Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako siku ya leo ni Mkamiti Kibayasi. Takriban wanajeshi wa Marekani elfu tano na mia nane wanatumia muda wao katika sikukuu ya leo ya Thanksgiving kujenga mahema na uzio wa waya kwenye mpaka wa Mexico kufuatia ongezeko la utata juu ya uwezekano wa ukiukaji wa sheria ya Marekani ya miaka 130 inayopiga marufuku kutumia jeshi kwa shughuli ambazo zinatakiwa kutekelezwa na polisi ndani ya nchi. Ripoti za habari zilimkariri kamanda anayeongoza operesheni hiyo akisema baadhi ya wanajeshi wataanza kurejea nyumbani kuanzia wiki hii na kwamba operesheni ya kusaidia vikosi vinavyofanya doria mpakani inatakiwa kukamilika ifikapo katikati ya mwezi Disemba. Jaji mkuu wa Marekani John Roberts na Rais Donald Trump wametupiana maneno yasiyo ya kawaida Jumatano juu ya uhuru wa mahakama katika serikali kuu huku Roberts alimjibu Trump kwa kumkosoa jaji ambaye alitoa maamuzi dhidi ya utawala wake, kama ni jaji wa Obama. Roberts alitoa majibu ambayo ni nadra kumkosoa hadharani rais, akieleza matamshi ya Trump yanayoonyesha kutofahamu kwa jukumu la mahakama. Roberts alieleza bayana kwenye taarifa yake na ninamnukuu, hatuna majaji wa Obama au majaji wa Trump, majaji wa Bush au majaji wa Clinton. Kile tulicho nacho ni kundi la majaji waliopewa heshima wanaofanya kazi zao kadri wawezavyo kuleta haki sawa kwa wote. Mahakama huru ni kitu ambacho tunatakiwa kujivunia nacho. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Uingereza inasema ilifikia makubaliano wakati wa mazungumzo ya usiku kucha na tume ya Ulaya juu ya rasimu ya tamko la kisiasa lililoweka misingi kwa Uingereza kuondoka kwa mpangilio mzuri kutoka Umoja wa Ulaya. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May aliwaambia waandishi wa habari mjini London kwamba alilitaarifu baraza lake la mawaziri juu ya makubaliano na watatoa taarifa kwa bunge baadaye leo na baada ya hapo taarifa zaidi huenda zikatolewa. Mei alisema makubaliano yanawapa matakwa watu wa Uingereza kama walivyojieleza katika kura ya maoni iliyogawanyika ya kujitoa Brexit ya Juni 2016. Inarudisha udhibiti wa mipaka yetu, fedha zetu na sheria zetu, na inafanya hivyo kwa kulinda kazi zetu, kulinda usalama wetu na kulinda uadilifu wa Uingereza. Kiongozi wa zamani wa upinzani nchini Ethiopia, Birtukan Mideksa, ambaye hivi karibuni alirejea nchini humo akitokea uhamishoni, leo ameteuliwa kuongoza tume ya uchaguzi kwa ajili ya upigaji kura wa mwaka elfu mbili na ishirini. Uteuzi wa Birtukan unafanya kuwa mwanamke mwingine kuteuliwa katika wadhifa wa juu na kiongozi wa juu wa upinzani kuteuliwa na waziri mkuu Abi Ahmed ambaye amekuwa akisukuma mageuzi ya haraka nchini kwake, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa. Kama mkuu wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini Ethiopia, Bertukan atasimamia upigaji kura ambao Abi amesema utakuwa huru wa haki na wa kidi pro, kidi, kidemokrasia. Chama tawala cha Ethiopian Peoples Revolutionary Democratic na washirika wake walishinda kila kiti cha bunge katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Birtukan alipata umaarufu mkubwa kufuatia mzozo wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na tano ambao ulichochea upinzani mkali ambao ulizimwa na wanajeshi na kusababisha vifo vya watu mia moja tisini na tatu. Na mfumuko wa bei wa kila mwaka nchini Sudan umepungua kidogo na kufikia asilimia 68.44 mwezi Oktoba kutoka asilimia 68.64 mwezi Septemba kutokana na kupungua kwa bei ya chakula na vinywaji. Idara ya takwimu ya taifa ilisema leo Alhamis. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Utakuwa na Id Ligongo sekunde chache kutoka sasa katika kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo tutaangalia taarifa za kuchinjwa kwa wale ambao wanaelezwa kuwa ni wafuasi wa chama tawala nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao walikuwa wako katika harakati za kampeni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeah, taifa hilo ambalo linaelekea katika uchaguzi mkuu hapo Desemba 23 na vilevile vile leo tutaangazia siku kuu kubwa kabisa hapa Marekani ya Thanksgiving eh, kutazama utamaduni huu wa Marekani na kile ambacho kinaendana eh, katika siku hii ambapo leo hapa Marekani ni siku ya mapumziko. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, basi karibu katika kwa undani na moja kwa moja. Unaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo habari ambazo zilichapishwa na mtandao wa The Nation wa Kenya e, imeeleza kwamba wanaharakati watatu ambao walikuwa ni wafuasi wa chama tawala e, walichinjwa mwishoni mwa juma wakati wakifanya kampeni za kuelekea uchaguzi mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo walikuwa wakifanya kampeni kwa yule mgombea ambaye ni wa chama tawala, Emmanuel Ramadhani Shadari, ambapo vilevile inaelezwa kwamba baadhi ya viungo vya watu hao viligundulika siku ya Jumatano vilevile vile habari hizi zikiendelea ni kwamba wanachama kadhaa wa uh, chama ambacho kinaongoza uh, taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa katika hali ya taharuki, hasa kuelekea katika uchaguzi ambao utafanyika Desemba 23, uchaguzi ambao eh, unaonyesha ndio utakuwa kikomo, kikomo cha utawala wa Rais Joseph Kabila ambaye amekuwa madarakani toka baba yake uh, Laurent Desire Kabila au wawe katika laini ya simu. Tunaye mwanahabari wetu wa Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Salehe Mwanamilongo. Salehe Mwanamilongo, hebu tupe taarifa za undani juu ya tukio hili. Eh, ni nini ambacho kinaelezwa? Lilikuwa ni tukio moja kwa moja la kisiasa, ama ni tukio ambalo limetokea tu kama la uhalifu mwingine wowote? Lakini kwa nini wawe wafuasi hawa watatu Eh, wa chama cha tawala hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sale, kwa kweli, kwa taarifa ambayo waziri wa mambo ya ndani Ramova ah, Sakani ametoka kuniambia kwa au, wakati nilipokuwa na mazungumzo naye leo, ni kwamba eh, tukio hilo hadi sasa hawajafahamu ikiwa ni tukio ka, la kawaida, yaani la eh, kitendo cha ujangili tu ama ni makusudio. Kwa hiyo uchunguzi amesema umekuwa umeendelea, na maeneo ambako yalitokea uh, tukio hilo yamekuwa ni bindani kabisa kwenye misitu uh, kwenye Dibaya jimboni Kasai. Itaomba sasa kuweza kufuatilia kwa karibu na kujua uh, sababu za kuliwa kwa watu hao lakini bila ku -ku -ku kushita, kinachoaminika ni kwamba ni hali ya ukosefu wa usalama kwenye maeneo hayo, na hali hiyo ya mkutano kuona kwamba kwenye maeneo hayo wamekuwa na uhasama mkali zaidi dhidi ya serikali ya Rais Joseph Kabila. Na kile ambacho unaweza kutueleza, wanasema mauaji haya yametokea katika mazingira gani? Ni watu walivamiwa majumbani mwao, au walikamatwa wakati wanafanya kampeni walikamatwa ama waliuliwa wakati wanafanya kampeni, yaani ilikuwa wakitoka kwenye kijiji kimoja na kuelekea kwenye kijiji kingine kwenye, eh, kwenye umbali wa kilomita kumi hivi. Na ndio hapo haijulikani ni watu wa aina gani waliwakamata na jinsi walikuwa wakivalia hizo uh, t-shirt ambazo zilikuwa na sura ya mgombea wa chama tawala wakishikilia bendera na, na, na, na, na, na kadhalika ya chama tawala cha PPRD ndio waliweza kufanyiwa hivyo, na haijulikane ah, ni katika mazingira gani e, um, ulipizaji kisasi ama hapana uchunguzi ama matokeo ya uchunguzi ndio ataweza hivi kuthibitisha ku, ku, ku, na kuweza kutoa taarifa zaidi kuhusu tukio hilo katika mazungumzo yako na waziri wa mambo ya ndani wa hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, hii leo ni uh, nini ambacho ameshakueleza juu ya uchunguzi unaoendelea hivi sasa? Ari ah, ah, ah, Mova hakuwa na maelezo zaidi, amesema kwamba ni swala ambalo maafisa wa polisi na idara za kiusalama zimekuwa zi, zi zikiendesha uchunguzi huo, lakini alichothibitisha ni kwamba uh, bila shaka kumekuwa na watu ambao wameaminika kwamba waliweza kutekeleza kitendo hicho. Kwa hiyo kunakuwa na msako wa polisi ili kuweza kuwashika watu hao, na, na baada ya kushikiliwa kwao ndio itafahamika wazi kama ni kutodhamiriana eh, kwa kisiasa ama ni tukio tu la ujangili ama ujambazi ambalo liliweza hivi kutokea. Na wakati huo Mova ameniambia kwamba kumekuwa na hatua ambayo itaweza kushikiliwa kwa ajili ya usalama, mfumo mzima wa usalama wa kampeni wa, ya uchaguzi hadi wakati wa, wa, wa kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi polisi wamekuwa wamepewa wa mafunzo maafisa elfu tatu na mia sita tayari wamemaliza mafunzo wa wiki iliyopita, na wataweza hivi kushirikishwa miongoni mwa polisi wengine kumi na mbili ambao wamekuwa wakipewa mafunzo hivi sasa kwa ajili ya kuchangia tu kwenye taratibu hii ya uchaguzi. Sasa Salemu na Milongo, labda ungetueleza mazingira au hali ya kisiasa katika eneo la Kasai eh, ule msisimko ambao upo, mvutano ambao upo baina ya wafuasi wa upinzani na wa chama tawala ni hali ambayo ipo inayoweza kuchochea uh, usalama ukawa ni hafifu? Kwa kweli, umejua kipindi cha uchaguzi, kila mara usalama umekuwa umekuwa hafifu kwenye, um, maeneo mengi, sio tu Kongo, hata kwenye nchi nyingine, alisema waziri wa mambo ya ndani. Kwa hiyo wamesema mbali na hali hiyo ya usalama wa kawaida ambayo ni changamoto kubwa, utakuwa na usalama maalum kwa ajili ya taratibu hii ya uchaguzi. Na umejua huko kwenye majimbo ya Kasai wametoka kwenye kipindi kigumu sana cha machafuko ya Kamwina Sampu, ya wale wa wapiganaji ambao waliendesha uh, mashambulizi kwa kipindi cha mwaka mmoja huko, na kwa hiyo waziri wa mambo ya ndani amesema kwamba Uh, maeneo ya Kasai Kivu ya Kaskazini na huko Katanga kumekuwa na hatua ambayo imechukuliwa, hatua maalum kwa ajili ya usalama wa wananchi na mali zao kwenye kipindi hiki cha kampeni ya uchaguzi. Na kwa hivi, hivi sasa hali ya kampeni ikoje baada ya tukio hili, kuna hali yoyote ya kuonyesha kwamba uh, watu wana wasiwasi na hali ya usalama katika kufanya kampeni zao vilivyo? A, ni vigumu kwa sababu nilijaribu kuzungumza na a, askofu wa diosezi hiyo ya huko Kasai ambaye yuko hapa mjini Kinshasa. A, ameniambia kwamba hali imekuwa tulivu na tukio hilo wenyewe, kwanza hawa hawajue msingi wake umekuwaje, lakini wamesema kwamba bado nyoyo za watu zingali mzito na mauaji yaliyotokea huko Kasai mwaka mzima uliopita na hivi sasa ni kwamba kampeni imeanza, ni leo ndio siku ya kwanza ya kampeni eh, hapa mjini Kinshasa. Kwanza ilianza na ubaridi mkubwa, sio kama mwaka elfu mbili na sita ama elfu mbili na kumi na moja ambapo watu wasubuhi ya, ya kuanzia ya kwa kampeni waliona picha za za wagombea wakaona vilevile e, matangazo yao kwenye vyombo vya habari na nini, lakini uh, leo tumeshuhudia kwamba hali imekuwa ya ubaridi kabisa. Na rais Kabila, uh, aliweza kukutana leo na vigogo wa uh, vuguvugu jipya lilojiunda la uchaguzi ili kuweza kuwapa moyo na kuwaambia kwamba ushindi uko upande wao na wategemee kwamba watafanya uh, chini juu ili waweze kupata ushindi huo kwa njia ya kidemokrasia na kile ambacho tunaweza ukatuarifu hivi sasa uh, hali ya kampeni kiujumla ikoje kuelekea huu uh, uchaguzi? Maanake mambo mengi, Salehe Mwana Milongo, yanaendelea hapo uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, nini ambacho unaweza kutufahamisha ambacho kinaendelea uh, hivi sasa? Kilichoendelea ni kwamba kampeni imeanza lakini bado ni ya masito ya masito, yaani baridi kabisa. Na tuna mgombea um, um, um, wa, wa upinzani ambaye ameungwa mkono na Kat, Moise Katumbi pamoja na uh, Jean Pierre Bemba uh, ambaye ni Martin Fayulu, alirejea jana kutoka Ulaya na ametarajiwa kuanzisha kampeni yake wiki hii. Hapo kesho ameandaa kwamba atakuwa na manifesto ya pamoja ya vuguvugu hilo jipya la Lamuka ambalo waliweza hivi kuunda kwa ajili ya uchaguzi, na kwenye upande wa vyama vingine Felixi Tshisekedi kiongozi wa chama cha UDPS bado yuko nje ya nchi kumekuwa pia na uh, uh, uh, Vital Kamerhe pia kiongozi wa chama cha UNC. Vyama vyote vya upinzani lupo bado nje ya nchi. E, kumekuwa hali kama hiyo na hakuja kuwa na msisimuko zaidi kwenye kampeni hii. Ukosefu wa pesa pia, hali ngumu ya kiuchumi na nini vimechangia katika kuweko na hali kama hiyo. Kwa hiyo uh, uh, uh, mfumo bado ni vigumu kuweza kuelezea mkondo ambao kampeni hii itachukua, hadi ya hapo tutatizama siku kumi ama zaidi ya kumi ya kampeni hii na Msalehe, kabla uh, ya kuondoka sasa, hali ya upinzani eh, hivi sasa kuna chochote ambacho kimeshaelezwa? Maanake ule muungano wao tayari umeshavunjika eh, je, wale ambao walikuwa ni vinara hasa Chisekedi tunafahamu wameshatangaza bayana kwamba anagombea yeye mwenyewe. Vipi Kamere Ha? kwa kweli kumekuwa na mazungumzo ya chini chini baina ya Kamere na Chisekedi, ili waweze na wawe na tiketi moja ya mgombea kwenye kiti cha urais, lakini hadi kufikia sasa ni vigumu kuelezea hatua iliyofikiwa. Lakini mazungumzo kwenye taarifa ya pamoja iliyotokea iliyotolewa jana, wa viongozi hao wawili wameelezea kwamba wako kwenye njia nzuri ya kuweza kufikia mazungumzo ama eh, makubaliano kwa ajili ya kuweko na mgombea mmoja kwa wao wawili. Uh, na hali ni kama hiyo, haijulikani. Muda pia umekuwa umeyoyoma, kampeni imeanza, wamekuwa chini ya presha kubwa sana ya wafuasi wao kwa ajili ya kuweza kutoa msimamo wao. Salehi, Mwanamilongo, ni kushukuru sana hapo uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutupasha kile ambacho uh, kinaendelea. Na tunakuambia sisi hapa Washington Marekani, kiujumla tunasherekea uh, sikukuu ya Thanksgiving kwao. Tunakukaribisha sana kula bata mzinga, angekuwa bata mzinga anaingia kwenye simu Uh, ningekutumia kipande, Salehe. Asante sana, asante sana Salehe Mwana Milongo, wasalimi sana hapa Kinshasa. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaiangalia eh, sikukuu hii ya leo ya Thanksgiving hapa Marekani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo hii leo uh, tunaadhimisha sikukuu ya Thanksgiving, sikukuu ikiwa na nia njema kabisa ya kushukuru uh, kwa yale ambayo yameendelea kwa mwaka mzima uliopita. Sherehe hii huadhimishwa kila mwaka eh, katika siku kama ya leo eh, ambapo huwa ni uh, Alhamisi ya nne ya mwezi wa Novemba ambapo Wamarekani hutoa chakula kushukuru, na vilevile kukaa na familia na kutafakari yale ambayo yanaendelea ya kimaisha, ya ki kiujumla. Lakini tukiangalia yale ambayo huwa yanatokea, kwa mfano mwaka huu imeelezwa kwamba Wamarekani takriban milioni 54.3 walitarajiwa kusafiri eh, kwa zaidi ya maili 50 ama zaidi eh, kwenda sehemu mbalimbali kwa ajili ya kujiunga na familia zao kusherekea uh, sikukuu hii ya Thanksgiving na kupata mlo wa pamoja uh, na kifamilia. Na kwa mujibu wa USDA, eh, ambayo inaangazia eh, maswala vilevile mbalimbali ikiwemo pia ya wanyama, inata, inatarajiwa kwamba uh, batamzinga takribani milioni uh, mia mbili na 45 e, wataliwa. E, idadi hii ikiwa imeonyesha vilevile e, pengine ina a, ashiria kile ambacho kilitokea kwa mwaka jana, ambapo vilevile vile vile iliandikisha kiwango kikubwa kabisa cha bata mzinga ambao walichinjwa e, na kwa ajili ya mdo. Batamzinga ni nyama ambayo ni makhususi kabisa ipo katika utamaduni wa kuliwa siku kama hii ya leo. Hali kadhalika utamaduni huu umeanzia siku nyingi sana e, ambapo marais mbalimbali mbali wa Marekani uh, hupokea bata mzinga e, na kuonyesha mbele ya ikulu ya Marekani ikiwa ni ishara e, kwamba sasa tunaelekea katika Thanksgiving. Na katika laini ya simu tunaye Dkt. Patrick Nigula. Dr. Patrick Nigula, kwa mtu ambaye hayupo Marekani, nini hasa unachoweza kumwelezea juu ya siku hii ya leo ya Thanksgiving? Asante uh, sana uh, ndugu mtangazaji kwa kutupa tu utangulizo huo mzuri sana. Kwanza tu niseme kwamba sikukuu hii ni kubwa sana na imeanza miaka ya zamani, mwaka elfu moja mia saba na sabini uh, na saba na ilikuwa ikisherekewa na baadhi ya wahamiaji waliokuwa wakitoka katika bara la Ulaya na kufika salama katika uh, nchi kavu hapa Marekani, na iliendelea zaidi na kupewa uh, uidhinisho kuwa ni sherehe ya kitaifa katika taifa hili la Marekani katika mwaka wa elfu moja mia nane na sitini na tatu na hii tu inatokana tu na kushukuru, kama ulivyogusia pale, kutoa shukurani na vilevile vile kutoa sara na kukaa na familia na kula mlo wa pamoja na kutafakari, uh, baadhi ya mambo kadhaa yaliyopita, uh, na mafanikio na kuangalia watafamilia wataendeleaje mbele katika siku za baadaye lakini sasa ukiangalia kwa historia yake utaona kwamba imekuwa uh, ikipelekwa sehemu mbalimbali mbali kwa kuadhimishwa. E, kwa mfano Rais George Washington mwaka 1789, e, yeye aliona kwamba iwe inaadhimishwa siku ya tarehe 26 ya mwezi Novemba. E, lakini vilevile vile ukirudi nyuma kwa ukienda mbele kwa Rais Abraham Lincoln, yeye aliona kwamba Uh, Alhamisi ya kwanza kuwa kama ndiyo siku hiyo ya kitaifa lakini ukija mpaka elfu moja mia tisa thelathini na tisa rais Franklin D Roosevelt yeye aliona kwamba bora ipelekwe mbele karibia na Christmas ili kuweza kuweka ule mshawasha wa sikukuu ya Christmas, eh, watu wafanye manunuzi eh, na vitu kama hivyo. Lakini mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na moja uh, Congress yenyewe ilipitisha kwamba Alhamisi ya, ya, ya, ya nne ya mwezi Novemba ndiyo itakuwa inaadhimishwa siku hii, na kuwa kwamba ni rasmi kisheria, ni sikukuu ambayo serikali inaitambua kabisa. E, sasa ukiangalia kwa utamaduni ambao umekuwa upo kwa miaka mingi hapa Marekani, utaona viongozi mbalimbali mbali, ni muda ambao Eh, wanashukuru kwa mfano wanajeshi wanashukuru, wafanyakazi uh, wengine wa serikali na wale watu ambao wanakuwa wanafanya mambo mema kwa ajili ya taifa lao. Sasa kwa nini inaenda mpaka kwenye ngazi ya familia? Hii tu ni, ni ni kuonyesha uh, mila na desturi za taifa hili la Marekani kwamba imejengwa na misingi ambayo imeanzia siku za nyuma, toka miaka ya elfu moja mia saba na sabini na saba kama ulivyogusia na ukiangalia baadhi ya marais maarufu mbalimbali kama ulivyogusia kwa mfano rais uh, George Washington na rais uh, uh, Kennedy uh, John Kennedy katika mwaka elfu moja mia tisa na sitini na tatu wao walikuwa wanaigusia sherehe hii kuwa ni sherehe au ni sehemu mojawapo muhimu ya kutoa au taarifa ya kwamba baadhi ya wananchi hapa Marekani, kwa mfano rais Kennedy aligusia usalama wa taifa aligusia afya kwa watoto pamoja na umoja ambao ungeweza kuunganisha taifa hili kutoa upendo na amani katika taifa hili la Marekani. George Washington yeye, katika mwaka hulu wa elfu moja mia saba na kama na sabini na saba yeye aligusia zaidi katika masuala ya ushindi dhidi ya vita ambavyo walishinda dhidi ya taifa la Uingereza. Kwa hiyo alio, alio, alio, alio, alitoa tamko hilo la kwamba siku hii isherekewe katika hali kama hiyo. Katika mwaka huu elfu moja mia tisa na themanini na nane tumeona ni kuna tofauti kati kati ya ujumbe uliotolewa na rais anayeongoza taifa hili la Marekani. Yeye amegusia zaidi katika mambo ya kisiasa, mambo ya ulinzi wa mipaka kati ya Marekani na Mexico na a, sasa tukija kwenye hali swala so zima la kiuchumi manake, kwa mwaka huu imeonekana kwamba watu takriban milioni 54.3 e, walitarajiwa kusafiri na hata hapa Washington DC e, mji ni mweupe kwelikweli, si kwa sababu ni sikukuu tu, lakini watu wengi e, inaelezwa wamesafiri e, naamini hata hapo ulipo kuna watu wameondoka hapo kwenda kusalimia ndugu jamaa na marafiki. Kwa nini inakuwa ni swala la kusafiri zaidi? Ha, mimi tu niseme ni kwamba baadhi ya familia mbalimbali na wananchi hapa Marekani husafiri kwenda kuungana na familia zao. Kwa mfano kama walivyogusia hapo Washington DC, wengi ya baadhi ya wa wafanyakazi hapo wanatoka katika majimbo mbalimbali, na wamerudi katika miji yao ambapo walizaliwa na kukulia kule, kuungana na familia zao ushiriki katika kula kutoa shukurani pamoja na kutembelea ndugu jamaa na marafiki. Kwa hiyo hiyo, katika hali ya kiuchumi inachochea zaidi katika uh, mm. dhana ya kiuchumi kwa kukuza mauzo mbalimbali, kwa sababu tunakaribia katika kumaliza mwaka na sherehe ya Christmas; karibu, karibu inakuja inakaribia. Kwa hiyo tutaona baadhi ya wananchi wengi watakuwa wamejaa katika mamos na maduka mbalimbali kununua zawadi mbalimbali. Kwa hiyo hiyo inaongoza inaongeza zaidi katika manunuzi na kukuza uchumi katika miji mbalimbali na majimbo, ambayo ndugu rafiki na, majema, na jamaa wanakwenda kutembeleana. Na unaweza ukawa unajiuliza kwa nini bata mzinga ndiyo kama eh, mnyama ama ndege ambaye analiwa sana kwa siku ya leo ya ukirudi katika historia ya ya sherehe hii ya Thanksgiving kama ulivyogusia, ni kwamba hii tu ilikuwa ni taratibu mbalimbali ambazo zilianzishwa na, na mila na desturi ambao wamejijengea katika taifa hili, kwa kutoa tu shukurani ya kuliwa kwa nyama ya bata mzinga ili ku, kuonyesha ya kwamba wanatoa shukurani ya kushukuru na na na kuongeza zaidi uh, matumaini katika siku za baadaye. Kwa hiyo tu mimi tu, huu ni mtazamo wangu, ni kwamba bata mzinga anatumika kama alama ya kuashiria kutoa shukurani dhidi ya masuala mbalimbali yaliyopita pamoja na kujitakia heri katika siku za baadaye. Ya, Patuki ni kula daktari, eh, kuna swala lingine ambalo tungependa kulizungumza. Kwa mfano uh, kwenye usafiri wa ndege, kwa mujibu wa uh, mtandao ama idara ambayo imejitambulisha kama airlines uh, kwa for America ni, ni, ni kundi la wale wasafirishaji wa ndege ambao wamesema rekodi ya mwaka huu imeongezeka ambapo watu uh, milioni 30.6 uh, wametumia usafiri wa anga ikiwa ni ongezeko la takriban watu milioni moja ambapo mwaka jana ilikuwa ni watu takriban milioni ishirini na tisa. Ni moja ambayo changamoto wamekuwa Marekani, pia hali swala la usalama limekuwa likizingatiwa sana. Pamoja na hayo mambo yote, tunaweza kuzungumza ni kero gani ambayo inatokana pengine kwa namna moja au nyingine wakati wa kusafiri kipindi kama hiki eh, hasa kwenye viwanja vya ndege hasa kwenye masuala ya usalama. Katika masuala ya usalama ukiangalia uh, zaidi kuna kuwa na milongo au mistari mirefu katika sehemu ya kupitia uh, katika kukaguliwa kabla ujaingia katika sehemu ya kuondokea. Kwa hiyo kutokana na kuwepo kwa wingi wa watu ambao wanasafiri kutoka mji mmoja au kutoka state moja kwenda state nyingine, ni mlongo tu wa ukaguzi wa usalama ambao umeongezwa ume, ume katika kudhibiti matukio ya hatari ambayo ya yanaweza kutokea katika ndege, na lingine zaidi ambalo ningependa kuligusia, Mim, mimi naona tu ni kukua kwa uchumi na kuongezeka kwa kipato cha mwananchi hapa Marekani. Kwa hiyo kumetokea na ongezeko kubwa la wasafiri katika mwaka huu kulinganisha na mwaka jana, labda tunaweza kusema ni kwamba ni kipato cha mwananchi kimeongezeka na kukua kwa uchumi, hivyo ndio vigezo ambavyo vimeweza kuongeza idadi ya watu au ya, ya wasafiri wa anga katika kipindi hiki cha mwaka huu wa Thanksgiving. Asante uh, sana uh, Dr. Patrick Nugula kwa kutueleza hayo yote, na kama nilivyogusia ni kwamba tulikuwa tukiangazia siku kuu ya leo ya uh, eh, Thanksgiving. Na mimi hapa nakwambia, eh, nakuambia shukran sana kwa kuwa nasi, eh, na tupate fursa kwenda kula bata mzinga popote pale ulipo right. uh, Thanksgiving njema na shukran kwa kuwa nasi.