Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Jambo popote pale unapotusikiliza hivi sasa, msikilizaji wa VOA Express Hali kadhalika wewe unayetufuatilia hivi sasa kupitia tovuti yetu ya VOA swahili.com, ni dakika 30 za matangazo ya VOA Express yanayoanza alasiri ya leo, ni kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni mpaka saa 11 alasiri kwa saa za Afrika Mashariki, ambayo ni saa tisa na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Ndani ya studio namba 15, naitwa Mkamiti Kibayasi. Naitwa Kenes Bwire. Kati ya mengi, msikilizaji, utakaoyasikiliza ni ushauri kuhusu maswala ya msongo wa mawazo. Inakwenda katika kitengo chetu cha jicho letu, ukikuarifu mbona msongo wa mawazo unaweza kukuathiri na jinsi ambavyo unaweza kukabiliana na huo msongo wa mawazo unatakiwa kufanya na kutambua kwamba ni wajibu wako wewe mwenyewe kuifanya akili yako iwe na furaha wakati wote. Usitegemee furaha kutoka kwa rafiki yako, wazazi wako, mume wako ama mke wako ama mpenzi wako. Haya mkamitu, unaambiwa kwamba raha jipe mwenyewe haswa, lakini usiwadhulumu wengine kwa raha zako <laughs> haswa msikilizaji, vilevile tutakusomea habari muhimu za dunia zilizohakikiwa na habari unazozipata zenye uhakika, kutoka hapa VOA Express, tutakuwa na burudani ya muziki leo, siku ya Ijumaa. Hali kadhalika tutakuwa pia na maswala yale yanayoendelea katika wikiendi inapoanza, ukizingatia hapa Marekani ndio watu wamemaliza ile sherehe ya Thanksgiving. Leo Ijumaa inaitwa Black Friday. Lakini huko nchini Kenya, wabunge wa Kenya wanadai nyongeza ya mishahara licha ya kwamba maisha ya kawaida kwa raia bado ni tete, lakini Rais Kenyatta hivi ndivyo alivyowajibu. Huyo mwananchi angekuwa na shida, hata kama unajilipa milioni moja, kama yeye umemtengenezea yake. Lakini sasa, jameni, mwananchi ni maskini, hana hata ya kukula, lakini akifungua gazeti anaona wajumbe wamejipatia pesa. Haya, unaambiwa Anayetaka anataka mengi zaidi, asiyenacho anabaki hana. Lakini twende kwake Saleh Mwanamilongo akiwa DRC. Tunajua kule joto la kisiasa limepanda kweli, watu wanajitayarisha katika kusikia watakaozungumza wanasiasa wataka, na je watakaoingia madarakani ni akina nani? Tujiunge na wenda pole, kaka Saleh Mwanamilongo. Saleh, hujambo? Haya, lakini vilevile vile akiwa bado kwenye laini ya simu hajapatikana vizuri Salehe. Pia wakati jotojoto joto hilo unalosema la siasa za DRC likiendelea, kuna wale vinara wakuu katika nafasi ya kuwania kiti cha urais, Vital Kamerhe pamoja na Felix Tshisekedi. Leo hii inasemekana ati wanafanya mkutano wa kisiasa kule Nairobi. Salehe sasa yupo tayari kutujuza na kutuelewesha. Naarifiwa mwelekezi wetu anamtafuta lakini ulivyodokeza ni kwamba mm -hmm. Baada ya kutoka Ubelgiji, wamefululiza tena wameingia jiji kuu la Afrika Mashariki, Nairobi. mm -hmm. Wanajaribu kuzungumza tena, tuone, je, awamu ya mwisho dakika za lala salama, tunaweza tukampata mmoja wetu baada ya mwereka wa Fayulu kuanguka na kuinuka ama itakuwa ni kila mtu <laughs> asukume gurudumu la kwake, tuone tutakapofika. Lakini upande mwingine, uh -huh. Emmanuel Ramazani Shadari anaonekana ashajiandaa, ashatoa ruaza yake, tuseme manifesto, ashaelezea wananchi, nikichaguliwa ntafanya hili, ntafanya hili, ntafanya. Kwa hivyo inaonekana Ramadhani amepiga hatua zile ambazo wapinzani wake hawajaanza hata kufikiria hatua watazipiga lini haswa. Lakini kile ambacho kimekuwa kime kikizungumziwa na watu ambao wako karibu sana na viongozi hao wa upinzani ambao ndio wanafahamika sana, Felix Shisekedi na Vital Kamere, ni kwamba wanataka kuondoa tofauti zao. Hebu sasa, Salehe Mwana Milongo yupo tayari laini ya simu, tusikilize Salehe. Hebu tujuze kwa kina kuhusiana na mkutano huu wa Felix Shisekedi Kedi, pamoja na Vital Kamele, ah, kwa kweli ni kwanza mshtuko sana kuona kwamba viongozi hao wawili wa upinzani wamekutana Nairobi, Kenya kwenye hotel Serena. Hivi sasa kikao kimeanza, na duru zinatuambia kwamba ah, Felix Tshisekedi kiongozi wa chama cha UDPS, pamoja na Vital Kamele kiongozi wa chama cha UN wanatakiwa kufikia makubaliano ili eh, wawe na mgombea mmoja baina ya wao wawili baada ya kushindwa kufikia mgombea mmoja huko ah, Jineva ah, Uswisi ah, ambapo walikutana wiki mbili iliyopita. Na kwa hiyo ah, ni habari ambayo imekuwa imesubiriwa hapa Kinshasa na uh, wafuasi wa vyama hivyo viwili lakini Salehe, iwapo viongozi hawa wa upinzani walikuwa wote, safari ilianza tangu kule Afrika Kusini, wakahamia Jineva, hawakuweza uh, kukubaliana kumpata yule mgombea mmoja ambao wote hawa wawili wameridhia naye. Je, kwa mtazamo wako wa masuala ya kisiasa huko Kongo, unadhani mmoja kati yao ataridhia mwenzie aweze kusimama na kumuunga mkono? Uh, kwa kweli na ndio kitu ambacho kinaweza kuwapelekea waweze kupata ushindi ni kuweza kuridhiana kwa hao viongozi wawili, kwa sababu wanakuwa na ushawishi mkubwa sana kwenye upinzani kuona kwamba Bemba na Katumbi hawatowania kwenye uchaguzi huu, kwa sababu Fayulu kwa kweli uh, hajafahamika sana na watu. Hata kurejea kwake wiki hii hapa mjini Kinshasa hakukuwa na wafuasi wengi wa upinzani barabarani ili kwa koatili kwa hiyo viongozi wawili hao, inaaminika, duru zetu huko na Nairobi zinatuambia kwamba huenda uh, uh, uh, Vital Kamerhe akawa amerugia kumwachia tiketi, lakini haijulikani. Na katika dili hiyo ni kwamba ikiwa uh, Tshisekedi atachaguliwa kuwa rais, Kamerhe ataweza uh, kuwa waziri mkuu kwa kipindi cha miaka mitano, lakini hadi kufikia sasa taarifa ambazo zimedokezwa tu lakini hakujakuwa na uhakika na kuthibitishwa kwamba ni taarifa za za za za kweli. Hebu hawa wawili wanapokutana, wale wengine waliokuwa Uswizi wamebaki nyuma, wawili hawa wanapokutana wanaweza leta mtikiso wa aina yoyote <laughs> ndani ya siasa za DRC kwa kweli. Ikiwa wanaweza kukubaliana viongozi wawili hawa, itakuwa ni kama jinsi navyotoka kusema hapa, hata zaidi kwa mgombea wa chama tawala, kwa sababu hawa wawili Kamera amekuwa na umaarufu huko kwenye majimbo ya Kivu na huyu Felix hapa mjini Kinshasa na kwenye majimbo ya Katai. Kwa hiyo itakuwa ni changamoto pia uh, kwa, kwa, kwa kwa kwa mgombea huyu Ramadhani Shadari ambaye ni kutoka chama tawala na pia hata Martin Fayulu ambaye ni mgombea wa upinzani, lakini ambaye uh, hatakuwa na ushawishi usha mkubwa usha ukilinganisha na wakati wa UDPS na wale wa wwn. Shukran sana Salehe Mwana Milongo. Basi tutaendelea kufuatilia kwa undani zaidi kujua kile ambacho wameafikiana viongozi hawa wawili wa upinzani kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, uh, Felix Chisekedi na Vital Kamere ambao wanakutana uh, mjini Nairobi nchini Kenya. Na hivi sasa basi tunaelekea kule nchini Tanzania ambapo leo hii basi uh, mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Boy pamoja na mbunge wa Tarime mjini Esther Matiko wamepelekwa gereza la Segerea baada ya kufutiwa dhamana katika mahakama ya hakimu mkazi wa Kisutu jijini Dar es Salaam huko Tanzania. Basi ili kufahamu mlolongo mzima kuhusiana na wanasiasa hawa wawili ambao ni chama cha upinzani huko nchini Tanzania, tunaye mwenzetu Dina Chahali katika laini ya simu. Asante, asante sana Mkamiti, kama ulivyosema ni kweli Uh, Freeman Mbowe ambaye ni mwenyekiti wa Chadema ambaye pia huyu ni kiongozi wa kambi ya upinzani katika bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, leo wamepandishwa saraminga la polisi na kupelekwa katika gereza la Segerea baada ya kufutiwa dhamana katika mahakama ya hakimu ya mkazi Kisutu jijini Dar es Salaam, ambapo hakimu mkazi mkuu Mashauri amesema kwamba washtakiwa hao wamedharau amri ya mahakama kwa kutohudhuria mahakamani kwa makusudi katika mfululizo wa kesi yao ya uchochezi inayoendelea katika mahakama hiyo. Tunafikia kusema haya mama, kabla hatujaanza kufanya analysis ndefu ya matukio mbalimbali yanayotokea sisi wenyewe, mimi mwenyewe ni mshtakiwa katika hiyo kesi namba 112 2018, lakini tumekuwa na wakati mgumu sana na hakimu anaendesha kesi yetu, mwenendo wake na jinsi anavyotoa huduma yake kwetu, na mpaka ikapelekea sisi kama washtakiwa, kwa umoja, kwa umoja na ujumla wetu tukafikia kutokuwa na imani naye na kumwomba basi hili swala alikabidhi kwa watu wengine ambao wataweza kutoa haki inayoonekana mbele ya macho ya watu, kwa sababu haki sio lazima tuiwe haki imefanyika, lakini haki lazima ionekane. Sasa, katika kufanya hayo, tunaona leo ni mwendelezo wa yale yale ambayo sisi tunaamini kabisa, hata kama haki imetendeka lakini hii haki haijaonekana kutendeka mbele ya macho ya wa watu. Kwa hiyo kimsingi haki haya dina basi. Uh, wakili huyo anasisitiza haki haikutendeka. Je, unafahamu lolote kwamba mara baada ya kupelekwa huko Segerea, je, huyo hakimu ataendelea mm, kuendesha kesi yao, au, au bado wanatafuta au wamekata rufaa ili kuweza kumpata hakimu mwingine ambaye wanaona kwa upande wao watasimamia vyema kesi hii na kuwapatia haki hawa wanasiasa wawili? Uh, mkamiti kwanza huyo aliyezungumza ni katibu mkuu wa Chadema uh, Dr. Vincent Mashinji uh, lakini kama walivyosema baada ya hao kupelekwa Segerea uh, wakili wa utetezi ambao wanawatetea hao mboe pamoja na wa, wa, viongozi wengine wa Chadema, Peter Kibatala amesema kuwa watakata rufaa katika mahakama kuu ya Tanzania. Sasa lakini hiyo swala la kumkataa hakimu ilishatokea awali na pia hakimu huyo, huyo tayari alishakataa uh, ombi hilo la kumkataa hakimu na akaendelea na hata leo amesema kwamba kesi hiyo uh, uh, ita- itasikiliza tena itasikiliza tena katika wa... amenyairisha kesi na atasikiliza tena Desemba sita mwaka huu kwa ajili ya kutajwa kwa hiyo, e kwa u... kwa suala la hakimu kukataliwa ilikuwa limeshatolewa hukumu na kwamba hakimu huyo ataendelea na kesi hiyo ya, lakini ambayo inawenzake. Kifupi tueleze, kesi ambazo zinakabidhi wanasiasa hawa zina uzito gani? kifupi tu Washtakiwa hao wako kumi na tatu, wanakabiliwa na test ya kula njama kufanya mkusanyiko kwenye ghasia wakati wa uchaguzi mdogo wa jimbo la Kinondoni, ambapo pia katika vurugu zilizopelekea uh, uh, kifo cha mwanafunzi akwilina Akwilini, kama mtakumbuka, ilikuwa mwanzoni mwa mwaka huu. Kwa hiyo baada ya hapo ndio viongozi hao wa Chadema wanatuhumiwa katika hiyo kesi kwamba walishawishi kutenda kosa uchochezi, kushawishi jinai hiyo ya, ya, ya, ya kusababisha kifo cha huyu mwanafunzi. Shukran sana Dina Chahali. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump alianza sikukuu yake ya Thanksgiving kwa kuanzisha tena matamshi yake juu ya uhuru wa mfumo wa mahakama hapa nchini. Katika mkutano kwa njia ya simu Alhamis na wanajeshi wa Marekani waliopo nje ya nchi, Trump alisema mahakama rufa ya rufaa ya serikali kuu katika jimbo la California imekuwa mwiba kwa upande wao. Matamshi ya rais yamekuja siku moja baada ya yeye na jaji mkuu wa Marekani John Roberts walipojibizana juu ya uhuru wa mahakama ya serikali kuu ambapo Roberts alimweleza Trump kutokana na kumkosoa jaji ambaye alitoa maamuzi dhidi ya utawala wake kama jaji wa Obama. Mamlaka kaskazini mwa California, hapa Marekani, zinasema moto ambao unajulikana kama Camp Fire uliosababisha vifo vya watu 84 ulioanza wiki mbili zilizopita unaelekea kudhibitiwa vizuri kabisa. Watu wengine watatu wamefariki katika moto mwingine wa pili ambao umekumba eneo la Malibu huko California idadi ya watu walioorodeshwa kuwa hawajapatikana katika moto huo mbaya na ambao umefanya uharibifu mkubwa katika historia ya jimbo hilo la, la California ni watu 563. Wapatanishi wa umoja Ulayo, wa Ulaya wamekutana hivi leo Ijumaa kukamilisha rasimu ya mwisho ya mkataba wa kujiondoa kwa Uingereza katika umoja huo kabla ya mkutano wa Jumapili kuidhinisha makubaliano ya Brexit. katika dakika za mwisho, Spain imetaka ipewe dhamana kuhusu hali ya baadaye ya Gibraltar. Spain imetaka mabadiliko kwa mkataba huo na uambatane na tangazo kuhusu uhusiano mpya kati ya EU na Uingereza na kufafanua kuhusu hali ya baadaye ya Gibraltar iliyo kwenye himaya ya Uingereza tangu mwaka 1713 lakini bado Spain ina daini yake na imetaka hilo liamuliwe katika mazungumzo ya moja kwa moja kati ya Madrid na London. Na kampuni ya umeme nchini Kenya imesema hivi leo kuwa itachukua hatua kali zaidi katika kudai madeni ambayo hayajalipwa baada ya kubainika kuwa madeni mabaya yamekuwa yakiongezeka katika mwaka huu wa kifedha hadi mwezi Juni na kupelekea kushuka kwa faida za kampuni hiyo kwa asilimia 60. Kampuni hiyo ambaye ni mgavi mkuu wa umeme imesema imeongeza vipengele vinavyohusu madeni ambayo hayajalipwa na kufikia dola milioni 59 katika mwaka wa fedha uliomalizika mwezi Juni baada ya kupitia kanuni mpya za uhasibu. memegeka 15 zimesalia 15 ndani ya kipindi cha ja VOA Express, kutoka makao makuu ya Sauti Amerika Washington DC. Hewani huko nami Kennes Bwire nashirikiana na, na mkamiti kibayasi mkamiti mguu hadi mwingine tuingie wapi? <laughs> hivi sasa tunashuka katika ardhi ya jiji la Nairobi nchini Kenya, ambapo unajua mm -hmm. maisha kila siku yanabadilika wakazi wananchi wa Kenya wanalalamika. mm -hmm, hali ya maisha inabadilika maisha yanakuwa magumu, na wengine maisha kwao si magumu, ugumu wake nini? lakini hiki kinachotokea hivi sasa na kile ambacho ninakuhabarisha mm. Kenes Bwire hali mm. kadhalika, wewe unayenisikiliza mm. ni kwamba wabunge wa Kenya wanapanga kujiongezea malimbikizo ya mishahara, mbali ya kiwango kile ambacho wanakitaka hivi sasa wakidai kwamba wanachokipata akiendani na kazi zile wanazozifanya, huku wakisahau kwamba mwananchi wa kawaida naye ana malalamiko yake, ambayo pia anahitaji kupata unafuu wa maisha katika etu, hali fulani ukinao mkono, upata chakula kipo tayari, na una fursa ya kula kula tu. Basi wamepanga wamepanga mpango wa waku, kupeleka muswada wao siku ya Jumanne mm, kwa Rais Uhuru Kenyatta kuhusiana na malalamiko hayo. Wabunge wameeleza maneno mengi sana, ambayo baadhi yanawagusa wenyewe na mengine pia yanamgusa mwananchi wa kawaida. Hebu kwanza tumsikilize huyu mbunge Anton Oluchi ambaye anatoka eneo bunge la Madhare. Yeye ni mpinzani wa chama cha ODM kuhusiana na madai haya wanayotaka waongezwe mshahara zaidi We will pass this bill and we we'll ask the president we respect you very much but kindly on this one tusamehe hata 8, 8% ya VAT ulileta ukatuwhip tukapitisha. why was it not important at that time to think about the tax burden on the people of Kenya. Aya anasema watapitisha tu huo mswada wao <laughs> ni kwamba wanaangalia maslahi yao kwanza bila ya kumjali raia wa kawaida, na wanamweleza rais Uhuru Kenyatta kwamba anavyowafanyia hivi sasa ndivyo alivyofanya katika ule mswada wa VAT. Uhuru amejibu Uhuru amejibu kasemaje? Alichosema Uhuru, alicho Uhuru Kenyatta hmm. Ametetea kwanza wananchi ambao ndio waliompigia kura wakamweka pale alipo na kisha akawaeleza wabunge. Hebu tumsikie kwanza Uhuru Kenyatta naye anasemaje, kabla ya mimi na wewe hatujaanza kuongelea hili <laughs> you know. We must ask ourselves, surely, with all due respect, every one of us wants to live a good life. But before we as leaders live a good life, shouldn't we first make sure that our people are living a good life? Kwa sababu kama ingekuwa hivyo, huyo mwananchi hangekuwa na shida hata kama unajilipa milioni moja kama yeye umemtengenezea yake. Lakini sasa jameni mwananchi ni maskini, hana hata ya kukula. Lakini akifungua gazeti, ya, anaona wajumbe wamejipatia pesa. You know, surely, and I say it, uh, Mimi, <laughs> with respect, sitaki mimi vita na mtu bizaza, ndiyo mwende mwanze kuisouia tutachapa huyu mtu ameenda kutu mimi. Mimi sina vita na mutu. But I am just saying, these are things that we must talk about. Haya, umesikia matamshi yao ya Rais Uhuru Kenyatta kwa wabunge hao 416 wa Kenya katika bunge yote mawili wanaotaka waongezwe nyongeza mishahara. Nimetembelea mtandao wa International Fact Checking Network Africacheck.org unasema hivi, hmm. Wabunge hao wanataka waongezewe mshahara hadi shilingi milioni 1.2 za Kenya. Wanataka nyumba ambayo hawalipi kodi, wanataka magari ya serikali, wanataka bima ya afya kuongezewa hadi familia zao za nje. Kwanza wa... ni kusimamishe hapo, hapo wanaposema <laughs> familia za nje kwa sababu hivi sasa wabunge hao wanapata bima pamoja na mke mm -hmm, na watoto wanne walio chini ya miaka ishirini na tano. Sasa wale wabunge ambao wana mke zaidi ya mmoja wanataka pia wake zao, yani mke wa pili, watatu, wanne. Na mtandao huo mkamiti pia unasema wabunge wanataka waongezee malimbikizi ya usafiri, wanataka wapewe pesa zaidi ya kufikia maeneo yao ya bunge, na kwa sasa wanasema kwamba pesa wanazopata hazitoshi ikiwemo kupewa nyumba mengi yameeleza, lakini msikilizaji, tunaona pia Express Time pia na yenyewe inakimbia, ni machache tu tunayokupa hivi sasa, madai ya wabunge 416 wa Kenya wanaotaka kuongezewa nyongeza mishahara mbali ya ile ambayo wanaipata. Najua hata wanapewa airtime <laughs> Ndio mambo ya VOA Express. Lakini sasa kutoka Nairobi, Kenya, tuende nchi jirani na Kenya ambapo ni wapi? Tanzania, eneo la Afrika Mashariki. Kuna kitu kinaitwa msongo wa mawazo. Jicho letu, mm -hmm. Kipi kinachoendelea ndani ya jicho letu hivi sasa? Yaani watu wana msongo wa mawazo sana, wengine wanafikiria kujitoa uhai, wengine huo uchumi huo, akisikia mbunge anajiongezea pesa na yeye mwenyewe hana, ni msongo wa mawazo kivyake tu <laughs> <laughs> <laughs> nao pia unaweza ukaleta matatizo yake. Sasa, msikilizaji wetu ambaye ni mwandishi mwenzetu kule, Lucy Patrick, akiwa mkoani Mbeya, amezungumza na mama mmoja ambaye anatoa maelezo yake binafsi kuhusiana na msongo wa mawazo, nini kinachochea msongo wa mawazo na namna ambayo unaweza ukakabili ili usipate msongo wa mawazo tunajaribu kutazama ni jinsi gani mtu anaweza kuepuka msongo wa mawazo, lakini kwa ufupi kabisa tutatazama msongo wa mawazo ni kitu gani na vitu ambavyo vinapelekea mtu kuwa na msongo wa mawazo. Karibu. Kwa majina naitwa Ana Agata Msuya, ni mwanamama ambaye nahusika moja kwa moja na masuala ya jamii. Maana hasa ya neno msongo wa mawazo huwa ni hisia lakini hisia ambazo huwa hazionyeshi uhalisia katika miamko ya mtu, badala yake humfanya mtu kuelekea katika miamko mbalimbali ya tofauti ambayo ni pamoja na wasiwasi, hasira, kuchanganyikiwa, woga, huzuni na pia kujikatia tamaa. Chanzo kikubwa cha msongo wa mawazo ni kuchoka kwa akili, lakini pia ni mabadiliko ghafla au ya haraka katika maisha ya mtu fulani. Mabadiliko hayo yanaweza kumsababishia mtu kukosa mambo fulani fulani katika mwili wake na hasa akili yake. Na pia kuna kufanya kazi kwa muda mwingi kupita uwezo, na katika hayo kuna kukosa mashirikiano kwa watu wengi ambao ulikuwa unawategemea. Yote hayo yanaweza yakakupelekea wewe binadamu kupata msongo wa mawazo. Mtu anawezaje kuepuka msongo wa mawazo? Unatakiwa kufanya na kutambua kwamba ni wajibu wako we mwenyewe kuifanya akili yako iwe na furaha wakati wote. Usitegemee furaha kutoka kwa rafiki yako, wazazi wako, mume wako, ama mke wako ama mpenzi wako ama ndugu yako ama jirani yako yoyote, au aina yoyote ya jamaa uliyokuwa unawategemea. Kumbuka kwamba katika maisha, asilimia tisini inakutegemea wewe mwenyewe utakavyoamua kuishi lakini ni asilimia kumi tu ya maisha ndiyo hubebwa na watu wengine. Njia ya pili ambayo na uka, katika dunia tunayoishi huwezi kuishi bila kukutana na changamoto za aina yoyote. Changamoto yoyote unapokutana nayo, kwanza usianze kujilaumu, ujisamehe, na utakapo kujisamehe uanze kutafuta suluhisho ya changamoto hizo. Lakini pia, njia ya tatu katika steji hii ni kujitia nguvu mwenyewe, Positive self-talk. Kamwe usijikatie tamaa na wala usiipe akili yako ikawa na negative mind. Kuna maneno mengi ya kujitia nguvu kama vile, pamoja na haya yote ninayoyapitia mimi bado ni bora, sitakwama tena. Jiamini na kujitamkia, mimi ni mkulima mbora, mimi ni daktari bora, mimi ni kiongozi bora, ama mimi nitakuwa mfanyabiashara mkubwa sana. Kama utaweza kufanya hivyo, basi utakuwa umeweza kuitibu roho yako iachane kabisa na mambo ya msongo wa mawazo linatia nanga hapa kwa siku ya leo. mimi ni Lucy Patrick VOA Express. Haya basi, msikilizaji, baada ya kukupa mlolongo vitu vizuri katika kukondoa na msongo wa mawazo, wa mawazo <laughs> tunakupatia burudani ya muziki kutoka kwa mwanamuziki Nandi wa Dar es Salaam Tanzania. Nakwambia wasikudanganye sikwambie kwamba mimi ati sina lolote, laba kwambie sina ujanja juu. Ya wasikudanganye watakupa utaka chochochote, wataitoa wapi? Furaya mana wabaya hawatoki mbali, jirani yako wendo anapenda usile hawatokubali. Kuna bendera penzi lako inapepe hawatokujali kipindi ambacho mawazo anafanya usile, watakutupia mbali sule sema. Mm, unataka gari na nimekubali nimekubali, kuenyekame tule mbegu na ugali, kesho tutapata. Kipenzi nivumilie, kinitema itakuwa ni hatari, tumetoka mbali, mazoea na ushakwa maua upendo furaha yangu, ukachukua kwenye kosa ni adhibu nami, mwanadamu siku ntakosea, kukuacha sijaribu, wapi nende nami kwako nshajipia, sifanye kama fimbo, ufanane na tina ukashindwa kujali maumivu yangu, si ulisema unataka gari na nimekubali. Ujumbe wa moja kwa moja tu, yani hautaki tafsiri. mm -hmm. Akaeleza roho yake, akaifungua akasema mambo yake yote. Ulisema unataka hiki nimekupa. Sasa mambo mengine, na mwanamuziki huyu nasikia wiki ijayo atakuwa kule, uh, nchini Kenya kupata uh, kuwaburudisha Wakenya. Basi katika laini ya simu tunaye Libert Adede, yupo tayari kutujuza yale yanayoendelea uh, huko Mombasa wikendi hii kuhusiana na maswala ya burudani. Haya basi, tufahamishe. Maanake mji wa Mombasa ni mji unaotembelewa na wageni wengi. Wikendi hii wana michezo wapo, wana muziki wapo. Kina nani wanaokuja kutembelea huko? Naam, Nandi eh, msanii huyu kutoka Bongo atakuwa anatua huku kupiga show kubwa na kuweza kupigia debe wimbo wake wa Aibu, wimbo mpya kabisa ambao umetolewa wiki kadhaa tu, ambao atakuwa anaopigia debe na kutafuta uungwaji mkono na mashabiki, mashabiki wake katika eneo la Mombasa. Mombasa na wanapenda sana muziki kutoka Bongo, lakini kubwa la laofanyika ni katika kisiwa cha Lamu hivi leo. Ni awamu ya kumi na nane ya tamaduni za Lamu, pale wageni kutoka mataifa mbalimbali, watalii wako kule, wanajivunia ama wanaenda kuangazia na kuangalia utalii na utamaduni wa Lamu. Siku nne za tamasha mbalimbali, mashindano ya punda, mashindano ya madau, mashindano ya kusuka mikeka na kofia na kadhalika. Mambo yanafanyika makubwa huko, na zaidi zaidi chezaji ambaye alikuwa amefahamika sana, wa robi waporo yuko Kenya kwa siku tatu ziara hii. Anakutana na wachezaji wa timu ya taifa na atakuwa anakutana na vijana mbalimbali kutoka vio vikuu mbalimbali Nairobi kuwafunza ujasiria mali, kando na kukutana na vijana chipukizi wanaojifunza hayo. Hii kwa haraka tu asante, asante kaka Libert, uwepo nao uvinjari, ufurahie na wewe upigei Mambo kuna yamechapa mitandao ya kijamii ama, ama, ama kwa njia kidogo, kidogo moja ambapo kuna rais mpya Jair Bolsonaro, ambaye sasa amesababisha madaktari kutoka Cuba kuondoka kwa wingi sana kutoka Brazil, ambao sasa hivi tunapozungumza wanaondoka, wamefukuzwa na mtu. Hebu sikiza. mm -hmm. Rais huyu ambaye siku za karibuni wa Brazil, wengi wanamlinganisha na rais wa Marekani Donald Trump kutokana na kwamba yeye hafichi aliyo moyoni, asema tu. mm -hmm. na pia yule rais wa Ufilipino mm -hmm. Rodrigo Dutete. Sasa rais huyu aliwaambia madaktari wa Cuba, hela zenyu zote ninazowalipa nyinyi, asilimia sabini inaenda kwa serikali yenu, kwa hivyo nyinyi mnapata tu asilimia thelathini na kwa hivyo nyinyi ni watumwa tu. Sasa madaktari wa, wa Cuba wamekasirika na wanarudi kwao wote kutoka maeneo ya mashambani ya Brazil, kutokana na kwamba wameambiwa, nyinyi mnatumika kama watumwa na, na, na, na Cuba. Shukran sana Harisoni Kamau kwa yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii msikilizaji. Kutoka hapa studio namba 15 za VOA Express ijumaa ya leo, tunakuacha namna hii, inaitwa mkamiti kibayasi. Nashirikiana na, na, na, na Kennes Bwire. Kwa heri kwa sasa.