Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Sudan Kusini imesema mapema leo kuwa mkataba wa amani wa hivi karibuni umesaidia kufufua sekta ya mafuta na kupelekea ongezeko la uzalishaji wa mapipa elfu ishirini katika kila siku kipindi cha miezi miwili iliyopita. Makundi yanayozozana nchini humo mwezi Septemba yalitia saini mkataba mpya wa amani, ikiwa ni juhudi ya kumaliza mapigano ya wenyewe kwa wenyewe yaliyodumu miaka mitano na kusababisha vifo vya takriban watu 380,000 huku sekta ya mafuta inayochangia kwa asilimia 98 kwenye bajeti ikiathirika vibaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, waziri wa mafuta Ezekiel aliwaambia wawekezaji waliohudhuria kikao cha tatu mjini Juba kwamba mkataba wa amani umefufua shughuli za uzalishaji mafuta kwenye jimbo la Unity kutoka mapipa 135 kwa siku hadi 155. Wakati wa amani katika miaka ya nyuma, taifa hilo lilizalisha mapipa 350 kila siku. Khartoum ilisaidia kufadhili mazungumzo hayo mapya ambapo, juni mwaka huu iliahidi kusaidia kukarabati visima vya mafuta vya Sudan Kusini vilivyoharibiwa na mapigano. Serikali ya Uganda imetishia kuwafuata hadi ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, watu wanaoshambulia raia wake katika ziwa Albert. Waziri wa maswala ya kikanda wa Uganda Filemon Mateke na ameambia Sauti ya Amerika kwa mahojiano ya simu kwamba Uganda imefikia hatua ya kutovumilia tena kile imetaja kuwa uchokozi kutoka kwa watu wa DRC wanaoingia Uganda na kuwapiga, kuua na kujeruhi raia wake, hasa katika ziwa Albert. Mateke amesema serikali ya Uganda imekuwa ikitumia mbinu za kidiplomasia kusuluhisha migogoro kati yake na DRC, ikiwemo masuala ya kukabiliana na waasi wa Allied Democratic Forces lakini sasa mashambulizi kutoka DRC yamezidi na kwamba Uganda ipo tayari kujibu mashambulizi hayo kwa nguvu za kijeshi. Msemaji wa jeshi la Uganda la UPDF, Brigedia Richard Karemere, ameambia VOA kwamba wana taarifa kuhusu watu wanaotekeleza mashambulizi hasa dhidi ya wavuvi katika ziwa Albert, kwamba ni maafisa wa jeshi la Congo kwa ushirikiano na makundi ya wapiganaji. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump mapema leo ameshukuru Saudi Arabia kwa kuteremsha bei ya mafuta siku moja tu baada ya kusema kuwa Marekani haijajitenga na Riadh licha ya shutuma za kuhusika kwenye mauaji ya mwandishi wa habari kutoka taifa hilo aliyeishi uhamishoni hapa Marekani wakati akiwa kwenye mapumziko katika ufukwe wa bahari ya Atlantic jimboni Florida, Trump amesifu wa Saudia ambao wanafuatia Marekani kwenye utofauti utoaji wa mafuta ghafi na ambao wanauza mafuta mengi zaidi kwenye mataifa ya kigeni kwa kutuma mafuta ya kutosha kiasi cha kudhibiti bei za ulimwengu. Kabla ya kuondoka kuelekea Florida kwa sherehe za Thanksgiving zitakazofanyika Alhamisi, Trump aliambia wanahabari kwenye ikulu ya Marekani mapema leo kwamba usalama wa taifa pamoja na maslahi ya kiuchumi ndio masuala muhimu zaidi kuliko wanaharakati wa haki za binadamu. Aliongeza kusema kuwa yatakuwa makosa makubwa kuonyesha Saudi Arabia mgongo licha ya mauaji ya jamaa Khashoggi. Mahakama kuu ya Myanmar mapema leo imetoa uamuzi kwamba wanahabari wawili wa shirika la habari la Reuters waliohukumiwa vifungo vya jela wanaweza kukata rufaa baada ya kupatikana na hatia ya kukusanya ripoti za siri za serikali na kumpatia adui, kulingana na mawakili wao. Mawakili wa shirika la kutetea haki za binadamu la Asia lenye makao yake nchini Norway, Yumin Lwin O, wakati akifanya mahojiano na VOA idhaa ya Kibama, amesema kuwa wanahabari hao watapelekwa mbele ya jaji kwa mara nyingine, ambaye huenda akawaachilia huru. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka ku Washington DC. Sekunde chache zijazo utaungana naye Id Ligongo, tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa undani undani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo katika sehemu ya kwanza e, tutaangalia harakati za uchumi unaotokana na suala zima la uvuvi e, katika bahari na maziwa katika eneo la Afrika Mashariki, hasa tukiangazia nchini Kenya ambapo hivi sasa e, masuala mengi tu yanaendelea yakiwa pamoja na yale yanayokinzana juu ya na biashara ya samaki hasa wale wanaotoka nchini China. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia e, mjadala unaozidi kuendelea kufuatia matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kwamba Marekani haitaipa e, Saudi Arabia mgongo licha ya kuwepo kwa shutuma za kufanyika kwa mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. Ninayokaribisha katika Kwa Undani hii leo, jina langu naitwa Idi Ligongo nam. Katika Kwa Undani hii leo tunaanzia katika jiji la Mombasa nchini Kenya, ambapo eh, tunaangazia shauri la masuala ambayo yanahusiana na uchumi kutoka katika bahari e, unaoendana na swala zima la uvuvi katika maziwa na bahari, ambapo uvuvi katika nchi nyingine vilevile vile za Afrika Mashariki ni jambo ambalo limekuwa likichangia mapato mbalimbali mbali, e, swala la uvuvi haramu ambapo katika majuma ya hivi karibuni e, mataifa ya Tanzania hali kadhalika taifa la Kenya kulikuwa na taarifa za kukamatwa kwa baadhi ya wa wavuvi ambao wamekuwa wakifanya kazi hizo kinyume cha sheria katika himaya za mataifa hayo ya Kenya na Tanzania, lakini vilevile tutaangazia suala la samaki wanaotokea nchini Kenya, wanaotokea nchini China na kuuzwa nchini Kenya. Na kujua undani wake tunajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Amina Chombo na Josephat Kioko. Asante sana wenzetu Washington. Kweli Mombasa, leo hii tunaangazia masuala ya uvuvi katika nchi zetu za Afrika Mashariki, zaidi Kenya inasemaje kuhusu uvuvi wake na takwimu kuhusiana na uvuvi katika nchi ya Kenya ukilinganisha na nchi jirani. Kuna matatizo yamekumba Kenya katika eneo la Migingo juu ya mzozo wa Kenya na Uganda. Hivi karibuni wavuvi kutoka Tanzania wamekuwa wakiangaishwa nchini Kenya. Haya yote tunaangazia kwa sababu ya uchumi unaotokana na uvuvi na yote wanapata katika kuundani, Josphat Kioko pamoja na Amina Chombo ni sekta ambayo imeweza kuajiri wakenya wengi tu, kwa sababu takriban wavuvi elfu themanini kulingana na takwimu za Fortune of Africa, ambapo ni mtandao huno ambao huangazia sana maswala katika bara la Afrika, hasa kiuchumi. Ni kwamba kuna wakenya milioni 2.3 wanategemea sana sekta hii ya uvuvi kupitia zile biashara mama karanga, na Kenya inajipatia shilingi bilioni 6.5 eh, kila mwaka kutokana na uvuvi, japo wanasema kiwango hicho ni cha chini kwa sababu eh, sekta hii ya uvuvi ina uwezo wa kutoa samaki tani laki tatu lakini kwa sasa wanatoa tu tani elfu tisa ambao ukiangalia ni idadi ndogo kabisa. Kenya yenyewe kupitia serikali kuu ni kuwa kiwango cha uvuvi kimekuwa na changamoto nyingi tu mpaka ikalazimu kubadilisha sheria Septemba mwaka elfu mbili kumi na sita yani hiyo ni takriban miaka miwili na miezi miwili iliyopita. Kwa mujibu wa gazeti la The Star, Rais Uhuru Kenyatta alitia saini sheria mpya ambayo ilikagua zaidi masuala ya usimamizi wa uvuvi sekta anivyosema, na sheria hii ikatoa mwongozo kamili kuhusu namna uvuvi utakavyoendeshwa nchini Kenya, heo watu wanavyoajiriwa na shughuli ambazo serikali inafanya ili kuimarisha yote katika masuala ya uvuvi. Ni katika sheria hiyo ilikubalika kwamba kubuniwe baraza la ushauri katika wizara ya uvuvi ili kushirikiana na serikali katika kuboresha kazi ya wavuvi, wafanya kazi wengine, wataalam, wanasayansi wanaofanya kazi katika kile kitengo, ili sekta hii imarike kwa jumla, U ulinzi zaidi wa mali za nchi katika bahari na kuondosha uvuvi ulio haramu katika bahari inayozunguka Kenya hapa na kuweka sheria zaidi za kuadhibu wale wanaopatikana na makosa. Mtu anayepatikana akifanya uvuvi haramu katika bahari ama ziwa, faini inayotozwa si chini ya dola mia tano za Marekani na kufungwa jela ni si chini ya miezi sita. Chombo cha baharini kinachovua samaki katika himaya ya Kenya kinatakikana kufanya hivyo kwa kupata leseni, na hiyo leseni ina maana kwamba idhinisho na wizara ya uvuvi kwa mujibu wa sheria za Kenya, na kama wanaidhinishwa kuvua basi kuna kiwango fulani, nadhani ni asilimia thelathini. Ikinanufaisha Kenya kutokana na ule uvuvi. Shirika hili la kilimo la kimataifa FAO wanasema kwamba katika kila samaki watano basi mmoja huvuliwa kupitia mbinu hizo haramu, na ni hapa nchini Kenya, mataifa ya Msumbiji vilevile, eh, vile Tanzania imetajwa sana kuhusika pia katika uh, uvuvi huno haramu, pamoja na Mauritius. Nafikiri Mauritius inafahamika pia eh, kati ya maeneo ambayo yanafanya sana uvuvi eh, Morocco, ambapo wao wanavua samaki wengi Kenya ukiangalia, eh, takwimu za mwaka 2015 eh, Kenya walivua samaki eh, wachache ikiwa ni milioni moja nukta eh, tatu tano, ambapo nchini Morocco kujitokeza nimepata fursa vilevile vile kuzungumza na katibu katika wizara ya kilimo hapa nchini Kenya, profesa Hamadi Boga, ambapo anasema kwamba ni kweli Somalia wameshinda Kenya. Sababu ni kwamba Somalia wako na ufukwe mkubwa kulinganisha na Kenya. Jambo jingine, wanasema kwamba wao wako na e, samaki zao, na samaki wa kutosha katika fukwe zao. Na ukiangalia swala la uwekezaji, Kenya wanawekeza sana katika maswala ya ardhi, ukisikia ni bwenyenye huyu ameiba ardhi hino ama ame, hapa hoteli lakini katika uvuvi hakuna, wanasema no. Katika kongamano linalokuja la uchumi wa baharini ambalo litangaziwa kimataifa wiki inayokuja e, wataitumia fursa hiyo kuonyesha kwamba uvuvi unaweza kuwa chombo muhimu cha kuongeza pato la taifa hili la Kenya. Amina, kweli umezungumzia uvuvi kuimarika nchini Somalia ikanikumbusha kwamba zaidi ya miaka kumi hivi kuja hata miaka mitano iliyopita vijana wakikamatwa baharini kule na wale majeshi wa kimataifa wakiletwa katika mahakama za Malindi, Mombasa hapa nchini Kenya, wamekuwa wakitetea mahakamani, wakisema sisi sio maharamia, sisi tunatetea samaki wetu kuvuliwa na meli za kigeni. Na kweli wamepata wanasheria wa kimataifa kuja mahakamani Mombasa kuwatetea kutaka e, Umoja wa Mataifa na nchi za Afrika ziangalie uvuvi ulio haramu. Huenda vijana hawa wanaoitwa maharamia kutoka Somalia kweli wanalinda samaki wao baharini <laughs> <laughs> na kweli ni njia pana sana kuonyesha umuhimu wa uchumi unaotokana na uvuvi baharini. Sasa tukirejea hapa Kenya, tumeangazia Tanzania kiasi, Somalia, Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe amesema swala la uvuvi linamgusa sana moyoni mwake. Amesema ametumia muda wake kutembea usikusiku eneo la pwani ya Kenya kuangalia uvuvi ufufuliwe namna gani, baada ya kugundua kwamba bandari nyingi tu zilizokuwa zikitumika zaidi ya miaka ishirini iliyopita kurudi nyuma zilikwisha, zilifungwa, mashamba yakanyakuliwa wawekezaji ya wa kibinafsi na kutokana na hilo akafaulu kushawishi wachache warudishe hizo mali kwa serikali uvuvi uimarishwe na waajiriwe na akatoa mfano sehemu moja ambayo alikuwa na lonch kikosi cha coastguard akasema eneo hili kuna wakati mwaka wa tisini na tano miaka ishirini na tatu iliyopita ilikuwa imeajiri wavuvi elfu kumi sasa hamna hata mmoja kuonyesha kwamba swala hili la uvuvi ni mwiba mkubwa sana nchini kenya tunataka kuona ni kwa njia gani tutaweza kurudisha uvuvi na mambo ambayo inahusu bahari Hindi hii na ziwa zetu mbalimbali, Victoria, Turkana na kwingine, iwe rasilimali ambaye itatusaidia kuhakikisha ya kwamba vijana wetu wamepata kazi, kulete utajiri kwa taifa letu la Kenya, sio tu kwa pwani, kwa Kenya. Kasema sasa, hii pahali hii na imenyang'anywa sasa, tutafanya namna gani, mzee wetu sasa? Ah, nakushukuru ndugu yangu. Tukaongea na yeye kamwambia, we ni Mkenya kama sisi, jameni, hii ni mali ya umma. Fanya heshima, rudisha mali yetu. Na wengine mjue, sisi hatutawaomba sasa. Nyinyi murudishe, murudishe mali ya wenyewe na, na hivi majuzi uh, rais pia alizungumzia kuhusiana na samaki ambao wanauzwa hapa nchini Kenya kutoka taifa la China. Tukirudi katika takwimu, tunaona kwamba China walivua samaki tani milioni 15, ukiangalia kwamba ilikuwa ni idadi kubwa sana mwaka huu 2015 katika ulimwengu mzima, na samaki hawa wengi wanakuja hapa nchini Kenya. Eh, Kioko, ni idadi ambayo Kenya yaambiwa ni zaidi ya mara elfu moja na mia tano ya Kenya ambapo taifa lile la China linavua samaki hawa, na kukawa na marufuku ya kwamba kusiuzwe samaki kutoka China ama Wakenya wenyewe wanunue samaki wao. Lakini swali ni je, tunatosheka na samaki ambao wanavuliwa katika mabahari ama bahari hii ya taifa hili la Kenya? Pamoja na uh, umezungumzia kisiwa cha Migingo ambapo tuko katika uh, ziwa kubwa ambalo linaunganisha Afrika Mashariki, kwa sababu hata Uganda wanategemea sana ziwa Victoria. Tanzania pia samaki wao wengi wanatoa katika Victoria. Kwa hivyo swala nyeti ambalo linazunguka hapa ni kwamba vipi bara la Afrika litaweza kutumia uh, nafasi hii ya maji ya katika maziwa na vilevile vile bahari katika kuhakikisha kwamba wanajifaidisha kiuchumi kupitia uvuvi. Mtazama huo huo wa kuwa maji saingine hana wenyewe, huwezi ukafahamu ni wapi na wapi. Jumapili iliyopita Novemba 18 katika gazeti la Daily Nation, wavuvi 16 kutoka Tanzania wakamatwa na mamlaka za Kenya wakivua Lake Victoria, eneo la Migori nchini Kenya. Sasa wavuvi wanapokamatwa namna hii unakuwa ni mgogoro wa hapa na pale. E, wakisemekana ni uvuvi ulio haramu na wavuvi upande wao kupitia wasemaji wao wanasema mbona maji ya lake Victoria ama baharini kusiweka zile red ribbons, yani zile tepe kuonyesha hapa ndio mwisho wenu na huku ndio mwisho. Lakini kwa msemo wake mwenyewe Rais Uhuru Kenyatta alipokuwa akitia saini sheria ya uvuvi Kenya mwaka elfu mbili kumi na sita alisema, sisi hatuna mgogoro na Tanzania. Jumuia ya Afrika Mashariki inaangalia mikakati ya kuboresha uvuvi ili kuajiri vijana wetu wote, Kenya, Tanzania na Uganda, na kama njia moja ya kuvua sekta hii basi, jumatatu hiyo rais akazindua kikosi cha Kenya Coast Guard ambacho kitakuwa njia moja ni kuhusika na kulinda uvuvi ulio halali uendelee, na ulio haramu watu wanaweza kukamatwa na kushtakiwa. Mkurugenzi wa kikosi hiki Vincent Naisho Lonena anasema wako tayari kufanya kazi hiyo. kazi yangu kubwa ni kufanya patrol ya bahari yetu kama sheria ilivyoandikwa kuhakikisha kwamba wale wote ambao wanafanya rasilimbali baharini wanafanya kwa usalama. Labda kwa kumalizia, tuangalie fursa ambazo ziko katika uwekezaji katika sekta hii ya uvuvi. Uh, ukiangalia mtandao huu wa uh, Africa Fortune, unasema kwamba kuna fursa kubwa ya kutumia hawa wanaitwa samaki wa kukaushwa, kule kwetu tulikuwa tukiita ng'onda <laughs> Alafu <laughs> <laughs> <laughs> la, kuna pia wanasema kwamba kuwe na hizi plants ambazo zitakuwa zinatengeneza hawa samaki kutoa, yani, bidhaa mbalimbali kutokana na samaki, asiwe tu ni samaki mmoja. Kuwepo na vifaa, kwa sababu unaposema kuna uvuvi haramu tatizo ni kwamba wengine wanatumia vile vidau, kwa hivyo kuwe na wale wawekezaji watakaosaidia katika kuwepo na hizi uh, vifaa mwafaka vya kufanyia uvuvi na pia kuwe na soko changamoto nyingine ya mvuvi ni kwamba yeye hafaidiki kuliko yule ambaye anauza samaki wale. Na ndio hivyo basi, katika Kwa Undani siku ya leo na kukamilisha, ni kuwa wanasayansi katika utafiti wao wa kisayansi wanasema kiwango cha uvuvi hadi asilimia thelathini hakiripotiwi. Haijasemekana uvuvi huu unatekelezwa na kina nani. Ni hayo tu basi katika Kwa Undani. Je, wewe ukiwa Tanzania, Uganda, Burundi, Kenya na kwingineko ungependelea kula samaki aliyevuliwa baharini, ziwani, ama anayetoka Uchina? Ndio swala hilo haya. Hi, hakika Josephat Kioko, mimi nitapenda samaki anayetoka Afrika Mashariki eh, bila kujali anatoka katika ziwa lolote ama ufukwe wowote wa bahari ndani ya Afrika Mashariki eh, na hapo basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani eh, tutakaporejea tena tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo tutabakia hapa hapa Marekani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo katika sehemu hii basi e, tunaangalia hatua ya swala la Saudi Arabia kushutumiwa kufanya mauaji ya mwanahabari ambaye alikuwa aliandikia gazeti la The Washington Post hapa uh, Marekani, ambapo mjadala bado unazidi kuendelea ukiangalia vyombo mbalimbali vya habari vya hapa Marekani na hata nje ya Marekani eh, juu ya matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump ambaye aliyatoa hapo jana kwamba Marekani haiwezi kuipa kisogo ama mgongo taifa la Saudi Arabia licha ya kuwepo kwa shutuma za kuhusika kwake kufanya uh, mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi ambaye alikuwa akiishi hapa Marekani na jambo hilo kwake. E, anasema kwamba itakuwa ni makosa makubwa endapo Marekani itafanya hivyo, e, na kabla hajaondoka kwa ajili ya sikukuu ya Thanksgiving ambayo huadhimishwa hapa uh, Marekani kwa siku ya kesho, moja kati ya sikukuu muhimu na kubwa kabisa za Marekani, Rais Trump aliwaeleza wanahabari akiwa White House kwamba maslahi ya usalama wa taifa na uchumi yana ya uzito mkubwa kuliko masuala ya haki za binadam. Alisema kwamba Marekani ipo pamoja na Saudi Arabia na aligusia uh, swala la upinzani wa Saudi Arabia kwa Iran na manunuzi ya silaha za Kimarekani eh, na jambo alisema kwamba linatengeneza mamilioni ya ajira na uwekezaji wa mabilioni ya dola. Kauli hiyo imeendelea kutolewa hata hii leo akiwa eh, katika jimbo la Florida ambako yupo kwa ajili ya sikukuu hiyo ya Thanksgiving ambapo Rais Donald Trump amesema kwamba Ameishukuru Saudi Arabia kwa kuteremsha bei ya mafuta ha, siku moja baada ya kusema Marekani kwamba haitaitenga Riadh licha ya shutuma za kuhusika kwake katika mauaji. Lakini vilevile vile hapo jana, katika taarifa yake, Rais Trump alisisitiza kwamba eh, ku, kuwa katika mfarakano wa aina yoyote ile na taifa la Saudi Arabia kunaweza kusababisha bei ya mafuta kuwa mbaya e, eh, na endapo uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia uta, dorora katika laini ya simu tunaye profesa Julius Nyangoro e, kutoka a, hapa Marekani. Profesa, moja kwa moja tukianza na kauli ya rais Donald Trump, licha ya kwamba CIA e, idara hii ya Marekani ya ujasusi juma lililopita kusema kwamba yenyewe inahitimisha Uh, juu ya huyu mwana mfalme mrithi Mohamed bin Salman maarufu kabisa kama MBS kwamba alitoa maelekezo kufanyika kwa mauaji ya mwanahabari uh, Jamal Khashoggi. Je, kwa nafasi ya Marekani na kauli ya rais Donald Trump, ni kauli ambayo kweli ndiyo msimamo wa Marekani? Pengine rais huyu ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa akizungumza eh, bila kuchuja maneno, anazungumza kile ambacho kweli Marekani ndicho inachosimamia Uh, kwa wakati huu kwa sababu uh, uh, Donald Trump ni rais wa Marekani, na, na kauli aliyoitoa alitoa kama rais wa Marekani, huo ndio msimamo wa serikali uh, na tukumbuke kwamba sababu alizozitoa ni kwamba uh, uh, uhusiano kati ya Marekani na Saudia ni uhusiano ambao una una, una unaisaidia una, una, una Marekani kwa vitu vingi sana lakini, la kikubwa uh, sasa hivi ni kwamba baada ya rais Trump kuvunja mkataba wa nuklia na Iran m, uh, inaonekana wazi kwamba Saudia ndiyo nchi ambayo inaisaidia ina sana Marekani katika siasa zake za Mashariki ya Kati na kwa sababu hii uh, hiyo kauli aliyoitoa uh, rais Trump jana ni kauli ambayo ndio, uh, itakuwa ni uh, sera um, ya, ya serikali ya Marekani kwa muda wa ufuatao. Sasa profesa uh, tunafahamu kwamba kuna kila ishara Uturuki imekuwa ikionyeshea Uh, kidole Saudi Arabia halikadhalika, uh, idara ya ujasusi hapa Marekani eh, kupitia ripoti yake ya juma lililopita. Na taifa ambalo dunia nzima ilikuwa ikitarajia kuona kwamba inaweza kuiwajibisha kui, kui uh, Saudi Arabia ni Marekani, na ni tukio ambalo watu wengi hata hapa ndani ya Marekani wamekemea uh, vikali kile ambacho kimefanyika kwa huyu mwanahabari. Sasa kwa Marekani kuwa na msimamo kama huu kutoka kwa rais wa Marekani wa taifa hili ndicho kitu ambacho tayari kimeshaweka mazingira kwamba mataifa mengine yanaweza kushughulikia wale wanaharakati wa haki za binadamu, hali kadhalika wanahabari, kwa sababu Marekani yenyewe inafanya hivyo kwa maslahi yake. Uh, tukumbuke kwamba huyu uh, uh, mwandishi wa habari bwana Khashoggi <coughs> ingawaje alikuwa anaishi Marekani, yeye sio raia wa Marekani. Kwa hiyo ule uzito ambao uh, uh, Senate au, au au Congress ingeweza kuchukulia kama angekuwa mwananchi wa Marekani ni tofauti na jinsi ambavyo itachukulia sasa hivi. La kwanza hilo. La pili ni wazi kwamba uh, serikali ya Marekani kama inavyojulikana duniani, kama inahitaji kitu na msemo wake uh, una, una, unaelekea kwenye kutotimiza na damu uh, Marekani kihistoria imeweza kufuata uh, vitu ambavyo vinaisaidia Marekani, sio lazima vinavyosaidia Uh, kutimiza uh, haki za binadamu. Kwa hiyo um, mimi ninavyoona ni, ni kwamba uh, Rais Trump uh, ye tofauti yake na marais waliopita ni kwamba yeye anasema kwa uwazi na bila kuchuja maneno. Marais wengine waapu, awali, walipo, wa hapo awali walikuwa ni wakamilifu uh, zaidi wana wanachuja wana maneno kabla hawajasema, na hiyo ndio tofauti pekee yake, lakini uh, kuhusiana na sera na na, na mwelekeo wa siasa za Marekani hakuna tofauti. Yote kati ya Trump na marais waliopita. Sasa kile ambacho Marekani imekuwa siku zote ikisema kwamba haki za binadamu, haki za vyombo vya habari lazima viheshimiwa. Kwa maana hiyo, Profesa, unaweza kusema uh, hili halipo pale Marekani inapokuwa inahitaji maslahi yake kuwa mbele. Uh, bila wasi wasiwasi wowote masilahi, serikali ya Marekani inaweka masilahi ya Marekani kwanza. Kwa hiyo hata kama tukumbuke, uh, tukumbuke kuanzia tu mwaka elfu moja mia tisa sitini mbele uh, vita na kuja mbele ya Vietnam, vita ya Vietnam ilikuwa uh, uh, katika kukiuka misingi ya haki za binadamu, mara elfu ngapi ilitendeka, ili, ili uh, Afrika Kusini uh, Zimbabwe uh, chukulia, chukulia nchi zozote ambazo Uh, Marekani imehusiana nao katika hii miaka yote iliyopita, miaka hamsini au zaidi, ni kwamba masilahi ya Marekani ndiyo kwanza. Kwa hiyo uh, watu ambao walikuwa wanafikiria kwamba kwa sababu uh, watu wengi duniani walijua kwamba MBS ndiye uh, alitoa amri ya uh, bwana kashogi kuuawa, kwamba Marekani ingeweza kuchukua msimamo tofauti, hizo uh, zote hizo ni propaganda za barabarani tu, lakini kimsimamo Marekani hayawezi kuacha masilahi yake ikafata um, uh, haki za binadamu kama msingi wa Sasa tunaona kwamba hata mahakama kuu hasa kupitia jaji mkuu uh, kuna hali ya kutaka kulizungumza hili na kuonyesha kupinga uh, kwa namna moja ama nyingine matamshi ya rais wa Marekani. Je, kauli kutoka kwa mahakama kuu, chombo kingine cha hapa ndani ya Marekani chenye nguvu, kinachojitegemea, kinaweza kubadilisha chochote, sura ya Marekani kwa dunia, kwamba maslahi ya Marekani ndiyo kitu cha kwanza, na si kama inavyokuwa inaeleza haki za binadamu, uhuru wa vya habari na usalama wa wanahabari hapana. Haiwezekani. kwa sababu gani? Kwa sababu mm, katika katika, uh, katiba ya Marekani, rais wa Marekani ndiye amepewa mamlaka na uwezo wa kutekeleza siasa za nje na usalama wa Marekani, kitu ambacho rais wa Marekani anaweza akisema tu kwamba kwa, kwa, kwa uamuzi wangu, uh, navyoona mimi kama rais wa Marekani Uh, uh, kuuawa kwa mtu mmoja au hata kuuawa kwa watu mia mbili, uh, kama mimi rahisi na, na, naona kwamba kwa usalama wa Marekani tusiweze tusiingilie vyovyote au tukiingilia, tuingilie kwa jinsi ambavyo dunia nzima au au, au mahakama hazikubali nayo, basi mimi huo ndio uamuzi ambao naufanya, na kwa sababu mimi natekeleza kulinda usalama wa Marekani. Akisema hivyo tu basi mahakama za Marekani zote lazima zifuate na kumwachia uhuru kwamba yeye kama rais ana uwezo wa kuweza kujua kwamba usalama wa Marekani uko utata na kwa hiyo lazima tumachie uhuru wa kutimiza anavyofikiria ana kwamba yeye ni, ni vizuri kutimiza. Kwa maana hiyo ndivyo sasa hivi Saudi Arabia imepata wasaa wa kufanya chochote kile ambacho inataka kufanya uh, bila kuhofia kwamba, uh, nchi yenye nguvu zaidi duniani inaweza ikawajibisha kwa namna yoyote. Um, lazima Saudia iwe, iwe, iwe na hiyo makini kidogo. Uh, sio kwamba kwa hiyo wamepewa leseni ya kuweza kuwaua watu wote ambao hawakubaliani uh, uh, uh, nao na, na, na jinsi ambavyo tangu hapo awali hivyo inafanyika. Hata ile tangu zamani Marekani haikubaliani na, na na sera za za Saudia za, za kuwachinja watu kama watu wakipatikana na, na, na mashtaka ya aina tofauti tofauti lakini lakini uhusiano wa Marekani na Saudia bado upo na ulikuwepo wakati wa, wa Trump, ulikuwepo wakati wa Obama, ulikuwepo wakati wa George Bush na wengine wote. Kwa hiyo la muhimu ni kwamba watu lazima tufikirie kwanza wa, wakati wote ni kwamba je, uh, rais wa Marekani akiangalia masilahi ya Marekani, uamuzi ndio utakaofanyika kufuatana na masilahi hayo. Asante iyo sana uh, Profesa Julius Nyangoro kwa kutueleza hayo na tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa wote waliofanikisha matangazo ya leo.