo ya gavana, anasema kwamba kama alivyoeleza hapo awali kwamba walifikia wali hatua ya kuwatumia pengine kuongeza ama tunaweza tukasema kuongeza, kwa sababu hawakuwa wanajeshi peke yao. Walikuwepo wanajeshi wa jeshi la wananchi wa Tanzania, walikuwepo askari polisi, walikuwa na maafisa wengine wa usalama na watendaji wa benki kuu, ndio waliokuwa wanaendesha zoezi hilo. Kwa hiyo kile ndicho kilicholeta taharuki, lakini sio kwamba labda pengine maduka yale Me, wametanda wanajeshi kama ambavyo imeelezwa na, na, na, na. Ukisema kwamba pengine analinda na wanajeshi, hawakuwa na silaha wanajeshi wale, walikuwa tu na sare zao za kawaida, na inavyoonekana ni kwamba ni operesheni ya kawaida, lakini ilikuwa na wanajeshi na wa jeshi la wa wananchi wa Tanzania. Lakini uh, asiraji, hatuwezi kusema kwamba na operesheni ya kawaida moja kwa moja kwa sababu tunafahamu jeshi uh, siku zote limekuwa ni kwa ajili ya kulinda mipaka kwa wale ambao wanavamia Uh, nchi kutoka sehemu ya nje labda ungetueleza unge, unge, vilevile kwa hali ya huduma hizo za upatikanaji wa huduma hizi za kutoa na kubadilisha fedha hii leo uh, hali imekuwaje? Kabla ya tuenda kumsikiliza mwenyewe gavana alichokizungumza, tupe hali halisi ha, ha, ya hapo ha. Hali ilikuwaje kwa watu kwa leo? Kwa kweli hakukuwa na huduma yoyote ambayo inatoka kwenye maduka yale ya ya kubadilisha fedha na ukizingatia pia kwamba leo ni siku ya mapumziko. Hakukuwa maduka mengine pia yalikuwa yamefungwa kwa sababu ya sikukuu ya Maulid, lakini watu ambao walikuwa wanahitaji huduma hiyo kwa siku ya leo e, walilazimika pengine, aidha kwenda kwenye ta, kwenye maeneo mengine yanayotoa huduma kama vile hoteli za kitalii, sababu hoteli za kitalii nyingi hapa Arusha ambapo zipo kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa zinatoa pia huduma hizi za fedha. Kwa hiyo kwa wale ambao pengine walikuwa na ulazima wa kupata huduma hiyo leo hii walikwenda kuipata kwenye hoteli za kitalii, na kwa sababu pia baadhi ya benki zilikuwa zilikuwa hazifanyi kazi, japo zingine zilikuwa zinafanya kazi nusu siku. Kwa hiyo, yaani, huduma ya leo ilipatikana katika maeneo hayo, lakini kwenye maeneo yale ambayo ni ya biashara za faida za huduma za fedha, hakukuwa na huduma yoyote. Kile kilichoelezwa na gavana le, uh, wa Benki Kuu leo hii ni kwamba Benki Kuu imebaini kuongezeka kwa biashara ya ubadilishaji na utakatishaji fedha na kwamba kuna maduka ambayo hayajasajiliwa na yanaendelea kufanya biashara hiyo kinyume cha sheria. Uh, swali kubwa ambalo linaendelea kujitokeza je, kuna uchunguzi gani wa kina uliofanyika kufahamu hili? Na kulikuwa na ulazima wa operesheni hii kufanyika kwa wakati mmoja? uchunguzi huu ulianza lini na umebaini nini? Huyu hapa ni gavana wa benki kuu Profesa Florence Loga. Uchunguzi uliofanyika kwa kipindi cha miezi sita iliyopita na Benki Kuu ulibaini kuongezeka kwa biashara za kubadili fedha kinyume cha sheria, na kukua kwa biashara haramu ya fedha za kigeni na utakatishaji fedha, hususan kupitia maduka ya kubadilisha fedha. Juhudi ya kitengo cha ukaguzi kuwapata wahusika hazikuzaa matunda. Katika operesheni mbili zilizopita, iligundulika kuwa mtandao mpana na madhubuti wa shughuli hizo na ambao ulilenga na kwa kiasi kikubwa ulikuwa na uwezo mkubwa wa kuhakikisha kuwa shughuli za udhibiti hazifanikiwi. Baada ya mashauriano na wataalamu na kushirikiana na vyombo vya upelelezi na usimamizi, ilionekana kuwa ili kufanikisha zoezi hili ilikuwa ni muhimu wahusika wote wadhibitiwe kwa wakati mmoja na kufanyiwa ukaguzi. Katika mazoezi yaliyopita, wakaguzi wetu walikuwa wakianza na duka moja, maduka mengine yote yanakuwa yamefungwa. Sasa Astaraji, turejee kwako. Uh, je, kuna taarifa zozote zinazoeleza kwamba zoezi hili ni Tanzania nzima ama ni Arusha tu? Maanake hakuna taarifa ambayo imeweka bayana juu ya hili, na ni kweli kwamba yapo maduka ambayo yamenyang'anywa leseni zao, kwa taarifa ambazo pengine umezipata? E, kwa, kwa taarifa ambazo tunazo ni kwamba, eh, benki kuu ya Tanzania huwa inatoa huduma Tanzania nzima, na aliyezungumza ni gavana wa Benki Kuu ya Tanzania kwa maana hiyo inamaanisha kwamba ni Tanzania nzima japo hakufafanua, lakini pia alieleza kwamba eh, uchunguzi huu kama alivyomsikia amesema kwamba uchunguzi huu unafanyika kwa muda wa miezi sita sasa na amesema kwamba kuna baadhi ya watu ambao walibainika kuwa na makosa katika katika operesheni zilizotangulia, na inaonekana kabisa kwamba hata kama pengine labda hatua za kuwanyang'anya leseni zilikuwa hazijawa bayana, lakini yeye mwenyewe pia kuna muda ambayo amezungumza kwamba kwa sasa taarifa zitatolewa rasmi kwa watu ambao pengine, e, walikuwa wameshafanyiwa hiyo wameshafanyiwa uchunguzi ha, lakini pia akazungumza kwamba e, ku, kuanzia sasa inaonekana kabisa kwamba kama kuna mtu ambaye anahisi kwamba pengine anaamini kwamba leseni yake ina matatizo, anatakiwa isalimishe mwenyewe kabla ya, ya hatua kufuata dhibi yake. Kwa maana hiyo hakuweka bayana kwamba pengine ni maduka mangapi au kwamba zina zina lakini ni leseni ngapi ambazo zimebainika kwamba zina dosari. Lakini inavyoonekana ni kwamba ni zoezi ambalo sasa ndio mwanzo wake umeanza, na huenda kukawa kuna hatua zingine za kuendelea zaidi. Kwa hiyo labda pengine, labda tusubiri tuone kwamba pengine, lakini ni kitu gani kitakachoendelea. Lakini kwa mujibu wa taarifa aliyotoa ni kwamba inaonekana kabisa kwamba sasa ndio zoezi limeanza, na kuna hatua zingine zitakazofuata lakini katika taarifa ya Profesa Luoga imeeleza kwamba watakaobainika kukiuka sheria watafikishwa katika mikono ya sheria, na wote wanaoendesha maduka bila leseni kuacha mara moja. Kuhusu hatua gani nyingine zimechukuliwa, huyo hapa Profesa Luoga. Benki Kuu inapenda kutoa taarifa kuwa hatua zifuatazo zimeendelea kuchukuliwa ili kuendelea kudhibiti ukiukaji wa sheria katika uendeshaji wa biashara ya ubadilishaji fedha. Moja, kwa takriban miezi mitatu sasa, Benki Kuu ya Tanzania imesitisha utoaji wa leseni za biashara ya ubadilishaji fedha. Wananchi wengi walioomba kupata leseni inawezekana walikuwa na shangaa kwa nini maombi yao yalikuwa hayatekelezwi, lakini ni kwa sababu kulikuwa na usitishaji. Kwa hiyo maombi yote yalikuwa yamesitishwa na hakuna maombi yatakayopokelewa mpaka taratibu mpya za uendeshaji wa biashara hiyo ni Profesa Florence Loga, gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, akizungumza na wanahabari. A, nilijitahidi sana kutafuta wale wafanyabiashara wa maduka haya ya kubadilisha fedha katika jiji la Arusha ili kuzungumzia kile ambacho kinaendelea kwa upande wao lakini wengi ambao nimezungumza nao eh, hawakuwa tayari kuzungumza swala hili wakidai kwamba eh, kuna ah, amri ama kuna mapendekezo yametolewa ya, ya kutozungumza kwa sababu uchunguzi bado unaendelea wa kile ambacho kimekuwa kikiendelea. Kwa maana hiyo, hatukupata kusikia kwa upande wao wanachozungumza, lakini cha msingi walisema baadhi ya maduka yao yameendelea kufungwa. Hii leo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki na tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tunaelekea eh, kuangalia hali ambayo inaelezwa kujitokeza ikiwa eh, ni kama vile kero eh, katika mpaka wa Tanzania na Kenya eneo la Namanga, ambapo wafanyabiashara hali kadhalika watu wanaotumia mpaka huo wameelezwa kukumbana na kero za hapa na pale. Katika laini ya simu yupo mwanahabari wetu Kenneth Wandera ambaye amefuatilia jambo hili na tunataka kufahamu. Wandera, moja kwa moja, hebu tueleze nini hasa kinachoendelea hapo Namanga? Maanake kuna mvutano ambao umekuwa ukiendelea katika mpaka huo na mipaka mingine, hasa kwa nchi za Tanzania na Kenya na kile ambacho e, kinaonekana ni tofauti na Jumuiya ya Afrika Mashariki, mikataba ambayo ipo uh, mara baada ya nchi hizo kuamua kuingia katika jumuiya mpya, ukiachilia ile ambayo ili uh, kufa mwaka elfu moja mia tisa na sabini na saba. Wandera, Namanga, uh, na Manga, kituo kipya cha uhamiaji kimejengwa cha Kenya na Tanzania, lakini kando na kujengwa kituo hiki kimoja ambacho kina ah, ah, harakisha juhudi za wahamiaji kuingia Tanzania au kuingia Kenya, na watu wote tu wale ambao wanatoka katika mataifa kadhaa wanaingia katika nchi hizi mbili. Kuna wafanyabiashara katika maeneo haya ambao wanaeleza kwamba wamekuwa wakifanya biashara miaka nienda miaka rudi. Na kabla ya kujengwa kwa kituo hiki, palikuwepo na maafikiano kati ya serikali ya Tanzania na serikali ya Kenya kwamba pataandaliwa mahali tofauti mbadala, ambapo wanawake hao wataweza kufanya kazi zao za kibiashara, lakini wanaeleza mpaka sasa hawajaridhishwa na na kile kinachoendelea, maana mpaka sasa hawajapata nafasi ya kuweza kufanya biashara. Hamna soko ambalo Watanzania na Wakenya wa wanaweza kufanya biashara zao, kwa hivyo wanahisi kwamba wametelekezwa na serikali hizi mbili. Lakini hebu tuwasikilize wanavyoeleza. so, i tuna maarifa ya kufanya kazi lakini hatuna soko kabisa, mahali ya kukaa kusa hiyo ushanga kama bi, m, kama jinsi vile hiyo nyumba imejengwa imetuleta kama vile tunasikia imekuja ilikuwa inakuja kusaidia mwananchi ambaye ni ya hali ya chini kama sisi. Hawa mama hatujafaidika kabisa na hiyo nyumba, hatujafaidika kabisa kwa sababu hatuna mahali ya kusia hiyo ushanga. Kwa hivyo tuna, tumefinywa kabisa, na tunaomba serikali yetu apate kusikiliza pate maombi yetu atusaidie kabisa, kwa sababu kasi ambayo tunaangalia niyo hiyo kasi ya ushanga hata kama kutakuwa na kazi ngine lakini ndio hiyo hiyo ya ushanga ndio tumesoya na ndio tumejua jinsi ya kufanya hiyo kazi. Tumetengana tu bado, watu wengi hata wanauliza hii soko ya pamoja. Kama sisi watu wakaazi wana manga, tulikuwa tunajua hii one stop vile sisi tulikuwa tumeielewa, sio vile ilivyokuja sasa. Kwa sasa sisi tulikuwa tunajua ni soko ya pamoja, kuna soko ya pamoja itajengwa upande wa Kenya na upande wa Tanzania. Kwa tunaomba county ijaribu vile serikali ilisema Uhuru alipopita hapa, wawezi kupewa mahali ya kuweza kuwalea watoto kwa sababu sasa hivi mizigo mingi inabebwa na wamama. Mimi nafanya biashara ya duka, maduka hizi kubwa kubwa, wamama huwezi kwenda kurenti duka ya elfu kumi ama elfu ishirini lakini tukipewa soko unakuwa kwa sababu kwa kweli, ukiwa na biashara ndogo huwezi kwenda kurenti duka elfu ishirini ama elfu kumi lakini tukipata kwenye soko unakuta unafungua duka yako vizuri, unauza mboga chakula hii ya kawaida cereals sababu inatoka Tanzania kwa urahisi, tunaweza kufaidika na watoto wanaweza kusoma. Sasa Wandera, uh, ukiacha yale ambayo yameelezwa na huyu mfanya uh, biashara hapo, ni jambo gani lingine ambalo wanaligusia kwamba limekuwa kero kwao? Na, uh, -kero wanaozungumzia ni kutelekezwa na nchi zao Tanzania na Kenya na wengi ambao wanafanya biashara ndogo ndogo kama kuuza ushanga na vile vile kuuza katika maduka ya, ya bidhaa katika maeneo haya, wanaeleza kwamba palikuwepo na, na, na, na, na maelekezo kutoka kwa Rais Kenyatta wakati huu wakizindua kituo hiki akieleza kwamba patakuwa na njia mbadala ya kuwapa kama soko tu ya kuweza kufanikisha juhudi eh, shughuli zao lakini tukiingia katika kituo hiki cha Namanga ndani, kuna ulinzi na wasimamizi wa kituo hiki wanaeleza kwamba hilo haliweza kufanyika kwa sababu hawa, kina, hawa wanawake ambao wanafanya biashara hapa wanaingia ndani katika kituo hiki, na hivyo basi huenda waka wakavuruga shughuli za uhamiaji katika kituo hiki lakini wanawake hao wanaeleza kwamba ni ni vyema sana serikali iweze kuwatengea nafasi ambazo wataweza kufanya shughuli za kibiashara. Lakini kando na hayo, pia tuliweza kuzungumza na, na na shirika la shirika au kituo hiki cha kituo ambacho ki, ni mwavuli wa mashirika ya kijamii katika uh, ukanda wa Afrika Mashariki, na tumezungumza na mkurugenzi mtendaji wa mojawapo wa mashirika haya ambaye ni Masheti Masingila akieleza kwamba wamefanya utafiti na utafiti unaonyesha kwamba wanawake hawa hao wafanya biashara kadhaa katika eneo hili la Namanga hawajaridhishwa na, hawa na mkakati uliopo wa serikali kuwapa makao mbadala eh, ambayo sasa yatakuwa soko. Hebu tumsikiliza na kueleza. Ushanga hapa kuna vitu walikuwa wanafanya hapo awali havifanyiki tena, wanasema pia uh, unajua kuna sehemu imetengwa kwa boda, ile inaitwa No Man's Land sasa hapo zamani kuna biashara ilikuwa inaendelea hapo na hap, kama hapa na manga hiyo, ile one stop border post ni kama imejengwa upande wa Kenya. Sasa wanasema ile one stop border post sasa imekuwa na haijakuwa na umuhimu kwao kwa sababu ile sasa sehemu ya katikati ya zile boda mbili sasa ni kama ule umuhimu wa kibiashara ilikuwa nao sasa haina. Uh, lakini uh, kwa upande wa sera na upande wa sheria za serikali na sheria za East African Community uh, kuna vile uh, wafanyibiashara na watu wengine wenye wanaishi kwa miji kama Namanga wanaweza husishwa kwa ile inaitwa mitigation uh, measures, ndio sasa serikali uh, kwa upande wa East African Community na pia kwa upande wa Kenya na wafadhili wengine wanaweza kuwasaidia sasa ili waweze kufaidika na yale malengo ya one stop border. Wandera, sasa kile ambacho Wandera uh, kile ambacho unadhani watu wa hapo wanachokiona kwamba ni kero kubwa na kutafuta masuluhisho, ni nini ambacho wanaona kwamba kinapaswa kufanyika na nchi zote hizo mbili? Wanaeleza kwamba sasa, kuondoa kero kero hili ni pawepo na mkakati wa serikali mbili Kenya na Tanzania kuweka njia mbadala au soko mbadala la, la wafanyabiashara hawa wakieleza kwamba uh, wa, uh, kumekuwa na tatizo la usalama sana katika eneo hilo, na hivyo basi panahitajika kuwepo kituo kimoja ambacho kitakuwa ni ni ni ni, ni ni ni ni njia mojawapo au nafasi muhimu sana kwa wafanyabiashara katika eneo hilo kuweza kufanya biashara zao. Na lakini vilevile pia, ni huyu Masheti Masinjila anasisitiza kwamba utafiti uliofanywa ambao waliufanya ni, wananchi wengi hawajaridhishwa sana na mkakati wa serikali kujikokota na kufanyia au kukueleza kwamba wataweza kuweka kituo hiki cha kufanyia biashara. Hebu tumsikilize tena Masheti Masingila anavyoeleza. Tafiti wetu unaonyesha hiyo ni kweli. Uh, one stop border post imekuwa na mabadiliko kama mawili. Ya kwanza, ile sehemu wamama walikuwa wanafanyia biashara sasa imechukuliwa na majengo ya one stop border post. Alafu kuna mambo ya security imeingilia ndani, sasa inaonekana okay, hawawezi kufanyia biashara pale kwa sababu italeta shida kidogo. Uh, la pili kwa ile sheria ama taratibu walikubaliana na nchi jirani ya Tanzania, ni kama serikali ya Kenya ilikubali kwamba kusiwe na biashara hapo mahali kwa one stop border post. Sasa uh, hiyo ni kama imefanya biashara zao uh, zisidumu na wasipate faida vile wanatakikana, lakini uh, tumekuwa tukijadiliana sasa ni mapendekezo gani watakuwa nayo ili uh, hii rekebishwe namwandira kwa hivyo uh, wanasisitiza kwamba ni ni vyema sana wapewe soko la kufanya biashara kwa pamoja, maanake wanahisi kwamba watalii wakiingia katika upande wa Kenya wanafululiza tu hadi Tanzania, na kule Tanzania wale wa, wa, wafanya biashara wanaofanya katika uh, ule ukanda wa Tanzania, nao wale wanaouza ushanga na biashara nyingine hawapewe nafasi ya kuweza kutangamana na hawa watalii, kuwauzia bidhaa ambazo wa, wamebeba. Kwa hivyo wanahisi pawepo na soko moja ambalo litawapa nafasi ya kuweza kuuza bidhaa zao, uh, bila kuteseka zaidi. Kennedy Wandera, shukran sana kwa kutufahamisha kile ambacho uh, kinaendelea katika uh, mpaka huo wa Tanzania na Kenya, e, katika eneo la Namanga, ambapo kwa hivi sasa tumesikiliza wale ambao wanashughulika, e, ama ni wadau wa mpaka huo moja kwa moja wakielezea kero zao na kuona kile ambacho kinapaswa kufanyika. E, na nchi zote mbili ili kuweka mazingira yaliyo bora kabisa kwa ajili ya biashara kwa wafanyabiashara hao, hali kadhalika vilevile e, kwa ustawi wa mataifa mawili hayo na ustawi wa Afrika Mashariki kwa ujumla, jumuiya ambayo hivi sasa ina mataifa sita ambayo ni aa, Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na Sudan Kusini. Nakamilisha kipindi hiki kwa undani na nasema shukran kwa kuwa nasi, na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, asante sana kwa kuwa nasi.