Ni saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ninakusomea habari muhimu za dunia. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Mgombea urais huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameidhinisha hasimu wake Felix Tshisekedi leo Ijumaa na hivyo kuunga ushirika wa pili wa upinzani ambao utaingia katika ushindani hapo Disemba 23 dhidi ya mgombea wa upande wa chama tawala Emmanuel Ramazani Shadari, ambaye anaungwa mkono na Rais Joseph Kabila, na mgombea mwingine wa upinzani ambaye pia ni mfanyabiashara Martin Fayulu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Kamere alisema katika mkutano na wanahabari mjini Nairobi, Kenya, akiwa pamoja na Shisekedi kwamba ameamua kumuunga mkono Shisekedi kwa vile hiyo ni tiketi ya ushindi. Shisekedi na Kamere walikubaliana Novemba 11 kumuunga mkono Fayulu katika umoja ambao ni nadra sana nchini DRC ambapo malumbano ya upinzani kwa kawaida humnufaisha rais Kabila. Mamia ya wanajeshi wa Nigeria wameuawa katika miezi ya karibuni na wanamgambo wa Kiislamu ambao rais ameahidi kuwashinda wakati alipokuwa anashiriki uchaguzi wa mwaka 2015 ambao ulimuingiza madarakani. Na umwagaji damu umekuwa ni silaha muhimu kwa wapinzani ambao wanalenga kumwangusha katika uchaguzi ujao, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Utawala wa Muhammadu Buhari kwa kiasi kikubwa umekuwa kimya kuhusu mapigano ya kaskazini mashariki huku mapambano baada ya mapambano yamesababisha vifo vya wanajeshi. Jana Alhamis, wapinzani wa kisiasa wa Buhari walitangaza kuwa wanajeshi 44 wameuawa katika shambulizi kwenye kijiji cha Matele siku ya Jumapili. Hatua hii imetangazwa ili kudumaza juhudi za usalama za rais wakati akiwania kuongoza kwa awamu nyingine katika kipindi cha miezi mitatu ijayo, wanasema wanasiasa pamoja na wachambuzi wa usalama. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Malumbano ya karne kadhaa kati ya Uingereza na Spain juu ya Gibraltar yanatishia kuvuruga juhudi za makubaliano ya Brexit katika umoja wa Ulaya ambayo yamekuwa yakisubiriwa kwa hamu, huku upigaji kura katika tume ya Ulaya umepangwa kufanyika Jumapili. Waziri mkuu wa Spain na mwanadiplomasia wake wa juu wamepinga rasimu ya mwisho ya makubaliano ya Brexit kwa kupuuza jukumu la Madrid katika kuamua hali ya baadaye ya eneo hilo. Waziri kiongozi wa Gil... Gibraltar Fabian Picardo ametangaza kwenye BBC kwamba suluhisho ni vyema lifikiwe leo Ijumaa alipokuwa akiharakisha kwenda Madrid kwa mazungumzo na maafisa wa Spain, lakini wizara ya mambo ya nje ya Spain imesema kwamba Picardo alikuwa akizungumzia mashauriano ya kiufundi kuhusu kodi na masuala ya mpaka ambayo ni kiini cha kutokubaliana bado hayajasuluhishwa. Shambulizi moja la kujitoa mhanga ndani ya msikiti kwenye kituo cha jeshi katika jimbo la Hosti nchini Afghanistan liliua watu takriban 26 na liliwajeruhi zaidi ya hamsini wengine, jeshi lilisema. Kapteni Abdullah, msemaji wa jeshi la taifa la Afghanistan, alisema mlipuko ulitokea wakati wa sala ya Ijumaa, wakati waumini ni wengi kuliko sala za kawaida. Chaneli moja ya habari ya Tolo nchini Afghanistan ilitangaza watu waliouawa wote walikuwa kutoka second regiment ya jeshi la taifa la Afghanistan katika wilaya ya Mandozai. Uchunguzi unaendelea kubaini aina ya mlipuko huo. Shambulizi lilitokea siku mbili baada ya mlipuko wa kujitoa muhanga kuua darzeni ya watu mjini Kabul wakati wa sherehe za kidini. Rais wa Marekani Donald Trump alianza sikukuu yake ya Thanksgiving kwa kuanzisha tena matamshi yake juu ya uhuru wa mfumo wa mahakama hapa nchini. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia kuelekea uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa ambapo wale e, wagombea wawili wa upinzani wenye nguvu kabisa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Vital Kamerhe na Felix Chisekedi wamekubaliana e, kuunda umoja wao. Tutaliangalia suala hili, lakini katika sehemu ya pili, hii leo tutaangalia e, siku inayofahamika kama Black Friday, siku ambayo Wamarekani hufanya manunuzi e, katika maduka mbalimbali kwa bei nafuu kabisa. Ninakukaribisha, mimi ni Idi Ligongo. Karibu katika kwa Undani ambapo hii leo tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii leo katika jiji uh, la Nairobi nchini Kenya eh, kumefanyika tukio ambalo limebadilisha tena eh, sura na mwenendo wa uchaguzi wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo wagombea wawili wa upinzani eh, Vital Kamerhe na Felix Tshisekedi wamekubaliana kuunda muungano wao ambapo hivi sasa e, bwana Felix Tshisekedi ndiye atakayekuwa kinara e, katika uchaguzi ujao wa tarehe ishirini na tatu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tukio hili linatokea ikiwa ni baada ya wiki kadhaa kupita baada ya upande wa upinzani kufikia makubaliano, ambapo walimpitisha bwana Fayulu e, kuwa mgombea, ambapo waliporejea e, nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ma, mashabiki, halikadhalika wafuasi wa vyama vya Vital Kamerhe na Felix Tshisekedi walikuwa wakifanya vurugu katika makao makuu ya vyama vyao wakiwataka wagombea hao wajitangaze kugombania urais wao wow, moja kwa moja, na kutokubaliana yale ambao walikuwa wameafikiana wagombea hawa. Kwa kipindi kirefu ilikuwa ikielezwa kwamba kwa namna yoyote ile ingekuwa ni vigumu kwao kuungana ili kuanzisha uhusiano wa uh, kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu, jambo ambalo lilikuwa likielezwa kwamba wote wawili kila mmojawapo anaona ndiye anayestahiki e, kuchukua wadhifa huo wa urais wa nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kupambana na yule mgombea wa chama tawala Emmanuel Ramadhan Shadari. Niliongea na mwanahabari wetu Salehe Mwanamilongo kutaka kujua kile ambacho uh, kimejitokeza. Salehe. Kwa kweli eh, Kamere na Chisekedi wamefanikiwa kuweza hivi kuungana pamoja katika kile wanachoelezea kuwa ni kuweko na tiketi ambayo itapata ushindi kwa ajili ya majeuzi nchini hapa, na kwa hiyo eh, Feliksi Chisekedi ameteuliwa kama vile mgombea uh, pekee kwa kwenye tiketi hiyo ya wale wagombea wawili Vital Kamere na uh, ye Felix Chisekedi, yaani Vital Kameri atamuunga mkono Felix Chisekedi kwenye uchaguzi ujao. Na ni hao tu wagombea wa wawili, ama vilevile vile kuna vyama vingine vya upinzani ambavyo vimejiunga nao. Umejua kwamba Felix Chisekedi na Vital Kameri ndio wapinzani wakuu waliobakia kwenye daftari ya, ya ya ya wagombea kwenye kiti cha urais mbali na Katumbi pamoja na Jean Pierre Bemba ku, kuondolewa ama kutoruhusiwa. Kwa hiyo kumekuwa na vyama vidogo vidogo pia vinavyowaunga mkono, yaani vuguvugu, wameunda vuguvugu kwa ajili ya uchaguzi. Na hapo nafikiri kwamba ni hatua ambayo imefikiwa na itakuwa ni changamoto kwa mgombea wa chama tawala Ramadhani Shadari kuwa kwenye uchaguzi ujao, kulingana na jinsi hawa wakuu wawili wa upinzani wamekubaliana. Sasa vipi kwa upande wa Fayulu ambaye awali walikuwa wamekubaliana kwamba yeye ndiye awe mgombea kwa nafasi yake inabaki kuwa vipi? Hadi kufikia sasa hakujakuwa na taarifa yoyote rasmi kwa pande zote. Nilijaribu kumpigia yeye mwenyewe mgombea Martin Fayulu simu kwa kutaka kupata maoni yake, ameelezea kwamba tunaweza kuzungumza baadaye kwa sababu alikuwa kwenye kikao, lakini e, e, kwa kweli itakuwa ni pigo kubwa na haijulikani kitakachoendelea kuona kwamba wanaomuunga mkono Jean Pierre Bemba na Mois Katumbi hawako hapa nchini kwa kumpigia debe. Kwa hiyo uh, ushawishi nafikiri utakuwa mdogo ukilinganisha na ushawishi wa Kamere na Feliki Chisekedi jinsi walivyoungana. Lakini je, muungano huu wa Chisekedi na Kamere unawezeshwa vilevile na wanasiasa wakubwa hapo Congo DRC uh, na wenye ushawishi kama Mois Katumbe au Mois Katumbe hayupo nyuma yao? Nafikiri Katumbi kuona kwamba alijiunga tayari na kuunga mkono ugombeaji wa Martin Fayulu, siamini kwamba anaweza kurejelea hatua yake na kuweza hivi kuwaunga mkono hawa a, a, a, wapinzani wawili, yaani Kamere na, na, na, na, na Felixi. Kwa hiyo itakuwa ni tuseme, wagombea wawili wakuu wa upinzani, yaani kwa upande mmoja Martin Fayulu anayeungwa mkono na Bemba pamoja na na, na na na Katumbi na upande mwingine ni eh, Feliksi Chisekedi anayeungwa mkono na Vital Kamere pamoja na vyama vingine vidogo vidogo. Na kile ambacho unaweza kutueleza kwenye nafasi ya kwenye karatasi la kupigia kura, maanake uh, tunafahamu tume ya uchaguzi seni imeshaanza maandalizi, kwa maana hiyo watapeleka maombi rasmi uh, jina la Kamere liondoke katika karatasi la kupigia kura, ama hapa itakuwa vipi? Ndiyo changamoto kubwa. Sheria yetu ya uchaguzi imesema kwamba mara tu koti kuu ya, ya, ya katiba itaweza inaidhinisha majina ya wagombea, hakuna uwezekano wowote wa kuweza kuwaondoa wagombea kwenye daftari ya wapiga kura. Inamaanisha kwamba wagombea, majina yao wote yote yatasalia kwenye daftari. Kamere wale wengine wote ambao walijiunga, wali nyuma ya huyo fayulu, na yani itakuwa ni changamoto na Uh, ni vigumu kwa sasa kuweza hivi kuondoa jina la mtu yoyote, yaani majina yote ya wagombea ishirini na moja itapatikana hadi siku ya uchaguzi. Na mpaka hivi sasa tunavyozungumza, uh, hali ya uh, masuala ya kampeni na kuelekea kwenye uh, uchaguzi huo hasa yakiwa yameshatokea haya makubaliano, eh, wao wanaeleza ut, mkakati utakuwa ni nini, kuelimisha wafuasi wao pindi wanapokwenda kupiga kura wahakikishe wanampiga kura mgombea ambaye wamekubaliana nao, maanake majina yao yote yatakuwa yapo kwenye karatasi ya kupiga kura. Halikadhalika, tunakumbuka kwamba baadhi ya wafuasi wao walikuwa wanataka waendelee kuwepo kama wagombea urais. Nafikiri ndiyo hali ya changamoto iliyoko hivi sasa, lakini hali nchini hapa ni ya ubaridi kabisa. Kampeni yenyewe imeanza na katika hali ya ubaridi na nafikiri uteuzi huo wa Felix Chisekedi ndio utakuja kuchechemsha nani eh, kampeni yenyewe, na amepanga ama wamepanga wote wawili kurejea Jumanne ijayo kutoka Nairobi kuja hapa Kinshasa. Kwa hiyo tunafikiri kwamba, uh, kuja ujio wao wiki ijayo ndio kampeni kwa kweli itachukua hatua ama mkondo mwingine lakini kwa upande wa wachambuzi na wananchi wa hapo, wamepokea vipi jambo hili? Maanake limekuja katika namna ambayo watu wengi hawakutarajia. ah, kwa kweli sio kwamba hawakutarajia, lakini ni, ni kwamba ilikuwa inaonekana baina ya wawili hao, kinachofuatiliwa hapo inakuwa ni nani ana ngome zaidi, na bila shaka huyu Felix tayari ana ngome, yani baba yake alikuwa na ushawishi mkubwa wa kisiasa nchini hapa na inampa Felix kumba kuwa amekuwa na nafasi zaidi ya kupewa imani na watu, kuona kwamba hajawahi kuongoza. Yaani wakongomani wamechoshwa sana na hawa jamaa wanasiasa ambao wameongoza na ambao utawala umekuwa ni uongozi mbaya na kadhalika. Kwa hiyo nafikiri eh, hilo linaweza kuchangia kumpa ngome huyu Felixi Chisekedi ukilinganisha na Vital Kamere ambaye kila mara amekuwa amekosolewa na alikuwa mshirika wa karibu wa Rais Kabila. Kwa hiyo ilikuwa vigumu sana watu wa UDPS kuweza kukubali ugombeaji wa Vital Kamerhe, ikiwa uh, Felix angirivia. Kwa hiyo njia pekee iliyosalia ni kwamba Kamere ya jiunge nyuma ya Felix Chisekedi. Naam, huyo ni mwana habari Salehe mwana Milongo kutoka Kinshasa, ambaye alikuwa akitupasha kile ambacho kimetokea. Lakini sasa hivi mjadala mkubwa umezuka. Je, sasa baada ya Felix Chisekedi kuungana na Vital Kamere, eh, moja kati ya wagombea vinara kabisa ambao wamechukua nafasi ya wanasiasa wakongwe wa upinzani waliotarajiwa kuwepo uh, katika uchaguzi huu lakini ime Indikana hapa anamzungumzia uh, Moise Katumbi gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, alikadhalika anamzungumzia makamu wa rais wa, zam, wa zamani ambaye alikuwa akiwa kipindi kirefu amepata uh, mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, eh, Jean Pierre Bemba kuto kuwepo katika nafasi zao za uh, kugombea urais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baada ya hapo nikazungumza na mmoja ya wachambuzi wa siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hasa nikataka kujua je, e, hali kuanzia hapa inakwendaje? Na nimeongea na huyu ambaye amekuwa akifuatilia siasa za Kongo, bwana Maiche. Naam, e, labda tu kwa ufupi, kulingana na labda ule e, kulingana na ule umaarufu wa Shekedi katika katika taifa hili la Congo, huenda kujiunga kwake katika kinyang'anyiro cha urais na kuungwa mkono naye aliyekuwa mgombea huyu Vital Kanehe huenda akawa kukabadilisha sana siasa za Congo kwa kiwango kikubwa, na pia ikibainika kwamba Shekedi ana anaungwaji mkono sana katika miongoni mwa raia wa Congo na pia ikilinganishwa na ule utafiti ambao ulikuwa umefanywa ukisema kwamba yeye katika viongozi walio upande wa upinzani yeye ana uunguaji mkono, ambapo zile opinion polls zilikuwa zimemuweka katika uunguaji mkono wa asilimia thelathini na sita, na yule ambaye amemuunga mkono ile hapa Nairobi kameha na na Shadri, eh, alikuwa na asilimia kumi na saba na Shadri alikuwa na asilimia kumi na sita. Kwa hivyo na ukiangalia ukiangalia sana miongoni mwa wale viongozi wa upinzani ama wale wapinzani ambao watakuwa na pambana na yule ambaye ameteuliwa na chama tawala Emmanuel Ramazani, e, huenda yeye atakuwa sikedi ana nafasi nzuri sana katika siasa za Kongo. Sasa kuna hili swala ambalo, yeah, awali hawa wapinzani walikuwa wamekubaliana kule Jeneva na hii leo Nairobi hapo wamekubaliana tena e, wakimwacha Fayulu e, pengine njia panda. Unadhani nani yuko nyuma yao kufanikisha hili? Maanake kuna wanasiasa wengine wakongwe wenye nguvu sana nchini DRC kama vile e, Jean Pierre Bemba halikadhalika Moise Katumbi. Unadhani wao wako upande gani hivi sasa? Hii inaashiria japo huwezi sema ni nani haswa, lakini hii inaashiria kwamba huenda siasa za za huenda wawili hawa kuungana na vita kutangaza kumuunga mkono Shikedi eh, hii huenda inaashiria kwamba kuna watu kwa kiasi kikubwa ambao huenda ndio ambao wanahusika sana katika maamuzi haya na katika katika eh, ile katika wakati ambapo kikao hicho waliita kikao cha habari vilifanya kusubiri kwa muda mrefu sana. Hii inaashiria kwamba huenda kulikuwa na mazungumzo ya muda mrefu kabla ya kuwasikia makubaliano haya. Kumbuka baadhi je, ya viongozi hawa wenye ambao umewataja walikuwa kule Jeneva wakiangazia maswala kabla ya uteuzi wake Fayuli. Na kivyangu mimi naonelea kwamba huenda Pierre Bemba na Mose Katumbi baada ya wao ku, kuzuiliwa kuwania ku, ku, ku, ku, wadhifa ule wa urais huenda sasa wakaamua kwamba ni sharti wawe na mtu ambaye huenda wanaweza mwamini kwamba huenda ataendeleza sera zao, na labda kwa kiwango fulani huenda Chikedi ni ndiye chaguo lao, lakini haswa huwezi fahamu ni nani, lakini kwa kiwango kikubwa utajua, utafahamu kwamba baada ya ule muda mrefu ambao eh, mazungumzo haya yamechukua, kwa sababu kikao hiki kilistahili kianze saa tisa ya mchana, lakini utapata kwamba taarifa hizi zimeanza kutolewa mida ya saa kumi na mbili muda mfupi kabla saa kumi na mbili za jioni, na kwa mazingira ambayo yapo, maanake tume ya taifa ya uchaguzi seni imeweka bayana kwamba majina yale ambayo yalipitishwa na mahakama yatakuwepo kwenye daftari la kupigia kura ama karatasi la kupigia kura. Je, hili linaweza kuchanganya wafuasi wa Vital Kamerhe, halikadhalika Felix Tshisekedi e katika upigaji wao kura? Bila shaka, lakini sasa huenda labda italazimu italazimu labda tume ya uchaguzi nchini Kongo ifanye marekebisho, kwa maana utapata kwamba huenda labda makaratasi mataifa kama haya, huenda, mataifa kama haya hayaendelea na ama mataifa ambayo yako chini ya jangwa la Sahara, utapata mataifa haya huenda uchapishaji wa makaratasi haufanyiki pale nyumbani, na uchapishaji wa makaratasi hayo una, una, unafanyika ugaibuni. Kwa hivyo itabidi iwe ni muda lazima kuta, lazima kuwepo marekebisho kwa sababu huenda utapata kwamba japo Vital hata kuwa anawania apa huu, lakini bado jina lake litakuwa pale na kwa kiwango fulani, ndipo utapata kwamba labda kuna wale watu ambao huenda wakaa wacena wanampigia Vital eh, kura licha ya yeye kutangaza kumuunga mkono Shikedi na pia huenda hili likampotezea lika tikedi kura ambazo huenda zilikuwa angezipata iwapo uamuzi wao ama tangazo lao lingekuja mapema. Lakini iwapo tume ya uchaguzi nchini Kongo itafanya himba na kuhakikisha kwamba inarekebisha maswala haya katika muda uliosalia kati ya hii leo na tarehe ishirini na tatu basi na pia hiyo pia italingana iwapo vita natakuwa amewasilisha waraka ameandikia tume ya uchaguzi nchini Kongo kueleza kwamba mimi sitakuwa na gombea katika wakfa huu tena, japo mimi nitakuwa na, na munga mkono mgombea huyo ambaye ni Shikedi. Nam basi, ndiyo hayo mambo ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo bwana e, maiche huyo akituchambulia, na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutakuwa katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia leo e, katika lile swala la Black Friday. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo leo tunaangalia siku hii ya Ijumaa e, siku moja mara baada ya kupita ile sikukuu ya kushukuru, yani Thanksgiving hapa Marekani, ambapo leo ni siku inayotumika kwa watu kufanya manunuzi mbalimbali mbali, kwa sababu maduka mengi yanayouza bidhaa mbalimbali e, hutoa punguzo kubwa la bei, na siku hii mara nyingi huwa inasubiriwa kwanza kwa ham like lakini tunaweza tukaangalia historia yake ambapo inaelezwa kwamba ilianza uh, mwaka elfu moja mia tisa na sitini na moja eh, na mwaka elfu mbili na tano ilikuwa kama vile imeripotiwa kuwa ni moja kati ya siku e, maalum kabisa e, na kwa kile ambacho unaweza kukiona, kwa mfano kwa mwaka jana wa alfu mbili na kumi na saba idadi ya watu ambao walifanya manunuzi katika maduka mbalimbali mbali ya hapa Marekani siku kama ya leo walikuwa ni takriban milioni 174, na hali hii inaelezwa kwamba ni ongezeko la takriban asilimia 65 ya watu ambao wame jiwekea wamejiwekea utamaduni wa kufanya manunuzi kwa siku hii ya leo. Maduka mengi yanatarajia kupata kuanzia, kupata wateja wengi kuanzia majira ya saa kumi e, jioni, siku kama ya leo e, ambapo watu wataenda kufanya manunuzi mbalimbali mbali, kuanzia maduka ya vyakula, maduka ya fenicha za ndani, vifaa vya umeme na kadhalika. Kuzungumzia hili tunaye Dr. Patrick Ngula. Dr. Patrick Ngula, moja kwa moja, utamaduni imekuwaje Black Friday? Maanake ukiangalia sasa hivi E, imevuka mipaka ya Marekani. Hata ukiangalia Afrika Kusini leo pia ni siku ambayo watu wengi walikuwa wakikimbia e, kwenye maduka mbalimbali kwenda kujifanya manunuzi kwa bei rahisi. Uh, kwanza tu nishukuru tu kwa kunipatia tena nafasi kuongea nawe siku hii ya leo ya Black Friday kama ulivyotaja hapo mwanzoni uh, tamaduni hii ni, ni kwamba imeanza siku za nyuma kama ulivyosema miaka ya Uh, mi naweza nikarudi zaidi ya miaka ya elfu moja na mia nane na sitini na tano wakati kulipokuwepo na mgogoro wa uh, kifedha hapa katika nchi ya Marekani na tukaona kwamba baadhi ya wa wafanyabiashara wakuu walijaribu kuinunua hiyo dhahabu katika siku ya Friday mwezi wa tisa au Ijumaa katika siku ya uh, ya, ya mwezi wa tisa mwaka elfu moja mia tisa na sitini na nane na hii tu ni kuimarisha baadhi ya biashara na wameendelea na tamaduni hizo mpaka mwaka elfu moja mia tisa na sitini na moja na elfu mbili na mia tano kama ulivyogusia. Lakini tu ni kwamba katika biashara au maduka mengi hapa Marekani huwa yana yanafanya shughuli zao za au kuendesha shughuli zao za kibiashara uh, bila kuwa na faida kubwa, kwa hiyo wameiweka hususan siku hii ya baada ya sikukuu ya Thanksgiving. Kwa ni Black Friday ya kwamba maduka mengi yatengeneze fedha nyingi, yaongeze ununuzi katika sehemu mbalimbali kama ulivyogusia mwanzoni, katika ununuzi wa vifaa vya umeme, nguo pamoja na na vito kadhaa vya dhahabu. Lakini tukiangalia kwenye uh, mtazamo wa e, ushawishi wa siku hii ya leo tunaona kwamba imevuka mipaka kwenda mpaka mataifa mengine ya nje ya Marekani, licha ni utamaduni wa kimarekani zaidi. Maanake hata kwenye swala la mtandao uh, kuna ile inaitwa inaitwa Cyber Monday, Jumatatu e, ya juma, e, juma linalokuja kwamba maduka vilevile vile kwenye mtandao yatakuwa yakifanya mauzo yake kwa beich kabisa. Nini kimetokea mpaka kuvuka mipaka? Uh, mimi naona tu ni, ni kitu kinachoitwa mtandao huu uh, wa uh, internet kama ijulikanavyo, umeweza kuvuka mipaka na kwenda katika mabara ya Afrika, kwa mfano huko South Africa, au uh, Afrika ya Kusini. Ni kwamba wanaona hii ni njia pekee ambayo inaweza ikashawishi wanunuzi uh, kumiminika kwa wingi katika mitandao na kuweza kununua baadhi ya vifaa mbalimbali katika bei ambayo ina unafuu zaidi na kuongeza kipato au mapato ya baadhi ya makampuni makubwa mbalimbali duniani ambayo sasa yamewekeza ya, ya katika nchi za, za Kiafrika. Na kwa maana hiyo unasema hii ni ile tu hali kwamba kuna maduka ambayo yana uhusiano moja kwa moja na uh, maduka ya hapa Marekani. Kwa hiyo nao wanaendeleza kufanya utamaduni Ndiyo kabisa, nakubaliana na wewe. Ni kwamba baadhi ya makampuni mbalimbali hapa Marekani, kwa mfano Amazon, ukiangalia kwa karibu zaidi mtandao wao umesambaa katika mabara mengi duniani, vilevile katika bara la Afrika, kutokana na kuongezeka au kuingia kwa teknolojia ya ununuzi wa vifaa mbalimbali kwa, kwa kutumia teknolojia. Kwa hiyo wanajaribu kuangalia sehemu ambazo kuna, kuna miundo mbinu ya kimtandao wa manunuzi wa vifaa mbalimbali ya kutoka katika madukani. Kwa hiyo wanajaribu kuingia katika soko la Afrika, na hiyo inaweza ikakuza vilevile baadhi ya uchumi wa nchi za Kiafrika, kwa mfano Afrika ya Kusini. Sasa tukija kuzungumzia uh, hapa Marekani kwa siku hii ya leo, kimauzo inaonekana vipi? Maana kuna maduka mengine makubwa kama Mercedes mfano, wenyewe limetangaza kwamba uh, mwaka huu haujawa mzuri sana kwao, licha ya tafiti mbalimbali kuonyesha ule uwezo wa watu kununua vitu hapa Marekani umeongezeka, eh, kutokana na hali ya kiuchumi, hali ya kazi kuboreka zaidi. Ah, mimi tuligusia katika baadhi ya makampuni makubwa matatu ambayo yana, yana maduka makubwa pa katika taifa hili la hapa Marekani Target, Kohl's na Walmart. Ukifuatilia tathmini ya takwimu iliyofanywa na na kampuni ijulikanayo kama Adobe inaonyesha kwamba rejea ya hisa zao zimekuwa zime zaidi na kuna kuwepo uongezeko mkubwa zaidi ya wateja ambao wanaweza kujitokeza kwa wingi katika kufanya, kufanya manunuzi kupitia katika mtandao au online, kwa lugha ya Kiingereza. Kwa hiyo hizi kampuni za Target, Costco na Walmart, uh, ukiangalia tathmini ya takwimu ya rejea ya hisa inaonekana zimepanda juu zaidi katika kipindi hiki cha mwaka huu baada ya siku ya siku ya Thanksgiving. Kwa mwaka huu hali inaonekana vipi? Uh, hali inaonekana ni nzuri na na inaonekana kwamba mapato ya rejea kama nilivyogusia ni kwamba imekuwa nzuri na na watu wengi wamejitokeza kwa wingi zaidi katika ku kwenda ku, ku, ku, kufanya manunuzi na wanategemewa kwenda kufanya manunuzi, na wengi wao wanategemewa zaidi katika siku ya Jumatatu kama ilivyogusia, ambayo inajulikana kama Cyber, Cyber Monday. Uh, Dkt. Patrick Nigula, mimi nikushukuru sana kwa kutueleza hayo yote, eh, kutoka uh, hapa Marekani ambapo tunaamini kabisa tutasubiri kuona uh, kile ambacho tunaweza kukiona kikiendelea kwa siku ya kesho ama Jumatatu, kusikia takwimu zinaonyesha manunuzi yalikuwa vipi. Tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa juma hili. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kwako wewe msikilizaji kuweza kuwa nasi na nikutakie kila la heri katika ujenzi ama shughuli zako hapo ulipo. Aha, that's the time. That's the time.