Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Kiswahili ya Sauti Amerika ndani ya VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni Alhamisi maalum kabisa, maanake hapa Marekani ni siku ya sikukuu, sikukuu kubwa zaidi inafikiri ka katika mwaka, sikukuu ya Thanksgiving ndivyo wanavyosema na tutakueleza zaidi kuhusiana na, na sikukuu hiyo. Basi ikiwa ni tarehe 22 mwezi na 11, jina langu Harrison Kamao. Haya, Harrison, ikiwa leo sikukuu kubwa kabisa Thanksgiving kama wanavyosema, kibaridi kimepamba moto leo, wanasema baridi hii ya dc hapa kwetu e, na eneo hili zima haijatokea tangu 1996. Leo imekuwa baridi kwelikweli kweli, katika siku ya yasgi mm -hmm, ukilinganisha na miaka iliyopita, kwa hiyo baridi ni ya hali ya juu, lakini msikilizaji, hapa na nusu, nusu alasiri pale afrika ya mashariki afrika ya kati imekusha gonga 9 na nusu, na ndani ya nyumba msikilizaji ja tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shomari, nakuambia ka standby kupata vitu moto moto kutoka hapa kwenye VOA Express, ambao kule Rwanda tayari wanazungumza kuhusu kupambana na ufisadi. Sio tu Rwanda, lakini wanazungumzia bara la Afrika, Afrika Mashariki. Tusikie viongozi hao wanaokutana huko wanasemaje. E, tume ambayo inapigana na ufisadi hatutoshi, lazima mwananchi wa kawaida aje ashikane na sisi bega kwa bega, ili tujue nani amefanya tendo ambalo halifai, na tunafanya ambao uchunguzi na tuwapeleka kotini. Haya ni mojawapo ya masuala ambayo tutaangalia kwa kina tunapoendelea na VUE Express. na vilevile kuna masuala ambayo mara kwa mara yanakera na yanakuwa kwamba hayakufurahishi katika maisha ya kila siku. Sasa hapa ni baadhi ya mambo yapi yanayokera, mtu anatoka tu huko na haraka zake anadhani kila mtu hana shida ama yeye ni mkubwa, akakuja tu akaingia katika mstari akaenda akaenda akalipa. Na kinachotuudhi pia ni wale maaskari hmm, walikuwa hapo walikubali mambo yao yakaendelea. Haya, unaruka una, una, una hmm, foleni kama unajua kwamba unasubiri foleni, alafu mtu anakuja anaruka tu na hmm, kupita ni jambo la kukera kweli. Utasikiza uh, kero hilo zaidi, lakini moja kwa moja tuelekee Rwanda ambapo tunaungana naye uh, Silvana Karimera ndani ya Kigali. Mhm, mm, Karimera, karibu sana VOA Express, hebu tu mambo namna gani? Naona kuna mambo ya mkutano kuhusiana na ufisadi huko nchini uh, huko mjini Kigali, hebu tueleze zaidi. Asante kama au asante sande, na asante msikilizaji wa VOA Express. Ni kwamba kinachoendelea hapa ni maafisa wa kupambana na ufisadi kutoka nchi kumi na nne za ukanda wa Afrika Mashariki pamoja na nchi nyingine mbalimbali mbali za Afrika, na kinachozungumziwa hapa ni kuangalia, je viongozi ha, hawa wanakuna vichwa, nini kifanyike? Kwa sababu kumekuwepo sande, kama unavyotambua kumekuwepo, ja, kumekuwepo na tatizo la ulaji rushwa katika bara hili la Afrika, pamoja na kwamba hata nchi zilizoendelea lipo lakini kidogo wanahisi kwamba mambo ya ufisadi, ulaji rushwa yamesababisha kwa kweli bara hili lisipige hatua moja kwenda mbele. Kwa hivyo wanakuna vichwa, nini kifanyike, na wanasema kwamba kumekuwepo na mikakati hapa na pale, sheria zimetungwa. Uh, mikakati imewekwa lakini bado hapa na pale tunasikia visa vya ulaji rushwa kuanzia ngazi za juu kabisa mpaka chini. Sasa nini kifanyike? Ndio maana viongozi hao wanaku, wanakutana hapa uh, ili kuweza kuhakikisha kwamba sasa ili mikakati ambayo inawekwa basi inakuwa ni mikakati ambayo ni, ni ya kuhakikisha kwamba ulaji rushwa unakomeshwa kabisa. Lakini kubwa zaidi wamegundua kwamba kumbe kuna wasiwasi kwamba pamoja na kwamba amekuwa akifanya kazi kwa pamoja kama viongozi, bado kuna hali fulani ambayo haitoshi, na kwamba kwa, kwa sababu kama unavyotambua Sande na Kamao, ni kwamba mm -hmm. inapokuja swala la ulaji rushwa, basi kuna mtoa rushwa na mpokea rushwa no, wote no. ni watu ambao wanafanya vibaya na wanahisi wana kwamba, wananchi endapo wataingilia kati kuweza kuwasaidia viongozi, basi inawezekana hali ambayo tunaishuhudia leo ikapungua ama ikaisha kabisa, na ndiyo maana moja kwa moja nilizungumza na E, naibu mkurugenzi mkuu wa tume ya kupambana na urajirusha au ufisadi kule nchini Kenya ambaye anaitwa Bwana Michael Mobea, na akawa wametoa mwito kwamba wananchi lazima wasaidie viongozi kama kweli wanahitaji urajirusha upungue ama uishe kabisa. Labda kabla sijaendelea sana, tumsikilize na ndipo baadaye nitaendelea. wanafaa kuungana na sisi ili kupigana na ufisadi kwa sababu kama e, e, tume ambayo inapigana na ufisadi hatutoshi, lazima mwananchi wa kawaida aje ashikane na sisi bega kwa bega, ili tujue nani amefanya tendo ambalo halifai, na tunafanya ambao uchunguzi na tuwapeleka kotini. Kwa hivyo, hiyo ni jambo ambalo tunafanya sana, kufunza wananchi kuhusu ufisadi. Jambo la tatu ambalo huwa tunafanya sana ni kwenda kwa uh, institutions mbalimbali za serikali. Sana sana pesa zinaibiwa kwa sababu systems ambazo zimewekwa zile taratibu za kuchunga mali ya umma haziko sawa, ziko na weaknesses. Kwa hivyo, tunaenda tunachunguza, tunaangalia, na tunaona na tunakuja na report ambayo inaambia such an institution ya kwamba system yako ni weak, na tunakuwa na recommendations, specific recommendations ambazo hizo wizara zinafaa kuweka kwa matumaini, ili pesa za mali ya umma iwe imekuwa protected. Sasa, Kalimera, yeah. Tumemsikia, hebu yeah. Tuambie pengine Amo mikakati kaya gani ambayo inatafutwa hapo mm-hmm. Kama ulivyosikia hapo sana ni kwamba kiongozi huyo anasota kidole pande mbili. Kidole anasota wananchi ambao hawatoi ushirikiano na ambao wa, kwa namna moja ama nyingine wanatoa rushwa, lakini vile vile anasota kidole taasisi za serikali ambazo ziko wiki ama ziko dhaifu, kama alivyotaja katika katika kidokezo kwamba na zenyewe zimekuwa na matatizo. Kwa hivyo ndio lengo kuu la viongozi wao kuweza kukutana hapa na kuweza kutathmini nini kifanyike, ili tatizo hilo ambalo tunalisikia likome kabisa. Sasa pengine tayari nchi hizi, kila nchi ina mkakati wake na mpango wake, zingine zinafanya vizuri kuliko nyingine, labda Rwanda inafanya vizuri kuliko Kenya, utal... Tanzania au Uganda au Rwanda au Burundi, nini ambacho wao kwa pamoja wamekuja nacho sasa hivi ambacho pengine unaweza ukasema huu utakuwa mkakati wa tofauti ambao unahusikia? Naam, ni mambo mawili. Mosi ni kwamba kila nchi imeweka mikakati yake, na kwa specifically, ama niseme kwamba kwa namna upekee hapa Rwanda ni kwamba kosa la ulaji rushwa ama ufisadi limekuwa ni kosa la jinai. Ni, ni, ni kosa ambalo kama tunavyozungumzia mauaji ya ya, ya, ya, ya kimbali kwamba ni kosa ambalo halizeeki. Hata ungekula rushwa leo ukiwa na miaka ishirini ukaja ugundulika ukiwa na miaka themanini utapatiwa adhabu kama ile ambayo ungepatiwa ukiwa na miaka ishirini. Kwa hivyo ni swala ambalo halizeeki, na mm -hmm. imesababisha, imesaidia nchi hii kuweza kuwa miongoni mwa nchi za mwanzo kabisa barani Afrika kuweza kupambana na ulaji rushwa mm -hmm. Lakini pili, viongozi hao wamesema kwamba kumbe imegundulika kwamba kwa mfano, aweze nikatoa mali hapa Rwanda nikawekeza Uganda ama nikatoka nikatoka Uganda nikaenda Juba katika hali fulani ya kufika ya kufika no. Uh, pesa na, na, na, na, mali ya umma. Kwa hivyo wakasema kwamba wanaweka mtandao pamoja ili kwamba kwa mfano sando kutoka kule Tanzania kuja Rwanda, labda kwa labda umeiba mali ya serikali kule, basi hata huku ngazi za usalama ziweze kutafuta na kukupata. Kwa hivyo wakati mkubwa ambao anaweka ni kuweka kuweka mtandao mmoja network mmoja kwa kisha kwamba katika nchi zote sana. Basi wako watu wakamatwe. Nikushukuru sana uh... Silvanus Karimera maanake muda nao si hivyo au turuhusu nakimbia kutoka huko Rwanda basi moja kwa moja tuangalie habari ya maji ya mto Nile. Tuelekee huko nchini Tanzania, ambapo mawaziri wa maji kutoka nchi kumi wanachama zilizoko kwenye mtiririko wa bonde la mto Nile hususan za maziwa makuu yani NELCOM wameanza mkutano wa siku wa 21 wa siku mbili unaolenga pamoja na mambo mengine kujadili matumizi sawa ya rasilimali ya maji katika mto huo wa Nile, Tanzania ikisisitiza, uh, kufikia mwafaka wa migogoro inayosababishwa na matumizi ya maji ya mto huo pamoja na Ziwa Victoria, ambapo hapo inasemekana waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa alizungumza. Hebu tusikie alisemaje kwa suala hili. Bila ya ushirikiano hatuwezi kusimamia matumizi endelevu ya maji bila ushirikiano ya ushirikiano hatuwezi kushughulikia changamoto zinazokabili bonde letu. Kwa mfano, moja ya changamoto kubwa iliyopo hivi sasa ni kupungua kwa mtiririko wa maji kwenda Ziwa Victoria, ambalo ni moja ya vyanzo muhimu vya Mto Nile. Kupungua huko kwa maji kumetokana na uharibifu wa mazingira kando kando ya Mto Nile, lakini pia mabadiliko ya tabia nchi, hivyo ni basi ni budi kushirikiana katika kushughulikia changamoto hizo kwa pamoja. Kuendelea kuwepo kwa Mto Nile kutategemea ushirikiano wetu. Vile vile, na kuto kuwepo kwa Mto Nile kunategemea kudharau haya ambayo nimeyatamka hapa haya. Huyo ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa akizungumzia swala hilo. Vilevile, katika swala jingine kama hilo, Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Dr. Augustin Mahiga naye pia alizungumza akitaka kwamba matumizi ya bonde la Mto Nile yasiwe au iwe fursa ya kuleta maendeleo na si chuki kwa nchi wanachama. Basi moja kwa moja, hivi sasa baada ya taarifa hii tuangalie kwenye habari za dunia kuna nini. Hakutakuwa na vita wala ushindani kati yetu, kwa sababu tunakaa na kuzungumza matatizo yatokanayo na matumizi ya maji haya, na ndio maana tuko hapa leo. Nilipokuwa naingia hapa nimezungumza na Profesa Mkumbwa, akaniambia yeye mwalimu wake alimwambia, palipo na matatizo, maana yake pana fursa. Hayawezi kukosekana katika matumizi ya mtu nayo, tunajengwa mabwawa iko Aswan damu kule Egypt na mabwawa mengine, linajengwa bwawa kule Ethiopia, The Renaissance Dam, ambayo litatoa megawatt zaidi ya elfu sita kuna mabwawa wa Uganda kuna mabwawa wa Tanzania kuna mabwawa wa Sudan. Maji ya Victoria tunayapeleka miji yetu, tayari yako Shinyanga, yako tunapeleka Tabora. Sasa hili litaleta changamoto. Sasa changamoto hizi sisi hatutaki iwe chanzo cha migogoro, chanzo cha ugomvi, nataka iwe ni fursa ya kushirikiana na ndio maana tuko hapa. Ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Dr Augustin Mahiga, akizungumzia changamoto hizo za bonde la mto Nile. Tuelekee habari za dunia. Basi kiongozi wa zamani wa upinzani nchini Ethiopia Bitkan Mideksa, ambaye hivi karibuni alirejea nchini humo akitokea uhamishoni, mapema leo ameteuliwa kuongoza tume ya uchaguzi kwa ajili ya upigaji kura wa mwaka wa 2020 uteuzi wa Bitkan unamfanya kuwa unamfanya kuwa kiongozi wa juu wa upinzani kuteuliwa na waziri mkuu Abi Ahmed, ambaye amekuwa akisukuma mageuzi ya haraka nchini kwake, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa. Kama mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini Ethiopia, Bertukan atasimamia upigaji kura ambao Abi amesema utakuwa huru. Korea ya Kusini inasema barabara inayokutanisha eneo lisiloruhusiwa la silaha la mataifa haya mawili ya Korea kusini na kaskazini limefunguliwa na maridhiano haya ni ya karibuni kati ya majirani waliokuwa wamehasimiana. Wa wizara ya ulinzi ilisema Alhamisi, pande hizo mbili zilifanya kazi juu ya barabara hiyo tangu Oktoba, zitatumika kwa operesheni za pamoja mwaka ujao kuponya mabaki kutoka vita vya Korea vya mwaka 1950 hadi 53. Barabara hiyo yenye kilomita 3 na upana wa mita 12 ni moja ya hatua kadhaa zilizokubaliwa kwenye mkutano wa Pyongyang kati ya rais wa Korea Kusini Moon Jae-in na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un mwezi wa Septemba. Rasimu ya azimio ililowasilishwa wiki hii na mataifa matatu ya Afrika kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa huenda ikabadili majukumu ya ulinzi wa amani kwenye bara hilo katika Umoja wa Afrika, yani AU. Azimio lililowasilishwa na Ethiopia, Equatorial Guinea na Ivory Coast linatoa wito kwa Umoja wa Mataifa kulingana na kesi kwa kesi kufadhili operesheni za ulinzi wa amani zinazoungwa ama kuongozwa na AU. Umoja wa Mataifa kwa sasa unasimamia takriban juhudi zote za ulinzi wa amani barani Afrika kwa bajeti ambayo ni finyu kwa Umoja wa Afrika. Lakini jukumu la Umoja wa Afrika katika ulinzi wa amani limeongezeka, hasa huko Afrika Mashariki na mahala ambapo AMISOM, operesheni za Umoja wa Afrika chini ya Somalia, zinapambana dhidi ya ghasia za uasi kwa zaidi ya mwongo mmoja sasa. Mnaendelea kusikiliza VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC, na kama nilivyosema hapo mwanzo ni kwamba siku kubwa sana hapa Marekani inaendelea kufanyika leo, licha ya baridi kali katika maeneo ama baadhi ya maeneo ya Marekani, mojawapo ikiwa hapo Washington DC, kuelekea kule New York kupanda na kule Massachusetts wanaita Boston hadi Maine na kuingia Canada. Kuna baridi kali sana lakini siku kuu inaendelea. Kukugani, watu wasimami, mm -hmm. Watu wanajiandaa, watu wanajiandaa kula <laughs> yeah, vyakula vile vile, uh, kama la Macy's. Pamoja na hii baridi, watu wako tayari mitaani eh, kwa siku hii, lakini kama unavyosema, basi Wamarekani wanashirikia siku kubwa, ni siku ya kutoa shukrani kwa mafanikio ya mwaka mzima ikijulikana kama Thanksgiving ambapo familia zinakutana pamoja kwa mlo kita wa kitamaduni wa bata mzinga. Basi huu ni utamaduni ulioanza tangu walowezi wa kwanza kutoka Ulaya kuwasili hapa Marekani na kusherehekea mavuno ya kwanza kabisa katika karne ya 17 na ya kusherehekewa Alhamisi ya tatu ya mwezi Novemba kila mwaka. Na rais wa Marekani, Donald Trump, alizungumza kuhusu siku hii. on kwa niaba ya familia ya Trump nawatakia wote wa Marekani Thanksgiving iliyo nzuri na salama. Na muda huu wa mwaka tunatafakari yale yaliyo mema na Mungu aliyotujalia. Na Mungu awabariki wote, na Mungu aibariki USA basi huu ni wakati ambapo wamarekani husafiri kuelekea nyumbani kuonana na familia na rafiki zao na huku chama cha waendesha magari cha triple A kinaeleza kwamba huu ni mwaka ambao kutakuwa na idadi kubwa zaidi ya wasafiri kwa ndege treni na magari katika kipindi cha miaka kumi kutokana na hali nzuri ya kiuchumi inaripotiwa kwamba karibu watu milioni 51 watasafiri kwa zaidi ya kilomita 80 hiyo ikiwa ni ongezeko la asilimia 3.3 ikilinganishwa na mwaka uliopita Wanasema pia hichi ni kipindi ambacho cha ukarimu pale wa Marekani wenye uwezo na pamoja na mashirika na miji mbalimbali huwasaidia wenzao ambao hawana uwezo wa kupatia kula, ili waweze pia kusherekea. Tusikilize na wanafamilia nao wanasema nini. Um, tunasafiri some... kuenda kusalimia na kukutana na jamii na familia zetu, wajomba, shangazi, ndugu na marafiki wakati huu wa sikukuu hii kubwa ya Thanksgiving, na ambapo tutakuwa pamoja kama familia kusherekea. Na siku ya pili tu baada ya Thanksgiving kama Wamarekani wanamiminika kwenye maduka, hiyo ndio inaitwa Black Friday. Kuanza kunua zawadi za sherehe za mwisho wa mwaka, siku inayojulikana kama Black ambapo maduka ya biashara yanapunguza bei za bidhaa kwa asilimia s si hii ya kutoa shukrani, kwa sababu ni sikutoa shukurani kwa Mwenyezi Mungu. Pia inafanyika Canada, nchi za Amerika ya kati, na baadhi ya waumini wa Kristo hii leo huenda makanisani kwa misa maalum katika siku hii eh, kuweza kusherekea. Kwa hiyo upande wa Thanksgiving, kulingana na wanahistoria, ilianzishwa wakati wa enzi shukrani kweli <laughs> kabisa. Lakini pia kama ilivyo kawaida, siku ya Alhamisi tunasema ni TBT, tunarudi nyuma na kuangalia miziki ambayo iliwahi kuvuma na bado ingali miziki mitamu, na tunaenda kwake Sam Fan Thomas. anasema Noah, ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. sitini ni kuache uheme kidogo, maanake mm -hmm. Umefanya shughuli nzito bwana kama no. Na alitamba sana miaka ya themanini na nne, akaja mpaka Nairobi kunasema umejionea mwenyewe akifanya vitu vyake, maana kamaza zamani haya mambo. Na alianza miaka ya sabini akipiga gita kwenye kundi ya Tigre Noir, eh, Kifaransa za Tigre Noir mpaka mm. sabini na sita alikuwa na ibendi, alafu akaanza mwenyewe, akatoka kwenye bendi akaanza kupiga mwenyewe. Ndio hapo moto ukawaka. Sam Fan Thomas. Unaweza kusema kama unamfananisha na Diamond. Eh, hey, hmm? Lakini basi tuende... tuangalie kwenye kero langu. Kama unavyosema kwenye kero unakwenda mahali unapanga fuleni, alafu watu wengine hawajali wewe umepanga fuleni namna gani, wanapita tu na kufanya anachotaka. Hebu tusikilize basi kero hii. Eh, kutoka kule iliondaliwa no, kuoa kwa majina naitwa Martin Migide, mimi ni mkazi wa Mombasa. Wiki jana ama wiki juzi tulienda kupata matibabu katika hospitali ya Coast General ama makadara inavyofahamika. Kila mtu pale tunavyoelewa ni mgonjwa, kila mtu maumivu yanamuuma unapata tume, tumeweka mstari vizuri, tunakubaliana, kutoka hapa mpaka hapa, watu waende, waende wafanye nini? Waende wapate matibabu. Tukaenda tukapanga mstari vizuri, lakini kwa sababu sijui, kuna watu hii dunia wanafanana aje, mtu anatoka tu huko na haraka zake, anadhani kila mtu hana shida ama yeye ni mkubwa, akakuja tu akaingia katika mstari, akaenda akaenda akalipa. Na kinachotuudhi pia ni wale maskari walikuwa hapo walikubali mambo yao yakaendelea. Tuna maumivu lakini tumeng'ang'ana, tumesimama kwa mstari. Mama alikuwa amesimama hapo yeye, alikuja juzi, tukaambiwa kuwa mitambo ilifaa nini, iliharibika. So walilala walilala, wakarauka, wakangoja, wakaambiwa mtapata nafasi bada baadae. Hiyo kukuja baadae, alafu huyo mtu sijui alitoka wapi jamani, akaja akaruka tu mstari, hataki hata kuzingatia uu tu ama ule ubinadamu tu. Hata katika hizi supermarket unapata wewe umenunua vitu vyako viwili vitatu vinne hivi, umesimama kwa mstari, unangoja kulipa. Mtu kwa sababu yeye pia naye anajuana na huyo kashia hapo mbele wa kuchukua pesa, anakuja tu, anampitisha, anakwambia mimi ni zangu hizi kidogo mbili, na anachukua tu nafasi, anaenda kulipa. Munapanga mstari vizuri, watu tu wanakuja kutoka nje. Kama hamtakuwa makini, mnakuja kurukwa. Mfano mwingine nao ni katika hizi benki hizi, unapata katika wale wahudumu, wahudumu nafasi zao ni kama saba nane, lakini wahudumu ambao wanaelekea hapo mhudumu ni mmoja ama wawili. Hasa badala ya benki yenyewe kuajiri watu wengi, wanawalazimisha mkae katika viti mkingoja hiyo huduma, na ambao ingekuwa sawa ni tupunguze muda wetu katika kupanga hiyo foleni, ni wale wahudumu wawe wengi, si hati mtu akupatie kiti ukae hapo kwenye benki. Hilo ni kero langu. Collins Liberta, VOA. Asante sana Collins Liberty Adede e, kwa maelezo hayo katika hiyo kero langu. Sasa kama hao, kama unavyojua kwenye Vee Express tunakuwa tunaangalia yale maswali ambayo tumeuliza kwa wasikilizaji wetu na kutupa kwenye mitandao yetu ya kijamii, kuanzia kwenye Instagram hadi kwenye mtandao wetu wa Facebook. Maswali ni mengi, majibu ni mengi. Hebu tujaribu kuangalia baadhi ya haya majibu. Ya swali la jana, alikuwa ni kuhusu serikali ya Tanzania kufuta sherehe za uhuru na fedha hizo rais magufuli kuamua zitumike kujenga hospitali itakayoitwa hospitali ya uhuru kule dodoma tanzania nini ambacho eh, wanazungumza wasikilizaji naona sande watu wamejimbwaga kabisa hapa naona isaac charles anasema afute na zile sherehe za kuwanunua wapinzani na kurudia uchaguzi uh, sherehe hizo zinatumia zaidi ya, ya bilioni haya godlav God urasa anasema gharama za kurudia uchaguzi kwa mbunge alioamua kuhama au kuachia nafasi ya ubunge ni zaidi ya hiyo fedha Aa, nani huyu Oshamu kaka? Anasema haina maana, kwani wameendeleza kuhamahama kwa vyama kuha vya ambavyo ina, inakosti taifa pesa nyingi, na kwa hivyo hilo, uh, walizookoa chochote kwa gharama za uchaguzi tu. Haya, Oshamu kaka, Eric Ngoe anasema kwamba hii ni kutoa heshimu wazee, kwa sababu mi sioni kama kuna chochote hapa. Vyama kurudia uchaguzi, hiyo inaigharamu nini serikali? Haoni kama hiyo ni gharama yote ya kuleta shida. Naye Omari Malika anasema hatuna pesa, lakini tunashangaa kwenye mwenge ni lazima. Na hii ndio kamati ya ufundi hii inakuwaje? Haya, baadhi maoni tu. Ni mengi sana, lakini hayo ni baadhi tu. Lakini basi e, tuwachane na haya maoni, kama unavyosema tuingie kwenye masuala mengine, basi tuangalie kule kwenye mitandao. Mambo yanamwagika kweli kweli kule kule kule kama unasema, vitu ni vingi sana. Tena moto sana. Sasa ndio utakumbuka wa, uh, wakati fulani ambao umepita kuna jamaa mmoja alionekana kwenye mitandao ya kijamii na akapata umaarufu mkubwa sana. Yuko kule Kenya, lakini jamaa kutoka mwenye asili ya Sudan. Jamaa kutoka Sudan, uh, kwa jina la Lual Malong Junior. Eh, nakumbuka yule bwana kwenye mitandao sana. Alikuwa na dola za mia moja moja moja akiwa amezilalia hivi fedha nzito tena hivi majuzi akaletwa kwenye mahojiano ya televisheni ya Jeff Koinange, akazungumza akasema, kwamba yeye fedha mm. zake zinatoka kwa Yesu, ndivyo alisema mm. <laughs> Sasa Wakenya mitandao ikawa, ah, si muona na sisi tuelezewe tupate dola hizi sasa. mm -hmm. Ripoti kwa mujibu wa gazeti la Monitor, Daily Monitor la Uganda zinasema huyu Malong sasa hivi hajulikani alipo sema kwamba ametekwa nyara akiwa kwenye hoteli yake, lakini tetesi zinasema kwamba waliomteka nyara ni watu waliokuwa na sare za kijeshi nchini Uganda, na familia wanasema kwamba wanahofia sana, kutokana na kwamba hawajapata kusikia ripoti zake na baada ya kutekwa kutoka hoteli yake huyo, uh, Lual Malong ambapo alikuwa ameenda kutembea uh, kule nchini Uganda, katika jiji la Kampala, na mkuu wa polisi wa eneo hilo uh, Luke Osi, osiwingi anasema kwamba uh, uh, yule kijana ambaye ni kijana mwenye kijana tu mwenye kijana kijana ambaye ni tajiri sana uh, tayari kesi yake imeripotiwa na wameandikisha kwamba Malong hajulikani alipo baada ya kutekwa na watu wasiojulikana, lakini kinachojulikana ni kwamba walikuwa wamevaa sare hawajui ni watu gani. mm -hmm. wanajua tu wamevaa sare. Sasa ni za kijeshi au ni, zasi, zakisila, ni jishi, hao, za kiislamu au za nini? wanasema za kijeshi. Haya, ha, okay. kuna ule mswada unaoendelea kujadiliwa nchini Kenya wa dhuluthi mbili. Wanasema kwamba katika bunge la seneti na bunge la kisela, taifa lazima angalau dhuluthi moja iwe ni jinsi ya moja. Kwa mfano dhuluthi mbili zikiwa ni wanaume, mmoja iwe ni wanawake. Na sasa mjadala huo umekuwa ukiendelea. Mswada huo umejadiliwa karibu wiki yote hii, lakini bado hawajaelewana iwapo utapita. sande mm -hmm. kutakuwa na ongezeko kubwa sana la wanawake aidha, wa kuteuliwa, lakini lazima idadi yao ifikie kulingana na na inavyoelezewa. Lakini mambo hayo yanaonekana kulete hali ya vuta ni kuvute, kwa kuwa baadhi pia wanawake wanasema, hatutaki wanawake zaidi kwenye nyadhifa za uongozi, maanake hata walioko hatuoni uh, kwamba wanawake wakiwapinga wanawake wenzao. sasa, sasa, sasa, sasa, sasa, basi, mambo ni mengi, lakini muda ndio hivyo, msikilizaji, hauturuhusu. Muda unakimbia kwa spidi ya kasi ya hali ya juu kweli kweli. Naomba tu tuwashukuru kutoka hapa studio ya View Express. Jina langu ni Sunday Shomari, langu Horizon. Kama usikose matangazo mengine, idhaa ya Kiswahili. Tutakieni wote alasiri njema, kwa heri.