Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Hujambo popote ulipo, jina langu Harrison Kamau na mimi ni Mary Mgawe, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa tarehe 23 Novemba mwaka huu wa 2018. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, kwenye redio shirika kwenye eneo la maziwa Makuu, pamoja na masafa mafupi kwenye mita bend 19 na 22. Karibuni. Nam, baada ya habari za dunia muda mfupi ujao, kama ilivyo ada yetu, kila Ijumaa ni siku ya Live Talk, ambapo leo tutazungumzia suala la kujichubua ngozi kwa kutumia bidhaa za kujipaka au njia nyingine, ambapo tutakuwa na wageni wetu pamoja na kukishirikisha popote ulipo. Lakini baadhi ya wataalamu wa ngozi wanasemaje kuhusu swala hilo? Krimu hizi zina madhara mengi sana ikiwa mtu ataendelea kupaka siku ambayo utakuwa mweupe wewe ukijisimamisha, ikiwa hukutumia ile ile rangi yako itarudi. Na kwenye habari nyingine, wagombea kadhaa wa urais kutoka vyama vya upinzani nchini DRC wakubaliana kumuunga mkono Felix Tshisekedi kuwa mgombea wao mwezi mmoja kabla ya uchaguzi kufanyika nchini humo. Basi usiondoke na usibanduke, uwe nasi kwa muda wa saa nzima kabisa, tutakapokuwa tukiangalia suala hilo pamoja na kusikiliza habari za dunia ambazo tutasomewa na mwenzangu Mberi Mgawe. Wapatanishi wa Umoja wa ula Ulaya wamekutana hivi leo Ijumaa kukamilisha rasimu ya mwisho ya mkataba wa kujiondoa kwa Uingereza katika umoja huo kabla ya mkutano wa Jumapili kuidhinisha makubaliano ya Brexit. Katika dakika za mwisho, Spain imetaka ipewe dhamana kuhusu hali ya baadaye ya Gibraltar. Spain imetaka mabadiliko kwa mkataba huo na uambatane na tangazo kuhusu uhusiano mpya kati ya eu na uingereza na kufafanua kuhusu hali ya baadaye ya Gibraltar iliyo kwenye himaya ya uingereza tangu mwaka 1713 lakini bado Spain ina dai nia yake na imetaka hilo liamuliwe katika mazungumzo ya moja kwa moja kati ya madrid na london Waziri mkuu wa Spain Pedro Sanchez alitwit kwamba Uingereza na Spain bado wako mbali sana katika suala hilo, na kama hakuna mabadiliko, watatumia kura ya turufu kwa suala la Brexit. Alhamisi polisi wa, na maafisa wa usalama wa, wa bunge walioondoa bungeni wa bunge wa upinzani baada ya kukataa kusimama wakati rais Emerson Mnangagwa alipokuwa anaingia bungeni. Kwa kawaida kila alioko bungeni hupaswa kusimama wakati rais anapoingia ndani ya bunge la Zimbabwe. Mzozo baina ya wabunge hao wa upinzani na polisi ulizuka kabla ya hotuba ya bajeti kusomwa bungeni, wakati spika wa bunge alipoamuru polisi kuondoa wabunge wa upinzani. Picha za video zilizotumwa katika mitandao ya kijamii zinaonyesha kuwa polisi walivutana na wabunge hao. Mwezi Septemba wabunge wa upinzani walitoka nje ya bunge wakati rais Mnangagwa alipokuwa analihutubia bunge la taifa wakionyesha hali ya hasira baada ya kushindwa katika uchaguzi mkuu uliokuwa na utata. Upinzani bado unadai kuwa uchaguzi mkuu wa Julai 30 huko Zimbabwe uliibwa. Na baada ya mivutano na kusuasua kwa takriban miaka miwili, DRC wiki hii imezindua rasmi kampeni za uchaguzi utakaofanyika Desemba 23. DRC mara kadhaa iligubikwa na ghasia kutokana na uchaguzi, huku wananchi wakiandamana kudai uchaguzi mkuu ufanyike haraka na kumtaka kiongozi aliyoko madarakani kuondoka, Rais Joseph Kabila ambaye hawezi tena kugombea kiti cha urais amemsimamisha kwa mara ya kwanza mwakilishi wake Emmanuel Ramadhani Shadari katika kampeni rasmi. Chama chake cha FCC kina uhakika kujinyakulia ushindi katika uchaguzi huo. Kabila aliendelea kubaki madarakani wakati muhula wake ulipomalizika kwa mujibu wa katiba, kwa takriban miaka miwili, wakati nchi ikiweka mikakati ya kufanya uchaguzi mkuu wa kidemokrasia. Marekani imetoa wito kwa taifa hilo la Afrika kuachana na historia yake ya zamani na badala yake kufanya uchaguzi ulio sahihi ambao utarahisisha matatizo ya kibinadamu na kuinua uthabiti nchini. Wakati huo huo, viongozi tisa wa upinzani leo wamemtangaza Felix Chisekedi kama mgombea wao baada ya kufanya mazungumzo kwa wiki mbili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, na hizi ni habari za dunia. Mamlaka nchini kaskazini mwa California hapa Marekani zinasema moto ambao unajulikana kama Camp Fire uliosababisha vifo vya watu 84 ulioanza wiki mbili zilizopita unaelekea kudhibitiwa vizuri kabisa. Watu wengine watatu wamefariki katika moto mwingine wa pili ambao umekumba eneo la Malibu huko California. Idadi ya watu waliorodheshwa kuwa hawajapatikana katika moto huo mbaya na ambao umefanya uharibifu mkubwa katika historia ya jimbo hilo ni watu mia tano sitini na tatu. Mamlaka hazitaki kutangaza hadharani idadi ya watu ambao wamepotea na huenda wakawa wamefariki, lakini baadhi ambao wamenusurika katika janga hilo wamesema idadi inazidi kuongezeka. Mvua ilionyesha Jumatano usiku na jana Alhamisi imewasaidia zimamoto, lakini imefanya msako wa miili ya watu katika nyumba takriban elfu kumi na tatu ambazo zimeharibiwa na moto umekuwa na changamoto nyingi. Waziri Mkuu wa Hispania Pedro Sanchez amekubaliana na rais wa Cuba Miguel Diaz Canel kuimarisha ushirikiano wa kisiasa kati ya nchi hizo mbili katika ziara ya kwanza ya kiongozi wa Kihispania kutembelea taifa hilo ambalo limeongozwa kikomunisti kwa muda wa miongo mitatu, viongozi hawa wawili wamesaini makubaliano ya kuanzisha mjadala wa kila mwaka utakaowahusisha maafisa wa ngazi ya juu kati ya Spain na Cuba, utakaojadili masuala mbalimbali ikiwemo haki za kibinadamu. Uhusiano kati ya Cuba na Muungano wa Ulaya umekuwa ukiimarika tangu kuzinduliwa upya mwaka elfu mbili kumi na sita baada ya kuwa mbaya kwa takriban muda wa miongo miwili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kampuni ya umeme nchini Kenya imesema hivi leo kuwa itachukua hatua kali zaidi katika kudai madeni ambayo hayajalipwa baada ya kubainika kuwa maben mabaya yamekuwa yakiongezeka katika mwaka huu wa fedha hadi mwezi Juni na kupelekea kushuka kwa faida za kampuni hiyo kwa asilimia sitini. Kampuni hiyo ambayo ni mgavi mkuu wa umeme imesema imeongeza vipengele vinavyohusu madeni ambayo hayajalipwa na kufikia dola milioni 59 katika mwaka wa fedha uliomalizika mwezi Juni baada ya kupitisha kanuni mpya za uhasibu. Hisa zake zimeshuka kwa karibu asilimia sita, shirika hilo limesema leo Ijumaa, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Utendaji wake pia umeumizwa na kupanda kwa gharama ambazo zinahusishwa na ukuaji wa mitandao ya usambazaji na ugavi wa umeme na gharama kubwa za kufadhili mauzo ya umeme. Kampuni hiyo hivi sasa haitaruhusu kuwepo na madeni ambayo yanavuka siku thelathini kutoka mpango wa awali ambapo madeni yalikuwa yanaweza yasilipwe hata kwa siku hamsini na nane. Na mwana wa ufalme wa Saudi Arabia, Muhamed bin Salman, anazuru muungano wa nchi za Kiarabu ikiwa ni ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu kuuawa kwa mwandishi wa habari Jamal Kashogi mauaji ambayo yamesababisha shutuma kutoka pembe zote za dunia. Bin Sakman, kiongozi wa ngazi ya juu Saudi Arabia, anatarajiwa kushiriki mkutano wa nchi tajiri sana duniani G20 utakaofanyika Buenos Aires mwishoni mwa mwezi huu. Mkutano wa G20 utahudhuriwa na viongozi kutoka Marekani, Uturuki na nchi za Ulaya. Mauaji ya Kashogi aliyekuwa mwandishi wa makala maalumu katika gazeti la Washington Post na mkosoaji wa mwanamfalme, aliyeuawa katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul wiki sita zilizopita, yamesababisha mzozo wa kidiplomasia kati ya Saudi Arabia na nchi za Magharibi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu sana kwenye Live Talk na kama nilivyokudokezea hapo awali, tutakuwa tunazungumzia swala la kujichubua ngozi, ambao ni mtindo unaoendelea kukita mzizi miongoni mwa wanawake na katika siku za karibuni, wanaume pia wanahusika. Maoni mengi yametolewa kutokana na suala hilo, baadhi wakiliunga mkono, huku wengine wakilikosoa, pia kukiwa na madai ya adhari zake hasa za kiafya kwenye ngozi baadaye maishani biashara kubwa pia imepatikana kutokana na makampuni yanayotengeneza bidhaa zinazotumika kubadili rangi ya ngozi, wakati pia kukiwa madai kuwa kuna matapeli wanaotengeneza bidhaa bandia zinazoleta madhara makubwa kwa watumizi. Biashara hiyo imekuwa kubwa na kuchukua mirengo ya kimataifa inayohusisha mamilioni ya fedha. Kwa mfano, aliyekuwa mpenzi wa Rob Kardashian na ambaye ni mwanamitindo Black China amekosolewa na kusifiwa na baadhi ya watu kwenye mitandao wa ya kijamii baada ya kufanya tangazo kuwa ataelekea Nigeria kuzindua bidhaa ya kujipaka ili kuchubua ngozi mjini Lagos, Nigeria, kwa jina Whitenicious. Krimu hiyo kulingana na Black China ni kwamba inalenga wateja wa jinsia zote na rangi zote kuna maselebriti kadhaa wanaodaiwa kujichubua wakiwemo Nicki Minaj, Rihanna, Beyonce pamoja na wengine wengi barani Afrika na kwingineko. Basi leo kuzungumzia swala hili, tuna wageni wetu ndani ya Live Talk. Tuna Diodate Bahati ambaye ni mwanaharakati kutoka redio moja mjini Goma katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo. Tuna Aida Mutenyo ambaye ni mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Chambogo, Kampala, Uganda na tuna Leila Sheik kutoka kule Tanzania, ambaye ni mwanahabari na pia mwanaharakati wa haki za wanawake, na vilevile tutakuwa naye Farida Rashid ambaye ni mama na kiongozi wa wanawake uh, katika eneo la Mombasa nchini Kenya. Uh, sasa hivi tunamwalika Aida Mtenyo kutoka uh, kule Kampala, Uganda, karibu sana kwenye live talk. Kwanza kabisa, hebu tueleze mambo tuliyoyazungumzia kuhusu ngozi. Krimu za kujichubua ngozi ni swala ambalo limeshuhudiwa Kampala na kama liko limefikia kiasi gani? Asante sana akwa hivi swala la kuchubua ngozi sio kampala pekee yake, wacha niseme Uganda nzima. Mmhm, uh -huh. Watu wanaji- wanajichubua, najua nini hiyo mchakato wa kujichubua no. Ni hali nzima ya watu kutaka kuwa warembo. Jua ukiangalia muktadha wa kujichubua nini ni mtu kutaka kuwa mrembo, alafu pili ni mtu kutaka kujifananisha na hali tofauti. Mambo ya upoto, ya upodozi ya kuonekana uzuri, watu wanahawilisha wana, wanajaribu kuhusisha ule weupe labda na uzuri, urembo, kuonekana na, na, na, na, na, na hali fulani tofauti na kadri jinsi mtu anavyo pata kutangamana na watu anafikiria, labda anataka afanane na wengine. Tumesahau kwamba kuna wakati mtu huzaliwa na rangi yake kama kawaida, lakini kwa kweli hatua na kiwango ambako watu wanatumia vipodozi kwa sahizi imepamba sana katika hapa mjini Kampala na hata vijijini, sio Kampala pokote po maanake, mm -hmm. kila mtu anaona akipata kile kidogo mm -hmm. yeye, yeah, ata Mambo ni mawili, kuna yule ambaye anajipodoa akijua kwamba anajipodoa, kuna yule ambaye ananunua mafuta hajui kama ni ya kujipodoa, anajipaka uh, sura kisha baadika wenzake wakishamwambia, ah, bana wee eh, mbona unaona kila mzuri uh -huh, siku hizi anaona basi, wacha niendelee tu, licha ya kutojua kwamba hata mafuta yaliyonunua yalikuwa ni ya, ya kujipodoa na hajui kemikali zilizotumika. Mm -hmm, asante sana uh, Aida Mtenyu, usiondoke kabisa ili tumkaribishe mgeni wetu kutoka Mombasa, Farida Rashid kwenye Live Talk. Karibu sana Farida, wewe mwanamke, wewe ni mama, mambo haya umeyashuhudia, na sio sasa, sio kwa wanawake pekee, umewashuhudia kwa binadamu. Hebu tuseme kwa ujumla, hali ikoje Mombasa na Kenya kwa ujumla, kabla tuendelee kuzungumza zaidi kuhusu mambo ya kujichubua, Farida? Naona labda tumempoteza kwenye simu lakini tutampata. Aa, labda tutampata, labda nirejee tena kamau kwake Aida. Aida kutoka mm -hmm, Kampala. Aida, mbali na mambo ya uzuri na urembo, watu wanatafuta kubadilisha rangi, je, kuna swala lolote la kuhusu utamaduni pengine linalohusika katika zoezi hili linalofanywa na, na kinamama? Utamaduni kwa upi? Maanake, manake sasa kama ni utamaduni Ndiyo, kwenda niseme mabadiliko ya utamaduni na kuwacha uh, uh, hali halisi ya maisha yetu ya awali. Tukiirudilia mwandishi Okot p'Bitek ambaye alikuwako ni mwandishi hapa Uganda, yeye hasa alikuwako anakashifu mambo ya upodozi, mambo ya kuiga, mambo ya kujifananisha ya kitu ambacho sicho tunakopa utamaduni huenda ambao si upo. Jo, ni nadra mtu kukubali kwamba, kwa mfano, ngozi yangu ni nyeusi, kwamba ndio uzuri ule. Watu wengine tumekuwa na na, na na ile kuta kujiamini kwamba ile ngozi Mungu akanepa nayo ndio nzuri. Sasa hata atajikuta ile ambayo kidogo ambayo pia iko na majakunde, rangi nzuri kidogo, anaongezea sasa. Tukisema utamaduni utamaduni, labda sijui niweke kwa muktadha upi umefifia bado hatukubali na kufurahia zile ngozi zetu awali ambazo tulizaliwa nazo. Hatujui kwamba hiyo ngozi ndo inakufanya wewe uwe we jinsi ulivyo, na kawaida tu. Sasa utajiuliza hawa watazabana kuwa wanaishi vipi? Bas, walikuwa ni wazuri tu, asidhani kama kuna mtu aliandikwa kwamba huyo alikokombaya, kwa sababu akuwa hajipodoi. Naam. Na, naambiwa na kwamba Farida amerejea katika laini ya simu. Karibu Farida katika livetok. Leo tunazungumzia kuhusu kinamama na hata kina baba, pengine mara nyingine kubadilisha rangi zao za ngozi e, na kutaka kuwa weupe, unatoka kwenye weusi unatamani kabisa, uh, kwenda uwe katika rangi <laughs> rangi nyeupe yeah. Kwa upande wa wewe hapo ulipo bila shaka utakuwa umeshuhudia hili, wewe unaweza ukasema hili linachangiwa na kitu gani? na na kwa hakika, kwanza hamjambo nyote, hatu jambo kabisa Farida. Na na nikiongelea kwa mambo haya, yamedumu kwa, kwa ulimwengu mzima sasa hivi. Hii rangi, watu weusi wanapenda sana kujibadilisha kuwa weupe. Hata ukiangalia weupe pia hawatosheki na weupe wao, pia wana krimu zao wanajipaka pia. Hii imekuwa kama ada sasa hivi lakini mimi kama mwanamke na kama mtu mzima, katika hata zile za zamani tulizokulia, ni tofauti kubwa sana Maam. Kila tukienda mambo yanabadilika, tunaona mambo vile. Mungu amekuumba na amekutengeneza anajua, kwa sababu zake amekutengeneza nini. Kweli mwanamke anafaa kujipodoa, lakini si kwa mambo ya kujibadilisha rangi, vile rangi zinakuwa na chemicals, zile chemicals zinakuwa haribu kwa mwili. E, mara yingine ukikatika pia, uwezi hata ukapungwa kijalia, ukipata accident huwezi kushonwa. Umeona, unapata shida nyingi. Mimi naona ajabu ikiwa Mungu amekuumba na rangi yako katika kwa katika kwa katika dhama hii katika dhama hii ambayo tuko sasa hivi, Farida, mtu anaweza kuona kwamba katika ulimwengu wa teknolojia bila shaka, watu watakuwa pengine, kuna taarifa zinatolewa kuambiwa eh, kwamba kujichubua ni vibaya, kunaweza kuleta madhara na uelewa wa wao watu wanaofanya nini kujichubua kubadilisha ngozi zao, wewe unaweza kuuzungumziaje? Mimi nasema mwanamke kuna tatizo kidogo la mawasiliano , lakini hatutachoka bado, tutarudi kwake, turudi Uganda kwake Aida Mtenyo uh, ambayo umesema kwamba mambo yamebadilika, na hali hii inaonekana kuongezeka katika siku za karibuni. Ni wapi hali ilipoharibika kabisa? Unaona kama ilichangiwa na labda vyombo vya habari, uh, makampuni ambayo yanatangaza bidhaa hizi, ama ni umaskini ambao kuna dhana kwamba labda kuna rangi fulani inapendeza, na labda kama labda ni kwa wanawake itavutia wanaume, kama ni kwa wanaume labda kuna rangi itavutia wanawake, ama ivutie uh, heri njema, labda utajiri. Wapi shida ilipote, unafikiria ilianzia wapi? Teknolojia... <laughs> na teknolojia wu... na wana viwanda maanake, uh, kabla tuanze kujua kwamba tuko na viwanda ambavyo vinatoa haya mafuta, kabla kuwepo matangazo, kabla kuwepo mitandao ya, yani, nini, watu wanarusha matandao matangazo popote pale. Hujua, mtu ukiona bidhaa unasema wacha nijaribu. Alafu kuna wale ambayo yeye anaona kwamba mimi, jamani, katika jamii uh, fulani, mi sioni kama nitafiti, wacha mi pia nijaribu chubua nifanani kama wengine ama nijifananishe na mwingine. Sidhani kama ule kujichubua kuna kuweka katika hali nyingine, lakini pia tukumbuke kwamba kuna wala watu ambao hufikia kiwango kile kutaka kuonyesha hali pia ya, ya hela walizonazo. Kwa mfano, sahizi ukiona mwanamme ambaye anajichubua, utajiuliza anatafuta nini? Maanake kwa kweli kiutamaduni hata mwali mbaya hupata mwanamke, ndivyo <laughs> tunavyojua sisi hasa katika utamaduni wetu. Na sasa ki, akifika kiwango cha kujipodoa anatafuta nini? Lakini huenda ikawa pia ni ile hali ambayo anapata pesa, wengine wanapata pesa mpaka anajiuliza hizo hela sasa amezifanya nini, ama wengine wanafikiria sasa it's time. una mtindo tu wanafikiria sasa ni mtindo, sasa kila mtu lazima ajichubue bila kuuliza product ambayo anaitumia kujichubua ina kemikali zipi? ina madhara yapi? inaenda kufanya nini? lakini alimradi tu hujua, kila mtu anatoka na tangazo lake, kila mtu anajaribu kupigia debe kila aina ya mafuta ambayo anatoa bila kujua madhara yake katika mwili wa binadamu na jinsi gani jamii itakayoipokea. Tumekuwa katika hali ya gizani ya kutojua na tunapotezwa na mambo tu mengi sana. Naam. Kitambo ungeenda shuleni basi <laughs> utawa uh -huh. uta, uh, sabuni yako panga utapata vasuli mambo tosha. Unabaki kwa rangi safi ya kumetameta ile uh -huh. Tena sasa hivi tena sasa hivi nasikia hmm. Mpaka watoto wa shule walioko shule za sekondari, akiwa anaenda boarding school anakuwa na ile kikopo cha mkorogo cha kwenda nacho shule ah. ah. Ndio, ndio, manake sa ameona kama yuko nyumbani, ukimzoesha kwenda basi la hajui, lakini akifika kule shuleni, akiona wenzake wamekuja na vitu vingi vimechangana, unaona list ikija, unapata mambo mengine ambayo hujawahi kufikira, labda hujui wewe, mi shuleni na mwana fulani na kifulana, mtu unajiuliza, jamani, sasa huko shuleni umeenda kupata elimu Mmeenda kupata mikorogo ya mafuta na nini mafasu za kila kitu. Aha. Ni namba ambayo. Ngoja mgo, ngoja yes, wakati huko bado kwenye laini ya simu. Uh, tunaye mwandishi wetu Salma Muhammad ambaye ninafahamu kwamba Salma kamao amekuwa akifuatilia vizuri na kabisa kuhusu mm -hmm. Hii taarifa ya kubadilisha ngozi yes, na hata aliwahi kufanya makala katika kipindi cha afya kuelezea ni jinsi gani madaktari wanaeleza kwamba kubadilisha rangi kutoka nyeusi kwenda nyeupe inaweza kuleta madhara. Tusikilize kwanza tu daktari huyu anavyo tutamleta Salma. Tueleze, krimu hizi zina madhara mengi sana na ikiwa mtu ataendelea kupaka si kwamba hati utakuwa mweupe wewe permanent. Ukizisimamisha uki ikiwa hukutumia ile ile, rangi yako itarudi. Mimi kama daktari e, siwezi kumwambia mgonjwa kwamba aendelee krimu ama nimwandike makrimu ya kumfanya yeye awe mweupe kitu sisi tunaweza kusaidia ikiwa una alama nyeusi haswa kwenye uso, vitone tone vyeusi vile, e, kama ambao kwa Kizungu zaitwa freckles. Ingine ni sunburn, amepigwa na jua ikaharibu uso wake. Au kuna e, pia aina nyingine ya ugonjwa inaitwa melasma, ambao pia ni tabu sana kutibu, lakini huwa kuna alama nyeusi nyeusi karibu na macho au kwenye matavu na kipaji cha uso. Sasa ziko krimu ambazo waweza kuandikiwa ukatumia, na hazina madhara kama mikorogo. Na juu ya kwamba ziko hizo krimu, lakini si za kutumia maisha. Watu waandika, na baada ya muda fulani mgonjwa atakuja tumwangalie ile maendeleo yake. Sasa singependa mtu akiwa na maradhi kama hayo ama condition kama hiyo kwenda kwenye saloon ama kwenda kwenye maduka yanayouza dawa ma kemist, au kwenda kwenye ma cosmetic shops, kwenda kusema mimi nina maradhi fulani, nataka kuondoa. Naam, Salma Salma, karibu katika line ya simu. Bila shaka utakuwa umesikia hicho kisehemu cha daktari huyo akielezea taarifa ambayo wewe mwenyewe umewahi kuiripoti. Hebu tuambie katika utafiti wako, e, swala hili mm -hmm. la kubadilisha rangi ni kwa kiwango gani limekithiri hasa katika eneo la Mombasa ambalo uko Nam, asante sana Mery na Hari kwa kunikaribisha kwa kwalift, kwa kweli uh, la kushangaza ni kwamba ni jambo ambalo limeendelea licha ya tahadhari. Watu wamezungumzia wametoa onyo, madaktari, hata viongozi wa kidini, maanake uh, kwa kiwango chengine, unajua hiyo ni kama kujibadilisha maumbili. Kwa hivyo huku Mombasa nitakwambia mpaka masheka wameingilia kwa sababu wanasema Iweje, wewe umeumbwa mweusi alafu unataka kujibadilisha? Kwa vile sasa pia watu wameonywa hivyo, maanake imepita mji paka kiwango hicho, paka yani cha kusikitisha. Pia hivi sasa si zi wanawake tu, lakini pia jinsia ya kiume hivi sasa wanaona ndio, ndio ni mtindo ama ni fasheni kwamba ukimeupe pia utakuwa unapendwa na wanawake asielioi, lakini utafiti unaonyesha ya kwamba ni jambo ambalo watu wanalichukulia ni kama fasheni usipokuwa kama wengine ambao wamejipugua ama kujipodoa kiasi hicho, basi ni kama umepitwa na wakati. Kwa hivyo, uh, ni msukumo tu wa kimaisha, na kama ni mtu ambaye asielewa na pia ni mtu ambaye hana uelewa wa madhara, yani athari yake na jinsi itakavyomwathiri kimaisha basi, mtu wana, ana anakwenda tu anaanza kutumia kiholela. Mm. nasema na, na, na na, pia e, kama unavyoeleza kwamba fasheni ina madhara fasheni ina madhara, lakini vile vile mtu anaweza kujiuliza, kama madaktari wamesema, masheo wameingilia kati, watu wengine wanaosimamia maadili wamepiga kelele, je, ni kitu gani sasa kinachotakiwa kufanywa ili kuziondoa takrimu hizi kwenye maduka huko? Maanake zipo zinauzwa, kama daktari huyo anaeleza kabisa sa zipo zinauzwa hadharani. kuna kuna utaratibu wowote labda kwa serikali ya Kenya? Katika utafiti wako umesikia, pengine hadi kufikia sasa, hamna lolote ambalo limefanyika? Hata nakumbuka daktari alizungumzia swala hilo ya wao, na kwamba ipo haja ya washikadau kama vile wao kwa madaktari na wasimamizi wa hii mambo ya madawa waweze kukaa chini na kuja na sera ambayo itaweza kutoa mwelekeo ama itaweka vidhibiti kuhakikisha, so, kwamba krimu kama hizi ama podozi hivi haziuzi kiholela kwenye maduka hivi hivi, maanake mpaka huwa unapata prescription mm -hmm, sababu wanasema hizi ni, ni krimu ambazo pia daktari anasema zingine zinatumiwa kama kwa uh, kiwango cha kutibu magonjwa mengine ya, ya, ya, ya ngozi, lakini sasa watu wanazitumia vibaya. Salma Kuhana? Salma Kuhana? Salma, usiondoke Kuhana. Kwenye laini ya simu utatueleza zaidi na pia utueleze kama kuna kisa ambacho wewe mwenyewe umeshuhudia huko Mombasa, lakini kwanza tumkaribishe Maur, bwana Maka naye, anataka kusema kitu kwanza. Akiwa mwanaume kwa mrengo wako, utueleze swala hili unalionaje na kama limeingilia pia mwanaume Asante sana, asante pia vile vile kwa kutujumuisha katika live talk. Uh, pili mimi maoni yangu kwa suala hilo zima ni kwamba uh, kinachosababisha watu wengi wanajihusisha hususan dada zetu na, Uh, katika kujitahidi kujikoroga ama kujichakachua wabadilike rangi ya maumbile uh -huh, ni kutokamana na mfumo ambao unaenezwa haswa asili yake ukiwa ni ukoloni, alafu unaenezwa sana na mpigo wa Bollywood na Hollywood, ambao mara nyingi wanapoweka miangaza ya wanawake warembo uh, wana, wanashabikia sana wale wanawake ambao wanaonekana ni weupe. Ukienda kwa mfano jumuiya ya Wahindi, wengi ni weusi ama ni brown, lakini unaona wale wanaohusishwa katika Bollywood mara nyingi huwa wanaselect wale wanawake ambao wameenda wakachakachuliwa, wanakuja na weupe ambao sio wa kawaida. Ana watu huwa wanaangalia filamu hizi, zinatoka sehemu hizi za Afrika hasa Afrika Mashariki, wana ushabiki mkubwa sinema hizi za Kihindi na anapoangaziwa kwamba mwanamke mrembo ni mwanamke mweupe sasa, mm-hmm. Imeathiri wengi. Na unajua, kwa mfano, mfumo wa kimishonari, kitu gani kilichangia pakubwa kwa Waafrika wengi kufaulu kuwa wafuasi wa dini ya Kikristo? ni kwa sababu wa Yesu kuwekwa kwenye sinema na sinema zile aka anazungumza, zingine Kiswahili, kwingine anazungumza Kikuyu, Kijaluo, Kichaga na hali kadhalika kila pasi. Inakuwa kwa sababu ukitumia motion picture unawawahi watu kwa haraka upesi, sasa mm -hmm. na leo ukiangalia vipindi zi, zi, vingi vya runinga katika runinga za kitaifa na za kibinafsi vile vile, vipindi vingi ama sinema nyingi ama filamu nyingi zile zinazoonyeshwa katika maeneo yetu haya Uh, ni zile sinema zinatoka sehemu za Hollywood, zinatoka bara Europa, zinatoka bara Hindi, na wanaangazia, wameselect baadhi ya watu ambao wamewakubali kwamba hiyo ndio vipimo vya uzuri. Sasa wenzetu huku, maskini ya Mungu, kwa sababu ya kuathiriwa na uku, na mfumo huo wa, na ukoloni na wa utumwa pia, nao wanaanza kujikimu kudhani ya kwamba weupe mm. ndio uzuri, hali weupe si uzuri. Mimi uh -huh. binafsi nimesafiri Ulaya, nimeona vinyago ya wazungu nimeenda bara Hindi, nimeona vinyago wa Hindi. Yani hakuna ki, ki, kipimo chochote ambacho ki kinahusiana na bwana. Bwana Maka, mchango wako mzuri kabisa, na tunakuomba usiondoke, maanake tunaingia kwenye kipindi ama awamu ya pili ya Live Talk ambapo tutaingia kwenye www.voaswahili.com na hakika utaendelea kutuelezea kuhusu swala hilo, na pia tutaangalia mambo ama maswala ya, ya sheria katika mataifa tofauti kuhusiana na swala hili. Basi popote ulipo, wageni wetu na msikilizaji, msiondoke kwani tunaingia kwenye duru ya pili ya live talk jioni ya leo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya Live Talk leo hii, tukizungumza kuhusu kujichubua kwa ngozi, kemikali zinazotumika, krimu zinazotumika, adhari zake, sheria zilizopo na mambo yalivyo. Na tuna wageni wetu ambao tumekuwa nao katika sehemu ya kwanza. Tunaye Aida Mtenyo kutoka Kampala, tulikuwa naye Maur Bwana Maka, natumai bado tunaye. Tuna Salma Muhamed ambaye ni mwandishi wetu wa habari uko Mombasa, na tunaendelea kumtafuta Diotate Bahati akiwa DRC ili tujadilie na kuangalia swala hili kwa kina zaidi. Naona kwama kidogo nimpe mauru bwanamaka nafasi aendelee kidogo. Kuna swala alikuwa akielezea, uh, kwamba amezunguka katika mataifa tofauti ya ulimwengu na akaona kwa kwamba dhana iliyoko hasa kwenye mataifa ya Afrika sivyo ilivyo katika mataifa ya, ya, ya, ya Ulaya ama ya kuinginepo. Hebu endelea mauru bwanamaka na mchango wako Na asante. Kwa mfano, tukichukua mfano ulio hai ni kwamba sinema nyingi ambazo zinakuja kuonyeshwa katika bara ya Afrika, mara nyingi zikiwa zinatoka ni bara ya Europa na bara ya Amerika, huwa zinazingatia sana kumzingatia mzungu katika hali yake ya utajiri na katika hali yake ya fueni nzuri sana ya maisha. Sasa anapokuja mzungu huko Afrika, yule masikini anayefanya kazi manispaa, ni mfagiaji barabara, ni mpishi, ni weita, ni kadha kadhaa. Waafrika wote wanadhana ya kwamba kila mzungu ni tajiri na kila mzungu maisha yake anaishi vizuri. Ile hali <laughs> tumekuja Ulaya, tumeenda London, tumeona watu wanalala barabarani hawana pa kuishi. tumeona Amerika watu wanalala chini ya madaraja hawana kuishi, wengine hata wanajiua kwa sababu ya kushindwa kukimu mahitaji kikawaida ya, ya, ya, ya kika bwana ki, lakini, lakini, Maka, swali langu ni kwamba Bwana Maka, wakati mmoja nimekuwa Turuki, Bwana Maka, Swali langu ni kwamba hii dhana unayosema ya ukoloni, okay, si hii hii dhana unayosema kwamba ukoloni watu wanaiga kuangalia kwenye, kwenye, kwenye ma, ma, ma, ma, ma, maruninga na, na, na, na filamu. Lakini sio watu wote ambao wanaweza kuwa na uwezo wa kuangalia filamu kwenda kwenye majumba ya sinema au hata kuwa na hizo televisheni kwenye, kwenye nyumba zao. Unakuta mtu yuko na kipato cha chini lakini anatumia tena mkorogo ule wa hali ya chini nasikia. Kama wengine wanatumia sijui bleach anaichanganya changanya na wengine sio lazima atumie mkorogo ule wa kununua dukani. Mm -hmm. Ana, kuna hii mkorogo ambayo inatengenezwa local kabisa, mm -hmm. Inatengenezwa manyumbani, anachanganya mablichi sijui na vitu gani na vitu gani vipi, na na tayari umekuwa mkologo vipi? Bwana maka mtu wa namna hii ambaye hajapata fursa kabisa ya kuwa na hii dhana ya ukoloni. Hiyo ipo kwa sababu unajua dhana ya ukoloni bali na kwamba ukoloni uliondoka mara miaka mingi iliyopita, lakini kuna ule ukoloni mambo leo, na unafichwa kwa vyombo vingi sana kuna ukoloni huu una hiyo dhana imefichwa katika misingi ya kidini pia vilevile vile. Kwa mfano, ni swala maarufu sana mtu anapozungumza Ibilisi, hujulikana Ibilisi ni mweusi, ana pembe, anatisha. Kwa hivyo malaika ni mweupe, anapendeza, yuko kama theluji. Hata ukienda katika kamusi za Kiingereza mpaka sasa uweze kuchukua, utakuta maneno kama black spot, black Black nini. Sasa ile dhana bado inaendelezwa na ile dhana mm -hmm. Watoto wanaipokea shule, wanaipokea kanisani, wanaipokea misikitini, wanaipokea... hata kama watu wanafanya bidii karibu ku, kuivunjavunja, lakini ipo kwa sababu kinajulikana kibaya kibovu ni cheusi, siku mbaya, siku ambayo yachukiza ni siku nyeusi. Sasa watu wanapoendelea kuishi na dhana kama hizo, je, yeah. Watakosa kuanza kujitukia kuwa na hofu kwa mimi nikiwa sasa, yategemea na uzito ama nguvu ya kimawazo ya mtu binafsi kuelewa ya kwamba mm -hmm. uweupe wala weusi au samawati ama hadha wa kadhaa sio kigezo wala kipimo cha uzuri. Sasa na tatizo kubwa tuko nalo katika jamii zetu ama nchi zetu za Kiafrika ukiangalia hakujawa na sura na sera ya kiserikali ama hizi wizara tuko nazo, kama Ministry of Culture. Nyingi, kila kila serikali katika bara Afrika iko na utakuta, hakuna serikali inakosa kuwepo na wizara ya utamaduni ya mila na dasturi, na wizara kama ile ndio inataka ipigie pondo ya watu kujidhamini, ya watu kujitambua, ya watu kujiziru, kujishiba. Na wakati mmoja mimi nimeenda uh, nikiwa pahali baa tu ndani ya Turuki, mekaa na wanawake wa Kizungu, Warusi, Waazerbaijani, wanakwambia wanatamani kuwa na nywele kama wanawake wa Kiafrika. Unajua, pia nao kuna kuja maneno mengine, ni kwamba binadamu ana tabia ya kutaka kile ambacho hanacho, hiyo mm, mm. nao nikisikia Mzungu anakwambia anataka kuwa na nywele kama Mwafrika <laughs> kwa sababu anaposonga huwa inasonga maua kwenye kichwa, yeye akijaribu kusonga haiwezekani. Sawa Bwana Maka, sawa tutazungumzia, tutazungumzia hiyo dhana tutazungumzia hiyo dhana tutazungumzia hiyo dhana Bwana Maka, tutazungumzia hiyo dhana nyingine baadaye kidogo. Mimi ningependa turudi kwake Aida, kutoka Kampala. Hapo awali tulizungumzia kuhusu swala la utamaduni, sijui Aida umesikiliza mchangiaji Bwana Maka. Hujua, kama vile alivyosema tumekataa kumshukuru Mungu na kufurahia kila ambacho tuko nacho. Kwa kweli, uh, labda ningesema wale wanataka kusafiri wanataka kujifananisha na wale katika zile nchi wanazoenda, lakini unajua unapozungumzia Kampala, mimi mtazamo wangu naenda zaidi ya Kampala mm. Sio mjini pekee yake, hata vijiji vijijini unapata pia kina mama wale, yeye anajaribu kila anachoweza aone kwamba amepata ninio mafuta amejibadilisha ule yale mafuta ama amekoroga, jinsi unavyosema huwa na kemikali, lakini unajua kwa upande wa kemikali huo hautujui, tunaangalia tu ni jinsi gani mimi nitatoka kutoka kwa, kwa ngozi yangu niwe kwa ngozi nyingine. La awali, labda niseme kwamba hatuna muda sisi wenyewe ambao ni wa Afrika wa kuzungumzia utamaduni wetu na uzuri wa utamaduni wetu ambao, mm -hmm. Tunajua kwamba sisi wasomi tunajua kwamba kuna watu ambao wanatamani utamaduni wetu, lakini huenda mtu wa kawaida hajui kama utamaduni wa Kiafrika na utamaduni mwingine tajiri mno ambao mtu mwingine hawezi kupata popote pale, lakini hila hatujivunii kwa watu ambao tulio sisi, tunajaribu kukopi hali ambayo siyo yetu, alafu kesho sisi ndio tunaathirika. Ni mambo mengi sana tumekopi. Kuangalia hiyo mitandao ya kijamii teknolojia, nimesema kwamba uzinduzi wa viwanda na kemikali kuingia katika matumizi ambayo asiyojulikana, unajikuta kwamba tunaingia kwa hali kama ile. Pili, maduka ama wale wanabiashara ambao wanauzaa mafuta, sidhani kama kuna sheria ambayo imefunga mipaka na kuashiria ni kitu gani ambacho kinataka kiuzwe kwenye maduka ya mafuta na, na vipodozi. Kwa hivyo mtu ana uhuru wa kunua chochote kile anachotaka na kumfanya chochote kile ambacho anataka. Sidhani kama kuna mtu ameenda stara akasema kwamba anataka uh, mafuta ya kujipodoa, lakini ila wanaenda kwenye wauzaji wa maduka na ile ni biashara. Yule anayeleta mafuta hayo ama vipodozi, yeye hajasomea hiyo kozi ya kujua ni athari gani mafuta haya yana nini, yeye kazi yake ni kununua, mradi ambie iakua unajua, wanawake wengine mm, hapo mm. basi, basi. Yeah. Weka, eh, weka yeah, full stop kidogo Aida, weka full stop kidogo Aida. naona kuna <laughs> simu inaingia hapa Pius Bunkara, mjadala unakuwa mtamko kweli. Kweli kweli. Pius, katika line ya simu, karibu mshiriki, utueleze nawe mchango wako kuhusu hii mada tunayozungumzia ya kujipodoa kwa kuchubua ngozi kutumia mkorogo ya yeah, nikuta kuelewa kwa watu wao, unakuta kitamaduni kimepeleka sana watu mila, labda na a sehemu mengine, nakuta mtu hajielewi mwenyewe kujitambua. Yaani ni wengi ambao nakuta hajielewi, sababu vingi ambavyo mtu anaweza kuelekeza, lakini wengi, lakini kutumia mambo ya mikorogo ni wengi mno. kwa kwa mchango wako labda nikuulize swali la uchokozi. We, wewe nini maoni yako kuhusu mkorogo kwa mkeo, dada yako, ndugu yako Pius kapotea kidogo, naonekana kuna matatizo lakini kwa hakika yuko Tanzania. Turudi Mombasa. mm -hmm. Naelezewa kwamba uh, Salma Muhamed bado yuko kwenye laini ya simu. mm -hmm. Salma, hebu tueleze wewe ni... oh, pius bado yuko uh, Salma, wacha nije kwako basi, wewe kama kama kijana na pia mwanahabari ambaye unatembea maeneo mbalimbali ya nchi ya Kenya, hebu mm-hmm. tueleze kidogo, ni adhari gani umeshakutana nayo moja kwa moja, ukamwona huyu ni mtu ambaye namjua, rafiki yangu ama mtu aliye karibu na mimi, ameadhirika kutokana na kutumia kemikali ama krimu ambazo labda hazikuwa nzuri, kujaribu tu, ikiwa ni juhudi ya kubadili rangi Hali hiyo kusema ukweli, sijapata kufuatana nao, lakini nimeona no. mm -hmm. Sasa watu ambao wamepatikana na athari kama hizo, mm -hmm. lakini inakuwa ni wakati huo wa umechelewa, yani too late, kwa sababu sasa madhara yashakuwa mengi, inakuwa sasa mtu hawezi kusaidika tena. Ametumia yani, manake ametumia long term, muda mrefu, pengine miaka mingi anatumia. Sasa unajua, itafika kiwango sasa ile hali haiwezi kurekebishika tena, sasa inabakia mtu anakuwa sasa anajificha hawezi kutoka nje ya watu, yani ana maanake hajiamini tena vile anavyokaa. Maanake unajua madhara ya hizo krimu ni kwamba baadaye unakuwa na rangi tofauti tofauti kwa sura moja. Kwa hivyo sasa mtu anakuwa sasa anaona akishabadilika sura vile, hawezi tena ku ku kuja mbele ya watu He, manake, manake Salma, unajua wajai. Unajua Salma, kwa upande wa, wa Ulaya huku kama anavyosema Bwana Maka kwamba wengine wanaangalia ma celebrity wale wenzetu kidogo mm, kipato nacho kamao kinakaa vizuri Nnam. Kwa hiyo mikorogo yao inakuwa ya hali ya juu sasa mm, kule kwa upande wa Afrika Aja. Kama ni ule wa kutengeneza nyumbani Salma. <laughs> <laughs> una- unaona mtu ameishimia kujifungia ndani ya nyumba hawezi kutoka sasa, sura ishabadilika kama kuna, kuna, kuna, mafaya. kuna, kuna, kuna, kuna mahali umesoma ukatueleza kwamba pia hii mikorogo inatumika kama sehemu ya matamanio, eti mwanamke anajichubua ngozi akihisi kwamba pengine mwanamme atampenda au mwanamme mm -hmm, anajichubua ngozi akihisi kwamba mwanamke <gulia> oh, atampenda mm -hmm. Mi ningependa tumuulize Bwana Maka kwa upande wa mwanaume, hivi mtu mwanaume anaona nini ajichumbue ngozi yake mm -hmm, ndio akafikiri kwamba mwanamke anaweza kumpenda. Bwana Maka nahojiwa. Bwana Maka. Bwana Maka yuko? Naam. Eh, hey, nauliza Bwana Waka ili swali kwamba ni huko yuko, yuko japokuwa uh, network yenu iko dhaifu. Eh, hey, nauliza swali kwamba uh, kujichubua pia imeelezwa kwamba pengine kunatokana na na, na swala la kupendana. Yaani mwanamke anajichubua mapenzi, mtu ajibadilishe. Eh, ajibadilishe rangi ili pia... mwanaume ampende. Ama mwanaume anajibadilisha rangi ili mwanamke ampende. Sasa mimi nataka wewe uzungumzie kuhusu mwanaume. Anafikiri mwanamke atakuwa ameona nini pale? Manake bila shaka wakumana, no, yangu, kwa mwanamke ukijichubua, ukajichubua, kimaoni yangu, mi takwambia yoyote yule mm, yoyote yule ambaye anafuata mwongo, mwongo huo bila shaka, kimaoni yangu naita tapeli baridi, manake unapo wewe kutaka kupendezea mtu, ima wee ni mume au ni mke, kwa sifa ambazo sio yako, kwa msura ambao sio yako, lewe moja kwa moja ni tapeli na mm -hmm. Utapeli unajua, si kama ule si, si peke yake tu kuweka mtu laghai kwa maneno ya mdomo na kupita naye kwa lilo unalolitaka wewe, lakini ni kwa kutaka pia kujidhihirisha kwa sura ambayo sio yako, na hiyo ni sura ya, yani ni sura mbadala tena mm -hmm. ya mpito kwa sababu mm -hmm. na, na, na moja kwa mwenye akili ataelewa, mtu anayefanya jambo kama hili huwa siku zote ana mapungufu ya elimu mm -hmm. au ni an, ana mapungufu ya kuna ile kujihisi, kujihisi duni mm -hmm. kwa sababu kama unaelewa asili ya rangi yako ni nini? Asili ya rangi yako ni kitu kinaitwa melanin hichi no. Kitu hata ukibadilisha ngozi ya juu ukaichoma uka, ukaichakachua kwa kuichoma kutumia kemikali, haitokuwa hivyo kwa sababu, baada ya muda itarudi vile vile ilivyo. Sasa ikiwa itarudi vile vile, ya nini uteseke? Kwa sababu unapokuwa mweusi, unao sifa ya uzuri na weusi wako chembelezo, kama mweupe yule ambaye akaitwa ni mweupe pia naye ana sifa ya uzuri na weupe wake. sasa, na kuna wenye sifa ya ubovu na kutisha mm -hmm. na weupe wao, na hali kadhalika, kila kila jamii ulimwengu mzima ina ina wazuri wao na wabovu wao, lakini tembelecho siku zote wanakuambia beauty lies in the eyes of the beholder. Sasa yeah. Wewe ukiwa <laughs> nadhani kupendwa kwako mpaka uwe mweupe uh -huh. ni matatizo tena makubwa, ni matatizo ah, makubwa sana ah. lakini tena inatoa sifa ya wewe ni mrongo na mm. laghai, lakini sasa <laughs> asking... hili shindikizo ambalo lipo katika vyombo vya mawasiliano vinasumbua watu wetu mpaka wameharibikiwa wengi tu, wakidhani ya kwamba wakiwa wanaonekana weupe ndio kuonekana binadamu, lakini tunajipotosha tu. Kwa hivyo tunaye bahati, tunaye bahati, bahati. Tunaye bahati msikilizaji wetu katika laini ya simu, naamini huyu ni Bahati Mwaluko. Bahati make naona hapa katika mm -hmm. taarifa zetu za Facebook yeah. na Bahati Mwaluko, Bahati karibu katika laini ya simu. Asante, asante nashukuru. He, basi tupe mchango wako kuhusu kujibadilisha ngozi kutoka nyeusi kuwa nyeupe. Haise, kwa upande wangu mimi naona haise, haileti tija kwa sababu moja, maana hivi vipodozi obviously vina makeniko mengi sana mm, na hata kama dada zetu mama zetu mnapokuwa mnatumia, wengi hawa, hawasomi yale maelezo ya vile vipodozi wanavyovitumia utakuta tu anachukua dukani na kuanza kutumia, lakini obviously zinamletea madhara baada ya muda fulani. Obviously utakuta labda mwanamke anapata kansa ya ngozi. Kansa ya ngozi inatokana na nini? Vipodozi alivyokuwa anatumia, anachanganya vipodozi vyenye kemikali tofauti tofauti. Kwa hiyo ile mwenyewe, pasipo kugundua, anakuta kashajiletea madhara mwenyewe mwilini. Kwa hiyo kwa ushauri wangu mimi, naona yaani bora wabaki na ngozi zile natural, yaani wanapendeza mbona lakini sio watumie mikorogo wala kujichubua. Asante sana, Bwana Bahati. Ukiwa Tanzania unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Ah, kipindi ni Live Talk ambapo tunazungumzia mambo ya kujichubua ngozi tukiwa na wageni wetu. Tunaye Mauru Bwana Maka, tunaye vile vile Aida Mutenyo akiwa Kampala, na tunaye Salma Muhamed akiwa Mombasa. Lakini kwanza, naona pia kuna ujumbe uh, ulioko kwenye Facebook na ni vizuri tusome, uh, uh, mawili matatu hapa kwenye Facebook ili tusikie nao wasikilizaji wetu wanasema uh, uh, nini. Namuona Miwani Kenneth anasema yuko Bukoba, Tanzania. Anasema kuna sababu mbalimbali mbali zinazopelekea watu kujichumbua, lakini sababu kuu ni kutaka kwenda na wakati hivyo, lakini uh, kuna madhara mengi sana. huyu mm. Kalele Lugembe wa Igunga anasema kwamba yeye anaona kujichubua ni swala la kisheria zaidi, na anaishauri serikali ipige marufuku uingizwaji wa vipodozi vya kujichubua ili kuepusha matumizi yake. Haya, kuna hamisi Hamisi unasema kwamba kiuhasilia, uh, faida inayopatikana hapo kwa kujichubua ni kutaka kuwa miongoni mwa watu wasioachwa nyuma na mambo ya kwenda na wakati, haswa kuwa mweupe, lakini hatua hiyo nimeiona si faida sana ya kwamba baadhi wanapata madhara makubwa mpaka kupelekea kuacha au hata uh, kifo wakati mwingine. Huyo hmm. amekwenda kiimani zaidi, kama wanasema kwamba swala la kujichubua ni swala ni, ni, ni kama vile tabia uh -huh. Haibadiliki rangi. mm -hmm. E, kwa hiyo ngozi yako haiwezi <laughs> kubadilika, yaani maana kwamba utajipaka mm -hmm. Leo utakuwa mweupe kidogo ukiacha tu mm -hmm. pale pale. Ah, unasema hiki ni kitu kikubwa sana. Huyu ni nani? Edward Mayenga anasema hiki ni kitu kikubwa kinawakumba watu wengi ulimwenguni na hakika kinaenda kutuondoa kwenye asili na tamaduni zetu na ni vema lishughulikiwe haraka ipasavyo na mamlaka. Ni baadhi tu ya maoni kwenye mtandao wa Facebook. Sasa kabla ya wageni wetu kuendelea kuzungumza kuhusu swala hili, tunaye msikilizaji wetu maarufu sana Sali Bunzari. <laughs> karibu Sali Bunzari kwenye laini ya simu leo tunazungumzia maswala ya kujichibua. Eh, eh, ni kweli, ni kweli, ni kweli, ni kweli Fadibu Nzali. Kwanza ni mimi nianze nianze hapa maeneo ya Kahama, nianze kwa kututu nianze ni, ni sali kwa kutupia wewe wewe swali, kutupie swali swali. Uh, eh -huh. Je, mke wako akijichubua utasemaje? Mke wangu akijichubua? Mhm uh -huh. Kwanza hapo nitapata jukumu kubwa sana la kuweza kumtambulisha kwanza, kwamba wakati mi nakuchukua mke wangu hukuwa hivi, mbona umebadilika? kuna <laughs> kipi ambacho labda unakitafuta zaidi ya kile ambacho nikipenda wakati nakutafuta? Unaona. Mm-hmm. Kwa hiyo lazima pale mimi nisimame kama mwanaume kwa ajili ya kumwelekeza kwamba mimi niliridhika na wewe pindi na kuchukua ulikuwa hivi, lakini leo umebadilika, kwa hiyo lazima pale ni, ni, ni, nikae naye kitako kwa ajili ya kumsuluhisha ili arudi katika hali ambayo mimi nilimchukulia. Haya, sasa tu maoni yako kuhusu kujibadilisha ngozi kwa wanawake na kwa wanaume pia. E, sasa hivi tuseme kwamba hili kweli limetukumba na sisi wanaume, mm -hmm. Lakini sana sana mi ni mtangazaji, niseme tu wazi kwamba unajua, mtangazaji, haya mabadiliko yanakuja ya, ya kasi kulingana na kwamba haya mabadiliko yanapotukuta sisi, kama tuchukulie kama mabara ya Afrika kwamba hatuna uelewa zaidi namna ya kuweza kukabiliana na, na, na, na, na, na, na hizi vipodozi ambazo zinatu zinatukuta zinatu, kwa sababu kama una una, nani, una elimu sahihi inayokidhi kabisa kwamba kuelewa kwamba, je, madhara yake ni nini? Nadhani hili unaweza ukaepukana nalo. Kwa mfano, tuna mawaziri ambao wanasimamia sekta maalum eh, wizara ya afya. Kwa hiyo wizara ya afya yenyewe ndiyo ina jukumu kubwa kwa ajili ya kufuatilia hatua kwa hatua, na pale inapoenda kukutana labda na wamama wanapofanyiwa operation maodini na madaktari wanatoa taarifa ya kwamba labda huyu mama kulikuwa na taratibu hizi ambapo ngozi yake iliharibika kutokana na haya, wizara maalum ndio inatakiwa kuchukua tamko sasa la kwamba iwatamkie sasa kwamba wale wauzaji wa podozi na wale waingizaji wa podozi wafuate masharti ambayo asije akaingia na taratia ambazo zitakuja kuharibu mwili wa mtu. Nadhani wizara maalum mimi ndio ambayo naitupia. Mtangazaji: Hmm. hmm. hmm. Nafikiri kama sasa umefika wakati tuzungumzie kuhusu sheria na nini kinatakiwa kifanyike, kwa sababu kama hizi vipodozi vingine vinaingizwa kutoka nje ya nchi. No. Eh? Bila shaka hapo sheria inaweza ikahusika, lakini naona kwanza tuelezewe na Aida Mtenyo kama mm -hmm. Kampala, Uganda, kuna sheria zozote zinazodhibiti hali hii? Hakuna sheria yote, kila mtu anajifanyia kile ambacho anaona. Kuhusu kujipodoa, kila mtu anajifanyia kile ambacho anaona anakipenda. Kwa hivyo pia mamlaka haiangalii hata bidhaa zinazouzwa dukani ubora wake, hakuna chochote ha. Yani, ni watu nilisema wa... ile ni biashara bana, mtu anza biashara, duka lako zuri, watu wanaokuja kwako vile vipodozi, watu rangi, wanajiona wako sawa, nani atalalamika? Manza hata serikali haiingili. Na kidogo tu kidogo tu, ni kuuliza swali ambalo ni kwa maoni yako tu, labda la kiuchokozi ni kweli wale waliojichubua labda katika mji mkuu kama yule Kampala, ni wako juu kwa mapenzi, ama wana, wana, wana, wana, wanapendeza zaidi ama wanapendeka zaidi kuliko wale ambao hawajijichubua? Jambo lolote linasaidia wanapotumia uh, krimu hizi? Kama mi ni mtu ambaye nimeenda shule, ninajua kwamba vipodozi vimejaa hydroquinone na kemikali zingine. Sasa ni vigumu mimi kusema mtu ambaye alijipodoa, yani mimi uzuri, nafikiri ni zaidi ya ile sura ya mtu. Nayeona ni mambo mengi ambayo naona zaidi ya sura. Mtu ambaye naa, sijui ninio kiwango wanachotumia ni kipi, kusema uzuri ndio weupe mimi nafikiria ni mambo mengi tu sana ya kuchangia mtu kuwa mzuri, lakini sio ile kujipodoa. Katika maoni yangu, unaona kwamba umefika wakati sasa jipodoa na ikawaharibu, hasa sasa itakuwaje uzuri tena? Unaona kama imefika wakati sasa, pengine kwa sababu imekuwa ni madhara makubwa mm-hmm. kwamba pengine labda serikali ipate uh, kushughulikia swala hili pengine hata kutengeneza sheria kuhakikisha kwamba bidhaa zote zinazoingizwa za kujipaka hizi hazina chemical hizo za kujichubua. Mimi nafikiria hilo ndo swala ambalo kwa upande wa afya serikali haijaangalia maslahi ya watu, ngozi zao na kujichubua. Nadhani mambo mengi magonjwa ya malaria, uki, mika, nilio, saratani, nini, ya ukimwi eneo saratani nini yameingira, mpaka imesababisha kwamba wamekosa kujua kwamba mojawapo hata ya sababishi vya saratani ni kujipodoa. Sasa endapo tungejua madhara ya hivyo vipodozi, huenda serikali ingeingilia ndani, lakini huenda ikawa ni kitu ambacho wamelifumbia macho na wajui kwamba ni hatua ambayo watu wanaelekea, wanaelekea katika mambo ya kujipodoa, imeenda sana kiwango cha kuwa watu wanapoteza maisha, watu yani wamejiharibu mtu amepoteza hata jinsi ya kufikiria e, timamu hasa kujua kwamba mm -hmm. hili, hii hali ambayo inaelekea itaniharibia maisha. Kwa hivyo ni jukumu la serikali kurudi nyuma tena na kushughulika na mambo ya wizara ya ya afya kuangalia maslahi ya watu yako vipi. Pia kutathmini wale wenye biashara ambao wanauza vipodozi. Je, ni kiwango cha kutomdhuru mtu ama vipo tu kuwepo madukani? Mimi nadhani ni jambo ambalo serikali zetu zinatakikaa na ziingilia japo kuwa itakuwa ni vigumu jinsi ninavyofikiria mimi. bwana Maka, mchango wako kwenye hilo. Na mimi kitu ambacho ninasema kinachotusumbua hasa sisi wa Afrika ambao tumeathiriwa na maradhi haya, inatomakana na kuzembea kwa wizara za utamaduni na asilia za kila nchi ya Afrika kutoka, ambazo ndio zimekuwa na udhaifu wa kusherehesha sifa yetu vile tulivyo. Maanake mpaka sasa ukiangalia, vyombo vya habari ndio vimekuwa ndio vyenye ushawishi mkubwa katika maisha ya watu na pindi weupe unazidi kushereheshwa katika runinga, unashinda kushereheshwa katika filamu, unashinda kushereheshwa kwa kila kila nanja, itazidi kuathiri watoto, kizazi kipya, kwa sababu kama kwa mfano hapa Kenya sahii, imefika kiasi ya kwamba hata msichana ukimwambia ukimwambia na kupenda Kiswahili hakudhamini, lakini wewe kosea, umwambie mwambielavyo, atakuelewa tena kwa uzito, kutokana ameathiriwa yeye kiutumwa, maridhawa ameathiriwa ya kwamba lugha geni ndio kitu ndio lugha tamu. Kwa so, hivyo, sura geni ndio sura tamu, haiko tu katika kujichakachua kwa rangi. Pia angalia vile inda kiwanda cha kuuza nyele vile ambavyo kimebobea katika maeneo yetu, kila mmoja atakaonekane mzungu ama aonekane muhindi yani, ile sura yake asilia hataki kuisherehesha. Wenzake wanataka wawe na nyele kama zahawa wenzetu, wanazipa wanashona mistari ya majongo, wanashona matuta na hali kadhalika lakini wale hawawezi. Lakini sasa hawa wetu wanaona wale wenzetu ndio uzuri ule. Sasa na hii yote inatoka na udhaifu wa sera ya serikali, kama ni vipodozi hivi ambavyo vinawaathiri kihali na mali. Je, yeah. Mwenye kusi, kusi, kusi, kushika doria ya kuhakikisha havipo nani? Ni serikali. Tuna poison board. Iwapo poison board haijajaziti ime, imekubali kupagawa kupagaiwa na hali ya soko huru mm -hmm. Kwa hivyo imeruhusu anything goes. Basi ndo watu wanaathiriwa kila kuchao, kila mmoja iwainuka ajifanyia atakavyo. Mwisho wa kwisha tunaathirika kidasturi, kiutamaduni na hali kadhalika kiuchumi na kiafya. Uh, Bwana Maka, kumeonekana katika wanamitindo wanaojiita wale socialites ambao wamebadilisha yeah, rangi na baadaye wakafaulu sana kifedha. Unafikiri kwamba huu mfano unatoka ama unaonyeshwa wale vijana wadogo, wasichana wadogo, na utaadhiri yani, una wanakosa hata hamu ya masomo kwamba linachohitaji kufanya tu ni kujirembesha, kubadili rangi yangu na maisha yangu yatakuwa sawa. Nitapata wapenzi, nitapata fedha. Unafikiri kwamba uh, swala hili linafanyika kama njia moja ya kufaulu maishani kifedha? Sijakupata vizuri, nauliza kwamba unaona kama uh, mambo haya ya kubadili rangi ya mtu yanafanywa ili labda pengine mtu aweze kufaulu kifedha, kutokana na wale wanaoonekana kwenye runinga na kwenye mitandao ya kijamii kwamba walipobadili rangi zao walifaulu na kupata connection ambazo ziliwasaidia kwenye maisha. Sasa hawa vijana wadogo wanaiga mifano ile bila hata kuzingatia elimu. Uh, kwa hakika athari wanaathiriwa pakubwa kutokana na kwamba sasa wale waliowatangulia wanawaonyesha sifa ya uzuri ni mm -hmm. weupe. Naam. Na iwapo sifa ya uzuri wanaiona imeziwekwa katika misingi yeupe, leo kila pahali, hata matangazo ya biashara, matangazo ya kuuza magari, yote yanazingatiwa kwa kusifu mwanamke aliye mzuri, mwanamke mweupe. Kwa hiyo inawaathiri, ina, ina lakini pangekuwepo na kampeni ya kusherehesha mbadala wake, wa watu kujisherekea kadiri ya vile walivyo kwa maumbile yao, na kuwepo na mifano mingi mizuri ya wanawake ambao ni wanawake weusi, wanawake wenye kupendeza weusi, maanake wako tele cho, yani wako wengi kila pahali, wamefaulu katika nyamcha tofauti, pasipo na kujikoroga, pasipo na kujipujua, pasipo na kujibandikiza mambo yasiyo maumbile yao, wako lakini wapo, wataweza kushereheshwa, hawa vizazi vipya vitaweza kukoma kubolewa. Mm -hmm. Eh, kutokamana na dhana hiyo potofu ya kuwadanganya wao wakana kaa waka kikaa kijidhani kwamba weupe ni uzuri. Weupe hauna uzuri wowote. Uzuri wa mtu ni maumbile yake. Mm -hmm. Ukiwa mweupe unaweza kuwa mzuri na ukiwa mweupe unaweza kuwa watisha. Ukiwa mweusi wawa mzuri na ukiwa mweusi unaweza kutisha, lakini yote kwa mtazamo wa mtu binafsi. Kuna, kuna huyu msikilizaji hauko kwenye rangi. Mm -hmm. Kuna huyu msikilizaji... Mm -hmm. msikilizaji kuna huyu msikilizaji... msikilizaji kama wameandika katika mtandao wetu wa Facebook anasema, mm. -hmm. mimi naamini kuto kujitambua na kuto kuelewa. mm -hmm. Labda pengine kungekuwa na, na kampeni rasmi zinazoelezea madhara ya kujichubua, kwa sababu haiwezekani. Mfano, mama mja mzito anajua na kiumbe kidogo ndani. mm -hmm. na madaktari wameshasema unapopaka mkorogo ile inamwathiri mpaka mtoto Nam. Alafu mtu akaendelea kujipaka ile mikorogo muda nao unatupa mm -hmm. kisogo tu, labda wakati huu ni washukuru wa wageni wetu Mabata wa Mombasa pamoja na wasikilizaji wetu walioshiriki kwa njia ya mazungumzo na vilevile kuandika kupitia mtandao wetu wa Facebook. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu Mary Mgawe, basi kwa pamoja tukikutakia mwisho wa juma wenye baraka na fanaka popote ulipo.