ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji kwa matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati na saa 12 saa za, saa za, asubuhi saa za Afrika Mashariki. Ni siku ambayo Wamarekani wengi wako mapumzikoni kusherekea sikukuu maarufu ya Thanksgiving. Eh, kukukaribisha hapa studio. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Patrick Nduimana. Tukukaribisha katika matangazo ya leo Alhamisi tarehe 22 Novemba mwaka 2018. Matangazo haya pia yanasikika moja kwa moja kupitia tovuti yetu www voa swahili com pamoja na mitambo ya FM kote ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Katika matangazo haya hivi leo, hatua ya Benki Kuu ya Tanzania kuwatumia maafisa wa jeshi la nchi hiyo e, kwa majukumu ambayo yangetekelezwa na polisi wa kawaida yameendelea kuibua utata, huku viongozi wa upinzani wakiipinga vikali hatua hiyo. Unapojenga mazoea ya kutumia jeshi la wananchi katika operesheni ambazo zinaweza zikafanywa na jeshi la polisi na CID department ya jeshi la polisi, seriously, kuna problem vilevile vile katika matangazo haya utamsikia msemaji wa mwenyekiti wa kamati ya usuluhishi wa mgogoro wa Burundi akieleza mstakabali wa mchakato huo wa kutafuta amani. Na katika habari nyingine, kipindi cha kampeni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chaanza rasmi hivi leo. Tume ya uchaguzi inatoa ushauri gani kwa wagombea? sheria inakataza maneno ya matusi maneno ya uongo maneno ya fununu wasiende mwa ile mambo inaonyesha namna gani inaweza kuleta malipizi kwa fulani mwenyewe anaenda pembeni ya sheria utayasikia yote hayo na mengine mengi katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kwa hivyo usiondoke kando ya redio yako msikilizaji na kabla hatujaangalia yalojiri kutoka kwa waandishi wetu tupate habari za dunia kutoka chumba chetu cha Habari ukisomewa naye, Patrick Nduimana. Mkuu wa mahakama ya juu ya Marekani John Roberts ametupilia mbali shutuma za Rais Trump dhidi ya jaji aliyeamuru baadhi ya wa wahamiaji wasifurushwe, Trump akimtaja jaji huyo kama jaji wa Obama. Katika taarifa yake iliyotolewa na mahakama ya juu kwa vyombo vya habari vya Marekani, jaji mkuu Roberts amesema hakuna majaji wa Obama, hakuna majaji wa Bush au wa Clinton, ambao ni marais watangulizi wa Trump. Tunao majaji wazuri sana ambao wanafanya kazi kwa kuhakikisha kwamba kila mwananchi anayefika mbele yao mahakamani anatendewa haki, ameeleza jaji Roberts. Rais Trump hakuchelewa kumjibu jaji mkuu Aliandika kwenye Twitter, samahani jaji mkuu John Roberts, hakika wapo majaji wa Obama na mara nyingi maamuzi wanayoyachukua ni tofauti ya raia wenye jukumu la kuzingatia usalama wa nchi yetu. Taarifa hiyo ya jaji Roberts imewashangaza wengi, wakisema si jambo la kawaida jaji mkuu kutoa jibu la moja kwa moja kwa rais. Jaji Roberts ndiye alimwapisha Trump alipochukua rasmi hatamu za uongozi mwaka jana. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ameondoka mjini Brussels bila kupata makubaliano ya mwisho na Umoja wa Ulaya kuhusu Uingereza kuondoka kabisa kwenye umoja huo ifikapo tarehe 29 mwezi Machi mwaka ujao. Taarifa ya shirika la habari la Reuters inasema mazungumzo ya Jumatano kati ya Mei na kiongozi wa halmashauri ya Umoja wa Ulaya Jean-Claude Juncker yalimalizika huku kukiwa bado kuna baadhi ya masuala ambayo hayakusuluhishwa. Theresa May atarejea tena Brussels Jumamosi kutizama uwezekano wa kusawazisha tofauti hizo kabla ya mkutano wa kilele wa Jumapili wa marais na wakuu wa serikali za Umoja wa Ulaya. Wiki mbili zilizopita, May alitia saini makubaliano ya awali yanayoelezea ya mstakabali wa uhusiano wa Uingereza na Umoja wa Ulaya baada ya Uingereza kujiondoa kabisa kwenye muungano wa Ulaya, lakini mkataba huo ulipingwa na baadhi ya mawaziri wa Uingereza na baadhi ya wabunge kutoka chama cha waziri mkuu Mei wakidai unahatarisha umoja wa Uingereza. Rais Donald Trump Jumatano aliipongeza Saudi Arabia kwa kile alichokiita mchango wake wa kushusha bei ya mafuta kwenye soko la kimataifa. Trump anatoa tamko hilo siku moja tu baada ya kusema kwamba Marekani haiko tayari kusitisha ushirikiano wake na ufalme wa Saudi Arabia, licha ya mwanamfalme Mohammed bin Salman kutajwa na idara ya ujasusi ya Marekani kama mhusika mkuu katika mauaji ya mwanahabari Jamal Khashoggi. Trump aliandika kwenye mtandao wake wa Twitter, bei ya mafuta yameshuka vizuri sana kama tulivyopunguza ushuru. Marekani na ulimwengu umenufaika. Pipa moja ni dola 54, awali ilikuwa kwenye dola 82. Hongera Saudi Arabia, lakini punguza zaidi. Kabla ya kuondoka ikulu ya na kuelekea kwa likizo ya Thanksgiving kwenye jimbo la Florida, Trump aliwaambia waandishi wa habari kwamba usalama na uchumi wa Marekani vina umuhimu sana kuliko masuala ya haki za binadamu. Jumanne, Trump aliwaambia wazi wazi waandishi wa habari kwamba litakuwa jambo la kijinga kwa Marekani kufuta mikataba ya biashara na Saudi Arabia kwa sababu ya mauaji ya Jamal Kashogi. Hayo yakiharifiwa, mjadala unazidi kuendelea kufuatia matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kwamba hata igeuka hata igeuka Saudi Arabia licha ya shutuma za kuhusika kwake kufanya mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Profesa Julius Nyangoro na kutaka kujua je, huo ndio msimamo wa Marekani? huo ndio msimamo wa serikali. Uhusiano kati ya Marekani na Saudia ni uhusiano ambao unaisaidia Marekani kwa vitu vingi sana. Taifa ambalo dunia nzima ilikuwa ikitarajia kuona kwamba inaweza kuiwajibisha Saudi Arabia ni Marekani. Marekani kuwa na msimamo kama huu ndicho kitu ambacho tayari kimeshaweka mazingira kwamba mataifa mengine yanaweza kushughulikia wale wanaharakati wa haki za binadamu, hali kadhalika wanahabari, kwa sababu Marekani yenyewe inafanya hivyo kwa maslahi yake. Ni wazi kwamba um, serikali ya Marekani kama inavyojulikana duniani kama inahitaji kitu na msimamo wake uh, una, una, unaelekea kwenye kutotimiza uh, Marekani kihistoria imeweza kufuata uh, uh, vitu ambavyo vinaisaidia Marekani sio lazima vinavyosaidia kutimiza uh, haki za binadamu. Kwa hiyo um, mimi ninavyoona ni, ni, ni kwamba uh, Rais Trump uh, ye tofauti yake na marais waliopita ni kwamba yeye anasema kwa uwazi na bila kuchuja maneno. Marais wengine waapu, awali, walipo, wa hapo awali walikuwa ni wakamilifu uh, zaidi, wana wanachuja wana maneno kabla hawajasema na hiyo ndio tofauti pekee yake, lakini uh, kuhusiana na sera na na, na mwelekeo wa siasa za Marekani hakuna tofauti yote kati ya Trump. Na ni Profesa Julius Nyangora akizungumza na kumekucha Afrika kutoka North Carolina hapa Marekani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC. Utawala wa Rais Donald Trump umeruhusu wanajeshi wanaopiga kambi kwenye mpaka kati ya Marekani na Mexico kutumia nguvu ikihitajika, katika hali ya kukabiliana na msafara wa wahamiaji wanaotaka kuingia Marekani. Waziri wa ulinzi Jim Mattis jana aliwaambia aliwa waandishi wa habari kwamba amri hiyo ilitoka kwa mkuu wa utawala kwenye ikulu White House John Kelly. Mattis amesema rais aliona kuna umuhimu wa kuwasaidia walinzi wa mpakani, na tulipata agizo la kutekeleza hatua zaidi. Mattis ameongeza kuwa wanajeshi hawatachukua hatua yoyote kabla ya kupata msimamo wa idara ya usalama wa ndani kando ya kutumia nguvu iwapo itahitajika, wanajeshi walio mpakani wanaruhusiwa kuwafanyia upekuzi wa wahamiaji na hata kuwaweka kizuizini kwa muda iwapo itabidi. Shughuli nyingi zilisimama jana nchini Haiti kufuatia mgomo ulioitishwa na upinzani ambao unamtaka rais wa nchi hiyo ajiuzulu kutokana na kashfa ya ufisadi wa mabilioni ya dola. Jumatano, shule, maduka na biashara za watu binafsi zilikuwa zimefungwa katika miji mikubwa ya Haiti. Mwishoni mwa juma lililopita polisi walikabiliana na, na waandamanaji waliokuwa wanamtaka rais Jovenel Moise ajiuzulu. Polisi ilisema watu watatu waliuawa katika makabiliano hayo, lakini upinzani ulidai watu 11 waliuawa. Rais Moise alikuwa anatarajiwa kulihutubia taifa siku ya Jumanne kupitia televisheni ya taifa, lakini hilo halikufanyika. Mshauri wa rais Moise jana ameliambia shirika la habari la Ufaransa kwamba rais hakutoa hotuba yake kwenye televisheni kutokana na hitilafu za kiufundi. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia 107.5 FM kule Nairobi, Kenya. Na sasa tuna steshen mpya katika eneo la pwani ya Kenya, 107.8. Usikose kuendelea kusikiliza matangazo yetu. Na sasa naona, Patrick, tuna mengi tu hivi leo. Unafikiri tuende wapi? Tunaelekea moja kwa moja huko Tanzania ambapo utaratibu unaotumiwa na, na Benki Kuu ya Tanzania wa kudhibiti biashara haramu za ubadilishaji wa fedha umeendelea kuibua utata, huku baadhi ya viongozi wa kisiasa nchini humo wakisema hatua hiyo kupitia Benki Kuu ya Tanzania ni kinyume cha sheria na inayofaa kusitishwa mara moja. Mmoja wa viongozi walilalamika walilalamikia hatua hiyo ni mbunge wa jimbo la Arusha mjini God bless Lema ambaye amesema kwamba nchi hiyo ina maafisa wa kutosha wa polisi kutekeleza majukumu kama hayo. Kwa ripoti ya kina zaidi, tuungane nawe BMJ Muridhi akizungumza moja kwa moja kwa njia ya simu na idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mbunge huyo alisema kwamba kitendo hicho cha uongozi wa Benki Kuu ukiongozwa na gavana wa benki hiyo kufanya ukaguzi kwa kutumia jeshi la wananchi akifai kuendelezwa kwa nini hatari kwa usalama wa nchi. Lema amesema kwamba kuendelea kuwatumia wanajeshi kwenye operesheni za kawaida na ambazo zingeweza kufanywa na askari wa polisi ni udhaifu ambao unafaa kuchukuliwa hatua kwa wahusika kupanga zoezi hilo ni operesheni mbaya ambayo imeleta vitisho vingi kwa jamii, imeleta vitisho vingi kwa wafanyabiashara, imeleta vitisho vingi kwa wakazi wa arusha mjini. Nimesikitishwa, nimehuzunika sana sana sana na kutumia jeshi la wananchi Tanzania katika operesheni ambazo ni za kiraia, alisema. Kwa mujibu wa sheria za Tanzania, jeshi la nchi linatumika kulinda mipaka na wala sio kufanya operesheni za kawaida na kwamba kukaidi utaratibu huo ni kuonyesha kwamba jeshi linatumika kutawala wananchi. Unapojenga mazoea ya kutumia jeshi la wananchi katika operesheni ambazo zinaweza zikafanywa na, na jeshi la polisi na CID department ya jeshi la polisi ama watu ama watu wengine ambao umewatama wewe. Uniform ya jeshi inapoonekana kwenye masuala ya kiraia kwenye raiding kama ile, seriously, kuna problem. Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Profesa Florence Luoga alisema kwamba walilazimika kutumia askari wa jeshi la wananchi la Tanzania wakati wa operesheni maalum ya ukaguzi wa maduka ya kubadilisha fedha mkoani Arusha kutokana na askari wengi wa jeshi la polisi kutumika katika kusimamia ulinzi wa mitihani ya kidato cha pili. Ukichukua polisi waliokuwa kwenye mitihani, maana yake walikuwa wanahitaji reinforcement ya polisi mia moja, lakini kuwachukua wanajeshi na kuwaleta kwenye kazi kama hile, kwenye suala muhimu kama lile, na ukifahamu kwamba Arusha ndo dhahabu ya utalii Tanzania hujifahamu kwamba Arusha ni makao makuu ya Afrika Mashariki, hapa kuna mahakama ya Afrika. Lakini namna gani wameikondaki, na namna gavana alivyojibu, amejibu swali gumu sana kwa, ma, kwa majibu rahisi sana. Wakati huo huo, wafanyabiashara katika mji wa Arusha wamesema hatua ya serikali kudhibiti biashara haramu ya fedha za kigeni ni jambo jema lakini utaratibu unaotumika pia sio rafiki kwa mwananchi na wafanyabiashara, hasa wale wa kipato cha chini, ambao asilimia kubwa wanaogopa wanajeshi. Mmoja wa wafanyabiashara hao Fred Tarimo amesema kwamba kama maduka madogo ya biashara za fedha za kigeni yatafungwa, hali hiyo italeta usumbufu mkubwa kwa wafanyabiashara wadogo, hasa katika miji ambayo ina watalii wengi. Biashara nyingi ndogondogo zinategemea maduka haya. Kwa hiyo ile kada ya wafanyabiashara wa kati wa Tanzania wanaoibuka wengi wanategemea maduka haya ili kufanya biashara yao kwa haraka. Msako huo uliozua utata ulipangwa na kitengo cha ukaguzi cha benki kuu na ulifanywa baada ya misako mingine miwili kufanyika hapo awali, lakini bila mafanikio makubwa. Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania amesema kwamba watuhumiwa waliokamatwa katika zoezi hilo wanaendelea kuhojiwa na kwamba watachukuliwa hatua wa za kisheria. Benki hiyo kuu ya Tanzania imesema uchunguzi uliofanyika kufikia sasa umebaini kwamba wengi wa wanaoendesha maduka hayo ya kubadilisha fedha hawakukidhi vigezo na kufuata kanuni zilizowekwa na kwamba wengi wao walipata leseni baada ya kutoa taarifa za kupotosha. Aidha, alitoa onyo kwa wale ambao wanaendelea kutumia leseni zisizo zao kwamba wanatakiwa kufunga maduka hayo, kwani wanaendelea kutoa huduma ambazo ni kinyume cha sheria za Tanzania. Tukiendelea na ukurasa wa habari za dunia, chama cha rais mteule wa Brazil Jair Bolsonaro kinapania kuwashawishi wabunge kutoka kambi ya upinzani wajiunge na chama hicho cha kiliberali ili kiweze kudhibiti bunge la Brazil kwa kuongoza na viti vingi. Baada ya mkutano wa chama hicho cha PSL jana, mbunge aliyechaguliwa Marcelo Alvaro Antonio aliwaambia waandishi wa habari kwamba lengo ni kuchukua wabunge kutoka chama cha wafanyakazi wa mrengo wa kusoto cha piti ambacho kilipata viti 56 kwenye uchaguzi wa mwezi jana. Sheria ya Brazil inaruhusu vyama vilivyopata viti vichache bungeni kujiunga na vyama vingine. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis jana amesema mazungumzo ya amani kati ya ya waasi wa serikali ya Yemen na ya kati ya waasi na serikali ya Yemen yanatazamiwa kufanyika mwezi ujao nchini Sweden. Mataifa ya Magharibi yanajitahidi kushinikiza pande zinazogombana kusitisha mapigano na kumaliza mgogoro wa zaidi ya miaka mitatu ambao unatafsiriwa kama vita kati ya Saudi Arabia ambayo inaiunga mkono serikali ya Yemen na Iran inayowaunga mkono waasi wa Kihuti. Waasi hao wanadhibiti mji wa kaskazini wa Hodeida wenye bandari kubwa wakati serikali inadhibiti eneo la kusini. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen, Martin Griffiths, jana alikuwa katika mji mkuu wa Yemen, Sana, kuzungumza na serikali na leo anatazamiwa kuzuru mji wa Hodeida unaoshikiliwa na waasi. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji wapo, ndio unaamka, ama uko barabarani, ama tayari uko kwa ofisi, e, basi endelea kusikiliza matangazo kutoka VOA. Kampeni ya uchaguzi ya tarehe ishirini na tatu mwezi Desemba nchini DRC ilizinduliwa rasmi hapo jana Jumatano na tume ya taifa ya uchaguzi maarufu SENI Wagombea kwenye uchaguzi huo bado wanajikita ili waingie uwanjani kukutana na wananchi wao na kuwaelezea sera zao. Mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na mwandishi wetu wa mjini Kinshasa, Salehe Mwana Milongo, na kwanza akamuuliza ni ujumbe upi ambao SENI imetoa kwa wagombea wote. Ni kwamba mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ambaye alisimamia sherehe hiyo ya uzinduzi wa kampeni yenyewe amewaambia wagombea kwamba ni lazima wahakikishe kwamba m, ujumbe wao umekuwa kwa ajili ya amani, utulivu na vilevile e, usalama wa taifa hili. Na Kornel Nanga amesema kwamba tume huru ya uchaguzi itafanya kile wezalo ili kuhakikisha kwamba wame hakikishiwa haki zao wagombea katika kuendesha kampeni. Na kampeni hiyo wamesema kwamba itakuwa inafuatiliwa kwa karibu sana na halmashauri kuu ya upashaji ya habari katika kuhakikisha kwamba wapinzani pia wamekuwa na nafasi kwenye vyombo vya habari vya kitaifa kwa ajili ya kujieleza. Je, wagombea wote walioonekana uwanjani na iwapo walioonekana uwanjani walitoa au walizungumzia nini kuhusu sera zao? Uh, umejua, kampeni imeanza ni leo, na bado hakujakuwa wagombea ambao wamejitokeza. Unajua eh, Martin Fayulu amerudia jana jioni, ambaye uh, ni mgombea pekee anayeungwa mkono na wagombea wengine eh, tuseme viongozi eh, wa kisiasa wa upinzani watano akiwemo uh, Moise Katumbi na Jean Pierre Bemba. Kwa hiyo Vital Kamerhe, Felix Chisekedi bado wako nje ya nchi, wanatarajiwa pia kurejea wiki hii ili kuendesha kampeni. Kwa hiyo ni ni kwamba bado kampeni haijapamba moto, na kwa kweli nafikiri wiki ya kwanza itakuwa ni ya baridi baridi, na kusubiri vipi, e, wataweza hivi kujitumbuiza sasa kwenye kampeni yenyewe mnamo siku za usoni, lakini hakuna wale ambao labda waliweza kuzungumzia sera zao upande wa vyombo vya habari umejua, kabla ya kuanzishwa kwa kampeni, kila mgombea um, alikuwa anatangaza hiyo manifesto ya ya, ya kuendesha kampeni na uh, hapo ndio amekuwa wameelezea sera, mfano wa uh, mgombea Martin um, Fayulu alizungumzia kuhusu kurejesha uutu wa raia wa Kongo, ambayo amesema kwamba mnamo kipindi cha miaka ishirini ya utawala wa ulioletwa na FDLA ya mzee Laurent Desire Kabila kwamba hakuna tena uhutu wa, wa raia wa Congo wane vita na machafuko na kadhalika. Felixi Chisekedi pia ameelezea suala la usalama na pia swala hilo, hata mgombea wa chama tawala Ramadhani Shadari, ambaye wiki hii aliweza pia kutangaza sera zake za kampeni, ameelezea kwamba atahakikisha kwamba mkongomani amepewa heshima mahala kote, na vilevile swala la usalama huko mashariki wote. Yani tuseme wagombea wote ni ndio mada ambao wameapa kipaumbele kwenye kampeni zao. Kulikuwa na tofauti kuhusu ili suala la kutumia mashini wakati wa kupiga kura. Je, mjadala huu unaendelea au suala hili ni kama vile halizungumziwi tena? Mwenyekiti wa Tume Huru ya Uchaguzi amesema leo kwamba mashine itakuwepo ya kupigia kura, na bila shaka kila mtu ajiandaye kwamba ataenda kupiga kura na mashine hiyo na Martin Fayulu ambaye yeye ndio anakuwa anaongoza kundi la upinzani ambayo limepinga mashine hiyo ya kupigia kura, leo amesema kwamba tarehe ishirini na tatu watakwenda kupiga kura, lakini bila mashine ya kupigia kura. Ni Salehe Mwanamilongo, huyo mwanahabari wetu kule Kinshasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akizungumza na mwenzangu Patrick Ndwimana. Na huku kampeni hizo zikianza rasmi hivi leo, tume huru ya uchaguzi nchini humo imewataka wagombea kuto chochea hasia na fujo huku raia katika maeneo mbalimbali wakijitayarisha kwa kampeni hizo ambazo zitachukua mwezi mmoja. Mitima de Loshonse anaripoti kutoka mjini Bukavu, mashariki mwa DRC. Wagongomani, jambo yenu kupitia nyimbo, midia, mitandao ya kijamii, vichapisho, vitambaa, vikaratasi vilivyobandikwa, vitenge, pesa na misaada tofauti, wagombea wanajaribu kukutana na wakaaji watakaopiga kura kwenye uchaguzi unaopangwa Disemba 23 ili kuwajulisha namba zao kama wagombea na kile watakachotaka kuwafanyia iwapo watachaguliwa wagombea toka vyama na miungano ya kisiasa ya upinzani na utawala wote wanasema kuwa tayari kwa uchaguzi huo. Kwa fursa hii ya kampeni ya uchaguzi, tume huru ya uchaguzi inaonya wagombea kuwa na nidhamu kwa kuepuka mtafaruku na jumbe za chuki, anavyoeleza kiongozi wa tume hii hapa Kivu Kusini, Gaudens Maheshe. Sheria inakataza maneno ya matusi, maneno ya uongo, maneno ya fununu, wasiende mwa ile mambo inaonyesha namna gani inaweza kuleta malipizi kwa fulani mwenye anaenda pembeni ya sheria. Wasingoje sheria ina baratrape. Kiongozi wa tume ya uchaguzi hapa Kivu Kusini Gaudens Maheshe anajulisha pia kuwa meli na lori zinazoleta mashine za kupigia kura zitawasili huko Uvira hii Alhamis au Ijumaa na kuwa mbinu zote za kiusalama zimechukuliwa ajili ya uchaguzi unaopangwa. Vifaa vya uchaguzi biko binafika ndani ya province yetu. Logisticien wa Nord Kivu na logisticien wa Sud Kivu wanapatikana pale Kalemi, province ya Tanganyika, walienda kuleta kontener zenye zinatokea ndani ya mavagon zenye zilikuya kwa gari ya moshi. Ziko kontener makumi mbili na tatu pale Uvira kutafika vilevile vile, makamion zenye zinaleta materiali zingine zenye zinatokea Mombasa na zenye kutokea Dar es Salaam. Licha ya kampeni kuanza, wakaji wa Kivu Kusini bado wanaonyesha hali ya kutoamini wagombea hususan no wale wanaojigamba kuwa na pesa za kuwagawia badala ya kuwazungumzia mipango yao yenye mi. Najua kama batu ya mingi banakia kuvuma wala batapenda kia vuma mo mumakadre ya maeleksyon, juu anapenda apate pouvoir o oh, depuis iko ayasikilikanaka sikilikanaka awa wanabungi walikuwa walidesevoir population. Wengine wanakuya wanapenda situ wachague 0 de 6 18 tunapenda tupate batu bale benye biko na vision mzuri. Kampeni hii ya uchaguzi itahitimishwa Disemba 21 kulingana na kalenda ya uchaguzi nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. nam anasema nataka mnichague ndi. Habari hizo kutoka DRC. Na baada ya kufata ripoti hiyo kuhusu kuzinduliwa kwa kampeni ya uchaguzi DRC, tuelekee huko Burundi, ambapo msuluhishi katika mzozo wa kisiasa wa Burundi, rais mstaafu Benjamin Mkapa, aliwasilisha ripoti yake kwa mpatanishi mkuu rais wa Uganda Yoweri Museveni, baada ya mazungumzo ya kusaka amani ya Burundi aliyoandaa mwishoni mwa mwezi Oktoba mjini Arusha, kususiwa na serikali ya Burundi. Akiongea jana na wenzetu wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda, Msemaji wa rais Mkapa, Makocha Tembele, amesema ripoti ya Mkapa kwa rais Museveni inatoa mapendekezo ili Burundi iweze kuandaa uchaguzi wa amani na haki mwaka elfu mbili na ishirini. Nachoweza kukuambia ni kwamba ripoti ile tu imejumuisha taarifa nzima ya mchakato huu kuanzia pale alipoteuliwa mwaka elfu mbili na kumi na sita mpaka sasa, na pia ametoa baadhi ya mapendekezo ambayo anadhani mkutano mkuu wakuu wa nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki wanaweza kuyazingatia anaweza kusaidia katika kusuluhisha mgogoro wa Burundi na kusaidia uchaguzi utakaokuja wa mwaka elfu mbili na ishirini uwe wa amani na utulivu, na ili yale yaliyotokea elfu mbili na kumi na tano yasijirudie. Hilo ndilo ninaweza kulisema kwa ujumla. Bwana Tembele, kutokana na unachojua unadhani uchaguzi unaweza fanyika mwaka elfu mbili na ishirini nchini Burundi? Bado inawezekana lakini kwa, kwa uzoefu ambao nimeupata kutoka kwenye mazungumzo haya nadhani kuna baadhi ya mambo ambayo ni lazima yafanyike katika kipindi hiki mpaka kufika hapo wakati wa uchaguzi, kwa sababu bado lazima tufikiri kwamba bado kuna tofauti kubwa baina ya baadhi ya wapinzani na serikali. Sasa na of course wote ni, ni Warundi. A, ni vizuri kuhakikisha kwamba zile tofauti zimepunguzwa kwa kadri inavyowezekana. Kwa hiyo kuna baadhi ya hatua lazima zitokee ili uchaguzi uweze kufanyika kuwa huru na haki, lakini uchaguzi ukifanyika katika mazingira Uh, leo kwa bado kuna baadhi ya watu hawatafurahia uh, kufanya uchaguzi katika katika hali iliyopo sasa. Kwa hiyo nadhani ni vizuri wakafanya kama Warundi kwa pamoja, wakakubaliana wakafanya compromises kwenye baadhi ya mambo ili kufanya uchaguzi fanyike. Kwa hiyo kwa kujibu, kwa ujumla, naweza kusema kwamba ndio inawezekana, lakini kuna baadhi ya hatua lazima zichukuliwe ili kuhakikisha kwamba uchaguzi huo unakuwa huru na wa haki. La sivyo, baadhi ya watu bado watakuwa na manunguniko na sidhani kama inaweza ikawa ni hatua nzuri zaidi kwa amani ya Burundi hapo baadaye. Bwana Tembele, unasemaje juu ya pendekezo la Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda kuhusu kuandika katiba mpya ya nchi ya Burundi? Sasa itakuwa ni vigumu kwa mimi kuzungumzia kile ambacho Mheshimiwa Museveni amekisema, kwa sababu nadhani hilo anaweza kuzungumza msemaji wake. Mimi ninachoweza kusema ni kwamba tu tuliwasilisha ripoti yetu na pamoja na kuwasilisha ripoti lakini kulikuwa na mazungumzo ya kawaida ya ujumla. Sasa kwa hilo hasa, ili kuthibitisha kama alisema hilo au la, labda ungeweza kuzungumza na, na msemaji wake. Lakini tulichofanya sisi ni kuwasilisha ripoti yetu, na inawezekana labda baada ya kuipitia na kuangalia yaliyotokea ya mule, labda alipitia mkutano wa waandishi wa habari baadaye na kuzungumza hilo, kwa sababu hata mimi nimeliona kwenye vyombo vya habari, lakini nadhani kwa nafasi nilionayo, siwezi kulithibitisha au kukanusha hilo. Labda ni vizuri ukatafuta msemaji wa no, atakuwa katika nafasi nzuri zaidi ya kulithibitisha hilo. Ni msemaji wa msuluhishi Mkapa akijibu maswali ya mwenzetu Edi Gwema wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya Sauti ya Amerika. Na sasa nawasomea muktasari wa habari za dunia. Mkuu wa mahakama ya juu ya Marekani John Roberts ametupilia mbali shutuma za Rais Trump dhidi ya jaji aliyeamuru baadhi ya wahamiaji wasifurushwe, Trump akimtaja jaji huyo kama jaji wa Obama. Katika taarifa yake yaliyotolewa na mahakama ya juu kwa vyombo vya habari vya Marekani, jaji mkuu Roberts amesema hakuna majaji wa Obama, hakuna majaji wa Bush au wa Clinton, ambao ni marais watangulizi wa Trump. Na kwa hizo habari tunatamatisha matangazo yetu asubuhi ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha haya matangazo, ikiwa ni pamoja na CD ambaye ndiye mwelekezi wetu. Jina langu ni BMJ Mridhi na nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana, kwa pamoja tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington.